
i

MWONGOZO  REKEBIFU WA MWALIMU WA KUFUNDISHIA  
MWANAFUNZI MWENYE UZIWIKUTOONA KATIKA ELIMU 

YA MSINGI HATUA YA I-III

2021

TAASISI YA ELIMU TANZANIA

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   1MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   1 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



ii

© Taasisi ya Elimu Tanzania, 2021

Toleo la Kwanza 2021

ISBN: 978 - 9987-09-359-5

Taasisi ya Elimu Tanzania
Kitalu Na.686, Barabara ya Bagamoyo
S.L.P 35094
Dar es Salaam

Simu:   +255735041170/+255735041168 
Baruapepe:  director.general@tie.go.tz 
Tovuti:  www.tie.go.tz

Mwongozo huu urejelewe kama:  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2021). 
Mwongozo Rekebifu wa Mwalimu wa Kufundishia 
Wanafunzi wenye Uziwikutoona katika Elimu ya 
Msingi Hatua I-III. Dar es Salaam:  Taasisi ya Elimu 
Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala 
kutoa mwongozo huu kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya 
Elimu Tanzania. 

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   2MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   2 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



iii

Idhini 

Mwongozo Rekebifu wa Mwalimu wa Kufundishia Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona 
katika Elimu ya Msingi Hatua ya I-III umeandaliwa ili kumjengea mwalimu uwezo wa 
kujiandaa kikamilifu kabla ya kuingia darasani. Pia, mwongozo huu utamsaidia mwalimu 
kuwawezesha wanafunzi wenye uziwikutoona kujenga umahiri unaolengwa katika suala 
zima la ufundishaji na ujifunzaji ndani na nje ya darasa. 

Mwongozo huu rekebifu, umeidhinishwa kuwa ni wa Elimu ya Msingi kwa Mwanafunzi 
mwenye Uziwikutoona.

………………………………
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Mji wa Kiserikali – Eneo la Mtumba
Mtaa wa Afya
S.L.P 10
40479 Dodoma.

Simu:   + 25526293533
Nukushi:  +255222113271
Tovuti:  www.moe.go.tz

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   3MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   3 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



iv

Yaliyomo

Idhini .......................................................................................................................... iii

Shukurani .................................................................................................................... vi

Vifupisho..................................................................................................................... vii

Utangulizi 

Usuli ............................................................................................................................ 1

Sura ya Kwanza 

Utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii ........................................................... 5

Sura ya Pili  

Utumiaji wa stadi za kujimudu ..................................................................................... 18

Sura ya Tatu  

Ukuzaji wa stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK) ....................................... 34

Sura ya Nne  

Utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali ............................................ 49

Sura ya Tano  

Ukuzaji wa stadi za michezo na sanaa ............................................................................ 61

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   4MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   4 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



v

Sura ya Sita  
Utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano .............................................................. 76 

Viambatisho .............................................................................................................. 85 

Kiambatisho 1: Mwongozo wa uchunguzi na utumiaji wa milango ya fahamu                             
kwa ujifunzaji ..............................................................................................................85 

Kiambatisho 2: Uandaaji wa azimio la kazi na andalio la somo................................. 89

Kiambatisho 3: Uandaaji wa mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ................................................................................................. 95

Kiambatisho 4: Fomu ya Tathmini ya Mpango Binafsi wa Kielimu ...........................99

Kiambatisho 5: Mfano wa Ratiba ya Masomo Hatua I ............................................. 100

Kiambatisho 6: Fomu ya Taarifa ya Maendeleo ya Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona ............................................................................................................101

Faharasa .................................................................................................................... 102 

Marejeleo .................................................................................................................... 103

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   5MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   5 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



vi

Shukurani

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatoa shukurani za pekee kwa Shirika lisilo la kiserikali 
la Sense International Tanzania (SITZ) kwa kufadhili uboreshaji wa mwongozo huu. 
Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(WyEST) kwa kusimamia kwa karibu zoezi zima la uboreshaji wa mwongozo huu. Pia, 
TET inatoa shukurani kwa Kurugenzi ya Elimu Maalumu katika Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(CKHT), Chuo cha Ualimu Elimu Maalumu Patandi, Baraza la Kiswahili Tanzania 
(BAKITA), Ofisi ya Mthibiti Ubora wa Shule na Vyuo (Kitengo cha Elimu Maalumu – 
Ilala), Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko (Kitengo cha Viziwiwasioona) na Shule 
ya Msingi Kiwanja cha Ndege (Kitengo cha Viziwi - Morogoro) kwa michango yao 
katika kufanikisha utayarishaji wa mwongozo huu. 

Mwisho, Taasisi inawashukuru Wakuza Mitaala pamoja na wadau wengine wote 
walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika kuandaa mwongozo huu.

...................................... 
Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   6MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   6 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



vii

Vifupisho

CBM  “Christoffel – Blinden Mission”

CD   “Compact Disc”

DVD  “Digital Versatile Disc”

KKK  Kusoma, Kuandika na Kuhesabu

LAT  Lugha ya Alama ya Tanzania 

OR – TAMISEMI  Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

SHIA  “Solidarity Human Rights Inclusion and Accessibility” 

SITZ  “Sense International Tanzania”

TET  Taasisi ya Elimu Tanzania

TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

THT  Tafakari, Husisha, Tumia

UKIMWI  Upungufu wa Kinga Mwilini

UVIKO – 19  Ugonjwa wa Virusi vya Korona – 19

VVU  Virusi vya UKIMWI

WyEST  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

CKHT  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania

STT  Shirika la Takwimu la Taifa

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   7MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   7 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



viii

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   8MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   8 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



1

Utangulizi

Usuli

Hali ya ufundishaji katika vitengo vya wanafunzi wenye uziwikutoona katika shule 
maalumu na shule jumuishi za msingi imekuwa na changamoto kutokana na kukosekana 
kwa mwongozo wa mwalimu wa kumfundishia mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  Ili 
kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
WyEST kwa kushirikiana na TET, wamekuandalia wewe mwalimu mwongozo rekebifu wa 
kufundishia mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika shule za msingi Hatua ya I-III. Aidha, 
mwongozo huu, umeandaliwa ili kumjengea mwalimu uwezo wa kujiandaa kikamilifu 
kabla ya kuingia darasani ili aweze kuwawezesha wanafunzi wenye uziwikutoona kujenga 
umahiri uliokusudiwa katika suala zima la ufundishaji na ujifunzaji ndani na nje ya darasa. 

Mwalimu unasisitizwa kuelewa aina ya wanafunzi wenye uziwikutoona ulionao darasani 
kabla ya kutumia muhtasari rekebifu, vitabu vya kiada na ziada katika kuandaa azimio la 
kazi, mpango binafsi wa kielimu wa mwanafunzi na andalio la somo. Katika ufundishaji, 
mwalimu unashauriwa kutumia mtindo wa ujenzi wa umahiri mmoja wa somo katika hali 
rekebifu “Theme based teaching” kwa kuchopeka stadi za masomo kadhaa katika andalio la 
somo moja. Aina hii ya ufundishaji itafanikiwa sana endapo mwalimu utatumia kila tendo 
afanyalo mwanafunzi kama ni fursa ya ujifunzaji na kila ujifunzaji na ufundishaji ufanyike 
kwa vitendo. Aidha, namna ya unyumbulishaji wa umahiri imefafanuliwa katika uchambuzi 
wa vitendo vya ufundishaji na ujifunzaji katika kila stadi inayokusudiwa kujengwa.

Dhana ya uziwikutoona
Uziwikutoona ni hali ya mtu kuwa na changamoto ya kutosikia na kutoona kwa pamoja. 
Mtu mwenye changamoto hizi huitwa kiziwiasiyeona. Watu hawa wamegawanyika katika 
aina tano ambazo ni uziwikutoona kabisa, uziwi na uoni hafifu, uziwi hafifu na kutoona 
kabisa, uziwikutoona wastani, na uziwikutoona wenye ulemavu mwingine. Viwango vya 
changamoto za uoni na usikivu hutofautiana kati ya mwanafunzi kiziwiasiyeona mmoja 
na mwingine. Uziwikutoona unaweza kuambatana na changamoto nyingine kama vile; 
ulemavu wa akili, usonji na changamoto za matamshi. Hali hii husababisha mkwamo 
katika mfumo wa mawasiliano, ujenzi wa dhana maono na dhana sikizi, uhusiano katika 
jamii na ujongeaji. Hivyo, Kiziwiasiyeona asiye na changamoto za ulemavu mwingine 
kwa kawaida huwa hana tatizo katika ubongo wake zaidi ya kuwa na changamoto katika 
mawasiliano na ujongeaji kutokana na ulemavu alionao. Ni vyema ifahamike kwamba, 
hali ya uziwikutoona inategemea kiwango cha athari za usikivu na uoni kwa mtu.  

Takwimu kutoka Shirika la Takwimu la Taifa (NBS) kuhusu elimu kwa wanafunzi wenye 
uziwikutoona za mwaka 2012, 2016, 2018, 2019 na 2020 zinaonesha kuwa wengi wa 
wanafunzi hao wamechanganywa katika madarasa jumuishi. Ufundishaji na ujifunzaji 
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wa wanafunzi wenye uziwikutoona unahitaji mbinu na mikakati maalumu kutokana na 
kuwa kila mmoja ana changamoto za kipekee zisizofanana na mwingine hata wakiwa 
katika kundi moja la kiwango cha ulemavu. Hivyo, utofauti wa wanafunzi wenye 
uziwikutoona husababisha ugumu wa kuwafundisha kupitia mfumo wa kawaida wa 
elimu. Hata hivyo, wanafunzi wenye uziwikutoona wenye baki ya milango ya fahamu 
ya ujifunzaji ambao watamudu kujifunza kwa kujitegemea na kupata uzoefu wa kutosha, 
wanaweza kujumuishwa kwenye madarasa jumuishi ya shule za msingi huku wakipatiwa 
afua stahiki.

Aina za uziwikutoona
Uziwikutoona umegawanyika katika aina tano ambazo ni:

(a) Uziwikutoona kabisa
Ni hali ya kutosikia kabisa na kutoona kabisa

(b) Uziwi na uoni hafifu
Ni hali ya kutosikia kabisa na uoni hafifu 

(c) Uziwi hafifu na kutoona kabisa
Ni hali ya kusikia kidogo na kutoona kabisa 

(d) Uziwikutoona wastani
Ni hali ya kusikia wastani na kuona wastani

(e) Uziwikutoona wenye ulemavu mwingine
Ni hali ya milango ya fahamu ya uoni na usikivu kushindwa kufanya kazi 
inapochangamana na ulemavu mwingine.

Historia ya elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona nchini Tanzania
Elimu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona nchini Tanzania ilianza mwaka 1993 katika 
kitengo cha elimu maalumu cha Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko iliyoko Jiji la Dar 
es Salaam. Kitengo hiki kilianza kwa kuandikisha wanafunzi wawili, mvulana mmoja 
na msichana mmoja. Darasa la kwanza la wanafunzi hawa wawili wenye uziwikutoona 
lilianzia katika ofisi ya mwalimu. Mwalimu Medrine Gambo na Anjelika Mtwale ndiyo 
waliokuwa walimu wa kwanza wa wanafunzi hao. Mnamo mwaka 1994, wanafunzi 
wawili wenye uziwikutoona wavulana waliongezeka na ndipo darasa rasmi lilifunguliwa 
kwa ufadhili wa shirika lisilo la kiserikali la “Solidarity Human Rights Inclusion and 
Accessibility (SHIA)” kwa kushirikiana na Serikali chini ya Wizara ya Elimu.

Serikali kwa kushirikiana na mashirika ya SHIA na “Christoffel-Blindenmission (CBM)” 
walianzisha vitengo viwili (2) mwaka 2005 katika Shule ya Msingi Iringa Viziwi na 
Shule ya Msingi Mugeza - Viziwi. Uanzishwaji wa vitengo hivyo ulikwenda sambamba 
na mpango wa kuwaandaa walimu kwa njia ya semina za mafunzo kazini ili waweze 
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kumudu ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi wenye uziwikutoona kwa ushirikiano 
na shirika la “Perkins International” la Marekani.

Mwaka 2006, shirika la “Sense International Tanzania (SITZ)” lilipokea kutoka kwa 
SHIA na kuendelea kushirikiana na serikali katika kuboresha utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi wenye uziwikutoona. Shirika hili kwa kushirikiana na TET lilianza mchakato 
wa kupata mtaala kwa ajili ya wanafunzi wenye uziwikutoona. Aidha, mwaka 2010 TET 
kwa kushirikiana na SITZ walifanya utafiti kubaini uhitaji wa mtaala huo kwa ajili ya 
wanafunzi wenye uziwikutoona. 
Sambamba na utafiti huo, shirika la SITZ liliendelea kushirikiana na Serikali katika 
kuongeza vitengo hivyo hadi kufikia kumi (10) mwaka 2013. Vitengo hivyo ni Shule ya 
Msingi Uhuru Mchanganyiko (Dar es Salaam), Shule ya Msingi Mugeza Viziwi (Bukoba), 
Shule ya Msingi Viziwi (Iringa), Shule ya Msingi Mwanga Viziwi (Kilimanjaro), Shule 
ya Msingi Buguruni Viziwi (Dar es Salaam), Shule ya Msingi Masasi Mchanganyiko 
(Lindi), Shule ya Msingi Msandaka Viziwi (Kilimanjaro), Shule ya Msingi Dongobesh 
Viziwi (Manyara), Shule ya Msingi Njombe Viziwi (Njombe) na Shule ya Msingi 
Tumaini Viziwi (Singida). 

Matokeo ya utafiti yalionesha kuwapo na uhitaji wa mtaala rekebifu kwa ajili ya wanafunzi 
wenye uziwikutoona kwani kila kitengo kilionekana kufundisha maudhui ya aina tofauti 
kulingana na uwezo na ujuzi wa mwalimu, na hivyo kulazimu TET kwa ufadhili wa 
SITZ kuandaa kisawidi cha muhtasari rekebifu kwa wanafunzi wenye uziwikutoona 
mwaka 2021.   

Aidha, shirika la SITZ limekuwa likishirikiana na shirika la “Perkins International” katika 
kuwajengea walimu na walimu mwega uwezo na ujuzi wa utoaji huduma ya elimu kwa 
wanafunzi wenye uziwikutoona. 

Lengo la mwongozo
Lengo la mwongozo huu rekebifu ni kumwezesha mwalimu kumudu kumfundisha 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika Hatua ya I – III. Baada ya kufundishwa 
mwanafunzi mwenyewe anatarajiwa kupata maarifa, ujuzi na stadi za kujitegemea.

Walengwa wa mwongozo
Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya walimu wa wanafunzi wenye uziwikutoona 
katika ngazi ya shule ya msingi Hatua ya I-III. Aidha, mwongozo huu unaweza kutumiwa 
na wadau wengine wa elimu kama vile; wakufunzi wa vyuo vya ualimu elimu maalumu, 
wathibiti ubora wa shule na vyuo, maofisa elimu, maofisa elimu maalumu, walimu 
mwega, wakuu wa shule, walimu wa madarasa jumuishi, wazazi, walezi na watafiti.

Umuhimu wa mwongozo
Mwongozo huu ni muhimu kwani utasaidia kuboresha na kuimarisha njia na mbinu 
mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Aidha, 
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mwongozo huu umebainisha na kuchakata hatua kwa hatua jinsi utakavyozifuata njia 
na mbinu hizo ili kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutekeleza shughuli 
zilizoanishwa katika muhtasari rekebifu. Vilevile, mwongozo umeainisha mifano michache 
ambayo unaweza kuitumia katika kumfundisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 

Muundo wa mwongozo
Mwongozo huu umegawanyika katika sura sita ambazo zimeundwa kwa kufuata 
umahiri mkuu. Umahiri mkuu mmoja umegawanyika katika mahiri mahususi, shughuli 
za kutendwa na majadiliano ya mwanafunzi kwa kutumia mbinu ya Tafakari, Husisha, 
na Tumia (THT). Vilevile, umahiri mkuu umegawanyika katika hatua tatu. Hatua ya 
I mwanafunzi mwenye uziwikutoona atajifunza utumiaji wa stadi za mawasiliano na 
utumiaji wa stadi za kujimudu. Hatua ya II mwanafunzi mwenye uziwikutoona atajifunza 
ukuzaji wa stadi za KKK na Hatua ya III atajifunza utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika 
uzalishaji mali, ukuzaji wa stadi michezo na sanaa pamoja na utumiaji wa TEHAMA 
katika mawasiliano. Aidha, stadi za mawasiliano, kujimudu na ukuzaji wa stadi za KKK 
utaendelea kujengwa kwani ni njia muhimu katika ujenzi wa stadi za ujumuishaji wa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika jamii.

Matumizi ya mwongozo
Mwongozo utatumika sambamba na muhtasari rekebifu wa kumfundishia mwanafunzi 
mwenye uziwikutooana. Kabla ya kutumia mwongozo huu mtumiaji anapaswa kurejea 
taarifa zilizopo kwenye viambatisho ili zimsaidie katika:

(a) Kufanya uchunguzi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ili kuweza kubaini 
utendaji wa milango ya fahamu katika ujifunzaji wake (Kiambatisho1); 

(b) Kuandaa azimio la kazi na andalio la somo rekebifu katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona (Kiambatisho 2);   

(c) Kuandaa mpango binafsi wa kielimu wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
(Kiambatisho 3);

(d) Kuandaa jinsi ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa mpango binafsi wa kieleimu 
(Kiambatisho 4);

(e) Kuaanda ratiba ya masomo kwa wanafunzi wanaoanza shule ya msingi Hatua 
ya I; na

(f) Kujaza fomu ya maendeleo ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
(Kiambatisho 6)

Mwalimu unashauriwa kuzingatia kiwango cha uelewa wa mwanafunzi kwa kurejea 
fomu ya mapendekezo ya  uchunguzi/upimaji wa mwanafunzi ili kuandaa mpango 
binafsi wa ujifunzaji kwa  Hatua ya I,  Hatua  ya  II au  Hatua ya III. Mapendekezo ya 
maendeleo ya mwanafunzi  kitaaluma yazingatiwe ili mwanafunzi awekwe katika ngazi 
anayostahili kimasomo na kiutendaji. 
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                           Sura ya Kwanza

Utumiaji wa stadi za mawasiliano katika jamii 

Utangulizi

Sura hii inaelekeza namna ya kujenga umahiri wa stadi za mawasiliano katika jamii kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Umahiri huu wa stadi za mawasiliano umegawanyika 
katika umahiri mahususi; kutumia njia mbalimbali za mawasiliano, kutumia vifaa vya 
mawasiliano katika ujifunzaji na kukuza uhusiano na ushirikiano katika jamii. Kila umahiri 
mahususi umegawanyika katika shughuli ndogondogo za kutendwa na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ambapo mbinu mbalimbali zimependekezwa kutumika katika 
kufundishia na kujifunzia. 

1.1 Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano 
Shughuli ya 1: Kuonesha njia mbalimbali za mawasiliano
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuonesha 
njia mbalimbali za mawasiliano kwa kujieleza, kuonesha hisia kutokana na matukio 
mbalimbali, kuelezea matukio na kupokea maelekezo.

(a) Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha namna anavyoweza   

kuwasiliana;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwasiliana kwa njia za asili;  
(iii) andaa picha na michoro mbalimbali kuonesha njia za mawasiliano zinazotumiwa 

na mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza njia mbalimbali 

za mawasiliano kwa kutumia picha na michoro;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha tukio/hisia zake kwa 

kutumia picha michoro na michoro mguso uliyoiandaa ya njia za mawasiliano;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua njia ya mawasiliano 

na kuonesha namna anavyoitumia wakati wa kuelezea tukio; 
(vii) imarisha stadi kwa kurudiarudia njia ambazo mwanafunzi mwenye uziwikutoona 

amezionesha wakati wa kuwasiliana; na 
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuonesha njia za 

mawasiliano kwa kumpatia mazoezi na shughuli nje na ndani ya darasa.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 
Onesha picha /picha mguso ya mtu anakula chakula.

Husisha 
Taja “picha za Mayer Johnson Symbols” na michoro mguso inayoonesha njia za 
mawasiliano katika darasa lako.

Tumia
Utatumia njia gani kuonesha hisia zako? 
Shughuli ya 2: Kubadilisha njia za mawasiliano kuendana na muktadha 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubadili njia za 
mawasiliano anazozitumia kuendana na muktadha, kuelekeza matukio, kutoa hisia na 
kupokea maelekezo.

Hatua za kufuata:
(i) baini njia zinazotumiwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika 

kuwasiliana;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelezea tukio/ hisia zake;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kupokea maelekezo 

wakati wa kubadilisha njia anayoitumia ya awali katika kuwasiliana na wenzake 
au kujieleza;

(iv) imarisha stadi kwa kurudiarudia njia ambazo mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
atazitumia katika kuwasiliana na kubadili njia alizokuwa akizitumia kutoka 
nyumbani; na 

(v) mwongeze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kubadili njia za 
mawasiliano za awali kwa kumpatia mazoezi na shughuli za ndani na nje ya 
darasa.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira  

Tafakari 
Taja matukio mbalimbali uliyokutana nayo katika mazingira unayoishi.

Husisha
Onesha tofauti ya matukio mbalimbali katika mazingira yako.

Tumia
(i) Tumia ishara kuelezea matukio mbalimbali.
(ii)  Tumia igizo fupi kuelezea matukio mbalimbali.

Shughuli ya 3: Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano katika ujifunzaji
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujieleza kwa 
kutumia njia mbalimbali za mawasiliano. 
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Baadhi ya njia za mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ni: 
(a) maandishi yaliyokuzwa au ya kawaida
(b) breli
(c) mazungumzo ya mdomo
(d) lugha ya alama                                     
(e) lugha ya alama mguso
(f) kusoma midomo
(g) tadoma
(h) picha/picha mguso
(i) ishara
(j) michoro/ mchoro mguso
(k) vifani
(l) vitu halisi
(m) sauti
(n) tahajia ya vidole
(o) kuandika kiganjani 
(p) lugha ya mwili

Vifaa/zana:  Picha, picha mguso, michoro, mchoro mguso, vifani, chati ya lugha ya  
           alama

Hatua za kufuata: 
(i) baini njia mbalimbali za mawasiliano zinazotumiwa na mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona katika kuwasiliana;
(ii) baini tabia yoyote inayooneshwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kama 

sehemu ya mawasiliano; 
(iii) husianisha tendo na shughuli ili mwanafunzi apate dhana ya kujieleza, mfano, 

mpatie nafasi ya kujieleza mwenyewe kutokana na shughuli mbalimbali za 
maisha yake ya kila siku; kwa mfano, kwa kuvaa sare ajue kuwa ni wakati 
wa kwenda darasani, akipewa kikombe ajue kuwa ni wakati wa kunywa chai;

(iv) anzisha mawasiliano na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, tengeneza mazingira 
ya mwanafunzi kuanza kumgusa mwenzake;

(v) chunguza mienendo na tabia zitakazooneshwa na mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona wakati wa ujifunzaji na kuzitumia kama chanzo cha taarifa 
ili kufanya marekebisho mbalimbali ya kumsaidia mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona, kujieleza kwa urahisi kutokana na shughuli unazomwongoza 
kuzifanya;
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(vi) toa nafasi kwa  mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia njia za mawasiliano 
katika kujieleza katika maisha yake ya kila siku;

vii)   toa muda wa kutosha kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujieleza kwa 
ajili ya kuelewa kile anachokielezea; na

(viii) msaidie mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kuongeza kasi ya kutumia 
njia mbalimbali za mawasiliano ili aweze kujieleza kwa kutoa nafasi ya kufanya 
mazoezi na shughuli mbalimbali. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Jina lako nani?
(ii) Mwalimu wako anaitwa nani?

Husisha

(i) Je, kikombe kinawakilisha tendo gani?

(ii) Mlio wa kengele unawakilisha tendo gani?

Tumia
Unapenda kutumia njia ipi katika kuwasiliana na wenzako? 

1.2 Kutumia vifaa vya mawasiliano katika ujifunzaji
Shughuli ya 1: Kutofautisha vifaa mbalimbali vya mawasiliano  
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutofautisha 
vifaa mbalimbali vya mawasiliano anavyovitumia katika kujifunza.

 Vifaa/zana:  Filimbi, ngoma, redio na simu
Hatua za kufuata:

(i) andaa na kusanya vifaa mbalimbali vya mawasiliano vinavyotumiwa na 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona; 

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini vifaa mbalimbali vya 
mawasiliano anavyovitumia katika ujifunzaji;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua kifaa kimojawapo 
ambacho atakitumia katika kuwasiliana kulinga na mahitaji maalumu aliyonayo; 
na 

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia kifaa hicho 
alichokichagua.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira  

Tafakari
(i) Onesha vifaa vya mawasiliano ulivyovichagua.

(ii) Je, kati ya vifaa ulivyovichagua, ni kifaa kipi cha mawasiliano unapenda 
kukitumia wakati wa kujifunza?

Husisha

(i) Je, unapata ugumu gani wakati wa kutumia kifaa cha mawasiliano ulichokichagua?
(ii) Ni wakati gani mwingine unatumia kifaa cha mawasiliano katika ujifunzaji?
(iii) Kuna faida gani kutumia kifaa cha mawasiliano katika ujifunzaji wako?

Tumia
(i) Je, kijiko kinatumika katika tendo gani?
(ii) Je, unaweza kuwasha redio?

Shughuli ya 2: Kuwasiliana kwa kutumia vifaa mbalimbali vya mawasiliano
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
kuwasiliana kwa kutumia vifaa vya kuandikia, kusikilizia, kugusa na 
kuona.

Vifaa/zana:  Zana masikizi na zana maono, picha, picha mguso, shimesikio, breli,  
 kioo kuza, fimbo nyeupe na fimbo ya kielektroni

Hatua za kufuata: 

(i) andaa vifaa mbalimbali vya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(ii) chunguza njia mojawapo ya mawasiliano inayofaa kulingana na mahitaji ya 

mwanafunzi mwenye uziwikutoona; 

(iii) chagua kifaa kimojawapo kulingana na njia uliyoichunguza; na

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwasiliana kwa kutumia kifaa 
cha mawasilisno kulingana na mahitaji maalumu.

Pia, mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kalenda katika mawasiliano.
Hatua za kufuata:

(i) chunguza ikiwa ni lazima kutumia kalenda kwa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona kulingana na changamoto za kimahitaji ya mawasiliano;

(ii) chopeka malengo ya kimawasiliano yaliyoainishwa katika mpango binafsi wa 
kielimu namna ya kutumia kalenda;
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(iii) usomaji/matumizi ya kalenda huanzia upande wa kushoto mwa kifani kimoja 
kuelekea upande wa kulia, na katika kusoma kalenda anza mwanzo hadi mwisho 
wa vifani vyote ili mwanafunzi mwenye uziwikutoona aelewe ni mambo gani 
atatakiwa kuyafanya kwa mfululizo wa shughuli;

(iv) zingatia kuchagua kifani kimoja kwa shughuli moja. Kifani kimoja kisitumike 
kuwakilisha shughuli nyingi ili kuepuka kumchanganya mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona; 

(v) zingatia kutumia vifani vilivyo katika ukubwa wa wastani ili kuwezesha kuwa 
na vifani kadhaa katika mfululizo wa kalenda moja ya shughuli;

(vi) kalenda yenye vifani vinavyowakilisha mawasiliano ya mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona vinapaswa kuwekwa mahali maalumu pasipo kuhamishahamisha 
ili iwe rahisi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kurejea pindi anapohitaji 
kutumia;

(vii) weka orodha mahali pa wazi/ukutani kuonesha kifani kipi kinawakilisha 
nini katika kalenda rejea. Hii itasaidia kwa mwanafunzi na wadau wengine 
wanaomsaidia mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwa na uelewa mmoja;

(viii) tumia kifani/kalenda kwa mtiririko wa shughuli hiyohiyo kila mara inapohitajika 
kufanya. Kifani kihusianishwe na tendo hilohilo kila linapofanywa. Mfano, 
kikombe hakitambuliwi kama kikombe isipokuwa kitakapohusianishwa na 
tendo la unywaji, (maji au chai);

(ix) mara baada ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona kugusa/kupapasa kifani 
na kuking’amua, mwongoze kwenda moja kwa moja kwenye tendo/shughuli 
inayohusianishwa na kifani hicho. Hii itasaidia kujenga lugha/mawasiliano 
kwa njia ya kuhusianisha kifani na tendo;

(x) kumbuka kuzingatia muda na umbali kati ya kung’amua kifani na kutenda 
jambo. Inashauriwa iwe ni hapohapo ili kurahisisha uhusianisho hali mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona akiwa ana kumbukumbu;

(xi) mwalimu aanze kumzoesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kifani kimoja 
kwa kuhusianisha na tendo moja. Baada ya kuelewa, mwalimu ataendelea 
kuongeza vifani (2,3,4 hadi cha 5) kulingana na uelewa wake; na 

(xii) baada ya tendo, mwalimu amzoeshe mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuondoa 
kifani ambacho tendo lake limefanywa kutoka kwenye kalenda na kukiweka 
kifani hicho katika boksi la matendo/shughuli zilizotendwa.   
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Taja idadi ya vifaa vya mawasiliano vilivyoletwa na mwalimu.
(ii) Taja kifaa cha mawasiliano unachokipenda.
(iii)   Bainisha rangi za vifaa unavyovipenda kati ya ulivyovihesabu.

Husisha
(i)  Bainisha rangi zilizomo kwenye vifaa na rangi za vitu vilivyomo shuleni.
(ii) Chagua vifaa vya kuona na kusikia vilivyomo katika mazingira ya shule yako.

Tumia
(i)  Chagua kifaa kimojawapo cha mawasiliano unachokipenda kisha onesha namna 

ya kukitumia.
(ii) Je, kuna faida gani ya kuwa na kifaa cha mawasiliano katika ujifunzaji wako?

Shughuli ya 3: Kutumia teknolojia saidizi katika mawasiliano  
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia teknolojia 
saidizi katika kupokea, kutoa na kuhifadhi taarifa katika jamii yake.
Vifaa/zana: Kompyuta, simumtelezo, redio, kamera, saa

Hatua za kufuata:
(i) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa mbalimbali 

vya teknolojia saidizi;
(ii) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza vifaa mbalimbali 

vya teknolojia saidizi vinavyofaa kulingana na mahitaji yake;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua kifaa cha teknolojia 

saidizi kulingana na mahitaji yake;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kifaa saidizi katika 

kupokea, kutuma na kuhifadhi taarifa; na  

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujibu maswali kuhusu namna 
ya kutumia kifaa cha teknolojia saidizi katika mawasiliano. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Taja kifaa cha teknolojia saidizi unachokipenda katika kuwasiliana na wenzako.

Husisha
(i) Huwa unatumia vifaa gani vya teknolojia saidizi katika kuwasiliana na wenzako 

shuleni?
(ii) Je, unapata ugumu gani katika kutumia kifaa hicho cha teknolojia saidizi?
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Tumia 
(i) Onesha namna utakavyotumia kifaa cha teknolojia saidizi katika kufanya 

mawasiliano na wenzako darasani.
(ii) Ni wakati gani mwingine unaweza kutumia kifaa cha teknolojia saidizi?

1.3 Kukuza uhusiano na ushirikiano katika jamii   
Shughuli ya 1: Kuonesha matendo ya utambulisho katika jamii
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kuonesha 
matendo ya utambulisho kwa kutumia mifumo mbalimbali ya mawasiliano.
Vifaa/zana: Kinasa sauti, maandishi ya breli, michoro mguso, vikuza maandishi,    

miwanikuza
Hatua za kufuata:

(i) msogelee mwanafunzi mwenye uziwikutoona, mpaka atakapobaini uwapo 
wako na kukugusa;

(ii) jitambulishe kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwa kutumia mifumo 
ya mawasilianao;

(iii) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, anapojitambulisha jina lake 
kwa kutumia mifumo ya mawasiliano;

(iv) watambulishe wageni wengine waliomo katika darasa lako;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujenga imani kwako na kwa 

wanafunzi wenzake;
(vi) kuwa karibu na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika matendo;
(vii) zingatia kutazamana wakati wote wa mawasiliano;
(viii) baini kasi ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuwasiliana kwa 

kuzingatia aina ya ulemavu na kiwango cha uelewa alichonacho;
(ix) jenga fursa za majibizano kati yako na wanafunzi wengine wenye uziwikutoona;
(x) mtengenezee mwanafunzi mwenye uziwikutoona, fursa ya kuwasiliana kwa 

maneno au picha;
(xi) toa taarifa kwa walimu wengine pamoja na walezi kuhusu mfumo wa mawasiliano 

wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia mrudiorudio wa mvuto 
wa mawasiliano;

(xii) wafundishe kundirika mifumo ya mawasiliano na namna nzuri ya kuwasiliana 
na mwanafunzi mwenye uziwikutoona;

(xiii) onesha kujali wakati wa kuwasiliana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona; na

(xiv) waongoze kundirika kuzingatia njia ya mawasiliano anayotumia mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona kwa kuhusisha matukio katika mawasiliano.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
(i) Je, ni jambo gani unalolikumbuka sana wakati unajitambulisha kwa wenzako?

(ii) Je, ni jambo gani lilikuwa gumu wakati wa kujitambulisha kwa wenzako?

(iii) Ulifanya nini wakati unajitambulisha kwa mwalimu wako?

Husisha
(i) Onesha mahali anapokaa rafiki yako darasani.

(ii) Onesha mahali mwalimu wako anapokaa darasani.

Tumia
(i) Je, ni siku zipi za juma unazokuja darasani?

(ii) Taja marafiki unaopenda kucheza nao. 

Shughuli ya 2: Kuonesha vitendo vya kuanzisha urafiki na wengine  
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuanzisha 
urafiki na wengine kwa kuzingatia kuaminika, uwezo wa kusikiliza kukubali upungufu 
na kushiriki furaha na huzuni na wengine shuleni na nyumbani.

Vifaa/ zana: Runinga na picha za marafiki

Hatua za kufuata;
(i) waongoze wanafunzi kwa kila mmoja kumsalimia mwingine;

(ii) endelea kufanya hivyo siku nyingine kwa kuamua kuwaongoza kwa kila 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kumtambulisha mwenzake baada ya wao 
kujitambulisha;

(iii) endelea kufanya hivyo siku inayofuata kwa kila mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona kutambulisha wanafamilia anaoishi nao na hatimaye aweze 
kutambulisha wanajamii wanaomzunguka;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, azungumzie (kwa kumuuliza) 
jinsi anavyojisikia siku hiyo;

(v) tumia  mazungumzo yanayohusu chakula wanachokipenda na watakachokula 
siku hiyo shuleni, hali ya hewa na michezo wanayoipenda kuicheza;

(vi) tumia kadi za picha, picha mguso za “Mayer Johnson Symbols” alama ili 
kuonesha hisia zao;
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(vii) waite majina yao kama sehemu ya wao kuendelea kufahamiana na kupata 
mahudhurio. Unaweza kutumia mbinu ya wanafunzi wenye uziwikutoona, 
kunyoosha mikono yao juu (kwa kusema; nipo (kama yupo) na kusema hayupo 
(kwa wenzake kumsemea kama hayupo); na 

(viii) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona kubaini idadi yao.

Kumbuka: Mwalimu unaweza kutumia njia nyingine za kuanzisha urafiki na wengine 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Njia hizo ni michezo na kazi za vikundi, 
kutembelea na kukutana na watu wapya.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Je, una marafiki wangapi darasani kwako?
(ii) Taja idadi ya wanafunzi mliopo darasani.
(iii) Taja jina la mwalimu anayekufundisha.

Husisha 
(i)  Taja majina ya marafiki zako unayoweza kuyakumbuka. 
(ii)  Taja eneo unalotumia wakati wa kucheza na wenzako.

Tumia
(i) Onesha namna unavyocheza ngoma na wanafunzi wenzako.
(ii) Kwa nini ni vizuri kujua majina ya rafiki zako?

 Shughuli ya 3: Kuonesha uwezo wa kutumia kanuni za majadiliano 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujieleza, 
kusikiliza wengine, kutumia lugha fasaha na kuchangia hoja katika majadiliano shuleni 
na katika jamii.

Vifaa/zana: Picha, picha mguso, michoro, michoro mguso inayoonesha shughuli za 
kujifunza katika vikundi

Hatua za kufuata: 
(i) andaa shughuli mbalimbali mfano, shughuli ya kwenda sokoni itakayofanywa 

na mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(ii) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona, kujadiliana namna ya kufanya 

shughuli inayohusika;
(iii) tumia oneshombinu linalohusu shughuli inayohusika;
(iv) wakumbushe wanafunzi wenye uziwikutoona, namna ya kutumia barabara kwa 

uangalifu na kwa kuzingatia alama za usalama barabarani (Rejea: umahiri wa 
mafunzo kabilishi na ujongeaji);
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(v) wakumbushe wanafunzi wenye uziwikutoona, kufuata utaratibu wawapo sokoni 
na kuzingatia kanuni za mawasiliano wanapokutana na watu wengine (mfano: 
kumsalimia muuzaji pamoja na kuwasiliana naye kwa heshima);

(vi) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona, kumfikia muuza matunda na 
kumsalimia;

(vii) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona, kutoa orodha ya mahitaji kama 
matunda, pipi au mboga wanayohitaji kama walivyojiandaa;

(viii) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona, kuchagua vitu wanavyopenda kwa 
kuzingatia ubora kwa idadi waliyokusudia;

(ix) waongeze wanafunzi wenye uziwikutoona, kulipa fedha, (dhana ya uhakiki wa 
fedha na malipo itasisitizwa);

(x) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona kutunza vitu walivyonunua kwenye 
mkoba wa sokoni;

(xi) waongoze wanafunzi wenye uziwikutoona, kurudi shuleni na kisha waongoze 
ili waelezee mambo waliyoyaona na waliyojifunza njiani na sokoni; 

(xii) waongoze kutaja, kuandika, kuhesabu, kuchora na kusoma mambo yote 
waliyojifunza/kuyaona;

(xiii) waongoze kutaja hatua za ununuzi wa bidhaa kama matunda, mboga;
(xiv) wakumbushe kwamba muuzaji alipata pesa (kipato) kutokana na kuuza bidhaa 

hivyo na wao wakifanya kazi ya kulima au kuuza wanaweza kupata pesa; na
(xv) waulize maswali wanafunzi wenye uziwikutoona, kuhusu shughuli waliyoifanya 

au mambo waliojifunza.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
(i)  Umejifunza nini katika shughuli ya kwenda sokoni?

(ii)  Taja vitu ulivyonunua sokoni.

(iii) Taja vitu ulivyoviona au kusimuliwa vilivyomo barabarani.

Husisha 

(i) Je, umeshawahi kwenda sokoni ukiwa nyumbani?
(ii) Ni bidhaa zipi zinapatikana sokoni?

Tumia 
(i) Je, umetumia shilingi ngapi katika kununua bidhaa hizo?
(ii) Ni akina nani waliwauzia bidhaa sokoni?

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   15MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   15 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



16

Shughuli ya 4: Kuonesha vitendo vya ushiriki katika shughuli za kijamii
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kushiriki katika 
shughuli za kijamii ili kukuza stadi za mawasiliano.
Vifaa/ zana: Runinga, picha mguso, michoro, michoro mguso

Hatua za kufuata:
(i) andaa ratiba ya kushiriki shughuli za kijamii (mfano sherehe, kuhudhuria 

kanisani au msikitini);
(ii) mwandae mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kushiriki shughuli hizo;
(iii) andaa usafiri na mahitaji mbalimbali katika kutekeleza shughuli hiyo;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzingatia kanuni za shughuli 

inayohusika;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushiriki shughuli hiyo; 
(vi) hakikisha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, anapata taarifa kwa wakati 

kuhusu shughuli inayohusika; na

(vii)  muulize maswali kuhusu shughuli aliyoshiriki.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
(i) Je, umejifunza nini kutokana na shughuli uliyohudhuria?
(ii) Ni maeneo gani sherehe hufanyika?

Husisha
(i) Jadili shughuli nyingine ulizowahi kushiriki katika jamii.
(ii) Ni maeneo gani sherehe/shughuli hufanyika?

Tumia 
(i) Ni vyakula gani huliwa wakati wa sherehe?
(ii) Ni mavazi gani yanayovaliwa wakati wa sherehe?
(iii) Ni mavazi gani unayopenda kuvaa wakati wa sherehe?

Shughuli ya 5:  Kuonesha uwezo wa kukabiliana na changamoto za mawasiliano katika 
miktadha mbalimbali

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutoa ishara, 
alama mguso na kuandika ili kukabiliana na changamoto za mawasiliano katika miktadha 
mbalimbali.
Vifaa/zana: Karatasi, kalamu, picha, picha mguso zenye ishara mbalimbali

Hatua za kufuata:
(i) andaa shughuli utakayompa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhusu 

changamoto za mawasiliano;
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(ii) andaa vifaa utakavyovitumia katika kuwasilisha shughuli uliyoiandaa;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia njia mbadala ya 
mawasiliano. Mfano, kuandika kwenye karatasi, kutumia picha/picha mguso, 
alama mguso, ishara mbalimbali; na

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuomba msaada kwa mtu 
mwingine kwa kutumia njia mbadala.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
Ukipata shida ya kuwasiliana na mtu mwingine utafanyaje?

Husisha
(i) Ni shida gani unayopata unapokosa msaada kwa wanafunzi wenzako?
(ii) Sehemu gani umewahi kupata changamoto za mawasiliano?

Tumia 

(i) Je, ni nani hukusaidia katika kuwasiliana unapokuwa darasani?
(ii) Kuna umuhimu gani wa kutumia ishara mbalimbali katika kukabiliana na 

changamoto?

Kumbuka: Moja ya changamoto kubwa kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
ni kuelewa dhana ya mambo mbalimbali katika maisha hata kusababisha ugumu wa 
kuwasiliana. Ili aweze kujenga uelewa, ni muhimu kwa mwalimu kutumia mbinu za 
ujifunzaji za kurudiarudia na kufuata mtiririko maalumu ili kuepuka kumchanganya 
na kusababisha kuchanganya maana ya vitu mbalimbali. Kwa mantiki hii, mwalimu 
anaweza kutumia kanuni ya uzoeshi na mwenendo wa wanasaikolojia Pavlov na Skinner 
kwa kumshirikisha mwanafunzi katika ujifunzaji kwa vitendo vya kujirudiarudia. Aidha, 
kwa kumjumuisha mwanafunzi na wenzake/jamii kutachochea ujifunzaji kwa kuiga.
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                                  Sura ya Pili

Utumiaji wa stadi za kujimudu

Utangulizi
Sura hii inaelekeza namna ya kujenga umahiri wa stadi za kujimudu kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona. Katika sura hii, mwanafunzi mwenye uziwikutoona atajenga 
umahiri katika kutumia mafunzo kabilishi katika mazingira yake, kutumia mbinu za 
ujongeaji, kumudu stadi za kujitegemea, kushiriki katika shughuli za kijamii na kujikinga 
na magonjwa mbalimbali.

2.1 Kutumia mafunzo kabilishi katika mazingira yake

Shughuli ya 1: Kutofautisha uelekeo kwa kutumia sehemu za mwili wake
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini mielekeo 
mbalimbali kwa kutumia sehemu za mwili wake katika mazingira yake kama vile; juu, 
chini, nyuma, mbele, kulia na kushoto ili kuweza kuyamudu mazingira yake.
Vifaa/zana: Kamba ya kuanikia nguo, tanki la maji, choo, jiko na dira

Hatua za kufauata:

(i)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja pande kuu nne za dunia 
ambazo ni Kaskazini, Kusini, Mashariki na Magharibi;

(ii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha upande wa juu 
ambao ni kichwa cha mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kuhusianisha na 
Kaskazini;

(iii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha upande wa chini 
ambao ni unyayoni mwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona na husianisha na 
Kusini;

(iv)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha upande wa kulia 
ambao ni kulia kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona husianisha na Mashariki; 

(v)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha upande wa kushoto 
kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona na husianisha na Magharibi; na

(vi)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia sehemu za mwili wake 
kuonesha pande kuu nne za dunia.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Je, katika dira unyayoni panaitwa upande gani?
(ii)  Je, katika dira kulia panaitwa upande gani?
(iii)  Je, katika dira kichwani panaitwa upande gani?
(vi)  Je, katika dira kushoto kunaitwa upande gani?

Husisha 
(i) Choo cha darasa kipo upande gani wa dira?
(ii) Jiko la shule lipo upande gani wa dira?
(iii) Kamba ya kuanikia nguo ipo upande gani wa dira?

Tumia
(i) Unapenda twende Kaskazini au Kusini?

(ii) Mfuko wa shati lako upo Mashariki au Magharibi?

Shughuli ya 2: Kubaini uelekeo katika mazingira
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini uelekeo 
wa juu, chini, kulia na kushoto, mbele na nyuma.

Vifaa/zana: Dira, chati ya alama za barabarani, taa za rangi mbalimbali, nguo za kuakisi  
          mwanga

Hatua za kufuata:
(i)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujua mielekeo tofautitofauti 

katika mazingira ya ndani na nje ya darasa;
(ii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwa kichwani kwake ni 

upande wa juu;
(iii)  mwelekeze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwa upande wa tumbo lake 

ni uelekeo wa mbele;
(iv)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwa upande wa mgongoni 

kwake ni uelekeo wa nyuma;
(v)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwamba upande wa nyayo 

zake ni uelekeo wa chini;
(vi)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwamba upande wa mkono 

wake wa kulia ni uelekeo wa kulia; na 
(vii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwamba upande wa mkono 

wake wa kushoto ni mwelekeo wa kushoto.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Shika tumbo utaje ni upande gani?
(ii) Shika kichwa utaje ni upande gani?

Husisha
(i)  Kati ya mkono wa kushoto na kulia upi unautumia kula chakula? 
(ii)  Kichwa chako kipo juu au chini ya mwili wako?

Tumia
Onesha uelekeo wa nyuma, mbele, chini na juu kwa kutumia sehemu zako za mwili.

Shughuli ya 3: Kubaini alama za kudumu na zisizo za kudumu
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini alama za 
kudumu na alama zisizo za kudumu katika mazingira ya ndani na nje ya darasa mfano, 
viti, meza, majengo, kengele, harufu, joto, baridi, miti na maua ili kuzitambulisha kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa usalama na afya yake. 

Vifaa/zana:  Fimbo nyeupe, fimbo ya kieletroni, kikamba, ndoo, viti, meza, mlango

Hatua za kufuata: 
(i) bainisha maeneo makuu na muhimu ndani na nje ya darasa mfano, maktaba, 

jikoni, chooni, bwaloni, bwenini, uwanjani, bustanini na bombani;
(ii) hakikisha unabaini vitu salama na hatarishi vilivyomo ndani na nje ya darasa;
(iii) kwa kutumia fimbo nyeupe au fimbo ya kielektroni mwelekeze mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona matumizi ya fimbo nyeupe na fimbo ya kielektroni;
(iv) mtambulishe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, vitu salama na hatarishi 

vilivyomo ndani na nje ya darasa; 
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuyatambua maeneo mbalimbali 

ndani na nje ya darasa mfano jikoni, chooni, shimo la taka na uzio; 
(vi) hakikisha usalama wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, wakati wote 

unapomwelekeza ndani na nje ya darasa;
(vii) mwongoze mwanafunzi kutambua vitu, alama na ishara zinazoweza kumwongoza 

mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kukumbuka njia na mwelekeo mfano, 
harufu, sauti, kelele; na 

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia mazingira ya ndani na 
nje ya darasa kwa kuzingatia alama za kudumu na zisizo za kudumu.

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   20MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   20 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



21

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Umekutana na nini njiani?
(ii) Je, unapenda kwenda chooni kwa kutumia fimbo au kusindikizwa na mwenzako?

Husisha
(i)  Sehemu gani nyingine umewahi kuelekezwa na mwalimu?
(ii)  Je, unapata ugumu gani kwenda sehemu ambayo hujapewa maelekezo?

Tumia
(i)  Unapenda kutumia fimbo au kushikwa mkono?

(ii)  Ni wakati gani mwingine unatumia fimbo nyeupe au fimbo ya kielektroni?

2.2. Kutumia mbinu za ujongeaji
Shughuli ya 1: Kubaini mbinu mbalimbali za ujongeaji
Shughuli hii inalenga mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuzimudu stadi za 
kujimudu kwa kuzibaini mbinu mbalimbali za ujongeaji kama vile mbinu ya 
binadamu mwongozaji, mbwa mwongozaji na kushika fimbo nyeupe na mbinu ya 
kushika fimbo ya kielektroni.

Vifaa/zana: Binadamu, mbwa, fimbo nyeupe, fimbo ya kielektroni 
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza maeneo mbalimbali 
na muhimu ya ndani na nje ya darasa;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza vitu mbalimbali 
kwa kuzingatia vilivyomo katika mazingira ya ndani na nje ya darasa; 

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia kifaa saidizi 
mfano, fimbo nyeupe na fimbo ya kielektroni katika kujongea;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujikinga na hatari kwa 
kumwelekeza mbinu za usalama;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia vitu vinavyoonesha 
njia, alama na ishara kwa ajili ya usalama; 

(vi) kwa kutumia msaada wa mtu mwenye uoni, mwelekeze namna salama ya 
kushika mkono wa mwongozaji; na 

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzijua mbinu anuwai wakati 
wa kutembea, mfano anapopaswa kushuka, kupanda, kusimama, kuongeza au 
kupunguza mwendo.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Ulijisikiaje ulipokuwa unaongozwa na binadamu?

(ii) Vitu gani vya hatari ulivibaini?

Husisha

(i) Unapotembea unapenda kuongozwa na binadamu au fimbo nyeupe au fimbo 
ya kielektroni?

(ii) Ni nani anayekuongoza unapokwenda bwenini?

Tumia
(i) Kuna umuhimu gani kujua mahali unapoishi?

(ii) Nini hukuongoza unapokwenda darasani?

Shughuli ya 2: Kutumia mbinu za ujongeaji
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia mbinu 
za ujongeaji kama vile matumizi ya fimbo nyeupe, fimbo ya kielektroni, usaidizi wa 
mbwa na kuongozwa na binadamu anayeona ili kukabiliana na kuyamudu mazingira.

Vifaa/zana: Fimbo nyeupe, fimbo ya kielektroni, mbwa mwongozaji na mtu mwongozaji

Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza maeneo makuu 
na muhimu ya ndani na nje ya darasa;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza vitu muhimu 
vilivyomo katika mazingira ya ndani na nje ya darasa; 

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kifaa saidizi mfano 
fimbo nyeupe katika kujongea;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujikinga na hatari kwa 
kumwelekeza mbinu za usalama;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia vitu vinavyoonesha 
njia, alama na ishara kwa ajili ya usalama; 

(vi) kwa kutumia msaada wa mtu anayeona, mwelekeze namna salama ya kushika 
mkono wa mwongozaji; na 

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzijua mbinu anuwai wakati 
wa kutembea, mfano anapopaswa kushuka, kupanda, kusimama, kuongeza au 
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kupunguza mwendo.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Ulijisikiaje uliposhikwa mkono?
(ii) Vitu gani vya hatari ulivibaini?

Husisha
Kati ya mbwa na binadamu muongozaji unapenda kuongozwa na nini?

Tumia
(i) Unapokwenda darasani hutumia fimbo nyeupe au binadamu mwongozaji?
(ii) Unaongozwa na nini unapokwenda bwenini au nyumbani?

Shughuli ya 3: Kutumia mbinu za kujilinda wakati wa kujongea katika mazingira  
    aliyopo
Shughuli hii inalenga kumwelekeza mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujilinda wakati 
wa kutumia mbinu za ujongeaji. Usalama wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ni 
muhimu sana, hivyo ni lazima afahamu kutumia mbinu za ujongeaji kwa hadhari kubwa 
kwa ajili ya usalama na afya yake.

Vifaa/zana: Fimbo nyeupe, mtu mwongozaji

Hatua za kufuata:
(a) Kwa kumtumia mtu mwongozaji

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujikinga na hatari kwa 
kumwelekeza hatua za kufuata wakati wa kuongozwa na mtu anayeona;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, asimame umbali wa nusu 
hatua nyuma ya mwongozaji;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kukunja mkono wake na 
kushika kiwiko cha mwongozaji sehemu ya chini;

(iv) mwelekeze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia mkono wake ulio 
huru kulinda sehemu ya juu ya mwili wake hasa mnapopita sehemu finyu 
kama vile mlangoni;

(v) mwelekeze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kukaa upande wako wa kulia 
wakati wote na kubadilisha pale inapohitajika; na

(vi) Toa taarifa kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, wakati wote hasa mnapofika 
kwenye vikwazo kama vile ngazi, kona au barabara finyu kwa kusimama kidogo. 

(b) Kwa kutumia fimbo nyeupe
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujikinga na hatari kwa 

kumwelekeza hatua za kufuata wakati wa kutumia fimbo nyeupe;
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(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kushika fimbo nyeupe 
kwa mkono wake huku kidole gumba kikiwa kimenyooka sambabamba na 
fimbo nyeupe;

(iii) mwoneshe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kutembeza fimbo 
nyeupe kushoto na kulia ili kutengeneza nusu duara mbele yake ili kujihakikishia 
usalama; na 

(iv) mwelekeze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuweka mkono uliohuru juu 
au chini anapohisi kuna mazingira ya hatari kuzuia kuumia.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Ulijisikiaje ulipotumia fimbo ya kielektroni kutembea?
(ii) Vikwazo gani ulikutana navyo njiani ulipotembea kwa kutumia fimbo nyeupe?

Husisha
Je, unapenda kutembea kwa fimbo nyeupe au kushikwa mkono? Kwanini?
Tumia
Mkono wako ambao haushiki fimbo hufanya kazi gani wakati wa kutembea?

2.3. Kumudu stadi za kujitegemea
Shughuli ya 1: Kubaini sehemu za mwili wake
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu 
za mwili kama vile juu, chini, mbele na nyuma pamoja na kazi zake ili kushiriki katika 
shughuli za kila siku.

Vifaa/zana: Picha, chati 
Hatua za kufuata:

(i) andaa picha na picha mguso inayoonesha sehemu za mwili wa binadamu, 
kinyago;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu za juu za 
mwili wa binadamu;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu za chini za 
mwili wa binadamu;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu za nyuma au 
mbele za mwili wa binadamu;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha sehemu za mbele 
au za nyuma za mwili wa binadamu kama vile kichwa, miguu, pua, macho, 
mikono na miguu; na

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja kazi ya kila sehemu.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, una mikono mingapi?
(ii) Je, unaweza kushika sehemu ya juu ya mwili wako?

Husisha
Miguu yako ipo sehemu gani ya mwili?

Tumia
Ni mkono gani unatumia wakati wa kula?

Shughuli ya 2: Kubaini vifaa vya usafi wa mwili wake
Lengo la shughuli hii ni kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini vifaa 
vya usafi wa mwili wake, kujua matumizi ya kila kifaa ili kuvitumia katika shughuli za 
usafi binafsi na usafi wa mazingira.

Vifaa/zana: Ndoo, beseni, sabuni, taulo, dodoki, mswaki, dawa ya meno, maji, fagio, 
dekio, jembe, reki, zolea, kitana na mafuta ya kupaka

Hatua za kufuata:

(i) andaa vifaa vya usafi kulingana na shughuli inayohusika;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutambua vifaa vinakopatikana;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye  uziwikutoona,  kutambua kifaa  kimojakimoja;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza matumizi ya kila kifaa 
kulingana na shughuli inayohusika;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujua kanuni za matumizi ya 
kila kifaa kwa kuzingatia usalama;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kukifanyia usafi 
kifaa baada ya kukitumia; na 

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kanuni bora za 
utunzaji wa vifaa. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Taja vitu viwili vya usafi wa mwili wako.

(ii) Unafanya usafi wa kinywa chako wakati gani?

Husisha

Ni vitu gani unapaswa kuviandaa kabla ya kwenda kuoga?
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Tumia
(i)  Unatumia vitu gani wakati wa kuoga?
(ii) Unatumia kitu gani kuchania nywele zako?

Shughuli ya 3: Kuonesha uwezo wa kufanya usafi wa mwili
Shughuli hii imelenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujitegemea 
katika shughuli za usafi wa mwili kama vile; kupiga mswaki, kuoga, kuchana nywele, 
kumwagilia bustani.
Vifaa/zana: Ndoo, beseni, sabuni, taulo, dodoki, mswaki, dawa ya meno, maji, fagio, 
dekio. 
Hatua za kufuata:

(i) andaa vifaa vya usafi vitakavyotumika katika shughuli ya usafi wa mwili;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini vifaa vitakavyotumika 

kwenye shughuli ya usafi wa mwili; 
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupitia na kutambua kifaa 

kimoja kimoja; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuonesha matumizi ya kila 

kimoja;
(v) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika shughuli ya usafi 

kwa kuzingatia hatua za shughuli inayohusika;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupitia/ kuhakiki kazi kuanzia 

mwanzo hadi mwisho ili kujiridhisha;
(vii) mwongoze mwanafunzi mweye uziwikutoona, kusafisha kwa uangalifu vifaa 

vilivyotumika katika shughuli za usafi; na
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vifaa vya usafi wa 

mwili kwa kuweka katika mazingira salama.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Ni vitu gani hutumika kufanyia usafi wa mwili?
(ii) Ni shughuli ipi ya usafi wa mwili unayoipenda?

Husisha
(i) Ni shughuli gani ya usafi wa mwili uliyowahi kuzifanya ukiwa nyumbani?

(ii) Unaoga mara ngapi kwa siku?
Tumia

(i) Mara baada ya kuamka unafanya nini?
(ii) Ili meno yawe safi na salama unapaswa kufanya nini?
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Shughuli ya 4: Kuonesha uwezo katika stadi za kujitegemea
Shughuli hii imelenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kumudu stadi 
za kujitegemea kama vile kula, kunywa, kuvaa na kutumia choo.
Vifaa/zana: chakula, chai, nguo, choo 
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kikombe, maji, chai 
na choo;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushika kikombe cha maji au 
chai na kunywa;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kumudu kuvua nguo au soksi 
alizovaa;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuvaa nguo au soksi;
(v) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kumudu kuvaa nguo na viatu;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutambua choo kilipo;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kumudu jinsi ya kutumia 

choo; na
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, aweze kufanya usafi wa mwili 

wake baada ya kujisaidia.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Ni vifaa gani unatumia kunywa maji?
(ii) Ni nguo gani unayopendelea kuivaa?

Husisha
(i) Ni nani anayekusaidia kuvaa nguo ukiwa bwenini au nyumbani?

(ii) Ni chakula gani unachokula asubuhi?
Tumia

(i) Unatumia kikombe kufanyia nini?
(ii) Unapokula chakula unatumia nini?

2.4. Kushiriki shughuli za kijamii
Shughuli ya 1: Kubaini alama za taifa 
Shughuli hii inalenga kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwa mzalendo 
kwa kuzibaini alama za Taifa la Tanzania kama vile; Wimbo wa Taifa, Mwenge wa Uhuru, 
Fedha, Ngao ya Taifa, Bendera ya Taifa na Sikukuu 3 za Kitaifa ambazo ni Uhuru wa 
Tanganyika, Mapinduzi ya Zanzibar na Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.
Vifaa/zana: Chati iliyochorwa ngao ya taifa, bendera ya taifa, fedha na kalenda
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Hatua za kufuata:
(i) andaa picha, picha mguso, vitu halisi, vifani na michoro au michoro mguso 

inayoonesha alama za taifa;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutambua vifaa vitakavyotumika;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutambua matumizi ya kila kifaa;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kanuni zinazotumika 

katika kila alama; na 
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sababu za kuwapo 

kwa kanuni hizo.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Sarafu ya shilingi mia moja ina alama gani?
(ii) Bendera ya Taifa ina rangi ngapi?

Husisha
(i) Kati ya rangi nyeusi na buluu katika bendera ya taifa unaipenda ipi?
(ii) Ulishawahi kuona, kupapasa au kugusa, ngao ya taifa?
Tumia

(i) Taja vitu vilivyomo katika mwenge wa uhuru.
(ii) Alama gani ya taifa inawakilishwa na mwanamke na mwanamume?

Shughuli ya 2: Kufafanua alama za taifa 
Shughuli hii inalenga kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwa mzalendo 
kwa kuziheshimu na kuzithamini alama za taifa kwa vitendo.
Vifaa/zana: Chati iliyochorwa ngao ya taifa, bendera ya taifa, mwenge wa uhuru, pesa 

na kalenda
Hatua za kufuata:
(i) andaa picha, picha mguso, vitu halisi, vifani na michoro inayoonesha alama 

za taifa;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini alama za taifa 

zitakazotumika;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kila alama ya taifa;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufafanua umuhimu wa alama 

zinazotumika katika kila alama;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelewa sababu za kuwapo 

kwa kanuni hizo; na
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(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia alama moja baada 
ya nyingine mfano kuimba wimbo wa taifa, kuchora bendera ya taifa, kwa 
kuzingatia kanuni.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Imba wimbo wa taifa la Tanzania.
(ii) Chora bendera ya taifa na uipake rangi.

Husisha
(i) Rangi nyeusi katika bendera ya taifa inawakilisha nini?

(ii) Unasimamaje unapoimba wimbo wa taifa?
Tumia

(i) Bendera ya taifa inapandishwa na kushushwa wakati gani?
(ii) Fedha zina kazi gani?

Shughuli ya 3: Kubaini muundo wa uongozi katika ngazi mbalimbali
Shughuli hii inalenga kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwa mzalendo 
kwa kubaini muundo wa uongozi kuanzia katika ngazi ya familia, shuleni, kijiji, kata, 
wilaya, mkoa na taifa ili kuheshimu sheria, kanuni na taratibu zilizopo katika jamii.
Vifaa/zana: Vipeperushi, matini mbalimbali, majarida, runinga, picha, picha mguso, 

manila, gundi, kalamu za risasi
Hatua za kufuata:

(i) shirikiana na wanafunzi wenye uziwikutoona, kuchora muundo wa uongozi 
katika ngazi za familia, shule, kijiji, kata. wilaya, mkoa na taifa;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubandika mchoro huo ukutani;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini muundo wa uongozi 

katika ngazi za familia, shule, kijiji, kata, wilaya, mkoa na taifa;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelezea muundo wa uongozi 

katika ngazi ya familia, shule, kijiji/mtaa, kata, wilaya, mkoa na taifa;
(v) andaa ziara ya mafunzo kwa wanafunzi wenye uziwikutoona, (ziara hiyo 

ifanyike katika mazingira halisi yanayofikika;                                       
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya ziara ya kimafunzo 

katika ofisi ya mwalimu mkuu, kata/kijiji ili kuona namna muundo wa uongozi 
unavyofanya kazi; na 

(vii) waulize maswali kutokana na ziara hiyo.
 Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari
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(i) Nani ni kiongozi wa familia yenu?
(ii) Nani ni kiongozi wa shule yenu? 

Husisha
(i) Kiongozi wa familia yenu anaitwa nani?

(ii) Kiongozi wa shule yenu anaitwa nani?
Tumia

(i) Je, wewe umeshawahi kuwa kiongozi?
(ii) Kuna faida gani ya kuwa na kiongozi wa darasa?

Shughuli ya 4: Kubaini vitendo vya unyanyasaji na udhalilishaji
Shughuli hii inalenga kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini matendo ya 
unyanyasaji na udhalilishaji anayoweza kufanyiwa, mfano kuitwa majina yanayodhalilisha, 
kubaguliwa, kutomaswa, kubakwa na kulawitiwa.
Vifaa/zana: Chati inayoonesha orodha ya matendo ya unyanyasaji na udhalilishaji
Hatua za kufuata:

(i) andaa orodha ya matendo yanayoonesha unyanyasaji na udhalilishaji; 
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini matendo yanayoonesha 

unyanyasaji na udhalilishaji katika jamii;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sababu za uwapo 

wa matendo ya unyanyasaji na udhalilishaji katika jamii;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelewa sababu za uwapo 

wa matendo ya unyanyasaji na udhalilishaji;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kujitenga na 

matendo ya unyanyasaji na udhalilishaji katika jamii; na 
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kutoa taarifa 

kuhusu matendo ya unyanyasaji na udhalilishaji kwa mwalimu, mzazi na 
katika vyombo vya usalama vilivyopo katika jamii yake.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, ulishawahi kuitwa jina linalokudhalilisha?
(ii) Je, ulichukua hatua gani?

Husisha
(i) Je, ndugu zako wanakutenga kwenye shughuli za kijamii?

(ii) Nani ni rafiki yako shuleni? 
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Tumia
(i) Tukio gani la udhalilishaji ambalo ulikwishawahi kulitolea taarifa shuleni au 

nyumbani?
(ii) Nani anakunyanyasa shuleni au nyumbani?

2.5 Kujikinga na magonjwa mbalimbali

Shughuli ya 1. Kubaini aina za magonjwa
Sehemu hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuyafahamu 
magonjwa mbalimbali yanayoweza kuathiri afya yake kama vile malaria, VVU na 
UKIMWI, kipindupindu, kuhara, kuhara damu, UVIKO 19 na kifua kikuu na dalili za 
magonjwa na namna ya kujikinga.

Vifaa/zana: Vitu vyenye ncha kali, picha, michoro, vipeperushi, video, miswaki, runinga

Hatua za kufuata
(i) andaa orodha ya majina ya aina za magonjwa mbalimbali yanayowaathiri 

binadamu;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja aina ya ugonjwa aliowahi 

kuumwa;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja sababu za kuumwa 

ugonjwa huo;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja magonjwa mengine 

ambayo alishawahi kuugua;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja magonjwa ambayo 

watu wake wa karibu waliwahi kuugua;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja sababu za wao kuugua 

magonjwa hayo; na
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini magonjwa mengine 

ambayo ni hatarishi katika jamii.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
Leo umejifunza kuhusu ugonjwa gani?

Husisha 
Ulishawahi kuugua ugonjwa gani?
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Tumia
(i) Ukiumwa unapelekwa wapi?
(ii) Unafanya nini ili kuimarisha afya yako?

Shughuli ya 2: Kufafanua dalili za magonjwa mbalimbali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujenga stadi 
za kujimudu kwa kuchambua dalili za magonjwa mbalimbali yanayopatikana katika 
jamii ili kubaini njia za kujikinga. Baadhi ya dalili za magonjwa ni joto kali la mwili, 
kudhoofu mwili, ngozi kusinyaa, kukohoa muda mrefu, kuharisha, kutapika na kukosa 
hamu ya kula.

Vifaa/zana: Picha mbalimbali, picha mguso, televisheni
Hatua za kufuata:

(i) andaa orodha ya majina ya magonjwa mbalimbali yanayomwathiri binadamu;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja majina ya magonjwa 

hayo;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja dalili za ugonjwa 

aliowahi kuugua; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini dalili za magonjwa 

mbalimbali kwa kutumia picha mbalimbali au televisheni; na
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini hatua za kuchukua 

baada ya kuugua.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Taja dalili za ugonjwa wa malaria.

Husisha
Ukiwa nyumbani ulishawahi kuugua ugonjwa gani?

Tumia
Taja dalili za ugonjwa wa kipindupindu.

Shughuli ya 3. Kuchambua njia za kujikinga na magonjwa mbalimbali

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuimarisha stadi 
za kujimudu kwa kuchambua njia za kujikinga na magonjwa mbalimbali. Baadhi ya njia 
hizo ni kutumia chandarua, usafi wa mwili na mazingira, chanjo, kupima afya mara kwa 
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mara, kuepuka ngono, kutoshirikiana vitu vyenye ncha kali.

Vifaa/zana:  Picha mbalimbali, televisheni, matini mbalimbali, picha mguso, michoro 
au michoro mguso

Hatua za kufuata:
(i) andaa orodha ya majina ya magonjwa mbalimbali yanayomwathiri binadamu;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja aina ya ugonjwa 
aliowahi kuugua;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutaja njia anazoweza 
kuzitumia kujikinga na magonjwa mbalimbali;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja hatua alizochukua 
kuepuka kuugua ugonjwa aliowahi kupata; na

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzifafanua njia za kujikinga 
na magonjwa.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 
Taja njia za kujikinga na kipindupindu.

Husisha
Kwanini tunakunywa maji safi na salama.

Tumia
Unatumia chandarua kujikinga na ugonjwa gani?
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                            Sura ya Tatu

Ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK)

Utangulizi
Sura hii inaelekeza namna ya kujenga umahiri wa ukuzaji wa stadi za Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu (KKK) kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Umahiri huu wa stadi 
za KKK umegawanyika katika umahiri mahususi wa kutumia stadi za kusoma katika 
mawasiliano, kutumia stadi za kuandika na kutumia stadi za kuhesabu.  Kila umahiri 
mahususi umegawanyika katika shughuli ndogondogo za kutendwa na mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona ambapo njia na hatua mbalimbali zimependekezwa kutumika 
katika kufundishia na kujifunzia shughuli hizi. 

3.1 Kutumia stadi za kusoma katika mawasiliano
Shughuli ya 1: Kubaini irabu, konsonanti na silabi
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini irabu, 
konsonanti na silabi. Mwalimu, tumia njia mbalimbali za mawasiliano kulingana na 
mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Njia hizo ni pamoja na;

(a) maandishi yaliyokuzwa /ya kawaida
(b) breli
(c) mazungumzo ya mdomo
(d) lugha ya alama                                     
(e) lugha ya alama mguso
(f) kusoma midomo
(g) tadoma
(h) picha/picha mguso
(i) ishara
(j) michoro/michoro mguso
(k) vifani
(l) vitu halisi
(m) sauti
(n) tahajia ya vidole
(o) kuandika kiganjani 
(p) lugha ya mwili
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Vifaa/zana: Kadi za alfabeti, kadi za breli za alfabeti, vifani vya irabu na konsonanti
Hatua za kufuata: 

(i) andaa kadi mbalimbali za irabu na konsonanti, vifani na kuziweka ukutani;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza kadi za alfabeti;
(iii) onesha mfano kwa kuumba irabu/konsonanti/silabi kwa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini irabu na konsonanti;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuumba aphabeti/ silabi/ 

chati/maneno bila kufuata mtiririko uliopo katika kadi za alphabeti/silabi/
chati/maneno;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini irabu na konsonanti 
bila kufuata mtiririko uliopo katika kadi za irabu na konsonanti;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kurudiarudia ili kubaini irabu 
na konsonanti zilizopo katika kadi za irabu na konsonanti;

(viii) rekebisha makosa aliyoyafanya mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika 
kubaini irabu na konsonanti.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Unakumbuka irabu au konsonanti gani kati ya hizo ulizojifunza?
(ii) Unaweza kubaini irabu au konsonanti?

(iii) Je, unaweza kuonesha irabu na konsonanti?

Husisha  
(i) Huwa unafananisha irabu “a, e, i, o, u” na kitu gani?

(ii) Je, unapata ugumu gani katika kubaini irabu na konsonanti?
Tumia

(i) Irabu “a, e, i, o, u” zinafanana na nini?
(ii) Konsonanti b, d, k, f, g, h,…z zinafanana na nini?

(iii) Je, jina lako linaanza na irabu au konsonanti? 

Shughuli ya 2: Kutamka irabu, konsonanti, silabi, neno na sentensi fupi
Shughuli hii inamwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuimarisha stadi za 
kusoma kwa kutamka irabu, konsonanti na silabi kwa LAT, alama mguso, kuonesha 
na kupapasa. Shughuli ya kutamka irabu, konsonanti na silabi itamsaidia mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona kujenga msingi katika kusoma maneno na sentensi.
Vifaa/zana: Kadi za irabu, konsonanti na silabi
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Hatua za kufuata:
(i) andaa kadi zenye irabu, konsonanti na silabi kwa maandishi ya breli au 

kawaida;
(ii) mwoneshe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kadi za irabu, konsonanti 

na silabi;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma irabu, konsonanti 

na silabi kwa msaada wa mwalimu;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma irabu, konsonanti 

na silabi bila msaada wa mwalimu; na
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutamka irabu, konsonanti 

na silabi kwa kurudiarudia.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Onesha kiganjani irabu “a”
(ii) Onesha kiganjani consonanti “b”

Husisha
(i) Ni irabu gani inafanana na kikombe?

(ii) Ni silabi zipi zikiungana zinaunda jina la mzazi wa kiume?
Tumia

(i) Irabu ya tano inatamkwaje?
(ii) Konsonanti ya mwisho katika mfululizo inatamkwaje?

Shughuli ya 3: Kuumba irabu na konsonanti  
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia irabu, 
konsonanti na silabi ili kumwezesha kuwasilina katika jamii inayomzunguka. Aidha, 
Mwalimu atumie njia mbalimbali za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona kama vile;

(a) maandishi yaliyokuzwa/yasiyokuzwa /ya kawaida
(b) breli
(c) mazungumzo ya mdomo
(d) lugha ya alama                                     
(e) lugha ya alama mguso
(f) kusoma midomo
(g) tadoma
(h) picha,picha mguso
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(i) ishara
(j) michoro/michoro mguso
(k) vifani
(l) vitu halisi
(m) sauti
(n) tahajia ya vidole
(o) kuandika kiganjani na 
(p) lugha ya mwili

Vifaa/zana: Kadi za alphabeti, kadi za silabi, chati ya maneno na kadi za maneno,  
          karatasi, vibao, vifaa vya kuandikia
Hatua za kufuata: 

(i) andaa kadi za irabu, konsonanti na silabi, na chati za maneno;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza kadi za irabu na 

konsonanti;
(iii) onesha mfano kwa kuumba irabu na kosonanti kwa mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuumba irabu na konsonanti;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuumba irabu na 

konsonanti bila kufuata mtiririko uliopo wa irabu na konsonanti; 
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kurudia kuumba irabu na 

konsonanti; na
(vii) rekebisha makosa aliyoyafanya mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika 

kuumba irabu na konsonanti.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Unakumbuka irabu/konsonanti/ silabi/ neno gani kati ya uliyojifunza?
(ii) Unaweza kuumba irabu/konsonanti au silabi?
(iii) Taja irabu na silabi.

Husisha 
(i) Huwa unafaninisha irabu “a, e, i, o, u” na kitu gani?

(ii) Je, unapata ugumu gani katika kuumba irabu na konsonanti?
Tumia

(i) Irabu “a, e, i, o, u” zinafanana na nini?
(ii) Je, jina lako linaanza na irabu au konsonanti?

(iii) Je, unaweza kutofautisha irabu na konsonanti kwenye jina lako?
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Shughuli ya 4: Kuunda silabi, neno na sentensi fupi
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuunda maneno 
na sentensi kulingana na lugha inyohusika. 
Vifaa/ zana: Kadi mguso za maneno, chati mguso za maneno
Hatua za kufuata:

(i) andaa kadi za irabu;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba wimbo wa irabu kwa 

kutumia kadi ya irabu;
(iii) mgusishe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kadi yenye irabu u, a, kisha 

azipapase na kuzisoma kwa sauti au kwa lugha ya alama;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuunganisha silabi ili kuunda 

maneno mbalimbali;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kadi za silabi ambazo 

zimetokana na irabu ili kuunda maneno mengine;
(vi) andika ubaoni au kwenye kibao maneno yaliyoundwa na mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma maneno aliyoyaunda;
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujadili maneno yenye maana 

kutoka katika orodha ya maneno aliyoyaunda;
(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuangalia/kupapasa picha/

picha mguso zilizopo darasani kisha kujadili anachokipapasa;
(x) mwongoze mwanafunzi uziwikutoona namna ya kupanga maneno yasiyo na 

mpangilio ili kuunda sentensi sahihi; na
(xi) tumia hatua zilizoainishwa hapo juu katika kufundisha jinsi ya kuunganisha 

silabi mbili zenye kuundwa na konsonanti na irabu ili kuunda maneno yenye 
maana.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, unaweza kuandika neno gani?
(ii) Ulimudu kuunda silabi na maneno kulingana na lugha husika?

Husisha
(i) Huwa unaunda silabi na maneno mangapi ukiwa darasani?

(ii) Andika vitu vilivyomo darasani kwako vinavyoanzia na konsonanti.
(iii) Je, unapata ugumu gani katika kuunda silabi na maneno?
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Tumia
(i) Ni wakati gani mwingine unatakiwa kuunda silabi na maneno?

(ii) Onesha vitu vilivyomo katika mazingira, kisha unda maneno na sentensi fupi.

Shughuli 5: Kusoma neno, sentensi na habari fupi kwa kuzingatia alama za uandishi
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kusoma kwa 
ufasaha kwa kuzingatia alama za uandishi.

Vifaa/ zana: chati yenye sentensi mbalimbali
Hatua za kufuata:

(i) andaa chati yenye sentensi mbalimbali;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza chati hiyo;

(iii) onesha mfano kwa kusoma sentensi katika chati hiyo; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma sentensi kwa kufuata 

alama za uandishi;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma sentensi hizo kwa 

haraka na kwa usahihi; 
(vi) toa fursa kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kurudia kusoma kadiri muda 

utakavyoruhusu kwa kuzingatia alama za uandishi; na
(vii) iwapo kuna dosari zinazojirudia wakati wa usomaji, sitisha zoezi hilo kwa 

muda ili urekebishe dosari hizo.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari  

(i) Je, unaweza kusoma sentensi kwa mfululizo kwa kufuata alama za uandishi?
(ii) Ulipata ugumu gani wakati wa kusoma sentensi kwa kufuata alama za uandishi?

Husisha 
(i) Sentensi ulizozisoma katika chati ya sentensi zinazungumzia nini? 

(ii) Huwa unasoma nini ukiwa nyumbani? 
(iii) Je, wakati unasoma unafuata alama za uandishi?

Tumia
(i) Andika sentensi moja inayohusu kazi unazozifanya ukija shuleni asubuhi kabla 

ya kuingia darasani. 
(ii) Alama ngapi za uandishi umezitumia katika sentensi uliyoiandika?
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Shughuli ya 6: Kusimulia matukio na hadithi mbalimbali 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia maneno 
na sentensi fupi katika kusimulia hadithi na matukio kwa wanafunzi wenzake.

Vifaa/zana:  Chati za alama za uandishi, picha mguso, kadi za maneno, michoro/
michoro mguso mbalimbali, rangi za kuchorea, karatasi, penseli, kibao cha kuchorea, 
gundi, mchele na mchanga, rula, ufutio na kichongeo.
Hatua za kufuata:

(i) andaa picha /picha mguso/ michoro/michoro mguso mbalimbali; 
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kungalia/kupapasa picha 

mguso au michoro mguso zilizopo kwenye ukuta;
(iii) mwongoze mwanafunzi kusimulia hadithi kutokana na picha alizoziona/

alizozipapasa/alizogusa kwa kuzingatia alama za uandishi, matamshi sahihi, 
kasi stahiki ya masimulizi, hisia na sauti inayosikika na LAT;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujibu maswali kuhusu hadithi 
aliyoisimulia; na

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhusianisha hadithi 
aliyoisimulia na mazingira yake ya kila siku.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Umejifunza nini kuhusu hadithi uliyoisimulia?
(ii) Ni mara ngapi umeweza kusimulia hadithi?

(iii) Tukio gani hutalisahau maishani mwako?
Husisha 

(i) Ni mahali gani pengine umewahi kusimulia hadithi?
(ii) Ulipata ugumu gani wakati wa kusimulia hadithi?

(iii) Je, tukio ulilolisimulia linahusu nini?
(iv) Chora picha ya tukio ulilosimulia na upake rangi?

Tumia 
(i) Ni vitu vingapi vipo katika hadithi uliyoisimulia?

(ii) Ni kwa muda gani umesimulia hadithi?
(iii) Taja idadi ya wanafunzi wenzako uliowasimulia hadithi hiyo.

3.2 Kutumia stadi za kuandika 
Shughuli ya 1:  Kutengeneza vifani vya maumbo ya irabu na konsonanti
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi ya 
kutengeneza vifani vya maumbo ya irabu na konsonanti kwa ustadi.
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Vifaa/zana: Eneo la kuchorea, vijiti, vibao, daftari, penseli, rangi, gundi, karatasi na  
          mbegu za nafaka
Hatua za kufuata 

(i) andaa mchoro mguso wa herufi au namba; 
(ii) mwoneshe/mgusishe mchoro huo mwanafunzi mwenye uziwikutoona;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchora ubaoni au kwenye 
kibao (rudia hatua hii mpaka utakapoona imetosha);

(iv) mpe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kibao na chaki na kumwonesha 
namna ya kukitumia wakati wa kuchora;

(v) chora picha mguso ya mtu, kikombe au meza; 
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona. kuchora picha ya mtu, kikombe 

au meza kwa kufuatisha picha ulizozichora; 
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchora ubaoni au kwenye 

kibao michoro ya paka na ua;
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchora michoro hiyo kwenye 

kibao au daftari lake; na
(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupaka rangi michoro hiyo 

kwenye daftari lake au kwenye kibao;
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, unaweza kuchora kikombe kibaoni au kwenye daftari?
(ii) Umepata ugumu gani katika kuchora kikombe kwenye kibao au daftari?

 Husisha
(i) Taja michoro uliyoichora kwenye mchanga na kwenye daftari? 

(ii) Je, ni michoro gani rahisi unaweza kuichora kwenye kibao?
Tumia 

(i) Chora vitu vilivyo darasani kwako unavyovitumia kufanya usafi.
(ii) Ni wakati gani mwingine unachora na kupaka rangi? 

Shughuli ya 2: Kuandika irabu, konsonanti, silabi, neno, maneno na sentensi fupi kwa  
    kutumia vifaa vya kuandikia
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandika irabu, 
konsonanti, silabi, maneno na sentensi ili aweze kuwasiliana.
Vifaa/zana: Kadi za herufi, silabi, vitu halisi, picha, picha mguso
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Hatua za kufuata
(i) andika irabu, konsonati/ silabi/ maneno/sentensi kwa kutumia vifaa vya 

kuandikia;
(ii) andika umbo la irabu au konsonati au silabi ubaoni kwa kufuata hatua;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuangalia au kupapasa 
konsonanti au silabi na maneno;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika konsonanti au silabi 
au maneno au sentensi hizo kwenye vibao au daftari lake;

(v) mwangoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika majina yanayoanzia 
na irabu; na 

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja majina anayoyafahamu 
yanayoanzia na konsonanti.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Taja majina ya rafiki zako yanayoanza na irabu
(ii) Jina lako linaanza na irabu au konsonanti ipi? 

Husisha
Orodhesha majina ya vitu vilivyomo darasani kwako yanayoanza na irabu au konsonanti.
Tumia 
Andika majina ya vitu vilivyomo darasani kwako. 
Shughuli ya 3: Kuandika kwa kufuata alama za uandishi
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandika habari 
fupi kwa kufuata alama za uandishi ili aweze kuwasiliana. Baadhi ya alama hizi za 
undishi ni nukta, mkato na alama ya kuuliza.
Vifaa/ zana: Vitu vyenye rangi zinazong’aa, vifaa vyenye unamu tofautitofauti, picha 
zinazoonekana, na kioo kuza, picha mguso na vitu halisi
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusimulia matukio yaliyopita 
kwa ufupi;

(ii) andika tukio hilo lililosimuliwa na mwanafunzi mahali panapofaa kwa mfano 
kwenye ubao/karatasi;

(iii) msaidie mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuweka alama za uandishi;
(iv) mwongoze mwanafunzi kuchora michoro kulingana na habari;
(v) andaa picha mguso na picha za kawaida;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuangalia picha za kawaida/

kugusa picha mguso;
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(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunga sentensi kwa kuzingatia 
alama za uandishi kutokana na picha alizoziangalia/alizogusa/alizozipapasa;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzisoma sentensi 
alizozitunga; 

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika habari fupi kwa 
kutumia sentensi hizo kutokana na mtiririko wa picha alizoziona/alizopapasa/
alizogusa zilizoandaliwa na mwalimu; na

(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika habari kwa kufuata 
alama za uandishi, kisha hakiki habari aliyoiandika kama amefuata alama za 
uandishi.

1.3 Kutumia stadi za kuhesabu
Shughuli ya 1: Kuhesabu (a) vitu vilivyomo ndani na nje ya darasa (b) kuhesabu namba 
kuanzia ndogo kwenda kubwa (1 – 99)
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuhesabu vitu 
vilivyomo ndani na nje ya darasa na kuhesabu namba kuanzia ndogo kwenda kubwa 
(1- 99) kulingana na uwezo wake.

Vifaa/ zana: Kadi za vitu mbalimbali, vitu halisi, picha, picha mguso, chati ya namba,  
           maumbo na picha viwe na rangi za kuang’aa.
(a)  Kuhesabu vitu vilivyomo ndani na nje ya darasa 

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchambua vitu mbalimbali 

vinavyopatikana katika mazingira;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupanga vitu mbalimbali kwa 

kuzingatia rangi, ukubwa, urefu na upana;
(iii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kulinganisha vitu mbalimbali 

katika mazingira yake; 
(iv)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwi kutoona, kutofautisha vitu mbalimbali 

katika mazingira; 
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupanga vitu vilivyomo katika 

mazingira ya ndani na nje ya darasa;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa orodha ya vitu 

anavyovipenda darasani;
(vii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhesabu idadi ya vitu 

vilivyomo darasani na kuandika namba ya idadi ya vitu anavyovifahamu; na
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma namba hizo kwa 

kurudiarudia ili kupata uelewa wa kuhesabu namba ya vitu vilivyomo darasani.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Taja vitu unavyoweza kuvihesabu ndani na nje ya darasa.
(ii) Ni vitu gani umeshindwa kuvihesabu ndani na nje ya darasa? 

  Husisha
(i) Hesabu viti/madawati yaliyomo katika darasa lako.

(ii) Panga vitu vilivyomo darasani mwako kwa kuzingatia rangi na ukubwa.

Tumia
(i) Onesha vitu unavyovitumia katika kufanyia usafi wa choo, kisha vihesabu.

(ii) Hesabu milango ya darasa katika shule yako.
(b) Kuhesabu namba kuanzia ndogo kwenda kubwa (1-99)
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuhesabu namba 
kuanzia ndogo kwenda kubwa (1-99).
Vifaa/zana: Kadi za nambamguso, chati za nambamguso, chati na kadi za namba, katika 
maandishi yaliyokuzwa na breli, shanga na abakasi

Hatua za kufuata:
(i) andaa kadi na chati za namba katika maandishi ya breli na yaliyokuzwa;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzichunguza kadi na chati 
za namba zilizo katika maandishi ya breli na yaliyokuzwa;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhesabu namba kuanzia 
ndogo kwenda kubwa; na

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhesabu kuanzia namba 
ndogo kwenda kubwa kwa kufuatia namba zilizopo katika kadi/chati za namba 
katika mandishi ya breli au yaliyokuzwa.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, ni namba gani ambazo umejifunza unaweza kuzihesabu kwa kutumia vitu 
vilivyomo darasani kunzia namba ndogo kwenda namba kubwa?

(ii) Je, ni namba gani kati ya hizo zilikupa ugumu katika kuzihesabu kutoka ndogo 
kwenda kubwa?

 Husisha 
(i) Panga namba ndogo kwenda namba kubwa.

(ii) Je, ni namba gani kati ya hizo ulizozihesabu unaweza kuziandika?
Tumia 
Andika namba ndogo kwenda namba kubwa.
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Shughuli ya 2:  Kufanya zoezi la kuongeza na kupunguza vitu kutokana na idadi aliyopewa
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kufanya mazoezi 
ya kuongeza na kupunguza vitu mbalimbali kutokana na idadi aliyopewa.
Vifaa/zana: Vijiti, vizibo, punje za mbegu, tembe za mawe 
Hatua za kufuata:

(i) andaa vitu mbalimbali kwa ajili ya kufanyia mazoezi ya kuongeza na kupunguza;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuongeza na kupunguza vitu;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kuongeza na 
kupunguza vitu mbalimbali; na  

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya mazoezi ya kuhesabu 
na kuongeza vitu mbalimbali.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, katika darasa unalosoma kuna wasichana wangapi na wavulana wangapi?
(ii) Iwapo katika darasa unalosoma kuna wanafunzi wanne, leo mwanafunzi mmoja 

hakuja darasani, je mmebaki wanafunzi wangapi?
Husisha
Je, mazoezi ya kupunguza na kuongeza uliyojifunza yanakusaidiaje katika maisha yako 
ya kila siku?
Tumia
Chukua machugwa matatu na mpe rafiki yako chungwa moja; je umebakiwa na machungwa 
mangapi?

Shughuli ya 3:  Kutumia matendo ya kihisabati
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia matendo 
ya kihisabati ili kukuza stadi za kihisabati katika kumudu maisha ya kila siku.
Vifaa/zana: Sinia la namba, chati za namba, vijiti, vizibo, punje za mbegu, tembe za 

mawe, shanga na abakasi
Hatua za kufuata:

(i) andaa mchoro/mchoro mguso kuonesha matendo ya kihisabati, ambayo ni 
kujumlisha na kutoa;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuangalia/ kupapasa mchoro/
michoro mguso;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia tendo mojamoja 
la kihisabati (kujumlisha au kutoa);

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kutumia matendo 
ya kihisabati katika hesabu; na 
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(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia matendo ya kihisabati 
katika shughuli za kila siku ndani na nje ya darasa.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 
Je, ukitaka kuongeza viti darasani kwako utatumia tendo gani la kihisabati?
Husisha

(i) Je, matendo ya kihisabati uliyojifunza yanakusaidiaje katika maisha yako ya 
kila siku?

(ii) Taja matendo ya kihisabati unayoyatumia ukienda sokoni?
Tumia
Chukua shilingi mia tano kisha nunua pipi za shilingi mia mbili; je, utabakiwa na 
shillingi ngapi?
Shughuli ya 4: Kubaini maumbo mbalimbali 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini maumbo 
mbalimbali ya vitu vilivyomo ndani na nje ya darasa. Baadhi ya maumbo haya ni duara, 
mstatili, mraba na pembetatu.
Vifaa/zana: Vifani vya maumbo mbalimbali, kadi za maumbo 
Hatua za kufuata:

(i) andaa mchoro/mchoro mguso, kadi na vifani vya maumbo mbalimbali;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuangalia/ kupapasa maumbo 

hayo;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini maumbo kwa kuonesha 

mfano;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini maumbo mbalimbali 

ya vitu vilivyomo ndani na nje ya darasa; na 
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kurekebisha makosa anayofanya 

katika kubaini maumbo mbalimbali.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 
Taja maumbo mbalimbali ya vitu vilivyomo katika darasa lako. 
Husisha
Je, unafananisha maumbo uliyobaini na kitu gani?
Tumia
(i) Umbo la mviringo, mstatili, mraba na pembe tatu yanafanana na vitu gani?
(ii) Panga vitu vinavyofanana na maumbo mviringo, mstatili, mraba na pembe tatu 

ndani na nje ya darasa.
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Shughuli ya 5: Kubaini nyakati na majira 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini nyakati 
na majira. Kama vile siku, siku za wiki, miezi na majira ya mwaka. 
Vifaa/zana: Saa, redio, simu, picha au picha mguso, michora au michoro mguso, vitu 
halisi na kalenda 
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini matendo ya kila siku 
kwa kufuata ratiba yake; 

(ii) andaa saa, simu, michoro, au michoro mguso, kalenda na ratiba;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubainisha nyakati tofauti 

za siku;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini matendo yanayofanywa   

kulingana na wakati;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini nyakati katika siku, 

wiki, mwezi na mwaka; na 
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini matendo yanayofanywa 

kila siku, kila wiki, kila mwezi na mwaka.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 

(i) Unapoamka asubuhi huwa unafanya nini?
(ii) Je, baada ya masomo huwa unafanya nini?

Husisha
(i) Nyakati za masika watu hufanya nini?

(ii) Taja matendo ukihusisha na majira na nyakati.
Tumia
Tumia ratiba ya darasani kuonesha matendo unayoyafanya kuanzia asubuhi hadi jioni. 

Shughuli ya 6 (a): Kubaini vipimo mbalimbali 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini stadi za 
vipimo mbalimbali. Vipimo hivyo ni vya urefu, ujazo, uzito na umbali.
Vifaa/zana: Rula, kamba, futikamba, mchanga, vikombe, chupa, maji, vifani. 
Hatua za kufuata:

(i) andaa vifaa au zana na kuviweka darasani;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, avichunguze vifaa ulivyoviandaa;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuvibaini kulingana na ukubwa, 

udogo, urefu, ufupi, unene, wembamba, uwingi na uchache; na 

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   47MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   47 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



48

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupima vitu urefu, upana, 
uzito, ujazo na umbali wa vitu mbalimbali kwa kutumia vifaa mbalimbali 
ulivyovitumia. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari 
Je, ni vipimo gani ulivyojifunza?
Husisha

(i) Taja vitu unavyovitumia kila siku na vipimo vyake. 
(ii) Je, unapima urefu kwa kutumia nini?

Tumia 
Vifaa gani tunavitumia kupima uzito, ujazo, urefu na umbali?

Shughuli 6 (b):  Kutambua thamani ya sarafu na noti za Tanzania 
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kugusa na kupapasa sarafu 
mbalimbali ili kuzitambua;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupapasa noti mbalimbali 
ili kuzitambua;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutofautisha thamani za 
sarafu na noti; na 

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia sarafu na noti 
katika maisha ya kila siku.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Onesha sarafu ya shilingi mia moja.
(ii) Onesha noti ya shilingi elfu moja.

Husisha
Taja vitu unavyoweza kununua shuleni kwa sarafu ya shilingi mia moja.
Tumia
Unaweza kununua nini ukipewa shilingi mia mbili?
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                            Sura ya Nne

Utumiaji wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji mali 

Utangulizi
Sura hii inaelekeza namna ya kufundisha umahiri wa stadi za ujasiriamali katika uzalishaji 
mali kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Umahiri huu wa stadi za ujasiriamali 
umegawanyika katika umahiri mahususi wa kueleza dhana ya ujasiriamali na uzalishaji 
mali, kutumia nyenzo za ujasiriamali katika uzalishaji mali na kubuni miradi ya uzalishaji 
mali. Kila umahiri mahususi umegawanyika katika shughuli ndogondogo za kutendwa 
na mwanafunzi mwenye uziwikutoona ambapo vifaa/zana mbalimbali zimependekezwa 
kutumika katika kufundishia na kujifunzia shughuli hizi. 

4.1 Kueleza dhana ya ujasiriamali na uzalishaji mali

Shughuli ya 1:  Kufafanua dhana ya ujasiriamali na uzalishaji mali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi za 
ujasiriamali ili aweze kuzitumia katika shughuli za uzalishaji mali. Stadi hizi zitajengwa 
kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo wa kujitegemea katika 
mazingira yake. Ili mwanafunzi aweze kujenga stadi hizi anapaswa kufafanua dhana ya 
ujasiriamali kwa kuzingatia vipengele vya maana, aina, sifa na umuhimu wa ujasiriamali.
Vifaa/zana: Picha za kuchorwa zenye rangi, picha mguso, vifani, vitu halisi na matini 
mbalimbali

Hatua za kufuata: 
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufafanua maana ya ujasiriamali 

kwa kutumia picha/picha mguso;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja aina za ujasiriamali kwa 

kutumia picha mbalimbali zenye unamu tofautitofauti;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja sifa za ujasiriamali 
kwa kutumia picha na chati inayoonesha sifa za ujasiriamali; 

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufafanua umuhimu wa 
ujasiriamali;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini shughuli za uzalishaji 
mali zilizomo katika mazingira yake.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari:
Umejifunza nini kuhusu dhana ya ujasiriamali na uzalishaji mali?
Husisha:

(i) Onesha vitu vya ujasiriamali vilivyomo darasani kwako. 
(ii) Unafanya shughuli gani za uzalishaji mali shuleni mwako?

Tumia:
Shirikiana na mwanafunzi mwenzako kufafanua maana, aina, sifa na umuhimu wa 
ujasiriamali kwa kutumia picha mguso na vitu halisi.
Shughuli ya 2:  Kueleza sifa za mjasiriamali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
za ujasiriamali atakazoweza kuzitumia katika maisha yake ya kila siku wakati na 
baada ya shule. Aidha, stadi hizi zitajengwa kwa njia ya kumshirikisha mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona katika kueleza sifa mbalimbali za mjasiriamali. Baadhi ya sifa 
za mjasiriamali ni kama vile:

(a)    kuwa na uthubutu wa kuanzisha shughuli za uzalishaji mali;
(b)    kuwa na ubunifu wa mawazo mapya kulingana na mahitaji;
(c)    kuwa na ushawishi; 
(d)    kujali muda;
(e)    kuwa na uvumilivu;
(f)    kufanya kazi kwa bidii;
(g)    kuwa tayari kufanya kazi yoyote ya kumuingizia kipato; na
(h)    kuwa na maono na mtazamo chanya pasipo kukata tamaa.

Vifaa/zana:   
Picha mguso, picha za kuchorwa zenye rangi na unamu mbalimbali, na matini mbalimbali 
Hatua za kufuata: 

(i) andaa orodha ya sifa za mjasiriamali;
(ii) andaa igizodhima linalohusu sifa za mjasiriamali;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya igizodhima kuhusu 
sifa za mjasiriamali;

(iv) kwa kutumia igizodhima mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja 
sifa za mjasiriamali;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya vitendo vya ujasiriamali 
kwa kuzingatia sifa za mjasiriamali;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhusianisha sifa za mjasiriamali 
na matendo aliyoyaigiza ya mjasiriamali kulingana na mazingira yake; 
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(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujibu maswali utakayompa 
kuhusu sifa za ujasiriamali kwa kutumia onesho mbinu la ujifunzaji;

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari:

(i) Taja sifa za mjasiriamali.
(ii) Taja sifa moja ya mjasiriamali unayoikumbuka.

Husisha:
(i)    Katika mazingira yako, utamtambuaje mjasiriamali?

(ii)    Taja vitu ulivyobuni darasani au shuleni kwako.

Tumia:
Buni vitu mbalimbali kutokana na mazingira unayoishi.

Shughuli ya 3. Kubaini shughuli za uzalishaji mali katika jamii
Shughuli hii inalenga kumuwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
za uzalishaji mali atakazoweza kutumia katika kubuni na kufanya shughuli mbalimbali 
zitakazomwezesha kujikimu katika maisha yake ya kila siku. Mfano wa shughuli hizi ni: 
biashara ndogondogo, kilimo, upishi, ushonaji, ususi, bustani, ufugaji na ufundi sahili 
kama vile; ufinyanzi, ufumaji na usokotaji.

Vifaa/zana:  
Picha, picha mguso, michoro, michoro mguso, vyakula mbalimbali, cherehani, vitambaa, 
karatasi, ukindu, kamba za katani na shanga

Hatua za kufuata: 
(i) andaa orodha ya shughuli za uzalishaji mali zinazofanyika katika mazingira 

uliopo mfano; kilimo cha bustani, ususi na ufugaji;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutembelea mazingira 
tofautitofauti ili ayatambue na kuona shughuli mbalimbali za uzalishaji mali 
na jinsi zinavyofanywa;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujongea kuelekea eneo la 
kujifunza stadi za uzalishaji mali;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuorodhesha shughuli 
mbalimbali zinazoweza kufanywa ili kujipatia kipato;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini shughuli ya uzalishaji 
mali anayoweza kuifanya;  

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubuni shughuli za ujasiriamali 
mojawapo aliyoibaini kutoka kwa watu wengine; na
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(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutekeleza shughuli 
hiyo ya uzalishaji mali, katika kuandaa hadi kuuza.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Je, ni shughuli gani za uzalishaji mali ulizozibaini ulipokwenda ziara ya 
mafunzo?

(ii) Ni shughuli ipi ya uzalishaji mali ungependa uifanye?

Husisha
Ni mahali gani kwingine umewahi kuona shughuli za uzalishaji mali?

Tumia
Kwanini ni vizuri kujua shughuli za ujasiriamali?

1.2 Kutumia nyenzo za ujasiriamali katika uzalishaji mali

Shughuli ya 1. Kubaini nyenzo za uzalishaji mali  
Shughuli hii inalenga kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona uwezo wa kubaini 
nyenzo za uzalishaji mali. Baadhi ya nyenzo hizo ni; elimu ya ujasiriamali, upatikanaji 
wa mtaji, malighafi na miundombinu.
Vifaa/zana: Vitabu vya uzalishaji mali, vitu halisi, fedha na ramani
Hatua za kufuata: 

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuchunguza shughuli 
za uzalishaji mali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kubaini shughuli 
moja ya uzalishaji mali;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini nyenzo 
zinazohitajika katika shughuli hiyo;  

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kabaini umuhimu wa 
shughuli za ujasiriamali katika maisha ya kila siku; na 

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzingatia nyenzo zote za 
ujasiriamali kabla ya kuanza shughuli yoyote ya ujasiriamali.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Je, umejifunza nini kuhusu nyenzo za uzalishaji mali?
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Husisha
(i) Miundo mbinu inahusianaje na uzalishaji mali?

(ii) Elimu ya ujasiriamali inakusaidiaje katika shughuli za uzalishaji mali?
Tumia
 Ni malighafi zipi utazitumia katika kutengeneza juisi? 

Shughuli ya 2. Kuchambua nyenzo za uzalishaji mali
Shughuli hii inalenga kumuwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
za uzalishaji mali zitakazomwezesha katika kuchambua nyenzo za ujasiriamali ili aweze 
kuzitumia ipasavyo pasipo kuchanganya matumizi yake. Baadhi ya nyenzo hizi ni; kuwa 
na elimu ya uzalishaji mali, upatikanaji wa mtaji, upatikanaji wa walaji, na miundombinu.

Vifaa/zana: Daftari la kumbukumbu, fomu ya kumbukumbu ya ununuzi, kompyuta, 
matini mbalimbali, vifani, bidhaa halisi

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutembelea maeneo 

tofautitofauti ili aone na kutambua shughuli mbalimbali za kujipatia kipato;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini nyenzo za uzalishaji 

mali;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchambua nyenzo mbalimbali 

za uzalishaji mali kulingana na mzingira; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchambua vipaumbele 

katika matumizi ya nyenzo za uzalishaji mali kwa kuzingatia kipi kianze na 
kipi kifuate;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujifunza nyenzo za uzalishaji 
mali katika vikundi vya kijasiriamali; na 

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia nyenzo za uzalishaji 
mali baada ya kujifunza kabla ya kuanzisha shughuli ya uzalishaji mali.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Eleza kwa kifupi ulichojifunza.

Husisha
Ni nyenzo zipi umejifunza katika vikundi vya ujasiriamali?

Tumia
Eleza elimu, mtaji, malighafi na miundombinu zinavyotumika katika uzalishaji mali.
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Shughuli ya 3. Kutumia teknolojia saidizi katika shughuli za uzalishaji mali
Shughuli hii inamuwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia teknolojia saidizi 
katika shughuliza za kuzalisha mali. Baadhi ya vifaa vya teknolojia saidizi anavyoweza 
kutumia ni spika, kompyuta, vikokotozi, mashine ya kutambua fedha, simu na televisheni.
Vifaa/zana: Spika, betri, kompyuta, kikokotozi, mashine ya kutambua fedha, simu, 

televisheni
Hatua za kufuata:

(i) pitia kumbukumbu za kila mwanafunzi mwenye uziwikutoona, ili kubaini 
mahitaji ya kila mmoja;

(ii) shirikisha wataalamu wa uchunguzi na mzazi/wazazi katika kubaini changamoto 
na uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kutumia teknolojia 
saidizi;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuchagua kifaa 
kinachomfaa kwa ajili ya kukitumia katika shughuli za uzalishaji mali (zingatia 
mazingira ya utumiaji wa kifaa kinachokusudiwa);

(iv) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua kifaa saidizi cha 
kiteknolojia ambacho ni chepesi katika utumiaji;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, jinsi ya kutumia kifaa hicho;

(vi) washirikishe walimu, walimu wega na mzazi kuhusu matumizi sahihi ya kifaa 
saidizi kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutumia vifaa saidizi kama vile 
kompyuta na simu kwa kupata taarifa za hali ya hewa, upatikanaji wa pembejeo, 
uzalishaji wa mazao, bei za mazao, masoko na bei za bidhaa kwa wakati huo;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia programu za 
kwenye simu kwa kupata taarifa mbalimbali;

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kurekodi sauti katika 
kipaza sauti na kukitumia huku kikitoa sauti iliyorekodiwa inayowapa taarifa 
wateja kuhusu huduma au bidhaa inayopatikana kwake; na

(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika vikundi vya ujasiriamali 
kujifunza jinsi ya kutumia kikokotozi na kompyuta kwa kutunza kumbukumbu 
za kibiashara.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Kifaa kipi cha teknolojia saidizi kati ya ulivyojifunza unaweza kukitumia?

(ii) Unawezaje kutumia simu kupata taarifa za kibiashara?

Husisha
Chunguza vifaa vya teknolojia saidizi vinavyopatika katika mazingira ya shule.

Tumia
Onesha namna utakavyotumia simu au kompyuta katika kutangaza bidhaa zako. 

Shughuli ya 4. Kubaini mbinu za kukuza uzalishaji mali  
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
atakazoweza kuzitumia katika kupata nyenzo za uzalishaji mali. Baadhi ya mbinu hizi 
ni; kuweka akiba, benki au kwenye vikoba, kupata msaada, wafadhili, kufanya kazi ili 
kujipatia kipato na kukopa.
Vifaa/zana: Vipeperushi vya benki, matangazo

Hatua za kufuata:

(i) andaa orodha ya mbinu za kupata nyenzo za uzalishaji mali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutembelea maeneo 
tofautitofauti ili aweze kubuni mbinu za kupata nyenzo za uzalishaji mali;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kushiriki kwenye mikutano 
na maonesho mbalimbali ya kibiashara, ufugaji, sanaa na ufundi ili kubuni mbinu 
za kupata nyenzo za uzalishaji mali;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini mbinu za kupata nyenzo 
za uzalishaji mali ikiwa ni pamoja na kuweka akiba, kuomba msaada na kufanya 
kazi za uzalishaji mali ili kujipatia fedha; na

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia mbinu za kupata nyenzo 
za uzalishaji mali ili kuendeleza shughuli yake ya uzalishaji mali. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Je, ulipata ugumu gani katika kupata nyenzo za uzalishaji mali?

(ii) Kuna umuhimu gani kuwa na nyenzo za uzalishaji mali?
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Husisha
Taja mbinu za kupata nyenzo za uzalishaji mali katika mazingira yako

Tumia 
Je, utatumia mbinu gani kupata nyenzo za uzalishaji mali? 

4.3 Kubuni miradi ya uzalishaji mali  
Shughuli ya 1. Kubaini hatua za uzalishaji mali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
zitakazomuwezesha kubaini hatua za uzalishaji mali. Hatua hizi ni pamoja na kutafuta 
mtaji, kubaini uhitaji, kuzalisha na kuuza bidhaa.
Vifaa/zana:  Kadi za picha, michoro mguso mbalimbali, televisheni, DVD na CD zenye 

programu za mafunzo, karatasi kubwa yenye picha/iliyochorwa mchakato 
wa utengenezaji wa juisi, matunda, na vifaa vya kusagia juisi

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua shughuli za uzalishaji 

mali;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini uhitaji wa bidhaa 

lengwa kwa wanunuzi;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini masoko;  
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kufanya uzalishaji 

wa bidhaa zake;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuuza bidhaa zake alizozizalisha 

kwa kuzingatia kupanga bidhaa, makundi ya bidhaa na ubora; 
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kuuza bidhaa zake 

katika masomo aliyoyachagua kulingana na aina ya bidhaa aliyoitengeneza;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, na muongoze namna ya  

kuandaa juisi ya embe akizingatia kujua idadi ya watu watakaokunywa juisi, 
na mahali matunda yatakapopatikana;

(viii) kama kuna bustani ya shule, mwongoze mwanafunzi kwenda kuchuma matunda 
au kuyanunua sokoni na kuyaandaa. Matumizi ya fedha pia yafundishwe 
katika hatua hii;

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia kisu kwa hadhari;
(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzingatia usafi wakati wote 

wa uandaaji; 
(xi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, hatua za usagaji wa juisi, 

kuweka sukari, kukoroga na kuiandaa kwa ajili ya kuuzwa; na
(xii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwa vitendo katika hatua za 

utunzaji wa kumbukumbu za mauzo aliyofanya na fedha alizopata.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Umejisikiaje baada ya kutengeneza juisi?

(ii) Siku nyingine ungependa kutengeneza kitu gani cha kuuza?
(iii) Unafikiri shughuli gani unaweza kuifanya ili upate fedha?

Husisha
Kwa siku nyingine ni nani utapenda kushirikiana naye kutengeneza juisi au kitu chochote?
Tumia

(i) Fedha ulizopata utazihifadhi wapi?
(ii) Fedha ulizopata utazitumiaje? 

Shughuli ya 2. Kuonesha maadili ya uzalishaji mali 
Shughuli hii inalenga kumuwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
za uzalishaji mali atakazoweza kuzitumia katika kubaini maadili ya uzalishaji mali ili 
aweze kuyatumia katika kulinda uhusiano na wateja hatimaye kukuza biashara yake.  
Baadhi ya maadili haya ni; matumizi ya lugha yenye staha na mvuto wakati wote, kujali 
mteja na kuzingatia ubora wa bidhaa, na kuuza bidhaa kwa bei halali.

Vifaa/zana: Kadi zenye maneno mbalimbali ya kuonesha tabia njema na picha/  picha 
mguso za kuonesha kusaidiana kazi na kuhudumia wengine.

Hatua za kufuata: 
(i) andaa orodha ya maadili ambayo mjasiriamali anapaswa kuzingatia katika 

uzalishaji mali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutembelea maeneo 
tofauti ili akutane na wauzaji wa bidhaa mbalimbali na wateja wao katika 
mazingira ya uzalishaji mali;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuchunguza/kufuatilia 
mazungumzo kati ya muuzaji au mtoa huduma /huduma na wateja;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuandika matukio 
anayojifunza, jinsi mhudumu anavyokaribisha na kuwahudumia wateja wake, 
kama wamefanikiwa kuipata bidhaa na kuuziwa, kutokuuziwa au wameikosa 

(kwa msaada wa mkalimani);

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya igizodhima 
linaloloonesha maadili ya mtoa huduma na mteja; 
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(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini mambo mazuri 
aliyojifunza na upungufu wa kimaadili uliyooneshwa na wauzaji au wateja; na

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja mambo ya msingi 
yanayopendekezwa kufanywa ili kulinda uhusiano na wateja hatimaye kukuza 
uzalishaji.  

Kumbuka: Mwalimu unapaswa kumwongoza mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
kutumia kanuni za ujasiriamali kama vile; kutochagua kazi, kujiamini na kubaini fursa 
ya uhitaji wa bidhaa na kuzitumia.
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Mzalishajimali yupi uliyemfurahia?
(ii) Kwa nini umemfurahia mzalishajimali huyo?

Husisha
(i) Mzalishajimali yupi hakuonesha kuwajali wateja?

(ii) Ungekuwa ni wewe ungefanya nini katika kumjali mteja?

Tumia
Elezea mambo mema uliyofanyiwa wakati wa kununua bidhaa.

Shughuli ya 3. Kuanzisha shughuli za uzalishaji mali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
zitakazomwezesha kuanzisha shughuli ya uzalishaji mali atakayopenda kuifanya. Baadhi 
ya shughuli za uzalishaji mali ni kilimo, ufugaji, ufundi, uvuvi na biashara ndogondogo.
Vifaa/zana: Kadi zenye majina ya miradi mbalimbali na picha za biashara mbalimbali

Hatua za kufuata: 

(i) andaa orodha ya shughuli za uzalishaji mali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutembelea maeneo 
tofautitofauti yanayofanya shughuli za uzalishaji mali ili aone namna shughuli 
mbalimbali zinavyofanyika;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuorodhesha shughuli 
mbalimbali za uzalishaji mali alizoziona katika maeneo mliyoyatembelea;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza shughuli 
anayopenda kufanya; na

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa atakavyofanyia 
shughuli ya uzalishaji mali aliyoichagua;
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(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, hatua za namna ya utekelezaji 
wa shughuli aliyoianzisha; na

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutafuta masoko, kuuza 
bidhaa zake, kufanya matumizi na kuhifadhi faida atakayoipata.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Ni mradi gani wa ujasiriamali ungependa kuuanzisha?

Husisha
Ni biashara gani umewahi kuiona watu wakiifanya katika mazingira unayoishi?

Tumia
(i)  Kuna umuhimu gani wa kuchagua mradi wa ujasiriamali?
(ii)  Onesha kwa vitendo jinsi unavyoweza kuendesha shughuli ya uzalishaji mali 

uliyoianzisha.

Shughuli ya 4:  Kutatua changamoto katika shughuli za uzalishaji mali. 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
zitakazomwezesha kutatua changamoto mbalimbali zinazoweza kujitokeza katika 
ujasiriamali. Baadhi ya changamoto hizi ni; ubora wa bidhaa, upatikanaji wa bidhaa, 
mtaji na masoko, magonjwa, majanga ya asili, ukosefu wa vifaa vya teknolojia saidizi 
na miundombinu. 
Vifaa/zana: Vitu halisi, kadi na picha zinazofafanua namna ya kutatua changamoto 

katika shughuli za uzalishaji mali

Hatua za kufuata: 
(i) andaa orodha ya njia za kutatua changamoto katika shughuli za uzalishaji mali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutatua changamoto 
mbalimbali anayokabiliana nayo katika shughuli yake anayoifanya;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini athari zinazosababishwa 
na changamoto hizo;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, jinsi ya kutumia mbinu za 
kutatua changamoto hizo;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhakiki kama changamoto 
ameweza kuitatua au hajaweza. Ikiwa bado hajaweza kutatua msisitize 
kurekebisha mbinu ya utatuaji wa changamoto hiyo; na
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(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwa na mbinu za kuchukua 
hadhari ili kuepuka changamoto zinazoweza kuzuilika. 

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Taja changamoto unazokabiliana nazo katika biashara yako.

(ii) Ni changamoto ipi kubwa uliyoipata katika biashara yako?

Husisha
(i) Unapaswa kufanya nini ili kuzuia changamoto zisitokee katika biashara yako?

(ii) Ni watu gani utawashirikisha katika kutatua changamoto unazozipata katika 
biashara yako?

Tumia
Unatumia mbinu gani katika kukabiliana na changamoto unazozipata katika kuuza 
biashara yako?
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                             Sura ya Tano

Ukuzaji wa stadi za michezo na sanaa 

Utangulizi
Sura hii inaelekeza namna ya kujenga umahiri wa stadi za michezo na sanaa kwa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  Umahiri huu wa ukuzaji wa stadi za michezo na 
Sanaa umegawanyika katika umahiri mahususi wa; kucheza michezo sahili, kumudu 
kazi za sanaa na ufundi, kuimba nyimbo kwa kutumia ala za muziki, na kumudu sanaa 
za maonesho. 

5.1. Kucheza michezo sahili

Shughuli ya 1. Kufanya mazoezi ya viungo

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
za michezo na sanaa kwa kufanya mazoezi ya viungo, kucheza mpira, kushiriki katika 
riadha, kucheza michezo ya jadi, kuchora, na kucheza ngoma.

Vifaa/zana: Mkeka, zulia, godoro na kiti

Hatua za kufuata:

(i) andaa aina ya mchezo unaohitaji mwanafunzi mwenye uziwikutoona kushiriki;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa eneo la kuchezea;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa vya kuchezea; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzijua kanuni za kuzingatia 

katika mchezo mlioandaa;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzingatia usalama wakati 

wa mchezo; na
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kurudisha/kutunza vifaa vya 

michezo mahali salama baada ya kukamilisha kucheza mchezo.  

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari
Katika mchezo uliocheza umejifunza nini?

Husisha
Mchezo ulioucheza unaweza kuuchezwa sehemu gani nyingine? 
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Tumia
Shirikiana na wanafunzi wenzako kufanya mazoezi mbalimbali ya viungo. 

Shughuli ya 2. Kucheza michezo sahili kulingana na umri na mazingira yanayohusika
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi za 
kujimudu kwa kucheza michezo sahili kulingana na umri na mazingira mfano; kuruka 
kamba na mchezo wa kujificha.

Vifaa/zana: Kiti, kamba na filimbi
Hatua za kufuata:

(i)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua mchezo sahili 
ambao atashiriki kuucheza;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mazingira ambayo 
ataweza kushiriki kucheza mchezo huo;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa 
vinavyohitajika katika mchezo unaohusika;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kifaa kimojakimoja 
kitakachotumika katika mchezo aliouchagua;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja kazi ya kila kifaa;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzitambua kanuni za 

kuzingatia katika mchezo unaohusika;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzijua hadhari za kuchukua 

wakati wa kucheza mchezo unaohusika;
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushiriki katika mchezo 

unaohusika;
(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja maeneo ambayo 

ameyafurahia kwenye mchezo unaohusika; na
(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vifaa vya michezo 

mahali salama/stoo baada ya kuvitumia.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Taja kifaa ulichokitumia kuchezea mchezo uliochagua.

(ii) Ulicheza na nani mchezo wa leo?

Husisha
(i) Ni mchezo upi umewahi kucheza shuleni na nyumbani?

(ii) Ni mahali gani pengine umewahi kucheza mchezo huo?
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Tumia

(i) Kitu gani kilikuwa kigumu kwenye mchezo uliouchagua?
(ii) Ni kwa namna gani unaweza kucheza mchezo huo?

Shughuli ya 3. Kucheza michezo ya jadi

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza utamaduni 
na michezo ya jadi kama vile; bao, mdako na kamba. 

Vifaa/zana: Kamba, bao, mawe au gololi, filimbi

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mchezo wa jadi;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mazingira ambayo 
atashiriki kucheza mchezo huo;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa vinavyohitajika 
kutumia katika mchezo unaohusika;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kifaa kimojakimoja; 

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja kazi ya kila kifaa;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufuata kanuni za kuzingatia 
katika mchezo unaohusika;

(vii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini timu pinzani;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini hadhari za kuchukua 
wakati wa kucheza mchezo unaohusika;

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini hatua za mchezo 
unaohusika;

(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja jambo ambalo 
limemvutia katika mchezo unaohusika; na

(xi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vifaa vya michezo 
mahali salama au stoo baada ya kutumia au kumaliza mchezo unaohusika.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Mchezo uliocheza leo unatumia vifaa gani?

(ii) Ulicheza na nani mchezo wa leo?
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Husisha
(i) Mchezo ulioucheza ulicheza na marafiki zako wangapi?

(ii) Nani alishindwa kwenye mchezo?

Tumia
Umetumia vifaa gani katika kucheza mchezo ulioucheza leo? 

Shughuli ya 4. Kucheza mpira
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi za 
michezo kwa kucheza michezo mbalimbali ya mpira kama vile mpira wa kengele. Pia, 
itamsaidia katika kuzibaini sheria na kanuni zinazotumika katika mchezo wa mpira na 
faida zake.

Vifaa/zana: Kamba, mpira wa kengele, magoli, filimbi, jezi na raba
Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa au kuchagua mchezo 
wa mpira;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mazingira/uwanja 
ambao atashiriki kuchezea mchezo huo;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa vinavyohitajika 
kutumika katika mchezo unaohusika;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kifaa kimojakimoja 
na matumizi yake;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini kanuni za kuzingatia 
katika mchezo unaohusika;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini hadhari za kuchukua 
wakati wa kucheza mchezo unaohusika kama zipo;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini hatua za kufuata 
wakati wa kucheza mchezo unaohusika;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini timu pinzani;

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kucheza mchezo hatua kwa 
hatua huku akifuatisha;

(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushiriki katika mchezo 
unaohusika;

(xi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutaja jambo ambalo limemvutia 
katika mchezo unaohusika; na
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(xii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutunza vifaa vya michezo 
mahali salama/stoo baada ya kutumia/kumaliza mchezo unaohusika.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Mchezo uliocheza leo unatumia vifaa gani?

(ii) Ulicheza na nani mchezo wa leo?

Husisha
Mlikuwa wachezaji wangapi katika mchezo wa leo?

Tumia
 Shirikiana na wanafunzi wenzako kucheza mchezo wa mpira wa miguu. 

Shughuli ya 5. Kushiriki katika riadha
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi za 
michezo kwa kucheza aina mbalimbali za riadha kama vile; kukimbia kwenye magunia, 
kukimbia mbio fupi, kuruka chini na juu na kuruka viunzi. Pia, shughuli hii itamwezesha 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kubaini sheria na kanuni mbalimbali zinazotumika 
katika riadha na faida zake.

Vifaa/zana: Miti, fito, kamba, filimbi, jezi, raba, magunia 

Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua na kuandaa riadha;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mazingira/uwanja  

ambao atatumia kucheza mchezo huo;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa vinavyohitajika 

kutumika katika mchezo unaohusika;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini kifaa kimojakimoja 
na matumizi ya kila kifaa;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini kanuni za kuzingatia 
katika mchezo huo wa riadha;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini hadhari za kuchukua 
wakati wa kucheza mchezo huo wa riadha;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kuweka mikono 
kama inavyotakiwa wakati wa kukimbia;
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(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kukimbia au kuruka pamoja, 
kwa kuzingatia hatua zote muhimu;

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushiriki katika mchezo 
unaohusika; na

(x) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vifaa vya riadha mahali 
salama/stoo baada ya kutumia/kumaliza mchezo unaohusika.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Unapenda kukimbia mbio zipi?

(ii) Umewahi kuona wapi watu wakikimbia mbio?
(iii) Je kukimbia kunasaidia nini?

Husisha
 Umependa mchezo gani kati ya kuruka chini na kuruka viunzi?

Tumia
(i) Utatumiaje michezo kwenye maisha yako?
(ii) Kitu gani kilikuwa kigumu katika mchezo wa kukimbia?

5.2. Kumudu kazi za sanaa na ufundi 
Shughuli ya 1. Kuchora picha za vitu mbalimbali, maumbo, herufi, namba, kupaka 
rangi na kutia nakshi.
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
za ufundi kwa kuchora picha za vitu na maumbo mbalimbali pamoja na kupaka rangi 
na kutia nakshi.
Vifaa/zana: Manila, kadi za herufi, kalamu rashasha, rangi mbalimbali

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa vya kuchorea 

kama vile; manila, kadi za herufi, kalamu rashasha, rangi mbalimbali, gundi, 
uzi, msasa, mkasi, mbegu za nafaka na mchanga;

(ii) mwongoze  mwanafunzi  mwenye uziwikutoona, kubaini vifaa vitakavyotumika 
katika uchoraji, kupaka rangi na kutia nakshi;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa herufi na maumbo 
mbalimbali kwenye karatasi isiyo rasmi;

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   66MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   66 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



67

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchora maumbo na herufi 
mbalimbali kwenye karatasi/ manila rasmi;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua rangi sahihi za 
kupaka kulingana na herufi/ umbo;

(vi)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupaka rangi na kutia nakshi 
kwenye herufi au umbo; na

(vii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vitu alivyovichora 
na vifaa vya kuchorea mahali salama.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Ni umbo gani umefurahia kulichora leo?

(ii) Umepaka rangi gani katika michoro uliyochora?

Husisha
(i) Ni rangi gani uliyoitumia kwenye mchoro inayofanana na majani? 

(ii) Ni herufi gani uliyoichora inayofanana na kikombe?

Tumia
Chora umbo la samaki au kikombe kisha paka rangi umbo hilo. 

Shughuli ya 2. Kufinyanga vitu mbalimbali
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi za 
sanaa kwa kufinyanga vitu mbalimbali vinavyopatikana katika mazingira yake. Shughuli 
hii pia itamwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kusisimua na kuimarisha ncha za 
vidole kwa ajili ya maandalizi ya kuandika na kusoma maandishi ya breli na kukomaza 
misuli kuanzia vidoleni, viganjani, mkononi hadi kwenye ubongo.

Vifaa/zana: Ndoo/beseni, maji, udongo mfinyanzi, karatasi, gundi na ngano

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vitu anavyovifahamu 

katika mazingira yake mfano kikombe, kisu;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuvikusanya vitu 

mlivyovitaja;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa mazingira yanayofaa 

kufanyia kazi ya kufinyanga;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa vifaa kama vile; maji, 
udongo na ndoo/beseni;
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(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini hatua za kufuata 
katika kufinyanga;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kushirikiana na wanafunzi 
wenzake kufinyanga maumbo mbalimbali kwa kufuata hatua zote muhimu; 

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuweka kitu alichofinyanga 
mahali pakavu na salama;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya usafi binafsi, wa vifaa 
na mazingira baada ya kufinyanga; na

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutunza vifaa vilivyokamilika 
mahali salama au stoo.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Leo umefinyanga nini?

(ii) Umewahi kutumia kitu gani kilichofinyangwa?

Husisha

Taja kitu kimoja mnachotumia nyumbani kilichotengenezwa kwa kufinyanga.

Tumia

(i) Hicho ulichofinyanga kina kazi gani?

(ii) Tunatumiaje maji kwenye kufinyanga?

Shughuli ya 3. Kuumba maumbo ya vitu mbalimbali kwa kutumia makunzi   
   yanayopatika katika mazingira yao. 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kukuza stadi 
ya ubunifu kwa kuumba vitu mbalimbali kwa kutumia makunzi yanayopatikana katika 
mazingira yake.

Vifaa/zana: Karatasi, boksi, magazeti

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchagua kitu cha kuumba;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa makunzi yatakayotumika 
katika kuumba;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kukusanya vitu anavyovipenda 
vitumike kama mwongozo katika kuumba; 
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(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona. kuandaa mazingira yanayofaa 
kufanyia kazi ya kuumba;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzijua hatua za kufuata 
katika kuumba; 

(vi) shirikiana na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuumba maumbo kwa kufuata 
hatua zote muhimu;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuumba maumbo kwa kufuata 
hatua zote muhimu;

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kufanya usafi binafsi wa vifaa 
na mazingira baada ya kuumba; na

(ix) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutunza vifaa vilivyotumika 
mahali salama.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Leo umeumba nini?
(ii) Ulishawahi kuona wapi kitu ulichokiumba?

Husisha
(i) Umetumia nini kuumba?

(ii) Ni kitu gani kingine kinaweza kutumika kuumba?

Tumia
Nini matumizi ya kile ulichokiumba?

5.3. Kuimba nyimbo kwa kutumia ala za muziki
Shughuli ya 1. Kuimba nyimbo mbalimbali 

Shughuli hii imelenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuimarisha stadi 
za uimbaji kwa kuimba nyimbo mbalimbali kwa kutumia Lugha ya Alama ya Tanzania 
(LAT) na alama mguso.

Vifaa/zana: Redio, simu, televisheni

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa wimbo rahisi na 

wenye ujumbe; 
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba wimbo kwa hatua 

huku akikusikiliza/kufuatilia alama;
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(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba wimbo kwa hatua 
kwa msaada wa lugha ya alama au mguso; na

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza maudhui ya kila 
wimbo alioimba.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Je, katika wimbo ulioimba umejifunza nini?

Husisha
Ni wimbo gani umewahi kuimba ukiwa nyumbani?

Tumia
Imba wimbo uliouimba leo darasani mbele ya wenzako.

Shughuli ya 2. Kutumia ala za muziki 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuimarisha stadi 
za sanaa kwa kutumia ala mbalimbali za muziki zinazopatikana katika mazingira yake.

Zana/vifaa: Baragumu, tarumbeta, saksafoni, marimba, vijiti, dufu, towazi, litungu, 
zeze, njuga, manyanga, kayamba, filimbi

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandaa ala mbalimbali za 

muziki;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandaa mazingira au eneo 

atakalotumia kujifunzia ala za muziki;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupanga ala zote za muziki 

sehemu moja;
(iv) mwongoze mwanafuzi mwenye uziwikutoona, kupiga ala moja baada ya 

nyingine;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchunguza ni ala gani ya 

muziki ameipenda/imemvutia zaidi;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupiga ala iliyomvutia kwa 

kufuata hatua zote muhimu;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupiga kwa kurudiarudia ala 

hiyo ya muziki; na
(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupiga ala hiyo ya muziki 

bila msaada wa mwalimu. 
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Zipo ala ngapi za muziki ulizojifunza leo?

(ii) Ni ala gani ya muziki umeipenda?

Husisha
(i) Kati ya ngoma na filimbi ni ala gani unaipenda zaidi.

(ii) Ni ala gani ulishawahi kuitumia?

Tumia
Tumia dufu na zeze kupiga wimbo unaoupenda.

Shughuli ya 3. Kuimba nyimbo kwa kutumia ala za muziki
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
ya muziki kwa kuimba nyimbo kulingana na ala za muziki.

Vifaa/zana: Ngoma, gitaa, zeze, kinanda, piano

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa kifaa/vifaa vya 

kutumia kupiga ala za muziki;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba wimbo bila ala ya 

muziki;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupiga ala za muziki huku 
akisikiliza;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupiga ala za muziki;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba kwa kufauata ala za 
muziki kwa kushirikiana naye;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuimba kwa kufuata ala za 
muziki kwa kujitegemea; na

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubainisha maudhui ya wimbo 
aliouimba.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Unapenda kuimba wimbo gani?

(ii) Unatumia kifaa gani kupiga ala za muziki?
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Husisha

(i) Ulishawahi kuona/kusikia wapi watu wanaimba?

(ii) Ni wimbo gani mnaoimba mnapokuwa mstarini na wanafunzi wenzako?

Tumia

Imba wimbo kwa kutumia ala za muziki na wanafunzi wenzako. 

5.4. Kumudu sanaa za maonesho

Shughuli ya 1. Kuigiza matukio 
Shughuli hii imelenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuigiza 
matukio mbalimbali ili aweze kujenga stadi za uigizaji. Matendo kama vile; kulia, 
kucheka, kuimba, kununa, kufurahi na kukasirika.

Vifaa/zana: Fimbo, kofia, koti, miwani 

Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandaa maneno ambayo 
mwanafunzi atatumia katika kuigiza;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuyapitia maneno yote na 
kupata maana zake;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika tendo mojamoja 
kwenye kadi;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma tendo mojamoja 
huku ukiigiza tendo halisi;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, asome neno na kuigiza 
tendo lake; na

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuigiza kila neno bila 
kusoma.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Onesha tendo la kulia.
(ii) Onesha tendo la kucheka.
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Husisha
(i) Onesha tendo unalopenda kuigiza.

(ii) Ulishawahi kuona/kusikia wapi watu wanaigiza?

Tumia
Igiza na wanafunzi wenzako matendo uliyoyaigiza darasani.  

Shughuli ya 2. Kusimulia hadithi mbalimbali
Shughuli hii itamwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi za sanaa 
kwa kusimulia hadithi mbalimbali na kueleza ujumbe uliopo katika hadithi.

Vifaa/zana: Picha/picha mguso, kadi mbalimbali, vifani mbalimbali

Hatua za kufuata:
(i) andaa hadithi unayokusudia mwanafunzi mwenye uziwikutoona, aisimulie. 

Kuandaa hadithi ni pamoja na kuandaa kifungu cha hadithi;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzibaini sehemu muhimu 

za hadithi ambazo ni jina la hadithi na mwanzo wa hadithi kama vile “hadithi 
hadithi au paukwa”;

(iii) mwongoze mwanafunzi kufahamu namna hadithi inavyoitikiwa na wengine 
kama vile “hadithi hadithi, jibu ni hadithi njoo utamu kolea. paukwa jibu ni 
pakawa;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelewa hadithi yenyewe, 
kuelewa hadithi ni pamoja na wahusika na uhusika wao;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelewa mwisho wa hadithi, 
ikiwa ni pamoja na kutaarifu kwa sentensi hii; hadithi yangu imeishia hapa;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza ujumbe unaopatikana 
katika hadithi;

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhadithia hadithi kuanzia 
mwanzo hadi mwisho kwa kufuata hatua zote muhimu kwa msaada wa mwalimu; 
na

(viii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuhadithia hadithi kuanzia 
mwanzo hadi mwisho kwa kufuata hatua zote muhimu bila msaada wa mwalimu.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Hadithi yako inaitwaje?

(ii) Wahusika wa hadithi yako ni nani?
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Husisha
(i) Wapo wahusika wangapi katika hadithi yako?

(ii) Mwanzo wa hadithi unasemaje?

Tumia
(i) Wasimulie wanafunzi wenzako hadithi. 

(ii) Hadithi yako inatufundisha nini?

Shughuli ya 3. Kuigiza vitendo vya kuchekesha

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
za sanaa kwa kufanya vitendo vya kuchekesha.

Vifaa/zana: Fimbo, kofia, kifani cha uso

Hatua za kufuata:
(i) andaa maneno ya kuchekesha unayohitaji mwanafunzi mwenye 

uziwikutoona, ayatumie;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuandika maneno hayo 

kwenye kadi;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kusoma neno moja baada 
ya lingine;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kupata maana ya kila neno;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuigiza na kuchekesha kwa 
kutumia neno mojamoja;

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchekesha kwa kutumia 
neno mojamoja kwa msaada wa mwalimu; na

(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchekesha kwa kutumia 
neno mojamoja bila msaada wa mwalimu.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
(i) Taja maneno uliyoyatumia wakati wa kuchekesha.

(ii) Ni neno gani umelipenda zaidi?

Husisha
(i) Ni wakati gani wewe unapenda kucheka?

(ii) Kati ya kununa na kucheka unapenda kuigiza nini?

Tumia
Ni wakati gani huwa unacheka, na kwa nini huwa unacheka? 
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Shughuli ya 4. Kucheza ngoma mbalimbali

Shughuli hii inalenga kumwandaa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga stadi 
za maonesho kwa kucheza ngoma mbalimbali.

Vifaa/zana: Ngoma, nguo maalumu, kofia maalumu, filimbi, penenge

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandaa aina ya ngoma 

anayoitarajia kushiriki;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuandaa mazingira au 

ukumbi unaofaa kwa kuchezea ngoma;
(iii) andaa vifaa ambavyo mwanafunzi mwenye uziwikutoona atavitumia 

kuchezea ngoma; 
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuelewa matumizi ya kila 

kifaa;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kucheza ngoma kwa kufuata 

hatua zote muhimu za uchezaji;
(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kucheza ngoma kwa msaada 

wa mwalimu;
(vii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kucheza ngoma bila msaada 

wa mwalimu;
Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari 
(i) Ulitumia vifaa gani wakati wa kucheza ngoma?

(ii) Filimbi inatumika muda gani wakati wa kucheza ngoma?

Husisha
(i) Taja jina la ngoma uliyocheza leo.

(ii) Ulivaa mavazi gani wakati wa kucheza ngoma?

Tumia
(i) Kucheza ngoma kunasaidia nini?

(ii) Ngoma huchezwa wakati gani?
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                             Sura ya Sita

Utumiaji wa TEHAMA katika mawasiliano 

Utangulizi

Sura hii inaelekeza namna ya kujenga umahiri wa utumiaji wa TEHAMA katika 
mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Umahiri huu umegawanyika katika 
umahiri mahususi wa kuchambua vifaa vya TEHAMA, kutumia TEHAMA katika maisha 
ya kila siku na kutunza vifaa vya TEHAMA. Kila umahiri mahususi umegawanyika katika 
shughuli ndogondogo za kutendwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona, ambapo mbinu/
hatua mbalimbali zimependekezwa kutumika katika kufundishia na kujifunzia shughuli 
hizi. Aidha, inashauriwa kwa mwalimu kufanya uchunguzi wa kubaini hali ya uelewa 
na utendaji wa misuli ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kufanya marekebisho 
ya msingi kwenye vifaa vya kiteknolojia ili viweze kumfaa mwanafunzi anayehusika 
kulingana na mahitaji yake. Marekebisho haya, yanaweza kuwa kwenye kibodi katika 
kukuza maandishi, kuweka maandishi ya rangi inayoonekana kwa urahisi, marekebisho 
ya kiteuzi ili iwe rahisi kushika na kurekebisha mwanga na rangi kinzani ili kurahisisha 
uonaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 

6.1 Kubaini vifaa vya TEHAMA
Shughuli ya 1:  Kubaini vifaa vya TEHAMA

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kubaini vifaa vya TEHAMA.   

Vifaa/zana: Kompyuta ya mezani na vifaa vyake, kompyuta mpakato na vielelezo 
vyenye picha zinazoonesha matumizi mbalimbali ya kompyuta, kifaa cha 
kukuza maandishi 

Hatua za kufuata: 
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kufafanua dhana ya TEHAMA 

na vifaa vyake;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuchunguza vifaa vya TEHAMA 

mfano kompyuta, tableti, simu na televisheni;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuorodhesha vifaa vya TEHAMA 

kwa kuzingatia matumizi yake;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kutofautisha vifaa vya TEHAMA 

vilivyobainishwa.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Umejisikiaje uliposhika kompyuta, simu, tableti na televisheni?

(ii) Umejifunza nini kuhusu vifaa vya TEHAMA?

Husisha

Ni vifaa gani vya TEHAMA ulivyovibaini kuwa vipo shuleni kwako?

Tumia

Je, vifaa gani ulivyovibaini kuwa unaweza kuvitumia? 

Shughuli ya 2. Kueleza matumizi ya vifaa vya TEHAMA
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kubaini matumizi ya vifaa vya TEHAMA katika maisha yake ya kila siku.   

Vifaa/zana:  Kompyuta ya mezani na vifaa vyake, kompyuta mpakato na vielelezo 
vyenye picha zinazoonesha matumizi mbalimbali ya vifaa vya TEHAMA, 
karatasi, kalamu na rula

Hatua za kufuata: 
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kueleza matumizi ya 

vifaa vya TEHAMA;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuchunguza kompyuta, 

simu, tableti, na televisheni; 
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutofautisha vifaa vya TEHAMA 

na kubainisha matumizi ya kila kifaa;
(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya mazoezi ya kutumia 

vifaa vya TEHAMA;
(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuwasha kompyuta, simu, 

tableti na televisheni kwa kufuatia vielelezo ulivyoandaa kisha fuatilia usahihi 
wa vitendo katika kila hatua; na

(vi) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuzima kompyuta, simu, tableti 
na televisheni kwa kufuatia vielelezo ulivyoandaa kisha mpatie kazi ya vitendo.

Kumbuka: Unaweza kutumia picha halisi zilizorudufishwa katika karatasi. Pia unaweza 
kutumia video zinazoonesha uunganishaji wa vifaa vya TEHAMA.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Ni wakati gani unatumia vifaa vya TEHAMA?

Husisha
Vipo vifaa vingapi vya TEHAMA?

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   77MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   77 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



78

Tumia
Ni kifaa gani cha TEHAMA unachoweza kukitumia?

Shughuli ya 3:  Kuchukua hadhari ya matumizi ya TEHAMA 
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kuchukua hadhari ya matumizi ya vifaa vya TEHAMA katika maisha yake. 

Vifaa/zana: Kompyuta ya mezani na vifaa vyake, kompyuta mpakato na vielelezo vyenye 
picha zinazoonesha matumizi mbalimbali ya kompyuta, simu, televisheni

Hatua za kufuata: 
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kubaini hadhari 

mbalimbali zinazoweza kutokea wakati anatumia vifaa mbalimbali vya 
TEHAMA;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya igizodhima namna 
ya kuchukua hadhari wakati wa kutumia vifaa vya TEHAMA;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza hadhari za vifaa vya 
TEHAMA. kiafya, kiuchumi, kiusalama na kijamii;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kujihami na athari za matumizi 
ya vifaa vya TEHAMA katika maisha.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

Ni hadhari zipi unazopaswa kuzingatia unapotumia vifaa vya TEHAMA?

Husisha 
Je, matumizi ya vifaa vya TEHAMA yanaweza kuleta athari zipi kwa mtumiaji?

Tumia

Utachukua hadhari gani katika matumizi yako ya vifaa vya TEHAMA?

6.2  Kutumia TEHAMA katika maisha ya kila siku

Shughuli ya 1. Kutumia huduma za mtandao katika mawasiliano
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kutumia njia za mawasiliano kwa kutumia huduma za mtandao. 

Vifaa/zana:  Kompyuta, simu ya mkononi, tableti, kadi zenye maneno mbalimbali, 
redio na televisheni

Hatua za kufuata: 
(i) andaa kadi zinazoonesha hatua za kufuata katika kutumia huduma za mtandao 

katika kuwasiliana;
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(ii) toa maelezo kwa kutenda namna ya kuwasha na kuzima, kusoma na kutafuta 
mitabendi kwenye redio na televisheni, pia kuongeza na kupunguza sauti;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia simu, nukushi na 
kompyuta kuanzia kuiwasha na kutafuta taarifa kwa kuzingatia hali, mazingira 
na mahitaji aliyonayo;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia huduma za mtandao 
kama vile; “Facebook”, “WhatsApp”, “Instagram”, “YouTube”, “Skype” 
“twitter” na baruapepe kwa kuandika na kutuma ujumbe kisha kurudisha majibu;

(v) mpe mazoezi ya vitendo mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia 
mtandao katika mawasiliano;

(vi) mpe mazoezi ya vitendo mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia 
huduma za mtandao ili kupata habari; na 

(vii) buni michezo mbalimbali ya kutumia huduma za mtandao katika mawasiliano 
na mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuicheza mwenyewe au na 
wenzake na kuirudiarudia hadi utakapoona amejenga umahiri.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Leo umejifunza nini?

(ii) Umejifunza nini wakati wa kuigiza matendo ya kutumia huduma za mtandao 
katika kuwasiliana?

Husisha
(i) Shuleni kwako kuna huduma gani za mtandao? 

(ii) Je, ulishawahi kuwasiliana na mtu katika mazingira unayoishi? 

Tumia
(i) Utamsaidiaje mwenzako ili aweze kufanya mawasiliano na wengine kwa 

kutumia huduma za mtandao? 

(ii) Huwa unatumia viungo gani vya mwili katika kuwasiliana kwa kutumia 
huduma za mtandao?

Shughuli ya 2. Kuzingatia maadili katika matumizi ya TEHAMA

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kuzingatia maadili wakati wa utumiaji wa TEHAMA.

Vifaa/zana: Simu, kompyuta, kadi zenye michoro 

Hatua za kufuata: 
(i) Andaa igizodhima linalohusu namna ya kuzingatia maadili ya TEHAMA katika 

kutumia TEHAMA;

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   79MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   79 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



80

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuigiza igizo hilo;

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kubainisha matumizi 
ya TEHAMA yanayozingatia maadili ya jamii;

(iv) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kuzingatia usiri na faragha 
katika kutumia TEHAMA; mfano kupiga picha, video na kutozisambaza bila 
idhini ya wahusika;

(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kutumia TEHAMA kwa 
kufanya mawasiliano ya kweli ikiwa ni pamoja na matumizi ya takwimu au 
taarifa sahihi; na

(vi) buni michezo mbalimbali ya kutumia vifaa vya TEHAMA kwa kuzingatia 
maadili na mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuicheza mwenyewe 
au na wenzake na kuirudiarudia hadi utakapoona inatosha.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i)    Umejifunza nini kutokana na mchezo uliocheza? 

(ii)    Matumizi sahihi yanayozingatia maadili ya TEHAMA yana faida gani?

Husisha
(i)    Ni kwa namna gani huwa unawasiliana na wenzako?
(ii)    Ni aina gani ya maadili yanapaswa kuzingatiwa wakati wa mawasiliano?

Tumia
Shirikiana na wanafunzi wenzako kufanya igizodhima.

Shughuli ya 3.  Kutumia programu andishi

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kutumia programu andishi ili aweze kumudu mawasiliano kwa kuandika na kutunza 
kumbukumbu. 

Vifaa/zana: Kompyuta ya mezani na vifaa vyake, kompyuta mpakato na vielelezo vyenye 
picha/picha mguso zinazoonesha matumizi mbalimbali ya programu andishi.

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kuelezea dhana ya 

programu andishi;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kubaini sehemu muhimu 

za programu andishi iliyojengwa na pauzana;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kutumia programu andishi 

kwa kuwasha kompyuta, kuandika na kuhifadhi kumbukumbu, kisha kuizima 
kompyuta;
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(iv) ratibu ujifunzaji na ufundishaji shirikishi kwa kutumia TEHAMA; na 
(v) toa mazoezi mengi ya namna ya kuandika kazi kwenye programu andishi na 

mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufanya mazoezi hayo na 
wenzake na kurudiarudia hadi atakapojenga umahiri.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 
Tafakari

(i) Katika mazoezi ya programu andishi umejaribu kuandika nini?
(ii) Je, uliweza kuandika kwa usahihi?

(iii) Uliandika kuhusu nini?
(iv) Ni vitu gani vinavyoandikwa kwa kutumia programu andishi shuleni kwako?

Husisha

Umeshawahi kufanya tendo la kuandika habari mbalimbali? Habari gani? Wapi? 

Tumia 

(i) Je, ni mahali gani pengine umeshawahi kuona/kusikia/kusimuliwa vitu 
vinavyotumia programu andishi?

(ii)  Ni vitu gani vinavyoandikwa kwa kutumia programu andishi shuleni kwako? 

Shughuli ya 4. Kutumia programu jedwali

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo wa 
kutumia programu jedwali ili aweze kumudu kutumia kwa kuchakata taarifa mbalimbali 
na kutunza kumbukumbu. 

Vifaa/zana: Kompyuta ya mezani na vifaa vyake, kompyuta mpakato na vielelezo  
          vyenye picha zinazoonesha matumizi mbalimbali ya kompyuta.

Hatua za kufuata:

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kufafanua dhana ya programu 
jedwali;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kutumia maunzi ya 
kuingiza, kuchakata, kuhifadhi na kutoa jibu katika programu jedwali; 

(iii) mpe mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kazi ya vitendo ya kutumia kanuni za 
kutoa, kuongeza na kugawanya kwa kutumia namba na seli kwenye kikokotozi 
katika programu jedwali; na

(iv) buni michezo mbalimbali ya kutumia kompyuta inayohusisha kazi za kukokotoa 
kwenye programu jedwali na mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
kuicheza mwenyewe au na wenzake na kuirudiarudia hadi utakapoona inatosha.
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Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
(i) Katika mchezo wa kutumia kompyuta umejifunza tendo gani la kihisabati?

(ii) Je, uliweza kupata jibu sahihi?

(iii) Ni njia gani ulitumia ili kupata jibu kwa urahisi?

(iv) Ulikuwa unafanya maswali yenye namba ngapi?

(v) Je, ulipata ugumu gani katika kutoa namba zenye tarakimu tano?

Husisha

(i) Je, huwa unapata ugumu gani kutoa namba zenye tarakimu tano?

(ii) Umeshawahi kufanya tendo la kutoa na kuongeza vitu mbalimbali? Vitu gani? 
Wapi? 

Tumia 

(i) Utamsaidiaje mwenzako ambaye anashindwa kutumia kikokotozi katika kutoa 
na kuongeza namba kwa kutumia programu jedwali?

(ii) Kujua kutumia programu jedwali kuna faida gani?

6.3 Kutunza vifaa vya TEHAMA 

Shughuli ya 1.  Kuchunguza kanuni za maabara ya TEHAMA
Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kutumia maabara ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kwa kuzingatia kanuni 
za utumiaji.

Vifaa/zana:  Vifaa vya TEHAMA, kadi zenye maneno kuonesha kanuni za maabara 
na picha mbalimbali

Hatua za kufuata:
(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuelewa dhana ya maabara 

ya vifaa vya TEHAMA;
(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, katika kubaini kanuni za 

maabara na kuziandika;
(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kuchambua kanuni 

zilizoorodheshwa kulingana na aina na makundi yake;

(iv) andaa igizombinu la wanafunzi wenye uziwikutoona, kufanya matendo ya 
utunzaji wa maabara kama vile; usafi kwa kuondoa vumbi, uchafu na kuzuia 
watu kutumia ovyo;
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(v) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kwa kumpangia zamu ya siku 
za kutunza maabara ya TEHAMA kwa kuzingatia usalama wa vifaa, usalama 
wa watumiaji na usalama wa jengo.  

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

(i) Umejifunza nini katika kutumia maabara ya TEHAMA?
(ii) Ulipata ugumu gani katika kuelezea kanuni za maabara?

Husisha

(i) Je, ni kanuni ipi kati ya ulizojifunza umeshawahi kuitumia?

(ii) Kanuni zipi nyingine za maabara ulishawahi kuzisikia?

Tumia
(i) Unaweza kutaja faida za kutunza maabara?

(ii) Matumizi yasiyo sahihi ya maabara ya TEHAMA yanasababisha madhara gani?

Shughuli ya 2. Kuonesha sehemu mbalimbali za kutunzia vifaa vya TEHAMA

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kueleza sehemu mbalimbali za kutunzia vifaa vya TEHAMA.

Vifaa/zana: Simu, kompyuta, kadi zenye michoro, vifani

Hatua za kufuata: 

(i) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu mbalimbali 
za kutunzia vifaa vya TEHAMA kama vile; kwenye mkoba, kabati, stoo na 
maabara;

(ii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini sehemu mbalimbali 
za kutunzia vifaa vya TEHAMA kama vile kwenye mkoba, kabati, stoo, na 
maabara.

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, namna ya kutumia sehemu 
mbalimbali za kutunzia vifaa vya TEHAMA.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari
Taja sehemu za kutunzia vifaa vya TEHAMA

Husisha

Simu, kompyuta, tableti na televisheni vinatunzwaje?
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Tumia 

(i) Kompyuta inatunzwa wapi shuleni kwako?

(ii) Simu inatunzwa wapi nyumbani kwenu?

(iii) Televisheni inatunzwaje nyumbani kwenu?

Shughuli ya 3. Kueleza umuhimu wa kutunza vifaa vya TEHAMA

Shughuli hii inalenga kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona kujenga uwezo 
wa kueleza umuhimu wa kutunza vifaa vya TEHAMA ili viweze kudumu, kuwa safi, 
kuwa salama muda wote.

Vifaa/zana: Simu, kompyuta, kadi zenye michoro, vifani

Hatua za kufuata: 

(i)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kubaini umuhimu wa kutunzia 
vifaa vya TEHAMA;

(ii)  mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza umuhimu wa kutunza 
vifaa vya TEHAMA; na

(iii) mwongoze mwanafunzi mwenye uziwikutoona, kueleza hasara za   
kutotunza vifaa vya TEHAMA.

Ongoza majadiliano ya wanafunzi kwa kutumia THT kulingana na mazingira 

Tafakari

Umejifunza nini kuhusu umuhimu wa kutunza vifaa vya TEHAMA?

Husisha

(i)  Taja umuhimu wa kutunza vifaa vya TEHAMA?

(ii)  Je, namna unavyotunza vifaa vya TEHAMA shuleni ni sawa unavyotunza vifaa  
      hivyo nyumbani?

Tumia

Unatunzaje vifaa vya TEHAMA ukiwa nyumbani au shuleni?

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   84MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   84 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



85

Viambatisho

Kiambatisho 1:  Mwongozo wa uchunguzi na utumiaji wa milango ya fahamu  
       kwa ujifunzaji
Kabla ya kuandaa mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
ni muhimu mwalimu kuanza na uchunguzi/upimaji wa mwanafunzi. Zoezi hili ni muhimu 
ili kubaini aina na hali ya ulemavu, uwezo alionao mwanafunzi na utendaji wa milango 
baki ya fahamu katika ujifunzaji. Hii ni pamoja na kufahamu aina ya mawasiliano 
anayotumia na namna anavyoweza kujifunza.

Kuathiriwa kwa uwezo wa kusikia na kuona kunasababisha hali ya uziwikutoona 
inayompa mwanafunzi changamoto za kushindwa kumudu ujifunzaji na hata kuyatumia 
mazingira yake kwa kuwasiliana na jamii inayomzunguka. Kuathirika kwa milango ya 
fahamu kunamfanya mwanafunzi mwenye uziwikutoona kushindwa kutoka sehemu 
moja kwenda nyingine kwa urahisi na pengine hata kushindwa kupata maana ya vitu 
vinavyomzunguka. Ili mwanafunzi aweze kumudu ujifunzaji na kuyatumia mazingira yake 
ni muhimu ajengewe stadi za kutumia milango yake ya fahamu. Matokeo ya uchunguzi 
ndiyo yatakayoongoza uandaaji wa mpango binafsi wa kielimu wa mwanafunzi, uchaguzi 
wa mbinu na zana za kufundishia na kujifunzia zitatumika kulingana na uwezo wa kila 
mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji maalumu aliyonayo.  

Mpango binafsi wa kielimu wa mwanafunzi utakuwa ni dira ya kumsaidia mwalimu katika 
kuendana na mtiririko wa mambo ya msingi ya kuyafundisha kwa kuzingatia malengo 
makuu na malengo mahususi yaliyopangwa kwa pamoja na wazazi na watoa huduma 
wengine, ili kufikiwa kwa lengo la kumjengea mwanafunzi mwenye uziwikutoona stadi 
za maisha ya kujitegemea na kuzitumia awapo shuleni, nyumbani na hata katika jamii 
baada ya maisha ya shule.

Maeneo ya msingi ya kuchunguzwa
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Mawasiliano na uhusiano wa kijamii:
Mwalimu chunguza jinsi mwanafunzi; 

(a) Anavyotoa sauti, ishara, alama, matumizi ya macho, mabadiliko ya mijongeo 
ya mwili na jinsi anavyotumia mdomo kutamka.

(b) Anavyopokea au kutoa taarifa.
(c) Anavyoitikia au anavyofuata maelekezo anayopewa.

Mijongeo ya misuli (Hali ya utendaji wa misuli midogo na mikubwa)
(a) Mwanafunzi anapenda au hapendi kufanya nini?
(b) Uvumilivu alionao akipewa kazi.
(c) Fikira tunduizi na mwitiko wake. (hali ya kutaka kujua jambo).
(d) Uwezo wa misuli katika utendaji wa jambo analopewa kulifanya.
(e) Uwezo wa kunyoosha mikono, miguu na hata kujaribu kukifuata kitu alichopewa 

mbele yake.
(f) Uwezo wa kushika vitu.
(g) Ni kwa namna gani anasaidiwa, vitu vipi vinatumika kumsaidia (kama vifaa 

saidizi) ili kumudu mijongeo?
(h) Kifaa/vifaa saidizi alivyonavyo vinamsaidia kwa kiwango gani?
(i) Ni mkao upi unaonekana kufaa kwake ili kumudu utendaji wa jambo lililo 

mbele yake?
(j) Eneo lipi linaloonekana kufaa kwake ili kumudu utendaji wa jambo lililo mbele 

yake?
(k) Nini mwitiko wa hali ya mguso wa ngozi akigusa kitu/vitu tofautitofauti?

Hali ya uoni
Mwalimu umchunguze mwanafunzi kama ana baki ya uoni kwa kuzingatia yafuatayo:

(a)  Ni nini anapenda kukikazia macho zaidi?
(b)  Ni wapi anapenda kukazia macho zaidi?
(c)  Ni jinsi gani anatumia uoni wake baki kwa karibu (ukaribu kiasi gani)?
(d)  Ni namna gani anatumia uoni wake kwa kuona mbali. (umbali gani)?
(e)  Hali ya uoni wa kati au pembeni?
(f)  Je, anaonekana kuwa makini kutazama kitu kilichowekwa mbele ya macho 

yake au anaangalia pembeni?
(g)  Ni rangi ipi au zipi anazoonesha kupenda zaidi?
(h)  Je, kuna mapendekezo yoyote ya kutumia vifaa saidizi vya kukuza uoni kutoka 

kwenye taarifa zilizopita?

Hali ya usikivu
Mwalimu umchunguze mwanafunzi kama ana baki ya usikivu kwa kuzingatia kama:

(a)  Anabaini sauti zozote.
(b)  Anaweza kufuatisha upande sauti iliko/inakotoka.
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(c)  Kuna sauti anazozipenda au kuzichukia.
(d)  Anaitikia maelekezo wakati wa upimaji.
(e)  Kuna mapendekezo yoyote ya kutumia kifaa saidizi kutoka kwenye taarifa 

zilizopita.

Namna za ujifunzaji

Kumbuka: Mwalimu, unapaswa uandae utaratibu wa kumchunguza kila mwanafunzi 
masikio na macho yake mara kwa mara ili kubaini kama usikivu au uoni wake uko sawa, 
unapungua au unaongezeka. Aidha, ni muhimu pia kubaini milango bora ya ujifunzaji 
anayoonesha kuimudu mwanafunzi mfano; ya kuona, kusikia, kunusa, kugusa au kuonja.

Matumizi ya uwezo baki wa milango ya fahamu katika ujifunzaji
Kutumia baki ya usikivu (masikio)
Kiwango baki cha usikivu kinaweza kutumiwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
kwa kupokea sauti kutoka kwa mtu anayezungumza naye. Mwalimu, tumia kiwango 
baki cha usikivu wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kutoa sauti kubwa au 
kumpatia shimesikio itakayowezesha kukuza kiwango chake cha usikivu kulingana na 
mapendekezo ya mtaalamu wa audiolojia.

UONI

KUNUSA

UWIANO 
WA 
MWILI

MCHANGANYIKO WA 
NJIA MOJA AU ZAIDI

KUONJA
USIKIVU

KUGUSANAMNA ZA 
UJIFINZAJIA
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Kutumia baki ya uoni (macho)
Kiwango baki cha uoni kinaweza kutumiwa na mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
kwa kuona watu au vitu katika mazingira. Mwalimu, tumia kiwango baki cha uoni wa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kukuza maandishi au picha, picha mguso na 
michoro, michoro mguso katika ujifunzaji na mawasiliano, kuyakoleza au kupaka rangi 
yenye kung’aa vyema ili mwanafunzi mwenye uziwikutoona aweze kutumia katika 
ujifunzaji. Aidha, mshirikishe mtaalamu wa macho ili apendekeze jinsi ya kutumia vifaa 
vya kumsaidia kukuza maandishi au kuongeza mwanga.

Kutumia mlango baki wa kuonja (ulimi): 
Mlango wa kuonja unahusu uwezo wa kubaini ladha mbalimbali za vyakula kama vile; 
tamu, chachu, chungu na kali.

(a) Mwalimu, unapaswa kumwezesha mwanafunzi kujijengea stadi za kutumia 
mlango wa kuonja. Hii itamwezesha kutambua ladha ya vitu kama; chumvi, 
sukari, ndimu au vinywaji.

(b) Mwalimu, unapaswa kuleta darasani vitu halisi mwelekeze mwanafunzi kufahamu 
majina na ladha ya vitu hivyo.

(c) Stadi ya kutumia mlango wa vionjo itamwezesha mwanafunzi kutumia viungo 
vya chakula kwa usahihi kwa mfano, kwenye mboga ataweka chumvi na kwenye 
chai ataweka sukari.

Kutumia mlango baki wa kunusa (pua): 
Mlango wa kunusa unahusu uwezo wa kubaini harufu kwa kutumia pua:

(a) Mwanafunzi anapaswa kukuziwa stadi za kunusa ili aweze kutambua harufu za 
vitu vinavyofaa au visivyofaa kuliwa. Stadi hii itamsaidia pia kutambua mavazi 
yake na watu walioko katika mazingira yake.

(b) Mwalimu, unapaswa kuleta vitu halisi darasani. Mpatie mwanafunzi fursa ya 
kuvinusa. Vilevile awezeshwe kufahamu majina ya kila kilichonuswa.

Kumbuka: Mwalimu usilete darasani vitu hatarishi kama vile; pilipili iliyosagwa, sumu 
na tindikali na kumpa mwanafunzi kuvigusa au kuvinusa.

Kutumia mlango baki wa kugusa na kupapasa (ngozi): Mlango huu unahusu uwezo 
wa kubaini unamu wa vitu mbalimbali kwa kuvigusa au kuvipapasa. Mwalimu unapaswa 
kumwezesha mwanafunzi kujenga stadi hii ili aweze kuainisha vitu na watu walioko 
katika mazingira aliyopo kwa kugusa. Mwalimu unapaswa kuleta darasani vitu vyenye 
unamu tofauti vya kufundishia, kutambua kwa kugusa na kupapasa vitu hivyo vilivyo 
vigumu, laini, na vimiminika. Mfano ni kama unga wa mahindi na unga wa ngano, 
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mchele, maharage na nguo zenye unamu mbalimbali. Vyote hivi ni vitendo muhimu 
sana katika kujenga dhana na matumizi yake katika maisha ya kila siku ya mwanadamu.

Kiambatisho 2: Uandaaji wa azimio la kazi na andalio la somo
Ujifunzaji na ufundishaji ni tendo la uhusiano baina yako mwalimu na mwanafunzi. 
Ili tendo lifanyike ipasavyo, unapaswa kufanya maandalizi sahihi na ya kina kwa 
kuzingatia dira/lengo kusudiwa la stadi mahususi inayotarajiwa kujengwa na kutumiwa na 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Ni wajibu wa mwalimu katika kupanga au kufanya 
marekebisho ya nini kianze kufundishwa, nini kifuatie, kifundishwe kwa muda gani na 
katika mazingira yapi ya ujifunzaji. Hii itamlazimu mwalimu kufanya marekebisho ya 
azimio ili liwe rekebifu kwa kuandaa andalio la somo na mpango binafsi kulingana na 
mahitaji maalumu ya mwanafunzi.

Kabla ya kuandaa azimio rekebifu, zingatia mambo ya msingi ikiwamo; uwezo wa 
kufikiri wa mwanafunzi wako, uwezo wa kuwasiliana, uwezo wa kunyumbulisha misuli 
mikubwa na midogo, uzoefu wake katika eneo linalohusika na mengine muhimu.

Mwalimu chukua eneo la umahiri mkuu wa somo unaopatikana katika muhtasari rekebifu 
ili kuhakikisha unachokusudia kukifundisha hakipishani na mtaala rekebifu. Hivyo baada 
ya kujua umahiri mkuu uliobainishwa kwenye mtaala rekebifu, andaa umahiri mahususi 
na shughuli ya kutendwa na mwanafunzi. 

Mfano: Katika jedwali shughuli ya kutendwa na mwanafunzi iliyochaguliwa kwa mfano, 
kuumba maumbo mbalimbali. Wakati wa kufundisha/kufanya shughuli ya kuumba 
maumbo mbalimbali kuna umahiri wa kuhusianisha maumbo, kupanga aina za maumbo, 
kuweka maumbo katika makundi, kufuata mtiririko, kuweka katika utaratibu unaotakiwa. 
Pia, mjongeo wa misuli mikubwa na misuli midogo na kusaidia kazi kivikundi.

Sambamba na shughuli tajwa, mwalimu utamwezesha mwanafunzi mwenye uziwikutoona 
kujenga stadi za sanaa na michezo, afya na mazingira, matendo ya hisabati, mawasiliano, 
fikiratunduizi, uhusiano na nyingine nyingi zitakazoweza kumjengea mwanafunzi stadi 
mbalimbali atakazozikuza katika maisha yake ya kila siku. 

Mwalimu utatakiwa kuwa mbunifu zaidi katika kutafuta shughuli itakayoweza kugusa 
nyanja zote za ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Hii inatokana na ukweli 
kwamba wanafunzi wengi wenye mahitaji maalumu wanashindwa kuwa makini katika 
ujifunzaji kwa kukaa sehemu moja tu kwa muda mrefu na kutumia akili kwa muda 
mrefu. Hivyo, ufundishaji kwa kutumia azimio na andalio rekebifu utakuongoza kupata 
matokeo chanya kwa kuwa na shughuli shirikishi.

Mwalimu, katika ufundishaji zingatia mtiririko wa matukio yasipishane kati ya siku moja 
na siku zinazofuata hata kama wafundishaji watabadilika lakini mtiririko wa ufundishaji 
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unatakiwa kubaki palepale ili kumzoesha mwanafunzi na kumfanya aelewe kwa urahisi. 
Wanafunzi wengi ukivuruga utaratibu huchukua muda mrefu sana kuelewa dhana ndogo.

Mwalimu pitia mifano iliyoandaliwa hapo chini:

(i) Kuandaa azimio rekebifu; 

(ii) Kuandaa andalio rekebifu la somo;

(iii) Kuandaa mpango binafsi wa kielimu wa mwanafunzi; na

(iv) Kuandaa ratiba ya masomo.

Kumbuka: Kuandaa somo kwa kutumia mfumo rekebifu wa umahiri mmoja wa somo 
kwa kuchopeka stadi za masomo kadhaa/yote katika ufundishaji wa somo moja. 

Stadi hizi zitajumuisha:

(a)  Matendo ya kihisabati;

(b)  Kuandika/kuchora;

(c)  Kusoma na kuandika;

(d)  Maadili ya kijamii;

(e)  Kutunza afya; na 

(f)  Michezo/sanaa.
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TATHMINI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI

JINA LA MWANAFUNZI: …………………………… HATUA : ………….….......    

TAREHE: ………………………. JINA LA MWALIMU: …………….....................

                                 

Fomu hii ijazwe wakati matendo ya ujifunzaji yakiwa yanaendelea.

Kumbuka: Mwalimu zingatia kutumia vifaa mbalimbali vya kuchukulia kumbukumbu na 
kuzihifadhi kama sehemu ya tathmini na kuzihifadhi kwa ajili ya matumizi ya baadaye. Baadhi 
ya kumbukumbu ni kutumia mkoba wa kazi wenye picha za mwanafunzi akiwa kwenye 
vitendo vya ujifunzaji, video na maelezo ambayo unaweza kuyatumia kama marejeo ya somo 
lililopita na yanaweza kutumiwa kama uthibitisho wa uwezo wa mwanafunzi (wasifu) wa 
utendaji wa umahiri tofautitofauti. Wasifu huo utatumika kama uthibitisho wa kuomba kazi 
endapo itahitajika kufanya hivyo.

Utumiaji 
wa stadi za 
kujimudu

Utumiaji wa stadi za 
mawasiliano katika 
jamii

Ukuzaji wa stadi za 
KKK

Utumiaji wa stadi za 
ujasiriamali katika 
uzalishaji mali

Ukuzaji wa stadi za 
michezo na sanaa

Utumiaji wa 
TEHAMA katika 
Mawasiliano

TATHMINI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI UMAHIRI
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Kiambatisho 3:  Uandaaji wa mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi   
      mwenye uziwikutoona
Mpango binafsi wa kielimu ni mpango wa masomo unaozingatia uwezo na mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Mpango huu binafsi wa elimu ni lazima uoneshe 
uwezo wa kielimu alionao mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa sasa, malengo ya 
ufundishaji, mahitaji ya kielimu kwa wakati unaohusika. Aidha, mpango binafsi wa 
kielimu ni mkataba unaoandikwa kati ya mzazi/mlezi na shule, ukiainisha mahitaji ya 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona na hatua za utekelezaji wake.

Mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona unahusisha yafuatayo:
(a) Uwezo wa sasa wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(b) Malengo ya mwaka, (muda mrefu);
(c) Malengo ya muda mfupi yenye uhusiano na malengo ya muda mrefu; na
(d) Kuwa na muda maalumu wa kuanza na kumaliza utekelezaji wa mpango binafsi 

ulioandaliwa.

Kumbuka: Mwalimu uhakikishe kuwa unatunza vizuri kumbukumbu za mpango binafsi 
wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona. Hii itasaidia katika kuelewa safari ya jinsi ya 
kumsaidia kwa mwendelezo ili kumjengea stadi za maisha ya kila siku.
     
Mambo ya kuzingatia unapotayarisha mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona;

(a) Mwanafunzi afanyiwe uchunguzi makini, (Rejea kiambatisho namba 1).
(b) Wataalamu na wazazi washirikiane kutengeneza mpango binafsi wa kielimu 

kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona.
(c) Malengo yaelezwe wazi ili yatekelezwe kwa ushirikiano na kufanyiwa tathmini.

Umuhimu wa mpango binafsi wa elimu kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(a) Inasaidia kupima uwezo wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
(b) Kubadilishana mbinu za jinsi ya kumsaidia mwanafunzi mwenye uziwikutoona. 

Hii ni kati ya walimu, wazazi na wataalamu wa huduma za afya, maendeleo ya 
kielimu na kijamii;

(c) Inawasaidia walimu kutengeneza mpango wa ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona kulingana na mahitaji yake;

(d) Inasaidia kutathmini maendeleo ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona; na

(e) Unalenga kuyafikia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa 
mapendekezo kuhusu elimu yake kwa kuzingatia mpango mpito kuelekea 
maisha ya kujitegemea.
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Washiriki wa kuandaa mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona:

(a) Mwanafunzi mwenye uziwikutoona (ndiye mlengwa mkuu wa mpango huu);

(b) Wazazi/walezi (ndiyo wanaoifahamu historia ya mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona);

(c) Walimu, wafanyakazi mwega na wataalamu ambao wana jukumu la kujua 
utendaji wa mwanafunzi wa kila siku, uchunguzi na urekebishaji wa tabia 
na anayewezesha ujifunzaji wa stadi mbalimbali kwa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona;

(d) Madaktari ambao ni wahusika wakuu wa kuchunguza afya ya mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona, kutoa tiba na mapendekezo ya huduma zote za kiafya 
katika ukuaji wake;

(e) Wanasaikolojia wanahusika na changamoto za kisaikolojia na pia kutoa huduma 
za ushauri nasaha na unasihi kwa wazazi/walezi na mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona;

(f) Tabibu wa matamshi ambaye anahusika na marekebisho yanayohusu lugha ya 
matamshi;

(g) Ofisa ustawi wa jamii; anahusika na kushauri famila zenye changamoto na kutoa 
huduma za ushauri nasaha na unasihi kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona, 
wazazi/walezi na jamii inayomzunguka mwanafunzi.

Mambo yanayohitajika ili kukamilisha mpango binafsi wa kielimu
1.Taarifa za awali 

(a) Taarifa za mwanafunzi
(b) Taarifa za wazazi/ mlezi

2. Mahitaji ya mwanafunzi

3. Malengo ya muda mfupi na muda mrefu
(a) Lengo kuu na lengo mahususi
(b)  Uwezo wa sasa wa utendaji wa mwanafunzi
(c) Shughuli zitakazotekelezwa na mwalimu
(d) Viashirio vya mafanikio
(e) Vigezo vya upimaji

4. Huduma zitakazohitajika katika utekelezaji wa mpango huu.

5. Mkataba wa makubaliano kati ya mwalimu na mzazi/mlezi ya utekelezaji wa mpango 
binafsi wa kielimu
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA
FOMU YA MPANGO BINAFSI WA KIELIMU
YA MWANAFUNZI MWENYE UZIWIKUTOONA

1.Taarifa za Awali:
A: Taarifa za Mwanafunzi

Jina la mwanafunzi: ………………................................………………………… 
Jinsi: ………………..................................................................................................
Tarehe ya kuzaliwa: ..................................................................................................
Aina ya uziwikutoona alionao: .................................................................................
Aina ya ulemavu mwingine alionao: .........................................................................
Milango ya ujifunzaji: ...............................................................................................
Jina la shule/kitengo: ................................................................................................
Wilaya: .....................................................................................................................
Mkoa: .......................................................................................................................

B: Taarifa za Wazazi/Walezi
Jina la mzazi/mlezi: ..................................................................................................
Jinsi: .........................................................................................................................
Kazi yake: .................................................................................................................
Anwani:  ...................................................................................................................
Simu ya mzazi/mlezi: …………………………………...........................................
Simu ya mtu wa karibu: ……………………...................................................……

2:  Maono ya mwanafunzi au mzazi kuhusu maisha yake ya baadaye: ……………
………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………… (Zingatia muda mrefu; 
mfano miaka 3 hadi 7, na vipaumbele kulingana na matamanio ya mwanafunzi)

3:  Malengo ya Muda Mfupi na Muda Mrefu:
Lengo Kuu:  
………………………………………………………………………….
Lengo Mahususi: 
……………………………………………………………………

Uwezo wa Sasa wa Utendaji: (Eleza anachokiweza; Mfano katika taaluma/stadi za 
mambo ya kijamii/mawasiliano/stadi za kujimudu/mwenendo)

PICHA YA 
MWANAFUNZI
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Shughuli Zitakazotekelezwa na Mwalimu:
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
Viashirio vya Mafanikio: …………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
Vigezo vya Upimaji: ………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
……………………………....................................................................................…

Mbinu za Upimaji: …………………………....................………………………
………………………………………………………………………………………

Zana za Upimaji: ……………………………………..............…………………
………………………………………………………………………………………

4:  Mkataba wa Makubaliano ya Uandaaji na Utekelezaji wa Mpango Binafsi wa 
Kielimu

                                
Tarehe ya mkutano ujao wa kutathmini utekelezaji wa mpango na maendeleo 
ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona: …………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………
………………………………….……………………..............…………………….
Wahusika
Jina la mzazi/mlezi……………................................................……………………. 
Saini………………………................................................................................……
Jina la Mwalimu ……………...............................................………………………. 
Saini………………................................................................................…………...
Wataalamu/waalikwa wengine;
(a) ………………………............……. Saini………………...................………...
(b) ……………………............………  Saini………………..................………...
(c) …………………….......….....……  Saini…………….....................………….

Kumbuka: Mwalimu wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona ndiye atakayekuwa 
na jukumu la kuitisha mkutano wa kuwakutanisha wadau wanaohusika.
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA

Kiambatisho na. 4: Fomu ya Tathmini ya Mpango Binafsi wa Kielimu
A: Taarifa za Mwanafunzi

1. Jina la mwanafunzi: ……………………… Jinsi: ……….....................………
2. Darasa/hatua: ………………………………….................................................
3. Tarehe ya uchunguzi/upimaji: …...........................…………………………….

B: Tathmini 
1. Tarehe ya Tathmini: ……………………….............................................……
2. Lengo Lililo tathminiwa: ………………………....................…...…………..
3. Matokeo yaTathmini: …………………………………………..……………

…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………

4. Maoni/Mapendekezo ya kuboresha kutokana na tathmini iliyofanywa: 

C: Mambo muhimu ya kuzingatia katika kutoa mrejesho: 
1. Kiwango cha sasa cha utendaji 

Mawasiliano 
            Mwanafunzi ana uwezo wa kuwasiliana katika

(a) Kuongea
(b) Lugha ya alama
(c) Alama mguso
(d) Breli
(e) Maandishi yaliyokuzwa

2. Mwenendo (uhusiano na wenzake)
Mawasiliano ya mwanafunzi kwa:
(a) Wenzake
(b) Walimu
(c) Wazazi/walezi
(d) wageni

3. Malengo ya mwaka
Eleza maeneo yatakayohitajika kuwekewa kipaumbele katika mwaka wa 
masomo unaofuata.

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   99MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   99 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



100

W
IZ

A
R

A
 Y

A
 E

L
IM

U
, S

AY
A

N
SI

 N
A

 T
E

K
N

O
L

O
JI

A
TA

A
SI

SI
 Y

A
 E

L
IM

U
 T

A
N

Z
A

N
IA

K
ia

m
ba

tis
ho

 5
: M

fa
no

 w
a 

R
at

ib
a 

ya
 M

as
om

o 
H

at
ua

 I

M
ud

a
Ju

m
at

at
u 

Ju
m

an
ne

Ju
m

at
an

o
A

lh
am

is
i

Ij
um

aa
     

      
   

V
IP

IN
D

I V
YA

 M
A

SO
M

O
/U

M
A

H
IR

I

2:
00

-2
:3

0 
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u

2:
30

 –
 3

:0
0

U
sa

fi 
w

a 
ki

ny
w

a
U

sa
fi 

w
a 

us
o/

ki
ch

w
a

U
sa

fi 
w

a 
m

w
ili

U
sa

fi 
w

a 
m

av
az

i
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
3:

00
 - 

3:
30

 
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
(m

ic
he

zo
 y

en
ye

 
ka

nu
ni

)

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

(m
at

en
do

 y
a 

ki
hi

sa
ba

ti)

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

(m
ic

he
zo

 y
en

ye
 k

an
un

i)
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
(m

at
en

do
 y

a 
ki

hi
sa

ba
ti)

K
az

i y
a 

m
w

an
af

un
zi

 
m

m
oj

am
m

oj
a

3:
30

 - 
3:

40
PU

M
ZI

K
O

 D
O

G
O

/K
W

EN
D

A
 U

W
A

N
I *

 M
af

un
zo

 y
a 

m
at

um
iz

i b
or

a 
ya

 c
ho

o

3:
40

  -
 0

4:
10

M
ijo

ng
eo

/k
uf

ah
am

u 
m

az
in

gi
ra

 y
a 

sh
ul

e

K
uw

ek
a 

ka
m

ba
 

kw
en

ye
 m

at
un

du
 y

a 
vi

at
u 

K
uf

un
ga

 v
ifu

ng
o 

kw
en

ye
 

ng
uo

K
ip

in
di

 h
ur

u
K

ip
in

di
 h

ur
u

04
:1

0 
- 4

:5
0

M
A

PU
M

ZI
K

O
 (C

H
A

I)
 *

 M
af

un
zo

 y
a 

ni
dh

am
u 

ya
 k

ul
a/

ku
ny

w
a

04
:5

0 
- 0

5:
20

K
ut

un
ga

 sh
an

ga
K

us
om

a
Zi

ar
a

K
ua

nd
ik

a/
U

ch
or

aj
i

Zi
ar

a 
(w

ot
e)

05
:2

0 
- 0

5:
50

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

K
ip

in
di

 h
ur

u
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
Zi

ar
a 

(w
ot

e)

05
:5

0 
- 6

:2
0

Sa
na

a/
M

ic
he

zo
Sa

na
a/

M
ic

he
zo

Sa
na

a/
M

ic
he

zo
Sa

na
a/

M
ic

he
zo

Ta
th

m
in

i y
a 

zi
ar

a 
(w

ot
e)

6:
20

 -
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga

K
um

bu
ka

:  
Pa

ng
a 

ra
tib

a 
ku

lin
ga

na
 n

a 
uw

ez
o 

w
a 

ut
en

da
ji 

w
a 

m
w

an
af

un
zi

 m
w

en
ye

 u
zi

w
ik

ut
oo

na
, z

in
ga

tia
 h

at
ua

 (I
 –

II
I)

  
 

   
   

   
   

   
   

   
ku

lin
ga

na
 n

a 
m

az
in

gi
ra

 n
a 

kw
a 

ku
zi

ng
at

ia
 u

m
ah

iri
 u

na
ok

us
ud

iw
a 

ku
je

ng
w

a.

MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   100MWONGOZO REKEBIFU B5.indd   100 23/09/2021   16:5623/09/2021   16:56



101

W
IZ

A
R

A
 Y

A
 E

L
IM

U
, S

AY
A

N
SI

 N
A

 T
E

K
N

O
L

O
JI

A
TA

A
SI

SI
 Y

A
 E

L
IM

U
 T

A
N

Z
A

N
IA

K
ia

m
ba

tis
ho

 5
: M

fa
no

 w
a 

R
at

ib
a 

ya
 M

as
om

o 
H

at
ua

 I

M
ud

a
Ju

m
at

at
u 

Ju
m

an
ne

Ju
m

at
an

o
A

lh
am

is
i

Ij
um

aa
     

      
   

V
IP

IN
D

I V
YA

 M
A

SO
M

O
/U

M
A

H
IR

I

2:
00

-2
:3

0 
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u
M

du
ar

a 
w

a 
sa

la
m

u

2:
30

 –
 3

:0
0

U
sa

fi 
w

a 
ki

ny
w

a
U

sa
fi 

w
a 

us
o/

ki
ch

w
a

U
sa

fi 
w

a 
m

w
ili

U
sa

fi 
w

a 
m

av
az

i
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
3:

00
 - 

3:
30

 
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
(m

ic
he

zo
 y

en
ye

 
ka

nu
ni

)

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

(m
at

en
do

 y
a 

ki
hi

sa
ba

ti)

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

(m
ic

he
zo

 y
en

ye
 k

an
un

i)
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
(m

at
en

do
 y

a 
ki

hi
sa

ba
ti)

K
az

i y
a 

m
w

an
af

un
zi

 
m

m
oj

am
m

oj
a

3:
30

 - 
3:

40
PU

M
ZI

K
O

 D
O

G
O

/K
W

EN
D

A
 U

W
A

N
I *

 M
af

un
zo

 y
a 

m
at

um
iz

i b
or

a 
ya

 c
ho

o

3:
40

  -
 0

4:
10

M
ijo

ng
eo

/k
uf

ah
am

u 
m

az
in

gi
ra

 y
a 

sh
ul

e

K
uw

ek
a 

ka
m

ba
 

kw
en

ye
 m

at
un

du
 y

a 
vi

at
u 

K
uf

un
ga

 v
ifu

ng
o 

kw
en

ye
 

ng
uo

K
ip

in
di

 h
ur

u
K

ip
in

di
 h

ur
u

04
:1

0 
- 4

:5
0

M
A

PU
M

ZI
K

O
 (C

H
A

I)
 *

 M
af

un
zo

 y
a 

ni
dh

am
u 

ya
 k

ul
a/

ku
ny

w
a

04
:5

0 
- 0

5:
20

K
ut

un
ga

 sh
an

ga
K

us
om

a
Zi

ar
a

K
ua

nd
ik

a/
U

ch
or

aj
i

Zi
ar

a 
(w

ot
e)

05
:2

0 
- 0

5:
50

K
az

i z
a 

vi
ku

nd
i

K
ip

in
di

 h
ur

u
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
K

az
i z

a 
vi

ku
nd

i
Zi

ar
a 

(w
ot

e)

05
:5

0 
- 6

:2
0

Sa
na

a/
M

ic
he

zo
Sa

na
a/

M
ic

he
zo

Sa
na

a/
M

ic
he

zo
Sa

na
a/

M
ic

he
zo

Ta
th

m
in

i y
a 

zi
ar

a 
(w

ot
e)

6:
20

 -
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga
K

uf
un

ga

K
um

bu
ka

:  
Pa

ng
a 

ra
tib

a 
ku

lin
ga

na
 n

a 
uw

ez
o 

w
a 

ut
en

da
ji 

w
a 

m
w

an
af

un
zi

 m
w

en
ye

 u
zi

w
ik

ut
oo

na
, z

in
ga

tia
 h

at
ua

 (I
 –

II
I)

  
 

   
   

   
   

   
   

   
ku

lin
ga

na
 n

a 
m

az
in

gi
ra

 n
a 

kw
a 

ku
zi

ng
at

ia
 u

m
ah

iri
 u

na
ok

us
ud

iw
a 

ku
je

ng
w

a.

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

TAASISI YA ELIMU TANZANIA

KIAMBATISHO 6: Fomu ya Taarifa ya Maendeleo ya Mwanafunzi mwenye 
Uziwikutoona

A: Taarifa Binafsi

Jina la mwanafunzi: ………………........................................................……………....

Jina la shule/kitengo: ………………..........................................................……………

Umri wa mwanafunzi: ……………...................................................................………

B: Taarifa za Maendeleo ya Kitaaluma

Maeneo ya kupima Kiwango cha 
mafanikio Mapendekezo

1 Maendeleo katika kujenga umahiri

(a) Stadi za mawasiliano (kuwasiliana/
kuhusiana)

(b) Stadi za kujimudu (usafi, mafunzo 
kabilishi na ujongeaji)

(c) Kutumia stadi za KKK

(d) Kumudu stadi za ujasiriamali katika 
uzalishaji mali

(e) Kumudu stadi za michezo na sanaa

(f) Kutumia TEHAMA katika 
maawasiliano

2 Maendeleo ya tabia

3 Maendeleo ya afya

Mwalimu unaweza kutumia vigezo vya utendaji alivyofikia mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona katika kujifunza mfano; vizuri sana, vizuri, wastani, chini ya wastani. 

Mapendekezo ya Mwalimu: ……………………………………..............……

Jina la Mwalimu Mkuu: …………… Sahihi: ……………Tarehe: ………………
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Faharasa

Audiolojia                  elimu ya sayansi ya sikio inayohusu sikio, kusikia na 
magonjwa ya masikio

Kifaa/Zana rekebifu       zana iliyobuniwa na kuongezwa kwenye kifaa kingine ili 
kuboresha   kifaa kingine na kwa ajili ya kuongeza utendaji 
wa kazi 

Mahitaji maalumu      uhitaji wa mtoto aliyetambulika kuhitaji uangalizi na huduma 
ya kipekee kulingana na hali au utendaji wake kutokuwa 
sawa na wengine katika kundi au darasa linalohusika

  Mkoba wa kazi jalada au kifaa kinachutumika kuhifadhi kazi za mwanafunzi 
alizozifanya hatua kwa hatua katika nyakati tofauti ambazo 
zitafanyiwa upimaji ili kutathimini maendeleo ya ujifunzaji 
na ufundishaji

Urekebifu                        uwezekano wa kukibadilisha kitu kutoka hali ya awali na 
kukifanya kiendane au kukidhi hitaji la mlengwa

Matini                               maandishi yaliyomo katika andiko linalohusu jambo fulani     

Mrejesho                           matokeo ya kitu fulani

Rekebifu                        yenye kuwezesha kubadilika kwa urahisi ili kukidhi au 
kufaa katika      mazingira yoyote mapya

Programu                          mfumo ambao hufanya kompyuta iweze kutumika kwa 
kazi fulani

Umahiri                             ujuzi   wa kufikiri na kufanya jambo fulani 

Breli                                    mfumo wa kusoma na kuandika kwa kupapasa unaotumiwa 
na mtu asiyeona

Maandishi yaliyokuzwa  maandishi yenye fonti kumi na nne na kuendelea 
yanayomwezesha mtu mwenye uoni hafifu kusoma

Shimesikio                     kifaa cha kielektroni ambacho hukuza mawimbi ya sauti 
kwa ajili ya watu wenye usikivu hafifu
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