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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha 
huu umewezesha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza Somo la Stadi za 
Kazi kwa kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa Somo la Stadi za Kazi umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi 
Darasa la I -VII wa mwaka 2015 toleo la mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na kujifunza kunakozingatia ujenzi 
wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za uchunguzi, udadisi, utumiaji wa taarifa 
za uchunguzi, kukuza stadi za ubunifu na ugunduzi wa kisayansi na kiteknolojia.

Muhtasari wa Somo la Stadi za Kazi una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
kutendwa na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi 
vitamsaidia mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata 
hivyo, umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika Somo la Stadi za Kazi.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji 
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

……………………....………
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa 
Kaimu Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0	 Utangulizi
Muhtasari wa Somo la Stadi za Kazi umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi wa mwaka 2015, toleo 
la tatu la mwaka 2019. Muundo wa sasa wa Somo la Stadi za Kazi ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huo, Wizara ya 
Elimu Sayansi na Teknolojia ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa somo hili ni pamoja na kufundisha stadi mbalimbali kwa ujumla wake badala ya ufundishaji wa kimasomo 
kama ilivyokuwa hapo awali. Tafiti zinaonesha kuwa kabla ya mwaka 2016, ufundishaji wa kimasomo ulisababisha 
wanafunzi kupata maudhui kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umahiri uliotarajiwa. 

Somo la Stadi za Kazi linalenga kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na 
mazingira yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa somo hili umelenga kumwezesha mwanafunzi 
kujenga umahiri hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Somo hili linalenga kubaini vipaji vya mwanafunzi na 
kuviendeleza, kujenga misingi ya kujitegemea, kuhimiza ubunifu na kutambua fursa zilizopo katika mazingira na kuzitumia. 
Muhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo ni utangulizi, maelezo ya jumla ya mtaala na maudhui ya 
muhutasari.

2.0	 Uhusiano kati ya Muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo 
kwa Darasa la III-VII. Muhtasari wa Stadi za Kazi umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo ya 
Elimu ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya Somo la Stadi za Kazi, umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji 
na ujifunzaji wa Somo la Stadi za Kazi na upimaji wa ujifunzaji. Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na 
kubainisha kwa kina maudhui, shughuli za mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji, na idadi ya vipindi. 
Ufafanuzi huu utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha Somo  la Stadi za Kazi.

2.1	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VII
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya 
Watanzania. Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:
a)	 kukuza stadi za kusoma, kuandika,  kuhesabu na kuwasiliana;
b)	 kuifahamu, kuitumia na kuithamini  lugha ya Kiswahili; 
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c)	 kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
d)	 kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;  
e)    	 kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;
f)	 kutambua umuhimu wa  maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
g)	 kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
h)	 kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake; 
i)	 kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
j)	 kutambua, kuthamini na kutumia  sayansi na teknolojia; na 
k)	 kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo.

2.2	 	 Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III-VII
Umahiri wa Elimu ya msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a)	  kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b)	  kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili; 
c)	  kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d)	  kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e)	  kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine; 
f)	  kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
g)	  kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii; 
h)	  kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i)	  kutumia mising ya kizalendo katika maisha ya kila siku; 
j)	  kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k)	  kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa  kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 
l)	  kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

2.3	 Malengo ya Somo la Stadi za Kazi
Malengo makuu ya ufundishaji wa Somo la Stadi za Kazi kwa mwanafunzi wa Darasa la V-VII ni: 
a)	 kubaini vipaji vya wanafunzi na kuviendeleza; 
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b)	 kujenga misingi ya kujitegemea; 
c)	 kuwa mbunifu; na
d)	 kutambua fursa katika mazingira yake. 

2.4	 Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika Somo la Stadi za Kazi
	   Sehemu hii inawasilisha umahiri katika somo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1:

Jedwali Na. 1: Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi katika Somo la Stadi za Kazi 
Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.0	 Kuwa nadhifu 1.1	 Kujenga tabia ya usafi wa mwili

1.2	 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi
1.3	 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi

2.0	 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1	 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi
2.2	 Kutayarisha vyakula aina tofauti
2.3	 Kutengeneza vinywaji tofauti

3.0	 Kusanifu kazi za sanaa 3.1	 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji
3.2	 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii
3.3	 Kubuni chapa mbalimbali za sanaa za ufundi
3.4	 Kufinyanga maumbo mbalimbali
3.5     Kutengeneza vitu kwa kutumia makuzi mbalimbali

4.0	 Kufahamu stadi za ujasiriamali 4.1	 Kujenga utayari wa kujifunza
4.2	 Kutafuta masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3	 Kutambua kanuni za usimamizi wa fedha
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2.5      Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Stadi za Kazi
		  Kufundisha na kujifunza Somo la Stadi za Kazi kutaongozwa na ujenzi wa umahiri kwa kutumia mbinu shirikishi. Mbinu 

hizi zitamfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu akibaki kuwa mwezeshaji. Aidha, ufundishaji na 
ujifunzaji wa maudhui yanayolenga kumwezesha mwanafunzi kujenga misingi ya kujitegemea, kuwa mbunifu na kutambua 
fursa zilizopo katika mazingira yake na kuzitumia kutamwezesha kukabiliana na changamoto za kila siku za maisha.  
Ufundishaji huu unaozingatia kujifunza kwa vitendo kwa kufanya shughuli mbalimbali tofauti na hapo awali ambapo 
mwalimu  alikuwa akifundisha kwa nadharia zaidi huku akiwakaririsha wanafunzi maudhui.

 2.6	 Upimaji wa ujifunzaji
Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kumwezesha mwalimu kubaini kufikiwa 
kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa. Kupima kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi zitajumuisha 
mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa 
maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu. 

 3.0 	 Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za mwanafunzi, 
vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi.

 3.1 	 Umahiri mkuu
	 Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na 

umahiri mahususi ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali.
 
3.2	 Umahiri mahususi

Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya 
muktadha wa umahiri mkuu.
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3.3	 Shughuli za mwanafunzi
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia 
uwezo na darasa husika.

3.4	 Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa.

3.5	 Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni upimaji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.

3.6	       Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi 
na shughuli za kutenda mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi 
ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 2 kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi 
yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.
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4. 	 Maudhui ya Darasa la V

Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la V
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kuwa nadhifu 1.1	 Kujenga tabia ya usafi wa mwili
1.2	 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi
1.3	 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi

2.0	 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1	 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi mbalimbali
2.2	 Kutayarisha vyakula aina mbalimbali
2.3	 Kutengeneza vinywaji

3.0	 Kusanifu kazi za sanaa 3.1	 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji.
3.2	 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii 
3.3	 Kubuni chapa tofauti za sanaa za ufundi
3.4	 Kufinyanga maumbo mbalimbali
3.5	 Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi yanayopatikana katika 

mazingira
4.0	 Kufahamu stadi za ujasiriamali 4.1	 Kujenga utayari wa kujifunza 

4.2	 Kutambua masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3	 Kutambua kanuni za usimamizi wa fedha
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya muhtasari Darasa la V

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

1.0	 Kuwa 
nadhifu.

1.1	 Kujenga tabia 
ya usafi wa 
mwili.

a)	Kueleza 
utaratibu wa 
usafishaji wa 
mwili.

Utaratibu 
wa kuoga 
umeelezewa 
ipasavyo.

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuoga bila ya 
kuzingatia 
utumiaji wa 
vifaa sahihi
 na salama.

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuoga akizingatia 
utumiaji wa vifaa 
sahihi bila kujali 
usalama wa vifaa. 

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuoga ipasavyo 
akizingatia 
utumiaji wa vifaa 
sahihi na salama.

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuoga ipasavyo 
akizingatia 
kutumia vifaa 
sahihi na salama 
na kujikausha 
kwa usahihi.

5

b)	Kueleza 
utaratibu wa 
usafi wa mwili 
wakati wa 
balehe kwa 
jinsi zote

Utaratibu wa 
usafi wa mwili 
wakati wa balehe 
umeelezwa kwa 
usahihi.

Anaeleza 
utaratibu wa
 usafi wa mwili 
wakati wa balehe 
bila kueleza 
utumiaji unaofaa 
wa vifaa 
vinavyotumika 
wakati wa balehe

Anaeleza
utaratibu wa 
usafi wa mwili 
wakati wa balehe 
na unaofaa 
sahihi wa vifaa 
vinavyotumika 
wakati wa balehe

Anaeleza 
utaratibu wa 
usafi wa mwili 
wakati wa balehe 
kwa kuzingatia 
utumiaji na 
utunzaji unaofaa 
wa vifaa 
vinavyotumika 
wakati wa balehe

Anaeleza 
utaratibu wa 
usafi wa mwili 
wakati wa 
balehe kwa 
kuzingatia 
utumiaji na 
utunzaji unaofaa 
wa vifaa pamoja 
na jinsi ya 
kutekeleza 
vilivyotumika

c)	Kuvaa sare 
ya shule 
kwa kufuata 
utaratibu 
uliopangwa

Sare ya shule 
imevaliwa kwa 
kufuata utaratibu 
uliopangwa.

Anavaa sare ya 
shule lakini
 viatu na soksi 
siyo vilivyo
pendekezwa

Anavaa sare ya 
shule 
iliyopendekezwa 
ila sio nadhifu.

Anavaa sare ya 
shule iliyo
pendekezwa na 
kwa unadhifu.

Anavaa sare 
ya shule 
iliyopendekezwa 
kwa unadhifu 
akizingatia 
kung’arisha 
viatu vyake
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

1.2	 Kutunza 
mavazi katika 
kudumisha 
usafi

a)	Kushona 
mishono 
sahili.

Mishono sahili 
ya kushikiza, 
kuunga, 
kupamba 
na kupinda 
imeshonwa kwa 
usahihi

Anashona 
mshono 
mmoja kati ya 
mishono sahili 
ya kushikiza, 
kuunga, 
kupamba na 
kupinda

Anashona 
mishono miwili 
kati ya mishono 
sahili ya 
kushikiza, 
kuunga, 
kupamba na 
kupinda. 

Anashona 
mishono 
sahili ya 
kushikiza, 
kuunga, 
kupamba na 
kupinda

Anashona 
mishono yote 
na kuibainisha 
kwa kuiandika

5

b)	Kurekebisha 
mavazi 
yaliyochanika 
kwa 
kuzingatia 
kanuni za 
urekebishaji 
wa mavazi

Mavazi 
yaliyochanika 
yamerekebishwa 
kwa usahihi 

Anarekebisha 
vazi 
lililochanika bila 
ya kuzingatia 
kanuni za 
urekebishaji wa 
nguo

Anarekebisha vazi 
lililochanika kwa 
kuzingatia kanuni 
za urekebishaji wa 
nguo 
bila kufuata 
utaratibu husika

Anarekebisha 
vazi 
lililochanika 
kwa 
kuzingatia 
kanuni za 
urekebishaji wa 
nguo

Anarekebisha 
vazi 
lililochanika 
kwa kuzingatia 
kanuni za 
urekebishaji 
wa nguo na 
kuwaelekeza 
wenzake

c)	Kushonea 
vifungo

Vifungo 
vimeshonewa 
kwa ufanisi kwa 
kufuata kanuni 
za ushoneaji wa 
vifungo

Anashonea 
vifungo bila 
ya kuzingatia 
kanuni za 
ushoneaji wa 
vifungo

Anashonea 
vifungo kwa 
kuzingatia baadhi 
ya kanuni za 
ushoneaji

Anashonea 
vifungo kwa 
kuzingatia 
kanuni zote za 
ushoneaji wa 
vifungo

Anashonea 
vifungo kwa 
kuzingatia 
kanuni zote 
za ushoneaji 
vifungo na 
kuwaelekeza 
wenzake
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

1.3	 Kutunza 
mazingira 
katika 
kudumisha 
makazi safi

a)	Kusafisha 
sakafu kwa 
kufuata 
utaratibu 

Sakafu 
imesafishwa 
kwa kutumia 
vifaa sahihi na 
kwa kufuata 
utaratibu 
unaotakiwa 

Anasafisha 
sakafu bila 
ya kutumia 
vifaa sahihi na 
hafuati utaratibu 
unaotakiwa

Anasafisha 
sakafu kwa 
kutumia aidha 
vifaa sahihi au 
kufuata utaratibu 
unaotakiwa.

Anasafisha 
sakafu kwa 
kutumia 
vifaa sahihi 
na kufuata 
utaratibu 
unaotakiwa

Anasafisha 
sakafu kwa 
kutumia vifaa 
sahihi, kufuata 
utaratibu 
unaotakiwa na 
kuwaelekeza 
wenzake

5

b)	Kuelezea jinsi 
ya kufanya 
usafi sehemu 
ya kulala.

Uelezaji wa 
usafishaji 
wa sehemu 
ya kulala 
umefanyika kwa 
usahihi.

Anaeleza namna 
ya kufanya usafi 
wa sehemu ya 
kulala kwa kila 
siku tu bila ya 
kuzingatia usafi 
wa wiki na 
maalum

Anaeleza namna 
ya kusafisha 
sehemu ya kulala 
kwa kila siku na 
aidha kwa wiki 
au maalumu.

Anaeleza 
namna ya 
kufanya usafi 
wa sehemu ya 
kulala kwa kila 
siku, wiki na 
maalumu

Anaeleza 
namna ya 
kufanya usafi 
sehemu ya 
kulala kwa 
kila siku, wiki, 
maalumu 
na kupamba 
chumba

c)	Kueleza 
utaratibu wa 
kuhifadhi taka

Utaratibu wa 
kuhifadhi taka 
umeelezewa 
kwa usahihi

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuhifadhi taka 
katika chombo 
maalumu 
bila kuzingatia 
kuzitenganisha 
na kuzifunika

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuhifadhi taka 
katika chombo 
maalumu 
akizingatia 
kuzitenganisha 
au kuzifunika

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuhifadhi taka 
katika chombo 
maalumu 
akizingatia 
kuzitenganisha
na kuzifunika

Anaeleza 
utaratibu wa 
kuhifadhi taka 
katika chombo 
maalumu 
akizingatia 
kuzitenganisha, 
kuzifunika na 
kutoa maelezo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

2.0	 Kumudu 
mapishi 
tofauti

2.1	 Kutambua 
kanuni 
zinazohitajika 
katika mapishi 
mbalimbali

a)	Kueleza 
kanuni za 
usafi binafsi 
wakati wa 
kuandaa 
chakula

Kanuni za 
usafi binafsi 
wakati wa 
kuandaa chakula 
zimeelezwa kwa 
usahihi

Anaeleza kanuni 
moja tu ya usafi 
binafsi wakati 
wa kuandaa 
chakula

Anaeleza kanuni 
chache za usafi 
binafsi wakati wa 
kuandaa chakula

Anaeleza 
kanuni zote za 
usafi binafsi 
wakati wa 
kuandaa 
chakula 
ipasavyo

Anaeleza 
kanuni zote za 
usafi binafsi 
wakati wa 
kuandaa 
chakula na 
kutoa mifano 
halisi

5

b)	Kufanya usafi 
wa mazigira 
katika eneo 
la kuandaa 
chakula 

Usafi wa 
mazingira 
wa eneo la 
kuandaa chakula 
umefanyika 
kama 
ilivyokusudiwa

Anafanya usafi 
wa mazingira 
katika eneo la 
kuandaa chakula 
akizingatia 
kanuni moja

Anafanya usafi 
wa mazingira 
katika eneo la 
kuandaa chakula 
akizingatia 
kanuni chache

Anafanya usafi 
wa mazingira 
katika eneo 
la kuandaa 
chakula 
akizingatia 
kanuni zote 
husika

Anafanya usafi 
wa mazingira 
katika eneo 
la kuandaa 
chakula 
akizingatia 
kanuni zote 
husika na 
kusafisha vifaa 
vilivyotumika

c)	Kubainisha 
njia tofauti za 
mapishi ya 
vyakula

Njia nne tofauti 
za mapishi 
ya vyakula 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anabainisha 
njia mojawapo 
ya mapishi ya 
vyakula

Anabainisha 
njia chache 
za mapishi ya 
vyakula

Anabainisha 
njia zote nne 
za mapishi ya 
vyakula na 
kutoa maelezo 
mafupi

Anabainisha 
njia zote nne 
za mapishi 
ya vyakula 
na kueleza 
namna kila njia 
inavyofanyika
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

2.2	 Kutayarisha 
vyakula vya 
aina tofauti

a)	Kuchemsha 
chakula 
kwa kufuata 
kanuni husika

Chakula 
kimecheshwa 
kama
 ilivyotarajiwa

Anachemsha 
chakula bila 
kufuata kanuni 
za uchemshaji 
wa chakula na 
usafi

Anachemsha 
chakula 
akizingatia 
baadhi ya kanuni 
za uchemshaji 
wa chakula

Anachemsha 
chakula 
akizingatia 
kanuni zote 
za uchemshaji 
wa chakula. na 
kuzingatia usafi

Anachemsha 
chakula 
akizingatia 
kanuni zote za 
uchemshaji wa 
chakula, usafi 
na kuwaelekeza 
wenzake

5

b)	Kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta kidogo

Vyakula 
vimekaangwa 
kwa usahihi 
kwa kutumia 
kiasi sahihi cha 
mafuta

Anakaanga 
chakula kwa 
kutumia kiasi 
cha mafuta 
kisichopaswa

Anakaanga 
chakula 
kwa kiasi 
kinachopaswa 
cha mafuta 
lakini hakina 
mwonekano 
uliotarajiwa 

Anakaanga 
chakula 
kwa kiasi 
kinachohitajika 
cha mafuta 
na kuwa na 
mwonekano 
uliotarajiwa

Anakaanga 
chakula 
kwa kiasi 
kinachopaswa 
cha mafuta, 
kuwa na 
mwonekano 
uliotarajiwa na 
kuwaelekeza 
wenzake 

c)	Kutayarisha 
vyakula 
kwa njia ya 
kuchoma

Vyakula 
vimetayarishwa 
kwa njia ya 
kuchoma kama 
inavyotakiwa

Anatayarisha 
chakula kwa njia 
ya kuchoma bila 
kufuata 
utaratibu na 
usafi

Anatayarisha 
chakula kwa 
njia ya kuchoma 
akifuata utaratibu 
bila kujali usafi

Anatayarisha 
chakula 
kwa njia ya 
kuchoma 
akifuata 
utaratibu 
unaotakiwa, na 
kujali usafi

Anatayarisha 
chakula kwa 
njia ya kuchoma 
akifuata 
utaratibu 
unaotakiwa, na 
kujali usafi na 
kuwaelekeza 
wenzake
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

2.3	 Kutengeneza 
vinywaji

 

a)	Kuandaa chai 
ya maziwa

Chai ya maziwa 
imeandaliwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anaandaa chai 
ya maziwa 
bila kuzingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi na 
hakufuata hatua 
stahiki

Anaandaa chai 
ya maziwa 
akizingatia usafi, 
viamba upishi 
sahihi lakini 
hakufuata hatua 
zinazotakiwa

Anaandaa chai 
ya maziwa 
akizingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi na 
kufuata hatua 
zinazotakiwa

 Anaandaa chai 
ya maziwa 
akizingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi na 
kufuata hatua 
zinazotakiwa 
na kuelekeza 
wenzake

5

b)	Kupika uji Uji 
umepikwa kwa 
usahihi kwa 
kufuata hatua za 
kupika uji

Anapika uji bila 
ya kuzingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi na 
kutofuata hatua 
zinazotakiwa

Anapika uji 
akizingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi bila 
kufuata hatua 
zinazotakiwa

Anapika uji 
akizingatia 
usafi, viamba 
sahihi na 
kufuata hatua 
zinazotakiwa

Anapika uji 
akizingatia 
usafi, viamba 
upishi sahihi, 
kufuata hatua 
zinazotakiwa  
na kuwaelekeza 
wenzake

c)	Kuandaa juisi 
kwa kukamua 
matunda

Juisi ya 
kukamua 
matunda 
imeandaliwa 
kwa usahihi

Anaandaa juisi 
ya kukamua 
matunda bila ya 
kuzingatia ubora 
wa matunda na 
usafi

Anaandaa juisi 
ya kukamua 
matunda 
akizingatia 
ubora wa 
matunda lakini 
hakuzingatia 
usafi

Anaandaa juisi 
ya kukamua 
matunda 
akizingatia 
ubora wa 
matunda na 
usafi

Anaandaa juisi 
ya kukamua 
matunda 
akizingatia 
viamba upishi 
sahihi, ubora 
wa matunda na 
kuzingatia
 usafi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

3.0	 Kusanifu 
kazi za 
sanaa

3.1	 Kumudu 
misingi ya 
uimbaji na 
uigizaji

a)	Kuimba 
nyimbo kwa 
kuongozwa 
na ala 
mbalimbali za 
muziki

Nyimbo za 
masomo 
zimeimbwa 
vizuri darasani 
kwa kuongozwa 
na ala za muziki

Anaimba 
nyimbo za 
masomo bila ya 
kufuata ala za 
muziki

Anaimba nyimbo 
za masomo kwa 
kuongozwa na 
ala chache za 
muziki

Anaimba 
nyimbo za 
masomo kwa 
kuongozwa na 
ala mbalimbali 
za muziki kama 
inavyotakiwa

Anaimba 
nyimbo za 
masomo kwa 
kuongozwa na 
ala 
mbalimbali za 
muziki kwa 
usahihi na 
kuwasaidia 
wenzake

9

b)	Kuimba 
nyimbo 
mbalimbali 
za kitaifa kwa 
kuongozwa na 
mkong’osio 
wa bendi ya 
shule

Nyimbo 
mbalimbali 
za kitaifa 
zimeimbwa kwa 
ustadi mzuri 
kwa kuongozwa 
na mkong’osio 
wa bendi ya 
shule

Anaimba 
nyimbo za 
kitaifa bila 
ya kufuata 
mkong’osio wa 
bendi ya shule

Anaimba nyimbo 
chache za kitaifa 
alizopewa kwa 
kuongozwa na 
mkong’osio wa 
bendi ya shule

Anaimba 
nyimbo zote 
za kitaifa 
alizopewa 
akiongozwa na 
mkong’osio wa 
bendi ya shule

Anaimba 
nyimbo zote 
za kitaifa 
alizopewa 
na zingine 
akiongozwa na 
mkong’osio wa 
bendi ya shule

c)	Kughani shairi 
la kimapokeo 
lenye beti nne 
kwa ghani 
tofauti

Shairi la 
kimapokeo 
lenye beti nne 
limeghaniwa 
kwa ghani 
tofauti

Anaghani shairi 
la kimapokeo 
lenye beti nne 
kwa ghani moja

Anaghani shairi 
lenye beti nne la 
kimapokeo kwa 
ghani chache

Anaghani shairi 
la kimapokeo 
lenye beti nne 
kwa ghani 
tofauti na kutoa 
maelezo

Anaghani shairi 
lenye beti nne la 
kimapokeo kwa 
ghani tofauti 
na kuongeza 
nakshi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

d)	Kuandaa 
mapambo 
tofauti ya 
mchezo 
wa kuigiza 
kulingana 
na ujumbe 
unaohusika

Mapambo 
tofauti ya 
mchezo 
wa kuigiza 
yameandaliwa 
kulingana 
na ujumbe 
unaohusika

Anaandaa 
pambo moja 
la mchezo 
wa kuigiza 
kulingana na 
ujumbe
unaohusika

Anaandaa 
mapambo 
machache 
ya mchezo 
wa kuigiza 
kulingana 
na ujumbe 
unaohusika

Anaandaa 
mapambo 
tofauti ya 
mchezo 
wa kuigiza 
kulingana 
na ujumbe 
unaohusika na 
kutoa ufafanuzi 

Anaandaa 
mapambo 
toafauti ya 
mchezo 
wa kuigiza 
kulingana 
na ujumbe 
unaohusika na 
kuweka
ubunifu

e)	Kuigiza 
maigizo 
tofauti na 
kueleza 
ujumbe wake

Maigizo tofauti 
yameigizwa 
na kuelezewa 
ujumbe wake 
kwa usahihi

Anaigiza igizo 
bila ya kuelezea 
ujumbe wake

Anaigiza igizo na 
kueleza ujumbe 
wake lakini sio 
kwa ufasaha

Anaigiza igizo 
na kueleza 
ujumbe wake 
kwa ufasaha

Anaigiza 
kwa ubunifu 
mkubwa igizo 
na kueleza 
ujumbe wake 
kwa ufasaha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

3.2	 Kutengeneza 
picha zenye 
ujumbe tofauti 
kwa jamii

a)	Kuchora picha 
ya njiti yenye 
watu walio 
katika mikao 
tofauti kwa 
penseli

Picha ya njiti 
yenye watu 
walio katika 
mikao tofauti 
imechorwa 
vizuri kwa 
penseli

Anachora picha 
ya njiti yenye 
mtu aliyekaa 
katika mkao 
mmoja kwa 
penseli

Anachora 
picha ya njiti 
yenye watu walio 
katika mikao 
michache tofauti 
kwa kutumia 
penseli

Anachora 
picha ya njiti 
yenye watu 
walio katika 
mikao tofauti 
aliyopewa kwa 
kutumia penseli 
na kuelezea

Anachora 
picha ya njiti 
yenye watu 
walio katika 
mikao tofauti 
aliyopewa kwa 
kutumia penseli 
na kuongeza 
ubunifu

4

b)	Kuchora picha 
za njiti za vitu 
tofauti kwa 
penseli

Picha ya 
njiti yenye 
vitu tofauti 
zimechorwa kwa 
penseli vizuri

Anachora picha 
ya njiti yenye 
kitu kimoja kwa 
penseli

Anachora picha 
ya njiti yenye 
vitu vichache vya 
aina tofauti kwa 
penseli

Anachora picha 
ya njiti yenye 
vitu vingi vya 
aina tofauti 
kwa penseli na 
kuelezea

Anachora picha 
ya njiti yenye 
vitu vingi vya 
aina tofauti 
kwa penseli na 
kuongeza 
ubunifu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

c)	Kuchora picha 
ya njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na 
vitu katika 
mikao tofauti 
kwa kutumia 
penseli

Picha ya 
njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na 
vitu katika 
mikao tofauti 
zimechorwa 
kwa usahihi

Anachora picha 
ya njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na vitu 
katika mkao 
mmoja tu

Anachora picha 
ya njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na vitu 
katika mikao 
michache tofauti, 
kwa kutumia 
penseli

Anachora picha 
ya njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na vitu 
katika mikao 
mingi tofauti.
kwa kutumia 
penseli

Anachora picha 
ya njiti yenye 
mchanganyiko 
wa watu na vitu 
katika mikao 
mingi tofauti 
kwa kutumia 
penseli na 
kuongeza 
ubunifu

3.3	 Kubuni chapa 
tofauti za sanaa 
za ufundi.

a)	Kubaini 
motifu za 
aina tofauti 
zinazofaa 
kuchapa 
kutoka 
kwenye 
mazingira

Motifu za aina 
tofauti zinazofaa 
kuchapa 
kutoka kwenye 
mazingira 
zimebainishwa

Anabaini 
motifu ya aina 
moja inayofaa 
kuchapa 
kutoka kwenye 
mazingira

Anabaini aina 
chache za 
motifu zinazofaa 
kuchapa 
kutoka kwenye 
mazingira

Anabaini 
aina nyingi 
za motifu 
zinazofaa 
kuchapa 
kutoka kwenye 
mazingira

Anabaini aina 
nyingi za motifu 
zinazofaa 
kuchapa 
kutoka kwenye 
mazingira 
na kuelezea 
matumizi yake

4

b)	Kuandaa vifaa 
tofauti vya 
kuchapa

Vifaa tofauti 
vya kuchapa 
vimeandaliwa 
kikamilifu

Anaandaa kifaa 
kimoja cha 
kuchapa

Anaandaa vifaa 
vichache vya 
kuchapa 
vilivyoelekezwa

Anaandaa vifaa 
vingi tofauti 
vya kuchapa 
kama 
ilivyoelekezwa

Anaandaa vifaa 
vingi tofauti vya 
kuchapa kama 
ilivyoelekezwa 
na kuelezea 
kazi zake
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

c)	Kuchapa 
pambo 
lenye motifu 
za rangi 
tofauti kwa 
kugandamiza

Pambo la motifu 
za rangi tofauti 
limechapwa kwa 
kugandamiza 
kwa usahihi

Anachapa 
pambo lenye 
motifu ya rangi 
moja kwa 
kugandamiza 
kama 
ilivyokusudiwa

Anachapa pambo 
lenye motifu za 
rangi chache kwa 
kukandamiza

Anachapa 
pambo lenye 
motifu za rangi 
tofauti kwa 
kukandamiza 
kwa usahihi 
kama 
ilivyokusudiwa

Anachapa 
pambo lenye 
motifu za rangi 
tofauti kwa 
kukandamiza 
na kwa ubunifu 
zaidi

3.4	 Kufinyanga 
maumbo tofauti 
tofauti

a)	Kufinyanga 
maumbo 
kwa njia ya 
kufinyafinya

Ufinyanzi wa 
maumbo tofauti 
kwa njia ya 
kufinyafinya 
kuonyesha 
sehemu muhimu 
umefanyika 

Anafinyanga 
umbo moja kwa 
njia ya 
kufinyafinya 

Anafinyanga 
maumbo 
machache kwa 
njia ya 
kufinyafinya 

Anafinyanga 
maumbo mengi 
tofauti kwa njia 
ya kufinyafinya, 
kuonesha 
sehemu 
muhimu na 
kutoa maelezo

Anafinyanga 
maumbo 
tofauti kwa njia 
ya kufinyafinya 
akionesha 
sehemu 
muhimu na 
kuongeza 
urembo zaidi

5

b)	Kufinyanga 
kifani kwa 
njia ya bapa.

Ufinyanzi kwa 
njia ya bapa 
na kuonesha 
sehemu muhimu 
za kifani.

Anafinyanga 
kifani kwa 
kubahatisha.

Anafinyanga 
kifani kwa njia 
ya bapa lakini 
hakuonesha 
sehemu muhimu.

Anafinyanga 
kifani kwa 
njia ya bapa 
na kuonesha 
sehemu 
muhimu za 
kifani na kutoa 
maelezo

Anafinyanga 
kifani kwa njia ya 
bapa akionesha 
sehemu 
muhimu 
za kifani, 
kuweka nakshi 
na kueleza 
wengine
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

c)	Kufinyanga 
kifani kwa 
njia ya pindi 
na kuonesha 
sehemu 
muhimu za 
kifani

Ufinyanzi kwa 
njia ya pindi 
umefanyika 
kwa usahihi 
na kuonesha 
sehemu muhimu 
za kifani

Anafinyanga 
kifani lakini 
sio kwa njia
 ya pindi

Anafinyanga 
kifani kwa njia 
ya pindi lakini 
hakuonesha 
sehemu muhimu

Anafinyanga 
kifani kwa njia 
ya pindi na 
kuonesha 
sehemu zake 
muhimu kwa 
uhakika

Anafinyanga 
kifani kwa njia 
ya pindi na 
kuonesha 
sehemu 
muhimu za 
kifani na
kuongeza 
ubunifu

d)	Kukausha 
kifani cha 
udongo kwa 
kufuata hatua 
zote

Ukaushaji 
wa kifani cha 
udongo kwa 
kufuata hatua 
zote umefanyika 
kwa usahihi

Amekausha
 kifani cha 
udongo bila
 ya kufuata 
hatua 
zinazotakiwa

Anakausha kifani 
cha udongo 
kwa kufuata 
hatua chache 
zinazotakiwa

Anakausha 
kifani cha 
udongo 
kwa kufuata 
hatua zote 
zinazotakiwa 
kwa uhakika na 
kujiamini

Anakausha 
kifani cha 
udongo 
kwa kufuata 
hatua zote 
zinazotakiwa na 
kuongeza 
urembo au 
nakshi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

3.5	 Kutengeneza 
vitu tofauti 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira

a)	Kusuka kili 
tofauti kwa 
njia tofauti

Kili tofauti 
zimesukwa kwa 
njia tofauti kwa 
usahihi

Anasuka kili 
kwa njia moja tu 
na ameshindwa 
kueleza

Anasuka kili 
chache kwa njia 
tofauti

Anasuka kili 
nyingi kwa 
njia tofauti na 
kueleza hatua 
zake

Anasuka kili 
nyingi kwa 
njia tofauti 
kwa usahihi na 
kuongeza 
urembo

 5

b)	Kusokota 
kamba kwa 
njia tofauti

Kamba 
zimesokotwa 
kwa njia tofauti 
kwa usahihi

Anasokota 
kamba kwa njia 
moja

Anasokota 
kamba kwa njia 
chache tofauti

Anasokota 
kamba kwa 
njia nyingi kwa 
uhakika na 
kueleza

Anasokota 
kamba kwa 
njia nyingi na 
kuongeza 
urembo

c)	Kutengeneza 
vitu tofauti 
kwa kutumia 
kili/kamba 
iliyosokotwa

Vitu tofauti 
vimetengenezwa 
kwa kutumia kili 
au kamba 
iliyosokotwa 
kwa usahihi

Anatengeneza 
kitu cha aina 
moja kwa 
kutumia kili/
kamba 
iliyosokotwa

Anatengeneza 
vitu vichache 
tofauti kwa 
kutumia 
kili/kamba 
iliyosokotwa

Anatengeneza 
vitu vingi 
tofauti kwa 
kutumia 
kili/kamba 
iliyosokotwa

Anatengeneza 
vitu vingi 
tofauti kwa 
kutumia 
kili/kamba 
iliyosokotwa 
na kuongeza 
nakshi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

4.0	 Kufahamu 
stadi za 
ujasiriamali

4.1	 Kujenga utayari 
wa kujifunza

a)	Kusikiliza 
maelekezo 
kwa makini na 
kuyatekeleza

Maelekezo 
yamesikilizwa 
na kutekelezwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anasikiliza 
maelekezo lakini 
hatekelezi 
chochote

Anatekeleza 
maelekezo kwa 
kiwango kidogo

Anatekeleza 
maelekezo kwa 
makini kama 
ilivyotarajiwa

Anatekeleza 
maelekezo kwa 
makini kama 
ilivyotarajiwa 
kwa kiwango 
kikubwa

5

b)	Kudadisi 
ili kujenga 
maarifa katika 
kujifunza

Udadisi 
umefanyika ili 
kujenga maarifa 
katika kujifunza

Anadadisi bila 
mpangilio ili 
kujenga maarifa 
katika kujifunza

Anadadisi kwa 
mpangilio ili 
kujenga maarifa 
katika kujifunza

Anadadisi 
kwa kutumia 
maswali tofauti 
ili kujenga 
maarifa katika 
kujifunza

Anadadisi 
kwa kutumia 
maswali tofauti 
yenye kufikiri 
kiyakinifu ili 
kujenga maarifa 
katika 
kujifunza
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

c)	Kujiunga 
katika klabu 
tofauti za 
masomo ili 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza

Klabu tofauti ya 
somo imesaidia 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza

Anajiunga 
katika klabu 
ya somo lakini 
hadadisi mambo 
mbalimbali ili 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza

Anajiunga katika 
klabu ya somo 
akidadisi mambo 
mbalimbali ili 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza

Anajiunga 
katika klabu ya 
somo akidadisi 
mambo 
mbalimbali 
kiyakinifu ili 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza

Anajiunga 
katika klabu ya 
somo akidadisi 
mambo 
mbalimbali 
kiyakinifu na 
kuwaelewesha 
wenzake ili 
kuibua stadi 
muhimu za 
kujifunza na 
kuwashawishi 
wenzake 
kujiunga

4.2	 Kutambua 
masoko ya 
bidhaa ndogo 
ndogo

a)	Kubaini 
aina tofauti 
za bidhaa 
zinazohitajika 
kulingana na 
nyakati katika 
soko

Bidhaa tofauti 
zinazohitajika 
sokoni 
kulingana 
na nyakati 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anabainisha 
aina moja 
ya bidhaa 
inayohitajika 
kulingana na 
nyakati katika 
soko

Anabainisha aina 
chache za bidhaa 
zinazohitajika 
kulingana na 
nyakati katika 
soko

Anabainisha 
aina nyingi 
za bidhaa 
zinazohitajika 
kulingana na 
nyakati za soko 
na kueleza kwa 
ufasaha

Anabainisha 
aina nyingi 
za bidhaa 
zinazohitajika 
kulingana na 
nyakati katika 
soko kwa 
usahihi na 
kupendekeza 
bei zake

9
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

b)	Kubaini 
viwango vya 
gharama za 
bidhaa tofauti 
kulingana 
na hali ya 
uzalishaji wa 
bidhaa

Viwango 
vya gharama 
za bidhaa 
kulingana na 
hali ya uzalishaji 
zimebainishwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anabainisha 
kiwango cha 
bidhaa moja 
kulingana na 
hali ya uzalishaji 

Anabainisha 
viwango vya 
gharama za 
bidhaa chache 
kulingana na hali 
ya uzalishaji wa 
bidhaa

Anabainisha 
viwango vya 
gharama za 
bidhaa nyingi 
kulingana 
na hali ya 
uzalishaji wa 
bidhaa

Anabainisha 
viwango vya 
gharama za 
bidhaa nyingi 
kulingana 
na hali ya 
uzalishaji wa 
bidhaa na 
kuelezea sababu 
zake

c)	Kupanga bei 
za bidhaa 
kulingana na 
bei iliyoko 
sokoni

Bei za bidhaa 
tofauti 
zimepangwa 
kwa usahihi 
kulingana na bei 
zilizoko sokoni

Anapanga bei ya 
bidhaa moja 
kulingana na bei 
iliyopo sokoni

Anapanga bei za 
bidhaa chache 
kulingana na bei 
iliyopo sokoni

Anapanga bei 
ya 
bidhaa nyingi 
kulingana na 
bei iliyopo 
sokoni

Anapanga 
bei ya bidhaa 
nyingi 
kulingana na 
bei iliyopo 
sokoni na 
kuweka katika 
mpangilio 
mzuri katika 
daftari lake

d)	Kueleza faida 
ya kujua muda 
wa uhai wa 
bidhaa

Faida za kujua 
uhai wa muda 
wa bidhaa 
umeelezewa 
vizuri

Anaeleza faida 
moja ya kujua 
muda wa uhai 
wa bidhaa

Anaeleza faida 
chache za kujua 
muda wa uhai wa 
bidhaa

Anaeleza faida 
nyingi za 
kujua muda wa 
uhai wa bidhaa

Anaeleza faida 
nyingi za kujua 
muda wa uhai 
wa bidhaa 
na kuongeza 
maelezo mengine
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

e)	Kubainisha 
tofauti iliyopo 
kati ya duka 
na soko ili 
kujua ni aina 
gani ya bidhaa 
zinahitajika 
katika sehemu 
husika

Tofauti kati ya 
duka na soko 
imebainishwa 
kwa usahihi ili 
kujua ni aina 
gani ya bidhaa 
inahitajika

Anabainisha 
bidhaa za duka 
na soko kwa 
kubahatisha

Amebainisha 
bidhaa 
zinazohitajika 
dukani na sokoni 
kama ipasavyo

Anabainisha 
tofauti kati 
ya duka na 
soko na kujua 
aina ya bidhaa 
zinahitajika 
katika sehemu 
zote mbili na 
kutoa maelezo

Anabainisha 
tofauti kati ya 
duka na soko 
akiorodhesha 
aina ya bidhaa 
zinahitajika 
katika sehemu 
zote mbili na 
kupanga bei 
zake

4.3	 Kutambua 
taratibu za 
usimamizi wa 
fedha

a)	Kutunza 
kumbukumbu 
tofauti za 
mapato na 
matumizi ya 
fedha

Kumbukumbu 
za matumizi na 
mapato ya fedha 
zimetunzwa 
kama 
ilivyotarajiwa

Anatunza 
kumbukumbu 
za mapato au 
matumizi ya 
fedha tu

Anatunza 
kumbukumbu za 
mapato ya fedha 
na matumizi 
yake

Anatunza 
kumbukumbu 
za mapato na 
matumizi ya 
fedha na 
kutoa maelezo

Anatunza 
kumbukumbu 
za mapato na 
matumizi ya 
fedha katika 
mpangilio 
mzuri na 
kuwaelekeza 
wenzake

5

b)	Kubaini njia 
tofauti za 
kuhifadhi 
fedha (akiba)

Njia tofauti 
za kuhifadhi 
fedha (akiba) 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anabaini 
njia moja ya 
kuhifadhi fedha

Anabaini njia 
chache za 
kuhifadhi fedha 
(akiba)

Anabaini 
njia nyingi 
za kuhifadhi 
fedha (akiba) 
na kuelezea 
kutokana na 
muktadha

Anabaini 
njia nyingi 
za kuhifadhi 
fedha (akiba) 
kwa usahihi na 
kueleza faida 
halisi za kila njia



24

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani Utendaji wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

c)	Kutambua 
huduma 
tofauti za 
kifedha 
zinazotolewa 
kwa njia ya 
simu

Huduma tofauti 
za kifedha 
zinazotolewa 
kwa njia ya 
simu 
zimebainishwa

Anabainisha 
huduma moja 
ya kifedha 
inayotolewa kwa 
njia ya simu

Anabainisha 
huduma chache 
za kifedha 
zinazotolewa 
kwa njia ya simu

Anabainisha 
huduma nyingi 
za kifedha 
zinazotolewa 
kwa njia ya 
simu kwa 
usahihi

Anabainisha 
huduma nyingi 
za kifedha 
zinazotolewa 
kwa njia ya 
simu na kueleza 
faida zake
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5. 	 Maudhui ya Darasa la VI

	 Jedwali la 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la Sita
Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.0	 Kuwa nadhifu 1.1	 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi

1.2	 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi
2.0	 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1	 Kutayarisha vyakula vya aina tofauti

2.2	 Kutengeneza vinywaji
2.3	 Kujenga nidhamu ya utumiaji wa meza wakati wa kula

3.0	 Kusanifu kazi za sanaa 3.1	 Kumudu uimbaji na uigizaji 
3.2	 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii 
3.3	 Kubuni chapa tofauti za sanaa za ufundi. 
3.4	 Kufinyanga maumbo tofauti tofauti
3.5	 Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi yanayo patikana 

katika mazingira
4.0	 Kufahamu stadi za ujasiriamali 4.1	 Kujenga utayari wa kujifunza 

4.2	 Kutambua masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3	 Kutambua kanuni za usimamizi wa fedha
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Jedwali la 5: Maudhui ya muhtasari Darasa la VI

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

1.0	 Kuwa 
nadhifu

1.1	 Kutunza 
mavazi katika 
kudumisha 
usafi

a)	Kufua nguo 

 

Nguo 
zimefuliwa 
kwa usahihi 
kwa kufuata 
hatua za 
ufuaji nguo

Anafua nguo 
kwa kufuata 
hatua moja ya 
ufuaji nguo

Anafua nguo 
kwa kuzingatia 
hatua chache za 
ufuaji nguo

Anafua nguo 
kwa 
kuzingatia hatua 
zote za ufuaji 
nguo

Anafua nguo 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
hatua zote za 
ufuaji nguo na 
kuwaelekeza 
wenzake

6

b)	Kupiga nguo 
pasi

Nguo 
zimepingwa 
pasi kwa 
usahihi kwa 
kuzingatia 
hatua 
zinazotakiwa

Anapiga nguo 
pasi akizingatia 
hatua moja 
tu kati ya 
zinazotakiwa

Anapiga nguo 
pasi akizingatia 
hatua chache 
zinazotakiwa

Anapiga nguo 
pasi akizingatia 
hatua zote 
zinazotakiwa

Anapiga nguo 
pasi akizingatia 
hatua zote 
zinazotakiwa 
na kuzihifadhi 
vizuri

c)	Kusafisha viatu Viatu 
vimesafishwa 
kwa usahihi 
kulingana na 
aina ya viatu

Anasafisha 
viatu lakini 
hakutumia vifaa 
sahihi

Anasafisha viatu 
kwa kutumia 
vifaa sahihi 
lakini hakujali 
kuvisafisha 
ndani

Anasafisha 
viatu kwa 
usahihi ndani 
na nje kwa 
kutumia vifaa 
sahihi

 Anasafisha 
viatu kwa 
usahihi ndani 
na nje kwa 
kutumia vifaa 
sahihi na 
kuving’arisha 
kwa rangi 
husika
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

1.2	 Kutunza 
mazingira 
katika 
kudumisha 
makazi safi

a)	Kutunza 
bustani 

Bustani 
zimetunzwa 
vizuri kwa 
kuzingatia 
utaratibu 
unaotakiwa

Anatunza 
bustani kwa 
kuzingatia 
utaratibu 
mmoja tu:
-kupalilia,
-kuweka maji,
au
-kuweka 
mbolea

Anatunza 
bustani 
akizingatia 
kumwagilia 
na kupalilia bila 
ya kuzingatia
kuweka mbolea

Anatunza 
bustani 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kutoa 
maelezo

Anatunza 
bustani 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuongeza 
mambo 
mengine

6

b)	Kufukia taka 
zinazooza

Taka zinazooza 
zimefukiwa kwa 
utaratibu 
unaotakiwa

Anafukia taka 
zinazooza bila 
ya kuzingatia 
utaratibu 
unaotakiwa

Anafukia taka
 akizingatia 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anafukia taka 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anafukia taka 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kutoa 
maelezo

c)	Kuhifadhi 
takataka 
zisizooza.

Takataka 
zisizooza 
zimehifadhiwa 
kwa utaratibu 
unaotakiwa

Anahifadhi 
takataka 
zisizooza bila 
ya kufuata 
utaratibu 
wowote

Anahifadhi 
takataka 
zisizooza 
akizingatia 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anahifadhi 
takataka 
zisizooza 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anahifadhi 
takataka 
zisizooza 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kutoa 
maelezo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

2.0	 Kumudu 
mapishi 
mbalimbali.

2.1	 Kutayarisha 
vyakula vya 
aina tofauti.

a)	Kukaanga 
vyakula 
tofauti vina 
vyokaangwa 
kwa mafuta 
mengi kwa 
kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Vyakula 
vimekaangwa 
katika mafuta 
mengi kwa 
kufuata 
taratibu 
zinazotakiwa

Anakaanga 
chakula katika 
mafuta mengi 
bila ya kufuata 
taratibu zozote

Anakaanga 
chakula 
katika mafuta 
mengi akifuata 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anakaanga 
chakula katika 
mafuta mengi 
akifuata 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anakaanga 
chakula katika 
mafuta 
mengi akifuata 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuelezea 
wenzake 
aliyojifunza

6

b)	Kuandaa 
vyakula vya 
safari

Vyakula 
vya safari 
vimeandaliwa 
kwa kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anaandaa 
chakula cha 
safari bila ya 
kuzingatia 
utaratibu 
wowote

Anaandaa 
chakula cha 
safari kwa 
kuzingatia 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anaandaa 
chakula cha 
safari kwa 
kuzingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anaandaa 
chakula cha 
safari kwa 
kuzingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kutoa 
maelezo

c)	Kufungasha 
vyakula kwa 
njia tofauti

Vyakula 
vimefungashwa 
kwa kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anafungasha 
chakula bila ya 
kuzingatia 
utaratibu 
wowote

Anafungasha 
chakula 
akizingatia 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anafungasha 
chakula 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anafungasha 
chakula 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuwasaidia 
wenzake
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana
2.2	 Kutengeneza 

vinywaji 
vya aina 
mbalimbali

a)	Kuandaa 
juisi kwa 
kupondaponda 
matunda 

Juisi ya 
kupondaponda 
matunda 
imeandaliwa 
kwa usahihi

Anaandaa juisi 
kwa kuponda
ponda matunda 
bila ya 
kuzingatia 
ubora wa 
matunda na 
usafi

Anaandaa 
juisi kwa 
kupondaponda 
matunda 
akizingatia 
ubora wa 
matunda lakini 
bila kujali usafi

Anaandaa 
juisi kwa 
kupondaponda 
matunda kwa 
kuzingatia 
ubora wa 
matunda na 
usafi

Anaandaa 
juisi kwa 
kupondaponda 
matunda kwa 
kuzingatia 
ubora wa 
viamba upishi 
na kueleza 
sababu

4

b)	Kuanda juisi 
kwa njia ya 
kuloweka 
viambaupishi 
husika

Juisi 
imeandaliwa 
kwa njia ya 
kuloweka kwa 
usahihi kama 
ilivyotarajiwa

Anaandaa 
viambaupishi tu

Anaandaa 
juisi kwa njia 
ya kuloweka 
viambaupishi 
bila ya 
kuzingatia ubora 
wake na vipimo

Anaandaa 
juisi kwa njia 
ya kuloweka 
viambaupishi 
akizingatia 
ubora wake na 
kiasi cha vipimo

Anaandaa 
juisi kwa njia 
ya kuloweka 
viambaupishi 
akizingatia 
ubora wake 
na kiasi cha 
vipimo na 
kuwaelekeza 
wenzake

2.3	Kujenga stadi 
zinazohitajika 
wakati wa kula

a)	Kutenga 
chakula mezani

Chakula 
kimetengwa 
mezani kwa 
kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anatenga 
chakula 
mezani bila 
ya kuzingatia 
utaratibu 
wowote

Anatenga 
chakula mezani 
akizingati 
baadhi ya 
taratibu 
zinazotakiwa

Anatenga 
chakula mezani 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anatenga 
chakula mezani 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuwaelekeza 
wenzake

6



30

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
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b)	Kueleze 
utaratibu wa 
kuzingatiwa 
wakati wa kula 
chakula

Utaratibu wa 
kuzingatiwa 
wakati wa kula 
umeelezewa 
ipasavyo

Anaeleza 
utaratibu mmoja 
tu wa kuzingatia 
wakati wa kula 
chakula

Anaelezea 
taratibu chache 
za kuzingatiwa 
wakati wa kula 
chakula

Anaelezea 
taratibu zote 
za kuzingatiwa 
wakati wa kula 
chakula

Anaelezea 
taratibu zote 
za kuzingatiwa 
wakati wa kula 
chakula na 
kutoa ufafanuzi

c)	Kuanua meza 
baada ya kula 
chakula

Meza 
imesafishwa 
kwa utaratibu 
unaotakiwa

Anaanua 
meza bila ya 
kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anaanua meza 
kwa kuzingatia 
baadhi ya 
taratibu

Anaanua meza 
kwa kuzingatia 
taratibu zote

Anaanua meza 
kwa kuzingatia 
taratibu zote na 
kutoa maelezo
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3.0	 Kusanifu 
kazi za 
sanaa

3.1	 Kumudu 
misingi ya 
uimbaji na 
uigizaji

a)	Kubainisha 
makundi ya 
ala za muziki 
kwa usahihi

Ala za muziki 
zimebainishwa 
kwa usahihi 
kulingana na 
makundi yake

Anabainisha 
kundi moja 
tu la ala za 
muziki

Anabainisha 
baadhi ya 
makundi ya ala 
za muziki

Anabainisha 
makundi 
yote ya ala za 
muziki kutoa 
mifano halisi

Anabainisha 
makundi 
yote ya ala 
za muziki 
kwa usahihi 
na kuzitolea 
maelezo

10

b)	Kuandaa 
mapambo 
mchezo 
wa kuigiza 
kulingana na 
ujumbe

Mapambo 
ya mchezo 
wa kuigiza 
kulingana na 
ujumbe
 yameandaliwa 
kwa usahihi

Anaandaa 
makunzi ya 
mapambo ya 
mchezo wa 
kuigiza bila 
kuzingatia 
ujumbe

Anaandaa 
mapambo 
machache ya 
mchezo wa 
kuigiza kwa 
kuzingatia 
ujumbe

Anaandaa 
mapambo 
mengi ya 
mchezo wa 
kuigiza kwa 
kuzingatia 
ujumbe na 
kueleza kwa 
kifupi

Anaandaa 
mapambo 
mengi ya 
mchezo wa 
kuigiza kwa 
kuzingatia 
ujumbe 
na kutolea 
maelezo ya 
kina kwa 
ufasaha
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c)	Kutamba 
ngonjera kwa 
kufuata taratibu 
zinazotakiwa

Ngonjera 
imetambwa kwa 
kufuata taratibu 
zinazotakiwa

Anatamba 
ngonjera bila 
ya kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anatamba 
ngonjera kwa 
kufuata baadhi 
ya taratibu 
zinazotakiwa

Anatamba 
ngonjera 
kwa kufuata 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anatamba 
ngonjera 
kwa kufuata 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuongezea 
madoido

d)	Kujigamba 
kwa kutumia 
wasifu wa vitu, 
magonjwa, 
wanyama 
na ndege 
waliomo katika 
mazingira yake

Majigambo 
yenye wasifu wa 
vitu, magonjwa, 
wanyama 
na ndege 
waliomo katika 
mazingira yake 
yamefanyika 
kwa kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anajigamba 
kwa 
kutumia vitu 
tofauti vilivyo 
katika 
mazingira 
yake bila ya 
kuzingatia 
taratibu
 zinazotakiwa

Anajigamba kwa 
kutumia vitu 
tofauti vilivyo 
katika mazingira 
yake akizingatia 
baadhi ya 
taratibu
 zinazotakiwa

Anajigamba 
kwa kutumia 
vitu tofauti 
vilivyo katika 
mazingira yake 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa na 
kutoa mifano 
halisi

Anajigamba 
kwa kutumia 
vitu tofauti 
vilivyo katika 
mazingira yake 
akizingatia
 taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kutoa 
ufafanuzi

e)	Kuigiza 
maigizo 
tofauti kwa 
njia ya 
kuganda

Maigizo tofauti 
kwa njia 
ya kuganda 
yamefanyika 
ipasavyo

Ameigiza igizo 
moja kwa njia 
ya mgando

Anaigiza 
maigizo 
machache kwa 
njia ya mgando

Anaigiza 
maigizo mengi 
kwa njia ya 
kuganda kwa 
ufanisi

Anaigiza 
maigizo mengi 
kwa njia ya 
kuganda kwa 
ufanisi na kutoa 
ufafanuzi wa 
kina
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3.2	 Kutengeneza 
picha zenye 
ujumbe 
tofauti kwa 
jamii

a)	Kutengeneza 
picha ya 
kubandika 
kwa 
kuzingatia 
vigezo vya 
sanaa

Picha ya 
kubandika 
imetengenezwa 
kwa kuzingatia 
vigezo vya 
usanii wa picha

Anatengeneza 
picha ya 
kubandika bila 
ya kuzingatia 
vigezo

Anatengeneza 
picha za 
kubandika 
akizingatia 
baadhi ya 
vigezo vyake

Anatengeneza 
picha za 
kubandika 
akizingatia 
vigezo vyote 
vinavyotakiwa

 Anatengeneza
picha ya 
kubandika
 kwa 
kuzingatia 
vigezo vyote 
na kuongeza 
madoido

6

b)	Kuandaa 
fremu ya 
picha

Fremu ya picha 
imeandaliwa 
kwa kufuata 
hatua zake

Anaandaa 
fremu ya 
picha. bila ya 
kufuata hatua 
zinazotakiwa

Anaandaa 
fremu ya picha. 
kwa kufuata 
hatua chache

Anaandaa 
fremu ya picha 
kwa kufuata 
hatua zote na 
kutoa maelezo

Anaandaa 
fremu ya 
picha kwa 
kufuata hatua 
zote kwa 
usahihi na 
kuongeza 
mambo 
mengine

c)	Kubandika 
picha yenye 
kuonesha 
mizania ya 
rangi na 
maumbo

 Picha 
iliyotengenezwa 
imeonesha 
mizania ya 
maumbo na 
rangi ipasavyo

Anakata 
maumbo ya 
picha tu

Anakata na 
kubandika 
picha yenye 
kuonesha 
mizania ya 
maumbo bila 
ya rangi

Anakata na 
kubandika 
picha yenye 
kuonesha 
mizania ya 
maumbo na 
rangi ipasavyo

 Anakata na 
kubandika 
picha yenye 
kuonesha 
mizania ya 
maumbo na 
rangi kutoa 
ufafanuzi wa 
kina
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3.3	 Kubuni chapa 
tofauti za sanaa 
za ufundi.

a)	Kuchonga 
motifu za 
maumbo ya 
kijometri 
kwa kutumia 
makunzi laini

Motifu za 
maumbo ya 
kijometri za 
makunzi laini 
zimechongwa 
ipasavyo

Amechonga 
motifu moja 
tu ya umbo la 
kijometri

Anachonga 
motifu chache 
za maumbo ya 
kijiometri

Anachonga 
motifu nyingi 
za maumbo 
ya kijometri 
vizuri na kutoa 
maelezo

Anachonga 
motifu za 
maumbo ya 
kijometri na 
kuongeza 
mambo 
mengine

6

b)	Kuchapa 
ruwaza ya 
motifu za 
kijometri kwa 
rangi za 

    msingi

Ruwaza yenye 
motifu za 
kijometri za 
rangi za msingi 
imechapwa 
ipasavyo

Anaandaa vifaa 
vya kupigia 
chapa tu

Anachapa 
ruwaza yenye 
motifu chache 
za kijometri kwa 
rangi za msingi.

Anachapa 
ruwaza yenye 
motifu nyingi 
za kijometri za 
rangi za msingi 
ipasavyo

Anachapa 
ruwaza yenye 
motifu nyingi 
za kijometri za 
rangi za msingi 
na kuongezea 
madoido

c)	Kuweka fremu 
ya utepe 
kwenye pambo 
la ruwaza

Fremu ya utepe 
imewekwa 
kwenye pambo 
la ruwaza kwa 
usahihi

Anapima na 
kukata fremu ya 
utepe wa 
pambo

Anaweka 
fremu ya utepe 
kwenye pambo 
la ruwaza ila 
haikuwa na 
ulinganifu 
sawasawa pande 
mbili

Anaweka 
fremu ya utepe 
kwenye pambo 
la ruwaza na 
imebandikwa 
sawasawa

Anaweka 
fremu ya utepe 
kwenye pambo 
la ruwaza 
sawasawa na 
kuonyesha 
mambo 
mengine
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3.4	 Kufinyanga 
maumbo 
tofauti.

a)	Kutwanga 
kinyunya

    cha karatasi na 
kukichanganya 
na gundi 
ili kuleta 
ushikamano

Kinyunya 
cha karatasi 
kimetwangwa na 
kuchanganywa 
na gundi 
ipasavyo

Anatwanga na 
kuchanganya 
kinyunya cha 
karatasi na 
gundi kikawa 
teketeke sana

Anatwanga na 
kuchanganya 
kinyunya cha 
karatasi na 
gundi kikawa 
kizito mno

Anatwanga na 
kuchanganya 
kinyunya cha 
karatasi na 
gundi kikawa 
na mshikamano 
upasao

Anatwanga na 
kuchanganya 
kinyunya cha 
karatasi na 
gundi kikawa 
na mshikamano 
upasao na 
kutoa maelezo

6

b)	Kuunda kiunzi 
cha ndani cha 
kifani cha 
mnyama

Uundaji wa 
kiunzi cha 
ndani cha kifani 
cha mnyama 
umefanywa 
kikamilifu

Anaunda kiunzi 
cha ndani 
cha kifani 
cha mnyama 
kisichofungwa 
imara

Anaunda kiunzi 
cha ndani 
cha kifani 
cha mnyama 
kilichofungwa 
imara lakini sio 
linganifu

Anaunda kiunzi 
cha ndani 
cha kifani 
cha mnyama 
kilicho imara na 
linganifu

Anaunda
 kiunzi cha 
ndani cha kifani 
cha mnyama 
kilicho imara 
na linganifu 
chenye umbo 
kubwa na la 
kuonekana 
vizuri sana
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c)	Kukandika 
kiunzi cha 
ndani cha 
kifani cha 
mnyama kwa 
kinyunya cha 
karatasi na 
kutia nakshi

Ukandikaji 
wa kiunzi cha 
ndani cha kifani 
cha mnyama 
kwa kinyunya 
cha karatasi na 
kutia nakshi 
umefanyika 
ipasavyo

Anaandaa vifaa 
vya kukandika 
kiunzi cha ndani 
cha kifani cha 
mnyama

Anakandika 
kiunzi cha ndani 
cha kifani cha 
mnyama kwa 
kinyunya cha 
karatasi kwa 
kujaza vizuri na 
kutia nakshi

Anakandika 
kiunzi cha ndani 
cha kifani cha 
mnyama kwa 
kinyunya cha 
karatasi, 
kukisawazisha 
na kutia nakshi

Anakandika 
kiunzi cha 
ndani cha 
kifani cha 
mnyama kwa 
kinyunya 
cha karatasi 
kikamilifu na 
kukitia nakshi 
hadi kikawa 
mororo na 
kutoa maelezo

3.5	 Kutengeneza 
vitu anuwai 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira

a)	Kushona kifani 
cha kili na 
kukinakshi

Kifani cha kili 
kimeshonwa 
na kunakshiwa 
kama 
ilivyokusudiwa

Anashona 
kifani cha kili 
lakini hawezi 
kukinakshi

Anashona 
kifani cha kili 
na kukinakshi 
lakini 
hakuzingatia 
uwiano wa
rangi

Anashona 
kifani cha kili 
na kukinakshi 
akizingatia 
uwiano wa 
rangi

Anashona 
kifani cha kili 
na kukinakshi 
kwa usahihi 
akizingatia 
uwiano wa 
rangi na 
kuzingatia 
usafi

6



37

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
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wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

b)	Kutengeneza 
mapambo 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira yake

Mapambo 
yametengenezwa 
kwa usahihi 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika mazingira 

Anaandaa 
vifaa vya 
kutengeneza 
mapambo 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira yake

Anatengeneza 
mapambo 
machache 
kwa kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika mazingira 
yake na kutoa 
maelezo mafupi

Anatengeneza 
mapambo 
mengi kwa 
kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira yake 
na kufafanua

Anatengeneza 
mapambo 
mengi kwa 
kutumia 
makunzi 
yanayopatikana 
katika 
mazingira yake 
na kuongeza 
ubunifu kwa 
kutumia rangi

c)	Kutengeneza 
vifaa kwa 
kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika.

Vifaa 
vimetengenezwa 
kwa kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika.

Anatengeneza 
kifaa kimoja 
kwa kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika.

Anatengeneza 
vifaa vichache 
kwa kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika.

Anatengeneza 
vifaa vingi 
kwa kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika.

Anatengeneza 
vifaa vingi 
kwa kutumia 
mabaki ya vitu 
vilivyotumika 
na kutoa 
ufafanuzi
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4.0	 Kufahamu 
stadi za 
ujasiriamali

4.1	  Kujenga 
utayari wa 
kujifunza

a)	Kushiriki 
katika 
midahalo 
mbalimbali ili 
kupata maarifa

Midahalo 
mbalimbali 
imesaidia 
kuwapatia 
maarifa

Anashiriki 
mdahalo kupata 
maarifa bila 
kuchangia 
chochote

Anashiriki 
midahalo na 
kutoa hoja 
chache

Anashiriki 
midahalo mingi 
na kuchangia 
hoja chache 
kwa mtiririko

Anashiriki 
midahalo 
mbalimbali 
na kuchangia 
hoja zake kwa 
mpangilio 
wa kufikiri 
kiyakinifu

4

b)	Kufanya 
udadisi wa 
mambo 
mbalimbali 
ili kujenga 
uwezo wa 
namna mpya 
ya kutenda 
mambo kadhaa

Udadisi 
wa mambo 
mbalimbali 
umefanyika
 na kuwajengea 
uwezo wa 
namna mpya ya 
kutendwa jambo

Anafanya 
udadisi wa 
mambo 
machache bila 
ya kujenga 
uwezo wa 
namna mpya ya 
kutenda jambo

Anafanya 
udadisi wa 
mambo 
machache 
na kujifunza 
namna mpya 
ya kutendwa 
mambo

Anafanya 
udadisi wa 
mambo mengi 
na kujifunza 
namna mpya 
ya kutendwa 
mambo kadhaa

Anafanya 
udadisi wa 
mambo mengi 
na kujifunza 
namna mpya 
ya kutendwa 
na kuelewesha 
wenzake
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4.2	 Kutafuta 
masoko 
ya bidhaa 
ndogondogo

a)	Kutambua 
njia bora za 
ufungashaji wa 
bidhaa

Njia bora za 
ufungashaji 
wa bidhaa 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anabainisha 
njia moja bora 
ya ufungashaji 
wa bidhaa

Anabainisha njia 
bora chache za 
ufungashaji wa 
bidhaa

Anabainisha 
njia bora nyingi 
za ufungashaji 
wa bidhaa

Anabainisha 
njia bora nyingi 
za ufungashaji 
wa bidhaa 
na kuzitolea 
maelezo kwa 
ufasaha

8

b)	Kubaini aina 
za wateja 
kulingana 
na bidhaa 
zinazozalishwa

Aina za wateja 
zimebainishwa 
kwa usahihi 
kulingana 
na bidhaa 
zinazozalishwa

Anabainisha 
aina moja ya 
wateja kulinga 
na bidhaa bila 
maelezo

Anabainisha 
aina chache za 
wateja kwa
kuzingatia 
bidhaa bila 
maaelezo yake

Anabainisha 
aina nyingi 
za wateja 
kulingana na 
bidhaa na kutoa 
maelezo

Anabainisha 
aina nyingi za 
wateja 
kulingana 
na bidhaa 
zinazozalishwa 
na kutolea 
ufafanuzi
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c)	Kubaini 
udanganyifu 
unaoweza 
kufanywa 
na watu 
anaoshirikiana 
nao katika 
biashara

Udanganyifu 
wa watu katika 
kufanya biashara 
umebainishwa 
kwa usahihi

Anabainisha 
udanganyifu 
kidogo 
unaofanywa 
na watu 
wanaoshirikiana 
katika kufanya 
biashara

Anabainisha 
udanganyifu 
wa bidhaa 
chache 
unaofanywa 
na watu 
wanaoshirikiana 
katika kufanya 
biashara

Anabainisha 
udanganyifu wa 
manunuzi ya 
bidhaa nyingi 
unaofanywa 
na watu 
wanaoshirikiana 
katika kufanya 
biashara

Anabainisha 
udanganyifu 
wa bidhaa, 
manunuzi na 
fedha bandia 
unaofanywa 
na watu 
wanaoshirikiana 
katika kufanya 
biashara

d)	Kutaja 
vifaa halali 
vitumikavyo 
kupimia bidhaa 
mbalimbali

Vifaa halali 
vinavyotumika 
kupimia bidhaa 
mbalimbali 
vimetajwa kwa 
usahihi

Anataja kifaa 
kimoja halali 
kinachotumika 
kupimia bidhaa.

Anataja vifaa 
vichache halali 
vinavyotumika 
kupimia bidhaa.

Anataja vifaa 
vingi halali 
vinavyotumika 
kupimia bidhaa 
na kutoa 
maelezo

Anataja vifaa 
vingi halali 
vinavyotumika 
kupimia bidhaa 
kwa kutoa 
mifano halisi.

4.3	 Kutambua 
kanuni za 
usimamizi wa 
fedha

a)	Kutayarisha 
mizania ya 
biashara yenye 
kuzingatia 
vipengele 
vyake muhimu 

Mizania ya 
biashara 
imetayarishwa 
kwa kuzingatia 
vipengele vyake 
muhimu kama 
ilivyokusudiwa

Anatayarisha 
mizania ya 
biashara kwa 
kuzingatia 
kipengele 
kimoja tu

Anatayarisha 
mizania ya 
biashara kwa 
kuzingatia 
vipengele 
vichache bila 
kutoa maelezo

Anatayarisha 
mizania ya 
biashara kwa 
kuzingatia 
vipengele 
vingi na kutoa 
maelezo kwa 
ufupi

Anatayarisha 
mizania ya 
biashara kwa 
kuzingatia 
vipengele vingi 
kwa usahihi 
na kuongeza 
mambo mapya

8
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

b)	Kubaini aina 
za rejesta 
zinazotumika 
kutunza 
kumbukumbu 
za bidhaa na 
fedha

Rejista 
zitumikazo 
kutunza 
kumbukumbu za 
bidhaa na fedha 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anabaini aina 
moja ya rejesta 
za kutunza 
kumbukumbu 
za bidhaa na 
fedha kwa 
usahihi

Anabaini aina 
chache za rejesta 
za kutunza 
kumbukumbu za 
bidhaa na fedha 
kwa usahihi

Anabaini aina 
nyingi za rejesta 
za kutunza 
kumbukumbu 
za bidhaa na 
fedha kwa kutoa 
mifano halisi

Anabaini aina 
nyingi za 
rejesta za 
kutunza 
kumbukumbu 
za bidhaa 
na fedha na 
kufafanua kwa 
kina

c)	Kutambua aina 
nne za kodi 
zinazotakiwa 
kulipwa 
kutokana 
na bidhaa 
zinazouzwa

Kodi za aina nne 
zinazotakiwa 
kulipwa 
zimetambuliwa 
kwa usahihi

Anatambua aina 
moja ya kodi 
zinazolipwa 
kutokana na 
uuzaji wa 
bidhaa

Anatambua aina 
chache za kodi 
zinazolipwa 
kutokana na 
uuzaji wa
bidhaa

Anatambua aina 
nyingi za kodi 
zinazolipwa 
kutokana na 
uuzaji wa 
bidhaa na kutoa 
mifano halisi

Anatambua aina 
nyingi za kodi 
zinazolipwa 
kutokana 
na uuzaji 
wa bidhaa, 
kufafanua na 
kutoa mifano 
halisi.

d)	Kupanga bajeti 
kulingana na 
mahitaji

Bajeti 
imepangwa 
kwa usahihi 
kulingana na 
mahitaji

Anapanga 
bajeti bila ya 
kuzingatia 
mahitaji

Anapanga bajeti 
kulingana na 
mahitaji bila 
ya kuainisha 
vipengele

Anapanga 
bajeti kulingana 
na mahitaji 
na kuainisha 
vipengele

Anapanga
 bajeti 
kulingana na 
mahitaji 
akiainisha 
vipengele na 
kutoa ufafanuzi 
kwa ufasaha



42

6. 	 Maudhui ya Darasa la VII

	 Jedwali la 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la VII

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0	 Kuwa nadhifu 1.1	 Kujenga tabia ya usafi wa mwili

1.2	 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi
1.3	 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi

2.0	 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1	 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi
2.2	 Kutayarisha vyakula aina tofauti
2.3	 Kutengeneza vinywaji tofauti

3.0	 Kusanifu kazi za sanaa 3.1	 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji
3.2	 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii
3.3	 Kubuni chapa mbalimbali za sanaa za ufundi
3.4	 Kufinyanga maumbo mbalimbali

4.0	 Kufahamu stadi za ujasiriamali 4.1	 Kujenga utayari wa kujifunza
4.2	 Kutafuta masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3	 Kutambua kanuni za usimamizi wa fedha
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Jedwali Na. 7: Maudhui ya muhtasari Darasa la VII

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

1.0  Kuwa 
nadhifu

1.1 Kujenga 
tabia ya 
usafi wa 
mwili

a)	  Kuaridhia   
utaratibu wa 
kutunza nywele 
zinazoota sehemu 
anuai za mwili 
kwa kuzingatia 
usahihi na 
usalama wa vifaa

Utaratibu wa 
kutunza nywele 
zinazoota sehemu 
anuia za mwili kwa 
kuzingatia usahihi 
na usalama wa vifaa
umearidhiwa

Anataja sehemu 
anuai za mwili 
zinazoota nywele 
au vifaa sahihi 
vinavyotumika 
katika utunzaji wa 
nywele

Anatofautisha 
vifaa 
vinavyotumika 
katika utunzaji wa 
nywele zinazoota 
sehemu anuai za 
mwili

Anaelezea 
taratibu 
zinazotakiwa 
katika utunzaji 
wa nywele 
zinazoota sehemu 
anuai za mwili 
akizingatia 
usahihi na 
usalama wa vifaa

Anaaridhia 
taratibu 
zinazotakiwa 
katika utunzaji 
wa nywele 
zinazoota 
sehemu anuai 
za mwili 
akizingatia 
usahihi na 
usalama wa 
vifaa

5

b) Kufafanua 
uhifadhi wa vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi wakati 
wa hedhi

Uhifadhi wa vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi 
wakati wa hedhi 
umefafanuliwa

Anaorodhesha 
vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi wakati 
wa hedhi

Anabainisha vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi wakati 
wa hedhi

Anachanganua
vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi wakati 
wa hedhi

Anachanganua 
vifaa 
vinavyotumika 
kujihifadhi 
wakati wa hedhi 
na jinsi ya 
kuvihifadhi na 
kutoa mifano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

c)	 Kufafanua 
utunzaji wa 
mahali pa kulala 
na usafishaji 
wa matandiko 
husika

Utunzaji wa 
mahali pa kulala 
na usafishaji wa 
matandiko husika
umefafanuliwa 

Anataja mahali 
anuai pa kulala 

Anaeleza mahali 
anuai pa kulala 
na usafishaji wa 
matandiko husika 

Anaaridhia 
utunzaji wa 
mahali pa kulala 
akizingatia  
usafishaji wa 
matandiko

Anafafanua 
utunzaji wa 
mahali pa 
kulala na 
usafishaji wa 
matandiko na 
kutoa mifano 

1.2 Kutunza
mavazi 
katika 
kudumisha 
usafi

a)	 Kuchanganua 
faida za 
kusafisha nguo 
na kupiga pasi 
na madhara ya 
kukiuka

Faida za kusafisha 
nguo na kupiga 
pasi na madhara 
ya kukiuka 
yamechanga-
nuliwa

Anataja vifaa 
vinavyotumika 
kusafisha nguo au 
kupiga pasi

Anatofautisha 
vifaa vya 
kusafisha nguo na 
kupiga pasi

Anachanganua 
faida za kusafisha 
nguo na kupiga 
pasi na madhara 
ya kukiuka

Anachanganua 
faida za 
kusafisha nguo 
na kupiga pasi 
na madhara 
ya kukiuka na 
kutoa mifano

5

b)	 Kupambanua 
utaratibu wa 
kutunza nguo za 
ndani

Utaratibu wa 
utunzaji wa 
nguo za ndani 
umepambanuliwa 
na kutoa mifano

Anataja aina za 
nguo za ndani

Anaeleza utumiaji 
sahihi wa nguo za 
ndani

Anabaini utunzaji 
wa nguo za 
ndani akizingatia 
utumiaji sahihi, 
usafishaji na 
sehemu ya 
kuzihifadhi

Anapambanua 
utunzaji wa 
nguo za ndani 
akizingatia 
utumiaji sahihi, 
usafishaji, 
sehemu ya 
kuzihifadhi na 
kutoa mifano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

c) Kuchambua 
utaratibu wa 
utunzaji viatu

Utaratibu wa 
utunzaji wa 
viatu na hasara 
za kukiuka 
taratibu hizo 
umechambuliwa 
na kutoa mifano

Anaorodhesha 
vifaa 
vinavyotumika 
katika utunzaji wa 
viatu

Anaeleza utunzaji 
wa viatu pasipo 
kuhusisha hasara 
za kukiuka 
taratibu hizo

Anaelezea 
utaratibu wa 
utunzaji wa viatu 
na hasara za 
kukiuka taratibu

Anachambua 
utaratibu wa 
utunzaji wa 
viatu na hasara 
za kukiuka 
taratibu hizo na 
kutoa mifano

1.3 Kutunza 
mazingira 
katika 
kudumisha 
makazi safi

a) Kuchanganua 
faida za kuwa 
na bustani 
katika makazi

Faida za kuwa 
na bustani 
katika makazi 
zimechanganuliwa

Anataja faida za 
kuwa na bustani 
katika makazi

Anaeleza faida za 
kuwa na bustani 
katika makazi

Anabaini   faida 
za kuwa na 
bustani katika 
makazi

Anachanganua 
faida za kuwa 
na bustani 
katika makazi

5

b)	 Kuchambua 
faida zitokanazo 
na uhifadhi wa 
taka na madhara 
ya kukiuka na 
kutoa mifano

Faida zitokanazo 
na uhifadhi 
sahihi wa taka 
na madhara 
ya kukiuka 
yamechambuliwa 
na kutoa mifano

Anataja njia za 
uhifadhi sahihi wa 
taka au madhara 
ya kukiuka

Analinganisha 
faida zitokanazo 
na  uhifadhi wa 
taka na madhara 
ya kukiuka

Anachambua faida 
zitokanazo na 
uhifadhi sahihi wa 
taka na madhara 
ya kukiuka

Anachambua 
faida zitokanazo 
na uhifadhi 
sahihi wa taka 
na madhara 
ya kukiuka na 
kutoa mifano

c)	 Kuainisha njia za 
kudhibiti wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika mazingira 
na kutoa mifano

Njia za udhibiti 
wa wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika mazingira 
zimeainishwa na 
kutoa mifano

Anaorodhesha 
wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika mazingira

Anabaini njia za 
kudhibiti wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika mazingira

Anaainisha njia za 
kudhibiti wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika mazingira

Anaainisha njia 
za kudhibiti 
wadudu 
waharibifu 
wanaopatikana 
katika 
mazingira na 
kutoa mifano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

2.0 Kumudu
      mapishi   
      mbali-
       mbali

2.1	 Kutambua  
kanuni 
zinazohitajika 
katika 
mapishi 
mbalimbali

a)	  Kuchambua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka kanuni 
za usafi katika 
mapishi

Madhara 
yatokanayo 
na kukiuka 
kanuni za usafi 
katika mapishi 
yamechambuliwa   
na kutoa mifano

Anataja kanuni 
za usafi katika 
mapishi pasipo 
kuhusisha 
madhara ya 
kukiuka

Anaeleza 
madhara 
yatokana na 
kukiuka kanuni 
za usafi katika 
mapishi

Anabainisha 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka kanuni 
za usafi katika 
mapishi

Anachambua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka kanuni 
za usafi katika 
mapishi na 
kutoa mifano

4

b)	 Kufafanua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kuzingatia 
wakati wa kula 
chakula

Madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kuzingatia 
wakati wa 
kula chakula 
yamefafanuliwa 
na kutolewa 
suluhisho

Anataja taratibu 
za kuzingatia 
wakati wa kula 
chakula

Anabainisha 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kuzingatia 
wakati wa kula 
chakula

Anafafanua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kuzingatia 
wakati wa kula

Anafafanua 
madhara 
yatokanayo 
na kukiuka 
taratibu za 
kuzingatia 
wakati wa 
kula chakula 
na kutoa 
suluhisho
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

2.2 Kutayarisha 
vyakula 
vya aina          
mbalimbali

a) Kuchambua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi

Madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi 
zimechambuliwa 
na kutolewa 
suluhisho

Anabaini taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi

Anaelezea 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi

Anachambua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi

Anachambua 
madhara 
yatokanayo na 
kukiuka taratibu 
za kukaanga 
vyakula kwa 
mafuta mengi na 
kutoa suluhisho

4

b) Kuchanganua 
vyakula vya 
kufungasha na 
vifungashio 
vyake

Vyakula vya 
kufungasha na 
vifungashio vyake 
vimechanga-
nuliwa

Anaorodhesha 
vyakula vya 
kufungasha

Anabainisha 
vyakula vya 
kufungasha

Anabainisha 
vyakula vya 
kufungasha na 
vifungashio 
sahihi akizingatia 
ubora na usalama 
wa vyakula

Anachanganua 
vyakula vya 
kufungasha na 
vifungashio 
vyake na kutoa 
mifano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

2.3 Kutengeneza 
vinywaji 
tofauti

a)  Kufafanua faida 
za vinywaji 
baridi

Faida za 
vinywaji baridi 
zimefafanuliwa 
na kuhusisha 
mifano

Anataja aina za 
vinywaji baridi 
bila mifano

Anaorodhesha 
faida za vinywaji 
baridi na mifano 
yake

Anabainisha 
faida za vinywaji 
baridi

Anafafanua 
faida za 
vinywaji baridi 
akihusisha 
mifano

5

b)  Kuandaa juisi 
ya matunda 
mchanganyiko

Juisi ya matunda 
mchanganyiko 
imeandaliwa 
kwa kuzingatia 
viambaupishi 
sahihi, ubora, 
vipimo 
sahihi, usafi 
na kuonesha 
ubunifu

Anaandaa juisi 
ya matunda 
mchanganyiko 
pasipo kuzingatia 
utaratibu 
unaotakiwa

Anaandaa juisi 
ya matunda 
mchanyanyiko 
akizingatia 
baadhi ya taratibu 
zinazotakiwa

Anaandaa juisi 
ya matunda 
mchanganyiko 
akizingatia 
viambaupishi 
sahihi, ubora, 
vipimo sahihi, 
usafi bila ya 
kuonesha 
ubunifu

Anaandaa juisi 
ya matunda 
mchanganyiko 
akizingatia 
viambaupishi 
sahihi, ubora, 
vipimo 
sahihi, usafi 
na kuonesha 
ubunifu

c)  Kuandaa 
kinywaji cha 
yai na pudini ya 
matunda

Pudini ya 
matunda na 
kinywaji cha yai 
kimeandaliwa 
kwa kuzingatia 
viambaupishi 
sahihi, ubora, 
usafi na 
kuongeza 
ubunifu

Anaandaa pudini 
ya matunda 
na kinywaji 
cha yai bila ya 
kufuata taratibu 
zinazotakiwa

Anaandaa pudini 
ya matunda na 
kinywaji cha yai 
akifuata baadhi 
ya taratibu 
zinazotakiwa

Anaandaa pudini 
ya matunda na 
kinywaji cha yai 
akifuata taratibu 
zote zinazotakiwa

Anaandaa 
pudini ya 
matunda na 
kinywaji cha 
yai akizingatia 
viambaupishi 
sahihi, ubora, 
usafi na 
kuongeza 
ubunifu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

3.0	 Kusanifu 

kazi za 
Sanaa

3.1	  Kumudu 
misingi ya 
uimbaji na 
uigizaji

a)	  Kubaini mbinu 
za kuimba 
nyimbo katika 
kwaya ya sauti 
nne

Mbinu za 
kuimba nyimbo 
katika kwaya 
ya sauti nne 
zimebainishwa

Anataja mbinu za 
kuimba nyimbo 
katika kwaya ya 
sauti nne

Anaeleza mbinu 
za kuimba 
nyimbo katika 
kwaya ya sauti 
nne

Anabaini mbinu 
za kuimba 
nyimbo katika 
kwaya ya sauti 
nne

Anabaini mbinu 
za kuimba 
nyimbo katika 
kwaya ya sauti 
nne na kutoa 
mifano

8

b)	 Kuimba wimbo 
katika kwaya ya 
sauti nne

Wimbo 
umeimbwa 
katika kwaya ya 
sauti nne

Anaimba wimbo 
katika kwaya ya 
sauti moja

Anaimba wimbo 
katika kwaya ya 
sauti mbili

Anaimba wimbo 
katika kwaya ya 
sauti tatu

Anaimba 
wimbo katika 
kwaya ya sauti 
nne

c)	  Kufafanua 
kanuni sita za 
kutunga igizo

Kanuni sita za 
kutunga igizo 
zimefafanuliwa

Anataja kanuni 
moja hadi tatu za 
kutunga igizo

Anaeleza kanuni 
sita za kutunga 
igizo

Anafafanua 
kanuni tano za 
kutunga igizo

Anafafanua 
kanuni sita za 
kutunga igizo

d)	Kutumia kanuni 
sita katika 
kutunga igizo 
fupi 

Kanuni sita za 
kutunga igizo 
fupi zimetumika

Anatumia kanuni 
moja hadi mbili 
katika kutunga 
igizo fupi

Anatumia kanuni 
tatu katika 
kutunga igizo 
fupi

Anatumia  kanuni 
nne hadi tano 
katika kutunga   
igizo fupi

Anatumia 
kanuni sita 
katika kutunga 
igizo fupi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

e)	  Kutumia kanuni 
sita za uigizaji 
kuigiza igizo

Kanuni za 
uigizaji 
zimetumiwa 
katika kuigiza 
igizo

Anatumia kanuni 
moja hadi mbili 
za uigizaji katika 
kuigiza igizo

Anatumia kanuni 
tatu za uigizaji 
katika kuigiza 
igizo

Anatumia kanuni 
nne hadi tano za 
uigizaji katika 
kuigiza igizo

Anatumia 
kanuni zote 
sita za uigizaji 
kuigiza igizo

3.2	 Kutengeneza 
picha zenye 
ujumbe 
tofauti kwa 
jamii

a)	Kuchanganua 
maeneo sita 
yenye sifa za 
kuvutia upigaji 
wa picha za 
mnato za 
kibiashara na 
kutoa mifano

Maeneo sita 
yenye sifa za 
kuvutia upigaji 
picha za mnato 
za kibiashara 
yamechanga-
nuliwa

Anataja maeneo 
sita ya kuvutia 
upigaji wa picha 
za mnato za 
kibiashara

Anabainisha 
maeneo sita 
yenye sifa ya 
kuvutia upigaji 
wa picha za 
mnato za 
kibiashara

Anaelezea 
maeneo sita 
ya kuvutia 
upigaji wa picha 
za mnato za 
kibiashara

Anachanganua 
maeneo sita ya 
kuvutia upigaji 
wa picha za 
mnato za 
kibiashara na 
kutoa mifano

5

b)	 Kutumia kanuni 
sita za upigaji 
picha, kupiga 
picha za mnato

Kanuni sita za 
upigaji picha 
za mnato 
zimetumika 
katika kupiga 
picha

Anapiga picha za 
mnato akizingatia 
kanuni moja hadi 
tatu za upigaji 
picha

Anapiga picha za 
mnato akizingatia 
kanuni nne za 
upigaji picha

Anapiga picha za 
mnato akizingatia 
kanuni tano za 
upigaji picha

Anapiga picha 
za mnato 
akizingatia 
kanuni zote sita 
za upigaji picha
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mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

c)	  Kujadili maadili 
na taratibu 
za utunzaji 
wa picha za 
wateja kabla ya 
kuzigawa

Maadili na 
taratibu za 
utunzaji wa
picha za wateja 
kabla
ya kuzigawa 
yamejadiliwa 

Anataja maadili 
na taratibu za 
utunzaji wa picha 
za wateja
kabla ya 
kuzigawa

Anaeleza maadili 
na taratibu za 
utunzaji wa picha 
za wateja kabla 
ya kuzigawa

Anafafanua 
maadili na 
taratibu za 
utunzaji wa picha 
za wateja kabla 
ya kuzigawa

Anajadili 
maadili na 
taratibu
za utunzaji 
wa picha za 
wateja kabla ya 
kuzigawa

3.3	 Kubuni 
chapa 
mbalimbali 
za Sanaa za 
ufundi

a)	Kutumia vigezo 
kuchonga motifu

Motifu 
mbalimbali 
zimechongwa 
kwa kuzingatia 
vigezo na 
kuongeza 
ubunifu

Anachonga 
motifu akizingatia 
kigezo kimoja

Anachonga 
motifu 
akizingatia 
vigezo vichache

Anachonga 
motifu 
akizingatia 
vigezo vyote

Anachonga 
motifu 
mbalimbali 
akizingatia 
vigezo vyote 
na kuongeza 
ubunifu

7
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Umahiri 
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Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

b)	 Kutumia kanuni 
za uchapaji 
kuchapa motifu 
za maumbo 
mbalimbali

Kanuni za 
uchapaji 
zimetumiwa 
katika kuchapa 
motifu za 
maumbo ya jani, 
mnyama, kiganja 
cha mkono, 
unyayo na tunda

Anatumia kanuni 
moja hadi mbili za 
uchapaji kuchapa 
motifu za maumbo 
ya jani, mnyama, 
kiganja cha 
mkono, unyayo na 
tunda

Anatumia kanuni 
tatu za uchapaji 
kuchapa motifu za 
maumbo ya jani, 
mnyama, kiganja 
cha mkono, 
unyayo na tunda

Anatumia kanuni 
nne hadi tano za 
uchapaji kuchapa 
motifu za maumbo 
ya jani, mnyama, 
kiganja cha mkono, 
unyayo na tunda

Anatumia 
kanuni zote 
sita za uchapaji 
kuchapa motifu 
za maumbo ya 
jani, mnyama, 
kiganja cha 
mkono, unyayo 
na tunda

c)	Kutumia 
vigezo vinne 
vya upambaji 
kuandaa fremu 
ya utepe na 
kuiweka kwenye 
pambo la ruwaza

Vigezo vinne 
vya upambaji 
vimetumika 
katika kuandaa 
fremu ya utepe 
na kuiweka 
kwenye pambo 
la ruwaza

Anatumia kigezo 
kimoja katika 
kuandaa fremu ya 
utepe na kuiweka 
kwenye pambo la 
ruwaza

Anatumia 
vigezo viwili 
vya upambaji 
kuandaa fremu ya 
utepe na kuiweka 
kwenye pambo la 
ruwaza

Anatumia 
vigezo vitatu 
vya upambaji 
kuandaa fremu ya 
utepe na kuiweka 
kwenye pambo la 
ruwaza

Anatumia 
vigezo vinne 
vya upambaji 
kuandaa fremu 
ya utepe na 
kuiweka 
kwenye pambo 
la ruwaza

d)	Kuandaa fremu 
ya utepe

Fremu ya utepe 
inaandaliwa kwa 
vipimo sahihi na 
rangi za kuvutia 

Anaandaa 
fremu ya utepe 
bila kuzingatia  
vipimo sahihi 
wala rangi za 
kuvutia

Anaandaa 
fremu ya utepe 
akizingatia 
vipimo sahihi au 
rangi za kuvutia

Anaandaa fremu 
ya  utepe kwa 
kuzingatia rangi 
za kuvutia

Anaandaa 
fremu ya utepe 
kwa kuzingatia 
vipimo sahihi,  
na rangi za 
kuvutia na 
kuongeza 
ubunifu
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mwanafunzi

Vigezo vya 
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Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

3.4	 Kufinyanga 
maumbo 
mbalimbali

a)	  Kutumia 
vigezo vya 
ufinyanzi katika 
kufinyanga vifaa 
mbalimbali 
na kuonesha 
ubunifu

Vigezo vya 
ufinyanzi 
vimetumika
 katika 
kufinyanga 
chungu, bakuli, 
kikombe na
 chetezo

Anatumia 
kigezo kimoja 
katika 
kufinyanga 
chungu, bakuli, 
kikombe na 
chetezo

Anatumia 
vigezo viwili 
vya ufinyanzi 
kufinyanga 
chungu, bakuli, 
kikombe na 
chetezo

Anatumia 
vigezo vitatu 
vya ufinyanzi 
kufinyanga 
chungu, bakuli, 
kikombe na 
chetezo

Anatumia 
vigezo vinne 
vya ufinyanzi 
kufinyanga 
chungu, bakuli, 
kikombe na 
chetezo na 
kuonesha 
ubunifu
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b)	Kutumia vigezo 
vya urembaji 
kuremba vyombo 
vya nyumbani   
vilivyofinyangwa

Vigezo vya 
urembaji 
vimetumika 
katika kuremba 
vyombo 
vilivyofinyangwa

Anatumia 
kigezo 
kimoja
 katika 
kuremba
 vyombo 
vilivyofinyangwa

Anatumia 
vigezo vitatu 
vya urembaji 
kuremba 
vyombo 
vilivyofinyangwa.

Anatumia 
vigezo vinne
 hadi vitano vya 
urembaji
 kuremba 
vyombo 
vilivyofinyangwa

Anatumia 
vigezo vya 
urembaji
 kuremba 
vyombo 
vilivyofinyangwa 
kwa ubunifu

c)	  Kutumia kanuni 
za uchomaji 
wa vyombo 
vilivyofinyangwa 
kuchoma 
vyombo katika 
tanuri la wazi

Uchomaji 
wa vyombo   
vilivyofinyangwa 
vimechomwa
 katika tanuri 
la wazi kwa 
kuzingatia 
kanuni za 
uchomaji

Anatumia 
kanuni moja
 hadi mbili 
katika kuchoma 
vyombo 
vilivyofinyangwa 
kwa udongo

Anatumia kanuni 
tatu za uchomaji 
wa vyombo 
vilivyofinyangwa 
kwa udongo

Anatumia 
kanuni nne
 hadi tano 
za uchomaji 
wa vyombo 
vilivyofinyangwa 
kwa udongo 

Anatumia 
kanuni sita 
za uchomaji 
wa vyombo 
vilivyofinyangwa 
kwa udongo
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Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 
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Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

4.0 Kufahamu
      stadi za 
      ujasiria-
      mali

4.1	  Kujenga 
utayari wa 
kujifunza

a)	  Kufafanua 
kanuni za 
ustawishaji bora 
wa mazao na 
ufugaji mifugo 
mbalimbali

Kanuni za 
ustawishaji bora 
wa mazao na 
ufugaji mifugo 
zimefafanuliwa

Anataja baadhi 
ya kanuni za 
ustawishaji bora 
wa mazao na 
ufugaji bora wa 
mifugo

Anaeleza baadhi 
ya kanuni za 
ustawishaji bora 
wa mazao na 
ufugaji bora wa 
mifugo

Anabaini kanuni 
za ustawishaji 
bora wa mazao 
na ufugaji bora 
wa mifugo

Anafafanua 
kanuni za 
ustawishaji bora 
wa mazao na 
ufugaji bora wa 
mifugo

5

b)	 Kubaini njia 
bora za kilimo 
na ufugaji 
wa mifugo 
mbalimbali

Njia bora za 
kilimo na ufugaji 
wa mifugo 
mbalimbali 
zimebainishwa

Anataja njia 
bora za kilimo 
na ufugaji 
wa mifugo 
mbalimbali

Anabainisha njia 
tatu za kilimo 
bora na njia 
tatu za ufugaji 
bora wa mifugo 
mbalimbali

Anabainisha 
njia nne bora za 
kilimo na ufugaji 
wa mifugo 
mbalimbali

Anabainisha 
njia zaidi ya nne 
bora za kilimo 
na ufugaji 
wa mifugo 
mbalimbali na 
kutoa mifano
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Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
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ya 
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Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

c)	Kutayarisha 
bustani za aina 
mbalimbali za 
mboga.

Bustani za aina 
mbalimbali 
za mboga 
zimetayarishwa 
kwa kuzingatia 
utaratibu 
unaotakiwa 
na kuongeza 
ubunifu

Anatayarisha 
bustani za aina 
mbalimbali za 
mboga pasipo 
kuzingatia 
taratibu 
zinazotakiwa

Anatayarisha 
bustani za aina 
mbalimbali 
za mboga 
akizingatia 
baadhi ya taratibu 
zinazotakiwa

Anatayarisha 
bustani za aina 
mbalimbali 
za mboga 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa

Anatayarisha 
bustani za aina 
mbalimbali 
za mboga 
akizingatia 
taratibu zote 
zinazotakiwa 
na kuongeza 
ubunifu

4.2	 Kutafuta 
masoko 
ya bidhaa 
ndogondogo

a)	  Kufungasha 
bidhaa 
ndogondogo

Ufungashaji 
wa bidhaa 
ndogondogo 
umefanyika 
kwa kuzingatia 
vigezo vyote vya 
ufungashaji  

Anafungasha 
bidhaa kwa 
kuzingatia 
vigezo viwili vya 
ufungashaji 

Anafungasha 
bidhaa 
ndogondogo 
kwa kuzingatia 
vigezo vinne vya 
ufungashaji 

Anafungasha 
bidhaa 
ndogondogo 
kwa kuzingatia 
vigezo vitano vya 
ufungashaji 

Anafungasha 
bidhaa 
ndogondogo 
kwa kuzingatia 
vigezo sita vya 
ufungashaji wa 
bidhaa

7

b)	Kubaini mbinu 
za kuvutia 
wateja na kutoa 
mifano

Mbinu za 
kuvutia wateja 
zimebainishwa 
na kutoa mifano

Anataja mbinu za 
kuvutia wateja.

Anaorodhesha 
mbinu za kuvutia 
wateja

Anaelezea mbinu 
za kuvutia wateja

Anabainisha 
mbinu za 
kuvutia wateja 
na kutoa mifano
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Umahiri 
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Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji
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Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

c)	Kufafanua 
mbinu za kuzuia 
udanganyifu 
wa kibiashara 
unaofanywa 
na watu 
anaoshirikiana 
nao katika 
biashara

Mbinu za kuzuia 
udanganyifu 
wa kibiashara 
zimefafanuliwa 
na kutoa mifano

Anataja mbinu 
za kuzuia 
udanganyifu wa 
kibiashara

Anabainisha 
mbinu za kuzuia 
udanganyifu wa 
kibiashara

Anafafanua 
mbinu za kuzuia 
udanganyifu wa 
kibiashara

Anafafanua 
mbinu za 
kuzuia 
udanganyifu wa 
kibiashara na 
kutoa mifano

d)	Kujadili hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji 
dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda 
wa matumizi

Hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji
 dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda 
wa matumizi 
zimejadiliwa

Anataja hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji 
dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda 
wa matumizi

Anachanganua 
hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji 
dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda
 wa matumizi

Anafafanua hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji 
dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda 
wa matumizi

Anajadili hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa ili 
kumlinda mlaji 
dhidi ya bidhaa 
zilizoisha muda 
wa matumizi na 
kutoa ufafanuzi

4.3	 Kutambua 
kanuni za 
usimamizi 
wa fedha

a)	Kuchambua 
huduma 
za kifedha 
zitolewazo kwa 
njia ya benki

Huduma za 
kifedha
zitolewazo 
na benki
zimechambuliwa

Anataja aina 
za huduma 
za kifedha 
zinazotolewa na 
benki 

Anaorodhesha
huduma 
za kifedha 
zitolewazo na 
benki 

Anaelezea 
huduma 
za kifedha 
zinazotolewa na 
benki 

Anajadili 
huduma 
za kifedha 
zinazotolewa na 
benki

5
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b)	 Kuchanganua 
matumizi 
ya rejesta 
zinazotumika 
kutunza 
kumbukumbu za 
bidhaa na fedha

Matumizi ya 
rejesta
zinazotumika
kutunza 
kumbukumbu
za bidhaa na 
fedha 
yamechanga-
nuliwa

Anataja
 matumizi ya 
rejesta za kutunza 
kumbukumbu
za bidhaa na 
fedha 

Anaeleza 
matumizi ya 
rejesta za kutunza 
kumbukumbu za 
kifedha na bidhaa

Anabainisha 
matumizi 
ya rejesta 
zinazotumika 
kutunza 
kumbukumbu za 
bidhaa na fedha.

Anachambua 
matumizi 
ya rejesta 
zinazotumika 
kutunza 
kumbukumbu 
za bidhaa na 
fedha na kutoa 
ufafanuzi 

c)	Kubainisha faida  
jamii inazopata 
kutokana na 
kulipa kodi

Faida jamii 
inayopata 
kutokana na 
kulipa kodi 
zimebainishwa

Anataja baadhi 
ya faida jamii 
inayopata 
kutokana na 
kulipa kodi

Anaorodhesha 
baadhi ya faida 
jamii inazopata 
kutokana na 
kulipa kodi 

Anaelezea 
faida zote 
jamii inazopata 
kutokana na 
kulipa kodi

Anabainisha 
faida zote 
jamii inazopata 
kutokana na 
kulipa kodi 


