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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Sayansi Elimu ya Msingi Darasa la III-VI yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi 
za umma na zisizo za umma. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha 
kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu 
pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya 
Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya 
kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi 
zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la maboresho ya Mitaala ya 
Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba  
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0 Utangulizi

Somo la Sayansi ni somo la lazima katika ngazi ya Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III-VI. Lengo la kufundisha somo hili ni 
kumwezesha mwanafunzi kuwa na umahiri wa kutumia stadi za kisayansi katika shughuli za kila siku katika miktadha mbalimbali 
na kutumia TEHAMA katika mazingira tofauti. Mwanafunzi ataweza kukuza uelewa wa kufanya uchunguzi na majaribio ya 
kisayansi, kutengeneza programu sahili za kompyuta na kutumia vifaa na mifumo ya TEHAMA katika Maisha ya kila siku. 

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi, Darasa 
la III-VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari utamwezesha 
mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, 
mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 
jumuishi;

(c)	Kukuza	maarifa	na	kutumia	sayansi	na	teknolojia,	ubunifu,	fikra	tunduizi,	uvumbuzi,	ushirikiano,	mawasiliano	na	mtazamo	
chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya 
Taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
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(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 
na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III - VI

Malengo ya Elimu ya msingi Darasa III - VI ni kumwezesha mwanafunzi: 

(a) Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha 
mguso;

(b) Kufahamu, kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha 
nyingine moja ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(c) Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d)	Kukuza	maarifa,	uwezo	wa	kudadisi,	kufikiri	kiyakinifu,	kubuni	na	kutatua	matatizo;

(e) Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;

(f) Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

(g) Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;

(h) Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

(i) Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na

(j) Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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4.0 Umahiri wa jumla Elimu ya Msingi Darasa la III -VI

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III -VI ni:

(a) Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha 
mguso;

(b) Kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha nyingine 
moja ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(c) Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

(d)	Kudadisi,	kufikiri	kiyakinifu,	kubuni	na	kutatua	matatizo;	

(e) Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

(f) Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;

(g) Kuthamini na kupenda kufanya kazi;

(h) Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na  maisha ya kila siku;

(i) Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na 

(j) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo la Sayansi Darasa la III -VI

Muhtasari wa somo la Sayansi Elimu ya Msingi kwa Darasa III -VI una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama inavyobainishwa 
katika Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0  Kumudu nadharia za kisayansi 1.1 Kuonesha uelewa wa nadharia za kisayansi
1.2 Kufanya uchunguzi sahili wa kisayansi
1.3 Kuonesha uelewa wa aina za nishati na matumizi yake

2.0 Kumudu stadi za awali za kisayansi 2.1 Kufanya majaribio sahili ya kisayansi

3.0 Kumudu  matumizi ya TEHAMA 3.1 Kutumia TEHAMA  katika ujifunzaji

4.0  Kubuni programu sahili za kompyuta 4.1 Kubuni programu sahili za kompyuta

6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi  katika Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu hayo ni kama yafuatayo:

6.1 Mwalimu

 Mwalimu anatarajiwa:

(a)  Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Sayansi;

(b)  Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi ili kumwezesha:

(i) Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya  21; na

(ii) Kushiriki kikamilifu  katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. 
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(c)  Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha  mwanafunzi 
kufikiri,	kutafakari	na	kutafuta	maarifa	kutoka	katika	vyanzo		mbalimbali.	Njia	za	kufundishia	na	kujifunzia	zinazopendekezwa	
ni pamoja  na kazi za vitendo, ziara, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazimradi zinazolenga kutatua matatizo halisi 
katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili 
kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d)		Kuandaa	darasa	salama	lenye	mazingira	rafiki	ya	kufundishia	na	kujifunzia;

(e)  Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f)  Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na vitendo 
zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi, 
kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya 
muhula na mtihani wa mwisho;

(g)  Kuhakikisha kuwa tendo la ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti 
zao; 

(h)  Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i)  Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j)  Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k)  Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l)  Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2 Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b) Kupata umahiri unaokusudiwa kwa kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa;

(c) Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na

(d) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 
mengine kutoka katika maktaba mtandao.

6.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi/Mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya  mtoto katika ujifunzaji; 

(b) Pale inapowezekana kumsimamia mtoto kutekeleza  kazi zake za kitaaluma; 

(c) Kuhakikisha	kuwa	mazingira	ya	nyumbani	ni	rafiki	na	salama	yanayowezesha	ujifunzaji;

(d) Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mtoto;

(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji;

(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 

(g) Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu  pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Sayansi utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwanafunzi 
kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu zinazomshirikisha mwanafunzi katika 
tendo zima la ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. Mbinu hizo ni ujifunzaji 
shirikishi	unaomwezesha	mwanafunzi	kufikiri,	kutafuta	maarifa	kutoka	vyanzo	mbalimbali,	kufanya	uchunguzi	wa	vitu	vilivyopo	
katika mazingira, kulinganisha, kupanga, kutafsiri, kuwasilisha, majadiliano, matembezi darasani na kutumia TEHAMA katika 
kurahisisha ujifunzaji. Njia nyingine ni ziara za kimasomo, kazimradi, kazi za vitendo, na kazi nyingine zinazohusiana kulingana 
na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana za ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu 
anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kusikia na kushika zana. Aidha, zana za ujifunzaji na ufundishaji 
zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kinachofundishwa. Mwalimu anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira 
yanayomzunguka. Orodha ya vitabu vitakavyotumika vitatolewa na TET.

9.0 Upimaji katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. Upimaji 
wa Somo la Sayansi utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati.  Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga 
kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira 
yanayomzunguka.	Aidha,	mwalimu	atatumia	taarifa	za	upimaji	kuboresha	ufundishaji	na	kumwezesha	mwanafunzi	kufikia	lengo	
la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni orodha hakiki, mazoezi ya darasani, 



8

majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), 
kazimradi, mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. 

Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima maendeleo 
ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, zitatumika kutoa 
mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la Sita ambao utachangia 
alama 7.5 katika mtihani wa Kidato cha Nne. 

10.0  Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo la Sayansi Elimu ya Msingi unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ujifunzaji na ufundishaji kwa 
kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi 
ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi vitano (5) kwa wiki kwa Darasa la III - VI. 

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Muhtasari wa Somo la Sayansi Elimu ya Msingi Darasa la III - VI umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele saba 
ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu pendekezwa, vigezo vya upimaji, zana/vifaa pamoja 
na idadi ya vipindi kama inavyobainishwa katika Jedwali Na. 2 hadi Na. 5.
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 Darasa la III 

Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa la III
Umahiri 

mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.0 Kumudu 

nadharia 
za 
kisayansi

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
nadharia za 
kisayansi  

(a) Kueleza 
dhana ya 
sayansi 
(maana na 
matawi ya 
sayansi)

Bunguabongo:
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
maana ya sayansi na matawi 
yake

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu dhana ya 
sayansi
Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi kueleza 
dhana ya sayansi kwa kujibu 
maswali
Kisa mafunzo: 
Waongoze wanafunzi kueleza 
dhana ya sayansi kupitia kisa 
mafunzo kinachohusu maana 
ya sayansi na matawi yake 

Dhana ya 
Sayansi 
imeelezwa kwa 
usahihi

Seti ya sayansi, 
video na picha 
mjongeo kuhusu 
matawi ya sayansi

44
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kueleza 

milango 
ya fahamu 
ya 
binadamu

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
milango ya fahamu ya 
binadamu

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu milango 
ya fahamu ya binadamu

Milango ya 
fahamu ya 
binadamu 
imeelezwa kwa 
usahihi

Chati inayoonesha 
milango ya fahamu 
ya binadamu, 
Modeli/vifani vya 
milango ya fahamu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.2 Kufanya 

uchunguzi 
sahili wa 
kisayansi

(a) Kubaini 
vitu 
vilivyomo 
katika 
mazingira 
kwa 
kutumia 
milango 
ya fahamu

Majaribio: 
Katika vikundi waongoze 
wanafunzi  kufanya 
uchunguzi kwa kutumia 
milango ya fahamu ili 
kubaini vitu vilivyomo katika 
mazingira 

Vitu vilivyomo 
katika 
mazingira 
vimebainishwa 
kwa usahihi 
kwa kutumia 
milango ya 
fahamu 

Seti ya sayansi,  vitu 
mbalimbali katika 
mazingira mfano: 
udongo, mawe, 
chanzo cha joto, 
chanzo cha harufu, 
chanzo cha sauti 
wanyama, wadudu, 
mimea na video za 
vitu na viumbehai 
katika mazingira

44
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kubaini 

viumbehai  
na vitu 
visivyo 
hai   

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadiliana 
ili kubaini sifa za vitu na 
viumbehai 

Majaribio: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majaribio ya kubaini 
vitu na viumbehai 

Maswali na majibu: 
Wanafunzi waongozwe 
kubaini viumbehai na visivyo 
hai kwa njia ya maswali na 
majibu

Viumbehai na 
vitu visivyo hai 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Video, picha 
mjongeo 
zinazoonesha sifa za 
viumbehai, video za 
vitu na viumbehai 
katika mazingira, 
viumbehai na 
vitu halisi mfano: 
Wadudu, wanyama, 
mimea, mawe na 
udongo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c) Kubaini 

makundi 
makuu ya 
viumbehai 
(mimea na 
wanyama)

Maswali na 
majibu:Wanafunzi 
waongozwe kubaini makundi 
makuu ya viumbehai

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
uchunguzi katika mazingira 
ili kubaini makundi makuu 
ya viumbehai

Makundi 
makuu ya  
viumbehai 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Chati yenye 
viumbehai kama vile  
mimea, wanyama na 
wadudu 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
2.0  Kumudu 

stadi za 
awali za 
kisayansi

2.1 Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
kisayansi 

(a) Kuaridhia 
hatua za 
kufanya 
uchunguzi 
wa 
kisayansi

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi kwa 
njia ya maswali na majibu 
kueleza maana ya uchunguzi 
wa kisayansi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu hatua 
za kufanya uchunguzi wa 
kisayansi

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya uchunguzi sahili 
katika mazingira yao 

Hatua za 
kufanya 
uchunguzi 
wa kisayansi 
zimeelezwa 
kwa usahihi

Rula, mizani, 
stopwatch, 
futikamba, bilauri, 
bakuli, penseli, 
daftari, kopo na 
tenga 

43
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kufanya 

majaribio 
sahili 
kuhusu 
viumbehai 
na vitu 
visivyo hai

Majaribio: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majaribio ya kubaini 
sifa na mahitaji muhimu ya 
viumbehai 

Majaribio 
sahili kuhusu 
viumbehai na 
vitu visivyo hai 
yamefanyika 
kwa usahihi

Wanyama, mimea, 
mawe, vitabu na 
mchanga
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c) Kutunza 

viumbehai 
katika 
mazingira 

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
umuhimu wa viumbehai 
katika mazingira
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi  katika 
vikundi kujadili umuhimu wa 
viumbehai katika mazingira 
na namna ya kuwatunza
Matembezi ya galari: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya matembezi ya 
galari baada ya majadiliano 
ili kujifunza umuhimu wa 
viumbehai katika mazingira 
na namna ya kuwatunza
Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya shughuli za kutunza 
viumbehai kama vile mimea 
na wanyama

Viumbehai 
katika 
mazingira 
vimetunzwa 
kwa usahihi

Bustani ya maua, 
mboga, miti na 
wanyama mbalimbali
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
3.0 Kumudu 

matumizi 
ya  
TEHAMA

3.1 Kutumia 
TEHAMA 
katika 
ujifunzaji

(a) Kutumia 
TEHAMA 
kucheza 
michezo 
sahili 
inayokuza 
uwezo wa 
kueleza 
matukio na 
dhana za 
kisayansi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu taratibu 
za kutumia TEHAMA ili 
kucheza michezo sahili 
inayokuza uwezo wa 
kueleza matukio na dhana za 
kisayansi

Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi kwa 
oneshombinu kucheza 
michezo sahili kwa kutumia 
TEHAMA

Kazi za vitendo: Waongoze 
wanafunzi kutumia vifaa 
vya TEHAMA kucheza 
michezo inayokuza uwezo 
wa kueleza matukio na dhana 
za kisayansi

TEHAMA 
imetumika 
kucheza 
michezo sahili 
inayokuza 
uwezo wa 
kueleza 
matukio na 
dhana za 
kisayansi

Simu, kompyuta, 
tableti, Runinga, 
kamera, printa na 
skana 

44
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Darasa la IV

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.0 Kumudu 

nadharia 
za 
kisayansi

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
nadharia za 
kisayansi 

(a) Kueleza kanuni 
za afya (mlo 
kamili, mazoezi 
ya mwili, usafi 
wa mwili na 
mazingira, 
alama na 
taarifa muhimu)

Bunguabongo: 
Wanafunzi 
waongozwe kubungua 
bongo kuhusu maana 
ya mlo kamili, 
mazoezi ya mwili, 
usafi	wa	mwili	na	
mazingira, alama na 
taarifa muhimu

Majadiliano: 
Wanafunzi 
waongozwe katika 
vikundi kujadiliana 
kuhusu dhana ya 
kanuni za afya 

Kanuni za afya 
zimeelezwa 
kwa usahihi

Video, picha 
mjongeo za mlo 
kamili, mazoezi, 
usafi	wa	mwili	na	
mazingira, picha za 
alama muhimu, vifaa 
vya	usafi	wa	mwili,	
vifaa	vya	usafi	wa	
mazingira

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Kualika mgeni:
Mtaalamu wa afya 
kuelezea kanuni za 
afya kwa wanafunzi

Maswali na majibu: 
Waongoze
wanafunzi kueleza 
dhana ya kanuni za 
afya

Kisa mafunzo: 
Waongoze wanafunzi 
waweze  kuelezea 
umuhimu	wa	usafi	wa	
mwili na mazingira 
kupitia kisa mafunzo

Video, picha 
mjongeo za mlo 
kamili, mazoezi, 
usafi	wa	mwili	na	
mazingira, vitabu 
vya kielectroniki, 
picha za alama 
muhimu, vifaa vya 
usafi	wa	mwili,	
vifaa	vya	usafi	wa	
mazingira
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kueleza 

magonjwa 
makuu ya 
binadamu (njia 
za maambukizi 
visababishi, 
kudhibiti na 
kujikinga)

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu 
magonjwa makuu ya 
binadamu

Kualika mgeni:
Mtaalamu wa afya 
kufafanua kwa 
wanafunzi aina za 
magonjwa, njia 
za maambukizi 
visababishi, namna ya 
kudhibiti na kujikinga 

Kisa mafunzo: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza njia za 
kujikinga na 
magonjwa makuu ya 
binadamu kupitia kisa 
mafunzo

Aina za 
magonjwa 
ya binadamu 
zimefafanuliwa 
kwa usahihi

Video na picha 
mjongeo za mlo 
kamili, mazoezi, 
usafi	wa	mwili	na	
mazingira,vitabu 
vya kielektroniki, 
chati na vipeperushi 
vya magonjwa 
mbalimbali
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c) Kueleza dhana 

ya maada (aina 
na sifa)

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kwa njia ya maswali 
na majibu kueleza 
dhana ya maada

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kubaini 
aina na sifa za maada

Dhana 
ya maada 
imeelezwa kwa 
usahihi

Vitu mbalimbali 
katika hali yabisi, 
vimiminika na 
gesi, picha na picha 
mjongeo za aina za 
maada 

(d) Kueleza kitendo 
cha uunguaji 
wa vitu 
(combustion: 
maana, 
visababishi, na 
matokeo)

Maswali na majibu:
Wanafunzi 
waongozwe kueleza 
dhana ya uunguaji wa 
vitu 

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya uchunguzi wa 
vifaa vinavyoungua ili 
waweze kueleza dhana 
ya uunguaji

Kitendo cha 
uunguaji  
wa vitu 
kimeelezwa 
kwa usahihi

Picha mjongeo,  
kiberiti au kiwashio 
cha moto na vifaa 
vinavyoungua mfano 
karatasi na vibanzi

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Majadiliano: 
Wanafunzi katika 
makundi wafanye 
majadiliano ili kubaini 
mahitaji ya kitu 
kuungua

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
majaribio ya kuunguza 
vitu ili kuelezea dhana 
ya uunguaji wa vitu
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.2 Kufanya 

uchunguzi 
sahili wa 
kisayansi

(a) Kuchunguza 
hatua za ukuaji 
wa  wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa  
katika 
mazingira 
(mfano; nzi, 
mende na mbu)

Uchunguzi: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kuchunguza hatua za 
ukuaji wa wadudu 
wanaoeneza magonjwa 
katika mazingira

Ziara: 
Waongoze wanafunzi 
kutembelea maeneo 
wanapopatikana 
wadudu ili waweze 
kubaini hatua za 
ukuaji wa wadudu  

Uchunguzi wa 
hatua za ukuaji 
wa wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa 
katika 
mazingira 
umefanywa 
kwa usahihi 

Seti ya sayansi 
nzi, mende, mbu, 
wadudu wengine 
wanaopatikana 
katika mazingira na 
chati inayoonesha 
hatua za ukuaji wa 
wadudu

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Majadiliano: 
Waongozwe 
Wanafunzi kujadiliana 
kuhusu hatua za 
ukuaji wa wadudu 
waliowabaini kuwa 
wanaeneza magonjwa 
wakati wa ziara
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.3 Kuonesha 

uelewa wa  
aina za nishati 
na matumizi 
yake

(a)  Kuaridhia 
aina za nishati 
(joto, mwanga 
na sauti) na 
matumizi yake

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo 
kuhusu dhana ya 
nishati

Uchunguzi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya uchunguzi 
wa nishati za joto, 
mwanga na sauti ili 
waweze kueleza dhana 
ya nishati

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
vyanzo, sifa na 
matumizi ya nishati za 
joto, mwanga na sauti

Aina za 
nishati na 
matumizi yake 
yameelezwa 
kwa usahihi

Nyaya za umeme, 
kipimajoto, heater, 
betri, glopu, kengele, 
radio, vipaza sauti, 
spika, video na picha 
mjongeo za nishati 
ya joto, mwanga na 
sauti  

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza matumizi 
mbalimbali ya nishati 
kupitia oneshombinu

2.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
kisayansi

2.1 Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
kisayansi

(a) Kufanya 
majaribio sahili 
ya kuchunguza 
hali za maada

Kisa mafunzo: 
Waongoze wanafunzi 
kupitia kisa mafunzo 
ili waweze kubainisha 
hali za maada

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi  katika 
vikundi wafanye 
majaribio sahili 
yatakayowawezesha 
kutambua na kuelezea 
sifa za maada

Majaribio sahili 
ya kuchunguza 
hali za maada 
yamefanywa 
kwa usahihi

Vitu vyenye hali ya 
yabisi, kimiminika 
na gesi, chanzo cha 
moto na barafu

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kufanya 

majaribio sahili 
ya kubaini 
umuhimu wa 
hewa katika 
uunguaji wa vitu 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi  
katika vikundi kujadili 
umuhimu  wa hewa 
katika uunguaji wa 
vitu

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi  katika 
vikundi wafanye 
majaribio sahili 
yatakayowawezesha 
kubaini umuhimu wa 
hewa katika uunguaji 
wa vitu

Majaribio sahili 
ya kubaini 
umuhimu wa 
hewa katika 
uunguaji 
wa vitu 
yamefanywa 
kwa usahihi

Seti ya sayansi, 
chanzo cha moto, 
vitu mbalimbali, 
vyenye kuungua na 
kopo 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c) Kufanya 

majaribio sahili 
kuhusu nishati 
ya joto, mwanga 
na sauti

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano 
kuhusu namna ya 
kufanya majaribio 
sahili yanayohusu 
nishati

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi  katika 
vikundi wafanye 
majaribio sahili 
yanayohusu nishati

Majaribio 
sahili ya nishati 
yamefanywa 
kwa usahihi

Seti ya sayansi, 
kasha, chanzo cha 
mwanga, chanzo cha 
joto na chanzo cha 
sauti
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
3.0 Kumudu 

matumizi 
ya 
TEHAMA 

3.1 Kutumia 
TEHAMA 
katika 
ujifunzaji

(a) Kutumia 
TEHAMA 
kuchora na 
kupangilia 
maumbo 
mbalimbali 
kimantiki

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu 
taratibu za kutumia 
TEHAMA kuchora na 
kupangilia maumbo 
mbalimbali

Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
waweze kutumia 
TEHAMA kuchora na 
kupangilia maumbo 
mbalimbali kwa 
kutumia oneshombinu   

TEHAMA 
imetumiwa 
kwa usahihi 
kuchora na 
kupangilia 
maumbo 
mbalimbali

Simu, kompyuta, 
tableti, programu 
sahili ya kuchora na 
kupangilia maumbo

25
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
4.0 Kubuni 

programu 
sahili za 
kompyuta

4.1 Kubuni 
programu 
sahili za 
kompyuta

(a)  Kutumia zana 
inayoigiza lugha  
ya kompyuta 
(block-based 
programming 
languages) 
kuunda 
michezo sahili 
inayotumia 
umbo moja 

Kazimradi:
Kuwaongoza 
wanafunzi kuunda 
michezo sahili 
inayotumia maumbo 
kwa kutumia zana 
inayoigiza lugha ya 
kompyuta 

Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
waweze kubaini jinsi 
ya kuunda michezo 
sahili kwa kutumia 
zana inayoigiza lugha  
ya kompyuta kupitia 
oneshombinu

Zana sahihi 
inayoigiza 
lugha ya 
kompyuta 
imetumika 
kuunda 
michezo sahili 
inayotumia 
umbo moja.

Programu ya 
kompyuta, 
kompyuta, tableti na 
projekta

30
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Darasa la V

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Darasa la V
Umahiri mkuu Umahiri 

mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

1.0. Kumudu 
nadharia za 
kisayansi

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
nadharia za 
kisayansi  

(a) Kueleza 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
wa binadamu 
(maana, 
sehemu na 
kazi zake)

Bunguabongo: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kubunguabongo 
kuhusu maana ya 
mmeng’enyo wa 
chakula

Majadiliano: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kujadiliana kuhusu 
sehemu za mfumo 
wa mmeng’enyo wa 
chakula wa binadamu  
na umuhimu wake

Mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
wa binadamu  
umeelezwa 
kwa usahihi

Modeli/vifani 
vya mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula wa 
binadamu, na  picha 
mjongeo za mfumo 
wa mmeng’enyo 
wa chakula wa 
binadamu

45
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

Ujifunzaji 
unaozingatia 
TEHAMA: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kuelezea mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula kwa kutumia 
“simulation”
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kueleza 
mifumo ya 
uzazi wa 
binadamu

Majadiliano: 
Wanafunzi katika 
makundi waongozwe 
kujadiliana na 
kuelezea mifumo ya 
uzazi wa binadamu

Ujifunzaji 
unaozingatia 
TEHAMA: 
Wanafunzi 
waongozwe kuelezea 
mfumo wa  uzazi 
wa mwanamke na 
mwanaume kwa 
kutumia “simulation”

Mifumo ya 
uzazi wa 
binadamu   
imeelezwa 
kwa usahihi

Modeli/vifani vya 
mifumo wa uzazi ya 
binadamu,
picha mjongeo, 
michezo ya 
kompyuta, video na 
picha za mfumo wa 
uzazi wa binadamu
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kueleza 
ukuaji katika 
wanyama na 
mimea

Bunguabongo: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kubunguabongo 
kuhusu dhana ya 
ukuaji

Majadiliano: 
Wanafunzi katika 
vikundi waongozwe 
kujadiliana na 
kuelezea  dhana 
ya ukuaji katika 
wanyama na mimea

Ukuaji katika 
wanyama 
na mimea 
umeelezwa 
kwa usahihi

Modeli, picha 
mjongeo, video, 
picha zinazoonesha  
ukuaji katika 
wanyama na mimea 
na seti ya sayansi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kueleza hatua 
za makuzi 
za mwili wa 
binadamu 

Majadiliano: 
Wanafunzi katika 
makundi waongozwe 
kujadiliana na  
kueleza hatua za 
makuzi za mwili wa 
binadamu 

Maswali na 
majibu: Wanafunzi  
waongozwe kueleza  
hatua za makuzi za 
mwili wa binadamu 
kwa njia ya maswali 
na majibu

Hatua za 
makuzi za 
mwili wa 
binadamu 
zimeelezwa 
kwa usahihi

Picha mjongeo, 
video, picha, 
chati/vipeperushi 
vinavyohusu hatua 
za makuzi za mwili 
wa binadamu
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

1.2 Kuonesha 
uelewa 
wa aina za 
nishati na 
matumizi 
yake

(a) Kueleza 
dhana ya 
usumaku 
(maana, tabia 
na matumizi)

Maswali na majibu:
Wanafunzi 
waongozwe kuelezea 
maana, tabia na 
matumizi ya sumaku 
kwa kutumia maswali 
na majibu

Ujifunzaji 
unaozingatia 
TEHAMA: 
Wanafunzi 
waongozwe kuelezea 
tabia na matumizi ya 
sumaku kwa kutumia 
video

Dhana ya 
usumaku 
imeelezwa 
kwa usahihi

Sumaku, picha 
mjongeo, video 
zinazoelezea dhana 
ya usumaku, seti 
ya sayansi na vitu 
vyenye asili ya 
chuma 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

Majadiliano: 
Katika vikundi 
waongoze wanafunzi 
kujadiliana na 
kuainisha matumizi 
mbalimbali ya sumaku

Matembezi ya galari: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya matembezi 
ya galari baada 
ya majadiliano ili 
kujifunza matumizi 
mbalimbali ya sumaku 
kutoka kwa wanafunzi 
wenzao
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

2.0 Kumudu stadi 
za awali za 
kisayansi

2.1 Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
kisayansi

(a) Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
ukuaji katika 
wanyama na 
mimea

Maswali na majibu:
Wanafunzi 
waongozwe kueleza 
hatua za kufanya 
majaribio sahili ya 
kisayansi kwa njia ya 
maswali na majibu

Majaribio: 
Wanafunzi 
waongozwe kufanya 
majaribio sahili ya 
ukuaji wa wanyama 
na mimea

Majaribio 
sahili ya 
ukuaji  katika 
wanyama 
na mimea 
yamefanywa 
kwa usahihi

Seti ya sayansi, 
wanyama 
wadogowadogo, 
picha mjongeo, 
video, picha na 
chati zinazoonyesha 
hatua za ukuaji wa 
wanyama na mimea, 
mbegu za mimea na 
futikamba au rula

45

(b) Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
kubaini tabia 
za sumaku

Majaribio: 
Wanafunzi 
waongozwe katika 
vikundi kufanya 
majaribio sahili ya 
kubaini tabia za 
sumaku

Majaribio 
sahili ya 
kubaini tabia 
za sumaku 
yamefanywa 
kwa 
ukamilifu

Sumaku, picha 
mjongeo, video 
zinazoonesha tabia 
za sumaku, seti 
ya sayansi na vitu 
vyenye asili ya 
chuma
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

3.0 Kubuni 
programu 
sahili za 
kompyuta

3.1  Kubuni 
programu 
sahili za 
kompyuta

(a) Kutumia zana 
inayoigiza 
lugha  ya 
kompyuta 
(block-based 
programming 
languages) 
kuunda 
michezo sahili 
inayounganisha 
maumbo 
mawili

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu 
kuunda michezo 
sahili inayounganisha 
maumbo mawili 
Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
kwa oneshombinu  
namna ya kutumia 
zana inayoigiza 
lugha  ya kompyuta 
kuunda michezo 
sahili inayounganisha 
maumbo mawili

Zana sahihi 
inayoigiza 
lugha ya 
kompyuta 
imetumika 
kuunda 
michezo sahili 
inayounganisha 
maumbo 
mawili

Kompyuta, programu 
ya kompyuta na 
projekta

40
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi

Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia zana 
inayoigiza lugha  ya 
kompyuta kuunda 
michezo sahili 
inayounganisha 
maumbo mawili
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Darasa la VI

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa la VI

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.0 Kumudu 

nadharia 
za 
kisayansi

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
nadharia za 
kisayansi  

(a) Kueleza mfumo 
wa upumuaji 
katika wanyama 
na mimea 
(maana, sehemu 
za mfumo na 
namna upumuaji 
unavyofanyika)

Bunguabongo: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kubunguabongo 
kuhusu maana ya 
mfumo wa upumuaji

Majadiliano: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kujadiliana kuhusu 
sehemu za mfumo 
wa upumuaji 
wa binadamu na 
mimea na namna 
unavyofanyika

Mfumo wa 
upumuaji katika 
wanyama 
na mimea 
umeelezwa kwa 
usahihi

Picha, michoro, na 
modeli ya mfumo wa 
upumuaji
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Ujifunzaji 
unaozingatia 
matumizi ya 
TEHAMA: Waongoze 
wanafunzi kueleza 
mfumo wa upumuaji 
unavyofanya kazi kwa 
njia ya “simulation”



43

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kueleza dhana 

ya tindikali na 
nyongo (maana, 
tabia, vyanzo na 
matumizi)

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana maana, 
vyanzo, tabia na 
matumizi ya tindikali 
na nyongo

Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya kazi za 
vitendo ili waweze 
kueleza tabia za 
tindikali na nyongo 

Dhana ya 
tindikali 
na nyongo 
imeelezwa kwa 
usahihi

Vitu halisi vyenye 
tindikali au nyongo 
na karatasi za 
litimasi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(c)  Kueleza dhana 

ya mashine 
(maana, aina na 
matumizi)

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kwa njia ya maswali 
na majibu kueleza 
maana ya mashine

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
wajadiliane kuhusu 
aina na matumizi ya 
mashine 
  
Ziara: 
Waongoze wanafunzi 
kutembelea maeneo  
yanayotumia mashine 
kuzalisha bidhaa ili 
waweze kueleza dhana 
ya mashine  

Dhana ya 
mashine 
imeelezwa kwa 
ufasaha 

Mashine sahili na 
tata
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia mashine 
sahili waweze kueleza 
matumizi mbalimbali 
ya mashine

(d) Kueleza dhana 
ya kuelea na 
kuzama 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
wafanye majadiliano 
juu ya dhana ya kuelea 
na kuzama 

Maswali na 
majibu: Wanafunzi  
waongozwe 
kubaini sifa za vitu 
vinavyoweza kuzama 
na kuelea

Dhana ya 
kuelea na 
kuzama 
imeelezwa kwa 
usahihi

Vitu halisi mfano 
maji, kipande cha 
ubao na sarafu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.2 Kuonesha 

uelewa 
wa aina za 
nishati na 
matumizi 
yake

(a) Kueleza dhana 
ya umeme 
(maana, vyanzo 
na matumizi)

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi  
wajadiliane kuhusu 
maana,  vyanzo na 
matumizi ya umeme 

Matembezi ya 
galari: Wanafunzi 
waongozwe kubaini 
vyanzo vya umeme 
kwa kutumia 
matembezi ya galari

Dhana ya 
umeme 
imeelezwa kwa 
usahihi

Waya, glopu, swichi, 
amita, voltimita na 
betri
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo 
kuhusu matumizi ya 
umeme na kanuni za 
usalama wake

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza matumizi ya 
umeme na kanuni za 
usalama wake 

(b)  Kuaridhia  
sakiti sahili ya 
umeme (sehemu, 
aina, alama na 
muunganiko)

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza maana ya 
sakiti sahili ya umeme 
kwa njia ya maswali 
na majibu

Dhana ya 
sakiti sahili 
ya umeme 
imeelezwa kwa 
usahihi

Waya, balbu, glopu, 
swichi, amita,volti-
mita na betri
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Majadiliano: 
Wanafunzi 
waongozwe 
kujadiliana kuhusu 
sehemu, aina, alama 
na muunganiko wa 
sakiti sahili ya umeme 

Oneshombinu: 
Wanafunzi 
waongozwe kueleza 
sehemu, aina, alama 
na muunganiko wa 
sakiti sahili ya umeme 
kupitia oneshombinu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
2.0  Kumudu 

stadi za 
awali za 
kisayansi

2.1 Kufanya 
majaribio 
sahili ya 
kisayansi

(a) Kufanya 
majaribio sahili 
ya kubaini vitu 
vyenye tindikali 
au nyongo katika 
mazingira

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo 
kuhusu  vyanzo 
mbalimbali vya 
tindikali katika 
mazingira

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi kubaini 
uwepo wa tindikali 
au nyongo kwenye 
vitu mbalimbali 
vinavyopatikana 
katika mazingira

Majaribio 
ya kubaini 
vitu vyenye 
tindikali au 
nyongo katika 
mazingira 
yamefanywa 
kwa usahihi

Vitu halisi vyenye 
tindikali au nyongo 
na karatasi za 
litimasi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kufanya 

majaribio sahili 
kuhusu mashine  

Majaribio: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
majaribio sahili 
mbalimbali kwa 
kutumia mashine

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kutengeneza mashine 
sahili

Majaribio sahili 
kuhusu mashine 
yamefanywa 
kwa usahihi

Vitu halisi, mashine 
sahili na tata
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(c) Kufanya 

majaribio sahili 
kuhusu kuelea 
na kuzama 

Majaribio: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majaribio 
ya kubainisha vitu 
vinavyoelea na 
vinavyozama 

Ziara: Waongoze 
wanafunzi kutembelea 
maeneo ya ufukweni 
mwa ziwa au bahari 
kubaini jinsi vyombo 
vya	usafiri	majini	
vinavyoelea 

Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kutengeneza vifani 
vya vitu vinavyoelea 
au kuzama

Majaribio 
sahili ya kuelea 
na kuzama 
yamefanywa 
kwa ufanisi

Vitu halisi kama 
maji, kipande cha 
ubao, sarafu, puto 
lenye hewa na picha 
za vitu vinavyozama 
/kuelea
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(d) Kufanya 

majaribio 
kuhusu sakiti 
sahili za umeme

Kazimradi: 
Waongoze wanafunzi 
kutengeneza sakiti 
sahili ya umeme

Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya shughuli za 
kubaini muundo wa 
sakiti sahili ya umeme

Majaribio ya 
kutengeneza 
sakiti sahili 
ya umeme 
yamefanywa 
kwa usahihi

Betri, nyaya za 
umeme, glopu na 
swichi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
3.0 Kubuni 

programu 
sahili za 
kompyuta

3.1 Kubuni 
programu 
sahili za 
kompyuta

(a)  Kutumia zana 
inayoigiza lugha  
ya kompyuta 
(block-based 
programming 
languages) 
kuunda 
michezo sahili 
inayounganisha 
maumbo zaidi 
ya mawili

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kujadiliana kuhusu 
matumizi ya zana 
inayoigiza ili kucheza 
michezo sahili 
inayokuza uwezo wa 
kueleza matukio na 
dhana za kisayansi

Oneshombinu: 
Waongoze wanafunzi 
kwa oneshombinu 
kuunda michezo 
sahili inayounganisha 
maumbo zaidi ya 
mawili

Zana sahihi 
inayoigiza 
lugha ya 
kompyuta 
imetumika 
kuunda 
michezo sahili 
inayounganisha 
maumbo zaidi 
ya mawili

Vifaa vya TEHAMA 
mfano kompyuta 
na projekta, na 
programu ya 
kompyuta 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Majaribio:
Waongoze wanafunzi 
kuunda michezo 
sahili inayounganisha 
maumbo zaidi ya 
mawili  kwa kutumia 
zana inayoigiza lugha  
ya kompyuta (block-
based programming 
languages)
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