
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MUHTASARI WA SOMO LA HISTORIA YA TANZANIA NA MAADILI 
ELIMU YA SEKONDARI 

KIDATO CHA I – IV
2023



ii

© Taasisi ya Elimu Tanzania 2023

Toleo la Kwanza 2023

ISBN 978-9987-09-737-1

Taasisi ya Elimu Tanzania
Eneo la Mikocheni
132 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi 
S.L.P 35094 
14112 Dar es Salaam. 

Simu:   +255 735 041 168 / 735 041 170
Baruapepe: director.general@tie.go.tz
Tovuti:  www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama:  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2023). Muhtasari wa Somo la Historia ya Tanzania na 
Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV. Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kudurufu, kuchapisha, kutafsiri wala kutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile 
bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania. 



iii

Yaliyomo
Orodha ya Majedwali ......................................................................................................................................................................... iv
Vifupisho ............................................................................................................................................................................................. v
Shukurani ........................................................................................................................................................................................... vi
1.0 Utangulizi ...................................................................................................................................................................................... 1
2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania ............................................................................................................................................. 1
3.0 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV  ..................................................................................................................... 2
4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV  ..................................................................................................... 3
5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi  .......................................................................................................................................... 3
6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji ..................................................................... 5

6.1 Mwalimu .................................................................................................................................................................................. 5
6.2 Mwanafunzi ............................................................................................................................................................................. 6
6.3 Mzazi ....................................................................................................................................................................................... 7

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji  ............................................................................................................................................ 7
8.0 Zana/Vifaa vya Ufundishaji na Ujifunzaji  ................................................................................................................................... 8
9.0 Upimaji  ........................................................................................................................................................................................ 8
10.0 Idadi ya Vipindi  .......................................................................................................................................................................... 9
11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji ........................................................................................................................................ 9
Kidato cha I ....................................................................................................................................................................................... 10
Kidato cha II ..................................................................................................................................................................................... 23
Kidato cha III .................................................................................................................................................................................... 32
Kidato cha IV .................................................................................................................................................................................... 41
Babliografia ....................................................................................................................................................................................... 49



iv

Orodha ya Majedwali

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha I – IV  ..................................................................................... 4

Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Upimaji Endelevu ............................................................................................................................... 9

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha I ........................................................................................................................................... 10

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha II ......................................................................................................................................... 23

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Kidato cha III ........................................................................................................................................ 32

Jedwali Na. 6: Maudhui ya Kidato cha IV ........................................................................................................................................ 41



v

Vifupisho

EAC    East African Community

LAT    Lugha ya Alama Tanzania

SADC    Southern Africa Development Community

TAKUKURU   Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa

TET    Taasisi ya Elimu Tanzania



vi

Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za Serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya 
washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa Muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, 
wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya 
Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Awali, Msingi, Sekondari, na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya Muhtasari huu yanalenga kuwa na 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo 
lengo kuu la maboresho ya mitaala ya mwaka 2023.  

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
Muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Historia ya Tanzania na Maadili ni moja kati ya masomo ya lazima katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV kwa 
wanafunzi walioko katika Mkondo wa Elimu ya Jumla na Amali. Somo hili linafundishwa kwa lugha ya Kiswahili ili kujenga na 
kuendeleza mila, desturi na utamaduni wa Mtanzania. Vilevile, somo hili limelenga kumjenga Mtanzania mzalendo na mwajibikaji 
anayefahamu historia, desturi, mila na maadili ya Tanzania. Baadhi ya malengo ya somo hili ni kujenga maadili, kukuza utaifa na 
uzalendo pamoja na kulinda masilahi ya nchi na ya Taifa. Inatarajiwa kuwa somo hili litamwezesha mhitimu kuishi kwa kufuata 
misingi ya kuthamini kazi, uwajibikaji, utu, uadilifu, umoja, uzalendo, upendo na kuthamini rasilimali za Taifa.

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya 
Sekondari Kidato cha I – IV katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Muhtasari unatafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala 
wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV wa Mwaka 2023. Muhtasari huu ni mwendelezo wa muhtasari wa somo la Historia ya 
Tanzania na Maadili wa Elimu ya Msingi Darasa la III – VI. Katika ngazi ya sekondari, Muhtasari huu umejikita katika ujenzi wa 
umahiri utakaomwezesha mwanafunzi kufahamu na kuilinda historia, urithi na maadili ya Taifa. Vilevile, umahiri utamwezesha 
mwanafunzi kumudu historia ya jamii za Kitanzania katika nyakati mbalimbali kabla na baada ya uhuru, kutathmini ujenzi wa Taifa 
na maadili wakati wa Azimio la Arusha na wakati wa uliberali na pia kumudu muundo na kazi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania: 

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini; 

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 
matendo jumuishi; 

(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya Taifa na dunia kwa ujumla;
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(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji 
na lugha ya Taifa; 

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa 
kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingiri; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya 
kimataifa.

3.0   Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV 

Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV ni: 

(a) Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi na mwelekeo alioupata katika hatua ya 
elimu ya msingi;

(b) Kulinda mila na desturi, umoja wa kitaifa, Tunu za Taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, 
wajibu na majukumu yanayoendana na haki hizo;

(c) Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, 
maarifa ya kinadharia na kiufundi;

(d) Kuimarisha mawasiliano kwa kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, 
lugha ya Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha moja nyingine ya kigeni;

(e) Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia na 
utunzaji endelevu wa mazingira; 
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(f) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 
mazingira yake; na

(g) Kukuza utayari wa kujiendeleza na mafunzo ya elimu ya kati na ya juu.

4.0   Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV 

Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV ni:

(a) Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya elimu ya msingi kuimarisha na kupanua uelewa wa masomo 
ya jumla;

(b) Kuthamini uraia na Tunu za Taifa;

(c) Kuonesha kujiamini katika kujifunza nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia na 
ya kivitendo;

(d) Kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha ya Kiswahili, 
Kiingereza na angalau lugha moja nyingine ya kigeni kuwasiliana;

(e) Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kuyamudu mazingira yanayomzunguka; na

(f) Kutumia ujuzi na stadi kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha na mazingira yanayomzunguka.

5.0   Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha I – IV una umahiri mkuu na umahiri 
mahususi kama inavyooneshwa katika Jedwali Nambari 1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha I – IV 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kulinda historia, urithi na 
maadili ya Taifa

1.1 Kuelezea chimbuko la jamii za Kitanzania na maadili yake
1.2 Kumudu maarifa na ujuzi wa maadili na urithi wa jamii za Kitanzania
1.3 Kutumia maarifa na ujuzi wa historia na urithi kubuni fursa mbalimbali zilizopo 

katika jamii za Kitanzania  
1.4 Kubaini fursa mbalimbali za kujenga ushirikiano na kukuza uchumi wa kitaifa

2.0 Kumudu historia ya jamii za 
Kitanzania na maadili yake 
kabla ya ukoloni

2.1 Kuchambua mifumo ya kijamii (elimu, afya, utamaduni, uchumi) iliyokuza na 
kuendeleza maadili ya jamii za Kitanzania kabla ya ukoloni

2.2 Kuchambua mifumo iliyokuza na kuendeleza uchumi na siasa katika jamii za 
Kitanzania kabla ya ukoloni

2.3 Kutathmini vichocheo vya mabadiliko ya sayansi na teknolojia katika jamii za 
Kitanzania kabla ya ukoloni

3.0 Kumudu historia ya Tanzania 
na maadili wakati wa ukoloni, 
1890 – 1960

3.1 Kutumia maarifa na ujuzi wa chimbuko na ukuaji wa mfumo wa ukoloni 
kuelewa uhusiano wa kihistoria kati ya Tanzania na mataifa yaliyoitawala

3.2 Kutathimini athari za mfumo wa ukoloni kwenye maadili ya jamii za Kitanzania
3.3 Kuchambua jitihada za jamii za Kitanzania kupinga ukoloni na maadili ya 

kikoloni

4.0 Kumudu historia ya ujenzi wa 
Taifa la Tanzania na maadili 
katika kipindi cha 1961 – 1966 

4.1 Kuchambua mifumo ya uchumi, siasa, utamaduni, jamii na maadili iliyojengwa 
1961 – 1966 

4.2 Kumudu historia ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar
4.3 Kumudu historia ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
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5.0 Kutathmini ujenzi wa Taifa na 
maadili wakati wa Azimio la 
Arusha, 1967 – 1985 

5.1 Kuchambua chimbuko la Azimio la Arusha na matokeo yake kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni na kimaadili

5.2 Kueleza nafasi ya Tanzania katika kujenga uhusiano wa kikanda

6.0 Kutathmini historia ya Tanzania 
na maadili wakati wa uliberali, 
1986 hadi sasa

6.1 Kuchambua chimbuko la uliberali na utandawazi 
6.2 Kuishi maadili mema ya Kitanzania wakati wa uliberali na utandawazi

7.0 Kumudu muundo na kazi 
za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania

7.1 Kueleza muundo na kazi ya Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

7.2 Kubaini muundo na kazi za serikali za mitaa

8.0 Kufanya utafiti wa historia na 
maadili ya Tanzania  

8.1 Kumudu misingi ya utafiti wa kihistoria 
8.2 Kutumia misingi ya utafiti wa kihistoria kufanya kazimradi

6.0   Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. 

6.1   Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a)  Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Historia ya Tanzania na 
Maadili;

(b)  Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia zitakazomwezesha mwanafunzi:

(i) Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21; na

(ii) Kushiriki ipasavyo katika tendo zima la ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai  na uwezo wa 
mwanafunzi;
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(c)  Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha  
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali;

(d)  Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e)  Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima 
nadharia na vitendo; 

(g)  Kuhakikisha kuwa tendo la ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila 
kujali tofauti zao; 

(h)  Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i)  Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j)  Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k)  Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l)  Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2   Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b) Kupata umahiri unaokusudiwa kwa kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya 
darasa;

(c) Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na

(d) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na 
machapisho mengine kutoka katika maktaba mtandao.
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6.3  Mzazi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b) Pale inapowezekana, kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma; 

(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;

(d) Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mtoto;

(e) Kumpatia mtoto vifaa muhimu vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji;

(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 

(g) Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza na kufanya kazi kwa 
bidii.

7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Historia ya Tanzania na Maadili utazingatia ujenzi wa umahiri na utatakiwa kufanya mwanafunzi 
kuwa kitovu cha ujifunzaji. Mwalimu atakuwa mwezeshaji na atatakiwa kutumia mbinu zinazomshirikisha mwanafunzi katika 
mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi. Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji zinatakiwa kuwa shirikishi ili zimwezeshe mwanafunzi kufikiri, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali, kufanya 
majadiliano katika vikundi, utafiti na       kazimradi na kushiriki katika kutoa mrejesho. Mbinu nyingine ni ziara za kimasomo, na 
kazi za vitendo kulingana na mazingira ya shule. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na 
muktadha ili kufanikisha ujenzi   wa umahiri uliokusudiwa.
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8.0  Zana/Vifaa vya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana/vifaa vya ufundishaji na ujifunzaji vinapaswa kukidhi na kuendana na mahitaji, umri, na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu 
anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ama ya kuona, kusikia au kushika zana. Zana/vifaa vya ufundishaji na ujifunzaji 
zitapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kinachofundishwa. Mwalimu anashauriwa pia kufaragua na kutumia zana zinazopatikana 
katika mazingira yanayomzungumka. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na kompyuta, printa, tableti, 
CD, matini zenye historia na maadili, manila, chatipindu, michoro, picha, kinasasauti, runinga, redio, vitu halisi, vitabu, ramani na 
nyaraka mbalimbali. Zana hizi zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana/vifaa. Aidha, orodha ya vitabu na 
vifaa kwa ajili ya rejea itatolewa na TET.

9.0  Upimaji 

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Mwalimu anashauriwa kuwa 
na uwanja mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili ili kupima umahiri wa 
mwanafunzi wa kulinda historia ya Tanzania, urithi na maadili ya Taifa, kumudu historia ya Tanzania na maadili katika vipindi 
mbalimbali na kutathimini historia ya ujenzi wa Taifa wakati wa uhuru, Azimio la Arusha na uliberali. Njia za upimaji ziwe zile 
zinazopima nadharia na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi 
kwa vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Njia nyingine za upimaji zinaweza kuwa majaribio kwa 
vitendo, uwasilishaji, mitihani ya mihula na mtihani wa mwisho. 

Aidha, upimaji utahusisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila 
shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na mahitaji ya mwanafunzi katika ujifunzaji. Hivyo, upimaji 
endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji wote na upimaji tamati wa kuhitimu Kidato cha IV utachangia asilimia 70. Mgawanyo 
wa upimaji endelevu umebainishwa katika Jedwali Nambari 2.
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Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Upimaji Endelevu

Na. Aina ya upimaji Asilimia (%)

1. Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Sita 7.5

2. Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 7.5

3. Mtihani wa muhula wa mwisho wa Kidato cha Tatu 5

4. Kazimradi itayofanyika mwishoni mwa Kidato cha Tatu 5

5. Mtihani wa utamilifu (mock) wa Kidato cha Nne 5

Jumla 30

10.0  Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo Historia ya Tanzania na Maadili unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji za mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo 
wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi viwili (2) kwa wiki kwa Kidato cha I – IV. 

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Maudhui ya Muhtasari huu yanawasilishwa katika jedwali lenye safu wima saba ambazo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, 
shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa, na idadi ya vipindi kama inavyooneshwa katika Majedwali Nambari 3 – 6. 
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Kidato cha I

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha I

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1. Kulinda 
historia 
ya 
Tanzania, 
urithi na 
maadili 
ya Taifa

1.1 Kuelezea 
chimbuko 
la jamii za 
Kitanzania 
na maadili 
yake

(a) Kueleza asili 
ya jamii za 
Kitanzania 
(Wabantu, 
Wanilo, 
Wakushito, 
Wakichembe) 

 

Bunguabongo: 
Ongoza wanafunzi 
kubungua bongo 
ili kubainisha jamii 
mbalimbali za 
Kitanzania
Kualika mtaalamu: 
Ongoza mtaalamu 
kutoa maelezo kwa 
wanafunzi juu ya asili 
za jamii mbalimbali za 
Kitanzania. 

Asili ya jamii 
za Kitanzania 
zimeelezwa kwa 
usahihi

Matini zenye kuonesha 
asili ya jamii za 
Kitanzania
Ramani kuonesha 
mtawanyiko wa jamii 
za asili
Vitu halisi 
vilivyotumiwa na watu 
wa jamii za asili

9

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kwenye 
vikundi vidogovidogo 
kujadili na kuandika 
muhtasari wa 
maelezo yaliyotolewa 
na mtaalamu na 
kuwasilisha darasani.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kubaini 
shughuli 
mbalimbali za 
makundi ya 
asili ya jamii za 
Kitanzania

Fikiri-andika-
jozisha-shirikisha: 
Ongoza wanafunzi 
kufikiri, kuandika, 
kukaa katika jozi 
na kujadili shughuli 
walizoandika, kisha 
wajadili katika vikundi 
ili kuorodhesha 
shughuli mbalimbali 
za makundi ya asili ya 
jamii za Kitanzania.

Shughuli za 
makundi ya 
asili ya jamii 
za Kitanzania 
zimebainishwa

Majadiliano: 
Ongoza majadiliano 
ya darasa kujadili 
shughuli mbalimbali 
za makundi ya asili ya 
jamii za Kitanzania.

(c) Kueleza 
maadili ya 
jamii za asili ya 
Kitanzania

Bunguabongo: 
Ongoza wanafunzi 
kujibu maswali 
kuhusu maadili ya 
jamii mbalimbali za 
asili.

Maadili ya 
jamii za asili 
ya Kitanzania 
yameelezwa kwa 
ufasaha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kisa mafunzo: 
Ongoza wanafunzi 
kusoma visamafunzo 
katika vikundi vyao 
kwa kutumia maswali 
yaliyotolewa ili 
kufanya uchambuzi 
wa kina.
Majadiliano: 
Ongoza majadiliano 
darasani kwa 
wanafunzi kuwasilisha 
walichojadili katika 
vikundi vyao kuhusu 
maadili ya jamii za 
asili za Kitanzania.

1.2 Kumudu 
maarifa na 
ujuzi wa 
maadili na 
urithi wa 
jamii za 
Kitanzania

(a) Kuchambua 
maadili na 
urithi wa jamii 
za Kitanzania

Changanyakete: 
Gawa visamafunzo 
mbalimbali kuhusu 
maadili na urithi wa 
jamii za Kitanzania 
kwenye makundi.

Maadili na 
urithi wa jamii 
za Kitanzania 
yamecha-
mbuliwa kwa 
ufasaha

Ramani kuonesha 
maeneo yenye urithi 
wa Tanzania

Vitu halisi 
vilivyotumiwa na watu 
wa jamii za asili

10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili na 
kuandika muhtasari 
wa walichojifunza.

(b) Kueleza 
matendo 
ya msingi 
yanayokuza 
na kulinda 
maadili na 
urithi wa jamii 
za Kitanzania

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi vidogovidogo, 
kujadili matendo ya 
msingi yanayokuza 
na kulinda maadili 
na urithi wa jamii za 
Kitanzania. 

Matendo 
ya msingi 
yanayokuza 
na kulinda 
maadili na 
urithi wa jamii 
za Kitanzania 
yameelezwa kwa 
ufasaha

1.3 Kutumia 
maarifa na 
ujuzi wa 
historia 
na urithi 
kubuni fursa 
mbalimbali 
zilizopo 
katika jamii 
za Kitanzania

(a) Kubaini fursa 
mbalimbali 
zilizopo 
kwenye urithi 
wa jamii za 
Kitanzania

Utafiti mdogo: 
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi vyao 
watembelee na 
kubaini fursa anuai 
zilizopo katika 
maeneo wanamoishi 
zenye urithi wa jamii 
za Kitanzanai.
Matembezi ya galari: 
Ongoza wanafunzi 
kuziorodhesha, 
kubandika

Fursa 
mbalimbali 
zilizopo kwenye 
urithi wa jamii 
za Kitanzania 
zimebainishwa

Matini kuhusu fursa 
kwenye urithi wa jamii 
za Kitanzania

Ramani kuonesha 
maeneo yenye urithi 
wa Tanzania

Vitu halisi 
vilivyotumiwa na watu 
wa jamii za asili

 10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

kwenye kuta za 
darasa, kufanya 
matembezi na kuuliza 
maswali katika 
vikundi mbalimbali.

(b) Kueleza namna 
fursa zilizopo 
kwenye urithi 
wa jamii za 
Kitanzania 
zinavyoweza 
kutumika 
kukuza uchumi 
binafsi na jamii

Kisamafunzo: 
Ongoza wanafunzi 
kujadili kisamafunzo 
na kutoa maoni yao 
kuhusu fursa za 
urithi na manufaa 
yake katika jamii 
za Kitanzania. 
Mtaalamu

Fursa zilizopo 
kwenye urithi 
wa jamii za 
Kitanzania 
zinavyoweza 
kutumika 
kukuza uchumi 
binafsi na jamii 
zimeelezwa kwa 
ufasaha 

mwalikwa: Ongoza 
wanafunzi kumsikiliza 
na kuuliza maswali 
mtaalamu kuhusu 
namna ya kutumia 
fursa za urithi katika 
kukuza uchumi binafsi 
na jamii.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kueleza njia 
mbalimbali za 
kutunza urithi 
wa jamii za 
Kitanzania

Fikiri -andika-
jozisha -shirikisha: 
Ongoza wanafunzi 
kufikiri, kuandika, 
kujozisha na 
kushirikishana katika 
vikundi kuelezea njia 
mbalimbali za kutunza 
urithi wa jamii 
inayowazunguka.

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kufanya 
majadiliano katika 
darasa kuelezea njia 
mbalimbali za kutunza 
urithi wa jamii za 
Kitanzania.

Njia mbalimbali 
za kutunza 
urithi wa jamii 
za Kitanzania 
zimeelezwa kwa 
ufasaha

1.4 Kubaini 
fursa 
mbalimbali 
za kujenga 
ushirikiano 
na kukuza 
uchumi wa 
kitaifa

(a) Kuainisha 
shughuli 
mbalimbali 
za kujenga 
ushirikiano na 
kukuza uchumi 
wa Taifa

Utafiti mdogo: 
Ongoza wanafunzi 
kutembelea maeneo 
mbalimbali yenye 
shughuli mbalimbali 
za kujenga ushirikiano 
na kukuza uchumi wa 
Taifa.

Shughuli 
mbalimbali 
za kujenga 
ushirikiano 
na kukuza 
uchumi wa Taifa 
zimeanishwa

Matini kuhusu fursa 
mbalimbali za kujenga 
ushirikiano na kukuza 
uchumi wa kitaifa
Picha kuonesha 
shughuli mbalimbali

8
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Matembezi ya galari: 
Ongoza wanafunzi 
kwenye vikundi 
vidogovidogo kijadili, 
kisha waelekeze 
wabandike matokeo 
ya utafiti wao na 
kurekebisha pale 
palipokuwa na 
upungufu.

Ramani kuonesha 
maeneo yenye fursa 
mbalimbali

(b) Kufafanua 
namna shughuli 
mbalimbali 
zinavyochangia 
kujenga 
ushirikiano na 
kukuza uchumi 
wa Taifa

Mtaalamu 
mwalikwa: Ongoza 
mtaalamu kufafanua 
shughuli mbalimbali 
zinavyochangia 
ushirikiano na 
uchumi wa Taifa. 
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi

Shughuli 
mbalimbali 
zinavyochangia 
kujenga 
ushirikiano 
na kukuza 
uchumi wa Taifa 
zimefafanuliwa 
kwa ufasaha

katika vikundi 
vidogovidogo kujadili 
kisha kuwasilisha 
kwenye darasa kwa 
majadiliano.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kumudu 
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
kabla ya 
ukoloni

2.1 Kuchambua 
mifumo 
ya kijamii 
(elimu, afya, 
utamaduni) 
iliyokuza na 
kuendeleza 
maadili ya 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(a) Kubaini 
mifumo ya 
kijamii ya 
Tanzania kabla 
ya ukoloni

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini 
kutoka katika sehemu 
mbalimbali kama 
maktaba na Intaneti na 
kuandika kwa ufupi 
kuhusu mifumo ya 
kijamii za Tanzania 
kabla ya ukoloni.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili na 
kuwasilisha darasani 
kwa majadiliano ya 
pamoja.

Mifumo ya 
kijamii za 
Tanzania kabla 
ya ukoloni 
imebainishwa

Picha kuonesha 
miundombinu ya elimu, 
afya na utamaduni 
kabla ya ukoloni

Ramani kuonesha 
mtawanyiko wa 
miundombinu elimu, 
afya na utamaduni 
kabla ya ukoloni

Vitu halisi 
vilivyotumika kabla ya 
ukoloni

10

(b) Kueleza 
mifumo ya 
kijamii ya 
Tanzania 
ilivyokuza 
maadili kabla 
ya ukoloni

Mtaalamu 
mwalikwa: Ongoza 
wanafunzi kusikiliza 
na kuuliza maswali 
mtaalamu mwalikwa 
kuhusu jinsi mifumo 
ya jamii za Tanzania 
ilivyokuza maadili 
kabla ya ukoloni.

Mifumo ya 
kijamii ya 
Tanzania 
ilivyokuza 
maadili kabla 
ya ukoloni 
imeelezwa kwa 
ufasaha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
katika vikundi jinsi 
mifumo ya kijamii 
ya Kitanzania 
ilivyokuza maadili 
kabla ya ukoloni kisha 
kuwasilisha darasani 
kwa majadiliano zaidi.

2.2 Kuchambua 
mifumo 
iliyokuza na 
kuendeleza 
uchumi na 
siasa katika 
jamiii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(a) Kubaini 
mifumo ya 
kiuchumi 
na kisiasa 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini 
kutoka katika vyanzo 
mbalimbali na 
kuandika maelezo 
kuhusu mifumo ya 
kiuchumi na kisiasa 
katika jamii za 
Kitanzania kabla ya 
ukoloni.
Majadiliano: 
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili na kisha 
kuwasilisha darasani 
kwa majadiliano ya 
pamoja.

Mifumo ya 
kiuchumi 
na kisiasa 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
imebainishwa

Matini kuhusu mifumo 
ya kiuchumi na kisiasa 
kabla ya ukoloni

Ramani kuonesha 
maeneo mbalimbali 
ya jamii za asili za 
Kitanzania

15
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kueleza jinsi 
mifumo ya 
kisiasa na 
kiuchumi 
ilivyokuza na 
kuendeleza 
shughuli za 
kiuchumi na 
kisiasa kabla 
ya ukoloni

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuandika maelezo 
kuhusu jinsi mifumo 
ya kisiasa na kiuchumi 
ilivyokuza na 
kuendeleza shughuli 
za kiuchumi na kisiasa 
kabla ya ukoloni.

Mifumo ya 
kisiasa na 
kiuchumi 
ilivyokuza na 
kuendeleza 
shughuli za 
kiuchumi na
kisiasa kabla 
ya ukoloni 
imeelezwa kwa 
ufasahaMajadiliano: Ongoza 

majadiliano ya vikundi 
kuhusu jinsi mifumo 
ya kisiasa na kiuchumi 
ilivyokuza na 
kuendeleza shughuli 
za kiuchumi na kisiasa 
kabla ya ukoloni

(c) Kufafanua 
uhusiano kati 
ya jamiii za 
Kitanzania na 
za Mashariki 
ya Kati, 
Mashariki

Changanyakete: 
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kusoma matini kuhusu 
uhusiano wa jamii 
mmoja ya Kitanzania 
na jamii za Mashariki

Uhusiano kati 
ya jamii za 
Kitanzania na 
za Mashariki ya 
Kati, Mashariki 
ya Mbali na 
Ulaya katika
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

 ya Mbali na 
Ulaya katika 
kuendeleza 
shughuli za 
kiuchumi na 
kisiasa kabla 
ya ukoloni

ya Kati au Mashariki 
ya Mbali au Ulaya.
Elekeza kila 
kikundi kutoa 
mwakilishi mmoja 
kwenda kikundi 
kingine kufundisha 
walichojifunza katika 
kundi lao. 

kuendeleza 
shughuli za 
kiuchumi na 
kisiasa kabla 
ya ukoloni 
umefafanuliwa 
kwa ufasaha

(d) Kutathmini 
mchango wa 
mifumo ya 
kisiasa na 
kiuchumi 
katika kukuza 
maadili ya 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Kisamafunzo: 
Elekeza wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
na kuchambua faida 
na hasara za mifumo 
ya kisiasa na kiuchumi 
katika kukuza maadili 
ya jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni. 
Majadiliano: Ongoza 
vikundi

Mchango 
wa mifumo 
ya kisiasa 
na kiuchumi 
katika kukuza 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
umetathminiwa 

kuwasilisha darasani 
kwa majadiliano ya 
pamoja.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.3 Kutathmini 
vichocheo 
vya 
mabadiliko 
ya sayansi 
na teknolojia 
katika 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

(a) Kueleza hali 
ya sayansi 
na teknolojia 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuandika maelezo 
kuhusu hali ya sayansi 
na teknolojia katika 
jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni.

Majadiliano: Ongoza 
majadiliano ya vikundi 
kuhusu hali ya sayansi 
na teknolojia katika 
jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni. 

Hali ya sayansi 
na teknolojia 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
imeelezwa kwa 
ufasaha

Matini kuhusu 
vichocheo vya 
mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia katika 
jamii za Kitanzania 
kabla ya ukoloni

Picha ya bidhaa 
zilizozalishwa na jamii 
za Kitanzania kabla ya 
ukoloni

Ramani kuonesha 
maeneo yaliyokuwa ya 
uzalishaji wa bidhaa 
kabla ya ukoloni

8
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kubaini 
vichocheo vya 
mabadiliko 
ya sayansi 
na teknolojia 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Kisamafunzo: 
Elekeza wanafunzi 
kusikiliza kisamafunzo 
kuhusu vichocheo vya 
mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia katika 
jamii mojawapo ya 
Kitanzania kabla ya 
ukoloni.

Vichocheo vya 
mabadiliko 
ya sayansi 
na teknolojia 
katika jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
vimebainishwa

Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kuzungumzia jamii 
zingine za Kitanzania
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Kidato cha II

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha II

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kumudu 
historia 
ya 
Tanzania 
na 
maadili 
wakati 
wa 
ukoloni, 
1890- 
1960

1.1 Kutumia 
maarifa na 
ujuzi wa 
chimbuko 
na ukuaji 
wa mfumo 
wa ukoloni 
kuelewa 
uhusiano wa 
kihistoria kati 
ya Tanzania 
na mataifa 
yaliyoitawala

(a) Kuchambua 
chimbuko la 
ukoloni 

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini 
kutoka katika vyanzo 
mbalimbali na 
kuandika maelezo 
kuhusu chimbuko la 
ukoloni.
Majadiliano: 
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili chimbuko 
la ukoloni na kisha 
kuwasilisha darasani 
kwa majadiliano ya 
pamoja.

Chimbuko 
la ukoloni 
limechambuliwa 
kwa kina

Matini kuhusu 
chimbuko la mfumo wa 
ukoloni
Picha mbalimbali 
kuonesha wataala na 
shughuli za wakoloni

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kubainisha 
mataifa 
yaliyoitawala 
Tanzania na 
mifumo yake 
ya kikoloni 
katika 
uchumi, 
utawala na 
utamaduni  

Majadiliano: Kwa 
kutumia maarifa 
waliyopata katika 
shughuli iliyotangulia, 
ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili na kuandika 
kwa ufupi kuhusu 
mataifa yaliyoitawala 
Tanzania na mifumo 
yake ya kiuchumi, 
kiutawala na 
kiutamaduni.

Mataifa 
yaliyoitawala 
Tanzania na 
mifumo yake ya 
kikoloni katika 
uchumi, utawala 
na utamaduni 
yamebainishwa 

(c) Kujadili 
mchango 
wa mifumo 
ya kikoloni 
katika 
uhusiano 
wa Tanzania 
na mataifa 
yaliyoitawala

Fikiri-andika-
jozisha-shirikisha: 
Ongoza kila 
mwanafunzi 
kufikiri, kuandika, 
kumshirikisha 
mwezake na kujadili 
katika kikundi 
kuhusu mchango wa 
mifumo ya kikoloni 
katika uhusiano wa 
Tanzania na mataifa 
yaliyoitawala

Mifumo ya 
kikoloni katika 
uhusiano wa 
Tanzania 
na mataifa 
yaliyoitawala 
imejadiliwa kwa 
kina
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.2 Kutathmini 
athari za 
mfumo wa 
ukoloni 
kwenye 
maadili ya 
jamii za 
Kitanzania

(a) Kueleza hali 
ya maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
kipindi 
ukoloni 
unaingia

Changanyakete: 
Gawa wanafunzi 
katika vikundi na 
kila kikundi kisome 
matini kuhusu 
hali ya maadili ya 
jamii mojawapo ya 
Kitanzania kipindi 
ukoloni unaingia. 
Kisha kila kikundi 
kitoe mwakilishi 
kwenda kikundi 
kingine kufundisha 
walichojifunza katika 
kikundi chao.

Hali ya maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
kipindi ukoloni 
unaingia 
imeelezwa

Matini kuhusu athari 
za mfumo wa ukoloni 
kwenye maadili ya jamii 
za Kitanzania

14

(b) Kuchambua 
athari za 
mfumo wa 
ukoloni 
katika maadili 
ya jamii za 
Kitanzania

Utafiti mdogo: 
Elekeza kila 
mwanafunzi kusoma 
matini kutoka katika 
vyanzo mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu athari za 
mfumo wa ukoloni 
katika maadili ya 
jamii za Kitanzania.

Athari za mfumo 
wa ukoloni 
katika maadili 
ya jamii za 
Kitanzania 
zimechambuliwa 
kwa kina
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kubaini 
maadili 
yaliyo-
dumishwa 
na jamii za 
Kitanzania 
wakati wa 
ukoloni

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kubainisha 
athari chanya na hasi 
za mfumo wa ukoloni 
katika maadili ya 
jamii za Kitanzania 
Kisamafunzo: 
Elekeza wanafunzi 
kusikiliza 
kisamafunzo 
kuhusu maadili 
yaliyodumishwa na 
jamii mojawapo ya 
Kitanzania wakati wa 
ukoloni.

Maadili 
yaliyodumishwa 
na jamii za 
Kitanzania 
wakati wa 
ukoloni 
yamebainishwa

Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kueleza maadili 
yaliyodumishwa 
katika jamii nyingine 
za Kitanzania wakati 
wa ukoloni.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.3 Kuchambua 
jitihada za 
jamii za 
Kitanzania 
kupinga 
ukoloni na 
maadili ya 
kikoloni

(a) Kubaini 
sababu za 
jamii za 
Kitanzania 
kupinga 
uvamizi wa 
kikoloni, 
ukoloni na 
maadili yake

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuorodhesha sababu 
za jamii za Kitanzania 
kupinga uvamizi wa 
kikoloni, ukoloni na 
maadili yake.
Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kueleza sababu za 
jamii za Kitanzania 
kupinga uvamizi wa 
kikoloni, ukoloni na 
maadili yake.

Sababu za jamii 
za Kitanzania 
kupinga uvamizi 
wa kikoloni, 
ukoloni na 
maadili yake 
zimebainishwa

Picha kuonesha matendo 
ya kupinga ukoloni
Matini kuhusu harakati 
za jamii za Kitanzania 
kupinga ukoloni na 
maadili ya kikoloni

18

(b) Kujadili njia 
mbalimbali 
zilizotumika 
na jamii za 
Kitanzania 
kupinga 
uvamizi wa 
kikoloni, 
ukoloni na 
maadili yake

Kisamafunzo: 
Elekeza wanafunzi 
katika vikundi 
kusoma kisamafunzo 
na kuanisha 
njia mbalimbali 
zilizotumika na jamii 
za Kitanzania kupinga 
uvamizi wa kikoloni, 
ukoloni na maadili 
yake.

Njia mbalimbali 
zilizotumika 
na jamii za 
Kitanzania 
kupinga uvamizi 
wa kikoloni, 
ukoloni na 
maadili yake 
zimejadiliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Majadiliano: Ongoza 
vikundi kuwasilisha 
majibu yao darasani 
kwa majadiliano ya 
pamoja.

(c) Kufafanua 
misingi 
na mbinu 
zilizotumika 
kupigania
Uhuru wa 
Tanganyika 
na Zanzibar

Mtaalamu 
mwalikwa: Ongoza 
mtaalamu mwalikwa 
kuelezea misingi na 
mbinu zilizotumika 
kupigania uhuru 
wa Tanganyika na 
Zanzibar.

Misingi 
na mbinu 
zilizotumika 
kupigania uhuru 
wa Tanganyika 
na Zanzibar 
imefafanuliwa 
kwa kina

Majadiliano: 
Ongoza vikundi 
vidogovidogo kujadili 
kisha kuwasilisha 
kwenye darasa kwa 
majadiliano ya 
pamoja.

(d) Kutathmini 
mchango 
wa harakati 
za kupinga 
uvamizi na

Tafakuri: Uliza 
maswali mbalimbali 
kupima mchango wa 
harakati za kupinga 
uvamizi na ukoloni 

Mchango wa 
harakati za 
kupinga uvamizi 
na ukoloni 
katika kutunza 
maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

 ukoloni 
katika 
kutunza 
maadili ya 
Kitanzania 
na kujenga 
uzalendo

katika kutunza 
maadili ya Kitanzania 
na kujenga uzalendo. 

ya Kitanzania 
na kujenga 
uzalendo 
umetathiminiwa

2.0 Kumudu 
historia 
ya ujenzi 
wa 
Taifa na 
maadili 
yake 
katika 
kipindi 
cha 1961-
1966

2.1 Kuchambua 
mifumo ya 
uchumi, 
siasa, 
utamaduni, 
jamii na 
maadili 
iliyojengwa, 
1961-1966

(a) Kueleza hali 
ya uchumi, 
siasa, 
utamaduni, 
jamii na 
maadili mara 
baada ya 
uhuru

Utafiti mdogo: 
Elekeza kila 
mwanafunzi kusoma 
matini mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu hali ya 
uchumi, siasa, 
utamaduni, jamii na 
maadili mara baada 
ya uhuru.
Majadiliano: Ongoza 
majadiliano ya 
vikundi kuhusu hali 
ya uchumi, siasa, 
utamaduni, jamii na 
maadili mara baada 
ya uhuru.

Hali ya uchumi, 
siasa, utamaduni, 
jamii na maadili 
mara baada ya 
uhuru imeelezwa

Matini kuhusu mifumo 
ya uchumi, siasa, 
utamaduni, jamii na 
maadili iliyojengwa 
1961-1966

10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kutathmini 
mikakati na 
changamoto 
za ujenzi 
wa Taifa 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni, 
kijamii na 
kimaadili 
kipindi cha 
1961-1966

Tafakuri: Uliza 
maswali mbalimbali 
kupima mafaniko 
ya mikakati na 
changamoto za ujenzi 
wa Taifa kiuchumi, 
kisiasa, kiutamaduni, 

Mikakati na 
changamoto 
za ujenzi wa 
Taifa kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni, 
kijamii na

kijamii na kimaadili 
kipindi cha 1961-
1966.

kimaadili kipindi 
cha 1961-1966 
imetathiminiwa 
kwa kina

2.2 Kumudu 
historia ya 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar

(a) Kueleza 
chimbuko la 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuandika maelezo 
kuhusu chimbuko la 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
na kuwasilisha 
kuhusu chimbuko la 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar.

Chimbuko la 
Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
limeelezwa

Matini kuhusu 
Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar
Picha kuonesha watu 
walioshiriki katika 
Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar

10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kubaini 
mchango wa 
Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
katika kujenga 
umoja,   
mshikamano 
na maadili 
miongoni 
mwa 
Wazanzibari

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuandika maelezo 
kuhusu mchango wa 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar katika 
kujenga umoja, 
mshikamano na 
maadili.

Mchango wa 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar katika 
kujenga umoja 
na mshikamano 
miongoni mwa 
Wazanzibari 
umebainishwa

Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuhusu mchango wa 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar katika 
kujenga umoja, 
mshikamano na 
maadili miongoni 
mwa Wazanzibari.
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Kidato cha III

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Kidato cha III

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
historia 
ya ujenzi 
wa Taifa 
na maadili 
yake katika 
kipindi cha 
1961-1966

1.1 Kumudu 
historia ya 
Muungano 
wa 
Tanganyika 
na Zanzibar

(a) Kufafanua 
chimbuko la 
Muungano 
wa 
Tanganyika 
na Zanzibar

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini kutoka 
vyanzo mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu chimbuko 
Muungano wa 
Tanganyika na 
Zanzibar.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili na 
kuwasilisha majibu 
yao.

Chimbuko la 
Muungano wa 
Tanganyika 
na Zanzibar 
limefafanuliwa 
kwa ufasaha

Matini kuhusu historia ya 
ujenzi wa Taifa na maadili 
1961-1966 
Kielelezo kuonesha 
muundo wa Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar

16

(b) Kueleza 
muundo na 
misingi ya 
Muungano 
wa 
Tanganyika 
na Zanzibar 

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali kama 
Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, kuchora

Muundo na 
misingi ya 
Muungano wa 
Tanganyika 
na Zanzibar 
imeelezwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

muundo na kuandika 
misingi ya Muungano 
wa Tanganyika na 
Zanzibar.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili na 
kuwasilisha majibu 
yao.

(c) Kutathimini 
Muungano 
wa 
Tanganyika 
na Zanzibar 
katika 
kujenga 
umoja na 
maadili ya 
Kitaifa 

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini na 
kuandika maelezo 
kuhusu Muungano 
wa Tanganyika na 
Zanzibar.
Tafakuri: Uliza 
maswali kuhusu 
mafaniko na

Wanafunzi 
wametathmini 
Muungano wa 
Tanganyika na 
Zanzibar katika 
kujenga umoja 
na maadili ya 
Kitaifa

changamoto 
zinazokabili Muungano 
wa Tanganyika na 
Zanzibar katika 
kujenga umoja na 
maadili ya Kitaifa.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kutathmini 
ujenzi wa 
Taifa na 
maadili 
wakati wa 
Azimio la 
Arusha, 
1967-1985

2.1 Kuchambua 
chimbuko 
la Azimio 
la Arusha 
na matokeo 
yake 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni 
na kimaadili

(a) Kujadili 
chimbuko la 
Azimio la 
Arusha

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma 
matini mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu Azimio la 
Arusha.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
kuhusu chimbuko la 
Azimio la Arusha na 
kisha kuwasilisha kwa 
majadiliano ya pamoja.

Chimbuko 
la Azimio 
la Arusha 
limefafanuliwa 
kwa kina

16

(b) Kufafanua 
misingi na 
mchango 
wa Azimio 
la Arusha 
katika ujenzi 
wa Taifa 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kijamii na 
kimaadili

Changanyakete: 
Gawa wanafunzi katika 
vikundi vya maeneo 
ya uchumi, siasa, jamii 
na maadili na elekeza 
makundi katika eneo 
husika kusoma matini 
kuhusu Azimio la 
Arusha.
Elekeza kila kikundi 
kutoa mwakilishi 
kwenda kwenye

Misingi na 
mchango wa 
Azimio la 
Arusha katika 
ujenzi wa Taifa 
kiuchumi, 
kisiasa, kijamii 
na kimaadili 
umefafanuliwa 
kwa ufasaha
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

vikundi vingine 
kufundisha kuhusu 
misingi na mchango 
wa Azimio la Arusha 
katika ujenzi wa Taifa.

(c) Kutathmini 
changamoto 
za Azimio 
la Arusha 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kijamii na 
kimaadili

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma 
matini mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu changamoto 
za Azimio la Arusha 
kiuchumi, kisiasa, 
kijamii na kimaadili.
Tafakuri: Uliza 
maswali kuwezesha 
wanafunzi kutoa maoni 
yao kuhusu ukubwa wa 
changamoto za Azimio 
la Arusha kiuchumi, 
kisiasa na kijamii na 
kisha wapendekeze 
suluhisho kwa kila 
changamoto.

Changamoto 
za Azimio 
la Arusha 
kiuchumi, 
kisiasa, kijamii 
na kimaadili 
zimetathiminiwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.2 Kueleza 
nafasi ya 
Tanzania 
katika 
kujenga 
uhusiano wa 
kikanda

(a) Kufafanua 
dhana ya 
uhusiano wa 
kikanda na 
ujenzi wa 
Taifa

Mtaalamu mwalikwa: 
Ongoza wanafunzi 
kusikiliza maelezo 
ya mtaalamu kuhusu 
uhusiano wa kikanda 
na ujenzi wa Taifa. 
Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuwezesha wanafunzi 
kueleza maana na 
umuhimu wa uhusiano 
wa kikanda na ujenzi 
wa Taifa.

Dhana ya 
uhusiano wa 
kikanda na 
ujenzi wa Taifa 
imefafanuliwa 
kwa ufasaha

Matini kuhusu nafasi ya 
Tanzania katika kujenga 
uhusiano wa kikanda

16

(b) Kueleza 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
kukuza 
uhusiano 
wa kikanda 
na kujenga 
utaifa (EAC 
& SADC)

Utafiti mdogo: 
Elekeza wanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali kuhusu 
mchango wa Tanzania 
katika kukuza uhusiano 
wa kikanda 
Mdahalo: Gawa 
darasa katika makundi  
mawili, moja 
linalounga mkono 
kuwa Tanzania ina

Mchango wa 
Tanzania katika 
kukuza uhusiano 
wa kikanda na 
kujenga utaifa 
(EAC & SADC) 
umeelezwa kwa 
kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

mchango katika kukuza 
uhusiano wa kikanda 
na kujenga utaifa na 
lingine linalopinga 
kuwa hakuna mchango. 
Simamia wanafunzi 
washiriki katika 
mdahalo ipasavyo. 

(c) Kubaini 
changamoto 
za uhusiano 
wa kikanda 
katika ujenzi 
wa Taifa 

Kisamafunzo: 
Wasimulie wanafunzi 
kisa kuhusu 
changamoto ya 
uhusiano kati ya nchi 
moja na nyingine 
katika kanda mfano 
EAC na SADC.
Maswali na majibu: 
Uliza maswali 
kuhusu kisamafunzo 
ulichosimulia na 
kueleza changamoto 
nyingine za uhusiano 
wa kikanda katika 
ujenzi wa Taifa.

Changamoto 
za uhusiano wa 
kikanda katika 
ujenzi wa Taifa 
zimebainishwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0 Kufanya 
utafiti wa 
historia na 
maadili ya 
Tanzania

3.1 Kumudu 
misingi ya 
utafiti wa 
kihistoria 

(a) Kueleza 
dhana, 
misingi na 
maadili ya 
utafiti wa 
kihistoria

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma 
matini mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu jinsi ya kufanya 
utafiti wa kihistoria.
Majadiliano: Ongoza 
majadiliano ya vikundi 
kuhusu dhana, misingi 
na maadili ya utafiti wa 
kihistoria.

Dhana, misingi 
na maadili 
ya utafiti wa 
kihistoria 
yamelezwa kwa 
ufasaha

Matini kuhusu utafiti wa 
historia na maadili ya 
Tanzania

14

(b) Kuchambua 
hatua na 
mchakato 
wa utafiti wa 
kihistoria

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma 
matini mbalimbali 
na kuandika maelezo 
kuhusu hatua na 
mchakato wa kufanya 
utafiti wa kihistoria. 

Hatua na 
mchakato 
wa utafiti wa 
kihistoria 
umechambuliwa 
kwa ufasaha

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kuelezea na 
kutofautisha hatua 
mbalimbali za kufanya 
utafiti wa kihistoria na 
kisha kuwasilisha. 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.2 Kutumia 
misingi ya 
utafiti wa 
kihistoria 
kufanya 
kazi mradi

 Kubuni na 
kufanya 
kazimradi 
kuhusu 
historia ya 
Tanzania na 
maadili

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kusoma 
ripoti mbalimbali za 
kazimradi za wanafunzi 
wa miaka iliyopita. 
Kazi binafsi: Elekeza 
kila mwanafunzi 
kusoma matini 
mbalimbali za 
kihistoria na kuchagua 
eneo au jambo la 
kufanyia kazimradi 
kuhusu historia ya 
Tanzania na maadili. 

Kazimradi 
kuhusu historia 
ya Tanzania 
na maadili 
imebuniwa na 
kutekelezwa

Matini kuhusu misingi ya 
utafiti wa kihistoria
Ripoti mbalimbali za 
kaziradi zilizofanyika siku 
za nyuma

8

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kuchagua 
eneo au jambo 
wanalotaka kulifanya 
katika kazimradi. 
Waongoze kueleza 
sababu za kuchagua 
eneo au jambo husika 
na kuziandika kwa 
ufasaha.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazi binafsi: 
Ongoza wanafunzi 
kuanza utekelezaji 
wa kazimradi kwa 
kuzingatia utaratibu 
uliowekwa.
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Kidato cha IV

Jedwali Na. 6: Maudhui ya Kidato cha IV

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.0 Kutathmini 

historia ya 
Tanzania 
na maadili 
wakati wa 
uliberali, 
1986 hadi 
sasa

1.1 Kuchambua 
chimbuko la 
uliberali na 
utandawazi

(a) Kufafanua 
dhana ya 
uliberali na 
utandawazi

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma matini 
mbalimbali na kuandika 
maelezo kuhusu maana na 
viashiria vya uliberali na 
utandawazi.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili na kuandika 
maana na viashiria vya 
uliberali na utandawazi na 
kuwasilisha kwa ajili ya 
majadiliano ya pamoja.

Dhana ya 
uliberali na 
utandawazi 
imefafanuliwa 
kwa ufasaha

Matini kuhusu historia 
ya Tanzania na maadili 
wakati wa uliberali, 
1986 hadi sasa

Matini kuhusu mfumo 
wa uliberali

18

(b) Kubaini 
vichocheo 
vilivyo-
sababisha 
Tanzania 
kuingia katika 
mfumo wa 
uliberali na 
utandawazi

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma 
matini mbalimbali na 
kuorodhesha vichocheo 
vilivyosababisha Tanzania 
kuingia katika mfumo wa 
uliberali na utandawazi.

Vichocheo 
vilivyosababisha 
Tanzania kuingia 
katika mfumo 
wa uliberali 
na utandawazi 
vimebainishwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Mtaalamu mwalikwa: 
Ongoza mtaalamu kuja 
kutoa maelezo kuhusu 
sababu zilivyosababisha 
Tanzania kuingia katika 
mfumo wa uliberali na 
utandawazi.
Maswali na majibu: 
Uliza maswali mbalimbali 
kuwezesha wanafunzi 
kufafanua vichocheo 
vilivyosababisha Tanzania 
kuingia katika mfumo wa 
uliberali na utandawazi.

(c) Kueleza athari 
za uliberali na 
utandawazi 
katika mifumo 
ya uchumi, 
utamaduni, 
siasa na maadili

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi katika vikundi 
kufanya utafiti kwa kuuliza 
watu mbalimbali katika 
jamii wanamoishi kuhusu 
athari za uliberali na 
utandawazi katika mifumo 
ya uchumi, utamaduni, 
siasa na maadili. 

Athari za 
uliberali na 
utandawazi 
katika mifumo 
ya uchumi, 
utamaduni, 
siasa  na maadili 
imeelezwa kwa 
kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Matembezi ya galari: 
Ongoza vikundi kubandika 
ripoti zao katika kuta 
za darasa na waambie 
wanafunzi kupita katika 
kila kundi na kusoma 
ripoti hizo.

(d) Kubaini jitihada 
zinazohukuliwa 
na Tanzania 
kudhibiti 
athari mbaya 
za uliberali na 
utandawazi

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha: Ongoza kila 
mwanafunzi kufikiri, 
kuandika na kushrikisha 
mwenzake mawazo 
yake na kisha katika 
kikundi kuhusu jitihada 
zinazochukuliwa na 
Tanzania kudhibiti athari 
mbaya za uliberali na 
utandawazi.

Jitihadi 
zinazochukuliwa 
na Tanzania 
kudhibiti 
athari mbaya 
za uliberali na 
utandawazi 
zimebainishwa

1.2 Kuishi 
maadili 
mema ya 
Kitanzania 
wakati wa 
uliberali na 
utandawazi

(a) Kujadili 
matendo ya 
uadilifu katika 
muktadha wa 
uliberali na 
utandawazi

Tafakuri: Uliza maswali 
kuhusu matendo ya 
uadilifu yanayopaswa 
kufanywa na wanajamii.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili na 
kuandika maelezo kuhusu 
matendo ya uadilifu katika 
muktadha wa uliberali na 
utandawazi.

Matendo ya 
uadilifu katika 
muktadha wa 
uliberali na 
utandawazi 
yamejadiliwa

Matini kuhusu maadili 
mema katika kipindi 
cha uliberali na 
utandawazi

10
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kujadili 

mikakati 
mbalimbali ya 
kuhamasisha 
na kuelimisha 
jamii kuhusu 
maadili ya 
Kitanzania

Ziara ya mafunzo: 
Ongoza wanafunzi 
kufanya ziara ya mafunzo 
katika taasisi za Serikali 
kama TAKUKURU, 
skauti na taasisi za dini 
na waulize mikakati 
mbalimbali waliyonayo 
kuhamasisha na 
kuelimisha jamii kuhusu 
maadili ya Kitanzania.

Mikakati 
mbalimbali ya 
kuhamasisha na 
kuelimisha jamii 
kuhusu maadili 
ya Kitanzania 
imebainishwa

2.0 Kumudu 
muundo 
na kazi za 
Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa 
Tanzania

2.1 Kueleza 
muundo 
na kazi za 
Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa 
Tanzania na 
Serikali ya 
Mapinduzi 
ya Zanzibar

(a) Kuchambua 
muundo 
na kazi za 
mhimili tendaji 
(Executive) 
ya Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania 
na Serikali ya 
Mapinduzi 
Zanzibar

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na matini 
nyingine kuhusu mhimili 
tendaji wa Serikali.

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili kuhusu muundo 
na kazi za mhimili 
tendaji wa Serikali na 
kisha kuwasilisha kwa 
majadiliano ya pamoja.

Muundo 
na kazi za 
mhimili tendaji 
(executive) 
zimechambuliwa 
kwa kina

Matini kuhusu 
muundo na kazi za 
Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali 
ya Mapinduzi ya 
Zanzibar

Katiba ya Jamhuri 
wa Muungano wa 
Tanzania

19
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b)  Kuchambua 

muundo na 
kazi za Bunge 
la Jamhuri na 
za Baraza la 
Wawakilishi 
Zanzibar

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na matini 
nyingine kuhusu mhimili 
wa Bunge la Jamhuri na 
Baraza la Wawakilishi.
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili kuhusu muundo 
na kazi za Bunge la 
Jamhuri wa Tanzania na 
Baraza la Wawakilishi 
kisha kuwasilisha
Igizodhima: Elekeza 
wanafunzi kuandaa na 
kuigiza kazi mbalimbali 
za Bunge la Jamhuri la 
Tanzania na Baraza la 
Wawakilishi.

Muundo na 
kazi za Bunge 
zimechambuliwa 
kwa kina

(c) Kuchambua 
muundo na kazi 
za Mahakama 
katika pande 
zote za 
Muungano

Utafiti mdogo: Elekeza 
wanafunzi kusoma Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na matini 
nyingine kuhusu mhimili 
wa Mahakama.

Muundo na kazi 
za Mahakama 
zimechambuliwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili kuhusu muundo 
na kazi za Mahakama na 
kisha kuwasilisha kwa 
majadiliano ya pamoja.

Igizodhima: Ongoza 
wanafunzi kuandaa 
na kuigiza kazi za 
Mahakama.

2.2 Kubaini 
muundo 
na kazi za 
Serikali za 
Mitaa

(a) Kueleza dhana 
na chimbuko 
la serikali za 
mitaa

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha: Ongoza kila 
mwanafunzi kufikiri, 
kuandika, kumshirikisha 
mwezake na kisha kujadili 
katika kikundi kuhusu 
maana, umuhimu, sababu 
na uanzishwaji wa serikali 
za mitaa nchini.
Mtaalamu mwalikwa: 
Ongoza mtaalamu kueleza 
maana, umuhimu, sababu 
na uanzishwaji wa serikali 
za mitaa nchini. 

Dhana na 
chimbuko la 
serikali za mitaa 
limeelezwa kwa 
ufasaha

Matini kuhusu 
muundo na kazi za 
serikali za mitaa

Katiba ya Jamhuri 
wa Muungano wa 
Tanzania

Sheria ya Serikali 
za Mitaa ya 1984 na 
mabadiliko yake

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Maswali na majibu: 
Uliza maswali mbalimbali 
kuwezesha wanafunzi 
kuandika muhtasari 
kuhusu maana, umuhimu, 
na chimbuko la serikali za 
mitaa nchini.

(b) Kuchambua 
muundo na 
kazi za serikali 
za mitaa 
katika ngazi 
mbalimbali 
za Jamhuri ya 
Muungano

Ziara ya mafunzo: 
Ongoza wanafunzi 
kufanya ziara ya mafunzo 
katika ofisi ya serikali ya 
mtaa/kijiji kupata maelezo 
kuhusu muundo na kazi za 
serikali ya mtaa/kijiji. 

Muundo na kazi 
za mamlaka za 
miji na vijiji 
zimechambuliwa 
kwa ufasaha

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili kazi na kuchora 
muundo wa serikali ya 
mtaa/kijiji. 

Igizodhima: Ongoza 
wanafunzi kuandaa na 
kuigiza kazi za serikali ya 
mtaaa/kijiji.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
3.0 Kufanya 

utafiti wa 
historia ya 
Tanzania 
na maadili

3.1 Kutumia 
misingi ya 
utafiti wa 
kihistoria 
kufanya 
kazimradi

Kukamilisha 
kazimradi iliyoanza 
Kidato cha III na 
kuiwasilisha kwa 
tathmini

Kazi binafsi: Ongoza 
wanafunzi kumalizia 
utekelezaji wa kazimradi 
na kuandika ripoti kwa 
kuzingatia utaratibu 
uliowekwa.

Uwasilishaji: Ongoza 
kila mwanafunzi kufanya 
uwasilishaji wa ripoti ya 
kazimradi.

Kazimradi 
iliyoanza 
Kidato cha III 
imekamilishwa 
na kuwasilishwa

Matini kuhusu utafiti 
wa kihistoria

Ripoti mbalimbali za 
kaziradi zilizofanyika 
siku za nyuma

8
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