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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu ya Sanyansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha 
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza Somo la Maarifa ya Jamii 
kwa kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa Somo la Maarifa ya Jamii umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi 
Darasa la III -VII wa mwaka 2015 toleo la tatu la mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na kujifunza kunakozingatia 
ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za kuthamini na kulinda mazingira 
na rasilimali za Taifa, atatumia elimu ya ramani na anga katika maisha ya kila siku na kufuata kanuni za kiuchumi katika uzalishaji 
mali. 

Muhtasari wa Somo la Maarifa ya Jamii una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
kutendwa na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi 
vitamsaidia mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata 
hivyo, umahiri wa kusoma, kuandika na kuhesabu unaendelea kupewa msisitizo katika Somo la Maarifa ya Jamii.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji 
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

................................................
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kaimu Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.	 Utangulizi
Muhtasari wa Somo la Maarifa ya Jamii umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi wa mwaka 2015 toleo 
la tatu 2019. Muundo wa sasa wa Somo la Maarifa ya Jamii ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huu, Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na ujifunzaji 
wa somo hili ni pamoja na kufundisha stadi za  Maarifa ya Jamii kwa ujumla wake badala ya ufundishaji wa kimasomo 
(Jiografia na Historia) kama ilivyokuwa hapo awali. Tafiti zinaonesha kuwa, kabla ya mwaka 2016 ufundishaji wa kimasomo 
ulisababisha wanafunzi kupata maudhui kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umahiri uliotarajiwa. 

Somo hili linalenga kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira 
yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa Somo la Maarifa ya Jamii unalenga kumwezesha mwanafunzi 
kujenga umahiri hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Somo la Maarifa ya Jamii linamuandaa wanafunzi kuwa raia 
bora kwa kuelewa vema muingiliano wa jamii za Tanzania na dunia anamoishi. Pia, kumjengea misingi ya kujitegemea 
na kujiendeleza katika maisha. Somo hili pia linasisitiza ubunifu katika kutambua fursa zilizopo katika mazingira yake na 
kuzitumia. Muhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo ni utangulizi, uhusiano kati ya Muhtasari na Mtaala 
wa Elimu ya Msingi  na maudhui ya muhutasari.

2. 	 Uhusiano kati ya Muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo 
kwa Darasa la III-VII. Muhtasari wa Maarifa ya Jamii umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo 
ya Elimu ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya Somo la Maarifa ya Jamii, umahiri mkuu na mahususi, 
ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Maarifa ya Jamii na upimaji wa ujifunzaji. Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu 
umechakata na kubainisha kwa kina maudhui, shughuli za kutendwa na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya 
utendaji, na idadi ya vipindi. Ufafanuzi huu utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa 
ufasaha Somo la Maarifa ya Jamii.
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2.1	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III- VII
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya 
Watanzania. Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:
a)	 kukuza stadi za kusoma, kuandika,  kuhesabu na kuwasiliana;
b)  	 kuifahamu, kuitumia na kuithamini  lugha ya Kiswahili; 
c)	 kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
d)	 kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;  
e)   	 kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;
f)	 kutambua umuhimu wa  maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
g)	 kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
h)	 kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake; 
i)	 kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
j)	 kutambua, kuthamini na kutumia  sayansi na teknolojia; na 
k)	 kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo.  

2.2	 Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III- VII
Umahiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a)	 kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b)	 kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili; 
c)	 kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d)	 kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e)	 kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine; 
f)	 kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
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g)	 kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii; 
h)	 kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i)	 kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku; 
j)	 kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k)	 kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa  kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 
l)	 kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

2.3	 Malengo ya Somo la Maarifa ya Jamii
Malengo makuu ya ufundishaji wa Somo la Maarifa ya Jamii kwa mwanafunzi wa Darasa la III-VII ni: 
a)	 kumwezesha mwanafunzi kuwa na maarifa, stadi na mwelekeo utakao mwezesha kutekeleza wajibu wake katika jamii 

na kuchangia katika maendeleo; 
b)	 kuelewa na kuthamini haki za binadamu na umuhimu wake; 
c)	 kuelewa, kuthamini na kuendeleza utamaduni unaofaa katika jamii pamoja na kutambua tamaduni za jamii nyingine 

zinazofaa; 
d)	 kuelewa mazingira anamoishi, kuyatunza, kuyahifadhi na kuyatumia katika njia endelevu; na
e) 	 kushiriki katika kuleta mabadiliko kiuchumi, kijamii na kisiasa.
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2.4 	 Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika Somo la Maarifa ya Jamii
	 Jedwali Na. 1: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Somo la Maarifa ya Jamii

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka. 
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 �Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku. 

2. Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania. 
2.2 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka.
2.3 Kuthamini mashujaa wetu.

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku. 3.1 Kutumia ramani katika mazingira. 
3.2 Kufahamu mfumo wa jua.

4. �Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji mali. 4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi. 
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika jamii.
4.3 �Kutumia  stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.

2.5 	 Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Maarifa ya Jamii
Kufundisha na kujifunza Somo la Maarifa ya Jamii kutaongozwa na ujenzi wa umahiri kwa kutumia mbinu shirikishi. 
Mbinu hizi zitamfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu akibaki kuwa mwezeshaji. Aidha, ufundishaji 
na ujifunzaji wa maudhui yanayolenga kumjulisha mwanafunzi matukio ya kale ya kihistoria utafanywa kwa utaratibu wa 
kutumia historia ya “usasa” ili kumjulisha ya “ukale”. Hii itamsaidia mwanafunzi kuhusianisha mambo yanayotokea sasa na 
yale yaliyowahi kutokea hapo kale. Hii ni tofauti na hapo awali ambapo walimu wengi walikuwa wakifundisha matukio ya 
kihistoria kwa kutumia historia ya kale kuijua ya sasa.  
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2.6	 Upimaji wa ujifunzaji 
Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kutamwezewa mwalimu kubaini 
kufikiwa au kutofikiwa kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa. Kupima kutafanyika kwa kutumia zana mbalimbali. Zana hizi 
zitajumuisha mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. 
Upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu na tamati. Upimaji tamati utahusisha pia upimaji wa 
kitaifa ambao utafanyika kwa Darasa la IV na la VII.

3.0 	 Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya Muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za mwanafunzi, 
vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. 

3.1	 Umahiri mkuu 
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na 
umahiri mahususi, ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali. 

3.2	 Umahiri mahususi
Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya muktadha 
wa umahiri mkuu.

3.3 	 Shughuli za mwanafunzi 
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia uwezo 
na darasa husika.  
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3.4 	 Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa. 

3.5 	 Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni ukusanyaji na uchakataji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.

3.6 	 Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na 
shughuli za kutenda mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni 
dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 3 kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi yanaweza 
kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.
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3.7	 Maudhui Darasa la III

	 Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka. 
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 �Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku. 

2. Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania. 
2.2 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka.
2.3 Kuthamini mashujaa wetu.

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku. 3.1 Kutumia ramani katika mazingira. 
3.2 Kufahamu mfumo wa jua.

4. �Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji 
mali.

4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi. 
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika jamii.
4.3 �Kutumia  stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.
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Maudhui ya muhtasari Darasa la III

         Jedwali la 3: Maudhui ya Somo la Maarifa ya Jamii Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.0	 Kutambua 
matukio 
yanayotokea 
katika mazingira 
yanayomzunguka.

1.1	 Kutunza 
mazingira 
ya jamii 
inayomzunguka.

a)	 Kufafanua vitu 
vinavyounda 
mazingira ya 
shule. 

Vitu 
vinavyounda 
mazingira ya 
shule vina 
fafanuliwa kwa 
usahihi.

Anataja vitu 
vinavyounda 
mazingira ya 
shule.

Anataja na 
kuelezea vitu 
vinavyounda 
mazingira ya 
shule.

Anafafanua vitu 
vinavyounda 
mazingira ya 
shule kwa kutoa 
mifano halisi.

Anachambua 
vitu vinavyounda 
mazingira ya 
shule na kujaribu 
kuelezea faida za 
kila.

32

b)	Kufanya usafi 
wa  darasa.

Darasa 
linafanyiwa usafi 
kwa  usahihi.

Anafagia  tu 
uchafu katika 
darasa.

Anafagia na 
kufuta vumbi 
darasani.

Anasafisha 
darasa kwa 
kufagia, kufuta 
vumbi na buibui 
kwa ufasaha. 

Anasafisha 
darasa na kufagia 
mazingira ya nje 
ya darasa. 

c)	 Kusafisha 
mazingira ya 
eneo la shule.

Mazingira 
ya shule 
yanasafishwa 
kwa usahihi.

Anafagia 
mazingira ya 
shule na kuacha 
uchafu maeneo 
mengi.

Anafagia 
mazingira ya 
shule na kuacha 
uchafu maeneo 
machache.

Anasafisha 
mazingira ya 
shule kwa 
ufasaha.

Anasafisha 
mazingira ya 
shule, kukasanya 
taka na kuzizoa.

d)	Kuchambua 
faida za 
mazingira safi.

Faida za 
mazingira safi 
zinachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja faida 
za mazingira 
safi.

Anataja na 
kuelezea faida 
za mazingira 
safi.

Anachambua 
faida za 
mazingira safi 
na kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
faida za 
mazingira safi na 
kupendekeza njia 
za kuyatunza.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

e)	 Kuelezea 
hatua za 
kupanda 
nyasi, miti na 
maua katika 
mazingira.

Hatua za 
kupanda nyasi, 
miti na maua 
katika mazingira 
zinaelezewa 
kwa usahihi.

Anataja hatua 
za kupanda 
nyasi, miti na 
maua katika 
mazingira. 

Anaelezea 
hatua za 
kupanda 
nyasi, miti na 
maua katika 
mazingira.

Anaelezea hatua 
za kupanda 
nyasi, miti na 
maua katika 
mazingira kwa 
ufasaha.

Anaelezea hatua 
za kupanda 
nyasi, miti na 
maua katika 
mazingira kwa 
kufuata mtiririko.

f)	 Kufafanua 
namna ya 
kupanda 
na kutunza 
maua, miti na 
nyasi kwenye 
viunga vya 
shule.

Namna ya 
kupanda na 
kutunza maua, 
miti na nyasi 
kwenye viunga 
vya shule 
inafafanuliwa  
ipasavyo.

Anataja hatua 
za kupanda 
miti na nyasi 
kwenye viunga 
vya shule.

Anaelezea 
hatua za 
kupanda na 
kutunza maua, 
miti na nyasi 
kwenye viunga 
vya shule bila 
mtiririko.

Anafafanua 
hatua za 
kupanda na 
kutunza maua, 
miti na nyasi 
kwenye viunga 
vya shule kwa 
mtiririko na kwa 
ufasaha.

Anafafanua 
na kujaribu 
kuonesha kwa 
vitendo hatua 
za kupanda na 
kutunza maua, 
miti na nyasi 
kwenye viunga 
vya shule  kwa 
mtiririko sahihi.

1.2	 Kutumia Elimu 
ya hali ya hewa 
katika shughuli 
za kila siku.

a) Kufafanua  
    dhana ya    
    jotoridi.

Dhana ya 
jotoridi 
inafafanuliwa 
kwa usahihi. 

Anatambua 
dhana ya 
jotoridi. 

Anaelezea 
dhana ya  
jotoridi kwa 
kugusia 
maneno 
machache 
muhimu.

Anafafanua    
dhana ya    
jotoridi kwa 
kugusia maneno 
yote muhimu na 
kwa ufasaha.

Anafafanua 
dhana ya  jotoridi 
na kujaribu 
kuelezea namna 
ya kupima 
jotoridi.

10
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kubainisha 
     njia za 
     kujikinga na 
     hali ya hewa 
     ya baridi 
     kali na joto 
     kali  katika 
     mazingira ya  
     shule.

Njia za 
kujikinga na 
hali ya hewa ya 
baridi kali na 
joto kali  katika 
mazingira 
ya shule 
zinabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja njia za 
kujikinga na 
hali ya hewa ya 
baridi kali na 
joto kali  katika 
mazingira ya 
shule kwa 
makosa mengi.

Anataja njia za 
kujikinga na 
hali ya hewa ya 
baridi kali na 
joto kali  katika 
mazingira 
ya shule 
kwa makosa 
machache.

Anabainisha 
njia za 
kujikinga na 
hali ya hewa ya 
baridi kali na 
joto kali  katika 
mazingira ya 
shule kwa 
ufasaha.

Anabainisha na 
kuelezea kwa 
kutoa  mifano 
njia za kujikinga 
na hali ya hewa 
ya baridi kali na 
joto kali  katika 
mazingira ya 
shule.

2.0 Kutambua 
      misingi ya 
      uzalendo 
      katika      
     jamii.

2.1 Kudumisha 
      utamaduni 
      wa 
      Mtanzania.

a) Kuonyesha 
    matendo ya 
    kusalimiana 
    ya makabila 
    ya kitanzania.

Matendo  ya 
kusalimiana ya 
makabila ya 
kitanzania 
yanaonyeshwa 
kwa uhakika.

Anaonesha 
matendo 
machache ya 
kusalimiana ya 
makabila ya 
kitanzania kwa 
kubahatisha.

Anaonyesha 
baadhi ya 
Matendo ya 
kusalimiana ya 
makabila ya 
kitanzania kwa 
usahihi.

Anaonyesha 
matendo mengi 
ya kusalimiana 
ya makabila ya 
kitanzania na 
kutolea maelezo.

Anaonyesha 
matendo  ya 
kusalimiana ya 
makabila ya 
kitanzania na 
kutamka 
salamu hizo kwa 
maneno yenye 
ufasaha.

10
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kucheza na 
    kuimba 
    nyimbo za 
    utamaduni    
    zinazo 
    fahamika.

Nyimbo za 
utamaduni 
zinazofahamika 
zinachezwa na 
kuimbwa 
kwa usahihi.

Anaimba 
nyimbo za 
utamaduni 
zinazofahamika  
bila kucheza.

Anacheza na 
kuimba nyimbo 
za utamaduni 
zinazofahamika 
kwa makosa 
machache.

Anacheza na 
kuimba nyimbo 
za utamaduni 
zinazofahamika 
kwa uhakika.

Anacheza na 
kuimba nyimbo 
za utamaduni 
zinazofahamika 
na kujaribu 
kutumia vifaa vya 
kitamaduni.

2.2 Kujenga 
      uhusiano 
      mwema 
      kwa jamii 
      inayomzu
      nguka.

a) Kuchambua 
    dhana ya  
    familia. 

Dhana ya 
familia 
inachambuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
maana ya 
familia. 

Anachambua 
baadhi ya 
vipengele 
vya  dhana ya  
familia kwa 
makosa.

Anachambua 
dhana ya 
familia na 
kujaribu kuchora 
mti rahisi wa 
familia.

Anachambua 
dhana ya familia 
na kuchora mti 
rahisi wa familia 
na kutoa maelezo 
kwa ufasaha.

10

b) Kufafanua 
    uhusiano 
    wake na rafiki       
    zake.

Uhusiano wake 
na rafiki zake 
unafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja  majina 
ya rafiki zake 
bila kuelezea 
uhusiano.

Anataja majina 
na kuelezea 
uhusiano wake 
na rafiki zake.

Anafafanua 
uhusiano wake 
na rafiki zake 
kwa ufasaha.

Anafafanua 
uhusiano wake 
na rafiki zake na 
kutaja faida za 
uhusiano wao.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2.3 Kuthamini 
      mashujaa 
      wetu.

a) Kubainisha  
    viongozi 
    wakuu wa 
    Serikali ya 
    Tanzania 
    tangu uhuru.

Viongozi wakuu 
wa Serikali 
ya Tanzania 
tangu uhuru 
unabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja baadhi 
ya majina ya 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
uhuru.

Anataja majina 
ya viongozi na 
kuelezea kwa 
kukosea awamu 
zao za uongozi.

Anabainisha 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
huru na awamu 
zao kwa usahihi.

Anabainisha 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
huru na kuchora 
picha zao.

10

b) Kufafanua 
    mchango wa 
    viongozi 
    wakuu wa 
    Serikali ya 
    Tanzania 
    tangu uhuru.

Mchango wa 
viongozi wakuu 
wa Serikali 
ya Tanzania 
tangu uhuru 
unafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja  
mchango wa 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
uhuru.

Anataja na 
kuelezea 
mchango wa 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
uhuru.

Anafafanua 
mchango wa 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
uhuru kwa kutoa 
mifano halisi.

Anafafanua  
mchango wa 
viongozi wakuu 
wa Serikali ya 
Tanzania tangu 
uhuru na 
kujaribu.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

3.0  Kutumia ramani 
na elimu ya anga 
katika maisha ya 
kila siku.

3.1 Kutumia       
ramani katika 
mazingira 
mbalimbali. 

      

a) Kubainisha 
    vitu halisi 
    vilivyomo 
    darasani. 

Vitu halisi 
vilivyomo 
darasani 
vinabainishwa 
kwa usahihi.

Anabainisha  
vitu halisi 
vilivyomo 
darasani kwa 
makosa mengi.

Anabainisha 
baadhi ya vitu 
halisi 
vilivyomo 
darasani kwa 
makosa 
machache. 

Anabainisha vitu 
halisi vilivyomo 
darasani na 
kujaribu kutoa 
maelezo.

Anabainisha vitu 
halisi vilivyomo  
darasani na  
kujaribu  kuchora 
picha za baadhi 
ya vitu hivyo.

10

b) Kuchora 
    ramani za 
    vitu mbali 
    mbali 
    shuleni.

Ramani za vitu 
mbalimbali 
shuleni 
zinachorwa kwa 
usahihi.

Anachora 
picha za vitu     
mbalimbali 
shuleni kwa 
makosa mengi. 

Anachora 
ramani za vitu 
mbalimbali 
shuleni kwa 
makosa 
machache.

Anachora 
ramani za vitu 
mbalimbali 
shuleni na 
kuandika majina 
ya kila kitu kwa 
ufasaha.

Anachora ramani 
na kuandika 
majina ya vitu 
mbalimbali 
shuleni na 
kueleza faida ya 
kila kitu.

3.2 Kufahamu 
      mfumo 
      wa jua 
      (katika 
      mazingira 
      yanayomzu
      nguka.)

a) Kufafanua 
    vitu 
    vinavyounda      
    mfumo wa 
    jua.

Vitu 
vinavyounda 
mfumo wa jua 
vinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anaorodhesha 
vitu 
vinavyounda 
mfumo wa jua. 

Anaelezea vitu 
vinavyounda 
mfumo wa jua.

Anafafanua vitu  
vinavyounda 
mfumo wa 
jua kwa kutoa 
maelezo yenye 
ufasaha na 
mifano halisi.

Anafafanua vitu 
vinavyounda 
mfumo wa jua 
na kuchora picha 
za baadhi ya vitu 
hivyo.

5
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

4.0 Kufuata 
      kanuni za 
      kiuchumi 
      katika 
      uzalishaji 
      mali.

4.1 Kuthamini 
      na kulinda 
      rasilimali 
      za nchi.

a) Kuelezea 
    rasilimali 
    zinazo
    milikiwa 
    na familia.

Rasilimali 
zinazomilikiwa 
na familia 
zinaelezewa 
kwa usahihi.

Anataja 
rasilimali 
chache
zinazo
milikiwa na 
familia.

Anataja na 
kuelezea 
rasilimali 
zinazo
milikiwa na 
familia.

Anaelezea 
rasilimali 
zinazomilikiwa 
na familia na 
kujaribu kueleza 
faida zake.

Anaelezea 
rasilimali 
zinazomilikiwa 
na familia 
na kujaribu 
kubainisha 
namna ya 
kuzitunza.

10

b) Kuainisha 
    rasilimali  
    zinazo
    milikiwa       
    na shule.

Rasilimali 
zinazo 
milikiwa 
na shule 
zinaainishwa 
kwa 
usahihi.

Anaorodhesha 
rasilimali 
zinazo
milikiwa na 
shule.

Anaorodhesha 
na kuelezea 
rasilimali 
zinazo
milikiwa na 
shule.

Anaainisha 
rasilimali 
zinazomilikiwa 
na shule na 
kujaribu 
kuelezea faida 
zake.

Anaainisha 
rasilimali 
zinazo milikiwa 
na shule na 
kuelezea namna 
ya kuzitunza.

4.2 Kutambua 
      shughuli 
      za uzalishaji
      mali  katika  
      jamii.

a) Kuchambua  
   shughuli za 
uzalishaji mali 
    katika familia.

Shughuli za 
uzalishaji mali 
katika familia 
zinachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
shughuli za 
uzalishaji mali 
katika familia.

Anataja na 
kuelezea  
shughuli za 
uzalishaji mali 
zinazofanyika 
katika familia.

Anachambua 
shughuli za 
uzalishaji mali 
katika familia 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anachambua  
shughuli za 
uzalishaji mali 
katika familia 
na kuelezea 
umuhimu wa 
uzalishaji mali 
huo.

10
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kuchambua 
wajibu wa kila 
mwana familia 
katika shughuli 
za uzalishaji 
mali.

Wajibu wa kila 
mwana familia 
katika shughuli 
za uzalishaji mali 
unachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja wajibu 
wa kila mwana 
familia katika 
shughuli za 
uzalishaji mali. 

Anaelezea   
wajibu wa kila 
mwana familia 
katika shughuli 
za uzalishaji 
mali.

Anachambua 
wajibu wa kila 
familia katika 
shughuli za 
uzalishaji mali 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anachambua
wajibu wa kila 
mwana familia 
katika 
shughuli za 
uzalishaji mali 
na kujaribu  
kutofautisha 
wajibu wa kila 
mwanafamilia 
katika shughuli za 
uzalishaji mali.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

4.3 Kutumia 
     stadi za 
     ujasiriamali 
     katika 
     shughuli za  
     kila siku
     

a) Kufafanua
    shughuli za  
    kiuchumi 
    katika jamii 
    inayomzunguka 
    mfano sehemu 
    zenye rutuba na 
     mvua. 

Shughuli za 
kiuchumi 
katika 
jamii 
inayomzunguka 
zinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja tu 
shughuli za 
kiuchumi 
katika jamii 
inayomzunguka.

Anataja na 
kuelezea 
shughuli chache 
za kiuchumi 
katika jamii 
inayomzunguka.

Anafafanua  
shughuli zote za 
kiuchumi 
katika jamii 
inayomzunguka 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anafafanua 
shughuli za 
kiuchumi 
katika jamii 
inayomzunguka 
na kutaja maeneo 
zinakofanyika.

10

b) Kuchambua 
    umuhimu wa 
    shughuli za 
    kiuchumi 
    katika jamii 
    husika.

Umuhimu wa 
shughuli za 
kiuchumi katika 
jamii husika 
unachambuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
umuhimu wa 
shughuli za 
kiuchumi katika 
jamii husika 
kwa makosa 
mengi.

Anachambua 
umuhimu wa 
shughuli za 
kiuchumi katika 
jamii husika 
kwa makosa 
machache.

Anachambua 
umuhimu wa 
shughuli za 
kiuchumi 
katika jamii 
husika kwa 
maelezo yenye 
ufasaha.

Anachambua 
umuhimu wa 
shughuli za 
kiuchumi katika 
jamii husika na 
kujaribu kuelezea 
umuhimu wa 
shughuli hizo za 
kiuchumi kwa 
taifa.
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3.8	 Maudhui Darasa la IV
	 Jedwali Na. 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la IV 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka. 
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila 
      siku.

2.  Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania.
2.2 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka. 
2.3 Kuthamini mashujaa wetu.

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila 
siku.

3.1 Kutumia ramani katika mazingira mbalimbali. 
3.2 �Kufahamu mfumo wa jua

4.  Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za 
     uzalishaji mali.

4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi. 
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika jamii.
4.3 Kutumia  stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
mpimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.0 Kutambua 
      matukio 
      katika 
      mazingira 
      yanayo         
      mzunguka.

1.1 Kutunza 
      mazingira 
      ya 
      jamii 
      inayo 
      mzunguka. 

a) Kubainisha 
    vitendo 
    vinavyo
    changia 
    uharibifu wa 
    mazingira ya    
    kijiji/mtaa.

Vitendo 
vinavyochangia 
uharibifu wa 
mazingira ya    
kijiji/mtaa 
vinabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja baadhi 
ya vitendo 
vinavyo
changia 
uharibifu wa 
mazingira ya   
kijiji/mtaa. 

Anataja na 
kuelezea vitendo 
vinavyo
changia 
uharibifu wa 
mazingira ya    
kijiji/mtaa.

Anataja na 
kueleza vitendo 
vinavyochangia 
uharibifu wa 
mazingira ya   
kijiji/mtaa kwa 
kutoa mifano 
halisi.

Anabainisha 
na kujaribu 
kuvipanga 
kulingana na 
chanzo vitendo 
vinavyochangia 
uharibifu wa 
mazingira ya   
kijiji/mtaa. 

10

b) Kufafanua 
    shughuli za 
    utunzaji wa 
    mazingira ya 
    kijiji/mtaa.

Shughuli za 
utunzaji wa 
mazingira ya 
kijiji/mtaa 
zinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
shughuli za 
utunzaji wa 
mazingira ya 
kijiji/mtaa.

Anataja na 
kuelezea 
shughuli za 
utunzaji wa 
mazingira ya 
kijiji/mtaa.

Anafafanua 
shughuli za 
utunzaji wa 
mazingira 
zinazofanyika 
katika kijiji/mtaa 
kwa ufasaha.

Anafafanua na 
kujaribu kuainisha 
majukumu ya 
kila muhusika 
katika shughuli za 
kutunza mazingira 
ya kijiji /mtaa.

1.2 Kutunza 
      kumbu
      kumbu za 
      matukio 
      ya 
      kihistoria.

a) Kubainisha 
    matukio 
    katika jamii.

Matukio 
yaliyotokea 
katika jamii 
yanabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja  
matukio 
yaliyotokea 
katika jamii.

Anaelezea 
matukio 
yaliyotokea 
katika  jamii bila 
mpangilio.

Anabainisha 
matukio 
yaliyotokea 
katika jamii 
kwa mpangilio 
sahihi.

Anabainisha 
matukio 
yaliyotokea katika 
jamii na kujaribu 
kuandika 
hadithi ya matukio 
hayo.

8

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Somo la Maarifa ya Jamii Darasa la IV
	  Maudhui ya muhtasari Darasa la IV



19

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
Vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 

sana

b) Kuchambua 
    njia za 
    kutunza 
    taarifa za 
    kumbukumbu
    za matukio ya 
    kihistoria.

Njia  
zinazotumika
kutunza 
kumbukumbu za 
matukio ya 
kihistoria 
zinachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja  njia 
anazotumia 
kutunza 
taarifa za 
kumbukumbu 
za matukio ya 
kihistoria.

Anataja na 
kuelezea njia za 
kutunza taarifa 
za kumbu
kumbu za 
matukio ya 
kihistoria bila 
mtiririko.

Anachambua njia  
zinazo
tumika kutunza 
kumbukumbu za 
matukio ya 
kihistoria kwa 
ufasaha na 
mtiririko unaeleta 
maana.

Anabainisha 
na kujaribu 
kuonyesha kwa 
vitendo namna ya 
kutunza taarifa za 
kumbukumbu za 
matukio ya 
kihistoria. 

1.3 Kutumia 
      elimu ya       
      hali ya     
      hewa  
      katika 
      shughuli za 
      kila siku.

a) Kufafanua
    dhana  ya hali 
    ya hewa.

Dhana ya 
hali ya hewa 
inafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
maana ya hali 
ya hewa kwa 
kuchanganya 
maneno.

Anaelezea 
na baadhi ya 
vipengele vya 
hali ya hewa kwa 
kuruka maneno 
muhimu.

Anafafanua 
dhana ya hali 
ya hewa kwa 
kugusia vipengele 
vyote muhimu 
na kutoa mifano 
halisi.

Anafafanua dhana  
ya hali ya hewa na 
kujaribu kuelezea 
namna ya kupima 
kila kipengele cha 
hali ya hewa.

8

b) Kubainisha 
    mabadiliko        
    ya hali ya 
    hewa ya mvua.

Mabadiliko 
ya hali ya 
hewa ya mvua 
yanaainishwa 
kwa usahihi.

Anaelezea  
mabadiliko 
ya hali ya 
hewa ya mvua 
bila kugusia 
maneno 
muhimu.

Anabainisha 
mabadiliko 
ya hali ya 
hewa ya mvua 
kwa maelezo 
mafupi na 
kugusia maneno 
machache 
muhimu.

Anabainisha 
mabadiliko ya 
hali ya hewa ya 
mvua na kujaribu 
kutaja athari 
zake.

Anabainisha 
mabadiliko ya 
hali ya hewa ya 
mvua na kuainisha 
chanzo cha 
mabadiliko hayo.
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
VipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

2.0 Kutambua 
      misingi ya 
      uzalendo 
      katika 
      jamii.

2.1 Kudumisha 
      utamaduni 
      wa 
      Mtanzania.

a) Kubainisha 
    mambo 
    yanayojenga 
    ushirikiano 
    baina ya 
    watu katika 
    jamii. 

 Mambo 
yanayojenga 
ushirikiano 
baina ya 
watu katika 
jamii 
yanabainishwa 
kwa usahihi.

Anatambua 
baadhi ya
mambo 
yanayojenga 
ushirikiano 
baina ya 
watu katika 
jamii. 

Anabainisha 
na kuelezea 
baadhi ya 
mambo 
yanayojenga 
ushirikiano 
baina ya 
watu katika 
jamii. 

Anabainisha 
mambo yote
yanayojenga 
ushirikiano 
baina ya 
watu katika 
jamii kwa 
mifano halisi.

Anaainisha na 
kujaribu 
kuelezea njia za 
kudumisha 
ushirikiano 
baina ya 
watu katika 
jamii. 

10

b) Kutathmini 
    mambo 
    yanayoweza 
    kudumisha 
    ushirikiano 
    baina ya 
    watu 
    katika jamii.

Mambo   
yanayoweza 
kudumisha 
ushirikiano 
baina ya watu 
katika jamii 
yanatathminiwa 
kwa usahihi.

Anataja mambo 
yanayoweza 
kudumisha 
ushirikiano 
baina ya watu 
katika jamii

Anaelezea na 
kuchambua
mambo 
yanayoweza 
kudumisha 
ushirikiano 
baina ya watu 
katika jamii

Anatathmini kwa 
ufasaha mambo 
muhimu
yanayoweza 
kudumisha 
ushirikiano baina 
ya watu katika 
jamii kwa kutoa 
mifano halisi.

Anatathmini 
mambo 
yanayoweza 
kudumisha 
ushirikiano 
baina ya watu 
na kujaribu 
kuainisha vitu 
vinavyoweza 
kuvunja 
ushirikiano 
baina ya watu 
katika jamii
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri sana

2.2 Kujenga 
      uhusiano 
      mwema 
      kwa jamii 
      inayo    
      mzunguka.

a) Kufafanua 
    dhana ya 
    uhusiano 
    katika jamii.

Dhana ya 
uhusiano 
katika jamii 
inafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
maana ya 
uhusiano katika 
jamii. 

Anafafanua 
dhana ya 
uhusiano katika 
jamii kwa 
kugusia mambo 
machache 
yanayochangia 
kuleta uhusiano.

Anafafanua 
dhana ya 
uhusiano 
katika jamii 
kwa kugusia 
mambo yote 
yanayochangia 
kuleta uhusiano.

Anachambua  uhusiano 
katika jamii na 
kujaribu kueleza faida 
za uhusiano huo.

18

b) Kuchambua 
     ukoo wetu.

Ukoo 
wetu una 
chambuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
maana  ya 
ukoo wetu bila 
kugusia maneno 
muhimu.

Anaelezea 
ukoo wetu kwa 
kugusia baadhi 
ya maneno 
muhimu.

Anachambua 
ukoo wetu kwa 
kugusia maneno 
muhimu na 
kuainisha mifano 
halisi ya koo 
mbalimbali.

Anachambua ukoo 
wetu na kujaribu kutaja 
majina ya 
wanaukoo na uhusiano 
wao.

c) Kubainisha 
    jamii za     
kale 
    za kijima.

Jamii za kale 
za kijima 
zinabainishwa 
kwa 
usahihi.

Anataja tabia 
za jamii za kale 
za kijima.

Anataja na 
kuelezea jamii 
za kale za 
kijima.

Anabainisha 
jamii za kale 
za kijima kwa 
kutaja mifano 
mbalimbali.

Anabainisha na 
kujaribu kutaja 
mifano na mahali 
zilikopatikana jamii za 
kale za kijima.

d) Kuchambua  
jamii za kale  
za ukabaila.

Jamii za 
kale za 
kikabaila zina 
chambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja tabia za 
jamii za kale za 
ukabaila. 

Anaelezea kwa 
mifano jamii 
chache za kale 
za ukabaila.

Anachambua 
jamii zote za kale 
za ukabaila kwa 
ufasaha.

Anachambua na 
kujaribu kutaja 
mifano na mahali 
zilikopatikana jamii za 
kale za kikabaila.



22

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
mpimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri Utendaji mzuri sana

2.3 Kuthamini 
      mashujaa 
      wetu.

a) Kuainisha 
    mashujaa 
    wetu. 

Mashujaa wetu 
wanaainishwa 
kwa usahihi.

Anataja baadhi 
majina ya 
mashujaa 
wetu kwa 
kukosea. 

Anaainisha 
majina yote 
ya mashujaa 
wetu kwa 
usahihi.

Anaainisha 
mashujaa 
wetu kwa 
majina sahihi 
na kujaribu 
kuelezea aina 
ya ushujaa wa 
kila mmoja.

Anaainisha mashujaa 
wetu na kujaribu 
kufafanua sababu 
za ushujaa wa kila 
mmoja.

13

b) Kuchambua  
    uvamizi wa 
    Taifa letu 
    uliopo kwa 
    sasa.

Uvamizi  wa 
Taifa  letu 
uliopo kwa sasa 
unachambuliwa 
ipasavyo.

Anaelezea 
baadhi ya 
uvamizi wa
Taifa  letu 
uliopo kwa 
sasa .

Anachambua 
chanzo cha 
uvamizi  wa 
Taifa 
letu uliopo 
kwa sasa.

Anachambua 
uvamizi wa  
Taifa letu 
uliopo 
kwa sasa kwa 
kutoa maelezo 
fasaha na 
mifano halisi.

Anachambua 
uvamizi wa Taifa 
letu uliopo kwa sasa 
na kujaribu 
kufafanua hatua 
zinazochukuliwa 
kupinga uvamizi 
huo.

c) Kutathmini 
    mchango wa 
    mashujaa 
    wetu.

Mchango wa 
mashujaa 
wetu 
unatathminiwa 
ipasavyo.

Anataja 
mchango wa 
mashujaa 
wetu. 

Anataja na 
kuelezea 
mchango wa 
mashujaa 
wetu. 

Anatathmini 
mchango wa 
mashujaa 
wetu kwa 
mtiririko 
wenye 
mantiki.

Anatathmini 
mchango wa 
mashujaa wetu kwa 
mtiririko wenye 
mantiki na kujadili 
njia za kuwaenzi.
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Umahiri 
mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 

mwanafunzi
Vigezo vya 

upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

3.0 Kutumia 
ramani 
na elimu 
ya  anga 
katika 
maisha 
ya kila 
siku

3.1 Kutumia 
      ramani 
      katika 
      mazingira. 
     
   

a) Kuchora 
    ramani 
    ya shule na 
    kuonyesha 
    alama za     
    ramani.

Ramani 
ya shule              
inachorwa na          
kuonyesha 
alama za 
ramani kwa 
usahihi.

Anachora 
ramani ya shule 
na kuonyesha 
baadhi ya 
alama za 
ramani.

Anachora 
ramani ya 
shule na 
kuonyesha 
alama za 
ramani kwa 
makosa 
machache.

Anachora 
ramani ya 
shule na 
kuonyesha 
alama za 
ramani kwa 
uhakika 
na kutoa 
maelezo.

Anachora ramani 
ya shule na 
kuonyesha alama 
za ramani na 
kujaribu kuchora 
pande nne za 
dunia. 
j

13

b) Kuchora   
    pande kuu 
    nne za dunia.

Pande kuu 
nne za dunia 
zinachorwa 
kwa usahihi

Anaorodhesha 
pande kuu nne 
za dunia.

Anachora 
pande kuu 
nne za dunia 
kwa makosa 
machache

Anachora 
pande kuu nne 
za dunia kwa 
usahihi na 
kutoa maelezo 
fasaha

Anachora pande 
kuu nne za dunia 
na kujaribu 
kutengeneza kifani 
chake

c) Kusoma 
    uelekeo 
    wa vitu     
    katika 
    mazingira 
    kwa kutumia 
    pande kuu 
    nne za dunia.

Uelekeo wa 
vitu katika 
mazingira 
kwa kutumia 
pande kuu 
nne za dunia 
unasomwa 
kwa usahihi

Anasoma majina 
ya vitu katika 
mazingira bila 
kukosea uelekeo 
wake kwa 
kutumia pande 
kuu nne za 
dunia.

Anasoma 
uelekeo wa 
baadhi ya 
vitu katika 
mazingira 
kwa kutumia 
pande kuu 
nne za dunia.

Anasoma 
uelekeo 
wa vitu 
vyote katika 
mazingira 
kwa kutumia 
pande kuu 
nne za dunia 
kwa ufasaha.

Anasoma uelekeo 
wa vitu katika 
mazingira kwa 
kutumia pande 
kuu nne za dunia 
na kujaribu 
kuchora pande 
nane za dunia.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini ya 

wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

3.2 Kufahamu 
      mfumo 
      wa jua. 

a) Kuchambua 
    mfumo wa jua. 

Mfumo wa jua 
unachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja majina ya 
sayari zinazounda 
mfumo wa jua.

Anaelezea 
sayari 
zinazounda 
mfumo wa 
jua kwa 
kuchanganya 
mpangilio 
wake.

Anachambua 
sayari 
zinazounda 
mfumo wa jua 
kwa mpangilio 
sahihi.

Anachambua 
mfumo wa jua 
na kujaribu 
kuuchora mfano 
wake na kila 
sayari.  

10

b) Kubainisha 
     mwanga 
     wa asili 
     katika    
     mazingira.

Mwanga wa 
asili katika 
mazingira 
unabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja vitu 
vinavyotoa 
mwanga wa asili 
katika mazingira. 

Anaelezea vitu 
vinavyotoa 
mwanga wa 
asili katika 
mazingira. 

Anabainisha 
mwanga wa 
asili katika 
mazingira kwa 
kutoa mifano 
halisi.

Anabainisha 
mwanga wa asili 
katika mazingira 
na kujaribu 
kufafanua 
umuhimu katika 
mazingira. 

4.0 Kufuata 
      kanuni za 
      kiuchumi 
      katika 
      uzalishaji 
      mali.

4.1 Kuthamini   
      na kulinda 
      rasilimali 
      za nchi.

a) Kuanisha 
    rasilimali 
    zilizopo 
    katika kijiji/
    mtaa na kata 
    anamoishi.

Rasilimali 
zilizopo katika 
kijiji/mtaa 
na kata 
anamoishi 
zinaanishwa 
kwa 
usahihi.

Anataja tu 
rasilimali zilizopo 
katika kijiji/mtaa na 
kata anamoishi.

Anaainisha 
na kuelezea  
rasilimali 
chache zilizopo 
katika kijiji/
mtaa na kata 
anamoishi.

Anaainisha 
rasilimali zote 
zilizopo 
katika kijiji/
mtaa na kata 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anaainisha 
rasilimali 
zilizopo katika 
kijiji/mtaa na kata 
anamoishi na 
kujaribu 
kupendekeza njia 
za namna ya 
kuzilinda. 

13
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kuchambua 
    njia za 
    kutunza 
    na kulinda 
    rasilimali 
    katika kijiji/
    mtaa na kata 
anamoishi.

Njia za 
kutunza na 
kulinda 
rasilimali 
katika kijiji/
mtaa na kata 
zinachambuliwa 
kama 
ilivyotarajiw

Anataja tu njia 
za kutunza 
na kulinda  
rasilimali katika 
kijiji/mtaa na 
kata anamoishi.

Anataja na 
kuelezea njia 
chache za 
kutunza na 
kulinda  
rasilimali 
katika kijiji/
mtaa na kata 
anamoishi.

Anachambua 
njia zote za 
kutunza 
na kulinda 
rasilimali 
katika kijiji/
mtaa na kata 
anamoishi 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anachambua 
njia za kutunza 
na kulinda 
rasilimali katika 
kijiji/mtaa na 
kata na kujaribu 
kutoa taarifa 
zinazohusu 
uharibifu wa 
rasilimali za 
kijiji/mtaa na 
kata anamoishi.

c) Kutathimini 
    rasilimali 
    zilizopo katika 
    Wilaya 
    anamoishi.

Rasilimali 
zilizopo
katika Wilaya 
anamoishi 
zinatathiminiwa 
kwa 
usahihi.

 

Anataja 
Rasilimali 
zilizopo
katika Wilaya 
anamoishi. 

Anataja na 
kuelezea 
rasilimali 
chache 
zilizopo 
katika Wilaya 
anamoishi. 

Anatathmini  
rasilimali 
zote zilizopo
katika Wilaya 
anamoishi 
kwa 
kutoa mifano.

Anatathmini 
rasilimali 
zilizopo 
katika Wilaya 
anamoishi na 
kujaribu 
kuzionyesha 
kwenye ramani 
ya wilaya.
.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
mpimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

4.2 Kutambua 
      shughuli 
      za 
      uzalishaji 
      mali katika
      jamii.

a) Kubainisha 
    shughuli za 
    uzalishaji 
mali 
    katika kijiji/
    mtaa na kata 
anamoishi.

Shughuli za 
uzalishaji mali 
katika 
kijiji/mtaa 
na kata 
zinabainishwa 
kwa usahihi.

Anataja shughuli 
chache za 
uzalishaji mali 
katika kijiji/
mtaa na kata 
anamoishi.

Anaelezea baadhi 
ya shughuli za  
uzalishaji mali  
katika kijiji/mtaa 
na kata kwa kutoa 
maelezo mafupi.

Anabainisha 
shughuli zote za 
uzalishaji mali 
katika kijiji/mtaa 
na kata kueleza 
faida zake.

Anabainisha shughuli 
za uzalishaji mali 
katika kijiji/mtaa 
na kata na kujaribu 
kueleza athari zake 
katika mazingira

9

b) Kufafanua 
vikwazo 
katika     
uzalishaji 
mali.

Vikwazo 
katika 
uzalishaji mali 
vinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
vikwazo              
vichache 
katika shughuli 
za uzalishaji 
mali. 

Anaelezea 
vikwazo vingi
katika 
shughuli za 
uzalishaji mali .

Anafafanua 
vikwazo vyote
katika shughuli  
za uzalishaji mali 
kwa mifano 
halisi.

Anafafanua 
vikwazo katika 
shughuli
za uzalishaji mali na 
kujaribu kupendekeza 
njia za kupunguza 
vikwazo hivyo.

 4.3 Kutumia 
       stadi za 
       ujasiriamali 
       katika 
       shughuli za
       kila siku.

   Kuainisha    
fursa zilizopo     
katika     
mazingira    
yenye madini,    
mbuga za     
wanyama na     
misitu.

Fursa zilizopo 
katika 
mazingira 
yenye madini, 
mbuga za 
wanyama 
na misitu 
zinaainishwa 
kwa usahihi.

Anaorodhesha 
fursa chache 
zilizopo katika 
mazingira yenye 
madini, mbuga 
za wanyama na 
misitu. 

Anaelezea baadhi 
ya fursa zilizopo 
katika 
mazingira yenye 
madini, mbuga 
za wanyama na 
misitu.

Anaainisha fursa 
zote zilizopo 
katika 
mazingira yenye 
madini, mbuga 
za wanyama 
na misitu na 
kubainisha faida 
zake.

Anaainisha fursa 
zilizopo katika 
mazingira yenye 
madini, mbuga za 
wanyama na misitu 
na kujaribu kuelezea 
namna ya kuzitumia 
katika kuboresha 
maisha ya kila siku.

5
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3.9   	 Maudhui Darasa la V
	 Jedwali na 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la V

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka. 
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku.

2. Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania. 
2.2 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka 
2.3 Kuthamini mashujaa wetu.

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku. 3.1 Kutumia ramani katika mazingira.
3.2 Kufahamu mfumo wa jua.

4. Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za 
    uzalishaji mali.

4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi. 
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika  jamii.
4.3 Kutumia  stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.
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Umahiri
 mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri Utendaji mzuri sana

1.0 Kutambua  
      matukio 
      yanayotokea
      katika 
      mazingira 
      yanayomzu
      nguka.

 1.1 Kuchambua       
      mazingira 
      ya jamii 
      inayomzun
      guka. 

a) Kuchambua 
    uharibifu wa  
    mazingira.

Uharibifu 
wa  mazingira 
unachambuliwa 
kwa usahihi.

Anatambua  
uharibifu wa  
mazingira 
bila kugusia 
maneno 
muhimu.

Anatambua 
uharibifu wa  
mazingira 
kwa kugusia 
baadhi ya 
maneno 
muhimu.

Anachambua 
uharibifu wa  
mazingira 
kwa kugusia 
maneno yote 
muhimu na 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
uharibifu wa 
mazingira na kutaja 
njia za kupunguza 
uharibifu huo.

10

b) Kufafanua 
    njia za 
    utunzaji wa 
    vyanzo vya 
    maji.

Njia za 
utunzaji 
wa vyanzo 
vya maji 
zinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
vyanzo vya 
maji tu.

Anaelezea 
njia chache za 
utunzaji wa 
vyanzo vya 
maji.

Anafafanua 
njia za
utunzaji wa 
vyanzo vya 
maji kwa 
ufasaha.

Anafafanua njia za 
utunzaji wa vyanzo 
vya maji na kujaribu 
kuelezea athari za 
kutotunza vyanzo vya 
maji.

1.2 Kutunza 
      kumbukumbu
     za matukio ya
     kihistoria.

a) Kuchambua     
    matukio 
    ya kihistoria 
    yaliyowahi 
    kutokea 
    Tanzania.

Matukio ya 
kihistoria 
yaliyowahi 
kutokea 
Tanzania 
yanachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja
matukio 
machache ya 
kihistoria 
yaliyowahi 
kutokea 
Tanzania.

Anafafanua 
baadhi ya 
matukio ya 
kihistoria 
yaliyowahi 
kutokea 
Tanzania 
kwa maelezo 
mafupi.

Anachambua 
matukio yote 
ya 
kihistoria 
yaliyowahi 
kutokea 
Tanzania kwa 
mpangilio 
fasaha.

Anachambua  
nakujaribu kuyapanga
kulingana na
muda wake
matukio
ya kihistoria 
yaliyowahi 
kutokea 
Tanzania. 

8

Jedwali Na. 7: Maudhui ya Somo la Maarifa ya Jamii Darasa la V
 Maudhui ya muhtasari Darasa la V
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 

sana

 b) Kufafanua 
     utunzaji 
     wa  taarifa 
     za matukio 
     ya 
     kihistoria. 

Utunzaji 
wa  taarifa 
za matukio 
ya kihistoria 
unafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anafafanua  
utunzaji wa  
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria 
kwa makosa 
mengi.

Anafafanua 
utunzaji wa  
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria 
kwa makosa 
machache. 

Anafafanua 
utunzaji wa  
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria kwa 
ufasaha.

Amafafanua 
utunzaji wa  
taarifa za matukio 
ya kihistoria kwa 
kutoa na mifano 
anuai.

1.3 Kutumia 
      elimu ya hali 
      ya hewa 
      katika 
      shughuli 
      za kila siku.

a) Kufafanua 
    dhana ya       
    upepo.

Dhana 
ya upepo 
inafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anaelezea 
dhana ya 
upepo bila 
kugusia 
maneno ya 
muhimu.

Anafafanua 
dhana ya 
upepo kwa 
kugusia 
baadhi ya 
maneno 
muhimu.

Anafafanua 
dhana ya upepo 
kwa kugusia 
maneno yote 
muhimu kwa 
ufasaha.

Anafafanua dhana 
ya upepo na 
kujaribu kutaja 
vifaa vya kupimia 
upepo.

8

b) Kupima 
    upepo.

Upepo 
unapimwa 
kwa usahihi.

Anataja vifaa 
vya kupimia 
upepo.

Anapima 
upepo bila 
kufuata hatua 
muhimu.

Anapima upepo 
kwa kufuata 
hatua zote 
muhimu.

Anapima upepo 
na kurekodi taarifa 
zake na kutoa 
maelezo ya kina.

2.0 Kutambua 
      misingi ya 
      uzalendo 
      katika 
      jamii.

2.1 Kudumisha 
      utamaduni wa 
      Mtanzania.

a) Kuainisha 
    vielelezo 
    vyote vya 
    utamaduni.

Vielelezo 
vyote vya 
utamaduni 
vinaainishwa 
ipasavyo.

Anataja 
vielelezo vya 
utamaduni 
bila 
kuvielezea.

Anataja na 
kuelezea 
baadhi ya 
vielelezo vya 
utamaduni.

Anaainisha 
vielelezo vyote 
vya utamaduni 
kwa mpangilio 
na kutoa 
maelekezo.

Anaainisha 
vielelezo vyote vya 
utamaduni na kutoa 
mifano 
halisi kwa kila 
kielelezo.

10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

 2.2 Kujenga 
       uhusiano 
       mwema kwa 
       jamii 
       inayomzu
       nguka.

a) Kuchambua 
    uhusiano 
    baina ya 
    Tanzania na 
    nchi za Ulaya 
    hadi mwaka 
    1961.

Uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi za 
Ulaya hadi 
mwaka 1961 
unachambuliwa 
kwa 
usahihi.

Anataja nchi 
za ulaya 
ambazo 
Tanzania 
ilijenga 
uhusiano 
nazo hadi 
mwaka 1961. 

Anaelezea baadhi 
ya nchi za Ulaya 
ambazo Tanzania 
ili jenga uhusiano 
nazo hadi mwaka 
1961

Anachambua 
uhusiano wa 
Tanzania na 
nchi zote za 
ulaya hadi 
mwaka 1961 
kutoa maelezo 
yaliyo fasaha.

Anachambua 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi za Ulaya 
hadi mwaka 
1961 na 
kujaribu
kuelezea 
uhusiano uliopo 
sasa baina ya 
Tanzania na nchi 
za Ulaya.

18

b) Kuchambua 
    mbinu 
    zilizotumika 
    kuanzisha 
    uhusiano 
    baina ya 
    Tanganyika       
    na nchi za    
    Ulaya hadi  
    1961.

 Mbinu 
zilizotumika 
kuanzisha 
uhusiano baina 
ya 
Tanganyika  na 
nchi za Ulaya 
hadi 1961 
zinachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja  
mbinu 
zilizotumika 
kuanzisha 
uhusiano 
baina ya 
Tanganyika  
na nchi za 
Ulaya 
hadi 1961. 

Anaelezea
baadhi ya 
mbinu 
zilizotumika 
kuanzisha 
uhusiano baina 
ya Tanganyika na
nchi za Ulaya 
hadi 1961. 

Anachambua 
mbinu zote
zilizotumika 
kuanzisha 
uhusiano 
baina 
ya Tanganyika 
na nchi za 
Ulaya 
hadi 1961 kwa
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua   
mbinu 
zilizotumika 
kuanzisha 
uhusiano baina 
ya Tanganyika  
na nchi za Ulaya 
hadi 1961 na 
kujaribu 
kuanisha 
madhara ya kila 
mbinu.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

 c) Kufafanua 
    matokeo ya 
    uhusiano baina 
    ya Tanganyika  
    na nchi za 
    Ulaya hadi  
    1961.

Matokeo 
ya uhusiano 
baina 
ya Tanganyika  
na  nchi za 
Ulaya hadi 
1961 yanafa-
fanuliwa kwa 
usahihi.

Anafafanua  
matokeo 
ya uhusiano 
baina ya
Tanganyika  
na 
nchi za Ulaya 
hadi 1961 kwa 
makosa mengi.

Anafafanua 
matokeo ya
uhusiano baina 
ya Tanganyika  
na  nchi za 
Ulaya
hadi 1961 kwa
Makosa 
machache.

Anafafanua 
matokeo ya 
uhusiano 
baina ya 
Tanganyika  
na  nchi za 
Ulaya 
hadi 1961 kwa
ufasaha.

Anafafanua na 
kuyapanga 
katika 
makundi 
mbalimbali 
matokeo ya 
uhusiano baina 
ya Tanganyika  
na nchi za 
Ulaya 
hadi 1961.

2.3 Kuthamini 
      mashujaa 
      wetu.

a) Kuainisha 
    uvamizi uliopo 
    sasa katika 
    nchi za Afrika.

Uvamizi 
uliopo 
sasa katika 
nchi za Afrika 
unaainishwa 
kwa usahihi.

Anaainisha 
uvamizi 
uliopo sasa 
katika nchi za 
Afrika kwa 
makosa mengi.

Anaainisha  
uvamizi uliopo 
sasa katika nchi 
za Afrika kwa 
makosa 
machache.

Anaainisha 
uvamizi 
uliopo 
sasa katika 
nchi za Afrika 
kwa kutoa 
mifano halisi.

Anaainisha 
uvamizi uliopo 
sasa katika nchi 
za Afrika kwa 
usahihi kwa 
kupanga katika 
makundi ya 
kiuchumi, 
kisiasa, kijamii 
na  kitamad-
uni).

13
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

 b) Kuchambua 
    mashujaa wa 
    Afrika 
    waliopinga 
    uvamizi wa 
    nchi zao.

Mashujaa wa 
Afrika 
waliopinga 
uvamizi wa 
nchi zao 
wanachambuliwa 
ipasavyo.

Anataja 
majina ya 
mashujaa wa 
Afrika
waliopinga 
uvamizi 
kwenye 
nchi zao. 

Anaelezea baadhi 
ya mashujaa wa  
Afrika
waliopinga 
uvamizi kwenye 
nchi zao. 

Anachambua 
mashujaa wote 
wa 
Afrika
waliopinga 
uvamizi wa 
nchi zao kwa 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
na kuchora 
ramani ya nchi 
za mashujaa 
wa Afrika
waliopinga 
uvamizi 
kwenye 
nchi zao. 

3.0 Kutumia 
ramani na 
elimu ya anga 
katika maisha 
ya kila siku.

3.1 Kutumia 
      ramani 
      katika 
      mazingira.

a) Kutumia 
    pande nane za 
    dunia. 

Pande nane 
za dunia 
zinatumiwa 
kwa usahihi.

Anachora 
pande nane 
za dunia bila 
kuzitumia.

Anatumia pande 
nane za dunia 
bila kufuata 
hatua muhimu.

Anatumia pande 
nane za dunia 
kwa kufuata 
hatua zote na 
kutoa maelezo 
kwa ufupi.

Anatumia 
pande nane za 
dunia na 
kutengeneza 
kifani chake.

13

b) Kuchora 
    ramani ya 
    kijiji/mtaa na 
    wilaya.

Ramani ya 
kijiji/mtaa 
na wilaya 
inachorwa kwa 
usahihi.

Anachora 
ramani ya 
kijiji/mtaa na 
wilaya bila 
kuonyesha 
taarifa zozote 
kwenye 
ramani.

Anachora ramani 
ya kijiji/mtaa 
na wilaya na 
kuonesha baadhi 
ya maeneo 
muhimu kwenye 
ramani.

Anachora 
ramani ya kijiji/
mtaa na wilaya 
na kuonesha 
taarifa ya 
maeneo yote 
muhimu kwenye 
ramani.

Anachora 
ramani ya 
kijiji/mtaa na 
wilaya na 
kujaribu 
kutumia pande 
nane za dunia 
kusoma  
ramani hiyo.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

3.2 Kufahamu 
    mfumo wa      

jua.

a) Kujadili 
    mfumo wa 
    jua.

Mfumo wa 
jua unajadili 
ipasavyo.

Anaelezea 
mfumo wa jua 
bila kugusia 
mambo 
muhimu.

Anaelezea 
mfumo wa jua 
kwa 
kugusia baadhi 
ya mambo 
muhimu.

Anajadili 
mfumo wa jua 
kwa kugusia 
mambo yote 
muhimu na 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
mfumo wa jua 
na kujaribu kuelezea 
tabia za sayari ya 
dunia.

10

b) Kufafanua 
     mizunguko 
     ya dunia.

mizunguko 
ya dunia 
inafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anafafanua 
Mzunguko
mmoja 
wa  dunia 
kujizungusha 
kwenye 
muhimili wake 
kwa makosa 
mengi. 

Anafafanua 
mizunguko 
ya dunia 
kwa makosa 
machache.

Anafafanua 
mizunguko 
ya dunia kwa 
ufasaha.

Anafafanua 
mizunguko ya dunia 
kwa kuonyesha kwa 
vitendo vya
mizunguko hiyo na 
matokeo yake.

c) Kufafanua 
    dhana ya 
    kupwa na 
    kujaa.

Dhana ya 
kupwa 
na kujaa 
inafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anaeleza 
maana 
ya kupwa na 
kujaa bila 
kugusia maneno 
muhimu. 

Anafafanua 
dhana ya 
kupwa na 
kujaa kwa 
kugusia 
maneno 
muhimu.

Anafafanua 
dhana ya 
kupwa na kujaa 
kwa ufasaha.

Anafafanua dhana ya 
kupwa na kujaa kwa 
ufasaha na kuchora 
namna inavyotokea.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

4.0 Kufuata 
   kanuni 
za kiuchu 
mi katika 
shughuli 
za uzalishaji 
mali.

4.1 Kuthamini 
na  kulinda  
rasilimali 
za nchi.

a) Kuainisha 
    rasilimali 
    zilizopo 
    katika mkoa 
    anamoishi.

Rasilimali 
zilizopo katika 
mkoa anam-
oishi zinaa-
inishwa kwa 
usahihi.

Anataja rasili-
mali zilizopo 
katika mkoa 
anamoishi.

Anaelezea 
rasilimali 
chache zilizopo 
katika mkoa 
anamoishi.

Anaelezea 
rasilimali zote 
zilizopo katika 
mkoa anam-
oishi na kutoa 
mifano halisi.

Anaainisha rasili-
mali 
zilizopo katika 
mkoa anamoishi na 
kuzionyesha katika 
ramani ya mkoa.

13

b) Kufafanua 
    mikakati ya 
    kulinda 
    rasilimali za 
    mkoa 
    anamoishi.

Mikakati ya 
kulinda 
rasilimali za 
mkoa anam-
oishi inafa-
fanuliwa kwa 
usahihi.

Anataja 
mikakati ya 
kulinda 
rasilimali za 
mkoa ana-
moishi bila 
maelezo. 

Anaelezea 
baadhi ya  
mikakati ya 
kulinda 
rasilimali za 
mkoa kwa 
makosa 
anamoishi.

Anafafanua 
mikakati yote 
ya kulinda 
rasilimali za 
mkoa ana-
moishi kwa 
ufasaha.

Anafafanua mika-
kati ya kulinda 
rasilimali za mkoa 
na 
kuainisha 
wahusika 
katika ulinzi huo.   

4.2 Kutambua 
      shughuli za 
      uzalishaji 
      mali katika 
       jamii.

a) Kutofautisha  
    shughuli za 
    uzalishaji 
    mali 
    zilizokuwepo 
    kabla na 
    baada ya 
    uhuru.

Shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizokuwepo 
kabla na baada 
ya uhuru zin-
atofautishwa 
kwa usahihi.

Anataja   
shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizokuwepo 
kabla baada 
ya uhuru bila 
kutofautisha.

Anataja na 
kuelezea shu-
ghuli chache                                                        
chache za 
uzalishaji mali 
zilizokuwepo 
kabla na 
baada ya uhuru.

Anatofautisha  
shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizokuwepo 
kabla na 
baada ya uhuru 
kwa maelezo 
mafupi na 
sahihi.

Anatofautisha na  
kuhusianisha  shu-
ghuli za uzalishaji 
mali zilizokuwepo 
kabla na baada ya 
uhuru kwa mifano 
halisi. 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kufafanua 
     njia za 
    kuboresha
    shughuli 
    za uzalishaji 
    mali.

Njia za 
kuboresha
shughuli za 
uzalishaji mali  
zinafafanuliwa 
kwa ufasaha.

Anaorodhesha 
njia za 
kuboresha
shughuli za 
uzalishaji mali .

Anafafanua njia 
za kuboresha
shughuli za 
uzalishaji mali 
kwa 
kubahatisha

Anafafanua njia 
za kuboresha
shughuli za 
uzalishaji mali 
kwa kutoa 
mifano halisi

Anafafanua na  
kupanga kwa 
umuhimu njia za  
kuboresha
shughuli za 
uzalishaji mali. 

4.3 Kutumia 
      stadi za 
      ujasiriamali 
      katika 
      shughuli za
      kila siku.

a) Kubainisha
    shughuli 
    za uzalishaji 
    katika maeneo 
    yenye maziwa, 

bahari, pamoja 
na shehemu 
zenye miji 
wafugaji na 
viwanda.

Shughuli za 
uzalishaji 
katika maeneo 
yenye maziwa 
na bahari 
pamoja na 
sehemu zenye 
wafugaji, miji 
na viwanda 
zinabainishwa 
kwa usahihi.

Anabainisha 
shughuli za 
uzalishaji katika 
maeneo yenye 
maziwa na 
bahari, pamoja 
na sehemu zenye 
wafugaji, miji 
na viwanda bila 
kutumia maneno 
muhimu mengi.

Anabainisha 
shughuli za 
uzalishaji 
katika maeneo 
yenye maziwa 
na bahari, 
pamoja na 
sehemu zenye 
wafugaji, miji 
na viwanda kwa 
kuruka maneno 
muhimu 
machache.

Anabainisha 
shughuli za 
uzalishaji 
katika maeneo 
yenye maziwa, 
bahari, pamoja 
na sehemu 
zenye 
wafugaji, miji 
na viwanda 
kwa kugusia 
maneno yoye 
muhimu na 
kutoa mifano 
halisi.

Anabainisha 
shughuli za 
uzalishaji katika 
maeneo yenye 
maziwa na 
bahari, pamoja 
na sehemu 
zenye
wafugaji, miji 
na viwanda na 
kuchora ramani 
ya Tanzania 
kuonesha 
maeneo hayo.

5
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3.10     Maudhui Darasa la VI
	 Jedwali Na. 8: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la VI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka. 
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku.

2. Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania. 
2.2 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka. 
2.3 Kuthamini mashujaa wetu.

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku. 3.1 Kutumia ramani katika mazingira mbalimbali.
3.2 Kufahamu mfumo wa jua.

4. Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za 
    uzalishaji mali.

4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi.
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika maendeleo ya 
      jamii.
4.3 Kutumia stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.



37

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

1.0 Kutambua 
      matukio 
      yanayo         
      tokea
      katika 
      mazingira 
      yanayomzu
      nguka.

 1.1 Kutunza 
       mazingira ya          
       jamii inayo
        mzunguka.

a) Kuchambua 
    majanga 
    yatokanayo 
    na uharibifu 
    wa mazingira. 

Majanga 
yatokanayo 
na uharibifu 
wa mazingira 
yanachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
baadhi 
majanga 
yatokanayo 
na uharibifu 
wa 
mazingira.

Anataja na 
kuelezea 
majanga 
machache 
yatokanayo na 
uharibifu wa 
mazingira.

Anachambua
majanga yote 
yatokanayo na 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
na kujaribu 
kupendekeza
baadhi ya 
vitendo vya 
kupambana na
majanga 
yatokanayo na 
uharibifu wa 
mazingira. 

10

b) Kutathmini 
    vitendo vya 
    kukabiliana 
    na uharibifu 
    wa mazingira.

Vitendo vya 
kukabiliana 
na uharibifu 
wa mazingira 
vinatathminiwa 
ipasavyo.

Anataja 
vitendo vya 
kukabiliana 
na uharibifu 
wa 
mazingira.

Anataja na 
kuelezea  
vitendo vya 
kukabiliana na 
uharibifu wa 
mazingira. 

Anatathmini 
vitendo vya 
kukabiliana na 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kutofautisha 
kila kitendo na 
mifano halisi.

Anatathmini 
vitendo vya 
kukabiliana na 
uharibifu wa 
mazingira na 
kuendekeza 
kuwa wadau 
wanaweza 
kushirikishwa . 

Jedwali Na. 9: Maudhui ya Somo la Maarifa ya Jamii Darasa la VI
	 Maudhui ya muhtasari Darasa la VI
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri Utendaji mzuri sana

1.2 Kutunza     
kumbu-
kumbu za 
matukio ya 
kihistoria.

a) Kupanga 
    matukio kwa 
    kufuata 
    mtiririko wa 
    wakati (mf. 
    usasa kwenda 
    ukale).

Matukio yana-
pangwa kwa ku-
fuata mtiririko 
wa wakati (mf. 
usasa kwenda 
ukale) kwa 
usahihi.

Anataja 
matukio 
bila kufuata 
mtiririko wa 
wakati (mf. 
usasa 
kwenda ukale).

Anapanga 
na kuelezea 
matukio kwa 
kufuata mtiririko 
wa wakati (mf. 
usasa 
kwenda ukale).

Anapan-
ga matukio 
kwa kufuata 
mtiririko wa 
wakati (mf. 
usasa kwenda 
ukale) na kuhu-
sianisha tukio 
moja na jingine

Anapanga matukio 
kwa kufuata mtiririko 
wa wakati (mf. usasa 
kwenda ukale) pamo-
ja ta kutaja mifano 
halisi.

14

 b) Kuwasilisha
    taarifa 
    za matukio 
   ya kihistoria.
    

Taarifa za 
matukio ya 
kihistoria 
zinawasilishwa 
kwa usahihi.

Anawasilisha 
kwa kuorod-
hesha  taarifa 
za baadhi ya 
matukio ya 
kihistoria. 

Anawasilisha na 
kuzielezea
taarifa za 
matukio 
ya kihistoria kwa 
kugusia maneno 
muhimu.

Anawasilisha
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria kwa 
kugusia maneno 
yote muhimu na 
mifano halisi.

Anawasilisha kwa 
mifano halisi na 
mtiririko wa
kuzipanga kwa wakati 
taarifa za matukio ya 
kihistoria unaostahili.

12

c) Kuchambua 
    njia za 
    kutunza 
    taarifa 
    za matukio
    ya kihistoria.
  

Njia
za kutunza  taar-
ifa  za matukio
ya kihistoria 
zinachambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja njia 
chache za
 kutunza  taarifa 
za matukio
ya kihistoria. 

Anataja na 
kuelezea njia za 
kutunza  
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria.

Anachambua 
njia za kutunza  
taarifa za 
matukio ya 
kihistoria kwa 
mpangilio un-
aostahili.

Anachambua na 
kujaribu kuzipanga 
kwa umuhimu njia za 
kutunza  
taarifa za 
matukio ya kihistoria.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.3 Kutumia       
elimu ya hali 

     ya hewa 
katika 
shughuli za 
kila siku.

 

a) Kuainisha 
    vipengele vya 
    hali ya hewa.

Vipengele vya 
hali ya hewa 
vinaainishwa 
kwa usahihi.

Anataja baadhi 
ya vipengele vya 
hali ya hewa. 

Anataja na 
kuelezea 
baadhi ya    
vipengele 
vyote vya hali 
ya hewa.

Anaainisha    
vipengele 
vyote ya hali 
ya hewa  kwa 
maelezo 
fasaha.

Anaainisha 
na kuvielezea 
vipengele vyote 
vya hali ya 
hewa kwa kutoa 
mifano halisi na 
kuvitofautisha 
kila kimoja.  

12

b) Kupima 
    vipengele vya 
    hali ya hewa.

Vipengele vya 
hali ya hewa 
vinapimwa 
kwa usahihi

Anataja vifaa 
vya kupima 
vipengele vya 
hali ya hewa.

Anapima 
baadhi ya 
vipengele vya 
hali ya hewa 
kwa makosa 
bila kufuata 
hatua.

Anapima 
vipengele vya 
hali ya hewa 
kwa kufuata 
hatua zin-
azotakiwa.

Anapima na 
kujaribu 
kuandika na 
kuzitafsiri
taarifa za vi-
pengele vya hali 
ya hewa.

c) Kuchambua 
    majira ya 
    mwaka.

Majira ya 
mwaka yana-
chambuliwa 
kwa ufasaha.

Anatambua   
majira ya mwa-
ka.

Anataja na 
kuelezea 
majira ya 
mwaka kwa 
kugusia 
baadhi mane-
no muhimu. 

Anachambua 
majira ya 
mwaka kwa 
kugusia 
maneno yote 
muhimu.

Anachambua 
na kujaribu 
kuelezea maba-
diliko ya majira 
ya mwaka. 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

2.0 Kutam-
bua misingi 
ya   uzalen-
do.

          

2.1  Kudumisha 
     utamaduni 
     wa 
     Mtanzania.

a) Kuchambua 
    utamaduni 
    wa 
Mtanzania.

Utamaduni wa 
Mtanzania una-
chambuliwa 
kama inavyo-
stahili.

Anatambua 
baadhi ya mila 
na 
desturi za 
utamaduni wa 
Mtanzania

Anataja na 
kuelezea  
utamaduni wa 
Mtanzania. 

Anachambua 
utamaduni wa  
Mtanzania kwa 
kutoa mifano 
halisi katika 
mazingira 
yake.

Anachambua na 
kujaribu kutaja 
baadhi ya mila 
na desturi 
zisizokuwa 
nzuri katika 
utamaduni wa 
Mtanzania. 

10

b) Kufafanua 
    umuhimu wa 
    utamaduni 
    katika jamii.

Umuhimu wa 
utamaduni 
katika jamii 
unafafanuliwa 
kama inavyo-
stahili.

Anataja 
umuhimu wa 
utamaduni 
katika jamii.

Anataja na 
kuelezea 
umuhimu wa 
utamaduni 
katika jamii.

Anafafanua 
umuhimu wa 
utamaduni ka-
tika jamii kwa 
kutoa mifano 
kutoka katika 
jamii anayoi-
shi.

Anafafanua na 
kutoa mifano 
ya tamaduni 
zinazoathiri 
utamaduni wa 
Kitanzania 
katika jamii in-
ayomzunguka.

2.2 Kujenga 
      uhusiano 
      mwema 
      kwa 
      jamii 
      inayomzun     
      guka.

a) Kuchambua 
    uhusiano 
    baina ya 
    Tanzania na 
     nchi za 
     Afrika.

Uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi za Afrika 
unachambu-
liwa 
kwa ufasaha.

Anatambua 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi za Afrika.

Anaelezea 
uhusiano 
baina 
ya Tanzania na 
nchi za Afrika 
bila ku-
toa mfano 
wowote.

Anachambua 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi za Afrika 
kwa kutoa 
mifano halisi

Anachambua na 
kujaribu 
kuchora ramani 
inayoonyesha  
nchi za Afrika 
zenye uhusiano 
na Tanzania. 

10
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kufafanua 
    njia za 
    kuimarisha 
    uhusiano 
    baina ya 
    Tanzania na 
    nchi nyingine 
    za Afrika.

Njia za 
kuimarisha 
uhusiano 
baina ya 
Tanzania na 
nchi nyingine 
za Afrika zin-
afafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja baadhi 
ya njia za 
kuimarisha 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
za Afrika.

Anaelezea 
baadhi ya njia 
za 
kuimarisha 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
za Afrika.

Anafafanua 
njia zote za 
kuimarisha 
uhusiano 
baina ya 
Tanzania na 
nchi nyingine 
za Afrika na 
kuelezea faida 
ya kila moja.

Anafafanua na 
kujaribu  ku-
pendekeza njia 
zilizopo sasa 
za kuimarisha 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
za Afrika.

2.3 Kuthamini 
      mashujaa 
      wetu katika 
      jamii.

a) Kutathmini 
    harakati za 
    ukombozi 
    zilizopo sasa 
    katika jamii 
    zetu 
    (kiuchumi, 
    kisiasa, 
    kijamii,  na 
    kiutamaduni)

Harakati za
ukombozi 
zilizopo sasa 
katika 
jamii zetu 
zinatathmini-
wa kwa 
usahihi.

Anataja 
harakati za
ukombozi 
zilizopo sasa 
katika jamii 
zetu. 

Anataja na 
kuelezea 
harakati 
za ukombozi 
zilizopo sasa 
katika jamii 
zetu. 

Anatathmini 
harakati za
ukombozi 
zilizopo sasa 
katika jamii 
zetu kwa 
mpangilio 
wenye man-
tiki.

Anatathmini 
harakati za
ukombozi 
zilizopo sasa 
katika jamii 
zetu na 
kuzipanga
(kiuchumi, 
kisiasa, kijamii,  
na kiutamaduni)

14

b) Kuchambua 
    mashujaa wa 
    Afrika.

Mashujaa wa 
Afrika wana-
chambuliwa 
kwa usahihi.

Anataja majina  
ya mashujaa 
wa Afrika. 

Anaorodhesha 
majina ya 
mashujaa wa 
Afrika na kutaja 
maeneo au nchi 
wanazotoka.

Anachambua 
mashujaa wa 
Afrika kwa 
kuelezea sifa 
za kila shujaa.

Anachambua 
mashujaa wa 
Afrika na 
kujaribu 
kuelezea 
mchango wao.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri Utendaji mzuri sana

c) Kutathmini 
    mchango wa 
    mashujaa wa 
    Afrika.

Mchango wa 
mashujaa wa 
Afrika unatath-
miniwa  ipasavyo.

Anataja  
mchango kwa 
baadhi ya 
mashujaa wa 
Afrika. 

Anatathmini 
mchango wa 
mashujaa wa 
Afrika.

Anatathmini 
mchango wa 
mashujaa wa 
Afrika kwa 
kutoa mifano 
halisi kwa kila 
mmoja

Anatathmini 
mchango wa 
mashujaa wa 
Afrika na kujaribu ku-
taja vikwazo walivyo-
kumbana navyo.

3.0 Kutumia 
ramani 
na elimu 
ya anga 
katika 
maisha ya 
kila siku.

3.1 Kutumia 
      ramani 
      katika 
      mazingira. 
      

a) Kuchora na 
    kusoma 
    ramani ya 
    mkoa 
    anamoishi.

Ramani ya mkoa 
anamoishi 
inachorwa na 
kusomwa kwa 
ufasaha.

Anachora     
ramani ya 
mkoa ana-
moishi bila 
kuisoma.

Anachora na 
kusoma 
ramani ya 
mkoa 
anamoishi 
kwa kukosea 
kosea kidogo.

Anachora na 
kusoma 
ramani ya mkoa 
anamoishi kwa 
kuhusianisha 
vitu vilivyomo 
na maeneo 
muhimu.

Anachora na 
kusoma 
ramani ya mkoa anam-
oishi na kujaribu 
kuchora ramani ya 
Tanzania.

10

b)  Kuchora na 
      kusoma 
      ramani ya 
      Tanzania. 

Ramani ya Tan-
zania inachorwa 
na kusomwa 
ipasavyo.

Anachora bila 
kusoma 
ramani ya 
Tanzania. 

Anachora na 
kusoma
ramani 
ya Tanzania 
kwa makosa 
machache. 

Anachora na 
kusoma  ramani 
ya Tanzania na 
kutolea maelezo 
fasaha.

Anachora na kusoma  
ramani ya  Tanzania 
na kuandika majina ya 
nchi jirani zote.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri Utendaji mzuri sana

3.2 Kufahamu 
      mfumo 
      wa jua   
      

a) Kuchambua 
    dhana ya 
    dunia 
    kulizunguka 
    jua. 

Dhana ya dunia 
kulizunguka jua 
inachambuliwa 
kwa usahihi.

Anatambua 
dhana ya
dunia 
kulizunguka 
jua.

Anaelezea  
dhana ya
dunia 
kulizunguka 
jua kwa 
maelezo 
mafupi.

Anachambua 
dhana ya 
dunia 
kulizunguka 
jua, kuelezea 
kwa kutumia 
michoro.

Anachambua dhana 
ya dunia 
kulizunguka jua 
na kujaribu 
kuonyesha kwa 
vitendo 
mzunguko huo.

10

b) Kufafanua 
     kupatwa      
     kwa 
     mwezi na 
     jua.

Kupatwa 
kwa mwezi na 
jua kunafafanuli-
wa kwa usahihi.

Anaelezea 
kupatwa 
kwa mwezi 
na maelezo 
sahihi.

Anafafanua 
kupatwa 
kwa mwezi 
na jua kwa 
maelezo 
mafupi.

Anafafanua 
kupatwa 
kwa mwezi na 
jua kwa ku-
tumia michoro.

Anafafanua na  
kujaribu  kuainisha  
matokeo ya  
kupatwa kwa mwezi 
na jua katika mazin-
gira.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi 
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji mzuri

Utendaji 
mzuri sana

4.0 Kutumia  
      kanuni za
      kiuchumi 
      katika 
      shughuli za
      uzalishaji 
      mali.

4.1 Kuthamini
      na kulinda 
      rasilimali 
      za 
      nchi.

a) Kuchambua 
    rasilimali 
    zilizopo 
    Tanzania.

Rasilimali 
zilizopo Tanza-
nia zinacham-
buliwa kwa 
usahihi.

Anataja baadhi 
rasilimali 
zilizopo 
Tanzania. 

Anaelezea 
rasilimali 
zilizopo   
Tanzania.

Anachambua 
rasilimali 
zote zilizopo 
Tanzania kwa 
mpangilio na 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
rasilimali  
zilizopo 
Tanzania 
na kujaribu  
kuzionyesha 
katika ramani 
ya Tanzania. 

10

b) Kuelezea njia  
     za kushiriki 
     katika kulinda 
     rasilimali zetu.

Njia  za 
kushiriki 
katika kulinda 
rasilimali zetu 
zinaelezewa 
kwa usahihi.
 

Anaorodhesha 
njia za kushiriki 
katika kulinda 
rasilimali zetu.

Anaelezea 
baadhi
njia za 
kushiriki 
katika kulinda 
rasilimali 
zetu.

Anaelezea 
njia zote za 
kushiriki katika 
kulinda rasili-
mali zetu kwa 
usahihi.

Anaelezea njia 
za kushiriki 
katika kulinda 
rasilimali zetu 
kwa kuzipan-
ga kulingana 
na umuhimu 
wake.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

4.2 Kutambua 
      shughuli 
      za 
      uzalishaji
      mali katika 
      jamii.

a) Kutathmini    
    shughuli za
    uzalishaji 
    mali zilizopo     

sasa nchini 
    Tanzania.

Shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizopo sasa 
nchini Tanzania 
zinatathminiwa 
kwa usahihi. 

Anataja 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizopo sasa 
nchini Tanzania.

Anataja na 
kuelezea baadhi 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizopo sasa nchi-
ni Tanzania.

Anatathmini 
shughuli zote 
za uzalishaji 
mali nchini 
Tanzania kwa 
kugusia faida, 
hasara na chan-
gamoto zake.

Anatathmini 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zilizopo sasa 
nchini Tanzania 
na kupendekeza 
hatua za 
kuboresha 
uzalishaji mali.

9

b)  Kuchambua  
shughuli za 

     uzalishaji 
     mali zinavyo-

chochea 
     uhusiano 

baina  ya 
Tanzania 
na nchi 
nyingine. 

Shughuli za 
uzalishaji mali 
zinavyochochea 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
zinachambuli-
wa kwa usahihi.

Anaorodhesha 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zinavyochochea 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine.

Anachambua 
baadhi ya shu-
ghuli za uzalishaji 
mali zinavyocho-
chea uhusiano 
baina ya Tanzania 
na nchi nyingine 
bila mpangilio 
na kwa maelezo 
mafupi.

Anachambua 
shughuli zote 
za uzalishaji 
mali zina-
vyochochea 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
kwa ufasaha na 
kutoa mifano 
halisi.

Anachambua 
na kutofautisha 
kwa umuhimu 
wa shughuli za 
uzalishaji mali 
zinavyochochea 
uhusiano baina 
ya Tanzania na 
nchi nyingine.
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

4.3 Kutumia 
     stadi za  
     ujasiriamali 
     katika 
     shughuli 
    za jamii.

a) Kuelezea  
    dhana ya 
    ujasiriamali.

Dhana ya 
ujasiriamali 
inaelezewa kwa 
usahihi.

Anaelezea 
maana ya   
ujasiriamali kwa 
kuchanganya 
maneno.

Analezea dhana 
ya ujasiriamali 
kwa kutaja 
maneno machache 
muhimu.

Anaelezea  
dhana ya 
ujasiriamali 
kwa kugu-
sia maneno 
muhimu na 
kutoa maelezo 
ya ufasaha.

Anaelezea dhana 
ya ujasiriamali 
na kujaribu 
kutaja sifa za 
mjasiriamali.

10

b) Kufafanua 
    vikwazo 
    katika 
   kutambua fursa 
    zilizopo katika 
    mazingira. 

Vikwazo katika 
kutambua fursa 
zilizopo katika 
mazingira 
vinafafanuliwa 
kwa usahihi.

Anataja 
vikwazo katika 
kutambua fursa 
zilizopo katika 
mazingira.

Anataja na 
kuelezea 
vikwazo katika 
kutambua fursa 
zilizopo katika 
mazingira.

Anafafanua 
vikwazo 
katika 
kutambua 
fursa zilizopo 
katika 
mazingira kwa 
kutoa mifano 
halisi.

Anafafanua 
vikwazo katika 
kutambua fursa 
zilizopo katika 
mazingira na 
kujaribu 
kupendekeza 
hatua za 
kuchukua.
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3.11	 Maudhui Darasa la VII

	 Jedwali na 10: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la VII

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1. Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 
    yanayomzunguka.

1.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka
1.2 Kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.
1.3 �Kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku

2. Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 2.1 Kudumisha utamaduni wa Mtanzania
2.2 Kuthamini mashujaa wetu
2.3 Kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka

3. �Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku 3.1 Kutumia ramani katika mazingira
3.2 Kufahamu mfumo wa jua

4. �Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji mali 4.1 Kuthamini na kulinda rasilimali za nchi 
4.2 Kutambua shughuli za uzalishaji mali katika jamii
4.3 �Kutumia  stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku
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	 Maudhui ya muhtasari Darasa la VII

          Jedwali Na 11: Maudhui ya Somo la Maarifa ya Jamii Darasa la VII.

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

1.0 Kutambua 
      matukio 
      yanayotokea 
      katika 
      mazingira 
      yanayo 
      mzunguka

1.1 Kutunza 
mazingira ya 
jamii inayo 
mzunguka

a)  Kuchambua 
majanga ya asili 
na jinsi yanavyo-
sababisha 
uharibifu wa 
mazingira 
na kuathiri 
mahusiano ya 
kutegemeana 
katika mazingira

Majanga ya asili 
na jinsi yanavyo-
sababisha uharibifu 
wa mazingira na 
kuathiri mahusiano 
ya kutegemeana 
katika mazingira 
yamechambuliwa

Anataja majanga 
ya asili

Anaeleza majanga 
ya asili na jinsi 
yanavyosababisha 
uharibifu wa 
mazingira 

Anaelezea 
majanga ya 
asili na jinsi 
yanavyosababisha 
uharibifu wa 
mazingira 
na kuathiri 
mahusiano ya 
kutegemeana 
katika mazingira 
yamechambuliwa

Anachambua 
majanga ya asili 
na jinsi yanavyo-
sababisha 
uharibifu wa 
mazingira 
na kuathiri 
mahusiano ya 
kutegemeana 
katika mazingira 
yamechambuliwa

17
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

b) Kubainisha 
vyanzo vya 
majanga ya 
asili kwa 
kuhusianisha 
chanzo kimoja na 
kingine

Vyanzo vya 
majanga ya asili 
vimebainishwa 
kwa kuhusianisha 
chanzo kimoja na 
kingine kwa  kutoa 
mifano

Anataja vyanzo 
vya majanga ya 
asili 

Anaeleza vyanzo 
vya majanga ya 
asili

Anabainisha 
vyanzo vya 
majanga ya asili 
kwa kuhusianisha 
chanzo kimoja na 
kingine

Anabainisha 
vyanzo vya 
majanga ya asili 
kwa kuhusianisha 
chanzo kimoja 
na kingine kwa  
kutoa mifano

c) Anachambua 
tahadhari za 
kuchukua ili 
kukabiliaana 
na madhara 
ya majanga ya 
asili kwa kutoa 
mifano

Tahadhari za 
kuchukua ili 
kukabiliaana 
na madhara ya 
majanga ya asili 
zimebainishwa

Anataja tahadhari 
za kuchukua 
ili kukabiliana  
na madhara ya 
majanga ya asili 

Anaeleza 
tahadhari za 
kuchukua ili 
kukabilia na 
madhara ya 
majanga ya asili

Anaelezea 
tahadhari za 
kuchukua ili 
kukabilia na 
madhara ya 
majanga ya asili

Anachambua 
tahadhari za 
kuchukua ili 
kukabilia na 
madhara ya 
majanga ya asili 
kwa kutoa mifano
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

d) Kuchanganua  
vyanzo vya 
janga la moto na 
taratibu za kuzuia 
janga hilo

Vyanzo vya janga 
la moto na taratibu 
za kuzuia kutokea 
kwa janga hilo 
kwa kila chanzo 
vimechanganuliwa

Anataja vyanzo 
vya janga la moto

Anaeleza vyanzo 
vya janga la moto

Anaelezea vyanzo 
vya janga la moto 
na namna ya 
kuzuia janga hilo

Anachanganua 
vyanzo vya 
janga la moto na 
taratibu za kuzuia 
kutokea kwa 
janga hilo kwa 
kila chanzo

e) Kuelezea 
    namna ya 
    kutumia kanuni 

za kuzima 
moto na 
uokoaji katika 
mazingira 

    yanayomzu-
   nguka

Kanuni za 
zimamoto na 
uokoaji zimeelezwa 
na kutumika pindi 
janga la moto 
linapotokea katika 
mazingira yanayo 
mzunguka

Anataja kanuni 
za zimamoto 
na uokoaji za 
kuzingatia wakati 
wa kuzima moto 
na kuokoa katika 
mazingira yanayo 
mzunguka

Anaeleza kanuni 
za kuzingatia 
wakati wa kuzima 
moto na uokoaji 
katika mazingira 
yanayo mzunguka

Anaelezea namna 
ya kufuata kanuni 
za zimamoto na 
uokoaji katika 
mazingira yanayo 
mzunguka

Anafuata kanuni 
za zimamoto na 
uokoaji wakati 
wa kuzima moto 
na uokoaji katika 
mazingira yanayo 
mzunguka
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1.2 Kutunza 
kumbu

      kumbu za 
      matukio ya 

Kihistoria

a) Kulinganisha 
maendeleo ya 
zana za uzalishaji 
mali za zama 
za mawe, zama 
za chuma na 
na maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia kwa 
sasa

Maendeleo ya 
zana za uzalishaji 
mali za mawe na 
zana za chuma 
zimelinganishwa 
na maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia kwa sasa

Anataja 
maendeleo ya 
zana za uzalishaji 
mali za mawe na 
zama za chuma 

Anaelezea 
maendeleo ya 
zana  za uzalishaji 
mali zama za 
mawe na zama za 
chuma

Anachambua 
maendeleo ya 
zana
za uzalishaji mali 
za  zama za mawe 
zama za chuma

Analinganisha  
maendeleo ya 
zana
za uzalishaji 
mali za mawe na, 
zama za chuma 
na maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia kwa 
sasa

13

b) Kutofautisha 
mabadiliko ya 
kimaendeleo 
kati ya zama 
za mawe na 
zama za chuma 
kwenye nyanja 
za kiuchumi, 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni 

Mabadiliko ya 
kimaendeleo kati ya 
zama za mawe na 
zama za chuma 
kwenye nyanja 
za kiuchumi, 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni 
yametofautishwa

Anataja 
mabadiliko 
yaliyotokea katika 
zama za mawe na 
zama za chuma 
kwenye nyanja 
za kiuchumi, 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni

Anaeleza 
mabadiliko ya 
kimaendeleo 
katika zama 
za mawe na 
zama za chuma 
kwenye nyanja 
za kiuchumi, 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni

Anaelezea 
mabadiliko ya 
kimaendeleo 
katika zama 
za mawe na 
zama za chuma 
kwenye nyanja 
za kiuchumi, 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni

Anatofautisha 
mabadiliko ya 
kimaendeleo 
ya kiuchumi 
kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni 
yaliyotokea 
katika zama za 
mawe na chuma
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c) Kujadili athari 
za kiteknolojia 
katika jamii 
wakati wa  
zama za mawe 
na zama za 
chuma

Athari  za 
kiteknolojia 
katika zama 
za mawe 
na zama 
za chuma 
zinajadiliwa 
kwa kutoa 
mifano

Anataja  athari 
za kiteknolojia 
katika zama za 
mawe na zama 
za chuma 

Anaelezea athari  
za kiteknolojia 
katika zama za 
mawe na zama 
za chuma 

Anajadili athari 
za kiteknolojia 
katika zama za 
mawe na zama 
za chuma 

Anajadili athari 
za kiteknolojia 
katika zama za 
mawe na zama 
za chuma kwa 
kutoa mifano

1.3 Kutumia 
elimu ya 
hali ya 
hewa katika 
kutekeleza 
shughuli za 
kila siku

a) Kuchambua 
kanda na 
sifa za 
tabianchi ya 
Tanzania kwa 
kuhusianisha 
na shughuli za 
kila siku

Kanda na sifa 
za tabianchi 
za  Tanzania  
zimechambuliwa 
akihusianisha na 
shughuli za kila 
siku 

Anaeleza dhana 
ya tabianchi

Anaeleza dhana 
ya tabianchi na 
kanda za tabianchi 
za Tanzania

Anachambua 
kanda na sifa 
za tabianchi za 
Tanzania

Anachambua 
kanda na sifa 
za tabianchi za 
Tanzania kwa 
kuhusianisha na 
shughuli za kila 
siku

13
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b) Kufafanua 
mambo 
yanayoathiri 
tabianchi 
ya Tanzania 
kwa kuhu-
sianisha na 
utekelezaji 
wa shughuli 
za kila siku

Mambo yana 
yoathiri tabianchi 
ya Tanzania 
yamefafanuliwa 
kwa kuhusianisha 
na utekelezaji wa 
shughuli za kila 
siku

Anataja mambo 
yanayoathiri 
tabianchi ya 
Tanzania

Anaeleza mambo 
yanayoathiri 
tabianchi ya 
Tanzania

Anafafanua 
mambo 
yanayoathiri 
tabianchi ya 
Tanzania kwa 
kutoa mifano

Anafafanua 
mambo 
yanayoathiri 
tabianchi ya 
Tanzania kwa 
kuhusianisha na 
utekelezaji wa 
shughuli za kila 
siku 

c) Kuchambua 
mabadiliko 
ya tabianchi 
ya Tanzania 
na athari 
zake katika 
utekelezaji 
washughuli za 
kila siku

Mabadiliko ya 
tabianchi na 
athari zake katika 
utekelezaji wa 
shughuli za kila 
siku katika nchi 
yame chambuliwa

Anaorodhesha 
mabadiliko ya 
tabianchi ya 
Tanzania

Anafafanua 
mabadiliko ya 
tabianchi na 
athari zake

Anachambua 
mabadiliko ya 
tabianchi na 
athari zake

Anachambua 
mabadiliko 
ya tabianchi 
na athari 
zake katika 
utekelezaji wa 
shughuli za kila 
siku
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2.0 Kutambua 
Misingi ya 
uzale-

    ndo katika 
jamii

2.1 Kudumisha 
utamaduni 
wa 
Mtanzania

a) Kutathimini 
dhima ya mila 
na desturi za 
Mtanzania 
kabla ya 
ukoloni hadi 
sasa na namna 
ya kuendeleza 
utamaduni 
unaofaa

Dhima ya mila 
na desturi za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa na namna 
ya kuendeleza 
utamaduni 
unaofaa 
umeendelezwa

Anataja dhima 
ya mila na 
desturi za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa 

Anaelezea 
dhima ya mila 
na desturi za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa

Anaelezea 
dhima ya mila 
na desturi za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni 
hadi sasa na 
utamaduni 
unaofaa kwa 
sasa

Anatathimini 
dhima ya mila 
na desturi za 
Mtanzania 
zilizokuwepo 
kabla ya 
ukoloni 
hadi sasa na 
anapendekeza
namna ya 
kuendeleza 
utamaduni 
unaofaa kwa 
sasa

7
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b) Kutathimini 
madhara ya 
mila na desturi 
potofu za 
Mtanzania 
kabla ya 
ukoloni hadi 
sasa  na 
namna ya 
kuzitokomeza  
katika kujenga 
misingi ya 
maendeleo 
katika jamii

Madhara ya 
mila na desturi 
potofu za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa na namna 
ya kuzitokomeza 
katika kujenga 
misingi ya 
uzalendo na 
maendeleo 
katika jamii 
yametathiminiwa

Anataja mila na 
desturi potofu za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa

Anaeleza mila na 
desturi potofu za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni hadi 
sasa

Anatofautisha 
mila na desturi 
potofu za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni 
hadi sasa katika 
kujenga misingi 
ya uzalendo 
katika jamii

Anatathimini 
madhara ya 
mila na desturi 
potofu za 
Mtanzania kabla 
ya ukoloni 
hadi sasa na 
anapendekeza 
namna ya 
kuzitokomeza 
katika kujenga 
misingi ya 
uzalendo katika 
jamii
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2.2 Kuthamini 
      mashujaa
      wetu.

a)Kuchambua 
athari za harakati 
walizotumia 
mashujaa wa 
Afrika kudai 
uhuru katika 
nchi zao na 
kueleza namna 
ya kutumia 
harakati hizo 
katika kulinda na 
kuthamini uhuru 
wetu

Athari za harakati 
walizotumia 
mashujaa wa Afrika 
kudai uhuru katika 
nchi zao na namna 
ya kutumia harakati 
hizo katika kulinda 
na kuthamini 
uhuru wetu zime 
chambuliwa

Anataja harakati 
walizotumia 
mashujaa wa 
Afrika kudai 
uhuru katika nchi 
zao

Anaelezea 
harakati 
walizotumia 
mashujaa wa 
Afrika kudai 
uhuru katika 
nchi zao

Anahusianisha 
athari za harakati 
walizotumia 
mashujaa wa 
Afrika kudai 
uhuru katika nchi 
zao na kulinda na 
kuthamini uhuru 
wetu

Anachambua 
athari za harakati 
walizotumia 
mashujaa wa 
Afrika kudai 
uhuru katika nchi 
zao na namna 
ya kutumia 
harakati hizo 
katika kulinda na 
kuthamini uhuru 
wetu

7

b) Kutathmini njia 
zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali 
barani Afrika na 
athari zake

Njia zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali barani 
Afrika na athari 
zake katika kujenga 
uhusiano mwema 
na jamii husika 
zimetathiminiwa

Anataja njia 
zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali barani 
Afrika

Anaeleza njia 
zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali barani 
Afrika

Anatathimini 
njia zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali barani 
Afrika
na athari za njia 
hizo

Anatathimini 
njia zilizotumika 
kudai uhuru 
katika makoloni 
mbalimbali 
barani Afrika na 
athari zake katika 
kujenga uhusiano 
mwema na jamii 
husika
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2.3 Kujenga 
uhusiano 
mwe-
ma kwa 
maendeleo 
ya jamii 
inayo mzu-
nguka

a)Kuchanganua 
maendeleo 
ya kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni 
na kijamii 
yaliyotokea 
Tanzania na 
athari zake 
kuanzia 
mwaka 1961 
hadi sasa

Maendeleo ya 
kiuchumi kisiasa, 
kiutamaduni na 
kijamii yaliyotokea 
Tanzania na 
athari zake 
kuanzia mwaka 
1961 hadi sasa 
yamechanganuliwa 
kwa kutoa mifano 
sahihi

Anataja 
maendeleo ya 
jumla yaliyotokea 
Tanzania kuanzia 
mwaka 1961 hadi 
sasa

Anaeleza 
maendeleo ya 
jumla yaliyotokea 
Tanzania kuanzia 
mwaka 1961 hadi 
sasa

Anaelezea 
maendeleo ya 
kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni na 
kijamii na athari 
zake kuanzia 
mwaka 1961 hadi 
sasa

Anachanganua 
maendeleo ya 
kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni 
na kijamii 
yaliyotokea 
Tanzania na athari 
zake kuanzia 
mwaka 1961 hadi 
sasa kwa kutoa 
mifano sahihi

    7 
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b) Kufafanua 
njia za usafiri 
zilizopo sasa kati 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
na namna 
zinavyodumisha 
uhusiano 
mwema  katika 
kuchangia 
maendeleo ya 
uchumi wa 
Tanzania

Njia za usafiri 
zilizopo sasa kati 
ya Tanzania na nchi 
nyingine na namna 
zinavyodumisha 
uhusiano mwema 
katika kuchangia  
maendeleo 
ya uchumi 
wa Tanzania 
zimefafanuliwa

Anataja njia za 
usafiri zilizopo 
sasa kati ya 
Tanzania na nchi 
nyingine

Anaeleza njia za 
usafiri zilizopo 
sasa kati ya 
Tanzania na nchi 
nyingine

Anaelezea njia za 
usafiri zilizopo 
sasa kati ya 
Tanzania na 
nchi nyingine na 
kuelezea namna 
zinavyodumisha 
uhusiano mwema

Anafafanua 
njia za usafiri 
zilizopo sasa kati 
ya Tanzania na 
nchi nyingine 
na namna 
zinavyodumisha 
uhusiano mwema 
katika kuchangia 
maendeleo ya 
uchumi wa 
Tanzania

3.0 Kutumia 
ramani na 
elimu ya 
anga katika 
maisha ya 
kila siku.

3.1 Kutumia 
ramani katika 
mazingira.

a) Kutumia dhana 
za latitudo 
na longitudo 
katika kuonesha 
sehemu 
mbalimbali 
za nchi katika 
ramani.

Latitudo na 
longitudo 
zimetumika 
kuonesha sehemu 
mbalimbali za nchi 
katika ramani kwa 
usahihi.

Anaeleza dhana 
za latitudo na 
longitudo

Anaelezea dhana 
ya latitudo na 
longitudo na 
kuchora mistari 
hiyo

Anatofautisha 
latitudo na 
longitudo na jinsi 
mistari ya latitudo 
na longitudo 
inavyotumika 
katika kuonesha 
sehemu 
mbalimbali 
za nchi katika 
ramani

Anatumia  
latitudo na 
longitudo na 
namna mistari 
ya latitudo 
na longitudo 
inavyotumika 
katika kuonesha 
sehemu 
mbalimbali 
za nchi katika 
ramani kwa 
usahihi

     7
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b) Kukokotoa 
muda kwa 

    kutumia 
    mistari ya l
    ongitudo.

Muda 
umekokotolewa 
kwa kutumia 
mistari ya  
longitudo kwa 
kufuata hatua 
zote.

Anabainisha 
mistari ya 
longitudo.

Anakokotoa 
muda kwa 
kuchora 
mistari ya lon-
gitudo

Anakokotoa 
muda kwa 
kuchora 
mistari ya 
longitudo na  
kutafuta tofauti 
za muda

Anakokotoa 
muda kwa 
kuchora 
mistari ya 
longitudo na 
namna ya 
kupata
muda kutoka 
kwenye 
digrii

3.2. Kufaha-
mu 

        mfumo 
wa 

      jua

a)	 Kuelezea 
mizunguko ya 
dunia na namna 
inavyoathiri 
shughuli za 
kibinadamu

Mizunguko ya 
dunia na namna 
inavyoathiri 
shughuli za 
kibinadamu 
imeelezewa 
kwa kutoa mifano

Anataja aina ya 
mizunguko ya 
dunia

Anataja aina za 
mizunguko ya 
dunia na anaelezea 
athari zake katika 
dunia

Anaeleza aina 
na athari za 
mizunguko ya 
dunia katika 
shughuli za 
kibinadamu

Anaelezea 
mizunguko ya 
dunia na athari 
zake katika 
shughuli za 
kibinadamu kwa 
kutoa mifano

     7
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b)    Kubainisha 
shughuli za 
kibinadamu 
katika dunia 
na namna 
zinavyoathiri 
tabaka la ozoni

Shughuli za 
kibinadamu katika 
dunia na namna 
zinavyoathiri 
tabaka la ozoni 
zimebainishwa kwa 
kutoa mifano

Anataja shughuli 
za binadamu 
katika dunia

Anaainisha 
shughuli za 
kibinadamu katika 
dunia na madhara 
yake kwa tabaka 
la ozoni

Anabainisha 
shughuli za 
kibinadamu 
katika dunia 
na namna  
shughuli hizo 
zinavyoathiri 
tabaka la ozoni

Anabainisha  
shughuli za 
kibinadamu 
katika dunia 
na namna 
zinavyoathiri 
tabaka la ozoni 
kwa kutoa mifano 
mbalimbali

4.0 Kufuata 
kanuni za 
kiuchumi 
katika 
shughuli 
za 
uzalishaji 
mali

4.1 Kuthamini 
na kulinda 
rasilimali za 
nchi

a) Kutathimni idadi 
na makazi ya 
watu na namna 
vinavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali

Idadi na makazi 
ya watu na namna 
vinavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zimetathiminiwa 
kwa kutoa mifano 
halisi

Anatoa maana ya 
idadi ya watu na 
makazi

Anaonesha idadi 
ya watu na makazi 
kama kanuni 
katika shughuli za 
uzalishaji mali

Analinganisha 
idadi na makazi 
ya watu na namna 
zinavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali

Anatathimini 
idadi na makazi 
ya watu na namna 
zinavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali 
kwa kutoa mifano 
halisi

    13
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b) Kuhusianisha 
vigezo vya 
kijiografia, 
kiuchumi na 
kijamii kama 
sababu za 
mtawanyiko wa 
watu

Vigezo vya 
kijiografia, 
kiuchumi na kijamii 
kama sababu 
za mtawanyiko 
wa watu 
vimehusianishwa 
kwa kutoa mifano 
sahihi

Anataja vigezo 
vya kijiografia, 
kiuchumi, na 
kijamii kama 
sababu za 
mtawanyiko wa 
watu

Anaeleza vigezo 
vya kijiografia, 
kiuchumi, na 
kijamii kama 
sababu za 
mtawanyiko wa 
watu

Anaainisha 
vigezo vya 
kijiografia, 
kiuchumi na 
kijamii kama 
sababu za 
mtawanyiko wa 
watu

Anahusianisha 
vigezo vya 
kijiografia, 
kiuchumi na 
kijamii kama 
sababu za 
mtawanyiko wa 
watu kwa kutoa 
mifano sahihi

c) Kuchambua 
viashiria 
vinavyoathiri 
idadi ya watu 
na namna ya 
kuvidhibiti

Viashiria 
vinavyoathiri idadi 
ya watu na namna 
ya kuvidhibiti vime 
chambuliwa kwa 
kutoa mifano sahihi

Anataja viashiria 
vinavyoathiri 
idadi ya watu

Anaelezea 
viashiria 
vinavyoathiri 
idadi ya watu

Anachambua 
viashiria 
vinavyoathiri 
idadi ya watu 
na namna ya 
kuvidhibiti

Anachambua 
viashiria 
vinavyoathiri 
idadi ya watu 
na namna ya 
kuvidhibiti kwa 
kutoa mifano 
sahihi

d) Kubaini madhara 
ya ongezeko kasi 
la watu 

Madhara ya 
ongezeko kasi la 
watu na namna 
ya kudhibiti ya 
mebainishwa kwa 
kutoa mifano halisi

Anataja madhara 
ya ongezeko kasi 
la watu

Anaeleza madhara 
ya ongezeko kasi 
la watu

Anabainisha 
madhara ya 
ongezeko kasi la 
watu na namna ya 
kudhibiti

Anabainisha 
madhara ya 
ongezeko kasi la 
watu na namna 
ya kudhibiti kwa 
kutoa mifano 
halisi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

4.2. Kutam-
bua shu-
ghuli za 
uzalishaji 
mali katika 
maendeleo 
ya jamii

a) Kulinganisha 
shughuli za 
kiuchumi na 
faida zake katika 
nchi za Afrika 
mashariki

Shughuli za 
kiuchumi na faida 
zake katka nchi za 
Afrika Mashariki 
zime linganishwa

Anataja shughuli 
za uzalishaji mali 
katika maendeleo 
ya jamii

Anachora 
ramani ya Afrika 
Mashariki na 
kuonesha shughuli 
za kiuchumi

Anaeleza 
shughuli za 
kiuchumi na 
faida zake katika 
nchi za Afrika 
Mashariki

Analinganisha 
shughuli za 
kiuchumi na 
faida zake katika 
nchi za Afrika 
mashariki

    7

b) Kuchambua 
shughuli za utalii 
zilizopo Afrika 
Mashariki na 
mchango wake 
kiuchumi 

Shughuli za utalii 
Afrika Mashariki 
na mchango wake 
kiuchumi katika 
maendeleo ya jamii 
zimechambuliwa 
kwa kutoa mifano 
halisi

Anaelezea dhana 
ya utalii

Anataja shughuli 
za utalii zilizopo 
Afrika Mashariki

Anaelezea 
shughuli za utalii 
zilizopo Afrika 
Mashariki na 
mchango wake 
kiuchumi

Anachambua 
shughuli za utalii 
zilizopo Afrika 
Mashariki na 
mchango wake 
kiuchumi kwa 
kutoa mifano 
halisi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

4.3  Kutumia 
stadi za 
ujasiriamali 
katika 
shughuli za 
kila siku

a) Kujadili shughuli 
za ujasiriamali 
na namna 
zinavyochangia 
ukuaji wa 
uzalishaji mali

Shughuli za 
ujasiriamali 
na namna 
unavyochangia 
ukuaji wa 
uzalishaji mali 
zimejadiliwa kwa 
kutoa mifano sahihi

Anaeleza maana 
ya ujasiriamali na 
uzalishaji mali

Anaelezea aina 
za ujasiriamali na 
uzalishaji mali 
katika eneo lake

Anaelezea aina 
za ujasiriamali 
na namna 
zinavyotumika 
katika ukuaji 
wa shughuli za 
uzalishalishaji 
mali katika eneo 
lake

Anajadili aina 
za ujasiriamali 
na namna 
zinavyochangia  
ukuaji wa 
shughuli za  
uzalishaji mali na 
kwa kutoa mifano 
sahihi

   10

b) Kuchambua fursa 
zinazotokana na 
njia za uchukuzi 
katika mazingira 
yanayo
mzunguka

Fursa zinazotokana 
na njia za 
uchukuzi na namna 
zinavyosababisha 
ukuaji wa uchumi 
katika mazingira 
yanayomzunguka 
zimechambuliwa 
kwa kutoa mifano 
mbalimbali

Anataja fursa 
zinazotokana na 
njia za uchukuzi 
zilizopo katika 
mazingira 
yanayo
mzunguka

Anaelezea fursa 
zinazotokana na 
njia za uchukuzi 
zilizopo katika 
mazingira yanayo
mzunguka

Anachambua 
fursa zitokanazo 
na njia za 
uchukuzi 
zilizopo katika 
mazingira yanayo
mzunguka

Anachambua 
fursa 
zinazotokana na 
njia za uchukuzi 
zilizopo katika 
mazingira 
yanayo mzunguka 
na namna zinavyo 
sababisha ukuaji 
wa uchumi kwa 
kutoa mifano 
mbalimbali



64

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani Utendaji mzuriUtendaji mzuri 
sana

c) Kutathmini 
madhara 
yanayoweza 
kusababishwa 
na njia zisizo 
halali za 
ujasiriamali 
na namna 
zinavyoathiri 
za maendeleo 
ya jamii

Madhara 
yanayoweza 
kusababishwa 
na njia mbaya 
za ujasiriamali 
na namna 
yanavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali 
zimetathiminiwa na 
jinsi ya kuzidhibiti

Anataja madhara 
yanayoweza 
kusababishwa na 
njia zisizo halali 
za ujasiriamali

Anaelezea
 madhara 
yanayoweza 
kusababishwa na 
njia zisizo halali 
za ujasiriamali

Anatathimini 
madhara 
yanayoweza 
kusababishwa na 
njia zisizo halali 
za ujasiriamali, 
na namna  
yanavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali

Anatathimini 
madhara 
yanayoweza 
kusababishwa na 
njia zisizo halali 
za ujasiriamali 
na namna 
yanavyoathiri 
shughuli za 
uzalishaji mali 
na jinsi ya 
kuzidhibiti


