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Dibaji
Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu, Sanyansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza Somo la Stadi za Kazi
kwa kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa Somo la Stadi za Kazi umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi
Darasa laI - II wa mwaka 2015, Darasa la III - VI wa mwaka 2016 na Darasa la I1I-VII wa mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza
kufundisha na kujifunza kunakozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga
stadi za uchunguzi, udadisi, utumiaji wa taarifa za uchunguzi, kukuza stadi za ubunifu na ugunduzi wa kisayansi ma kiteknolojia.

Muhtasari wa Somo la Stadi za Kazi una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za
kutendwa na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi
vitamsaidia mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata
hivyo, umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu(KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika Somo la Stadi za Kazi.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekeleza;ji
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0

2.0

2.1

Utangulizi

Muundo wa sasa wa Somo la Stadi za Kazi ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huo, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia
ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili ni
pamoja na kufundisha stadi mbalimbali kwa ujumla wake badala ya ufundishaji wa kimasomo kama ilivyokuwa hapo
awali. Tafiti zinaonesha kuwa kabla ya mwaka 2016, ufundishaji wa kimasomo ulisababisha wanafunzi kupata maudhui
kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umahiri uliotarajiwa.

Somo la Stadi za Kazi linalenga kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na
mazingira yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa somo hili umelenga kumwezesha mwanafunzi
kujenga umabhiri hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Somo hili linalenga kubaini vipaji vya mwanafunzi na
kuviendeleza, kujenga misingi ya kujitegemea, kuhimiza ubunifu na kutambua fursa zilizopo katika mazingira na kuzitumia.
Mubhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo ni utangulizi, maelezo ya jumla ya mtaala na maudhui ya
muhutasari.

Uhusiano kati ya Muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi

Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo
kwa Darasa la III-VII. Muhtasari wa Stadi za Kazi umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo ya
Elimu ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya Somo la Stadi za Kazi, umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji
na ujifunzaji wa Somo la Stadi za Kazi na upimaji wa ujifunzaji. Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na
kubainisha kwa kina maudhui, shughuli za mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji na idadi ya vipindi.
Ufafanuzi huu utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha Somo 1la Stadi za Kazi.

Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I1I-VII
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya
Watanzania. Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:

a) kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
b) kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili;
c) kufahamu misingi ya utawala wa sheria;



2.2

2.3

d)
e)
f)
g)
h)
)
j)
k)

kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;

kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;

kutambua umuhimu wa maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii;
kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake;

kuthamini na kupenda kufanya kazi;

kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na

kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo.

Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la ITI-VII
Umabhiri wa Elimu ya msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:

a)
b)
9)
d)
e)
f)
g)
h)
i)
j)
k)
)

kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswabhili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika;
kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili;

kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;

kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine;

kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;

kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii;

kujiheshimu na kuheshimu wengine;

kutumia mising ya kizalendo katika maisha ya kila siku;

kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;

kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na
kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

Malengo ya Somo la Stadi za Kazi

Malengo makuu ya ufundishaji wa Somo la Stadi za Kazi kwa mwanafunzi wa Darasa la V-VII ni:

a)
b)

kubaini vipaji vya wanafunzi na kuviendeleza;
kujenga misingi ya kujitegemea,;



2.4

c) kuwa mbunifu; na

d) kutambua fursa katika mazingira yake.

Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika Somo la Stadi za Kazi

Sehemu hii inawasilisha umahiri katika somo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1:

Jedwali Na. 1: Umabhiri utakaojengwa kwa mwanafunzi kutoka somo la Stadi za Kazi

Umahiri Mkuu

Umahiri Mahususi

1.0 Kutumia misingi ya unadhifu 1.1 Kujenga tabia ya usafi wa mwili
1.2 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi
1.3 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi
2.0 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi
2.2 Kutayarisha vyakula aina tofauti
2.3 Kutengeneza vinywaji tofauti
3.0 Kusanifu kazi za sanaa 3.1 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji
3.2 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii
3.3 Kubuni chapa mbalimbali za sanaa za ufundi
3.4 Kufinyanga maumbo mbalimbali
3.5 Kutengeneza vitu kwa kutumia makuzi mbalimbali
4.0 Kutumia stadi za ujasiriamali 4.1 Kujenga utayari wa kujifunza
4.2 Kutafuta masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3 Kutumia kanuni za usimamizi wa fedha




2.5

2.6

3.0

3.1

3.2

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Stadi za Kazi

Kufundisha na kujifunza Somo la Stadi za Kazi kutaongozwa na ujenzi wa umahiri kwa kutumia mbinu shirikishi. Mbinu
hizi zitamfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu akibaki kuwa mwezeshaji. Aidha, ufundishaji na
ujifunzaji wa maudhui yanayolenga kumwezesha mwanafunzi kujenga misingi ya kujitegemea, kuwa mbunifu na kutambua
fursa zilizopo katika mazingira yake na kuzitumia kutamwezesha kukabiliana na changamoto za kila siku za maisha.
Ufundishaji huu unaozingatia kujifunza kwa vitendo kwa kufanya shughuli mbalimbali tofauti na hapo awali ambapo
mwalimu alikuwa akifundisha kwa nadharia zaidi huku akiwakaririsha wanafunzi maudhui.

Upimaji wa ujifunzaji

Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kumwezesha mwalimu kubaini kufikiwa
kwa ujenzi wa umabhiri uliokusudiwa. Kupima kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi zitajumuisha
mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa
maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu.

Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za mwanafunzi,
vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi.

Umahiri mkuu
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na
umahiri mahususi ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali.

Umabhiri mahususi
Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya
muktadha wa umahiri mkuu.



3.3

3.4

3.5

3.6

Shughuli za kutendwa na mwanafunzi
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia

uwezo na darasa husika.

Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa.

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni upimaji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.

Idadi ya vipindi

Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi
na shughuli za kutenda mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi
ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 2 kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi
yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.



4.0 Maudhui ya DarasalaV

Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la V

Umahiri mkuu

Umahiri mahususi

1.0 Kutumia misingi ya unadhifu

1.1
1.2
1.3

Kujenga tabia ya usafi wa mwili
Kutunza mavazi katika kudumisha usafi

Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi

2.0 Kumudu mapishi mbalimbali

2.1
2.2
23

Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi mbalimbali
Kutayarisha vyakula aina mbalimbali

Kutengeneza vinywaji

3.0 Kusanifu kazi za sanaa

3.1
3.2
3.3
3.4
3.5

Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji.

Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii

Kubuni chapa tofauti za sanaa za ufundi

Kufinyanga maumbo mbalimbali

Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi yanayopatikana katika

mazingira

4.0 Kutumia stadi za ujasiriamali

4.1
4.2
4.3

Kujenga utayari wa kujifunza
Kutambua masoko ya bidhaa ndogondogo

Kutumia kanuni za usimamizi wa fedha




Jedwali Na. 3: Maudhui ya muhtasari Darasala V

utaratibu wa
usafi wa mwili
wakati wa
balehe kwa
jinsi zote

usafi wa mwili
wakati wa balehe
umeelezwa kwa
usahihi.

utaratibu wa
usafi wa mwili
wakati wa balehe
bila kueleza
utumiaji unaofaa
wa vifaa
vinavyotumika
wakati wa balehe

utaratibu wa
usafi wa mwili
wakati wa balehe
na unaofaa
sahihi wa vifaa
vinavyotumika
wakati wa balehe

utaratibu wa
usafi wa mwili
wakati wa balehe
kwa kuzingatia
utumiaji na
utunzaji unaofaa
wa vifaa
vinavyotumika
wakati wa balehe

utaratibu wa
usafi wa mwili
wakati wa
balehe kwa
kuzingatia
utumiaji na
utunzaji unaofaa
wa vifaa pamoja
na jinsi ya
kutekeleza
vilivyotumika

¢) Kuvaa sare
ya shule
kwa kufuata
utaratibu
uliopangwa

Sare ya shule
imevaliwa kwa
kufuata utaratibu
uliopangwa.

Anavaa sare ya
shule lakini
viatu na soksi
siyo vilivyo
pendekezwa

Anavaa sare ya
shule
iliyopendekezwa
ila sio nadhifu.

Anavaa sare ya
shule iliyo
pendekezwa na
kwa unadhifu.

Anavaa sare

ya shule
iliyopendekezwa
kwa unadhifu
akizingatia
kung’arisha
viatu vyake

Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
: P Utendaji chini Utendaji mzuri
mkuu mahususi . upimaji i i i i R
mwanafunzi pimaj va wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
1.0 Kutumia |1.1 Kujenga tabia |a) Kueleza Utaratibu Anaecleza Anaeleza Anacleza Anaelfeza 5
misingi ya|  ya usafi wa utaratibu wa | wa kuoga utaratibu wa utaratibu Wa  |utaratibu wa Etaratll?u wa
unadhifu. mwili. usafishaji wa |umeelezewa kuoga bila ya kuog'fl e.1.klzmg.a;t1a kuoga ipasavyo aﬁ;ﬁ;ﬁ:‘avyo
I . kuzineati utumiaji wa vitfaa | gkizinoati S
mwili. ipasavyo. uzingata hihi bila kutali avzIgatia i utumia vifaa
utumiaji wa sahtht bria kujalt | ytumiaji wa vifaa| . .. .
; s usalama wa vifaa hi sahihi na salama
vifaa sahihi * |sahihi na salama. | .- kujikausha
na salama. kwa usahihi.
b) Kueleza Utaratibu wa Anaeleza Anaeleza Anaeleza Anaeleza




. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
1.2 Kutunza a) Kushona Mishono sahili | Anashona Anashona Anashona Anashona 5
mavazi katika mishono ya kushikiza, mshono mishono miwili | mishono mishono yote
kudumisha sahili. kuunga, mmoja kati ya | kati ya mishono | sahili ya na kuibainisha
usafi kupamba mishono sahili | sahili ya kushikiza, kwa kuiandika
na kupinda ya kushikiza, kushikiza, kuunga,
imeshonwa kwa kuunga, kuunga, kupamba na
. kupamba na kupamba na .
usahihi ) ) kupinda
kupinda kupinda.
b) Kurekebisha | Mavazi Anarekebisha Anarekebisha vazi| Anarekebisha | Anarekebisha
mavazi yaliyochanika | vazi lililochanika kwa | vazi vazi
yaliyochanika | yamerekebishwa| lililochanika bila| kuzingatia kanuni | lililochanika lililochanika
kwa kwa usahihi ya kuzingatia za urekebishaji wa| kwa kwa kuzingatia
kuzingatia kanuni za nguo kuzingatia kanuni za
kanuni za urekebishaji wa | bila kufuata kanuni za urekebishaji
urekebishaji nguo utaratibu husika | urekebishaji wa| wa nguo na
wa mavazi nguo kuwaelekeza
wenzake
¢) Kushonea Vifungo Anashonea Anashonea Anashonea Anashonea
vifungo vimeshonewa vifungo bila vifungo kwa vifungo kwa vifungo kwa

kwa ufanisi kwa
kufuata kanuni
za ushoneaji wa
vifungo

ya kuzingatia
kanuni za
ushoneaji wa
vifungo

kuzingatia baadhi
ya kanuni za
ushoneaji

kuzingatia
kanuni zote za
ushoneaji wa
vifungo

kuzingatia
kanuni zote
za ushoneaji
vifungo na
kuwacelekeza
wenzake




. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
1.3 Kutunza a) Kusafisha Sakafu Anasafisha Anasafisha Anasafisha Anasafisha 5
mazingira sakafu kwa imesafishwa sakafu bila sakafu kwa sakafu kwa sakafu kwa
katika kufuata kwa kutumia ya kutumia kutumia aidha kutumia kutumia vifaa
kudumisha utaratibu vifaa sahihi na | vifaa sahihina | vifaa sahihi au vifaa sahihi sahihi, kufuata
makazi safi kwa kufuata hafuati utaratibu | kufuata utaratibu | na kufuata utaratibu
utaratibu unaotakiwa unaotakiwa. utaratibu unaotakiwa na
unaotakiwa unaotakiwa kuwacelekeza
wenzake
b) Kuelezea jinsi| Uelezaji wa Anaeleza namna| Anaeleza namna | Anaeleza Anaeleza
ya kufanya usafishaji ya kufanya usafi | ya kusafisha namna ya namna ya
usafi sehemu | wa sehemu wa sehemu ya | sehemu ya kulala| kufanya usafi | kufanya usafi
ya kulala. ya kulala kulala kwa kila | kwa kila siku na | wa sechemu ya | sehemu ya
umefanyika kwa| siku tubilaya | aidha kwa wiki | kulala kwa kila | kulala kwa
usahihi. kuzingatia usafi | au maalumu. siku, wiki na kila siku, wiki,
wa wiki na maalumu maalumu
maalum na kupamba
chumba
¢) Kueleza Utaratibu wa Anaeleza Anaeleza Anaeleza Anaeleza

utaratibu wa
kuhifadhi taka

kuhifadhi taka
umeelezewa
kwa usahihi

utaratibu wa
kuhifadhi taka
katika chombo
maalumu

bila kuzingatia
kuzitenganisha
na kuzifunika

utaratibu wa
kuhifadhi taka
katika chombo
maalumu
akizingatia
kuzitenganisha
au kuzifunika

utaratibu wa
kuhifadhi taka
katika chombo
maalumu
akizingatia
kuzitenganisha
na kuzifunika

utaratibu wa
kuhifadhi taka
katika chombo
maalumu
akizingatia
kuzitenganisha,
kuzifunika na
kutoa maelezo




. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
2.0 Kumudu |2.1 Kutambua a) Kueleza Kanuni za Anaeleza kanuni| Anaeleza kanuni | Anaeleza Anaceleza 5
mapishi kanuni kanuni za usafi binafsi moja tu ya usafi | chache za usafi | kanuni zote za | kanuni zote za
tofauti zinazohitajika usafi binafsi | wakati wa binafsi wakati | binafsi wakati wa| usafi binafsi usafi binafsi
katika mapishi wakati wa kuandaa chakula| wa kuandaa kuandaa chakula | wakati wa wakati wa
mbalimbali kuandaa zimeelezwa kwa| chakula kuandaa kuandaa
chakula usahihi chakula chakula na
ipasavyo kutoa mifano
halisi
b) Kufanya usafi | Usafi wa Anafanya usafi | Anafanya usafi | Anafanya usafi | Anafanya usafi
wa mazigira | mazingira wa mazingira wa mazingira wa mazingira | wa mazingira
katika eneo wa eneo la katika eneo la katika eneo la katika eneo katika eneo
la kuandaa kuandaa chakula| kuandaa chakula| kuandaa chakula | la kuandaa la kuandaa
chakula umefanyika akizingatia akizingatia chakula chakula
kama kanuni moja kanuni chache akizingatia akizingatia
ilivyokusudiwa kanuni zote kanuni zote
husika husika na
kusafisha vifaa
vilivyotumika
¢) Kubainisha Njia nne tofauti | Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha

njia tofauti za
mapishi ya
vyakula

za mapishi

ya vyakula
zimebainishwa
kwa usahihi

njia mojawapo
ya mapishi ya
vyakula

njia chache
za mapishi ya
vyakula

njia zote nne
za mapishi ya
vyakula na
kutoa maelezo
mafupi

njia zote nne
za mapishi

ya vyakula

na kueleza
namna kila njia
inavyofanyika
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
2.2 Kutayarisha a) Kuchemsha Chakula Anachemsha Anachemsha Anachemsha Anachemsha 5
vyakula vya chakula kimecheshwa chakula bila chakula chakula chakula
aina tofauti kwa kufuata | kama kufuata kanuni | akizingatia akizingatia akizingatia
kanuni husika | ilivyotarajiwa | za uchemshaji | baadhi ya kanuni| kanuni zote kanuni zote za
wa chakulana | za uchemshaji za uchemshaji | uchemshaji wa
usafi wa chakula wa chakula. na | chakula, usafi
kuzingatia usafi| na kuwaelekeza
wenzake
b) Kukaanga Vyakula Anakaanga Anakaanga Anakaanga Anakaanga
vyakula kwa | vimekaangwa | chakula kwa chakula chakula chakula
mafuta kidogo| kwa usahihi kutumia kiasi kwa kiasi kwa kiasi kwa kiasi
kwa kutumia cha mafuta kinachopaswa kinachohitajika | Kinachopaswa
kiasi sahihi cha | kisichopaswa cha mafuta cha mafuta cha mafuta,
mafuta lakini hakina na kuwa na kuwa na
mwonekano mwonekano m?vonelia 1o
. .. . .. uliotarajiwa na
uliotarajiwa uliotarajiwa Kuwaelekeza
wenzake
¢) Kutayarisha | Vyakula Anatayarisha Anatayarisha Anatayarisha | Anatayarisha
vyakula vimetayarishwa | chakula kwa njia| chakula kwa chakula chakula kwa
kwa njia ya kwa njia ya ya kuchoma bila| njia ya kuchoma | kwa njia ya njia ya kuchoma
kuchoma kuchoma kama | kufuata akifuata utaratibu| kuchoma akifuata
inavyotakiwa utaratibu na bila kujali usafi | akifuata utaratibl.l
usafi utaratibu unaotakiwa, na

unaotakiwa, na
kujali usafi

kujali usafi na
kuwaelekeza
wenzake
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
: PP Utendaji chini Utendaji mzuri
k h ] s . . . )
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
2.3 Kutengeneza |a) Kuandaa chai | Chai ya maziwa | Anaandaa chai | Anaandaa chai | Anaandaa chai | Anaandaa chai 5

vinywaji

ya maziwa imeandaliwa ya maziwa ya maziwa ya maziwa ya maziwa
kama bila kuzingatia | akizingatia usafi, | akizingatia akizingatia
ilivyotarajiwa | usafi, viamba viamba upishi usafi, viamba | usafi, viamba
upishi sahihi na | sahihi lakini upishi sahihi na| UPishi sahihi na
hakufuata hatua | hakufuata hatua | kufuata hatua k}lfuata ha.ttua
stahiki zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa
na kuelekeza
wenzake
b) Kupika uji Uji Anapika uji bila | Anapika uji Anapika uji Anapika uji
umepikwa kwa | ya kuzingatia akizingatia akizingatia akizingatia

usahihi kwa

usafi, viamba

usafi, viamba

usafi, viamba

usafi, viamba

kufuata hatua za | upishi sahihi na | upishi sahihi bila| sahihi na upishi sahihi,
kupika uji kutofuata hatua | kufuata hatua kufuata hatua | Kufuata hatua
zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa
na kuwaelekeza
wenzake
¢) Kuandaa juisi | Juisi ya Anaandaa juisi | Anaandaa juisi | Anaandaa juisi | Anaandaa juisi
kwa kukamua | kukamua ya kukamua ya kukamua ya kukamua ya kukamua
matunda matunda matunda bila ya | matunda matunda matunda
imeandaliwa kuzingatia ubora| akizingatia akizingatia akizingatia
kwa usahihi wa matunda na | ubora wa ubora wa viamba upishi
usafi matunda lakini matunda na sahihi, ubora
hakuzingatia usafi wa matunda na
usafi kuzingatia
usafi
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
3.0 Kusanifu |3.1 Kumudu a) Kuimba Nyimbo za Anaimba Anaimba nyimbo| Anaimba Anaimba 9
kazi za misingi ya nyimbo kwa | masomo nyimbo za za masomo kwa | nyimbo za nyimbo za
sanaa uimbaji na kuongozwa zimeimbwa masomo bila ya | kuongozwa na masomo kwa | masomo kwa
uigizaji na ala vizuri darasani | kufuata ala za ala chache za kuongozwa na | kuongozwa na
mbalimbali za| kwa kuongozwa | muziki muziki ala mbalimbali | ala
muziki na ala za muziki za muziki kama| mbalimbali za
inavyotakiwa | muziki kwa
usahihi na
kuwasaidia
wenzake
b) Kuimba Nyimbo Anaimba Anaimba nyimbo| Anaimba Anaimba
nyimbo mbalimbali nyimbo za chache za kitaifa | nyimbo zote nyimbo zote
mbalimbali za kitaifa kitaifa bila alizopewa kwa | za kitaifa za kitaifa
za kitaifa kwa | zimeimbwa kwa| ya kufuata kuongozwa na alizopewa alizopewa
kuongozwa na| ustadi mzuri mkong’osio wa | mkong’osio wa | akiongozwa na | na zingine

mkong’osio
wa bendi ya
shule

kwa kuongozwa
na mkong’osio
wa bendi ya
shule

bendi ya shule

bendi ya shule

mkong’osio wa
bendi ya shule

akiongozwa na
mkong’osio wa
bendi ya shule

¢) Kughani shairi
la kimapokeo
lenye beti nne
kwa ghani
tofauti

Shairi la
kimapokeo
lenye beti nne
limeghaniwa
kwa ghani
tofauti

Anaghani shairi
la kimapokeo
lenye beti nne
kwa ghani moja

Anaghani shairi
lenye beti nne la
kimapokeo kwa
ghani chache

Anaghani shairi
la kimapokeo
lenye beti nne
kwa ghani
tofauti na kutoa
maelezo

Anaghani shairi
lenye beti nne la|
kimapokeo kwa
ghani tofauti
na kuongeza

nakshi
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
d) Kuandaa Mapambo Anaandaa Anaandaa Anaandaa Anaandaa
mapambo tofauti ya pambo moja mapambo mapambo mapambo
tofauti ya mchezo la mchezo machache tofauti ya toafauti ya
mchezo wa kuigiza wa kuigiza ya mchezo mchezo mchezo
wa kuigiza yameandaliwa | kulingana na wa kuigiza wa kuigiza wa kuigiza
kulingana kulingana ujumbe kulingana kulingana kulingana
na ujumbe na ujumbe unaohusika na ujumbe na ujumbe na ujumbe
unaohusika unaohusika unaohusika unaohusika na | unaohusika na
kutoa ufafanuzi| kuweka
ubunifu
e) Kuigiza Maigizo tofauti | Anaigiza igizo | Anaigiza igizo na] Anaigiza igizo | Anaigiza
maigizo yameigizwa bila ya kuelezea | kueleza ujumbe | na kueleza kwa ubunifu
tofauti na na kuelezewa ujumbe wake wake lakini sio | ujumbe wake | mkubwa igizo
kueleza ujumbe wake kwa ufasaha kwa ufasaha na kueleza

ujumbe wake

kwa usahihi

ujumbe wake
kwa ufasaha
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahm. kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
3.2 Kutengeneza |a) Kuchora picha| Picha ya njiti Anachora picha | Anachora Anachora Anachora 4
picha zenye ya njiti yenye | yenye watu ya njiti yenye picha ya njiti picha ya njiti picha ya njiti
ujumbe tofauti watu walio walio katika mtu aliyekaa yenye watu walio| yenye watu yenye watu
kwa jamii katika mikao | mikao tofauti katika mkao katika mikao walio katika walio katika
tofauti kwa imechorwa mmoja kwa michache tofauti | mikao tofauti | mikao tofauti
penseli vizuri kwa penseli kwa kutumia aliyopewa kwa | aliyopewa kwa
penseli penseli kutumia penseli| kutumia penseli
na kuelezea na kuongeza
ubunifu
b) Kuchora picha| Picha ya Anachora picha | Anachora picha | Anachora picha| Anachora picha
za njiti za vitu | njiti yenye ya njiti yenye ya njiti yenye ya njiti yenye | ya njiti yenye
tofauti kwa vitu tofauti kitu kimoja kwa | vitu vichache vya| vitu vingi vya | vitu vingi vya
penseli zimechorwa kwal penseli aina tofauti kwa | aina tofauti aina tofauti

penseli vizuri

penseli

kwa penseli na
kuelezea

kwa penseli na
kuongeza
ubunifu
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahm. kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
¢) Kuchora picha| Picha ya Anachora picha | Anachora picha | Anachora picha| Anachora picha
ya njiti yenye | njiti yenye ya njiti yenye ya njiti yenye yanjiti yenye | ya njiti yenye
mchanganyiko| mchanganyiko | mchanganyiko | mchanganyiko | mchanganyiko | mchanganyiko
wa watu na wa watu na wa watu na vitu | wa watu na vitu | wa watu na vitu| wa watu na vitu
vitu katika vitu katika katika mkao katika mikao katika mikao katika mikao
mikao tofauti | mikao tofauti mmoja tu michache tofauti,| mingi tofauti. | mingi tofauti
kwa kutumia | zimechorwa kwa kutumia kwa kutumia kwa kutumia
penseli kwa usahihi penseli penseli penseli na
kuongeza
ubunifu
3.3 Kubuni chapa |a) Kubaini Motifu za aina | Anabaini Anabaini aina Anabaini Anabaini aina 4
tofauti za sanaa| motifu za tofauti zinazofaa| motifu ya aina | chache za aina nyingi nyingi za motifu
za ufundi. aina tofauti kuchapa moja inayofaa | motifu zinazofaa | za motifu zinazofaa
zinazofaa kutoka kwenye | kuchapa kuchapa zinazofaa kuchapa
kuchapa mazingira kutoka kwenye | kutoka kwenye | kuchapa kutoka kwenye
kutoka zimebainishwa | mazingira mazingira kutoka kwenye | mazingira
kwenye mazingira na kuelezea
mazingira matumizi yake
b) Kuandaa vifaa| Vifaa tofauti Anaandaa kifaa | Anaandaa vifaa | Anaandaa vifaa| Anaandaa vifaa
tofauti vya vya kuchapa kimoja cha vichache vya vingi tofauti vingi tofauti vya
kuchapa vimeandaliwa | kuchapa kuchapa vya kuchapa kuchapa kama
kikamilifu vilivyoelekezwa | kama ilivyoelekezwa
ilivyoelekezwa | na kuelezea

kazi zake
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya va
: PP Utendaji chini Utendaji mzuri
ki h ] s . " . )
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
¢) Kuchapa Pambo la motifu| Anachapa Anachapa pambo| Anachapa Anachapa
pambo za rangi tofauti | pambo lenye lenye motifu za | pambo lenye pambo lenye
lenye motifu | limechapwa kwa| motifu ya rangi | rangi chache kwa| motifu za rangi | motifu za rangi
za rangi kugandamiza moja kwa kukandamiza tofauti kwa tofauti kwa
tofauti kwa kwa usahihi kugandamiza kukandamiza | kukandamiza
kugandamiza kama kwa usahihi na kwa ubunifu
ilivyokusudiwa kama zaidi
ilivyokusudiwa
3.4 Kufinyanga a) Kufinyanga Ufinyanzi wa Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga 5
maumbo tofauti| maumbo maumbo tofauti | umbo moja kwa | maumbo maumbo mengi| maumbo
tofauti kwa njia ya kwa njia ya njia ya machache kwa | tofauti kwa njia| tofauti kwa njia
kufinyafinya | kufinyafinya kufinyafinya njia ya ya kufinyafinya,| ya kufinyafinya
kuonyesha kufinyafinya kuonesha akionesha
sehemu muhimu sehemu sehemu
umefanyika muhimu na muhimu na
kutoa maelezo | kuongeza
urembo zaidi
b) Kufinyanga Ufinyanzi kwa | Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga
kifani kwa njia ya bapa kifani kwa kifani kwa njia | kifani kwa kifani kwa njia ya
njia ya bapa. | na kuonesha kubahatisha. ya bapa lakini njia ya bapa bapa akionesha
sehemu muhimu hakuonesha na kuonesha seheplu
za kifani. sehemu muhimu.| sehemu muh.lmu.
. za kifani,
muhimu za .
o kuweka nakshi
kifani na kutoa
na kueleza
maelezo :
wengine
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
¢) Kufinyanga Ufinyanzi kwa | Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga Anafinyanga
kifani kwa njia ya pindi kifani lakini kifani kwa njia | kifani kwa njia | kifani kwa njia
njia ya pindi | umefanyika sio kwa njia ya pindi lakini ya pindi na ya pindi na
na kuonesha | kwa usahihi ya pindi hakuonesha kuonesha kuonesha
sehemu na kuonesha sehemu muhimu | sehemu zake sehemu
muhimu za sehemu muhimu muhimu kwa | muhimu za
kifani za kifani uhakika kifani na
kuongeza
ubunifu
d) Kukausha Ukaushaji Amekausha Anakausha kifani| Anakausha Anakausha
kifani cha wa kifani cha kifani cha cha udongo kifani cha kifani cha
udongo kwa | udongo kwa udongo bila kwa kufuata udongo udongo
kufuata hatua | kufuata hatua ya kufuata hatua chache kwa kufuata kwa kufuata
zote zote umefanyika| hatua zinazotakiwa hatua zote hatua zote
kwa usahihi zinazotakiwa zinazotakiwa | zinazotakiwa na

kwa uhakika na
kujiamini

kuongeza
urembo au
nakshi
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
. P Utendaji chini Utendaji mzuri
ki h ) o . " . \]
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
3.5 Kutengeneza |a) Kusuka kili Kili tofauti Anasuka kili Anasuka kili Anasuka kili Anasuka kili 5
vitu tofauti tofauti kwa zimesukwa kwa | kwa njia moja tu| chache kwa njia | nyingi kwa nyingi kwa

kwa kutumia
makunzi
yanayopatikana
katika
mazingira

njia tofauti njia tofauti kwa | na ameshindwa | tofauti njia tofauti na | njia tofauti
usahihi kueleza kueleza hatua | kwa usahihi na
zake kuongeza
urembo
b) Kusokota Kamba Anasokota Anasokota Anasokota Anasokota
kamba kwa zimesokotwa kamba kwa njia | kamba kwa njia | kamba kwa kamba kwa
njia tofauti kwa njia tofauti | moja chache tofauti njia nyingi kwa | njia nyingi na
kwa usahihi uhakika na kuongeza
kueleza urembo
c) Kutengeneza | Vitu tofauti Anatengeneza | Anatengeneza Anatengeneza | Anatengeneza
vitu tofauti vimetengenezwa| kitu cha aina vitu vichache vitu vingi vitu vingi
kwa kutumia | kwa kutumia kili moja kwa tofauti kwa tofauti kwa tofauti kwa
kili/kamba au kamba kutumia kili/ kutumia kutumia kutumia
iliyosokotwa | iliyosokotwa kamba kili/kamba kili/kamba kili/kamba
kwa usahihi iliyosokotwa iliyosokotwa iliyosokotwa iliyosokotwa

na kuongeza
nakshi
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ili kujenga
maarifa katika
kujifunza

umefanyika ili
kujenga maarifa
katika kujifunza

mpangilio ili
kujenga maarifa
katika kujifunza

mpangilio ili
kujenga maarifa
katika kujifunza

kwa kutumia
maswali tofauti
ili kujenga
maarifa katika
kujifunza

kwa kutumia
maswali tofauti
yenye kufikiri
kiyakinifu ili
kujenga maarifa
katika
kujifunza

Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya va
: PP Utendaji chini Utendaji mzuri
ki h ] s . . . )
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
4.0 Kutumia |4.1 Kujenga utayari|a) Kusikiliza Maelekezo Anasikiliza Anatekeleza Anatekeleza Anatekeleza 5
stadi za wa kujifunza maelekezo yamesikilizwa | maelekezo lakini| maelekezo kwa | maelekezo kwa | maelekezo kwa
ujasiriamali kwa makini na| na kutekelezwa | hatekelezi kiwango kidogo | makini kama makini kama
kuyatekeleza | kama chochote ilivyotarajiwa | ilivyotarajiwa
ilivyotarajiwa kwa kiwango
kikubwa
b) Kudadisi Udadisi Anadadisi bila | Anadadisi kwa | Anadadisi Anadadisi
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Uml?hm Unlllahlrl- kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini .. . .. .| Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
¢) Kujiunga Klabu tofauti ya | Anajiunga Anajiunga katika| Anajiunga Anajiunga
katika klabu | somo imesaidia | katika klabu klabu ya somo katika klabu ya | katika klabu ya
tofauti za kuibua stadi ya somo lakini | akidadisi mambo| somo akidadisi | somo akidadisi
masomo ili muhimu za hadadisi mambo | mbalimbali ili mambo mambo
kuibua stadi | kujifunza mbalimbali ili kuibua stadi mbalimbali mbalimbali
muhimu za kuibua stadi muhimu za kiyakinifu ili kiyakinifu na
kujifunza muhimu za kujifunza kuibua stadi kuwaelewesha
kujifunza muhimu za wenzake ili
kujifunza kuibua stadi
muhimu za
kujifunza na
kuwashawishi
wenzake
kujiunga
4.2 Kutambua a) Kubaini Bidhaa tofauti | Anabainisha Anabainisha aina| Anabainisha Anabainisha 9
masoko ya aina tofauti zinazohitajika | aina moja chache za bidhaa| aina nyingi aina nyingi
bidhaa ndogo za bidhaa sokoni ya bidhaa zinazohitajika za bidhaa za bidhaa
ndogo zinazohitajika | kulingana inayohitajika kulingana na zinazohitajika | zinazohitajika
kulingana na | na nyakati kulingana na nyakati katika kulingana na kulingana na
nyakati katika | zimebainishwa | nyakati katika | soko nyakati za soko | nyakati katika

soko

kwa usahihi

soko

na kueleza kwa
ufasaha

soko kwa
usahihi na
kupendekeza
bei zake
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
: PP Utendaji chini Utendaji mzuri
k h ] s . . . )
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
b) Kubaini Viwango Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha

viwango vya

vya gharama

kiwango cha

viwango vya

viwango vya

viwango vya

gharama za za bidhaa bidhaa moja gharama za gharama za gharama za
bidhaa tofauti | kulingana na kulingana na bidhaa chache bidhaa nyingi | bidhaa nyingi
kulingana hali ya uzalishaji| hali ya uzalishaji| kulingana na hali| kulingana kulingana
na hali ya zimebainishwa ya uzalishaji wa | na hali ya na hali ya
uzalishaji wa | kama bidhaa uzalishaji wa uzalishaji wa
bidhaa ilivyotarajiwa bidhaa bidhaa na
kuelezea sababu
zake
¢) Kupanga bei | Bei za bidhaa Anapanga bei ya| Anapanga bei za | Anapanga bei | Anapanga
za bidhaa tofauti bidhaa moja bidhaa chache ya bei ya bidhaa
kulingana na | zimepangwa kulingana na bei| kulingana na bei | bidhaa nyingi | nyingi
bei iliyoko kwa usahihi iliyopo sokoni | iliyopo sokoni kulingana na kulingana na
sokoni kulingana na bei bei iliyopo bei iliyopo
zilizoko sokoni sokoni sokoni na
kuweka katika
mpangilio

mzuri katika
daftari lake

d) Kueleza faida
ya kujua muda
wa uhai wa
bidhaa

Faida za kujua
uhai wa muda
wa bidhaa
umeelezewa
vizuri

Anaeleza faida
moja ya kujua
muda wa uhai
wa bidhaa

Anaeleza faida
chache za kujua
muda wa uhai wal
bidhaa

Anaeleza faida
nyingi za

kujua muda wa
uhai wa bidhaa

Anaeleza faida
nyingi za kujua
muda wa uhai
wa bidhaa

na kuongeza
maelezo mengine

22




. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahm. kutendwa na Vlge'zo ‘i)-’a Utendaji chini Utendaji mzuri| Y2
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
e) Kubainisha Tofauti kati ya | Anabainisha Amebainisha Anabainisha Anabainisha
tofauti iliyopo | duka na soko bidhaa za duka | bidhaa tofauti kati tofauti kati ya
kati ya duka | imebainishwa na soko kwa zinazohitajika ya duka na duka na soko
na soko ili kwa usahihi ili | kubahatisha dukani na sokoni| soko na kujua | akiorodhesha
kujuaniaina | 44 ni aina kama ipasavyo | aina ya bidhaa | aina ya bidhaa
gani ya bidhaal ., ;i v bidhaa zinahitajika | zinahitajika
Zm?hltaj ika inahitajika katika sehemu | katika sechemu
katika sehemu o -
husika zote mbili na zote mbili na
kutoa maelezo | kupanga bei
zake
4.3 Kutumia a) Kutunza Kumbukumbu | Anatunza Anatunza Anatunza Anatunza 5
taratibu za kumbukumbu | za matumizi na | kumbukumbu | kumbukumbu za | kumbukumbu | kumbukumbu
usimamizi wa tofauti za mapato ya fedha| za mapato au mapato ya fedha | za mapatona | Za mapato na
fedha mapato na zimetunzwa matumizi ya na matumizi matumizi ya matumizi ya
matumizi ya | kama fedha tu yake fedha na fedha katika
fedha ilivyotarajiwa kutoa maelezo mpan'glho
mzuri na
kuwaelekeza
wenzake
b) Kubaini njia | Njia tofauti Anabaini Anabaini njia Anabaini Anabaini
tofauti za za kuhifadhi njia moja ya chache za njia nyingi njia nyingi
kuhifadhi fedha (akiba) | kuhifadhi fedha | kuhifadhi fedha | za kuhifadhi | za kuhifadhi
fedha (akiba) | zimebainishwa (akiba) fedha (akiba) | fedha (akiba)

kwa usahihi

na kuelezea
kutokana na
muktadha

kwa usahihi na
kueleza faida
halisi za kila njia
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
. P Utendaji chini Utendaji mzuri
ki h ) o . " . \]
mkuu mahususi mwanafunzi upimaji ya wastani Utendaji wastani| Utendaji mzuri sana vipindi
¢) Kutambua Huduma tofauti | Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha

huduma
tofauti za
kifedha
zinazotolewa
kwa njia ya

simu

za kifedha
zinazotolewa
kwa njia ya
simu
zimebainishwa

huduma moja

ya kifedha
inayotolewa kwa
njia ya simu

huduma chache
za kifedha

zinazotolewa

kwa njia ya simu

huduma nyingi
za kifedha
zinazotolewa
kwa njia ya
simu kwa
usahihi

huduma nyingi
za kifedha
zinazotolewa
kwa njia ya
simu na kueleza
faida zake
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5.0 Maudhui ya Darasala VI

Jedwali Na 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la Sita

Umahiri Mkuu

Umahiri Mahususi

1.0 Kutumia misingi ya unadhifu

1.1
1.2

Kutunza mavazi katika kudumisha usafi

Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi

2.0 Kumudu mapishi mbalimbali

2.1
2.2
23

Kutayarisha vyakula vya aina tofauti
Kutengeneza vinywaji

Kujenga nidhamu ya utumiaji wa meza wakati wa kula

3.0 Kusanifu kazi za sanaa

3.1
3.2
33
34
3.5

Kumudu uimbaji na uigizaji

Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii
Kubuni chapa tofauti za sanaa za ufundi.

Kufinyanga maumbo tofauti tofauti

Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi yanayo patikana

katika mazingira

4.0 Kutumia stadi za ujasiriamali

4.1
4.2
4.3

Kujenga utayari wa kujifunza
Kutafuta masoko ya bidhaa ndogondogo

Kutumia kanuni za usimamizi wa fedha
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Jedwali Na 5: Maudhui ya muhtasari wa Darasa la VI

Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
; St Utendaji chini Utendaji .. . Utendaji
mkuu mahususi . upimaji AP
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
1.0 Kutumia |1.1 Kutunza a) Kufua nguo Nguo Anafua nguo Anafua nguo Anafua nguo Anafua nguo 6
misingi mavazi katika zimefuliwa kwa kufuata kwa kuzingatia | kwa kwa usahihi
ya kudumisha kwa usahihi hatua moja ya | hatua chache za | kuzingatia hatua] kwa kuzingatia
unadhifu usafi kwa kufuata ufuaji nguo ufuaji nguo zote za ufuaji hatua zote za

hatua za nguo ufuaji nguo na
ufuaji nguo kuwacelekeza
wenzake
b) Kupiga nguo | Nguo Anapiga nguo | Anapiganguo | Anapiganguo | Anapiga nguo
pasi zimepingwa pasi akizingatia | pasi akizingatia | pasi akizingatia | pasi akizingatia

pasi kwa hatua moja hatua chache hatua zote hatua zote
usahihi kwa tu kati ya zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa
kuzingatia zinazotakiwa na kuzihifadhi
hatua vizuri
zinazotakiwa

c¢) Kusafisha viatu| Viatu Anasafisha Anasafisha viatu| Anasafisha Anasafisha
vimesafishwa viatu lakini kwa kutumia viatu kwa viatu kwa

kwa usahihi
kulingana na
aina ya viatu

hakutumia vifaa
sahihi

vifaa sahihi
lakini hakujali
kuvisafisha
ndani

usahihi ndani
na nje kwa
kutumia vifaa
sahihi

usahihi ndani
na nje kwa
kutumia vifaa
sahihi na
kuving’arisha
kwa rangi
husika
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi : upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) y ]
mwanafunzi ya wastani wastani J mzuri sana | Vipindi
1.2 Kutunza a) Kutunza Bustani Anatunza Anatunza Anatunza Anatunza 6
mazingira bustani zimetunzwa bustani kwa bustani bustani bustani
katika vizuri kwa kuzingatia akizingatia akizingatia akizingatia
kudumisha kuzingatia utaratibu kumwagilia taratibu zote taratibu zote
makazi safi utaratibu mmoja tu: na kupalilia bila| zinazotakiwa zinazotakiwa
unaotakiwa -kupalilia, ya kuzingatia na kutoa na kuongeza
-kuweka maji, | kuweka mbolea| maelezo mambo
au mengine
-kuweka
mbolea
b) Kufukia taka | Taka zinazooza | Anafukiataka | Anafukiataka | Anafukiataka | Anafukia taka
zinazooza zimefukiwa kwa| zinazooza bila | akizingatia akizingatia akizingatia
utaratibu ya kuzingatia baadhi ya taratibu zote taratibu zote
unaotakiwa utaratibu taratibu zinazotakiwa zinazotakiwa
unaotakiwa zinazotakiwa na kutoa
maelezo
¢) Kuhifadhi Takataka Anabhifadhi Anabhifadhi Anahifadhi Anahifadhi
takataka zisizooza takataka takataka takataka takataka
Zisizooza. zimehifadhiwa | zisizooza bila | zisizooza zisizooza zisizooza
kwa utaratibu ya kufuata akizingatia akizingatia akizingatia
unaotakiwa utaratibu baadhi ya taratibu zote taratibu zote
wowote taratibu zinazotakiwa zinazotakiwa
zinazotakiwa na kutoa
maelezo
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wenzake

. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » " a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
2.0 Kumudu |2.1 Kutayarisha a) Kukaanga Vyakula Anakaanga Anakaanga Anakaanga Anakaanga 6
mapishi vyakula vya vyakula vimekaangwa chakula katika | chakula chakula katika | chakula katika
mbalimbali. aina tofauti. tofauti vina katika mafuta mafuta mengi | katika mafuta mafuta mengi | mafuta
vyokaangwa mengi kwa bila ya kufuata | mengi akifuata | akifuata mengi akifuata
kwa mafuta kufuata taratibu zozote | baadhi ya taratibu zote taratibu zote
mengi kwa taratibu taratibu zinazotakiwa zinazotakiwa
kuzingatia zinazotakiwa zinazotakiwa na kuelezea
taratibu wenzake
zinazotakiwa aliyojifunza
b) Kuandaa Vyakula Anaandaa Anaandaa Anaandaa Anaandaa
vyakula vya vya safari chakula cha chakula cha chakula cha chakula cha
safari vimeandaliwa safari bila ya safari kwa safari kwa safari kwa
kwa kuzingatia | kuzingatia kuzingatia kuzingatia kuzingatia
taratibu utaratibu baadhi ya taratibu zote taratibu zote
zinazotakiwa wowote taratibu zinazotakiwa zinazotakiwa
zinazotakiwa na kutoa
maelezo
¢) Kufungasha Vyakula Anafungasha Anafungasha Anafungasha Anafungasha
vyakula kwa vimefungashwa | chakula bila ya | chakula chakula chakula
njia tofauti kwa kuzingatia | kuzingatia akizingatia akizingatia akizingatia
taratibu utaratibu baadhi ya taratibu zote taratibu zote
zinazotakiwa wowote taratibu zinazotakiwa zinazotakiwa
zinazotakiwa na kuwasaidia
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » " a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
2.2 Kutengeneza Juisi ya Anaandaa juisi | Anaandaa Anaandaa Anaandaa 4
vinywaji kupondaponda | kwa kuponda | juisi kwa juisi kwa juisi kwa
vya aina matunda ponda matunda | kupondaponda | kupondaponda | kupondaponda
mbalimbali imeandaliwa bila ya matunda matunda kwa matunda kwa
kwa usahihi kuzingatia akizingatia kuzingatia kuzingatia
ubora wa ubora wa ubora wa ubora wa
matunda na matunda lakini | matunda na viamba upishi
usafi bila kujali usafi | usafi na kueleza
sababu
b) Kuanda juisi Juisi Anaandaa Anaandaa Anaandaa Anaandaa
kwa njia ya imeandaliwa viambaupishi tu| juisi kwa njia juisi kwa njia | juisi kwa njia
kuloweka kwa njia ya ya kuloweka ya kuloweka ya kuloweka
viambaupishi | kuloweka kwa viambaupishi viambaupishi | viambaupishi
husika usahihi kama bila ya akizingatia akizingatia
ilivyotarajiwa kuzingatia ubora| ubora wake na | ubora wake
wake na vipimo | kiasi cha vipimo| na kiasi cha
vipimo na
kuwaelekeza
wenzake
2.3 Kujenga stadi |a) Kutenga Chakula Anatenga Anatenga Anatenga Anatenga 6
zinazohitajika chakula mezani| kimetengwa chakula chakula mezani | chakula mezani | chakula mezani
wakati wa kula mezani kwa mezani bila akizingati akizingatia akizingatia
kuzingatia ya kuzingatia | baadhi ya taratibu zote taratibu zote
taratibu utaratibu taratibu zinazotakiwa | Zinazotakiwa
zinazotakiwa wowote zinazotakiwa na kuwaelekeza
wenzake
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
b) Kueleze Utaratibu wa Anaeleza Anaelezea Anaelezea Anacelezea
utaratibu wa kuzingatiwa utaratibu mmoja| taratibu chache | taratibu zote taratibu zote
kuzingatiwa wakati wa kula | tu wa kuzingatia| za kuzingatiwa | za kuzingatiwa | za kuzingatiwa
wakati wa kula | umeelezewa wakati wa kula | wakati wa kula | wakati wa kula | wakati wa kula
chakula ipasavyo chakula chakula chakula chakula na
kutoa ufafanuzi
¢) Kuanua meza | Meza Anaanua Anaanua meza | Anaanua meza | Anaanua meza
baada ya kula | imesafishwa meza bila ya kwa kuzingatia | kwa kuzingatia | kwa kuzingatia
chakula kwa utaratibu kuzingatia baadhi ya taratibu zote taratibu zote na
unaotakiwa taratibu taratibu kutoa maelezo
zinazotakiwa
3.0 Kusanifu | 3.1 Kumudu a) Kubainisha Ala za muziki Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha 10
kazi za misingi ya makundi ya zimebainishwa | kundi moja baadhi ya makundi makundi
sanaa uimbaji na ala za muziki | kwa usahihi tu la ala za makundi yaala | yoteyaalaza | yoteyaala
uigizaji kwa usahihi kulingana na muziki za muziki muziki kutoa za muziki

makundi yake

mifano halisi

kwa usahihi
na kuzitolea
maelezo
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » " a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
b) Kuandaa Mapambo Anaandaa Anaandaa Anaandaa Anaandaa
mapambo ya mchezo makunzi ya mapambo mapambo mapambo
mchezo wa kuigiza mapambo ya machache ya mengi ya mengi ya
wa kuigiza kulingana na mchezo wa mchezo wa mchezo wa mchezo wa
kulinganana | ujumbe kuigiza bila kuigiza kwa kuigiza kwa kuigiza kwa
ujumbe yameandaliwa | kuzingatia kuzingatia kuzingatia kuzingatia
kwa usahihi ujumbe ujumbe ujumbe na ujumbe
kueleza kwa na kutolea
kifupi maelezo ya
kina kwa
ufasaha
c) Kutamba Ngonjera Anatamba Anatamba Anatamba Anatamba
ngonjera kwa | imetambwa kwa | ngonjera bila ngonjera kwa ngonjera ngonjera
kufuata taratibu| kufuata taratibu | ya kuzingatia kufuata baadhi | kwa kufuata kwa kufuata
zinazotakiwa | zinazotakiwa taratibu ya taratibu taratibu zote taratibu zote
zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa zinazotakiwa

na kuongezea
madoido
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » " a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
d) Kujigamba Majigambo Anajigamba Anajigamba kwa Anajigamba Anajigamba
kwa kutumia | yenye wasifu wa| kwa kutumia vitu kwa kutumia kwa kutumia
wasifu wa vitu, | vitu, magonjwa, | kutumia vitu tofauti vilivyo | vitu tofauti vitu tofauti
magonjwa, wanyama tofauti vilivyo | katika mazingira| vilivyo katika | vilivyo katika
wanyama na ndege katika yake akizingatia | mazingira yake | mazingira yake
na ndege waliomo katika | mazingira baadhi ya akizingatia akizingatia
waliomo katika| mazingira yake | yake bila ya taratibu taratibu zote taratibu zote
mazingira yake| yamefanyika kuzingatia zinazotakiwa zinazotakiwa na| zinazotakiwa
kwa kuzingatia | taratibu kutoa mifano na kutoa
taratibu zinazotakiwa halisi ufafanuzi
zinazotakiwa
e) Kuigiza Maigizo tofauti | Ameigiza igizo | Anaigiza Anaigiza Anaigiza
maigizo kwa njia moja kwa njia | maigizo maigizo mengi | Maigizo mengi
tofauti kwa ya kuganda ya mgando machache kwa | kwa njia ya kwa njia ya
njia ya yamefanyika njia ya mgando | kuganda kwa kuga-nfla kwa
kuganda ipasavyo ufanisi ufanisi n? kutoa
ufafanuzi wa
kina
3.2 Kutengeneza | a) Kutengeneza | Picha ya Anatengeneza | Anatengeneza | Anatengeneza | Anatengeneza | 6
picha zenye picha ya kubandika picha ya picha za picha za picha ya
ujumbe kubandika imetengenezwa | kubandika bila | kubandika kubandika kubandika
tofauti kwa kwa kwa kuzingatia | ya kuzingatia akizingatia akizingatia kwa
jamii kuzingatia vigezo vya vigezo baadhi ya vigezo vyote kuzingatia
vigezo vya usanii wa picha vigezo vyake | vinavyotakiwa | vigezo vyote
sanaa na kuongeza

madoido
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
b) Kuandaa Fremu ya picha | Anaandaa Anaandaa Anaandaa Anaandaa
fremu ya imeandaliwa fremu ya fremu ya picha.| fremu ya picha| fremu ya
picha kwa kufuata picha. bila ya kwa kufuata kwa kufuata picha kwa
hatua zake kufuata hatua hatua chache hatua zote na kufuata hatua
zinazotakiwa kutoa maelezo | zote kwa
usahihi na
kuongeza
mambo
mengine
¢) Kubandika Picha Anakata Anakata na Anakata na Anakata na
picha yenye | iliyotengenezwa | maumbo ya kubandika kubandika kubandika
kuonesha imeonesha picha tu picha yenye picha yenye picha yenye
mizania ya mizania ya kuonesha kuonesha ku'one.sha
rangi na maumbo na mizania ya mizania ya mizania ya
maumbo rangi ipasavyo maumbo bila maumbo na mau@bo na
ya rangi rangi ipasavyo rangt kutF)a
ufafanuzi wa
kina
3.3 Kubuni chapa |a) Kuchonga Motifu za Amechonga Anachonga Anachonga Anachonga 6
tofauti za sanaa| motifu za maumbo ya motifu moja motifu chache | motifu nyingi | motifu za
za ufundi. maumbo ya kijometri za tuyaumbo la | za maumboya | za maumbo maumbo ya
kijometri makunzi laini kijometri kijiometri ya kijometri kijometri na
kwa kutumia | zimechongwa vizuri na kutoa | kuongeza
makunzi laini | ipasavyo maelezo mambo
mengine
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
b) Kuchapa Ruwaza yenye | Anaandaa vifaa | Anachapa Anachapa Anachapa
ruwaza ya motifu za vya kupigia ruwaza yenye ruwaza yenye | ruwaza yenye
motifu za kijometri za chapa tu motifu chache | motifu nyingi | motifu nyingi
kijometri kwa | rangi za msingi za kijometri kwa| za kijometri za | za kijometri za
rangi za imechapwa rangi za msingi. | rangi za msingi | rangi za msingi
msingi ipasavyo ipasavyo na kuongezea
madoido
c) Kuweka fremu | Fremu ya utepe | Anapima na Anaweka Anaweka Anaweka
ya utepe imewekwa kukata fremu ya| fremu ya utepe | fremu ya utepe | fremu ya utepe
kwenye pambo | kwenye pambo | utepe wa kwenye pambo | kwenye pambo | kwenye pambo
la ruwaza la ruwaza kwa | pambo la ruwaza ila la ruwaza na la ruwaza
usahihi haikuwa na imebandikwa | sawasawa na
ulinganifu sawasawa kuonyesha
sawasawa pande mambo
mbili mengine
3.4 Kufinyanga a) Kutwanga Kinyunya Anatwangana | Anatwangana | Anatwangana | Anatwanga na 6

maumbo
tofauti.

kinyunya

cha karatasi na
kukichanganya
na gundi

ili kuleta
ushikamano

cha karatasi
kimetwangwa na
kuchanganywa
na gundi
ipasavyo

kuchanganya
kinyunya cha
karatasi na

gundi kikawa
teketeke sana

kuchanganya
kinyunya cha
karatasi na
gundi kikawa
kizito mno

kuchanganya
kinyunya cha
karatasi na
gundi kikawa
na mshikamano
upasao

kuchanganya
kinyunya cha
karatasi na
gundi kikawa
na mshikamano
upasao na
kutoa maelezo
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahlrl- kutendwa na Vlge.zo ‘i)ja Utendaji chini Utendaji Utendaji ya
micu mahusust mwanafunzi fpimalt ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
b) Kuunda kiunzi | Uundaji wa Anaunda kiunzi | Anaunda kiunzi | Anaunda kiunzi| Anaunda
cha ndani cha | kiunzi cha cha ndani cha ndani cha ndani kiunzi cha
kifani cha ndani cha kifani | cha kifani cha kifani cha kifani ndani cha kifani
mnyama cha mnyama cha mnyama cha mnyama cha mnyama cha mnyama
umefanywa kisichofungwa | kilichofungwa | kilicho imara na| kilicho imara
kikamilifu imara imara lakini sio | linganifu na linganifu
linganifu chenye umbo
kubwa na la
kuonekana
vizuri sana
c) Kukandika Ukandikaji Anaandaa vifaa | Anakandika Anakandika Anakandika
kiunzi cha wa kiunzi cha vya kukandika | kiunzi cha ndani| kiunzi cha ndani kiunzi cha
ndani cha ndani cha kifani | kiunzi cha ndani| cha kifani cha | chakifani cha | ndani cha
kifani cha cha mnyama cha kifani cha | mnyama kwa mnyama kwa kifani cha

mnyama kwa
kinyunya cha
karatasi na
kutia nakshi

kwa kinyunya
cha karatasi na
kutia nakshi
umefanyika
ipasavyo

mnyama

kinyunya cha
karatasi kwa
kujaza vizuri na
kutia nakshi

kinyunya cha
karatasi,
kukisawazisha
na kutia nakshi

mnyama kwa
kinyunya

cha karatasi
kikamilifu na
kukitia nakshi
hadi kikawa
mororo na
kutoa maelezo
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
3.5 Kutengeneza Kifani cha kili | Anashona Anashona Anashona Anashona 6
vitu anuwai kimeshonwa kifani cha kili | kifani cha kili kifani cha kili | kifani cha kili
kwa kutumia na kunakshiwa | lakini hawezi na kukinakshi | na kukinakshi | na kukinakshi
makunzi kama kukinakshi lakini akizingatia kwa usahihi
yanayopatikana ilivyokusudiwa hakuzingatia uwiano wa akizingatia
katika uwiano wa rangi uwiano wa
mazingira rangi rangi na
kuzingatia
usafi
b) Kutengeneza | Mapambo Anaandaa Anatengeneza | Anatengeneza | Anatengeneza
mapambo yametengenezwa| vifaa vya mapambo mapambo mapambo
kwa kutumia | kwa usahihi kutengeneza machache mengi kwa mengi kwa
makunzi kwa kutumia mapambo kwa kutumia kutumia kutumia
yanayopatikana| makunzi kwa kutumia makunzi makunzi makunzi
katika yanayopatikana | makunzi yanayopatikana | yanayopatikana | yanayopatikana
mazingira yake| katika mazingira| yanayopatikana | katika mazingira| katika katika
katika yake na kutoa mazingira yake | mazingira yake

mazingira yake

maelezo mafupi

na kufafanua

na kuongeza
ubunifu kwa
kutumia rangi
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahlrl- kutendwa na Vlge.zo ‘i)ja Utendaji chini Utendaji Utendaji ya
micu mahusust mwanafunzi fpimalt ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
c) Kutengeneza | Vifaa Anatengeneza | Anatengeneza | Anatengeneza | Anatengeneza
vifaa kwa vimetengenezwa| kifaa kimoja vifaa vichache | vifaa vingi vifaa vingi
kutumia kwa kutumia kwa kutumia kwa kutumia kwa kutumia kwa kutumia
mabaki ya vitu | mabaki ya vitu | mabaki ya vitu | mabaki ya vitu | mabaki ya vitu | mabaki ya vitu
vilivyotumika. | vilivyotumika. | vilivyotumika. | vilivyotumika. | vilivyotumika. | vilivyotumika
na kutoa
ufafanuzi
4.0 Kutumia |4.1 Kujenga a) Kushiriki Midahalo Anashiriki Anashiriki Anashiriki Anashiriki 4
stadi za utayari wa katika mbalimbali mdahalo kupata | midahalo na midahalo mingi | midahalo
ujasiriamali kujifunza midahalo imesaidia maarifa bila kutoa hoja na kuchangia mbalimbali
mbalimbali ili | kuwapatia kuchangia chache hoja chache na kuchangia
kupata maarifa | maarifa chochote kwa mtiririko | hoja zake kwa
mpangilio
wa kufikiri
kiyakinifu
b) Kufanya Udadisi Anafanya Anafanya Anafanya Anafanya
udadisi wa wa mambo udadisi wa udadisi wa udadisi wa udadisi wa
mambo mbalimbali mambo mambo mambo mengi | mambo mengi
mbalimbali umefanyika machache bila | machache na kujifunza na kujifunza
ili kujenga na kuwajengea | ya kujenga na kujifunza namna mpya namna mpya
uwezo wa uwezo wa uwezo wa namna mpya ya kutendwa ya kutendwa

namna mpya
ya kutenda
mambo kadhaa

namna mpya ya
kutendwa jambo

namna mpya ya
kutenda jambo

ya kutendwa
mambo

mambo kadhaa

na kuelewesha
wenzake
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahiri Kutendwa na Vigezo vya va
. e ok Utendaji chini Utendaji Utendaji
mkuu mahususi . upimaji ] J " i J A
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
4.2 Kutafuta a) Kutambua Njia bora za Anabainisha Anabainisha njia] Anabainisha Anabainisha 8
masoko njia bora za ufungashaji njia moja bora | bora chache za | njia bora nyingi| njia bora nyingi
ya bidhaa ufungashaji wa| wa bidhaa ya ufungashaji | ufungashaji wa | za ufungashaji | za ufungashaji
ndogondogo bidhaa zimebainishwa | wa bidhaa bidhaa wa bidhaa wa bidhaa
kwa usahihi na kuzitolea
maelezo kwa
ufasaha
b) Kubaini aina Aina za wateja | Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha

za wateja zimebainishwa | aina moja ya aina chache za | aina nyingi aina nyingi za
kulingana kwa usahihi wateja kulinga | wateja kwa za wateja wateja
na bidhaa kulingana na bidhaa bila | kuzingatia kulingana na kulingana
zinazozalishwa | na bidhaa maelezo bidhaa bila bidhaa na kutoa | na bidhaa
zinazozalishwa maaelezo yake | maelezo zinazozalishwa
na kutolea
ufafanuzi
¢) Kubaini Udanganyifu Anabainisha Anabainisha Anabainisha Anabainisha
udanganyifu | wa watu katika | udanganyifu udanganyifu udanganyifu wa| udanganyifu
unaoweza kufanya biashara| kidogo wa bidhaa manunuzi ya wa bidhaa,
kufanywa umebainishwa | unaofanywa chache bidhaa nyingi | Manunuzina
na watu kwa usahihi na watu unaofanywa unaofanywa fedha bandia
anaoshirikiana wanaoshirikiana| na watu na watu unaofanywa
nao katika katika kufanya | wanaoshirikiana| wanaoshirikiana na watu. .
biashara biashara katika kufanya | katika kufanya war?aoshmklana
) ) katika kufanya
biashara biashara biashara
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahlrl- kutendwa na Vlge.zo ‘i)ja Utendaji chini Utendaji Utendaji ya
micu mahusust mwanafunzi fpimalt ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
d) Kutaja Vifaa halali Anataja kifaa Anataja vifaa Anataja vifaa Anataja vifaa
vifaa halali vinavyotumika | kimoja halali vichache halali | vingi halali vingi halali
vitumikavyo kupimia bidhaa | kinachotumika | vinavyotumika | vinavyotumika | vinavyotumika
kupimia bidhaa| mbalimbali kupimia bidhaa.| kupimia bidhaa. | kupimia bidhaa | kupimia bidhaa
mbalimbali vimetajwa kwa na kutoa kwa kutoa
usahihi maelezo mifano halisi.
4.3 Kutumia a) Kutayarisha Mizania ya Anatayarisha Anatayarisha Anatayarisha Anatayarisha 8
kanuni za mizania ya biashara mizania ya mizania ya mizania ya mizania ya
usimamizi wa biashara yenye | imetayarishwa | biashara kwa biashara kwa biashara kwa biashara kwa
fedha kuzingatia kwa kuzingatia | kuzingatia kuzingatia kuzingatia kuzingatia
vipengele vipengele vyake | kipengele vipengele vipengele vipengele vingi
vyake muhimu | muhimu kama | kimoja tu vichache bila vingi na kutoa | kwa usahihi
ilivyokusudiwa kutoa maelezo | maelezo kwa na kuongeza
ufupi mambo mapya
b) Kubaini aina | Rejista Anabaini aina | Anabaini aina | Anabaini aina | Anabaini aina
za rejesta zitumikazo moja ya rejesta | chache za rejestal nyingi za rejesta) nyingi za
zinazotumika | kutunza za kutunza za kutunza za kutunza rejesta za
kutunza kumbukumbu za| kumbukumbu | kumbukumbu za| kumbukumbu | kutunza
kumbukumbu | bidhaa na fedha | za bidhaana | bidhaa na fedha | za bidhaa na | Kumbukumbu
zabidhaana | zimebainishwa | fedha kwa kwausahihi | fedha kwa kutoa 2 Pidhaa
fedha kwa usahihi | usahihi mifano halisi | 12 fedha na

kufafanua kwa
kina

39




Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya
upimaji

Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi

Utendaji chini
ya wastani

Utendaji
wastani

Utendaji mzuri

Utendaji
mzuri sana

Idadi

ya
vipindi

¢) Kutambua aina

Kodi za aina nne

Anatambua aina

Anatambua aina

Anatambua aina|

Anatambua aina

nne za kodi zinazotakiwa moja ya kodi chache za kodi | nyingi za kodi | nyingi za kodi

zinazotakiwa | kulipwa zinazolipwa zinazolipwa zinazolipwa zinazolipwa

kulipwa zimetambuliwa | kutokana na kutokana na kutokana na kutokan.e.l

kutokana kwa usahihi uuzaji wa uuzaji wa uuzaji wa na “‘?Zall

na bidhaa bidhaa bidhaa bidhaa na kutoa| bidhaa,

zinazouzwa mifano halisi kufafanu'la e
kutoa mifano
halisi.

d) Kupanga bajeti | Bajeti Anapanga Anapanga bajeti| Anapanga Anapanga
kulinganana | imepangwa bajeti bila ya kulingana na bajeti kulingana| bajeti
mabhitaji kwa usahihi kuzingatia mabhitaji bila na mabhitaji kulingana na

kulingana na mabhitaji ya kuainisha na kuainisha mabhitaji
mabhitaji vipengele vipengele akiainisha

vipengele na
kutoa ufafanuzi
kwa ufasaha
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6.0 Maudhui ya Darasa la VII

Jedwali Na 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la VII

Umabhiri mkuu Umabhiri mahususi
1.0 Kutumia misingi ya unadhifu 1.1 Kujenga tabia ya usafi wa mwili
1.2 Kutunza mavazi katika kudumisha usafi
1.3 Kutunza mazingira katika kudumisha makazi safi
2.0 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi
2.2 Kutayarisha vyakula aina tofauti
2.3 Kutengeneza vinywaji tofauti
3.0 Kusanifu kazi za sanaa 3.1 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji
3.2 Kutengeneza picha zenye ujumbe tofauti kwa jamii
3.3 Kubuni chapa mbalimbali za sanaa za ufundi
3.4 Kufinyanga maumbo mbalimbali
4.0 Kutumia stadi za ujasiriamali 4.1 Kujenga utayari wa kujifunza katika uzalishaji wa mazao
ya kilimo
4.2 Kutafuta masoko ya bidhaa ndogondogo
4.3 Kutumia kanuni za usimamizi wa fedha
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Jedwali Na. 7: Maudhui ya muhtasari Darasa la VII

. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kkutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi i upimaji Utendaji chini | Utendaji wa Utendaii mzuri Utendaji ] y )
mwanafunzi ya wastani wastani J mzuri sana | Vipindi
1.0 Kutumia | 1.1 Kujenga a) Kufafanua Utaratibu wa Anabaini sehemu | Anatofautisha Anaclezea Anafafanua 5
misingi ya tabia ya utaratibu wa kutunza nywele |anuai za mwili | vifaa taratibu taratibu
unadhifu usafi wa kutunza nywele |zinazoota sehemu |zinazoota nywele | vinavyotumika | zinazotakiwa iﬁ?ﬁ;?&:&j‘ji
mwili zinazoota anuai zamwili | au vifaa sahihi  |katika utunzaji | katika utunzaji | wa nywele
sehemu anuai kwa kuzingatia |vinavyotumika |wa nywele wa nywele zinazoota .
zamwili kwa  |usahihi na katika utunzaji | zinazoota zinazoota sehempl anuat
kuzingatia usalama wa vifaa | wa nywele sehemu anuai za | sehemu anuai iliir;;v;;tia
usahihi na umefafanuliwa mwili za mwili usahihi na
usalama wa vifaa akizingatia usalama wa
usahihi na vifaa
usalama wa
vifaa
b) Anafanunua Vifaa Anataja vifaa Anabaini vifaa | Anaelezea vifaa | Anafafanua
vifaa vinavyotumika |vinavyotumika |vinavyotumika |vinavyotumika V@faa .
vinavyotumika | kujisitiri wakati | kujisitiri wakati | kujisitiri wakati | kujisitiri wakati g}gtyi‘r’fumlka
kujisitiri wakati | wa hedhi wa hedhi wa hedhi wa hedhi wakati wa
wa hedhi vimefafanuliwa hedhi na kutoa
mifano

na kutoa mifano
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
: N Utendaji chini Utendaji wa .. . Utendaji
mkuu mahususi . upimaji R
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
¢) Kufafanua Utunzaji wa Anabaini mahali | Anaeleza mahali | Anaaridhia Anafafanua
utunzaji wa mabhali pa kulala |anuai pa kulala |anuai pa kulala |utunzaji wa utunzgji wa
mabhali pa kulala| na usafishaji wa au usafishaji mabhali pa kulala kme;h?h pa
na usafishaji matandiko husika wa matandiko | na usafishaji wa wata na
! ) ) . usafishaji wa
wa matandiko |umefafanuliwa na husika matandiko matandiko na
husika kutoa mifano kutoa mifano
1.2 Kutunza a) Kuchanganua |Faida za kusafisha Anabaini vifaa | Anatofautisha | Anachanganua | Anachanganua 5
mavazi faida za nguo na kupiga |vinavyotumika |vifaa vya faida za kusafisha lialdaﬁz?l
katika kusafisha nguo | pasi na madhara | kusafisha nguo au| kusafisha nguo  [nguo na kupiga ngsl?u;igzr;gal;?
kudumisha na kupiga pasi | Y2 kukiuka | kupiga pasi na kupiga pasi  |pasi na madhara |pna madhara
usafi na madhara ya | Yamechanganuliwa ya kukiuka ya kukiuka
Kkukiuka na kutoa mifano pamoja na

kutoa mifano

b) Kupambanua
utaratibu wa
kutunza nguo
za ndani

Utaratibu wa
utunzaji wa

nguo za ndani
umepambanuliwa
kwa kuzingatia
utumiaji sahihi,
usafishaji na
sehemu sahihi ya
kuzihifadhi na
kutoa mifano

Anataja aina za
nguo za ndani

Anabaini
utumiaji sahihi
wa nguo za ndani

Anaeleza namna
utunzaji wa
nguo za ndani
akizingatia
utumiaji sahihi,
usafishaji na
sehemu sahihi ya
kuzihifadhi

Anapambanua
namna ya
kutunza nguo
za ndani
akizingatia
utumiaji
sahihi,
usafishaji,
sehemu sahihi
ya kuzihifadhi
na kutoa
mifano
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mKkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana | Vipindi
¢) Kuchambua Utaratibu wa Anabaini vifaa | Anaeleza Anaelezea Anachambua
utaratibu wa utunzaji wa vinavyotumika |utunzaji wa viatu |utaratibu wa utaratibu
" i i . .. . . . a utunzaji
utunzaji wa viatu na soksi katika utunzaji | na soksi utunzaji wa viatu | o oA
ot Ksi | Pamojana hasara - i i .| wa viatu na
viatuna soksi |~ G Ll wa viatu na soksi na soksio pamoja| soksi pamoja
taratibu hizo na hasara za na hasara
. : . za kukiuka
umechambuhwa kukluka taratlbu K A
N £ taratibu hizo na
na kutoa mitano kutoa mifano
1.3 Kutunza a) Kuchanganua |Faida za kuwa Anataja faida za | Anabaini faida za| Anaeleza faida | Anachanganua 5
mazingira faida za kuwa na| na bustani kuwa na bustani |kuwa na bustani |za kuwa na faida za k_uwa
katika bustani katika | katika makazi katika makazi  |katika makazi  |bustani katika EZtli)l?aStriI;iazi
kudumisha makazi zimechanganuliwa makazi
makazi safi . — X X
b) Kuchambua Faida zitokanazo | Anabaini njia za |Analinganisha | Anachambua Anachambua
faida zitokanazo| na udhibiti udhibiti sahihi wa| faida zitokanazo |faida zitokanazo |faida
na udhibiti wa |sahihi wa taka  |taka au madhara |na udhibitiwa |na udhibiti wa th(ﬂjﬁ?]?:
. n iti
taka na madhara | na madhara ya kukiuka taka na madhara |taka na madhara williakell na
ya kukiuka ya kukiuka ya kukiuka ya kukiuka madhara ya
yamechambuliwa kukiuka na

na kutoa mifano

kutoa mifano
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suluhisho

. . Shughuli za . Upimayji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahm. kutendwa na Vlge-zo e Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji ya
micuu mahusust mwanafunzi fprman ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
c) Kuainisha njia |Njia za udhibiti | Anaorodhesha | Anabaini njia za | Anaainisha njia | Anafafanua njia
za kudhibiti wa wadudu wadudu na kudhibiti wadudu| za kudhibiti za kudhibiti
wadudu na waharibifu wanyama na wanyama wadudu na wadudu na
wanyama wanaopatikana | waharibifu waharibifu wanyama zZEZ?irt?i?u
waharibifu katika mazingira |wanaopatikana |wanaopatikana |waharibifu wanaopatikana
wanaopatikana | zimeainishwa katika mazingira | katika mazingira | wanaopatikana | katika
katika mazingira katika mazingira | mazingira
2.0 Kumudu [2.1 Kutambua a) Kuchambua Madhara Anataja kanuni | Anabainisha Anaceleza Anachambua 4
mapishi kanuni madhara yatokanayo za usafi katika madhara madhara madhara
mbali- zinazohitajika yatokanayo na | na kukiuka mapishi pasipo | yatokanayona | yatokanayo na yatokapayo
mbali katika kukiuka kanuni | kanuni za usafi | kuhusisha kukiuka kanuni | kukiuka kanuni Eznku‘;kl‘;ﬁ -
mapishi za usafi katika katika mapishi madhara ya za usafi katika | za usafi katika |, 0 mapishi
mbalimbali mapishi yamechambuliwa | kukiuka mapishi mapishi na kutoa
na kutoa mifano mifano
b) Kufafanua Madhara Anabaini Anabainisha Anafafanua Anafafanua
madhara yatokanayo na taratibu za madhara madhara madhara
yatokanayo na | kukiuka taratibu | kuzingatia yatokanayo yatokanayo na yatokapayo
kukiuka taratibu | za kuzingatia | wakati wa kula | na kukiuka kukiuka taratibu ?aizli(t?l];uzk;
za kuzingatia wakati wa chakula taratibu za za kuzingatia kuzingatia
wakati wa kula | kula chakula kuzingatia wakati wa kula | wakati wa
chakula yamefafanuliwa wakati wa kula kula chakula
na kutolewa chakula na kutoa
suluhisho

45




Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
; s ot Utendaji chini Utendaji wa Utendaji
mkuu mahususi ) upimaji J J i i ] L
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
2.2 Kutayarisha | a) Kuchambua Madhara Anabaini Anaelezea Anachambua Anachambua | 4
vyakula madhara yatokanayona  |utaratibu wa madhara madhara madllzara
vya aina yatokanayo na |kukiuka taratibu |kukaanga vyakulal yatokanayo na |yatokanayo na zztﬁui?jg;
mbalimbali kukiuka taratibu|za kukaanga kwa mafuta kukiuka utaratibu| kukiuka utaratibu| ytaratibu wa
za kukaanga vyakula kwa mengi wa kukaanga wa kukaanga kukaanga
vyakula kwa  |mafuta mengi vyakula kwa vyakula kwa Vyaflfl‘tﬂa kwa
mafuta mengi
mafuta mengi | yamechambuliwa mafuta mengi mafuta mengi na kutoa &
na kutolewa suluhisho
suluhisho
b) Kuchanganua | Vyakula vya Anaorodhesha | Anabainisha Anabainisha Anachanganua
vyakula vya kufungasha na vyakula vya vyakula vya vyakula vya vyakula vya
kufungasha na |vifungashio vyake|l kufungasha kufungasha kufungasha na kgfungasha na
. . . . . vifungashio
vifungashio vimechanga- vifungashio
i vyake na kutoa
vyake nuliwa na kutoa vyake mifano
mifano akizingatia ubora
na usalama wa
vyakula
2.3 Kutengeneza | a) Kufafanua faida| Faida za Anataja aina za | Anabaini faida | Anaeleza faida | Anafafanua 5
vinywaji za vinywaji vinywaji baridi | vinywaji baridi | za vinywaji za vinywaji fgida 7
tofauti baridi zimefafanuliwa baridi baridi vinywajt

kwa kutumia

mifano

baridi akitumia
mifano
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Vigezo vya
mkuu mahususi kutendwa na upimaji Utendaji chini | Utendaji wa Utendaii mzuri Utendaji ya
mwanafunzi ya wastani wastani ! mzuri sana | Vipindi
b) Kuandaa juisi | Juisi ya matunda | Anaandaa juisi | Anaandaa juisi | Anaandaa juisi |Anaandaa juisi
ya matunda mchanganyiko | ya matunda ya matunda ya matunda ya matunda.
mchanganyiko | imeandaliwa mchanganyiko | mchanganyiko | mchanganyiko |mchanganyiko
. . . . . . .. . akizingatia
kwa kuzingatia | kwa kuzingatia | akizingatia akizingatia . .
) el ) el . viambaupishi
viambaupishi viambaupishi mambo mawili | mambo sahihi, ubora,
sahihi, ubora es | sahihi au ubora | viambaupishi matatu kati ya | vipimo
mstunda, vipimo | wa matunda au | sahihi, ubora wa| viambaupishi sahihi, usafi
sahihi, usafi vipimo sahihi au | matunda, vipimo| sahihi, ubora wa | a kuonesha
na kuonesha usafi sahihi na usafi | matunda, vipimo| ounifu
ubunifu sahihi na usafi
¢) Kuandaa Pudini ya Anaandaa pudini| Anaandaa pudini| Anaandaa pudini| Anaandaa
kinywaji cha matunda na yamatundana | yamatundana | yamatundana |Ppudiniya
yai na pudini ya | Kinywaji cha yai | kinywaji cha yai | kinywaji cha yai| kinywaji cha yai lf(f}amnd?‘, ni
matunda vimeandaliwa kwa kuzingatia | kwa kuzingatia | kwa kuzingatia mywajt cha
kwa kuzingatia ) Ao yai akizingatia
) o viambaupishi mambo mambo viambaupishi
viambaupishi P

sahihi, ubora,
usafi, vipimo
sahihi na
kuongeza
ubunifu

sahihi au ubora
au usafi au
vipimo sahihi

mawili kati ya
viambaupishi
sahihi au ubora
au usafi au
vipimo sahihi

matatu kati ya
viambaupishi
sahihi au ubora
au usafi au
vipimo sahihi

sahihi, ubora,
usafi, vipimo
sahihi na
kuongeza
ubunifu
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
; s ot Utendaji chini Utendaji wa Utendaji
mkuu mahususi ) upimaji J J i i ] L
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
3.0 Kusanifu |3.1 Kumudu a) Kuaridhia Mbinu za Anataja mbinu | Anabaini mbinu| Anaeleza mbinu | Anaaridhia 8
kazi za misingi ya mbinu za kuimbal kuimba nyimbo | za kuimba za kuimba za kuimba m‘t?inu za
Sanaa uimbaji na nyimbo katika | katika kwaya nyimbo katika | nyimbo katika | nyimbo katika | kuimba nyimbo
L . . . . .| katika kwaya
uigizaji kwaya ya sauti | ya sauti nne kwaya ya sauti kwaya ya sauti | kwaya ya sauti

nne

zimearidhiwa na
kutoa mifano

nne

nne

nne

ya sauti nne na
kutoa mifano

b) Kuimba wimbo

katika kwaya ya
sauti nne

Wimbo
umeimbwa
katika kwaya ya
sauti nne

Anaimba wimbo
katika kwaya ya
sauti moja

Anaimba wimbo
katika kwaya ya
sauti mbili

Anaimba wimbo
katika kwaya ya
sauti tatu

Anaimba
wimbo katika
kwaya ya sauti
nne

¢) Kufafanua

kanuni sita za

Kanuni sita za
kutunga igizo

Anataja kanuni
sita za kutunga

Anabaini kanuni
sita za kutunga

Anaeleza kanuni
sita za kutunga

Anafafanua
kanuni sita za
kutunga igizo

fupi

kutunga igizo zimefafanuliwa | igizo igizo igizo

d) Kutumia kanuni | Kanuni sita za Anatumia kanuni| Anatumia Anatumia Anatumia
sita katika kutunga igizo moja hadi mbili | kanuni tatu kanuni nne kanuni sita
kutunga igizo fupi zimetumika | katika kutunga | katika kutunga | hadi tano katika ka'tlkafku'tunga
fupi igizo fupi igizo fupi kutunga igizo |'&7° P!

48




Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana | Vipindi
e) Kutumia kanuni| Kanuni sita za Anatumia kanuni| Anatumia Anatumia kanuni| Anatumia
sita za uigizaji uigizaji moja hadi mbili | kanuni tatu za | nne hadi tano za | kanuni zote
kuigiza igizo zimetumiwa za uigizaji katika| uigizaji katika | uigizaji katika | S1ta Za wigizaj
. . L L L kuigiza igizo
katika kuigiza kuigiza igizo kuigiza igizo kuigiza igizo
igizo
3.2 Kutengeneza|a) Kuchanganua | Maeneo sita Anataja maeneo | Anabainisha Anacelezea Anachanganua 5

picha zenye
ujumbe
tofauti kwa
jamii

maeneo sita
yenye sifa za

yenye sifa za
kuvutia upigaji

sita ya kuvutia
upigaji wa picha

maeneo sita
yenye sifa ya

maeneo sita
ya kuvutia

maeneo sita ya
kuvutia upigaji

. . . . S . . wa picha za
kuvutia upigaji | picha za mnato za mnato za kuvutia upigaji | upigaji wa picha mn EII)tO 7
wa picha za za kibiashara kibiashara wa picha za za mnato za kibiashara na
mnato za yamechanga- mnato za kibiashara kutoa mifano
kibiashara nuliwa na kutoa kibiashara
mifano
b) Kutumia kanuni| Kanuni sita za Anapiga picha | Anapiga picha | Anapiga picha |Anapiga picha
sita za upigaji upigaji picha za mnato za mnato za mnato za mnato
picha za mnato | za mnato akizingatia akizingatia akizingatia aklszéa“a )
. . S . . . kanuni zote sita
zimetumika kanuni moja hadi| kanuni nne za | kanuni tano za L
) : o o B za upigaji picha
katika kupiga tatu za upigaji upigaji picha upigaji picha
picha picha
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mKkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaii mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani ] mzuri sana | Vipindi
¢) Kujadili Maadili na Anabaini maadili| Anaeleza Anafafanua Anajadili
maadili na taratibu za na taratibu maadili na maadili na maadili na
taratibu za utunzaji wa za utunzaji taratibu za taratibu za taratibu
utunzaji wa picha za wa picha za utunzaji wa utunzaji wa :faul;micfsjzl a
picha za wateja | wateja kabla wateja kabla ya | picha za wateja | picha za wateja wateja kabla ya
kabla ya ya kuzigawa kuzigawa kabla ya kabla ya kuzigawa
kuzigawa yamejadiliwa kuzigawa kuzigawa
3.3 Kubuni a) Kutumia vigezo | Motifu Anachonga Anachonga Anachonga Anachonga 7
chapa kuchonga mbalimbali motifu motifu motifu motifu
mbalimbali motifu zimechongwa | akizingatia akizingatia akizingatia mbalimbali
Za sanaa za kwa kuzingatia | kigezo kimoja vigezo vitatu vigezo vinne 31;;1;‘%23:
ufundi vigezo sita hadi viwili hadi vitano

na kuongeza

za uchapaji
kuchapa motifu
za maumbo
mbalimbali

za uchapaji
zimetumiwa
katika kuchapa
motifu za
maumbo ya jani,
mnyama, kiganja
cha mkono,
unyayo na tunda

moja hadi mbili
za uchapaji
kuchapa motifu
za maumbo ya
jani, mnyama,
kiganja cha
mkono, unyayo
na tunda

tatu hadi nne za
uchapaji kuchapa
motifu za
maumbo ya jani,
mnyama, kiganja
cha mkono,
unyayo na tunda

tano za uchapaji
kuchapa motifu za
maumbo ya jani,
mnyama, kiganja
cha mkono,
unyayo na tunda

na kuongeza ubunifu
ubunifu
b) Kutumia kanuni| Kanuni sita Anatumia kanuni | Anatumia kanuni| Anatumia kanuni | Anatumia

kanuni zote
sita za uchapaji
kuchapa motifu
za maumbo ya
jani, mnyama,
kiganja cha
mkono, unyayo
na tunda

50




Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutend Vigezo vya . » »
mkuu mahususi utendwa mil upimaji Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji mzuri Utendaji ) y'a ‘
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana | Vipindi
¢) Kutumia Vigezo vinne Anatumia kigezo| Anatumia Anatumia Anatumia
vigezo vinne vya upambaji kimoja cha vigezo viwili vigezo vitatu | vigezo Vinn?.
vya upambaji vimetumika upambaji katika | vya upambaji | Vya upambaji ga u(farr;bajl
kuandaa fremu | katika kuandaa | Kuandaa fremu | \yandaa fremu | kuandaa fremu ya?tegz nraemu
ya utepe na fremu ya utepe | Y2 Utepe na ya utepe na ya utepe na kuiweka
kuiweka kwenye| na kuiweka kuiweka kewenye kuiweka kwenye kuiweka kwenye kwenve nambo
yep
pambo la ruwaza pambo la ruwaza
pambo la ruwaza| kwenye pambo la| pambo la la ruwaza
ruwaza ruwaza
d) Kuandaa fremu | Fremu ya utepe | Anaandaa Anaandaa Anaandaa fremu | Anaandaa
ya utepe imeandaliwa kwa| fremu ya utepe | fremu ya utepe | ya utepe kwa |fremu ya utepe
kuzingatia ubora | kwa kuzingatia | akizingatia kuzingatia kwa kuzingatia
vipimo sahihi vipimo sahihi au | mambo mawili | Vipimo sahihi, | VIPImo sah1h b
s kuvutia | Tangi za kuvutia | .. o ubora na rangi | 0O, rangi
rangi za kuvutia o ubora ati ya vipimo Vo luvutia za kuvutia
na ubunifu sahihi. ubora na na kuongeza
rangi za kuvutia ubunifu
3.4 Kufinyanga |a) Kutumia Vigezo vya Anatumia Anatumia Anatumia Anatumia 5
maumbo vigezo vya ufinyanzi kigezo kimoja | vigezo viwili vigezo vitatu vigezo vinne
mbalimbali ufinyanzi katika | vimetumika cha vya ufinyanzi vya ufinyanzi vya ufinyanzi
kufinyanga vifaa| katika ufinyanzi katika | kufinyanga kufinyanga kufinyanga .
mbalimbali kufinyanga kufinyanga chungu, bakuli, | chungu, bakuli, |Cchungu, bakuli,
chungu, bakuli, | chungu, bakuli, |kikombe na kikombe na k}llk(:mbe,
kikombe na kikombe na chetezo chetezo chetezo na
kuonesha
chetezo kwa chetezo .
. ubunifu
ubunifu
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ! upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji mzuri Utendaji ) Y )
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana | Vipindi
b) Kutumia vigezo | Vigezo vya Anatumia Anatumia Anatumia Anatumia
vya urembaji urembaji kigezo kimoja vigezo viwili vigezo vinne vigezo vyote
kuremba vyombo | vimetumika cha urembaji hadi vitatu hadi vitano vya |Vya urembaji
vyanyumbani | katika kuremba |katika kuremba | vya urembaji urembaji kuremba
vilivyofinyangwa | vyombo vya vyombo vya kuremba kuremba VyomEo vya
nyumbani nyumbani vyombo vya vyombo vya f/li}l,;lvr;lo f?rlnl;angwa
vilivyofinyangwa | vilivyofinyangwa l’l?fl.ll’nbal’ll nyl.lmbanl kwa ubunifu
vilivyofinyangwa) vilivyofinyangwa
c) Kutumia kanuni | Uchomaji Anatumia Anatumia kanuni| Anatumia Anatumia
za uchomaji wa vyombo kanuni moja tatu za uchomaji | kanuni nne kanuni Sita”
wa vyombo vilivyofinyangwa | hadi mbili wa vyombo hadi tano za uchomaji
. . . e .. wa vyombo
vilivyofinyangwa | vimechomwa katika kuchoma | vilivyofinyangwal za uchomaji I
vilivyofinyangwa
kuchoma vyombol| katika tanuri vyombo kwa udongo wa vyombo kwa udongo
katika tanuri la | la wazi kwa vilivyofinyangwa vilivyofinyangwa
wazi kuzingatia kwa udongo kwa udongo
kanuni za
uchomaji
4.0 Kutumia |4.1 Kujenga a) Kufafanua Kanuni za Anabaini kanuni | Anaeleza baadhi| Anaaridhia Anafafanua 5
stadi za utayari wa kanuni za ustawishaji bora | za ustawishaji ya kanuni za kanuni za kanun.i za
ujasiria- kujifunza ustawishaji bora | wa mazao na bora wa mazao | ustawishaji bora| ustawishaji bora ustawishaji
. . o . bora wa mazao
mali katika wa mazao na ufugaji mifugo | naufugaji bora | wa mazao na wa mazao na ufugaji bora
uzalishaji ufugaji mifugo | zimefafanuliwa | wa mifugo ufugaji bora wa | na ufugaji bora | . mifugo
wa mazao ya| mbalimbali mifugo wa mifugo

kilimo
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya . » » a
mkuu mahususi ) upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji mzuri Utendaji ) y )
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana | Vipindi
b) Kuchambua Njia bora za Anabaini njia Anaeclezea njia | Anafafanua Anachambua
njia bora za kilimo na ufugaji| bora za kilimo | tatu za kilimo njia nne bora za | Njia zaidi
kilimo na ufugaji| wa mifugo na ufugaji bora na njia kilimo na ufugaji Y& M0¢ bora
. . . . . . za kilimo
wa mifugo mbalimbali wa mifugo tatu za ufugaji | wa mifugo na ufugaii
mbalimbali zimechambuliwa | mbalimbali bora wa mifugo | mbalimbali wa mifugo
mbalimbali mbalimbali na
kutoa mifano
¢) Kutayarisha Bustani za aina | Anatayarisha Anatayarisha Anatayarisha Anatayarisha
bustani za aina | mbalimbali bustani za aina | bustani za aina | bustani za aina bUStaPi za ?ina
mbalimbali za | za mboga mbalimbali za | mbalimbali mbalimbali mbalimbali
. . za mboga
mboga. zimetayarishwa | mboga kwa za mboga za mboga . .
o R o o akizingatia,
kwa kuzingatia | kusingatia vifaa | akizingatia akizingatia, vifaa, mahitaji,
vifaa husika, au mahitaji vifaa husika na | mabhitaji na taratibu zote
majitaji, utaratibul au utaratibu mabhitaji taratibu zote zinazotakiwa
unaotakiwa unaotakiwa zinazotakiwa na ku.ongeza
na kuongeza ubunifu
ubunifu
4.2 Kutafuta a) Kufungasha Ufungashaji Anafungasha Anafungasha Anafungasha Anafungasha 7
masoko bidhaa wa bidhaa bidhaa ndogo | bidhaa bidhaa bidhaa
ya bidhaa ndogondogo ndogondogo ndogo kwa ndogondogo ndogondogo ndogondogo
. . . . . . . kwa
ndogondogo umefanyika kuzingatia kwa kuzingatia | kwa kuzingatia kuzingatia
kwa kuzingatia | kigezo kimoja vigezo vitatu vigezo vitano vigezo
vigezo vyote sita | hadi viwili vya | hadi vinne vya | vyaufungashaji | sjta vya
vya ufungashaji | ufungashaji ufungashaji ufungashaji
wa bidhaa
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. . Shughuli za . Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umahiri Umahlrl. kutendwa na Vlge'zo ‘i)-,a Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji ya
micu mahusust mwanafunzi fprmalt ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
b) Kufafanua Mbinu za Anaorodhesha | Anabainisha Anaelezea Anafafanua
mbinu za kuvutia| kuvutia na mbinu za mbinu za mbinu za mbinu za
na kupata wateja| kupata wateja kuvutia na kuvutia na kuvutia na kuvutia na
zimebainishwa | kupata wateja. kupata wateja kupata wateja kupata wateja
na kutoa mifano na kutoa
mifano
¢) Kufafanua Mbinu za kuzuia | Anabainisha Anaeleza mbinu | Anafafanua Anafafanua
mbinu za kuzuia | udanganyifu mbinu za kuzuia | za kuzuia mbinu za kuzuia | mbinu za
udanganyifu wa kibiashara udanganyifu wa | udanganyifu wa | udanganyifu wa kuzuia )
wa kibiashara zimefafanuliwa | kibiashara kibiashara kibiashara udanggnylfu
) wa kibiashara
unaofanywa na kutoa mifano na kutoa
mifano
d) Kujadili hatua | Hatua Anabainisha Anaclezea hatua| Anafafanua Anajadili hatua
zinazopaswa zinazopaswa hatua zinazopaswa hatua zinazopaswa
kuchukuliwa ili |kuchukuliwa ili | zinazopaswa kuchukuliwa ili | zinazopaswa kuchukuliwa ili
kumlinda mlaji |kumlinda mlaji | kuchukuliwaili | kumlinda mlaji | kuchukuliwa ili |kumlinda mlaji
dhidi ya bidhaa |dhidi ya bidhaa | kumlinda mlaji | dhidi ya bidhaa | kumlinda mlaji |dhidi ya bidhaa
zilizoisha muda | zilizoisha muda | dhidi ya bidhaa | zlizoisha muda | dhidi ya bidhaa |ZiZ0isha muda
wa matumizi wa matumizi zilizoisha muda | wa matumizi zilizoisha muda | matumizi nz,l
C .. .. kutoa ufafanuzi
zimejadiliwa wa matumizi wa matumizi
4.3 Kutumia |a) Kuchambua Huduma za Anabaini aina | Anaeleza Anaaridhia Anajadili 5
kanuni za huduma kifedha za huduma huduma huduma huduma
usimamizi za kifedha zitolewazo za kifedha za kifedha za kifedha za kifedha
wa fedha zitolewazo kwa | na benki zinazotolewa na | zitolewazo na zinazotolewa na ilngzﬁ(oilewa
njia ya benki zimechambuliwa | benki benki benki e
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Shughuli za Upimaji wa Viwango vya Utendaji wa Mwanafunzi Idadi
Umabhiri Umabhiri Kutendwa na Vigezo vya va
; s ot Utendaji chini Utendaji wa Utendaji
mkuu mahususi ) upimaji J J i i ] L
mwanafunzi ya wastani wastani Utendaji mzuri mzuri sana | Vipindi
b) Kuchanganua | Matumiziya Anabaini Anacleza Anaaridhia Anachambua
matumizi rejesta matumizi ya matumizi matumizi matumizi
ya rejesta zinazotumika  |rejesta za kutunza| ya rejesta ya rejesta yarejesta
. . . . zinazotumika
zinazotumika kutunza kumbukumbu za | za kutunza zinazotumika Kutunza
kutunza kumbukumbu bidhaa na fedha | kumbukumbu | kutunza kumbukumbu
kumbukumbu za | za bidhaa na za kifedha na kumbukumbu za| 74 bidhaa na
bidhaa na fedha | fedha bidhaa bidhaa na fedha |fedha na kutoa
yamechanga_ ufafanuzi
nuliwa
¢) Anachambua Faida inayopata | Anabainisha Anaelezea faida | Anaaeidhia faida| Anachambua
faida inayopata | jamii kutokana | faida inayopata| inazopata jamii | inazopata jamii |faida inazopata

jamii kutokana
na kulipa kodi

na kulipa kodi
zimebainishwa

jamii kutokana
na kulipa kodi

kutokana na
kulipa kodi

kutokana na
kulipa kodi

jamii kutokana
na kulipa kodi

55




