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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu, Sanyansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza somo la Hisabati kwa
kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa somo la Hisabati umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la [-II
wa mwaka 2015, darasa la I1I—VI wa mwaka 2016 na darasa la [-VII wa mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na
kujifunza kunakozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za kufikiri
kiyakinifu, kimantiki na kinadharia.

Muhtasari wa somo la Hisabati una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa
na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi vitamsaidia
mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata hivyo,
umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika somo la Hisabati.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau

wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0 Utangulizi
Muundo wa sasa wa Somo la Hisabati ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huu, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia
ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili ni pamoja
na kufundisha stadi za Hisabati kwa mtindo wa umabhiri badala ya ufundishaji wa mtindo wa mada kama ilivyokuwa hapo
awali. Tafiti zinaonesha kuwa, kabla ya mwaka 2016 ufundishaji kwa mtindo wa mada ulisababisha wanafunzi kupata maudhui
kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umabhiri uliotarajiwa.

Somo la Hisabati linalenga kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira
yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa somo hili umelenga kumwezesha mwanafunzi kujenga umabhiri
hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Muhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo ni utangulizi,
uhusiano kati ya muhtasari huu na mtaala wa elimu ya msingi na maudhui ya muhtasari.

2.0 Uhusiano kati ya muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo
kwa darasa la III-VII. Muhtasari wa Hisabati umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo ya Elimu
ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya somo la Hisabati, umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji na ujifunzaji
wa somo la Hisabati na upimaji wa ujifunzaji. Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na kubainisha kwa kina
maudhui, shughuli za kutendwa na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji, na idadi ya vipindi. Ufafanuzi huu
utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha somo la Hisabati.

2.1 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VII
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya Watanzania.
Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:
a) kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
b) kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswabhili,
c¢) kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
d) kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;
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e) kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;

f) kutambua umuhimu wa maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
) kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii;

h) kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake;

1) kuthamini na kupenda kufanya kazi;

j) kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na

k) kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo.

2.2 Umabhiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III-VII

Umabhiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a) kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswabhili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika
b) kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili;
¢) kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;

d) kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e) kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine;

f) kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;

g) kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii;

h) kujiheshimu na kuheshimu wengine;

1) kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku;

J) kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;

k) kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na
1) kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

2.3 Malengo ya Somo la Hisabati

Malengo makuu ya ufundishaji wa somo la Hisabati kwa mwanafunzi wa darasa la I[II—VII ni:
a) kujenga uwezo wa kufikiri kimantiki kwa mwanafunzi,
b) kujenga udadisi, na uwezo wa utatuzi wa matatizo;



¢) kuweka misingi muhimu ya matumizi ya teknolojia, mawasiliano, ufikiri na tafakuri;

d) kujenga uwezo wa kuchambua na kuwasilisha taarifa;

e) kukuza uelewa wa maumbo, vipimo na matumizi yake katika maisha; na

f) kujenga uwezo wa kujiamini katika kutumia maarifa, stadi na mwelekeo wa kihisabati katika maisha ya kila siku.

2.4 Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika somo la Hisabati

Sehemu hii inabainisha umahiri mkuu na umahiri mahususi utakaojengwa na mwanafunzi kama inavyooneshwa kwenye

Jedwali Na. 1.

Jedwali Na: 1. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi katika somo la Hisabati

Umabhiri mkuu

Umabhiri mahususi

1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo
au hoja katika maisha ya kila siku

1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti
1.2 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali

1.3 Kutumia stadi za vipimo katika maisha ya kila siku

2.0  Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku

2.1 Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya
kila siku

3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti

3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo
3.2 Kutumia stadi za uhusiano wa namba na vitu kutatua matatizo katika
miktadha mbalimbali




2.5

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Hisabati

Ufundishaji na ujifunzaji bora wa Hisabati ni ule unaozingatia ujenzi wa dhana kuanzia dhana rahisi kwenda ngumu. Katika
kufundisha Hisabati, ni muhimu kuzingatia ulinganifu wa nadharia (dhahania), vitendo na uhusiano wake na vitu au maisha
ya kila siku ya mwanafunzi. Kimsingi, ni vizuri kujenga kwanza ufahamu wa dhana ili kumwezesha mwanafunzi kutumia
maarifa na kanuni kutatua masuala mapya kwa kutumia Hisabati. Ujifunzaji huu humpa manafunzi nafasi ya kutenda ili
kumjengea uwezo wa kutumia stadi au nadharia hiyo katika kutatua matatizo. Hisabati hueleweka zaidi pale ufundishaji na
ujifunzaji unapohusisha violwa, vielelezo na vifani. Hivyo, ni muhimu kuzingatia matumizi bora ya zana katika ufundishaji
na ujifunzaji. Hisabati ni Somo la vitendo zaidi kuliko maelezo. Mwalimu na mwanafunzi, wote kwa pamoja hawana budi
kujikita katika kutenda lakini ni vyema mwanafunzi akapewa nafasi zaidi ya kutenda huku mfundishaji akiwa mwelekezaji.

2.6 Upimaji wa ujifunzaji

3.0

31

Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kutamwezesha mwalimu kubaini kufikiwa
kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa. Kupima kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi zitajumuisha
mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa
maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu na tamati. Upimaji tamati utahusisha upimaji wa kitaifa ambao
utafanyika kwa darasa la IV na la VIIL.

Maudhui ya muhtasari

Maudhui ya Muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa
na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umabhiri
mahususi.

Umabhiri mkuu

Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na
umahiri mahususi, ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali.



3.2

3.3.
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3.5

3.6

Umabhiri mahususi

Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya muktadha
wa umabhiri mkuu.

Shughuli za kutendwa na mwanafunzi
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia uwezo
na darasa husika

Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa.

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni upimaji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.

Idadi ya vipindi

Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na
shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Jumla ya vipindi kwa somo la Hisabati kwa wiki ni sita (6) kwa darasa la III na IV
na vipindi vitano (5) kwa darasa la V hadi VII. Makaridio haya ya vipindi yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila
kipindi ni dakika 40. Aidha, mapendekezo ya vipindi kwa kila umahiri mahususi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira
ya ufundishaji na ujifunzaji.



3.7 Maudhui ya Darasa la 111

Jedwali Na: 2. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la 111

katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi
1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja | 1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza) tofauti
2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku (Sehemu ) ] . ] ) o
2.1 Kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku
ya kwanza)
3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati.
3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti 3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika
muktadha mbalimbali (fedha na wakati)
4.0  Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku 4.1 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
(Sehemu ya pili) 4.2 Kutumia stadi za maumbo katika maisha ya kila siku
5.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja ) ] ] . ] ] )
5.1 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali




Jedwali Na: 3. Maudhui ya Darasa la 111

kukosea maneno
mengi

kwa haraka na
usahihi

Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za | Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
1.0 Kutumia 1.1 Kutumia i) Kuhesabu [Kuhesabu Anaweza Anaw.eza kuhesabu | Anaweza Anaweza 46
lugha ya dhana ya hadi 9999. |kuanzia 999 [kuhesabu 1}??%?999?(9 kuhesabu kuhesabu
. . i
Kkihisabati namba hadi 9999 |kuanzia 999 hadi| M} 50 B | kuanzia 999 |kuanzia 999
- i ika |9999 kwa kuruka | @ daachi ya : -
katika kuwasiliana kumefanyika ‘ namba au kukosea |hadi 9999 hadi 9999
kuwasilisha katika kwa usahihi baadhi ya namba matamshi ya kwa haraka na
wazo mazingira na kuko}s::a namba kujiamini
au hoja. tofauti matamshi
(Sehemu ya ii) Kusoma [Namba999 [Anaweza kusomal Anaweza kusoma | Anaweza Anaweza
kwanza) namba hadi 9999 namba 999 hadi |namba 999 hadi  |kusoma namba |kusoma namba
hadi zimesomwa 19)993111?“ kuﬂfa 9999 kwa kukosea |999 hadi 9999 |kuanzia 999
9999 kwa usahihi aa;( li Yanamoa | o tamshi na hadi 9999
na Kukosca Kkusitasi kwa haraka na
matamshi usitasita .
kujiamini
iii) Kuandika Na@ba 999 Anawe':za Anaweza kuandika | Anaweza Anaws:za
namba h'adl 999? kuandlk.a namba |pab- 999 hadi kuandika kuandika .
kwa 1z(1meandii<.wa 19(99 hadlk?999 9999 kwa kuruka | namba 999 hadi nam‘ia k.uan21a
tarakimu watara L eva taraiimu baadhi ya namba (9999 999 hadi 9999
. kwa usahihi |kwa kukosea kwa haraka na
hadi 9999 . .
namba nyingi usahihi
iv) Kuandika |Namba 999 |Anaweza Anaweza kuandika [ Anaweza Anaweza
namba kwa | hadi 9999 kuandika namba | namba kwa maneno| kuandika namba kuand.ika namba
maneno | zimeandikwa | <2 maneno kuanzia 999 hadi  |kwa maneno | Kuanzia 999
: kuanzia 999 9999 kwa kukosea |kuanzia 999 | 1adi 9999
hadi 9999 | kwa maneno  |hadi 9999 kwa i ) kwa maneno
kwa usahihi baadhi ya maneno |hadi 9999




Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mkuu mahususi kutendwa na upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chi.ni ya | Utendaji -wa Utendaji mzuri Uter}daji
wastani wastani mzuri sana
v) Kubaini Thamani ya Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza Anaweza
thamani ya | tarakimu thamani ya kubaini thamani| kubaini thamani | kubaini
tarakimu katika namba tarakimu katika ya tarakimu ya tarakimu thamani ya
katika imebainishwa | namba hadi katika namba | katika namba tarakimu
namba kwa usahihi kiwango cha hadi kiwango | hadi kiwango katika namba
hadi kiwango | makumi cha maelfu kwa| cha maelfu hadi kiwango
cha maelfu kukosea baadhi cha maelfu
ya thamani za kwa usahihi
tarakimu
vi) Kugawa Vitu halisi Anaweza kugawa | Anaweza Anaweza Anaweza
vitu halisi | mbalimbali vitu halisi kugawa vitu kugawa vitu kugawa vitu
katika vimegawanywa | katika vipande halisi katika halisi katika halisi katika
vipande au | katika vipande | au makundi vipande au vipande au vipande
makundi | au makundi yasiyosawa makundi yaliyo | makundi yaliyo | vyenye
yaliyo yaliyo sawa sawa kwa sawa. ukubwa sawa
sawa kwa usahihi kukosea kidogo kwa makundi
mbalimbali
vii) Kusoma Sehemu zenye | Anaweza kusoma | Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu za | kiasi na asili za | sehemu kwa kusoma sehemu| kusoma sehemu| kusoma
kiasi na tarakimu mbili | kukosea matamshi | kwa kukosoa za kiasi na asili | sehemu za

asili zenye
tarakimu
hadi mbili

zimesomwa
kwa usahihi

baadhi ya
sehemu

za tarakimu
mbili

kiasi na asili
za tarakimu
mbili kwa
haraka na
kujiamini




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chi.ni Utendaji ‘wa Utendaji mzuri| Utendaji mzuri
ya wastani wastani sana
viii)Kuandika |Sehemu kwa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu tarakimu kuandika kuandika kuandika kuandika
kwa zimeandikwa sehemu kwa sehemu kwa sehemu sehemu kwa
tarakimu | kwa usahihi tarakimu kwa  |[tarakimu kwa  |tarakimu tarakimu kwa
hadi mbili kukosea asili na |kukosea kiasi haraka na
kiasi au asili usahihi
2.0 Kufikirina | 2.1 Kutumia |i) Kubaini Vitu vyenye Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 20
kuhakiki stadi za vitu kuonesha kubainisha kubainisha kubainisha kubainisha
katika mpangilio vyenye mpangilio vitu vyenye vitu vyenye vitu vyenye vitu vyenye
maisha ya katika kuonesha |katika maisha [kuonesha kuonesha kuonesha kuonesha
kila siku maisha ya mpangilio |vimebainishwa |[mpangilio kwa |mpangilio kwa [mpangilio mpangilio na
(Sehemu ya kila siku. katika kwa usahihi. kukosea. kukosea baadhi kutofautisha
kwanza). maisha. ya vitu mipangilio
Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
zinazokosekana |kubainisha kubainisha kubainisha kubainisha
katika mfululizo | namba namba namba zinazo |namba zinazo
zimebainishwa |zinazokosekana |zinazokosekana |kosekana kosekana katika
kwa usahihi katika mfululizo | katika mfululizo | katika mfululizo
wa namba wa namba kwa |mfululizo wa |wa namba
bila kufuata kuruka baadhi |namba unaoongezeka
utaratibu ya namba au kupungua




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa | Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
ii) Kupanga Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zimepangwa kupanga kupanga namba | kupanga namba | kupanga
kuanzia kuanzia ndogo | namba kuanzia | kuanzia ndogo kuanzia ndogo | namba
ndogo hadi | hadi kubwa ndogo hadi hadi kubwa kwa | hadi kubwa kuanzia
kubwa kwa usahihi kubwa kwa kuruka baadhi kwa usahihi ndogo hadi
kubahatisha ya namba kubwa kwa
usahihi na
haraka
iii) Kupanga Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zimepangwa kupanga namba | kupanga namba | kupanga namba | kupanga
kuanzia kuanzia kubwa | kuanzia kubwa | kuanzia kubwa | kuanzia kubwa | namba zenye
kubwa hadi| hadi ndogo hadi ndogo kwa| hadi ndogo kwa | hadi ndogo kwa | mipangilio
ndogo kwa usahihi kubahatisha kuruka baadhi usahihi tofauti
ya namba
3.0 Kutatua 3.1 Kutumia |i) Kujumlisha | Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 46
matatizo matendo namba zimejumlishwa | kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
katika ya namba kupata bila kubadili namba kupata |namba kupata namba kupata  [namba katika
mazingira ya jumla kupata jumla jumla isiyozidi |jumla isiyozidi |jumla isiyozidi [maelfu bila
tofauti kihisabati isiyozidi isiyozidi 9999 [9999 bila 9999 bila 9999 bila kubadili kwa
9999 bila  |kwa usahihi kubadili kwa kubadili kwa kubadili usahihi zaidi
kubadili kubahatisha kukosea baadhi
ya majibu
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Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ii) Kujumlisha | Namba Anaweza Amejumlisha | Amejumlisha | Ameweza
namba zimejumlishwa | kujumlisha namba kupata | namba kujumlisha
kupata kwa kuchukua | namba kupata | jumla isiyozidi | kupata jumla | namba katika
jumla kupata jumla | jumla isiyozidi | 9999 kwa isiyozidi 9999 | maelfu kwa
isiyozidi isiyozidi 9999 | 9999 kwa kubadili kwa kwa kubadili | kubadili kwa
9999 kwa | kwa usahihi kubadili kwa kukosea baadhi usahihi zaidi
kubadili kubahatisha ya majibu
iii) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kujumlisha mafumbo ya mafumbo mafumbo mafumbo
kujumlisha | yamefumbuliwa | kujumlisha yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi kwa kukosea kujumlisha kujumlisha kujumlisha
kutafsiri katika | kwa kukosea katika maelfu

sentensi za
kihisabati na
kukokotoa

kutafsiri au
kukokotoa
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa | Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
iv) Kutoa Kutoa namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza kutoa
namba zenye tarakimu | kutoa namba kutoa namba kutoa namba namba katika
zenye hadi nne bila zenye tarakimu | zenye tarakimu | zenye tarakimu | maelfu bila
tarakimu kuchukua hadi nne bila hadi nne bila hadi nne bila kuchukua bila
hadi nne bila | kumefanyika kuchukua kwa | kuchukua kwa kuchukua makosa
kuchukua kwa usahihi kubahatisha kukosea baadhi
ya tofauti za
namba
v) Kutoa Kutoa namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza kutoa
namba zenye tarakimu | kutoa namba kutoa namba kutoa namba namba katika
zenye hadi nne kwa | zenye tarakimu | zenye tarakimu | zenye tarakimu | maelfu kwa
tarakimu kuchukua hadi nne kwa hadi nne kwa hadi nne kwa | kuchukua kwa
hadi kumefanyika kuchukua kuchukua kwa kuchukua usahihi zaidi
nne kwa kwa usahihi na kukosea kukosea baadhi
kuchukua kukokotoa ya namba
vi) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kutoa mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kutoa yamefumbuliwa | machache yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi yanayohusu kutoa kwa kutoa kutoa katika
kutoa kwa kukosea kutafsiri maelfu kwa

kutafsiri au
kukokotoa

sentensi za
kihisabati na
kukokotoa

usahihi zaidi
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa |Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
vii) Kuzidisha [Namba zenye |Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba tarakimu kuzidisha kuzidisha namba |kuzidisha kuzidisha
zenye hadi mbili namba zenye zenye tarakimu  [namba zenye ~|namba zenye
tarakimu zimezidishwa tara.1<.1mu hadi  |hadi mbili kwa  |tarakimu hadi tara.k.lmu hadi
hadi mbili  [kwa namba mbili kwa namba yenye mbili kwa mbili kwa
kwa namba |yenye tarakimu namb'a yenye. tarakimu moja namba yenye narnb'a yenye{

. tarakimu moja . .| tarakimu moja
yenye moja kwa kwa kukosea tarakimu moja )
taraki hihi kwa kukosea baadhi b kwa kuandika

ara. fmu usaluiit kukokotoa na aadhit ya mayiou. na kwa kichwa
moja .
majibu
viii) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo  |yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu |kuzidisha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kuzidisha  |yamefumbuliwa |Machache yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi yanayohusu kuzidisha kwa  |kuzidisha kuzidisha
ku21d1.sk.1a kwa | kukosea baadhi katika mamia
kutafsiri sentensi
i ya mafumbo
za kihesabu na
kukokotoa
3.2 Kutumia |1i) Kubaini Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 53
stadi ya vipimo mbalimbali kubaini vipimo [kubaini vipimo  |kubaini vipimo [kubaini vipimo
uhusiano mbalimbali |vya wakati mbalimbali vya |mbalimbali vya | mbalimbali vya |mbalimbali vya
wa namba vya wakati |vimebainishwa |Wakati kwa wakati kwa wakati wakati katika
na vitu kwa usahihi kukosea vipimo [makosa katika mazingira yake
na kuchanganya |baadhi ya vipimo
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa |Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana

ii) Kubaini Wakati Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
saa katika | umebainishwa | kubaini wakati | kubaini wakati kubaini wakati | kutofautisha
siku kwa kwa mtindo kwa saa katika | kwa saa katika kwa saa katika | wakati kwa saa
kutumia wa saa kwa siku kwa siku kwa siku kwa katika siku
mtindo wa | usahihi kukosea baadhi | kushindwa mtindo wa saa
saa 12 ya mpangilio kubaini baadhi 12

ya saa katika
siku

iii) Kutaja Idadi yasiku | Anaweza Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza
idadi ya katika wiki na | kutaja idadi idadi ya siku kutaja idadi kutaja idadi
siku katika | majina yake ya siku katika | katika wiki na ya siku katika | ya siku katika
wiki na yametajwa wiki na majina | majina yake wiki na majina | wiki na majina
majina kwa usahihi yake kwa kwa kukosea yake yake kwa
yake kurukaruka na | mpangilio wa mpangilio na

kuchanganya majina ya siku ufasaha

iv) Kutaja Majina ya Anaweza Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza
majina ya | miezina kutaja majina majina ya miezi | kutaja majina | kutaja majina
miezi na idadi ya siku ya miezi na na idadi ya siku | ya miezi na tofauti ya
idadi ya zimetajwa kwa | idadi ya siku kwa kukosea idadi ya siku miezi na siku
siku usahihi bila kufuata mpangilio sahihi kwa mpangilio

utaratibu wa baadhi ya

majina ya miezi
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
v) Kubaini noti Noti za Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
za Tanzania Tanzania kubaini noti kubaini noti kubaini noti kubaini noti

zenye thamani

zenye thamani

za Tanzania

za Tanzania

za Tanzania

za Tanzania

tofautitofauti | tofautitofauti zenye thamani | zenye thamani | zenye thamani | zenye
zimebainishwa | tofautitofauti tofautitofauti tofautitofauti thamani
kwa usahihi kwa kukosea kwa kukosea tofauti
baadhi za noti tofauti kwa
mpangilio
vi) Kutaja Umuhimu Anaweza kutaja| Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza
umuhimu wa noti na umuhimu umuhimu kutaja kueleza
wa noti na matumizi wa noti na wa noti na umuhimu umuhimu
matumizi ya | ya fedha matumizi ya matumizi ya wa noti na wa noti' na
fedha umetajwa kwa | fedha kwa fedha kwa matumiziya | Matumiziya
usahihi kubahatisha | kifupi fedha fedha kwa
ufasaha
vii) Kujumlisha Fedha za Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha za Tanzania kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
Tanzania zimejumlishwa | fedha za fedha za fedha za fedha za
kupata jumla | kupata jumla Tanzania Tanzania kupata | Tanzania Tanzania
isiyozidi sh. isiyozidi kupata jumla jumla isiyozidi | kupata jumla katika maelfu
9999 sh.9999 kwa isiyozidi sh. sh. 9999 kwa isiyozidi sh.
usahihi 999 kukosea baadhi | 9999
ya majibu
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa |Utendaji mzuri| Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
viii) Kutoa Kutoa fedha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha za isizozidi kutoa fedha kutoa fedha kutoa fedha kutoa fedha
Tanzania sh.9999 za Tanzania za Tanzania za Tanzania za Tanzania
zisizozidi kumefanyika zisizozidi zisizozidi sh. zisizozidi sh. katika maelfu
sh. 9999 kwa usahihi sh. 999 kwa 9999 kwa 9999 kwa kuzingatia
kubahatisha kukosea baadhi hatua na kutoa
ya sehemu maelezo
ix) Kufumbua |Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu [ fedha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
fedha yamefumbuliwa |yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi fedha kwa fedha kwa fedha fedha katika
kukosea makosa kidogo maelfu na
kutoa maelezo
4.0 Kufikirina | 4.1 Kutumia 1) Kubaini Vipimio Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 23
kuhakiki stadi za vipimio vya |vya urefu kubaini vipimio |kubaini vipimio |kubaini vipimio | kubaini
katika vipimo urefu vimebainishwa |vya urefu vyaurefu kwa [vyaurefu vipimio
maisha ya katika kwa usahihi kwa kukosea kukosea baadhi vingine zaidi
kila siku muktadha mpangilio sahihi | ya vipimo vya urefu
(Sehemu ya mbalimbali wa vipimo
pili)
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini [ Utendaji wa [Utendaji mzuri| Utendaji mzuri
ya wastani wastani sana
ii) Kupima, Urefu wa vitu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
kusoma na umepimwa, kupima, kupima, kupima, kupima,
kurekodi kusomwa na kusoma na kusoma na kusoma na kusoma na
urefu wa vitu | kurekodiwa kurekodi kurekodi urefu | kurekodi urefu | kurekodi
kwa usahihi vipimo vya wa vitu kwa wa vitu kwa vipimo vya
urefu kwa kukosea kidogo | usahihi urefu vya aina
kukosea katika usomayji tofauti
mpangilio au upimaji au
sahihi kurekodi
iii) Kubaini Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya uzani kubaini vipimo | kubaini vipimo | kubaini vipimo | kubaini vipimo
uzani vimebainishwa | vya uzani vya uzani kwa | vyauzani kwa | vingine vya
kwa usahihi kwa kukosea kukosea baadhi | uhakika uzani
mpangilio ya vipimo
iv) Kupima Uzani wa vitu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
uzani wa umepimwa kupima uzani kupima uzani kupima uzani | kutumia vipimo
vitu kwa kwa wa vitu kwa wa vitu kwa wa vitu kwa mbalimbali vya
kulinganisha, | kulinganisha, | kulinganisha kulinganisha, kulinganisha, | uzani
kusoma na kusomwa na na kukosea kusoma na kusoma na
kurekodi kurekodiwa kusoma na kurekodi kwa kurekodi
kwa usahihi kurekodi kukosea katika
kurekodi

17



Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji | jtendaji chini ya | Utendaji wa | Utendaji mzuri| Utendaji | VviPindi
mwanafunzi wastani wastani mzuri sana
4.2 Kutumia | i) Kubaini Maumbo bapa | Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza Anaweza 37
stadi za maumbo na yasiyo bapa | maumbo bapa au | kubaini kubaini kubaini sifa
maumbo bapa na yamebainishwa | yasiyo bapa kwa | baadhi ya maumbo bapa | za maumbo
katika yasiyo bapa | kwa usahihi kubahatisha maumbo na yasiyo bapa | bapa yasiyo
maisha ya bapa na bapa na kutoa
kila siku yasiyo bapa macelezo kwa
ufasaha
i1) Kutaja Majina ya Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza Anaweza

majina ya maumbo bapa baadhi majina ya | kutaja kutaja majina | kutaja majina

baadhi ya yametajwa kwa | maumbo bapa baadhi ya ya maumbo ya maumbo

maumbo usahihi kwa kubahatisha | majina ya bapa bapa zaidi

bapa maumbo

bapa
iii) Kutengeneza| Maumbo bapa | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza

baadhi ya yametengenezwa | kutengeneza kutengeneza | kutengeneza kutengeneza

maumbo kwa usahihi maumbo bapa baadhi ya maumbo bapa | maumbo bapa

bapa kwa kubahatisha | maumbo kwa ubora

baadhi ya bapa zaidi
maumbo
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Idadi ya

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini ya | Utendaji wa | Utendaji mzuri Utendaji vipindi
mwanafunzi wastani wastani mzuri sana
iv) Kuchora Maumbo bapa | Anaweza kuchora| Anaweza Anaweza Anaweza
maumbo yamechorwa maumbo bapa kuchora kuchora kuchora
bapa kwa usahihi kwa kubahatisha | baadhi ya maumbo bapa | maumbo bapa
maumbo na kuelezea
bapa
v) Kutengeneza | Mapambo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mapambo yamete kutengeneza kutengeneza | kutengeneza kutengeneza
kwa ngenezwa mapambo baadhi ya mapambo mapambo
kutumia kwa kutumia kwa kutumia mapambo kwa kutumia mengi zaidi
maumbo maumbo bapa maumbo bapa kwa kutumia [ maumbo bapa | kwa kutumia
bapa bila kuzingatia maumbo maumbo bapa
mpangilio bapa
katika vilivyo kwenye [katika mazingira |ukumbi mazingira katika
mazingira mazingira yanayomzunguka. | katika yanayo mazingira
yanayo vimetajwa kwa mazingira mzunguka kwa |yanayo
mzunguka. usahihi. yanayo usahihi. mzunguka.
mzunguka.
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi Kkutendwa na Upimaji vipindi
. Utendaji chini ya | Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri
mwanafunzi . . R
wastani wastani mzuri sana
5.0 Kutumia 5.1 Kutumia i) Kusoma Takwimu Anaweza kusoma |Anaweza Anaweza Anaweza kusoma 9
lugha ya stadi za na kutafsiri [ kwa picha au kutafsiri kusoma na kusoma na na kutafsiri
kihisabati takwimu takwimu zimesomwa takwimu kwa kutafsiri baadhi |kutafsiri takwimu kwa
kuwasﬂlsha. kuw.asﬂlsha kwa picha na kutafsiriwa | kutumia picha kwa |ya takwimu kwa [takwimu kwa |picha na kuelezea
wazo au hoja taarifa . kubahatish o o
) ) ) ) kwa usahihi ubahatisha kutumia picha | kutumia picha
katika maisha mbalimbali
ya kila siku ii) Kuandika [Idadiyavitu |Anaweza kuandika | Anaweza Anaweza Anaweza
(Sehemu ya idadi ya vitu |imeandikwa |idadi ya vitu kuandika baadhi | kuandika kuandika idadi
pili) kutokana kutokana na kutokana na ya idadi ya vitu |idadi ya vitu |ya vitu kutokana

na takwimu

kwa picha

takwimu kwa
picha kwa

usahihi

takwimu kwa picha

kwa kubahatisha

kutokana na
takwimu kwa

picha

kutokana na
takwimu kwa
picha kwa

usahihi

na takwimu
kwa picha na

kuwasilisha
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3.8 Maudhui Darasala IV

Jedwali Na: 4. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la IV

Umahiri Mahususi

katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

Umahiri Mkuu
1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza) tofauti
2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku ) i . ) ) L
2.1 Kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku
(Sehemu ya kwanza)
3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua
. . o : matatizo
3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti. . . . . .
3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika
miktadha mbalimbali (fedha na wakati)
4.0  Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku 4.1 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
(Sehemu ya pili) 4.2 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha wa Hisabati
5.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 5.1 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa

mbalimbali
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Jedwali Na.5: Maudhui ya Darasa la IV

Umahiri Mkuu | Umahiri Shughuli za | Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na | Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendayji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
1.0 Kutumia 1.1 Kutumia i) Kuhesabu |[Kuhesabu Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 42
lugha ya dhana ya hadi kuanzia 9999 |kuhesabu hadi |kuhesabu hadi [kuhesabu hadi |[kuhesabu
kihisabati namba 99999 kwa |hadi 99999 99999 kwa 99999 kwa 99999 namba
kuwasilisha kuwasiliana mfuatano |kumefanyika |mfuatano na mfuatano kuanzia 9999
wazo katika kwa usahihi kuruka baadhi hadi 99999
au hoja mazingira ya namba kwa ufasaha
(Sehemu ya tofauti
kwanza)
ii) Kusoma Namba 9999 | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba hadi [hadi 99999 kusoma namba |kusoma namba |kusomanamba |[kusoma
99999 zimesomwa hadi 99999 hadi 99999 kwa |hadi 99999 namba
kwa usahihi kwa kukosea mfuatano kuanzia 9999
matamshi ya hadi 99999
namba kwa ufasaha
iii) Kuandika |Namba 9999 |Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba Kwa | hadi 99999 kuandika namba [kuandika namba |kuandika kuandika
tarakimu zimeandikwa |[hadi 99999 kwa |hadi 99999 namba kwa namba
hadi 99999 |kwa tarakimu [tarakimu kwa kwa tarakimu tarakimu hadi | kuanzia 9999
kwa usahihi kubahatisha kwa makosa ya 99999 hadi 99999

baadhi ya namba

kwa ufasaha
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji mzuri | Utendaji mzuri
ya wastani wastani sana
iv) Kuandika | Namba 9999 Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kwa | hadi 99999 kuandika kuandika namba | kuandika namba | kuandika namba
maneno zimeandikwa namba kwa kwa maneno kwa maneno kuanzia 9999
hadi 99999 | kwa maneno kwa [ maneno hadi hadi 99999 kwa | hadi 99999 hadi 99999 kwa
usahihi 99999 kwa kukosea baadhi maneno na kwa
makosa ya silabi/herufi ufasaha
v) Kubaini Thamani ya Anaweza Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza kubaini
thamani ya | tarakimu kubaini thamani | thamani ya kubaini thamani | thamani ya
tarakimu katika namba ya tarakimu tarakimu katika ya tarakimu tarakimu katika
katika imebainishwa katika namba namba 9999 hadi | katika namba namba kuanzia
namba kwa usahihi hadi | 9999 hadi 99999 na kufanya | 9999 hadi 9999 hadi 99999
kiwango cha 99999 na makosa machache [ 99999
makumi elfu kufanya makosa
mengi
vi) Kusoma Namba za Anaweza Anaweza kusoma | Anaweza Anaweza kusoma

namba za
Kirumi I-L

Kirumi I hadi L
zimesomwa kwa
usahihi

kusoma namba
za Kirumi

I-L kwa
kubahatisha

namba za Kirumi
I-L kwa kukosea
baadhi ya namba

kusoma namba
za Kirumi I-L

namba za Kirumi
kuanzia I hadi L
kwa ufasaha
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa |Utendaji mzuri| Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
vii) Kuandika Namba za Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba za Kirumi kuandika kuandika kuandika kuandika
Kirumi I-L Thadi L namba za namba za namba za namba za
zimeandikwa | Kirumi I-L kwa | Kirumi I-L kwa | Kirumi I-L Kirumi
kwa usahihi kubahatisha kukosea baadhi kuanzia I hadi
ya namba L kwa ufasaha
viii) Kutaja Matumizi Anaweza kutaja | Anaweza kutaja| Anaweza Anaweza
matumizi ya | ya namba matumizi ya matumizi kutaja kutaja
namba za za Kirumi namba za ya namba matumizi ya matumizi ya
Kirumi yametajwa Kirumi bila za Kirumi namba za namba za
kwa usahihi uhakika kwa makosa Kirumi Kirumi na
machache kufafanua
2.0 Kufikirina | 2.1 Kutumia i) Kubaini Mfululizo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 12
kuhakiki stadi za mfululizo wa namba kubaini kubaini kubaini kubaini
katika mpangilio wa namba unaoongezeka | mfululizo mfululizo mfululizo mfululizo
maisha ya katika unaoongezeka | au kupungua | wanamba wa namba wa namba wa namba
kila siku maisha ya au kupungua | umebainishwa | unaoongezeka | unaoongezeka | unaoongezeka | unaoongezeka
(Sehemu kila siku kwa usahihi au kupungua au kupungua au kupungua au kupungua
ya kwanza) kwa kwa kufanya kwa kutoa
kubahatisha makosa maelezo
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ii) Kubaini Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zinazokosekana | kubaini namba | kubaini baadhi | kubaini namba | kubaini namba
zinazokosekana | katika zinazokosekana | ya namba zinazokosekana | zinazokosekana
katika mfululizo katika mfululizo | zinazokosekana | katika katika
mfululizo zimebainishwa | kwa kushindwa | katika mfululizo | mfululizo kwa | mfululizo na
(zisizidi tano) | kwa usahihi kufuata usahihi kugundua
mfululizo baadhi ya
kanuni rahisi
za mfululizo
wa namba
3.0 Kutatua 3.1 Kutumia i)  Kujumlisha Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 65
matatizo matendo namba zimejumlishwa | kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
katika ya namba kupata jumla | bila kubadili namba kupata namba kupata namba kupata | namba kupata
mazingira ya isiyozidi kupata jumla | jumla isiyozidi | jumla isiyozidi | jumla isiyozidi [ jumla kubwa
tofauti kihisabati 99999 bila isiyozidi 99999 | 9999 bila 99999 bila 99999 bila zaidi ya 99999
katika kubadili kwa usahihi kubadili kwa kubadili na kubadili bila kubadili
kutatua kukosea baadhi | kufanya makosa
matatizo ya namba machache
ii) Kujumlisha Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zimejumlishwa | kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
kupata jumla | kwa kuchukua | namba kupata namba kupata namba kupata | namba kupata
isiyozidi kupata jumla
99999 kwa
kubadili
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Umabhiri Mkuu | Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji | Utendaji mzuri
ya wastani wastani mzuri sana
isiyozidi 99999 | jumla isiyozidi | jumla isiyozidi | jumla jumla isiyozidi
kwa usahihi 9999 kwa 99999 kwa isiyozidi 99999 kwa
kubadili kubadili na 99999 kwa kubadili na
kufanya makosa | kubadili kwa haraka na
machache usahihi
iii) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu kujumlisha mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
kujumlisha namba yanayohusu mafumbo yanayohusu | yanayohusu
namba yamefumbuliwa | kujumlisha yanayohusu kujumlisha kujumlisha
kwa usahihi namba kwa kujumlisha namba katika makumi
kukosea namba kwa elfu kwa ufanisi
kutafsiri kushindwa
kukokotoa
iv) Kutoa Kutoa namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza kutoa
namba zenye | zenye tarakimu| kutoa namba kutoa namba kutoa namba | namba zenye
tarakimu hadi tano bila | zenye tarakimu | zenye tarakimu | zenye tarakimu tano
hadi tano bila | kuchukua hadi tano bila hadi tano bila tarakimu bila kuchukua
kubadili kumefanyika | kuchukua kuchukua kwa | hadi tano bila | bila kukosea
kwa usahihi kwa kukosea kufanya makosa | kuchukua

mpangilio na
jibu

machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya | Utendaji wa |Utendaji mzuri| Utendaji mzuri
wastani wastani sana
v) Kutoa Kutoa namba | Anaweza kutoa Anaweza Anaweza Anaweza

namba zenye
tarakimu hadi

zenye tarakimu
hadi tano kwa

namba zenye
tarakimu hadi tano

kutoa namba
zenye tarakimu

kutoa namba
zenye tarakimu

kutoa namba
zenye tarakimu

tano kwa kuchukua kwa kuchukua kwa | hadi tano kwa hadi tano kwa | hadi tano kwa
kubadili kumefanyika |[kukosea kuchukua |kuchukua na kuchukua kuchukua kwa
kwa usahihi kufanya makosa ufasaha
machache
vi) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua baadhi | kufumbua baadhi | kufumbua kufumbua
yanayohusu | kutoa namba ya mafumbo ya mafumbo mafumbo mafumbo
kutoa namba | yamefumbuliwa |yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi  |kutoa namba kwa |Kutoa namba kutoa namba | matendo ya
kukosea kutafsiri tvs?kkutafsm ) kihisabati kwa
na kukokotoa atika sentensi ufasaha
za kuhesabu na
kukokotoa
vii) Kuzidisha Namba zenye |Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zenye |tarakimu kuzidisha namba | kuzidisha namba |kuzidisha kuzidisha
tarakimu hadi tatu zenye tarakimu zenye tarakimu [ pamba zenye namba zenye
hadi tatu kwa |zimezidishwa |hadi mbilikwa ~ |haditatukwa J¢arakimy hadi | tarakimu tatu
kizidishio  |kwa kizidishio |kizidishio chenye |Xizidishio chenye |, kwa kizidishio
. . tarakimu mbili chenye tarakimu
chenye chenye tarakimu moja e
. . . . na kukosea mbili kwa
tarakimu hadi |tarakimu mbili . . .
.. o baadhi ya majibu mpangilio na
mbili kwa usahihi,
maelezo
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa | Utendaji mzuri | Utendaji mzuri
ya wastani wastani sana
viii) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kuzidisha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kuzidisha namba yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
namba yamefumbuliwa | kuzidisha namba | kuzidisha kuzidisha namba | kuzidisha kwa
kwa usahihi kwa kubahatisha | namba kwa ufasaha
kuruka baadhi
ya namba
ix) Kugawanya | Vitu Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vitu katika vimegawanywa | kugawanya vitu | kugawanya kugawanya vitu | kugawanya vitu
mafungu katika mafungu | katika mafungu | vitu katika katika mafungu | katika mafungu
kadhaa kadhaa kwa kadhaa yaliyo mafungu kadhaa | kadhaa yaliyo kadhaa yaliyo
yaliyo sawa | usahihi sawa kwa yaliyo sawana | sawa sawa na kutolea
kubahatisha kufanya makosa maelezo
machache
x) Kugawanya | Namba zenye Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zenye | tarakimu kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
tarakimu hadi tatu namba zenye namba zenye namba zenye namba zenye
hadi tatu kwa | zimegawanywa targlgmu hadi taraklmu tarakimu tarakimu tatu
) ) mbili kwa hadi tatu kwa ) )
kigawanyo kwa kigawanyo | 15 gawanyo kigawanyo hadi tatu kwa kwa kigawanyo
chenye chenye chenye tarakimu | chenye tarakimu kigawanyo chenye tarakimu
tarakimu tarakimu hadi | hadi moja hadi mbili chenye tarakimu | hadi mbili kwa
hadi mbili | mbili bila baki | bilabakikwa | bila baki na hadi mbili bila | ufasaha
bila baki kwa usahihi kubahatisha kufanya makosa | (.1
machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa |Utendaji mzuri| Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
xi) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu kugawanya mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
kugawanya namba yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
namba yamefumbuliwa | kugawanya yanayohusu kugawanya kugawanya
kwa usahihi namba kwa kugawanya namba kwa ufasaha
kubahatisha namba kwa
kubahatisha
baadhi ya tafsiri
ya maneno
xii) Kujumlisha Sehemu zenye | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu zenye | asili moja kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
asili moja zimejumlishwa | sehemu zenye | baadhi ya sehemu zenye | sehemu zenye
kwa usahihi asili moja kwa | sehemu zenye asili moja asili moja kwa
kubahatisha asili moja kwa ufasaha
kukosea kiasi
au asili
xiii) Kutoa sehemu | Kutoa Anaweza kutoa| Anaweza kutoa | Anaweza kutoa [ Anaweza

zenye asili
moja

sehemu zenye
asili moja
kumefanyika
kwa usahihi

sehemu zenye
asili moja kwa
kubahatisha

baadhi ya
sehemu zenye
asili moja

sehemu zenye
asili moja

kutoa sehemu
zenye asili
moja kwa
ufasaha
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
3.2 Kutumia stadi | i) Kusoma saa | Kusoma saa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 47
ya uhusiano kamili na kamili na dakika [ kusoma saa kusoma saa kusoma saa kusoma saa
wa namba na dakika kumefanyika kamili na dakika | kamili na kamili na kamili na
vitu kwa usahihi kwa kubahatisha | dakika kwa dakika kwa dakika kwa
kutatua kufanya makosa | usahihi kujiamini
matatizo machache
katika ii) Kuandika |Kuandika saa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
miktadha saa kamili | kamili na dakika | kuandika saa kuandika saa kuandika saa |kuandika saa
mbalimbali na dakika  [kumefanyika kamili na dakika | kamili na kamili na na dakika kwa
kwa usahihi kwa kufanya dakika kwa dakika unadhifu
makosa kufanya makosa
machache
iii) Kujumlisha |Kujumlisha saa | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
saa kamili |kamili na dakika [ kujumlisha saa |[kujumlisha kujumlisha kujumlisha
na dakika  [kumefanyika kamili na dakika | saa kamili na saa kamili na |saa kamili na
kwa usahihi kwa kubahatisha | dakika kwa dakika dakika kwa
kufanya makosa ufasaha

machache
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Umahiri Mkuu Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa |Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
iv) Kutoa saa na| Kutoa saa Anaweza kutoa | Anaweza kutoa | Anaweza kutoa | Anaweza
dakika na dakika saa kamili na saa kamili na saa kamilina | kutoa saa
kumefanyika dakika kwa dakika kwa dakika kamili na
kwa usahihi kubahatisha kufanya makosa dakika kwa
machache uhakika
v) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | wakati mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
wakati yamefumbuliwa | yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi wakati kwa yanayohusu wakati wakati kwa
kukosea katika | wakati kwa ufasaha
kutafsiri na makosa
kukokotoa machache ya
kutafsiri na
kukokotoa
vi) Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha za fedha za kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
Tanzania Tanzania fedha za fedha za fedha za fedha za
kumefanyika Tanzania kwa Tanzania kwa Tanzania Tanzania kwa
kwa usahihi kubahatisha kufanya makosa uhakika

machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi
mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendaji wa [Utendaji mzuri| Utendaji mzuri | . y‘a .
mwanafunzi ya wastani wastani sana vipindi
vii) Kutoa fedha | Kutoa fedha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
za Tanzania | za Tanzania kutoa fedha za | kutoa fedha kutoa fedha za | kutoa fedha za
kumefanyika Tanzania kwa za Tanzania Tanzania Tanzania kwa
kwa usahihi kubahatisha kwa kufanya uhakika
makosa
machache
viii)Kuzidisha Kuzidisha fedha| Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha kumefanyika kuzidisha fedha | kuzidisha kuzidisha kuzidisha fedha
kwa usahihi za Tanzania kwa | fedha za fedha za za Tanzania
kubahatisha Tanzania Tanzania kwa uhakika
kwa kufanya
makosa
machache
ix) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | manunuzi mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
manunuzi na | na mauzo yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
mauzo yamefumbuliwa | manunuzi na yanayohusu manunuzi na manunuzi na
kwa usahihi mauzo kwa manunuzi na mauzo mauzo kwa
kukosea tafsiri | mauzo ufasaha

na kukokotoa
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendajiwa | Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
4.0 Kufikirina| 4.1 Kutumia i) Kubadili Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 37
kuhakiki stadi za vipimo vya | vya urefu kubadili vipimo | kubadili kubadili kubadili
katika vipimo urefu vya vya metriki vya urefu vya baadhi ya vipimo vya vipimo vya
maisha ya katika metriki vimebadilishwa | metriki bila vipimo vya urefu vya urefu vya
kila siku muktadha kwa usahihi kuzingatia urefu vya metriki metriki
(Sehemu mbalimbali kanuni na metriki na kutoa
ya pili) taratibu maelezo
ii) Kupima Kupima urefu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
urefu kwa | kwa kutumia kupima urefu kupima urefu | kupima urefu | kutumia
kutumia vipimo vya kwa kutumia kwa kutumia | kwa kutumia | vipimo vya
vipimo vya | metriki vipimo vya vipimo vya vipimo vya metriki kwa
metriki kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki ufasaha
kwa usahihi kukosea upimaji | kufanya
makosa
machache
iii) Kubadili Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya uzani kubadili vipimo | kubadili kubadili kubadili
uzani vimebadilishwa | vya uzani vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
kwa usahihi metriki bila uzani vya uzani vya uzani vya
kuzingatia metriki bila metriki metriki kwa
kanuni na kuzingatia uhakika
taratibu kanuni au
taratibu
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Miuu mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iv) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | vipimo mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
vipimo vya | vya uzani yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
uzani yamefumbuliwa | vipimo vya uzani | yanayohusu vipimo vya vipimo vya
kama kwa kukosea vipimo vya uzani uzani na
inavyotakiwa kutafsiri na uzani kujieleza
kukokotoa
v) Kubaini Vipimio Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimio mbalimbali kubaini vipimio | kubaini kubaini kubaini
mbalimbali | vya ujazo mbalimbali vya | vipimio vipimio vipimio
vya ujazo vilivyo katika ujazo katika vichache vya | mbalimbali mbalimbali
katika mazingira mazingira yake | ujazo katika vya ujazo vya ujazo
mazingira vimebainishwa | kwa kubahatisha | mazingira yake | katika katika
yao kwa usahihi mazingira mazingira
yake kwa yake na
usahihi kuvitumia
vi) Kupima Kupima ujazo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
ujazo kwa kwa kutumia kupima ujazo kupima ujazo | kupima ujazo | kupima na
kutumia vipimio kwa kutumia kwa kutumia kwa kutumia | kurekodi
vipimio mbalimbali vipimio vipimio vipimio ujazo kwa
mbalimbali | kumefanyika mbalimbali bila | mbalimbali mbalimbali kutumia
kwa usahihi uhakika kwa kufanya vipimio
makosa mbalimbali
machache kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Miuu mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendaji wa | Utendaji mzuri| Utendaji mzuri| ¥ P4
mwanafunzi ya wastani wastani sana
vii) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | vipimo mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
vipimo vya | vya ujazo yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
ujazo yamefumbuliwa | vipimo vya yanayohusu vipimo vya vipimo vya
kwa usahihi ujazo kwa vipimo vya ujazo ujazo kwa
kukosea tafsiri na | ujazo ufanisi
kukokotoa
4.2 Kutumia i) Kuchora Kuchora mstari | Anaweza kuchora [ Anaweza Anaweza Anaweza 21
stadi za mstari mnyoofu mstari mnyoofu | kuchora mstari | kuchora mstari | kuchora mstari
maumbo mnyoofu na | na kipande na kipande cha mnyoofu mnyoofu na mnyoofu kwa
katika kipande cha | cha mstari mstari kwa na kipande kipande cha unadhifu
muktadha mstari kumefanyika kubahatisha cha mstari mstari
wa kwa usahihi kwa makosa
Hisabati machache
ii) Kupima Kupima mzingo | Anaweza kupima | Anaweza Anaweza Anaweza
mzingo wa | wa umbo bapa | mzingo wa kupima kupima mzingo | kupima mzingo
umbo bapa | kumefanyika umbo bapa kwa | mzingo wa wa umbo bapa | wa umbo bapa
kwa usahihi kubahatisha umbo bapa kwa uhakika

kwa makosa
machache
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Umahiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi
mahususi kutendwa na Upimaji ya
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji | vipindi
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iii) Kukokotoa |Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mzingo mzingo wa kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
wa mraba, mraba, mstatili | mzingo wa mzingo wa mzingo wa mzingo wa
mstatili na na pembetatu mraba, mstatili | mraba, mstatili | mraba, mstatili | mraba, mstatili
pembetatu kumefanyika na pembetatu na pembetatu  |na pembetatu | na pembetatu
kwa usahihi kwa makosa kwa kufanya kwa uhakika
ya kanuni na makosa
kukokotoa machache
iv) Kufumbua |Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu |mzingo mafumbo baadhi ya mafumbo mafumbo
mzingo yamefumbuliwa |yanayohusu mafumbo yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi mzingo kwa yanayohusu mzingo mzingo kwa
kubahatisha mzingo uhakika
5.0 Kutumia 5.1 Kutumia i) Kukusanya |Kukusanyana |Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 10
lugha ya stadi za na kurekodi |kurekodi data kukusanya na kukusanya kukusanya na |kukusanya na
kihisabati takwimu data kumefanyika kurekodi data data lakini kwa |kurekodi data |kurekodi data
kuwasilisha kuwasilisha kwa usahihi kwa makosa makosa kidogo na kuweza
wazo au taarifa mengi katika katika kurekodi kujieleza
hoja katika mbalimbali kurekodi data data
maisha ya
kila siku
(Sehemu ya
pili)
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji ya
mwanafunzi Utendaji chini ya | Utendaji wa | Utendaji mzuri | Utendaji | vipindi
wastani wastani mzuri sana
ii) Kuchora Takwimu Anaweza kuchora | Anaweza Anaweza Anaweza
takwimu kwa kwa picha takwimu kwa kuchora kuchora kuchora
picha kwa zimechorwa picha kwa takwimu takwimu kwa takwimu kwa
kutumia taarifa | kwa usahihi kutumia taarifa kwa picha picha kwa picha na kwa
zilizowasilishwa | kwa kutumia zilizowasilishwa kwa kufanya | kutumia taarifa | unadhifu
taarifa kwa kubahatisha makosa zilizowasilishwa
zilizowasilishwa machache
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3.9 Maudhuiya DarasalaV

Jedwali Na: 6. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasala V

Umahiri Mkuu

Umahiri Mahususi

1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja

katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza)

1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira

tofauti

2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku

(Sehemu ya kwanza)

2.1 Kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku

3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti

3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua ma-
tatizo

3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha
mbalimbali (fedha na wakati)

4.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku
(Sehemu ya pili)

4.1 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali

4.2 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha wa Hisabati

5.0 Kutumia lugha ya kihisabati katika kuwasilisha wazo

au hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

5.1 Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku

5.2 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali
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Jedwali Na. 7: Maudhui ya Darasala V

Umahiri Mkuu Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri
ya wastani wastani mzuri sana
1.0 Kutumia 1.1 Kutumia i) Kuhesabu Kuhesabu Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 23
lugha ya dhana ya hadi kuanzia 99999 | kuhesabu hadi | kuhesabu kuhesabu kuhesabu
kihisabati namba 999999 kwa | hadi 999999 99999 kwa hadi 999999 | kuanzia 99999 | namba kuanzia
katika katika mfuatano kumefanyika kubahatisha kwa makosa | hadi 999999 99999 hadi
kuwasilisha kuwasiliana kwa usahihi 999999 kwa
wazo au katika uhakika
hoja katika mazingira ii) Kusoma Namba 99999 | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
maisha ya tofauti namba hadi | hadi 999999 kusoma namba | kusoma a kusoma kusoma namba
kila siku 999999 zimesomwa | hadi 99999 kwa| namba hadi | namba 99999 | kuanzia 99999
(Sehemu ya kwa usahihi | kubahatisha | 999999 kwa | hadi 999999 | hadi 999999
kwanza) makosa kwa ufasaha
katika
matamshi
iii) Kuandika Namba 99999 | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kwa | hadi 999999 kuandika kuandika kuandika kuandika
tarakimu zimeandikwa namba kwa namba kwa | namba kwa namba kwa
hadi 999999 | kwa tarakimu tarakimu hadi | tarakimu tarakimu tarakimu
kwa usahihi 99999 kwa hadi 999999 | 99999 hadi kuanzia 99999
kukosea kwa kukosea | 999999 hadi 999999
baadhi ya kwa unadhifu
tarakimu
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Umahiri Mkuu Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri
ya wastani wastani mzuri sana
iv) Kuandika Namba 99999 | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kwa | hadi 999999 kuandika kuandika kuandika kuandika namba
maneno hadi | zimeandikwa namba kwa namba kwa namba kwa hadi 999999
999999 kwa maneno maneno hadi maneno hadi | maneno hadi | kwa maneno
kwa usahihi 99999 kwa 999999 kwa | 999999 kwa uhakika
kukosea kukosea
baadhi ya
maneno
v) Kubaini Thamani ya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza

thamani ya | tarakimu kubaini kubaini kubaini kubaini thamani
tarakimu katika namba thamani ya thamani ya thamani ya ya tarakimu
katika imebainishwa | tarakimu katika | tarakimu tarakimu katika namba
namba kwa usahihi namba kwa katika namba | katika namba | kwa uhakika
(mamoja, hadi kiwango kubahatisha kwa makosa
makumi, cha mamia elfu machache
mamia,
maelfu,
makumi elfu
na mamia
elfu)
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vi) Kulinganisha | Sehemu Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu zimelinganishwa | kulinganisha kulinganisha kulinganisha | kulinganisha
kwa usahihi sehemu kwa sehemu zenye | sehemu sehemu kwa
kubahatisha asili moja na uhakika
chache za asili
tofauti
vii) Kubaini aina | Aina za sehemu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza

za sehemu zimebainishwa kubaini aina za | kubaini aina za | kubaini aina | kubaini aina
kwa usahihi sehemu kwa sehemu kwa za sechemu za sechemu na
kubahatisha kukosea baadhi kuzifafanua
ya aina
viii) Kusoma Kusoma desimali | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali hadi | hadi nafasi mbili | kusoma kusoma kusoma kusoma

nafasi mbili

kumefanyika
kwa usahihi

desimali hadi
nafasi mbili kwa
kubahatisha

desimali hadi
nafasi mbili
kwa kukosea
kutamka baadhi
ya namba

desimali hadi
nafasi mbili

desimali hadi
nafasi mbili
kwa ufasaha
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Umahiri Mkuu Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ix) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali hadi | desimali hadi kuandika kuandika kuandika kuandika
nafasi mbili | nafasi mbili desimali hadi desimali hadi | desimali hadi | desimali hadi
kumefanyika nafasi mbili nafasi mbili nafasi mbili nafasi mbili
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa kwa unadhifu
machache
2.0 Kufikirina | 2.1 Kutumia i) Kuorodhesha | Kuorodhesha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 37
kuhakiki stadi za aina za aina za namba kuorodhesha kuorodhesha | kuorodhesha | kuorodhesha
katika mpangilio namba kumefanyika aina za namba | aina za namba | aina za namba | aina za
maisha ya kufumbua kwa usahihi bila kuzingatia | kwa kuruka namba na
kila siku mafumbo sifa za kila aina | baadhi ya kufafanua
(Sehemu ya katika ya namba namba sifa zake
kwanza) maisha ya | ii) Kutaja namba | Namba shufwa | Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza Anaweza
kila siku shufwa zimetajwa kwa | namba shufwa | kutaja namba | kutaja namba | kutaja namba
usahihi na kuchanganya | Shufwana | g0, shufwa na
na namba kuruka baadhi sifa zake
o ya namba
nyingine
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iii) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba shufwa kuandika namba |kuandika kuandika kuandika
shufwa kumefanyika kwa | shufwa kwa namba namba shufwa |namba shufwa
usahihi makosa shufwa kwa kwa unadhifu
makosa
madogo
madogo
iv) Kubaini Namba witiri Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba witiri |zimebainishwa kubaini namba | kubaini kubaini namba |kubaini namba

kwa usahihi witiri kwa namba witiri | witiri witiri na
kubahatisha kwa makosa kueleza sifa
machache zake
v) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba witiri | namba witiri kuandika kuandika kuandika kuandika
kumefanyika kwa | namba witiri namba witiri |namba witiri namba witiri
usahihi kwa makosa kwa makosa kwa unadhifu

machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vi) Kubaini Namba tasa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba tasa |zimebainishwa kubaini namba | kubaini kubaini namba |kubaini namba
kwa usahihi tasa kwa namba tasa |tasa tasa na kueleza
kubahatisha kwa makosa sifa zake
machache
vii) Kuandika Kuandika namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba tasa |tasa kumefanyika | kuandika kuandika kuandika kuandika
kwa usahihi namba tasa kwa |namba tasa [namba tasa namba tasa kwa
makosa kwa makosa unadhifu
machache
viii)Kuorodhesha [ Kuorodhesha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vigawo vya |vigawo kuorodhesha kuorodhesha |kuorodhesha |kuorodhesha na
namba vya namba vigawo vya vigawo vigawo vya kufafanua sifa
kumefanyika kwa [ namba kwa vyanamba |namba za vigawo vya
usahihi kubahatisha kwa kuruka namba
baadhi ya
vigawo
ix) Kukokotoa | Kukokotoa KKS | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
Kigawo cha namba mbili | kukokotoa KKS | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
Kikubwa kumefanyika cha namba KKS cha KKS cha KKS cha
cha Shirika | kwa usahihi mbili kwa namba mbili [ namba mbili | namba mbili
(KKS) cha makosa kwa makosa kwa uhakika

namba mbili

machache

44



Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya Utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
x) Kuorodhesha | Kuorodhesha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vigawe vya | vigawe kuorodhesha kuorodhesha | kuorodhesha | kuorodhesha
namba vya namba vigawe vya vigawe vigawe vya vigawe vya
kumefanyika namba kwa vyanamba | namba namba na
kwa usahihi kubahatisha kwa kuruka kuelezea
baadhi ya
vigawe
xi) Kukokotoa | Kukokotoa KDS [ Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
Kigawe cha namba mbili | kukokotoa KDS | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
Kidogo kumefanyika cha namba KDS cha KDS cha KDS cha
cha Shirika | kwa usahihi mbili kwa namba mbili | namba mbili | namba mbili
(KDS) cha makosa kwa makosa kwa uhakika.
namba mbili kidogo
kuliko
kanuni na na
kukokotoa
xii) Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba mraba kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mraba isiyozidi 10000 | namba mraba namba namba mraba | namba mraba
isiyozidi kumefanyika isiyozidi 10000 | mraba isiyozidi isiyozidi
10000 kwa usahihi kwa makosa isiyozidi 10000 10000 kwa
10000 kwa uhakika
makosa
machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana

xiii)Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
kipeo cha | kipeo cha pili kukokotoa kipeo | kukokotoa kipeo | kukokotoa kukokotoa
pili cha cha namba cha pili cha cha pili cha kipeo cha pili | kipeo cha
namba isiyozidi namba isiyozidi | namba isiyozidi | cha namba pili cha
isiyozidi tarakimu mbili | tarakimu mbili tarakimu mbili | isiyozidi namba zenye
tarakimu kumefanyika kwa kubahatisha | kwa makosa tarakimu tarakimu
mbili kwa usahihi machache mbili mbili kwa

uhakika

xiv)Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo | yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu| kipeo cha pili mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kipeo cha | cha namba yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
pili cha isiyozidi kipeo cha pili kipeo cha pili kipeo cha pili | kipeo cha pili
namba tarakimu mbili | cha namba cha namba cha namba cha namba
isiyozidi yamefumbuliwa | isiyozidi isiyozidi isiyozidi isiyozidi
tarakimu kwa usahihi tarakimu mbili tarakimu mbili | tarakimu tarakimu
mbili kwa kubahatisha | kwa makosa mbili mbili kwa

machache ufasaha
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xv)Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
kipeuo kipeuo cha kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
cha pili pili cha namba kipeuo cha kipeuo cha kipeuo cha kipeuo
chanamba | mraba isiyozidi | pili chanamba | pili cha namba | pili cha cha pili
mraba tarakimu tatu mraba isiyozidi | mraba isiyozidi | namba mraba | cha namba
isiyozidi kumefanyika tarakimu tatu tarakimu tatu isiyozidi mraba zenye
tarakimu kama kwa kubahatisha | kwa makosa tarakimu tatu | tarakimu tatu
tatu inavyotakiwa machache kwa uhakika
xvi) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kipeuo cha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kipeuo cha | pili cha namba yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
pili cha yamefumbuliwa | kipeuo cha kipeuo cha kipeuo cha kipeuo cha
namba kwa usahihi pili cha namba | pili cha namba | pili cha pili cha

mraba isiyozidi
tarakimu tatu
kwa makosa
katika kutafsiri
na kukokotoa

mraba isiyozidi
tarakimu tatu
kwa makosa
machache

namba mraba
isiyozidi
tarakimu tatu

namba zenye
tarakimu tatu
kwa ufasaha
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
3.0 Kutatua |3.1 Kutumia |i) Kujumlisha Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 40
matatizo matendo ya namba kupata |zimejumlishwa [kujumlisha kujumlisha namba | kujumlisha kujumlisha
katika namba ya jumla isiyozidi | bila kubadili namba bila bila kubadili namba bila namba bila
mazingira kihisabati 999999 bila | kupata jibu kubadili na na kupata jibu kubadili na kubadili na
tofauti katika kubadili lisilozidi 999999 |kupata jibu lisilozidi 999999 | kupata jibu kupata jibu
kutatua kwa usahihi lisilozidi 99999 | kwa makosa lisilozidi lisilozidi
matatizo machache kwa 999999 999999 kwa
kukokotoa uhakika
ii) Kujumlisha Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kupata |zimejumlishwa |[kujumlisha kujumlisha namba | kujumlisha kujumlisha
jumla isiyozidi | kwa kubadili namba kwa kwa kubadili namba kwa namba kwa
999999 kwa | kupata jibu kubadili na na kupata jibu kubadili na kubadili na
kubadili lisilozidi 999999 [kupata jibu lisilozidi 999999 | kupata jibu kupata jibu
kwa usahihi lisilozidi 99999 | kwa makosa lisilozidi la mamilioni
kwa kubahatisha | machache 999999 kwa uhakika
i) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu  [kujumlisha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kujumlisha  |yamefumbuliwa yarllayo.husu yanayohusu yanayohusu |yanayohusu
kwa usahihi kujumlisha kwa | kujumlisha kwa | \ujumlisha | kujumlisha

makosa katika
kutafsiri na
kukokotoa

makosa machache
katika tafsiri na
kukokotoa

na kutoa kwa
ufasaha
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Umahiri Mkuu Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya| Utendaji wa Utendaji Utendayji
wastani wastani mzuri mzuri sana
iv) Kutoa Kutoa namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba zenye | zenye tarakimu | kutoa namba kutoa namba kutoa namba | kutoa namba

tarakimu hadi tano bila zenye tarakimu zenye tarakimu | zenye zenye
hadi sita bila | kuchukua hadi tano bila hadi sita bila tarakimu tarakimu
kuchukua kumefanyika kuchukua kwa kuchukua hadi sita bila | hadi sita bila
kwa usahihi kubahatisha kwa makosa kuchukua kuchukua
machache kwa uhakika
v) Kutoa Kutoa namba Anaweza kutoa Anaweza Anaweza Anaweza

namba zenye

zenye tarakimu

namba zenye

kutoa namba

kutoa namba

kutoa namba

tarakimu hadi sita kwa tarakimu hadi zenye tarakimu | zenye zenye
hadi sita kwa | kuchukua tano kwa hadi sita kwa tarakimu tarakimu
kuchukua kumefanyika kuchukua kwa kuchukua hadi sita kwa | hadi
kwa usahihi kubahatisha kwa makosa kuchukua sita kwa
machache kuchukua
kwa haraka
na usahihi
vi) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kutoa mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kutoa yamefumbuliwa | yanayohusu kutoa| yanayohusu yanayohusu | yanayohusu
kwa usahihi kwa makosa kutoa kwa kutoa kutoa kwa
katika kutafsiri na| makosa ufasaha
kukokotoa machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vii)Kuzidisha Namba Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kupata | zimezidishwa kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
zao lisilozidi | kupata zao namba na namba na namba na namba na
tarakimu sita | lisilozidi kupata zao kupata zao kupata zao kupata
tarakimu sita lisilozidi lisilozidi lisilozidi zao lenye
kwa usahihi tarakimu tarakimu sita tarakimu sita | tarakimu sita
tano kwa kwa makosa kwa uhakika
kubahatisha machache
viii)Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | kuzidisha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kuzidisha yamefumbuliwa | yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi | kuzidishakwa | 1uzidisha kuzidisha kuzidisha kwa
makosa katika | s makosa ufasaha
kutafsiri na machache
kukokotoa
ix) Kugawanya | Namba zenye Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba yenye | tarakimu kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
tarakimu hadi sita namba zenye namba zenye namba zenye | namba zenye
h?di sita kwa zimegawanywa | tarakimu hadi | tarakimu tarakimu tarakimu hadi
k¥g.a wanyo kwa kigawanyo | tano kwa hadi sita kwa hadi sita kwa | saba kwa
kisichozidi
tarakimu tatu | Kisichozidi kigawanyo kigawanyo kigawanyo kigawanyo
bila baki

50



Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
tarakimu hadi kisichozidi kisichozidi kisichozidi kisichozidi

mbili kwa tarakimu hadi tarakimu hadi tarakimu hadi | tarakimu hadi
usahihi bila baki | mbili bila baki tatu bila baki tatu bila baki | tatu bila baki
kwa makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
x) Kugawanya | Namba zenye Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba tarakimu kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
yenye hadi tatu namba zenye namba zenye namba zenye | namba zenye
tarakimu zimegawanywa | tarakimu hadi tarakimu tarakimu tarakimu
hadi kwa kigawanyo | tatu kwa hadi tatu kwa hadi tatu kwa | hadi tatu kwa
tatu kwa kisichozidi kigawanyo kigawanyo kigawanyo kigawanyo
kigawanyo | tarakimu hadi kisichozidi kisichozidi kisichozidi kisichozidi
kisichozidi | mbili kwa tarakimu hadi tarakimu hadi tarakimu hadi | tarakimu hadi
tarakimu usahihi na baki | mbili na baki mbili na baki mbili na baki | mbili na baki
mbili na kwa kukosea na | kwa kubahatisha | kwa makosa kwa uhakika
baki kuruka namba machache
xi) Kufumbua | Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo | yanayohusu kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
ya kugawanya mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kugawanya | yamefumbuliwa | Yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kwa usahihi kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya

kwa kukosea
kutafsiri na
kukokotoa

kwa makosa
machache

kwa ufasaha
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xii)Kujumlisha | Sehemu zenye Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu asili tofauti kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha

zenye asili

zimejumlishwa

sehemu zenye

sehemu zenye

sehemu zenye

sehemu zenye

tofauti kwa usahihi asili tofauti kwa | asili tofauti asili tofauti asili tofauti
kubahatisha kwa makosa kwa uhakika
machache
xiii) Kutoa Kutoa Sehemu Anaweza kutoa | Anaweza Anaweza Anaweza

sehemu

zenye asili

sehemu zenye

kutoa sehemu

kutoa sehemu

kutoa sehemu

zenye asili tofauti asili tofauti kwa | zenye asili zenye asili zenye asili
tofauti kumefanyika kubahatisha tofauti kwa tofauti tofauti kwa
kwa usahihi makosa uhakika
machache
xiv)Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu sehemu kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
kumefanyika sehemu kwa sehemu kwa | sehemu sehemu kwa
kwa usahihi kubahatisha makosa uhakika
machache
xv)Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali desimali hadi kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha

hadi nafasi
mbili

nafasi mbili
kumefanyika
kwa usahihi

desimali hadi
nafasi mbili kwa
makosa

desimali hadi
nafasi mbili
kwa makosa
machache

desimali hadi
nafasi mbili

desimali hadi
nafasi mbili
kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya| Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
xvi)Kutoa Kutoa Anaweza kutoa | Anaweza kutoa | Anaweza Anaweza kutoa
desimali hadi | desimali hadi | desimali hadi desimali hadi kutoa desimali | desimali hadi
nafasi mbili | nafasi mbili nafasi mbili kwa | nafasi mbili hadi nafasi nafasi mbili
kumefanyika makosa kwa makosa mbili kwa uhakika
kwa usahihi machache
xvii)Kuzidisha | Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali desimali hadi | kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
yenye nafasi | nafasi mbili desimali hadi desimali hadi desimali hadi | desimali hadi
mbili kwa kumefanyika nafasi mbili kwa | nafasi mbili nafasi mbili nafasi mbili
namba nzima | kwa usahihi makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
3.2 Kutumia | i) Kutengeneza | Kutengeneza Anaweza Anaweza Anaweza Ametengeneza 25
stadi ya kalenda kalenda kutengeneza kutengeneza kutengeneza | kalenda kwa
uhusiano kumefanyika kalenda kwa kalenda kalenda unadhifu
wa namba kwa usahihi makosa kwa makosa
na vitu machache
kutatua
matatizo
katika
muktadha
mbalimbali
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
i) Kubadili Kubadili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo kubadili vipimo | kubadili vipimo | kubadili kubadili
wakati vya wakati vya wakati kwa | vya wakati vipimo vya vipimo vya
kumefanyika | makosa kwa makosa wakati wakati kwa
kwa usahihi machache uelewa
iii) Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo kuzidisha hesabu | kuzidisha kuzidisha kuzidisha
wakati vya wakati za wakati kwa hesabu za hesabu za hesabu za
kumefanyika | kuruka baadhi wakati kwa wakati wakati kwa
kwa usahihi | ya namba za makosa uhakika
vipimo machache
iv) Kugawa Kugawa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo kugawa vipimo | kugawanya kugawa kugawa
wakati. vya wakati vya wakati kwa | vipimo vya vipimo vya vipimo vya
kumefanyika | kubahatisha wakati kwa wakati wakati kwa
kwa usahihi. makosa uhakika
machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
v) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha katika | fedha katika | kuandika fedha | kuandika fedha | kuandika kuandika
shilingi na | shilingi katika shilingi katika shilingi | fedha katika fedha katika
senti na senti na senti kwa na senti shilingi na shilingi na
kumefanyika | makosa ya kwa makosa senti senti kwa
kwa usahihi | mpangilio wa machache unadhifu
shilingi na senti
na kukokotoa
vi) Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha jumla | fedha kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
isiyozidi isiyozidi hesabu za fedha | hesabu za hesabu za fedha hadi
shillingi sh 999999 kwa makosa fedha kwa fedha mamia elfu
999999 kumefanyika | ya kupanga na makosa kwa uhakika
kwa usahihi | kukokotoa machache
vii)Kutoa fedha | Kutoa fedha | Anaweza kutoa | Anaweza Anaweza Anaweza
hadi hadi sh fedha kwa kutoa fedha kutoa fedha | kutoa fedha
shilingi 999999 kubahatisha kwa makosa kwa uhakika
999999 kumefanyika machache
kwa usahihi
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
viii)Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha kupata |fedha kupata kuzidisha kuzidisha fedha | kuzidisha kuzidisha
zao lisilozidi |zao lisilozidi fedha kupata kwa makosa fedha kupata | fedha kwa
shilingi sh 999999 zao lisilozidi machache zao lisilozidi | uhakika
999999 kumefanyika 99999 kwa katika kubadili | 999999
kwa usahihi. kubahatisha
ix) Kugawa Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
fedha fedha isiyozidi | kugawanya kugawa fedha kugawa fedha | kugawa fedha
isiyozidi sh 999999 fedha zisizozidi | zisizozidi zisizozidi kwa uhakika
shilingi kumefanyika | 99999 kwa 999999 kwa 999999
999999 kwa usahihi kubahatisha makosa
machache
katika kuchukua
x) Kufumbua Mafumbo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo ya fedha kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
ya fedha yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
yanayohusu | manunuzi ya fedha ya fedha ya fedha rahisi ya fedha
manunuzi na |na mauzo yanayohusu yanayohusu yanayohusu | yanayohusu
mauzo. yamefumbuliwa | manunuzi manunuzi manunuzi na | manunuzi na
kwa usahihi na mauzo na mauzo mauzo mauzo kwa
kwa kukosea kwa makosa ufasaha

kutafsiri na
kukokotoa

machache
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
4.0 Kufikiri 4.1 Kutumia i) Kujumlisha |Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 23
na kuhakiki stadi za vipimo vya |vya urefu kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
katika vipimo katika urefu vya vya metriki vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
maisha ya muktadha metriki vimejumlishwa |urefu vya urefu vya urefu vya urefu vya
kila siku mbalimbali kwa usahihi metriki kwa metriki kwa metriki kwa metriki kwa
(Sehemu ya kukosea, makosa usahihi uhakika
pili) kupangilia machache
namba na
kukokotoa
ii) Kutoa Kutoa vipimo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya urefu kutoa vipimo kutoa vipimo | kutoa vipimo | kutoa
urefu vya vya metriki vya urefu vya vya urefu vya urefu vya | vipimo vya
metriki kumefanyika metriki kwa vya metriki metriki urefu vya
kwa usahihi kukosea katika | kwa makosa metriki kwa
kubadili vipimo | machache uhakika
na mpangilio katika
kubadili
vipimo
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ii1) Kubaini Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya uzani kubaini vipimo | kubaini vipimo | kubaini kubaini
uzani vya vya metriki vya uzani vya vya uzani vya vipimo vya vipimo vya
metriki (miligramu metriki vya metriki vya uzani vya uzani vya
(milligram | hadi tani) miligramu miligramu hadi | metriki vya metriki vya
hadi tani) vimebainishwa | hadi tani kwa tani kwa makosa | miligramu miligramu
kwa usahihi makosa machache hadi tani hadi tani kwa
uhakika na
maelezo
iv) Kubadili Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya |vya uzani kubadili vipimo | kubadili vipimo | kubadili kubadili
uzani vya |vimebadilishwa | vya uzani vya vya uzani vipimo vya vipimo vya
matriki kwa usahihi metriki kwa vya metriki uzani vya uzani vya
makosa ya kwa makosa metriki metriki na
mpangilio na machache kufafanua
kukokotoa uhusiano
wake
v) Kujumlisha | Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya |vya uzani kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
uzani vya |vya metriki vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki vimejumlishwa | uzani vya uzani vya uzani vya uzani vya
kwa usahihi metriki kwa metriki kwa metriki kwa metriki kwa
kukosea makosa kidogo | usahihi haraka na
kupanga katika kubadili usahihi
vipimo
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya | Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
vi)Kutoa Kutoa vipimo Anaweza kutoa Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vyauzani vipimo vya uzani | kutoa vipimo kutoa vipimo | kutoa vipimo
uzani vya vya metriki vya metriki vya uzani vya uzani vya uzani vya
metriki kumefanyika kwa makosa ya vya metriki vya metriki | metriki kwa
kwa usahihi mpangilio na kwa makosa uhakika
kukokotoa machache
vii)Kubadili Vipimo Anaweza kubadili | Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya ujazo vipimo vya ujazo | kubadili vipimo | kubadili kubadili
ujazo vya vimebadilishwa | vya metriki kwa | vyaujazo vipimo vya | vipimo vya
metriki kwa usahihi makosa vya metriki ujazo vya ujazo vya
kwa makosa metriki metriki na
machache kufafanua
uhusiano
wake
viii)Kujumlisha | Vipimo Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vya ujazo kujumlisha kujumlisha kujumlisha | kujumlisha
ujazo vya | vya metriki vipimo vya ujazo | vipimo vya vipimo vya | vipimo vya
metriki vimejumlishwa | vya metriki ujazo vya ujazo vya ujazo vya
kwa usahihi kwa makosa metriki metriki metriki kwa

ya kupanga na
kukokotoa

kwa makosa
machache

uhakika

59



wa pembe na
mchoro

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya| Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
ix) Kutoa Kutoa vipimo Anaweza kutoa |Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya |vya ujazo vipimo vya ujazo |kutoa vipimo kutoa vipimo |kutoa vipimo
ujazo vya  |vya metriki vya metriki vya ujazo vya ujazo vya |vyaujazo vya
metriki kumefanyika kwa makosaya |vya metriki metriki metriki kwa
kwa usahihi kupanga namba | kwa makosa uhakika
na kukokotoa machache
4 2 Kutumia i) Kubaini Aina za pembe | Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza Anaweza 23
stadi za aina za zimebainishwa |aina za pembe kubaini aina kubaini aina |[kubaini aina
maumbo pembe kwa usahihi kwa makosa za pembe za pembe za pembe na
katika ya kushindwa kwa makosa kufafanua sifa
muktadha kuzitofautisha machache zake
wa Hisabati ii) Kuchora Kuchora pembe | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
pembe kwa | kwa kukadiria kuchora pembe | kuchora pembe |[kuchora kuchora pembe
kukadiria kumefanyika kwa kukadiria kwa kukadiria |pembe kwa kwa kukadiria
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa kukadiria kwa unadhifu
katika ukubwa machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya [ Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
iii) Kuonesha Kuonesha Anaweza kuonesha | Anaweza Anaweza Anaweza
mistari mistari pacha | mistari pacha kuonesha kuonesha kuonesha
pacha katika |katika maumbo |katika maumbo mistari pacha mistari pacha |mistari pacha
maumbo mbalimbali mbalimbali bila kwenye maumbo | kwenye kwenye
mbalimbali | kumefanyika kuitofautisha na mbalimbali maumbo maumbo
kwa usahihi mistari mingine kwa makosa mbalimbali mbalimbali
machache kwa usahihi | kwa uhakika
iv) Kubaini Aina za Anaweza kubaini | Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza
aina za pembetatu aina za pembetatu | aina za pembetatu | kubaini aina |kubaini aina za
pembetatu | zimebainishwa |kwa kutotofautisha | lakini hawezi za pembetatu | pembetatu na
kwa usahihi aina ya pembetatu | kufafanua baadhi kufafanua sifa
ya sifa zake zake
v) Kutaja Sifa za Anaweza kutaja | Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza
sifa za pembetatu sifa za pembetatu | sifa za pembetatu | kutaja sifa za |kutaja sifa za
pembetatu | zimetajwa kwa |kwa makosa kwa makosa pembetatu pembetatu kwa
usahihi machache uhakika
vi) Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la eneo la mstatili [ kukokotoa eneo kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mstatili kumefanyika la mstatili kwa eneo la mstatili | eneo la eneo la
kwa usahihi makosa katika kwa makosa mstatili mstatili na
kanuni na machache kuandika
kukokotoa vipimo kwa
uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya| Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
vii) Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la eneo la mraba kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mraba kumefanyika eneo la mraba eneo la mraba eneo la mraba | eneo la mraba
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa na kuandika
katika kanuni na | machache vipimo kwa
kukokotoa uhakika
viii)Kukokotoa | Kukokotoa eneo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la la pembetatu kukokotoa eneo | kukokotoa eneo | kukokotoa kukokotoa
pembetatu | kumefanyika la pembetatu la pembetatu eneo la eneo la
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa pembetatu pembetatu na
katika kanuni na | machache kwa kutumia
kukokotoa kanuni kwa
uhakika
5.0 Kutumia [5.1 Kutumia i) Kuunda Kuunda sentensi | Anaweza kuunda |Anaweza Anaweza Anaweza 15
lugha ya stadi za sentensi za |za kialjebra sentensi za kuunda sentensi | kuunda kuunda
kihisabati aljebra kialjebra kumefanyika kialjebra kwa za kialjebra sentensi za sentensi za
katika katika kwa usahihi makosa kwa makosa kialjebra kialjebra kwa
kuwasilisha maisha ya machache ufasaha
wazo au kila siku
hoja katika
maisha ya
kila siku
(Sehemu ya
pili)
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya | Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
i1) Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mitajo mitajo kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
kumefanyika mitajo kwa mitajo kwa mitajo mitajo na
kwa usahihi makosa makosa kufafanua
machache dhana yake
iii) Kutoa mitajo| Kutoa mitajo Anaweza kutoa Anaweza Anaweza Anaweza

kumefanyika mitajo kwa kutoa mitajo | kutoa mitajo | kutoa mitajo
kwa usahihi makosa kwa makosa na kufafanua
machache dhana yake
iv) Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mitajo kuzidisha mitajo | kuzidisha mitajo | kuzidisha kuzidisha kuzidisha
kupata zao kupata zao kwa makosa mitajo kwa mitajo mitajo na
lisilohusisha li.silohus?sl'la makosa kufafanua
kipeo zaidi kipeo Za}d} machache dhana yake
... | vyachapili
yachapili kumefanyika
kwa usahihi
v) Kugawa Kugawa mitajo | Anaweza kugawa | Anaweza Anaweza Anaweza
mitajo kumefanyika mitajo kwa kugawa mitajo | kugawa mitajo | kugawa
kwa usahihi makosa kwa kukosea | kwa usahihi mitajo na
katika mitajo kufafanua
tofauti dhana yake
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machache

uhakika

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa | Utendaji mzuri| Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
5.2 Kutumia i) Kukokotoa |Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 9
stadi za wastani wastani kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
takwimu kutokana | kutokana na wastani wastani wastani wastani
kuwasilisha na data data mbalimbali |kutokana na data | kutokana kutokana na data | kutokana
taarifa mbalimbali |kumefanyika kwa makosa na data kwa na data na
mbalimbali kwa usahihi makosa kufafanua
machache dhana ya
wastani
ii) Kusoma Kusoma na Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
na kutafsiri | kutafsiri grafu kusoma na kusoma na kusoma na kusoma na
grafu kwa | kwa mihimili kutafsiri grafu | kutafSiri grafu | kutafsiri grafu | kutafsiri
mihimili ~ |kumefanyika  |kwamihimili ~ [kwamihimili |iwa mihimili | grafu kwa
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa mihimili kwa
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3.10 Maudhui Darasa la VI

Jedwali Na: 8. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la VI

Umahiri Mkuu

Umahiri Mahususi

1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au

hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza)

1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira

tofauti

2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku

(Sehemu ya kwanza)

2.1 Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha
ya kila siku

3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti

3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo
3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha

mbalimbali (fedha na wakati)

4.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku
(Sehemu ya pili)

4.1 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali

4.2 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha wa Hisabati

5.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au

hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

5.1 Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku
5.2 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali
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Jedwali Na. 9: Maudhui ya Darasa la VI

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
1.0 Kutumia . Kutumia i) Kuhesabu Kuhesabu Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 20
lugha ya dhana ya hadi kuanzia kuhesabu hadi | kuhesabu hadi kuhesabu hadi | kuhesabu
kihisabati namba 10000000 999999 10000000 kwa | 10000000 kwa 10000000 kwa | namba zaidi
katika katika kwa hadil0000000 | kubahatisha mfuatano kwa mfuatano ya 10000000
kuwasilisha kuwasiliana mfuatano kwa mfuatano makosa katika kwa mfuatano
wazo au katika kumefanyika matamshi kwa ufasaha
hoja katika mazingira kwa usahihi
maisha ya tofauti
Kila siku i) Kusoma Kusoma Anaweza Anaweza Anaweza Kusoma
(Sehemu ya namba hadi | namba hadi kusoma kusoma namba kusoma namba | namba zaidi
kwanza) 10000000 10000000 namba hadi hadi 10000000 hadi 10000000 | ya namba
kumefanyika | 10000000 kwa | kwa makosa 10000000
kwa usahihi. | kubahatisha machache katika kwa ufasaha
matamshi
iii) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kwa | namba kwa kuandika namba | kuandika namba | kuandika kuandika
tarakimu tarakimu hadi | kwa tarakimu kwa tarakimu namba kwa namba hadi
hadi 10000000 hadi 10000000 | hadi 10000000 tarakimu hadi | 10000000
10000000 kumefanyika | kwa makosa kwa makosa 10000000 kwa unadhifu
kwa usahihi machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendayji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iv)Kuandika Kuandika namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kwa | kwa maneno kuandika namba [kuandika namba |kuandika kuandika
maneno hadi |hadi 10000000 |kwa maneno kwa maneno hadi [namba kwa namba kwa

10000000 kumefanyika hadi 10000000 | 10000000 kwa maneno hadi | maneno zaidi
kwa usahihi kwa makosa kukosea baadhi ya [ 10000000 kwa [ya 10000000
namba usahihi kwa unadhifu

v)Kubaini Thamani ya Anaweza Anaweza kubaini | Anaweza Anaweza

thamani ya |tarakimu kubaini thamani |thamani ya kubaini kubaini

tarakimu katika namba ya tarakimu tarakimu katika  [thamani ya thamani za

katika namba |zimebainishwa [katika namba namba kwa tarakimu katika | tarakimu

(mamoja, kwa usahihi (mamoja, kubahatisha namba

makumi, makumi, mamia,

mamia, maelfu, makumi

maelfu, elfu

makumi elfu,
mamia elfu
na mamilioni)
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa | Utendaji mzuri| Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
vi)Kuorodhesha |Namba kamili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kamili | katika mstari kuorodhesha kuorodhesha kuorodhesha kuorodhesha

katika mstari

zimeorodheshwa
kwa usahihi.

namba kamili
katika mstari

namba kamili
katika mstari

namba kamili
katika mstari

namba kamili
katika mstari

kwa kubahatisha | kwa makosa kwa uhakika
machache
vii)Kusoma Kusoma desimali | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali hadi | hadi nafasi tatu | kusoma desimali | kusoma desimali | kusoma kusoma
nafasi tatu kumefanyika hadi nafasi tatu | hadi nafasi tatu | desimali hadi desimali hadi
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa nafasi tatu nafasi tatu kwa
machache ufasaha
viii)Kuandika Desimali hadi Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali nafasi tatu kuandika kuandika kuandika kuandika
hadi nafasi | zimeandikwa desimali hadi desimali hadi desimali hadi desimali hadi
tatu kwa usahihi nafasi tatu kwa |nafasi tatu nafasi tatu nafasi tatu kwa
makosa kwa makosa unadhifu
machache
ix) Kukadiria Kukadiria Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba nzima | namba nzima kukadiria kukadiria kukadiria kukadiria
kumefanyika namba namba nzima namba nzima namba nzima
kwa usahihi nzima kwa kwa makosa kwa umakini
kubahatisha machache zaidi
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
x)Kukadiria Kukadiria namba | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba za za desimali kukadiria namba | kukadiria kukadiria kukadiria
desimali kumefanyika za desimali kwa |namba za namba za namba kwa
kwa usahihi kubahatisha desimali desimali umakini zaidi
kwa makosa
machache
2 0 Kufikiri 2.1 Kutumia [i) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 16
na kuhakiki stadi za KKS cha KKS cha namba |kukokotoa KKS [kukokotoa kukokotoa kukokotoa
katika mpangilio namba zisizozidi tatu cha namba tatu | KKS cha KKS cha KKS cha
maisha ya katika zisizozidi tatu |kumefanyika kwa kubahatisha | namba tatu namba tatu namba tatu
Kila siku maisha ya kwa usahihi kwa makosa kwa uhakika
(Sehemu ya kila siku machache
kwanza) i1) Kukokotoa | Kukokotoa KDS | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
KDS cha cha namba tatu | kukokotoa KDS | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
namba tatu kumefanyika cha namba tatu | KDS cha KDS cha KDS cha
kwa usahihi kwa makosa namba tatu namba tatu namba tatu
kwa makosa kwa uhakika

machache
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Umahiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa | Utendaji mzuri Utendaji
ya wastani wastani mzuri sana
iii)Kubadili Kubadili asilimia | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
asilimia kuwa desimli kubadili asilimia | kubadili asilimia |kubadili kubadili
kuwa kumefanyika kuwa desimali  [kuwa desimali asilimia kuwa [desimali kuwa
desimali kwa usahihi kwa makosa kwa makosa desimali asilimia kwa
machache umakini
iv)Kubadili Kubadili asilimia | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
asilimia kuwa sehemu kubadili asilimia | kubadili asilimia | kubadili kubadili
kuwa kumefanyika kuwa sehemu kuwa sehemu asilimia kuwa |asilimia kuwa
sehemu kwa usahihi kwa kubahatisha | kWa kukosea sehemu sehemu kwa
kidogo uhakika
v)Kubadili Kubadili sehemu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu kuwa desimli kubadili sehemu | kubadili sehemu | kubadili kubadili
kuwa kumefanyika kuwa desimali | kuwa desimali sehemu kuwa | sehemu kuwa
desimali kwa usahihi kwa makosa kwa makosa desimali desimali kwa
machache uhakika
vi)Kubadili Kubadili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali desimali kubadili kubadili kubadili kubadili
kuwa kuwa sehemu desimali kuwa | desimali desimali kuwa | desimali kuwa
sehemu kumefanyika sehemu kwa kuwa sehemu sehemu sehemu kwa
kwa usahihi kubahatisha | kwa makosa uhakika

machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
. Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vii) Kubadili | Kubadili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
desimali | desimali kubadili kubadili desimali | kubadili kubadili
kuwa kuwa asilimia desimali kuwa kuwa asilimia desimali kuwa | asilimia
asilimia | kumefanyika asilimia kwa kwa makosa asilimia kuwa
kwa usahihi | kubahatisha machache desimali kwa
uhakika
viii) Kubadili | Kubadili sehemu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
sehemu kuwa asilimia kubadili sehemu | kubadili sehemu | kubadili kubadili
kuwa kumefanyika kuwa asilimia kuwa asilimia sehemu kuwa | sehemu
asilimia kwa usahihi kwa kubahatisha | kwa makosa asilimia kuwa
machache asilimia kwa
uhakika
3 0 Kutatua 3 1 Kutumia |i) Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 52
matatizo matendo ya namba namba kupata |kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
katika namba ya kupata jumla isiyozidi [ namba kupata namba kupata namba kupata [namba
mazingira kihisabati jumla 10000000 jumla isiyozidi  |jumla isiyozidi  |jumla isiyozidi | kupata jumla
tofauti katika isiyozidi bila kubadili | 10000000 bila 10000000 10000000 bila |isiyozidi
kutatua 10000000 kumefanyika |kubadili kwa bila kubadili kubadili 10000000
matatizo bila kwa usahihi kubahatisha kwa makosa bila kubadili
kubadili machache kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutend Upimaji vipindi
uten v;'a mj‘ Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
mwanatunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ii) Kujumlisha Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba kupata | namba kupata | kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
jumla isiyozidi | jumla isiyozidi | namba kupata | namba kupata namba namba
10000000 kwa | 10000000 jumla isiyozidi | jumla isiyozidi kupata jumla | kupata jumla
kubadili kwa kubadili 10000000 kwa | 10000000 isiyozidi isiyozidi
kumefanyika kubadili kwa kwa kubadili 10000000 10000000
kwa usahihi kubahatisha kwa makosa kwa kubadili | kwa kubadili
machache kwa uhakika
iii) Kufumbua Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu yapayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
Kuiumlisha kujumlisha yanayohusu yanayohusu yanayohusu | yanayohusu
tyum namba kujumlisha kujumlisha kujumlisha | kujumlisha
namba kumefanyika namba kwa namba kwa namba namba kwa
kwa usahihi. makosa katika | makosa ufasaha
kuunda sentensi | machache
na kutafsiri
iv) Kutoa namba | Kutoa namba Anaweza Anaweza kutoa | Anaweza Anaweza

hadi milioni
kumi bila
kuchukua

hadi milioni
kumi bila
kuchukua
kumefanyika
kwa usahihi

kutoa namba
hadi milioni
kumi bila
kuchukua kwa
kubahatisha

namba hadi
milioni kumi
bila kuchukua
kwa makosa
machache

kutoa namba
hadi milioni
kumi bila
kuchukua
kwa usahihi

kutoa namba
hadi milioni
kumi bila
kuchukua
kwa uhakika
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Umabhiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
v) Kutoa Kutoa namba Anaweza kutoa | Anaweza kutoa | Anaweza kutoa | Anaweza
namba hadi |hadi milioni namba hadi namba hadi namba hadi kutoa namba
milioni kumi kwa milioni kumi milioni kumi milioni kumi hadi .milioni
umi kwa kuchukua. kwa kuchukua kwa kuchukua kumi kwa
Fuchuk kumefanylka kwa kubahatisha kwa makosa kuchukua'
uchukua | wa usahihi machache kwa uhakika
vi) Kufumbua | Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kutoa kutoa yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kumefanyika kutoa kwa kutoa kwa kutoa kutoa hadi
kwa usahihi makosa katika | makosa milioni kumi
kutafsiri na machache kwa ufasaha
kukokotoa
vii) Kuzidisha | Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba kupata kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
kupata zao | zao lisilozidi namba kupata | namba kupata namba kupata | namba
lisilozidi milioni kumi zao lisilozidi zao lisilozidi zao lisilozidi kupata zao
milioni kumefanyika milioni kumi milioni kumi milioni kumi lisilozidi
kumi kwa usahihi kwa makosa kwa makosa milioni kumi
machache kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chi'ni Utendaji .wa Utenda.ji Utendaji mzuri
ya wastani wastani mzuri sana
viii) Kufumbua |Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu |yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kuzidisha kuzidisha yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
kumefanyika kuzidisha kwa kuzidisha kuzidisha kuzidisha kwa
kwa usahihi kukosea kutafsiri | kwa makosa ufasaha
na kukokotoa machache
ix) Kugawanya [Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba isiyozidi |kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
isiyozidi milioni kumi namba isiyozidi |namba isiyozidi [ namba isiyozidi [ namba isiyozidi
milioni bila baki milioni kumi milioni kumi  [milioni kumi | milioni kumi
kumi bila kumefanyika bila baki kwa bila baki bila baki bila baki kwa
baki kwa usahihi kubahatisha kwa makosa uhakika
machache
x) Kugawanya [Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba isiyozidi |kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
isiyozidi milioni kumi namba isiyozidi |namba isiyozidi [ namba isiyozidi | namba isiyozidi
milioni ikiwa na baki milioni kumi milioni kumi  [milioni kumi | milioni kumi
kumi ikiwa |kumefanyika ikiwa na baki ikiwa na baki |ikiwa na baki |ikiwa na baki
na baki kwa usahihi kwa kubahatisha [kwa makosa kwa uhakika
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mk h ; S ...
““ maftusust | kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendajiwa | Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xi) Kufumbua |Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu |yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
kugawanya |kugawanya yanayohusu yanayohusu yanayohusu |yanayohusu
kumefanyika kugawanya kwa | kugawanya kugawanya kugawanya
kwa usahihi makosa katika kwa makosa kwa usahihi kwa ufasaha
kutafsiri na machache
kukokotoa
xii) Kutoa Kutoa desimali | Anaweza kutoa | Anaweza kutoa |[Anaweza Anaweza kutoa

desimali hadi
nafasi tatu

hadi nafasi tatu
kumefanyika

desimali hadi
nafasi tatu kwa

desimali hadi
nafasi tatu

kutoa desimali
hadi nafasi

namba za
desimali zenye

kwa usahihi makosa kwa makosa tatu nafasi tatu kwa
machache uhakika
xiii) Kuzidisha |Kuzidisha namba [ Anawezaa Anaweza Anaweza Anaweza
namba ya [ya desimali kuzidisha namba | kuzidisha namba | kuzidisha kuzidisha
desimali yenye nafasi ya desimali yenye | ya desimali namba ya namba ya
yenye nafasi | hadi mbili nafasi hadi mbili |yenye nafasi desimali desimali yenye

hadi mbili
kwa namba
ya desimali
yenye nafasi
moja

kwa namba ya
desimali yenye
nafasi moja
kumefanyika
kwa usahihi

kwa namba ya
desimali yenye
nafasi moja kwa
makosa

hadi mbili

kwa namba ya
desimali yenye
nafasi moja
kwa makosa
machache

yenye nafasi
hadi mbili
kwa namba
ya desimali
yenye nafasi
moja

nafasi mbili
kwa namba ya
desimali yenye
nafasi moja
kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Micuu mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xiv) Kuzidisha | Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba yenye kuzidisha namba | kuzidisha namba | kuzidisha kuzidisha
yenye nafasi | nafasi hadi tatu | yenye nafasi yenye nafasi namba namba zenye

hadi tatu
za desimali

za desimali kwa
namba nzima

hadi tatu za
desimali kwa

hadi tatu za
desimali kwa

yenye nafasi
hadi tatu za

nafasi tatu za
desimali kwa

kwa namba | kumefanyika namba nzima namba nzima desimali kwa | namba nzima
nzima kwa usahihi kwa makosa kwa makosa namba nzima | kwa uhakika
machache
xv) Kugawanya | Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba kupata kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
kupata jibu jibu lisilozidi namba kupata namba kupata namba kupata | namba kupata
lisilozidi nafasi mbili jibu lisilozidi jibu lisilozidi jibu lisilozidi | jibu lisiloizidi

nafasi mbili
za desimali

za desimali
kumefanyika

nafasi mbili za
desimali kwa

nafasi mbili
za desimali

nafasi mbili
za desimali

nafasi mbili za
desimali kwa

kwa usahihi makosa kwa makosa uhakika
machache
xvi)Kujumlisha | Kujumlisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba kamili kujumlisha kujumlisha kujumlisha kujumlisha
kamili kumefanyika namba kamili namba kamili namba kamili | namba kamili
kwa usahihi kwa kubahatisha | kwa makosa kwa uhakika
machache
xvii) Kutoa Kutoa namba Anaweza kutoa | Anaweza Anaweza Anaweza
namba kamili namba kamili kutoa namba kutoa namba | kutoa namba
kamili kumefanyika kwa kubahatisha | kamili kwa kamili kamili kwa
kwa usahihi alama za chanya | kufanya makosa uhakika
na hasi machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xviii) Kuzidisha |Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba kamili kuzidisha namba | kuzidisha namba | kuzidisha kuzidisha
kamili kumefanyika kamili kwa kamili kwa namba kamili [namba kamili
kwa usahihi kubahatisha kufanya makosa kwa uhakika
machache
xix) Kugawanya [ Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
namba namba kamili kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
kamili kumefanyika namba kamili namba kamili kwa [ namba kamili |[namba kamili
kwa usahihi kwa kubahatisha | makosa machache kwa uhakika
3.2 Kutumia |i) Kusoma Kusoma wakati | Anaweza Anaweza kusoma | Anaweza Anaweza 16
stadi ya wakati kwa |kwa mtindo kusoma wakati | wakati kwa kusoma wakati | kusoma
uhusiano mtindo wa |wa saa 12 kwa mtindo mtindo wa saa kwa mtindo wa | wakati kwa
wa namba saa 12 kumefanyika wasaa 12 kwa |12 kwa makosa |saa 12 mtindo wa
na vitu kwa usahihi makosa machache saa 12 kwa
katika ufasaha
muktadha i) Kuandika |Kuandika Anaweza Anawez a Anaweza Anaweza
mbalimbali |y 2kati kwa | wakati kwa kuandika wakati | kuandika wakati | kuandika kuandika
mtindo wa |mtindo wa saa kwa mtindo kwa mtindo wakati kwa wakati kwa
saa 12 12 kumefanyika |wa saa 12 kwa |wasaa 12 kwa mtindo wa saa |mtindo wa
kwa usahihi makosa makosa machache | 12 saa 12 kwa
unadhifu
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iii) Kusoma Kusoma wakati | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
wakati kwa | kwa mtindo kusoma wakati | kusoma wakati | kusoma kusoma
mtindo wa wa saa 24 kwa mtindo kwa mtindo wakati kwa wakati kwa
saa 24 kumefanyika wa saa 24 kwa | wa saa 24 mtindo wa mtindo wa
kwa usahihi makosa kwa makosa saa 24 saa 24 kwa
machache ufasaha
iv) Kuandika Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
wakati kwa wakati kwa kuandika kuandika kuandika kuandika
mtindo wa mtindo wa saa wakati kwa wakati kwa wakati kwa wakati kwa
saa 24 24 kumefanyika | mtindo wa saa | mtindo wa saa | mtindo wa mtindo wa
kwa usahihi 24 kwa makosa | 24 kwa makosa | saa 24 saa 24 kwa
machache unadhifu
v) Kubadili Kubadili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
wakati kutoka | wakati kutoka kubadili wakati | kubadili wakati | kubadili kubadili
mtindo wa saa| mtindo wa saa kutoka mtindo | kutoka mtindo | wakati kutoka | wakati
12 kwenda 24 | 12 kwenda 24 wa saa 12 wa saa 12 mtindo kutoka
kumefanyika kwenda 24 kwa | kwenda 24 wa saa 12 mtindo
kwa usahihi kubahatisha kwa makosa kwenda 24 wa saa 12
machache kwenda 24
kwa uhakika
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini ya| Utendaji wa Utendaji Utendaji
wastani wastani mzuri mzuri sana
vi) Kubadili Kubadili Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
wakati wakati kutoka kubadili wakati | kubadili kubadili kubadili
kutoka mtindo wa saa | kutoka mtindo wakati kutoka | wakati kutoka | wakati kutoka
mtindo 24 kwenda 12 wa saa 24 mtindo wa saa | mtindo mtindo
wa saa 24 kumefanyika kwenda 12 kwa |24 kwenda 12 | o) on 04 wa saa 24
kwenda 12 kwa usahihi makosa kwa makosa kwenda 12 kwenda 12
machache kwa uhakika
vii) Kufumbua | Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu | ya wakati mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
wakati kumefanyika yanayohusu yanayohusu yanayohusu [ yanayohusu
kwa usahihi wakati kwa wakati kwa wakati wakati kwa
makosa katika makosa ufasaha
kutafsiri na machache
kukokotoa
viii) Kufumbua | Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
ya fedha ya fedha mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
yanayohusu | yanayohusu ya fedha ya fedha ya fedha ya fedha
faida na faida na hasara | Yanayohusu faida | a0 0husy yanayohusu | yanayohusu
hasara kumefanyika na hasara k\.)va faida na hasara | faida na faida, hasara
o makosa katika ..
kwa usahihi .. kwa makosa hasara na matumizi
kutafsiri na
machache kwa ufasaha

kukokotoa
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
4.0 Kufikiri 4.1 Kutumia i) Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 14
na stadi za vipimo vya | vipimo kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
kuhakiki vipimo urefu vya vya urefu vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
katika katika metriki vya metriki urefu vya urefu vya urefu vya urefu vya
maisha ya muktadha kumefanywa metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kila siku mbalimbali kwa usahihi makosa makosa uhakika
(Sehemu machache
ya pili)
ii) Kugawanya | Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo vya kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
urefu vya urefu vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki metriki urefu vya urefu vya urefu vya urefu vya
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kwa usahihi makosa makosa uhakika
machache
iii) Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo vya kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
uzani vya uzani vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki metriki uzani vya uzani vya uzani vya uzani vya
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kwa usahihi makosa makosa uhakika
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iv) Kugawanya | Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo vya kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
uzani vya uzani vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki metriki uzani vya uzani vya uzani vya uzani vya
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kwa usahihi makosa makosa uhakika
machache
v) Kuzidisha Kuzidisha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya vipimo vya kuzidisha kuzidisha kuzidisha kuzidisha
ujazo vya ujazo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki metriki ujazo vya ujazo vya ujazo vya ujazo vya
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kwa usahihi makosa makosa uhakika
machache
vi) Kugawanya | Kugawanya Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
vipimo vya | vipimo vya kugawanya kugawanya kugawanya kugawanya
ujazo vya ujazo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
metriki metriki ujazo vya ujazo vya ujazo vya metriki kwa
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki uhakika
kwa usahihi makosa makosa
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vii)Kufumbua Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
vipimo vya vipimo vya yanayohusu yanayohusu yanayohusu | yanayohusu
metriki metriki vipimo vya vipimo vya vipimo vya vipimo vya
kumefanyika metriki kwa metriki kwa metriki metriki kwa
kwa usahihi makosa katika | makosa ufasaha
kutafsiri na machache
kukokotoa
4.2 Kutumia |i) Kupima pembe | Kupima pembe | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 48
stadi za kwa vipimo kwa vipimo kupima pembe | kupima pembe | kupima kupima
maumbo kumefanyika kwa vipimo kwa vipimo pembe kwa pembe kwa
kufumbua kwa usahihi kwa makosa kwa makosa vipimo vipimo kwa
mafumbo machache unadhifu
katika
muktadha | jj) Kuchora Kuchora pembe | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
wa pembe kwa kwa vipimo kuchora pembe | kuchora pembe | kuchora kuchora
Hisabati vipimo kumefanyika kwa vipimo kwa vipimo pembe kwa pembe kwa
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa vipimo vipimo kwa
machache unadhifu
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Umabhiri Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
iii) Kubaini mistari | Kubaini mistari | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza

sambamba na |sambamba kubaini mistari | kubaini mistari |kubaini mistari | kubaini mstari
sulubi na sulubi sambamba na sambamba sambamba na |sambamba na
kumefanyika sulubi kwa na sulubi sulubi sulubi kwa
kwa usahihi makosa kwa makosa uhakika
machache
iv) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
pembe pembe kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
kumefanyika pembe kwa pembe kwa pembe maumbo ya
kwa usahihi makosa makosa pembe kwa
machache uhakika
v) Kubaini Kubaini maumbo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
maumbo ya ya pembenne kubaini maumbo | kubaini kubaini kubaini
pembenne kumefanyika ya pembenne maumbo ya maumbo ya maumbo ya
kwa usahihi kwa makosa pembenne pembenne pembenne
kwa makosa kwa uhakika

machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
vi) Kutaja sifa |Kutaja sifa Anaweza kutaja | Anaweza kutaja | Anaweza Anaweza
za maumbo |za maumbo sifa za maumbo |sifa za maumbo |kutaja sifaza [kutaja sifa za
ya pembenne | ya pembenne ya pembenne ya pembenne maumbo ya maumbo ya
kumefanyika kwa makosa kwa makosa pembenne pembenne kwa
kwa usahihi machache uhakika na
kuelezea
vii) Kukokotoa [Mzingo wa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mzingo wa | maumbo ya kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
maumbo ya | msambamba mzingo wa mzingo wa mzingo wa mzingo wa
msambamba |na trapeza maumbo ya maumbo ya maumbo ya maumbo
na trapeza umekokotolewa |[msambamba msambamba msambamba | msambamba
kwa usahihi na trapeza kwa |na trapeza na trapeza na trapeza kwa
makosa kwa makosa uhakika
machache
viii) Kukokotoa [Kukokotoa enco | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la la msambamba  |kukokotoa eneo |kukokotoa eneo |kukokotoa kukokotoa
msambamba | kumefanyika la msambamba |la msambamba [eneo la eneo la
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa msambamba | msambamba
machache kwa uhakika
ix) Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la eneo la trapeza | kukokotoa eneo |kukokotoa kukokotoa kukokotoa
trapeza kumefanyika la trapeza kwa |eneo la trapeza |eneo la trapeza |eneo la trapeza
kwa usahihi makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Micuu mahususi | - kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendaji wa | Utendaji mzuri | Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana
x) Kuorodhesha |Kuorodhesha Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
maumbo ya | maumbo kuorodhesha kuorodhesha kuorodhesha kuorodhesha
ukumbi ya ukumbi maumbo ya maumbo maumbo ya maumbo ya
kumefanyika kwa|ukumbi kwa ya ukumbi ukumbi ukumbi kwa
usahihi makosa kwa makosa uhakika
machache
xi) Kuchora Kuchora maumbo| Anaweza Anaweza Anaweza kuchora| Anaweza
maumbo ya  |ya ukumbi kuchora maumbo| kuchora maumbo ya kuchora
ukumbi kumefanyika kwa|ya ukumbi kwa |maumbo ya ukumbi maumbo ya
usahihi makosa ukumbi kwa ukumbi kwa
kufanya makosa uhakika
machache
xii) Kutengeneza | Kutengeneza Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
maumbo ya | maumbo kutengeneza kutengeneza kutengeneza kutengeneza
ukumbi ya ukumbi maumbo ya maumbo maumbo ya maumbo ya
kumefanyika kwa| ukumbi kwa ya ukumbi ukumbi ukumbi kwa
usahihi makosa kwa makosa unadhifu
machache
xiii) Kukokotoa |Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mzingo wa | mzingo wa duara | kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
duara kumefanyika kwa| mzingo wa duara| mzingo wa mzingo wa duara [ mzingo wa
usahihi kwa kubahatisha | duara kwa duara kwa
kufanya makosa uhakika

machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xiv) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la duara | eneo la duara kukokotoa eneo | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
kumefanyika la duara kwa eneo la duara | eneo la duara | eneo la duara
kwa usahihi makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
xv) Kukokotoa Kukokotoa eneo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la la mchemstatili | kukokotoa eneo | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mchemstatili | kumefanyika la mchemstatili | eneo la eneo la eneo la
kwa usahihi kwa makosa mchemstatili mchemstatili | mchemstatili
kwa makosa kwa uhakika
machache
xvi) Kukokotoa | Kukokotoa eneo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la la mchemraba kukokotoa eneo | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mchemraba | kumefanyika la mchemraba eneo la eneo la eneo la
kwa usahihi kwa makosa mchemraba mchemraba mchemraba
kwa makosa kwa uhaka
machache
xvii) Kukokotoa | Kukokotoa eneo | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
eneo la la micheduara kukokotoa eneo | kukokotoa kukokotoa kukokotoa
micheduara | kumefanyika la micheduara eneo la eneo la enco la
kwa usahihi kwa makosa micheduara micheduara | micheduara
kwa makosa kwa uhakika
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xviii) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
ukubwa wa ukubwa wa kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mchemstatili mchemstatili ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa
kumefanyika mchemstatili mchemstatili | mchemstatili [ mchestatili
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
xix) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
ukubwa wa ukubwa wa kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mchemraba mchemraba ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa
kumefanyika mchemraba mchemraba  [mchemraba mchemraba
kwa usahihi kwa makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
xx) Kukokotoa Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
ukubwa wa ukubwa wa kukokotoa kukokotoa kukokotoa kukokotoa
mcheduara mcheduara ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa ukubwa wa
kumefanyika mcheduara kwa |Mcheduara mcheduara mcheduara
kwa usahihi makosa kwa makosa kwa uhakika
machache
xx1) Kuchora majira |Kuchora Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
ya nukta majira ya nukta |kuchora majira | kuchora kuchora kuchora
kumefanyika ya nukta kwa majira ya majira ya majira ya
kwa usahihi makosa nukta kwa nukta nukta kwa
makosa unadhifu
machache
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Umahiri Mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
mahususi kutendwa na Upimaji Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji vipindi
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri mzuri sana
xxii) Kusoma Kusoma majira | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
majiraya |yanukta kusoma majira | kusoma majira | kusoma majira | kusoma majira
nukta kumefanyika kwa| ya nukta kwa ya nukta ya nukta ya nukta kwa
usahihi makosa kwa makosa unadhifu
machache
xxiil) Kuandika |Kuandika Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
majiraya |majirayanukta [kuandika majira |kuandika kuandika kuandika majiral
nukta kumefanyika kwa|ya nukta kwa majira ya nukta| majira ya ya nukta kwa
usahihi makosa kwa makosa nukta unadhifu
machache
xxiv) Kuchora | Kuchora Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
maumbo | maumbo bapa kuchora maumbol| kuchora kuchora kuchora
bapa kwa |kwa kutumia bapa kwa maumbo bapa | maumbo bapa | maumbo bapa
kutumia | majira ya nukta |kutumia majira kW?. kutumia | kwa kutumia  |kwa kutumia
majiraya |kumefanyika kwalya nukta kwa majira ya nukta majira ya nuktal majira ya nukta
nukta usahihi makosa kwa makosa kwa unadhifu
machache
5.0 Kutumia 5.1 Kutumia i) Kukokotoa | Kukokotoa Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
lugha ya stadi za milinganyo | milinganyo kukokotoa kukokotoa kukokotoa kufumbua
kihisabati aljebra sahili sahili milinganyo milinganyo milinganyo mafumbo
kuwasilisha kutatl%a kumefanyika sahili kwa sahili kwa sahili yanayohusu
wazo au hoja| ~ Matatizo kwa usahihi makosa makosa milinganyo
(Sehemu ya kat%ka machache sahili kwa
pili) rr?alsh.a ya ufasaha
kila siku
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Umahiri Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
ii) Kufumbua Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
milinganyo milinganyo yanayohusu yanayohusu yanayohusu | yanayohusu
sahili sahili milinganyo milinganyo milinganyo milinganyo
kumefanyika | S2hilikwa sahili kwa sahili sahili kwa
kwa usahihi makos.a.ya makosa ufasaha
kutafsiri na
kukokotoa machache
5.2 Kutumia i) Kusoma na Kusoma na Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza 6
stadi za kutafsiri grafu | kutafsiri grafu kusoma na kusoma na kusoma na kusoma na
takwimu kwa duara kwa duara kutafsiri grafu | kutafsiri grafu | kutafsiri grafu| kutafsiri grafu
kuwasilisha kumefanyika kwa duara kwa | kwa duara kwa duara duara kwa
taarifa kwa usahihi makosa kwa makosa ufasaha sana
mbalimbali machache
ii) Kuchora grafu | Kuchora grafu | Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
kwa duara kwa duara kuchora grafu | kuchora grafu | kuchora grafu | kuchora grafu
kumefanyika kwa duara kwa | kwa duara kwa duara kwa duara
kwa usahihi makosa kwa makosa kwa unadhifu
machache
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya
Mkuu mahususi kutendwa na Upimaji vipindi
mwanafunzi Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji
ya wastani wastani mzuri mzuri sana
i) Kufumbua Kufumbua Anaweza Anaweza Anaweza Anaweza
mafumbo mafumbo kufumbua kufumbua kufumbua kufumbua
yanayohusu yanayohusu mafumbo mafumbo mafumbo mafumbo
grafu kwa grafu kwa duara | yanayohusu yanayohusu yanayohusu yanayohusu
duara kumefanyika grafu kwa duara | grafu kwa grafu kwa grafu kwa
kwa usahihi kwa wmakosa | duara kwa duara duara kwa
makosa ufasaha
machache
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3.11 Maudhui ya Darasa la VII

Jedwali Na.10: Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la VII

Umahiri Mkuu

Umabhiri Mahsusi

1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au| 1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti
hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza).
2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku|2.1 Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika
(Sehemu ya kwanza). maisha ya kila siku
3.1 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua
3.0 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti. matatizo
3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha
mbalimbali
4.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku|4.1 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
(Sehemu ya pili). 4.2 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha ya kihisabati
5.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja | 5.1 = Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili). 5.2 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali
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Jedwali Na. 11: Maudhui ya Darasa la VII

kwa maneno
na kwa

numerali

kwa numerali
zimesomwa

zisizozidi
1 000 000 000

kwa maneno

kwa numerali

kwa maneno na
numerali

Umabhiri Umahiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa m.l upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri | Y2
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
1.0 Kutumia  |1.1 Kutumia a) Kubaini Thamani Anataja thamani | Anaeleza Anatumia Anabaini 55
lugha ya dhana ya thamani ya ya nafasi ya nafasi za utaratibu wa utaratibu thamani ya
kihisabati namba nafasi za za tarakimu tarakimu za kubaini thamani | wa kuanzia nafasi za
kuwasilisha |  kuwasiliana |  tarakimu katika namba namba nzima ya nafasi za kulia kwenda | tarakimu katika
wazo au katika katika namba | zisizozidi zisizozidi tarakimu .za kushoto mwa namba nzima
hoja katika mazingira zisizozidi 1 000 000 000 1 000 000 000 n?rpba 'nz.lma namba kubaini | zisizozidi
maisha ya tofauti 1000 000 000 | zimebainishwa zisizozidi thamani ya 1000 000 000
Kila siku 11 000 901? ?,00 nafasi za
sehemu va uanzia kulia tarakimu za
f(wanza) 4 kwenda kushoto namba nzima
mwa namba S
zisizozidi
1 000 00 000
b) Kusoma Namba nzima Anabaini Anasoma Anasoma Anasoma
namba nzima |zisizozidi thamani ya namba nzima namba nzima | namba nzima
zisizozidi 1 000 000 000 nafasi ya zisizozidi zisizozidi zisizozidi
1 000 000 000 |zilizoandikwa tarakimu katika | 1 000 000 000 | 1 000 000 000 | 1 000 000 000
zilizoandikwa |kwa maneno na namba nzima zilizoandikwa | zilizoandikwa | zilizoandikwa
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
¢) Kuandika Namba nzima Anasoma Anabaini Anatumia Anaandika
namba nzima | zisizozidi namba nzima thamani ya thamani ya namba nzima
zisizozidi 1 000 000 000 zisizozidi nafasi za nafasi za zisizozidi
1 000 000 000 | zimeandikwa 1 000 000 000 tarakimu tarakimu 1 000 000 000
kwa numerali | kwa numerali zilizoandikwa za namba kuandika kwa numerali
kwa maneno anayosoma namba nzima
zisizozidi
1 000 000 000
kwa numerali
d) Kuandika Namba nzima Anatenga Anabaini Anatumia Anaandika
namba nzima | zisizozidi tarakimu za thamani ya thamani ya namba nzima
zisizozidi 1 000 000 000 namba kwa nafasi za nafasi za zisizozidi
1 000 000 000 | zimeandikwa mafungu ya tarakimu za tarakimu 1 000 000 000
kwa maneno | kwa maneno namba tatutatu | namba nzima kuandika kwa maneno
zisizozidi namba kwa
1 000 000 000 | maneno
zilizoandikwa

kwa numerali

93



Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
e) Kujumlisha Namba nzima Anapanga Anapanga Anajumlisha Anajumlisha

namba nzima | zimejumlishwa | namba nzima namba nzima namba nzima | namba nzima
kupata jumla bila kuchukua kwa wima kwa wima bila kuchukua | bila kuchukua
isiyozidi na kwa kulingana na kwa ulalo kwa wimana | nakwa
1 000 000 000 | kuchukua na thamani kulingana ulalo kupata kuchukua
bila kuchukua | kupata jumla ya nafasi za na thamani jumla isiyozidi | kupata jumla
na kwa isiyozidi tarakimu katika | ya nafasi za 1 000 000 000 | isiyozidi
kuchukua 1 000 000 000 | kujumlisha tarakimu katika 1 000 000 000

kupata jumla kujumlisha

isiyozidi namba nzima

1 000 000 000 kupata jumla

isiyozidi

1 000 000 000

f) Kutoa namba
nzima hadi
1 000 000 000
bila kuchukua
na kwa
kuchukua

Namba nzima
hadi

1 000 000 000
zimetolewa bila
kuchukua na
kwa kuchukua

Anapanga
namba nzima
kwa wima
kulingana

na thamani

ya nafasi za
tarakimu katika
kutoa namba
nzima zisizozidi
1 000 000 000

Anapanga
namba nzima
kwa wima

na kwa ulalo
kulingana

na thamani
ya nafasi

za tarakimu
katika kutoa
namba nzima
zisizozidi

1 000 000 000

Anatoa
namba nzima
sizizozidi

1 000 000 000
bila kuchukua
kwa wima

na kwa ulalo
kupata jumla
isiyozidi

1 000 000 000

Anatoa
namba nzima
zisizozidi

1 000 000000
bila kuchukua
na kwa
kuchukua
kupata jumla
isiyozidi

1 000 000 000

94



Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
g) Kuzidisha Namba nzima Anapanga Anapangilia Anabaini Anazidisha
namba nzima | zimezidishwa namba namba hatua za namba nzima
kupata zao kupata zao zinazozidishwa | kwa kadiri kuzidisha na kupata zao
lisilozidi lisilozidi kulingana anavyozidisha | kuweka alama | lisilozidi
1 000 000 000 | 1000000000 |nathamani kulingana ya kujumlisha 1,000 000 000
ya nafasi za na thamani katika

tarakimu katika
kuzidisha namba
nzima kupata
zao lisilozidi

1 000 000 000

ya nafasi za
tarakimu katika
kupata zao
lisilozidi

1 000 000 000

kuzidisha
namba nzima
kupata zao
lisilozidi

1 000 000 000

h) Kugawanya
bila baki namba
nzima zisizozidi
1 000 000 000
kwa kigawanyo
kisichozidi laki
moja

Namba nzima
zisizozidi

1 000 000 000
zimegawanywa
bila baki kwa
kigawanyo
kisichozidi laki
moja

Anatumia
alama ya
kugawanya
kwa njia
ndefu kuweka
kigawanye na
kigawanyo
sehemu sahihi

Anatenga
kigawanye
kulingana na
ukubwa wa
kigawanyo
kisichozidi laki
moja katika
kugawanya
namba nzima
zisizo na baki
zisizozidi

1 000 000 000

Anatumia
namba sahihi
ya kuzidishwa
na kigawanyo
na kubaini
hatua ya
kutoa katika
kugawanya
namba nzima
7isizo na baki
zisizozidi

1 000 000 000

Anagawanya
bila baki namba
nzima zisizo na
baki zisizozidi

1 000 000 000
kwa kigawanyo
kisichozidi laki
moja
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa na upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
i) Kugawanya Namba nzima Anatumia alama | Anatenga Anatumia Anagawanya
na baki namba | zisizozidi ya kugawanya kigawanye namba sahihi | na baki
nzima zenye 1 000 000 000 | kwa njia kulingana na ya kuzidishwa | namba nzima
kigawanye zimegawanywa ndefu kuweka ukubwa wa na kigawanyo | zisizozidi
kisichozidi na baki kwa kigawanye na kigawanyo na kubaini 1 000 000 000
1 000 000 000 kigawanyo kigawanyo kisichozidi laki | hatua za kwa kigawanyo
kwa kigawanyo | kisichozidi laki | sehemu sahihi moja katika kutoa katika kisichozidi laki
kisichozidi laki moja kugawanya kugawanya moja
moja namba nzima namba nzima
zenye baki zenye baki
zisizozidi zisizozidi
1 000 000 000 | 1 000 000 000
2.0 Kufikiri 2.1 Kutumia |a) Kutumia Kanuni ya Anabainisha Anabainisha Anabaini tendo | Anatumia 23
na stadi za kanuni ya MAGAZIJUTO kirefu cha namna ya la kuanzia kanuni ya
kuhakiki mpangilio MAGAZIJUTO | ;. ctumika MAGAZIJUTO | kutumia kulingana na MAGAZIJUTO
katika kufumbua kurahisisha kurahisisha kanuni ya aina ya swali katika
maisha ya mafumbo changamoto changamoto MAGAZIJUTO | katika kutumia | kurahisisha
kila siku katika za kihisabati sa kihisabati kutatua MAGAZIJUTO | matendo ya
(sehemu maisha ya zinazohusisha inazohusisha changamoto katika namba
ya kila siku matendo ya matendo ya za kihisabati kurahisisha
kwanza) namba namba zinazohusisha changamoto
matendo ya za kihisabati
namba zinazohusisha
matendo ya
namba
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zenye mitajo
yenye vipeo
iliyozidishwa
au
kugawanywa

yenye vipeo
iliyozidishwa
au kugawanywa
zimerahisishwa

sentensi za
kihisabati

zenye mitajo
yenye vipeo
iliyozidishwa
au kugawanywa

sentensi za
kihisabati
zenye mitajo
yenye vipeo
iliyozidishwa
au
kugawanywa

sentensi za
kihisabati
zenye mitajo
yenye vipeo
iliyozidishwa
au
kugawanywa

zenye mitajo
yenye vipeo
iliyozidishwa
au
kugawanywa

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
i kutendwa na imaji e 1. . . " » .
mkuu mahususi upmmajt Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi . . . ipindi
ya wastani wastani mzuri sana vipindi
b) Kurahisisha | Uwiano wa vitu Anabaini vitu Anaeleza Anaandika Anarahisisha
uwiano wa umerahisishwa vilivyo katika namna ya uwiano wa uwiano wa vitu
vitu uwiano kurahisisha vitu kwa
uwiano wa vitu [ kutumia alama
ya uwiano
¢) Kuchanganua |Dhana ya vipeo Anabaini Anaeleza Anaeleza Anachanganua
dhana ya vya namba muundo wa maana ya dhana ya dhana ya vipeo
vipeo vya imechanganuliwa | vipeo vya vipeo vya vipeo vya vya namba
namba namba namba namba
d) Kurahisisha Sentensi za Anaorodhesha Anabaini Anatumia Anarahisisha
sentensi za kihisabati kanuni za kanuni za kanuni za sentensi za
kihisabati zenye mitajo kurahisisha kurahisisha kurahisisha kihisabati
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
e) Kukokotoa Kipeuo cha Anaandika Anatenga Anatumia Anakokotoa
kipeuo cha pili cha namba namba isiyozidi | namba kwa matendo ya kipeuo cha
pili cha mraba isiyozidi tarakimu sita mafungu ya kuzidisha, pili cha namba
namba mraba |tarakimu sita ndani ya alama | mbilimbili kujumlisha na | mraba isiyozidi
isiyozidi kimekokotolewa | ya kutafuta kuanzia kulia kutoa wakati tarakimu sita
tarakimu sita kipeuo cha na kubaini sahihi katika
pili cha namba | namba ya kutafuta
mraba kuzidishwa kipeuo cha
kwa yenyewe pili cha
katika kutafuta | namba mraba
kipeuo cha isiyozidi
pili cha namba | tarakimu sita
mraba isiyozidi
tarakimu sita
3.0 Kutatua 3.1 Kutumia a) Kugawanya |Namba nzima Anatumia Anabadili Anabadili Anagawanya 17
matatizo matendo namba nzima |zimegawanywa tendo la tendo kutoka tendo kutoka namba nzima
katika ya kwa sehemu [kwa sehemu kugawanya kugawanya kugawanya kwa sehemu
mazingira namba za zenye asili kubwa| kubaini kwenda kwenda zenye asili
tofauti kihisabati kuliko kiasi kigawanye na | kuzidisha kuzidisha na kubwa kuliko
katika na zenye kiasi kigawanyo katika kubadili asili kiasi na zenye
kutatua kikubwa kuliko kugawanya ya kigawanyo | kiasi kikubwa
matatizo asili namba nzima kuwa kiasi kuliko asili

kwa sehemu

na kiasi kuwa
asili

98



desimali kuwa
sehemu au
namba nzima

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
b) Kugawanya Sehemu kwa Anatumia Anabadili Anabadili Anagawanya
sehemu kwa sehemu zenye tendo la tendo kutoka tendo kutoka sehemu kwa
sehemu kiasi hadi kugawanya kugawanya kugawanya sehemu zenye
tarakimu nne kubaini kwenda kwenda kiasi hadi
na asili hadi kigawanye na kuzidisha kuzidisha na tarakimu nne
tarakimu sita kigawanyo katika kubadili asili na asili hadi
zimegawanywa kugawanya ya kigawanyo | tarakimu sita
sehemu kwa kuwa kiasi na
sehemu kiasi kuwa
asili
¢) Kugawanya Sehemu zenye Anabadili Anabadili Anabadili Anagawanya
sehemu kwa kiasi hadi desimali kuwa | tendo kutoka tendo kutoka sehemu zenye
desimali tarakimu tatu sehemu au kugawanya kugawanya kiasi cha
na asili hadi sehemu kuwa kwenda kwenda tarakimu hadi
tarakimu nne desimali kuzidisha kuzidisha na tatu na asili
zimegawanywa katika kubadili asili hadi tarakimu
kwa desimali kugawanya ya kigawanyo | nne kwa
zenye hadi nafasi sehemu kwa kuwa kiasi na | desimali zenye
tano sehemu au kiasi kuwa hadi nafasi
anabadili asili tano
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
3.2 Kutumia a) Kuchambua Vyanzo vya Anatoa maana Anataja vyanzo| Anachambua | Anachambua 17

stadi ya kwa kutumia | faida na hasara ya faida na vya faida na vyanzo vya kwa kutumia
uhusiano mifano vyanzo | katika mauzo hasara katika hasara katika faida na mifano vyanzo
wa namba vya faidana | na manunuzi mauzo na manunuzi na hasara katika | vya hasara na
na vitu hasara katika | vimechambuliwa | manunuzi mauzo mauzo na faida katika
katika mauzo na kwa kutumia manunuzi mauzo na
miktadha manunuzi mifano manunuzi
mbalimbali b) Kupanga Mapato na Anatoa maana | Anaeleza Anafafanua Anapanga

mapato na matumizi katika ya mapato vyanzo vya utaratibu mapato na

matumizi manunuzi na na matumizi mapato na wa kupanga matumizi ya

katika mauzo ya bidhaa | ya bidhaa matumizi mapato na bidhaa

manunuzi mbalimbali mbalimbali ya bidhaa matumizi mbalimbali

na mauzo yamepangwa mbalimbali ya bidhaa

ya bidhaa mbalimbali

mbalimbali

c) Kuchanganua |Faida na hasaraza| Anaorodhesha | Anabaini Anatumia Anachanganua

kwa kutumia |kuweka na kukopa| kanuni za kanuni ya kanuni ya kwa kutumia

kanuni faida |fedha kutafuta faida kutafuta Riba, kutafuta Riba, | kanuni faida

na hasaraza  [zimechanganuliwa| na gharama Kianzio, Muda | Kianzio, Muda | na hasara za

kuweka na kwa kutumia za kuweka na na Faida ya na Faida ya kuweka na

kukopa fedha |kanuni kukopa fedha kuweka na kuweka na kukopa fedha

kukopa fedha kukopa fedha
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa na upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendayji Utendaji mzuri ya
manafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
d) Kufanya kazi [Kazimradi Anaainisha Anaainisha Anakusanya Anafanya
mradi kuhusu | kuhusu mauzo eneo la bidhaa taarifa za bei kazimradi
mauzo na na manunuzi kufanyia kazi  |zitakazohusishwa| na mauzo kuhusu mauzo
manunuzi kwa [imeandaliwa mradi kwenye ya bidhaa na manunuzi
kuzingatia kwa kuzingatia kazimradi alizoziainisha | kwa kuzingatia
vigezo vya vigezo ya mauzo na vigezo
kuandaa manunuzi
kazimradi
4.0 Kufikiri 4.1 Kutumia a) Kufafanua Kanuni ya Anabaini kanuni | Anaandika Anatumia Anafafanua 17
na kuhakiki stadi za kanuni ya mwendokasi ya mwendokasi | kanuni ya kanuni ya kanuni ya
katika vipimo mwendokasi imefafanuliwa mwendokasi mwendokasi | mwendokasi
maisha ya katika kwa vifupisho | Kuonesha jinsi
kila siku miktadha ya kupata
(sehemu ya | mbalimbali umbali na
muda
pili)
b) Kutumia Kanuni ya Anaandika Anatumia Anabaini Anatumia
kanuni ya mwendokasi kanuni ya kanuni ya kipengele kanuni ya
mwendokasi | imetumika mwendokasi mwendokasi anachokitafuta | mwendokasi
kukokotoa kukokotoa kuonesha jinsi | na kuandika kukokotoa
umbali, umbali, muda na ya kupata kanuni sahihi umbali,
muda na mwendokasi umbali na kutOka,l kwenye muda na
mwendokasi muda kanuni ya . mwendokasi
mwendokasi
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
¢) Kutumia Dhana ya Anabainisha vitu | Anaeleza dhana | Anaeleza Anatumia dhana
dhana ya mwendokasi vinavyopatikana | ya mwendokasi | hamna ya mwendokasi
mwendokasi imetumika nchi kavu, majini dhana ya . kubaini vitu
kubaini vitu kubaini vitu na angani mwendokam vinavyosafiri
) ) ) ) inavyoweza i
vinavyosafiri vinavyosafiri kutumika nchi kavu,
nchi kavu, nchi kavu, kubaini vitu majini na angani
majini na majini na vinavyosafiri
angani angani nchi kavu,
majini na
angani
4.2 Kutumia | a) Kubaini kimo, [Kitako, kimona | Anataja sifa kuu [ Anachora Anabaini Anabaini kima, 17
stadi za kitako na kiegema katika ya pembetatu pembetatu pande tatu za | kitako na
maumbo kiegema katika |pembetatu mraba | mraba mraba na pembetatu kiegema cha
katika pembetatu vimebainishwa kuonesha nyuzi | mraba kwa pembetatu mraba
miktadha mraba na na kutofautishwa tisini majina na kutofautisha
ya Hisabati kuzitofautisha
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kucheza mpira
wa miguu,

na kukwea juu
ya jengo

na kukwea juu
ya jengo

Umabhiri Umalhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mil upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri | Y2

mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi

b) Kutumia Kanuni ya Anaandika Anahusianisha | Anatumia Anatumia
kanuni ya Pythagoras kanuni ya vipengele vya | kanuni ya kanuni ya
Pythagoras imetumika Pythagoras kanuni ya Pythagoras Pythagoras
kukokotoa kukokotoa na kufafanua Pythagoras kuonesha jinsi | kukokotoa
kitako, kimo kitako, kimo na | vipengele vyake| na pande za ya kutafuta kitako, kimo na
na kiegema kiegema katika pembetatu kimo, kitako kiegema katika
katika pembetatu mraba na kiegema pembetatu
pembetatu mraba katika mraba
mraba pembetatu

mraba

¢) Kutumia Kanuni ya Anabainisha Anaelezea Anaelezea Anatumia
kanuni ya Pythagoras kanuni ya kanuni ya namna ya kanuni ya
Pythagoras imetumika Pythagoras Pythagoras na | kutumia Pythagoras
katika maisha | katika maisha kuhusianisha | kanuni ya kuvuka
ya kila siku ya kila na pande za Pythagoras barabara,
kama vile siku pembetatu katika maisha | kucheza mpira
kuvuka mraba ya kila siku wa miguu
barabara,
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
5.0 Kutumia | 5.1 Kutumia | a) Kurahisisha Sentensi za Anabaini mitajo | Anakusanya Anaunganisha | Anarahisisha 17
lugha ya stadi za sentensi za kialjebra inayofanana mitajo mitajo kupata | sentensi za
kihisabati aljebra kialjebra zinazohusu na isiyofanana | inayofanana idadi sawaya | kialjebra
kuwasilisha|  katika zinazohusu mitajo ya namba | katika naisiyofanana | aina ya mitajo | zinazohusu
wazo au maisha ya mitajo ya nzima, sechemu kurahisisha katika katika sentensi | mitajo ya
hoja katika kila siku namba nzima, |na desimali sentensi za kurahisisha za kialjebra namba nzima,
maisha ya sehemu na imerahisishwa kialjebra sentensi za zinazohusu sehemu na
kila siku desimali zinazohusu kialjebra mitajo ya desimali
(Sehemu mitajo ya zinazohusu namba nzima,
ya pili) namba nzima, mitajo ya sehemu na
sehemu na namba nzima, desimali
desimali sehemu na
desimali
b) Kukokotoa Milinganyo Anabainisha Anakusanya Anaunganisha | Anakokotoa
milinganyo sahili ya namba mitajo mitajo mitajo milinganyo
sahili ya nzima, sehemu inayofanana inayofanana inayofanana sahili ya namba
namba nzima, |na desimali na isiyofanana katika kupata mitajo | nzima, sehemu
sehemu na imekokotolewa kwenye kukokotoa miwili katika | na desimali
desimali milinganyo milinganyo kukokotoa
sahili ya namba | sahili ya namba | milinganyo
nzima, sshemu | nzima, sehemu | sahili ya
na desimali na desimali namba nzima,
sehemu na
desimali
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grafu, vipimo,
majira nukta,
na michirizo)

majira ya nukta
na michirizo)

Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri ya
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
¢) Kufumbua Mafumbo ya Anabaini Anatumia Anatumia Anafumbua
mafumbo ya |[milinganyo kisichofahamika | herufi herufi mafumbo ya
milinganyo sahili ya namba | katika kuwakilisha kuandika milinganyo
sahili ya nzima, schemu mafumbo ya kisichojulikana | milinganyo sahili ya namba
namba nzima, |na desimali milinganyo sahili| katika sahili ya nzima, sechemu
sehemu na yamefumbuliwa | inayohusisha milinganyo namba nzima, | na desimali
desimali namba nzima, sahili ya sehemu na
sehemu na namba nzima, desimali
desimali sehemu na
desimali
5.2 Kutumia a) Kuchora Grafu kwa Anaandaa Anachora Anaonesha Anachora grafu 17
stadi za grafu kwa michirizo jedwali la data mstari wa majira ya kwa michirizo
takwimu michirizo kwa | imechorwa wima na ulalo | nukta kwenye | na kuweka
kuwasilisha kuzingatia na kuwekwa na kubaini grafu katika taarifa muhimu
taarifa taarifa taarifa muhimu vipimo vya kuchora grafu
mbalimbali muhimu (Kichwa cha kuchora grafu | kwa michirizo
(kichwa cha grafu, vipimo, kwa michirizo
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Umabhiri Umabhiri Shughuli za Vigezo vya Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi
mkuu mahususi kutendwa mi‘ upimaji Utendaji chini | Utendaji wa Utendaji Utendaji mzuri | Y2
mwanafunzi ya wastani wastani mzuri sana vipindi
b) Kutafsiri grafu |Grafu kwa Anabaini Anasoma Anaeleza Anatafsiri grafu
kwa michirizo |michirizo maudhui majira mabadiliko kwa michirizo
zimetafsiriwa yanayowasilishwa| mbalimbali ya | ya majira kwa kueleza
kwa kueleza na grafu kwa nukta kutoka tofauti kutoka | wazo kuu
wazo michirizo kwa kwenye grafu | kwenye grafu | Jinalowasilishwa
linalowasilishwa |kusoma kichwa kwa michirizo na grafu husika
na grafu cha grafu
c¢) Kufanya Kazimradi Anaainisha eneo | Anakusanya Anachora Anaandaa
kazimradi ya takwimu la kukusanyia takwimu na grafu katika kazimradi ya
kuhusu imeandaliwa takwimu kuziwasilisha kuandaa takwimu kwa
takwimu kwa kuzingatia kwa jedwali kazimradi kuzingatia
mbalimbali vigezo kuhusu vigezo
kwa kuzingatia takwimu

vigezo
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