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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha 
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia iboreshe mchakato wa kufundisha na kujifunza Somo la Kiswahili kwa 
kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa Somo la Kiswahili umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la I–II 
wa mwaka 2015, darasa la III–VI wa mwaka 2016 na darasa la I–VII wa mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na 
kujifunza kunakozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu utamwezesha mwanafunzi kutumia Kiswahili fasaha 
katika miktadha mbalimbali ili kumudu maisha yake.

Muhtasari wa Somo la Kiswahili una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi vitamsaidia 
mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata hivyo, 
umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika Somo la Kiswahili.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji 
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

…………………………....… 
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kaimu Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
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1. Utangulizi
Muundo wa sasa wa Somo la Kiswahili ulianza kutumika mwaka 2016. Muhtasari huu umegawanyika katika sehemu kuu 
tatu. Sehemu ya kwanza ni utangulizi, sehemu ya pili inahusu uhusiano kati ya muhtasari huu na mtaala wa Elimu ya msingi 
na sehemu ya tatu ni maudhui ya muhtasari.

Somo la Kiswahili litafundishwa katika ngazi ya Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III hadi la VII. Somo hili linalenga 
kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira yanayomzunguka katika 
maisha ya kila siku.

Ufundishaji wa Somo la Kiswahili unalenga kumwezesha mwanafunzi kujenga umahiri wa kuwasiliana katika shughuli za 
kila siku katika miktadha mbalimbali. Umahiri wa lugha utamwezesha mwanafunzi kujifunza kwa ufanisi. Msisitizo katika 
somo hili ni kumwandaa mwanafunzi awe mahiri wa kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika kwa ufasaha lugha ya 
Kiswahili.

2. Uhusiano kati ya Muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo 
kwa Darasa la III–VII. Muhtasari wa Kiswahili umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo ya Elimu 
ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya Somo la Kiswahili, umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji na ujifunzaji 
wa Somo la Kiswahili na upimaji wa ujifunzaji.  Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na kubainisha kwa kina 
maudhui, shughuli za mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji, na idadi ya vipindi. Ufafanuzi huu utamwezesha 
mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha somo  la Kiswahili.

2.1 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III–VII 
Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya 
Watanzania. Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi: 

 a)   kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
b)   kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili; 
c) kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
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d) kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine; 
e)	 kukuza	uwezo	wa	mwanafunzi	kufikiri,	kubuni	na	kutatua	matatizo;
f) kutambua umuhimu wa maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
g) kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
h) kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake;
i) kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
j) kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na 
k) kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo. 

2.2 Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III–VII
 Umahiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na  uwezo wa:

a) kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b) kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili;
c) kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d) kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha ya kila siku;
e) kutumia vyema utamaduni wake na wa jamii nyingine katika maisha ya kila siku; 
f) kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
g) kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii;
h) kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i) kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku;
j) kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k) kushiriki	katika	shughuli	zinazokuza	uwezo	wake	wa	kufikiri	kimantiki	na	kiyakinifu;	na
l) kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

2.3 Malengo ya Somo la Kiswahili
Malengo makuu ya ufundishaji wa Somo la Kiswahili kwa mwanafunzi wa Darasa la III-VII ni kumwezesha:
a) kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika kwa kutumia lugha ya Kiswahili;
b) kutumia Kiswahili fasaha katika miktadha mbalimbali;
c) kutumia Kiswahili kupata maarifa, stadi na mwelekeo wa kijamii, kiutamaduni, kiteknolojia na kitaaluma kutoka 
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ndani na nje ya nchi;
d) kukuza stadi za mawasiliano ili kumwezesha mwanafunzi kumudu maisha yake;
e) kujenga msingi bora na imara wa kujifunza kwa ajili ya elimu ya juu na kujiendeleza binafsi kwa kutumia lugha ya 

Kiswahili; na
f) kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Taifa.

2.4     Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika Somo la Kiswahili

Jedwali Na. 1: Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi katika Somo la Kiswahili

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kutambua sauti mbalimbali katika matamshi ya silabi, 

maneno, sentensi na habari
1.2 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha 

mbalimbali 
1.3 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 

miktadha mbalimbali

2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au 
kulisoma.

2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza
2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 

aliyoisoma

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali 3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na 
miktadha mbalimbali

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa 

katika matini mbalimbali
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2.5   Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Kiswahili
Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Kiswahili utaongozwa na ujenzi wa umahiri kwa kutumia mbinu shirikishi. Mbinu 
hizi zitamfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Aidha, mwanafunzi atajifunza 
maudhui yanayolenga kumjengea umahiri unaokusudiwa. Vilevile, mwanafunzi ataweza kutumia lugha ya Kiswahili kwa 
ufasaha katika kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika anapomaliza Elimu ya Msingi.

2.6    Upimaji wa ujifunzaji
Upimaji ni kipengele muhimu katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Somo la Kiswahili 
utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika Elimu ya Msingi. Upimaji huu utamwezesha mwalimu 
kupima umahiri wa mwanafunzi wa kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali kwa kusikiliza, kusoma kwa 
ufasaha, kutafsiri, kujibu maswali ya habari aliyoisoma na kuandika sentensi, habari fupi na hadithi kwa kuzingatia kanuni 
za uandishi. Aidha, utamwezesha mwalimu kubaini uwezo wa wanafunzi wa kutumia msamiati sahihi katika miktadha 
mbalimbali. Zana zifuatazo zitatumika katika upimaji wa Somo la Kiswahili: mkoba wa kazi, mazoezi, maswali ya ana 
kwa ana, uchunguzi makini, majaribio, hojaji, orodha hakiki, kazi mradi, mitihani ya muhula pamoja na fomu ya ufuatiliaji.

3.0    Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za mwanafunzi, 
vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi.

 3.1 Umahiri mkuu
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa. Umahiri mkuu hujengwa na umahiri mahususi 
ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali. 

3.2 Umahiri mahususi 
Huu ni uwezo unaojengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya muktadha 
wa umahiri mkuu.
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3.3 Shughuli za mwanafunzi
Hivi	 ni	 vitendo	 ambavyo	mwanafunzi	 anapaswa	 kuvitenda	 ili	 kufikia	 umahiri	mahususi	 uliokusudiwa	 kwa	 kuzingatia	
uwezo na darasa husika.

3.4 Vigezo vya upimaji
Hivi	ni	viwango	vya	ufanisi	wa	utendaji	wa	mwanafunzi	ili	kufikia	umahiri	mahususi.

3.5 Viwango vya utendaji
Huu	ni	upimaji	wa	kiwango	cha	ufikiwaji	wa	vigezo	vya	upimaji	kwa	kila	shughuli	iliyokusudiwa.

3.6 Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na 
shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi 
ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 5 kwa wiki kwa darasa la III–VII. Hata hivyo, mapendekezo haya 
ya idadi ya vipindi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.



6

3.7  Maudhui ya Darasa la III

Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kutambua sauti mbalimbali katika matamshi ya silabi, maneno, 

sentensi na habari
1.2 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha 

mbalimbali
1.3 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na miktadha 

mbalimbali

2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au 
kulisoma

2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza
2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini aliyoisoma 

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha 
      mbalimbali

3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na miktadha 
mbalimbali

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa katika 

matini mbalimbali

Angalizo: Katika jedwali la maudhui ya muhtasari kwenye kurasa zinazofuata, umahiri mkuu wa kutumia msamiati katika miktadha 
mbalimbali hautasimama peke yake kama umahiri mkuu. Hivyo umahiri huo utajitokeza kama umahiri mahususi 
unaoingiliana na kila umahiri mahususi ndani ya umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali na umahiri 
mkuu wa kusoma kwa ufahamu katika kujenga uwezo wa kujieleza kwa namna mbalimbali.
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Jedwali Na. 3:  Maudhui ya muhtasari Darasa la III

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kutambua 
sauti 
mbalimbali 
katika 
matamshi ya 
silabi, maneno 
sentensi na 
habari fupi 

a) Kutamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
gh, py, nz, 
ky	na	herufi	
nyingine zenye 
muundo huo 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 

Sauti	za	herufi	
mwambatano 
gh, py, nz, ky na 
herufi	nyingine	
zinatamkwa 
katika silabi, 
maneno, sentensi 
na habari fupi 
kwa ufasaha

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
chache sana 
katika silabi 

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
chache katika 
silabi na 
maneno

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
nyingi 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
nyingi sana 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 
na kuunda 
maneno 
mapya

23

b) Kutamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
lw, pw, sw, tw 
na nyingine 
zenye muundo 
huo katika 
silabi, maneno, 
sentensi na 
habari fupi 

Sauti	za	herufi	
mwambatano 
lw, pw, sw, tw 
zinatamkwa 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 
kwa kuzingatia 
lafudhi na 
matamshi sahihi 

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
chache sana 
katika silabi 

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
chache katika 
silabi na 
maneno

Anatamka 
sauti za 
herufi	
mwambatano 
nyingi 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 

Anatamka na 
kuunganisha 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
nyingi sana 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 
na kuunda 
maneno mapya
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kutamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
ng’w, nyw, 
shw na 
nyingine 
zenye 
muundo huo 
katika silabi, 
sentensi, 
maneno na 
habari fupi 

Sauti	za	herufi	
mwambatano 
ng’w, nyw, shw 
na nyingine 
zenye muundo 
huo zinatamkwa 
katika silabi, 
sentensi maneno 
na habari fupi 
kwa kuzingatia 
lafudhi na 
matamshi sahihi 

Anatamka 
sauti chache 
sana	za	herufi	
mwambatano 
katika silabi

Anatamka 
sauti chache 
za	herufi	
mwambatano 
katika silabi 
na maneno

Anatamka 
sauti za 
herufi	
mwambatano 
nyingi 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi

Anatamka 
sauti	za	herufi	
mwambatano 
nyingi sana 
katika silabi, 
maneno, 
sentensi na 
habari fupi 
na kuunda 
maneno 
mapya

1.2 Kutumia 
matamshi 
sahihi katika 
kutamka 
maneno 
mbalimbali 

a) Kutamka 
maneno yenye 
herufi	‘s’	
na	‘th’	kwa	
usahihi

Maneno yenye 
herufi	‘s’	na	‘th’	
yametamkwa 
kwa usahihi 

Anatamka 
maneno 
machache 
sana yenye 
herufi	‘s’	na	
‘th’

Anatamka 
maneno 
machache 
yenye	herufi	
‘s’	na	‘th’

Anatamka 
maneno 
mengi yenye 
herufi	‘s’	na	
‘th’

Anatamka 
maneno 
mengi sana 
yenye	herufi	
‘s’	na	‘th’	na	
kuyatungia 
sentensi

18



9

Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kutamka 
maneno yenye 
herufi	‘z’	na	
‘dh’	

Maneno yenye 
herufi	‘z’	na	dh’	
yanatamkwa 
kwa usahihi 

Anatamka 
maneno 
machache 
sana yenye 
herufi	‘z’

Anatamka 
maneno 
machache 
yenye	herufi	
‘z’	na	‘dh’

Anatamka 
maneno 
mengi yenye 
herufi	‘z’	na	
‘dh’

Anatamka 
maneno 
mengi sana 
yenye	herufi	
‘z’	na	‘dh’	
kwa usahihi 
na kuyatungia 
sentensi

c) Kutamka 
matamshi 
sahihi ya 
maneno yenye 
herufi	‘l’	na	‘r’	

Maneno yenye 
herufi	‘l’	na	‘r’	
yanatamkwa 
kwa usahihi

Anatamka 
maneno 
machache 
sana yenye 
herufi	‘l’

Anatamka 
maneno 
machache 
yenye	herufi	
‘l’	na	‘r’

Anatamka 
maneno 
mengi yenye 
herufi	‘l’	na	
‘r’

Anatamka 
maneno 
mengi yenye 
herufi	‘l’	na	‘r’		
kwa usahihi  
na kutunga 
sentensi
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.3 Kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kuelezea vitu 
vilivyopo 
katika 
mazingira 
yao katika 
hali ya umoja 
na wingi 
kwa vitu 
vyenye uhai 
na visivyo na 
uhai

Vitu vyenye 
uhai na visivyo 
na uhai 
vilivyopo katika 
mazingira yao 
katika hali ya 
umoja na wingi 
vimeelezewa 
kwa usahihi 

Anaelezea 
vitu katika 
hali ya umoja 
na wingi kwa 
uchache sana

Anaelezea 
vitu katika 
hali ya umoja 
na wingi kwa 
uchache 

Anaelezea 
vitu vingi 
katika hali  
umoja na 
wingi 

Anaelezea 
vitu vingi 
sana katika 
hali ya umoja 
na wingi kwa 
usahihi na 
kutoa mifano

29

b) Kutambua 
methali 
zinavyotumika 
katika 
mazungumzo 
na kuelezea 
maana zake

Methali 
zinatambuliwa 
katika 
mazungumzo 
na kueleza 
maana zake kwa 
usahihi 

Anatambua 
methali 
chache 
sana katika 
mazungumzo 
na kueleza 
maana 
zake kwa 
kubahatisha

Anatambua 
methali 
chache katika 
mazungumzo 
na kueleza 
maana zake 

Anatambua 
methali 
nyingi katika 
mazungumzo 
na kueleza 
maana zake

Anatambua 
methali nyingi 
sana katika 
mazungumzo 
na kueleza 
maana zake 
kwa kutoa 
mifano
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kutumia 
nahau katika 
sentensi 
mbalimbali 

Nahau 
zinatumika 
katika sentensi 
kwa usahihi 

Anatumia 
nahau chache 
sana katika 
sentensi 

Anatumia 
nahau chache 
katika sentensi 

Anatumia 
nahau nyingi 
katika 
sentensi 

Anatumia 
nahau nyingi 
sana katika 
sentensi na 
kufafanua 
maana zake

d) Kusimulia 
hadithi kwa 
kuzingatia 
mtiririko wa 
mawazo 

Hadithi 
inasimuliwa 
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
mawazo kwa 
ufasaha 

Anasimulia 
hadithi bila 
mtiririko wa 
mawazo 

Anasimulia 
hadithi kwa 
mtiririko usio 
sahihi 

Anasimulia 
hadithi kwa 
mtiririko 
sahihi wa 
mawazo 

Anasimulia 
hadithi 
vizuri sana 
na kuelezea 
mafunzo 
yaliyomo. 

e) Kutoa taarifa 
kwa ukamilifu 
kuhusu tukio 
lililotokea 

Taarifa juu ya 
tukio lililotokea 
inatolewa kwa 
mpangilio na 
kwa ukamilifu 

Anatoa taarifa 
juu ya tukio 
lililotokea bila 
mpangilio 

Anatoa taarifa 
juu ya tukio 
lilillotokea 
kwa 
mpangilio

Anatoa 
taarifa juu 
ya tukio 
lililotokea 
kwa 
mpangilio 
unaoeleweka 

Anatoa taarifa 
juu ya tukio 
lililotokea 
kwa 
mpangilio na 
kwa kufafanua 
vizuri 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.4 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kutaja 
majina ya 
wanafamilia 
nyumbani 
katika 
kusimulia 
hadithi fupi 
na kubainisha 
uhusiano wao 

Majina ya 
wanafamilia 
nyumbani 
yanaorodheshwa 
katika usimuliaji 
wa hadithi na 
uhusiano wao 
unabainishwa 
kwa usahihi 

Anataja 
majina 
machache 
sana ya 
wanafamilia 
katika 
kusimulia 
hadithi bila 
kubainisha 
uhusiano 

Anataja 
majina 
machache ya 
wanafamilia 
katika 
kusimulia 
hadithi na 
kubainisha 
uhusiano 
wao kwa 
kubahatisha 

Anataja 
majina 
mengi ya 
wanafamilia 
katika 
kusimulia 
hadithi na 
kubainisha 
uhusiano 
uliopo 

Anataja 
majina mengi 
sana ya 
wanafamilia 
katika 
kusimulia 
hadithi na 
kubainisha 
uhusiano 
wao kwa 
kufafanua na 
kutoa mifano

18

b) Kubainisha 
majina ya 
wanyama, 
muonekano, 
sauti zao 
na kueleza 
wanakoishi 

Majina ya 
wanyama 
yanabainishwa 
kwa kuiga sauti 
zao, na kuelezea 
mwonekano 
wao na 
wanakoishi kwa 
usahihi 

Anabainisha 
majina 
machache 
sana ya 
wanyama 
kwa kuiga 
sauti zao na 
kushindwa 
kuelezea 
muonekano 
wao na 
wanakoishi 

Anabainisha 
majina 
machache ya 
wanyama, 
kwa kuiga 
sauti zao 
na kuelezea 
muonekano 
wao na 
wanakoishi 
kwa 
kubahatisha 

Anabainisha 
majina mengi 
ya wanyama, 
kwa kuiga 
sauti zao 
na kuelezea 
mwonekano 
wao 

Anabainisha 
majina 
mengi sana 
ya wanyama 
kwa kuiga 
sauti zao 
na kuelezea 
mwonekano 
wao na 
wanakoishi 
kwa kutoa 
mifano 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.5 Kutumia 
maandishi 
katika 
kuwasiliana 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali 

a) Kuandika 
habari kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
alama za 
uandishi

Habari 
inaandikwa 
kwa kuzingatia 
taratibu na 
alama za 
uandishi

 Anaandika 
habari kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
alama chache 
sana za 
uandishi

Anaandika 
habari kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
alama chache 
za uandishi

Anaandika 
habari kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
alama nyingi 
za uandishi

Anaandika 
habari kwa 
mpangilio 
na kwa 
kuzingatia 
taratibu na 
alama zote za 
uandishi 

18

b) Kuandika 
majina 
ya ndege 
waliopo katika 
mazingira yao 
na kuelezea 
sifa na tabia 
zao

Majina ya ndege 
waliopo katika 
mazingira yao 
yanaandikwa na 
kuelezea sifa na 
tabia zao kwa 
usahihi 

Anaandika 
majina 
machache 
sana ya ndege 
na kuelezea 
sifa zao kwa 
kubahatisha 

Anaandika 
majina 
machache 
ya ndege na 
kuelezea sifa 
na tabia zao 

Anaandika 
majina mengi 
ya ndege na 
kuelezea sifa 
na tabia zao 

Anaandika 
majina mengi 
sana ya ndege 
na kuelezea 
sifa na tabia 
zao kwa kutoa 
mifano
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kuandika 
sentensi kwa 
kutumia 
nyakati 
mbalimbali 
(uliopo, ujao 
uliopita na 
timilifu) 

Sentensi 
zinaandikwa 
kwa kutumia 
nyakati 
mbalimbali kwa 
usahihi 

Anaandika 
sentensi 
chache sana 
katika nyakati 
mbalimbali 
kwa 
kubahatisha 

Anaandika 
sentensi 
chache katika 
nyakati 
mbalimbali 

Anaandika 
sentensi 
nyingi katika 
nyakati 
mbalimbali  

Anaandika 
sentensi 
nyingi katika 
nyakati 
mbalimbali na 
kuunda aya  

1.6 Kutumia 
msamiati 
katika 
uandishi 
wa matini 
mbalimbali 

a) Kuandika 
habari fupi 
kwa mpangilio 
unaoeleweka 
kuhusu 
shughuli za 
kila siku 

Habari fupi 
inaandikwa 
kwa mpangilio 
unaoeleweka 
kuhusu shughuli 
za kila siku

Anaandika 
habari fupi 
kuhusu 
shughuli za 
kila siku bila 
mpangilio 

Anaandika 
habari fupi 
kuhusu 
shughuli za 
kila siku kwa 
mpangilio 
unaoeleweka 
kwa baadhi ya 
aya

Anaandika 
habari fupi 
kuhusu 
shughuli za 
kila siku za 
mwanafunzi 
kwa 
mpangilio

Anaandika 
habari fupi 
kuhusu 
shughuli za 
kila siku kwa 
mpangilio 
unaoeleweka 
na kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi  

14
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kuandika 
hadithi 
fupi kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
alama za 
uandishi 

Hadithi fupi 
inandikwa 
kwa kuzingatia 
kanuni na alama 
za uandishi

Anaandika 
hadithi 
fupi kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
alama chache 
sana za 
uandishi 

Anaandika 
hadithi 
fupi kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
alama chache 
za uandishi 

Anaandika 
hadithi 
fupi kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
alama nyingi 
za uandishi 

Anaandika 
hadithi 
fupi kwa 
kuzingatia 
kanuni na 
alama zote za 
uandishi 

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma

2.1 Kusikiliza 
na kuonesha 
uelewa juu 
ya jambo 
alilolisikiliza

a) Kutegua 
na kutega 
vitendawili 

Vitendawili 
vinategwa na 
kuteguliwa kwa 
usahihi

 Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache sana

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache 

 Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi na 
kuvifafanua 
kwa kutoa 
mifano

22

b) Kutafsiri 
ujumbe ulio 
katika methali 
kwa usahihi 

Ujumbe ulio 
katika methali 
unatafsiriwa 
kwa usahihi 

Anatafsiri 
ujumbe ulio 
katika methali 
chache 
sana kwa 
kubahatisha

Anatafsiri 
ujumbe ulio 
katika methali 
chache 

Anatafsiri 
ujumbe 
ulio katika 
methali 
nyingi 

Anatafsiri 
na kufafanua 
ujumbe ulio 
katika methali 
nyingi sana 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kutafsiri 
maana 
ya nahau 
iliyotumika 
katika habari

Maana ya nahau 
inatafsiriwa 
kama 
ilivyotumika 
katika habari 
kwa usahihi 

Anatafsiri 
kwa 
kubahatisha 
maana ya 
nahau katika 
habari 

Anatafsiri 
maana ya 
nahau chache 
katika habari 

Anatafsiri 
maana za 
nahau nyingi 
katika habari 

Anatafsiri 
na kufafanua 
kwa kutoa 
mifano maana 
za nahau 
nyingi katika 
habari 

d) Kuonesha 
hisia za mwili 
kutokana na 
kinachozungu-
mzwa (huzuni, 
furaha, 
mshtuko na 
mshangao) 

Hisia za mwili 
zinaoneshwa 
wazi katika 
mazungumzo 

Anaonesha 
hisia chache 
sana za 
mwili katika 
mazungumzo 

Anaonesha 
hisia chache 
za mwili 
katika 
mazungumzo 

Anaonesha 
hisia nyingi 
za mwili 
katika 
mazungumzo

Anaonesha 
kwa vitendo 
hisia nyingi za 
mwili katika 
mazungumzo 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.2 Kusoma kwa 
ufasaha na 
kuonesha 
uelewa 
wa matini 
aliyoisoma

a) Kubaini 
maneno 
mapya 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
na kuyatolea 
maana 

Maneno mapya 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
yanabainishwa 
na kutolewa 
maana kwa 
usahihi 

Anabainisha 
maneno 
mapya 
machache 
sana 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
na kuyatolea 
maana 

Anabainisha 
maneno 
mapya 
machache 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
na kuyatolea 
maana 

Anabainisha 
maneno 
mapya mengi 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
na kuyatolea 
maana 

Anabainisha 
maneno 
mapya 
mengi sana 
yaliyotumika 
katika hadithi 
iliyosomwa 
na kuyatolea 
maana kwa 
kutoa mifano 

40

b) Kueleza 
sifa na tabia 
mbalimbali za 
wadudu 

Sifa na tabia 
mbalimbali 
za wadudu 
zimeelezwa
 kwa usahihi 

Anaeleza 
sifa na tabia 
chache sana 
za wadudu

Anaeleza 
sifa na tabia 
chache za 
wadudu 

Anaeleza 
sifa na tabia 
nyingi za 
wadudu 

Anaeleza 
sifa na tabia 
nyingi za 
wadudu kwa 
kutoa mifano 

c) Kusoma 
kimya kifungu 
cha habari na 
kubaini hoja 
kuu

Kifungu 
cha habari 
kimesomwa 
kimya na 
kubaini hoja kuu 
kwa usahihi

Anasoma 
kimya 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
hoja kuu kwa 
kubahatisha

Anasoma 
kimya kifungu 
cha habari 
na kubaini 
baadhi ya hoja 
kuu

Anasoma 
kimya 
kifungu cha 
habari na 
kubaini hoja 
kuu nyingi

Anasoma 
kimya kifungu 
cha habari 
na kubaini 
hoja kuu na 
kuzifafanua
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kusoma 
kwa sauti 
kifungu cha 
habari kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 
mkato ( , ) 
nukta ( .) 
mshangao (!) 
kuuliza (?) 
fungua na 
funga semi(“”) 

Kifungu 
cha habari 
kinasomwa 
kwa sauti kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Anasoma 
kwa sauti 
kifungu cha 
habari kwa 
kuzingatia 
alama chache 
sana za 
uandishi 

Anasoma 
kwa sauti 
kifungu cha 
habari kwa 
kuzingatia 
alama chache 
za uandishi 

Anasoma 
kwa sauti 
kifungu cha 
habari kwa 
kuzingatia 
alama nyingi 
za uandishi 

Anasoma 
kwa sauti 
kifungu cha 
habari kwa 
hisia na kwa 
kuzingatia 
alama zote za 
uandishi 

e) Kubaini nahau 
na kuelezea 
maana zake 
katika matini 

Nahau 
zilizojitokeza 
katika matini 
zinabainishwa 
na kuelezewa 
maana zake kwa 
usahihi 

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
nahau chache 
sana na 
kuelezea 
maana zake

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
nahau chache 
na kuelezea 
maana zake 

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
nahau nyingi 
na kuelezea 
maana zake 

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
nahau, 
kuelezea na 
kufafanua 
maana zake 
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

f) Kusoma shairi 
kishairi 

Shairi 
linasomwa kwa 
sauti ya kishairi 
kwa ufasaha  

Anasoma 
shairi na 
kuzingatia 
sauti ya 
kishairi katika 
beti chache 
sana

Anasoma 
shairi kwa 
kuzingatia 
sauti ya shairi 
katika beti 
chache 

Anasoma 
shairi kwa 
kuzingatia 
sauti ya 
kishairi 
katika beti 
nyingi 

Anasoma 
shairi kwa 
sauti ya 
kishairi katika 
beti zote za 
shairi 

2.3 Kutumia 
msamiati 
katika 
kusoma ili 
kuchanganua 
mawazo 
yaliyo 
wasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

a) Kubaini 
maneno 
mapya kutoka 
kwenye 
kifungu cha 
habari na 
kuelezea 
maana zake

Maneno mapya 
yanabainishwa 
kutoka kwenye 
kifungu cha 
habari na 
maana zake 
zinaelezewa 
kwa usahihi  

Anabainisha 
maneno 
mapya 
machache 
sana kutoka 
kwenye 
kifungu cha 
habari na 
kuelezea 
maana zake

Anabainisha 
maneno 
mapya 
machache 
kutoka 
kwenye 
kifungu cha 
habari na 
kuelezea 
maana zake

Anabainisha 
maneno 
mapya mengi 
kutoka 
kwenye 
kifungu cha 
habari na 
kuelezea 
maana zake

Anabainisha 
maneno 
mapya mengi 
kutoka 
kwenye 
kifungu cha 
habari na 
kuelezea 
maana zake 
kwa kutoa 
mifano 

13

b) Kutambua 
maneno yenye 
maana sawa 
(visawe) 
kwa kutumia 
kamusi 

Maneno yenye 
maana sawa 
yanatambuliwa 
kwa kutumia 
kamusi 

Anatambua 
maneno 
machache 
sana yenye 
maana sawa 

Anatambua 
maneno 
machache 
yenye maana 
sawa 

Anatambua 
maneno 
mengi yenye 
maana sawa 
kwa kutumia 
kamusi 

Anatambua 
maneno yenye 
maana sawa 
kwa kutumia 
kamusi na 
kuyatungia 
sentensi
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Umahiri mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi ya 
vipindiUtendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kutumia 
kamusi ili 
kueleza maana 
za maneno 
yaliyotumika 
katika habari 

Maana za 
maneno 
yaliyotumika 
katika habari 
zinaelezewa 
kwa usahihi 

Anaeleza 
maana za 
maneno 
machache 
sana 
yaliyotumika 
katika habari 

Anaeleza 
maana za 
maneno 
machache 
yaliyotumika 
katika habari 

Anaeleza 
maana ya 
maneno 
mengi 
yaliyotumika 
katika habari 

Anaeleza na 
kufafanua 
maana za 
maneno 
mengi sana 
yaliyotumika 
katika habari 
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3.8 Maudhui ya Darasa la IV

Jedwali Na. 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la IV

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha 

mbalimbali  
1.2 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 

miktadha mbalimbali 
2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma 2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza 

2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma  

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali 3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na 
miktadha mbalimbali 

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali 
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa 

katika matini mbalimbali 

Angalizo: Katika jedwali la maudhui ya muhtasari kwenye kurasa zinazofuata umahiri mkuu wa kutumia msamiati katika miktadha 
mbalimbali hautasimama peke yake kama umahiri mkuu. Hivyo umahiri huo utajitokeza kama umahiri mahususi 
unaoingiliana na kila umahiri mahususi ndani ya umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali na umahiri 
mkuu wa kusoma kwa ufahamu katika kujenga uwezo wa kujieleza kwa namna mbalimbali.  
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Jedwali Na. 5:  Maudhui ya muhtasari Darasa la IV

Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali 

1.1 Kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali 

a) Kutaja 
neno moja 
lililobeba 
maana ya 
jumla badala 
ya kifungu 
cha maneno 
(kuku, njiwa, 
kunguru) ni 
ndege 

 Neno moja 
lililobeba maana 
ya jumla badala 
ya kifungu 
cha maneno 
linatajwa kwa 
usahihi 

Anataja 
kifungu cha 
maneno 
badala ya 
neno moja la 
jumla 

Anataja 
maneno mengi 
badala ya 
kutaja neno 
moja la jumla 

Anataja 
neno moja 
linalobeba 
maana ya 
jumla katika 
kifungu cha 
maneno 

Anataja neno 
moja la jumla 
linalobeba 
maana badala 
ya kifungu cha 
maneno kwa 
kufafanua 

47

b) Kutega na 
kutegua 
vitendawili 
vinavyoakisiwa 
na picha 

Vitendawili 
vinavyoakisiwa 
na picha 
vinategwa na 
kuteguliwa kwa 
usahihi 

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache sana 
vinavyoakisiwa 
na picha  

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache 
vinavyoakisiwa 
na picha 
 

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi vinavyo 
akisiwa na 
picha 

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi sana 
vinavyoakisiwa 
na picha na 
kuvihusianisha 
na vitu 
vilivyo katika 
mazingira
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kufafanua 
ujumbe 
uliomo 
kwenye 
methali 
zilizotolewa 

Ujumbe uliomo 
kwenye methali 
zilizotolewa 
unafafanuliwa 
kwa usahihi 

Anafafanua 
ujumbe 
uliomo katika 
methali 
chache sana 

Anafafanua 
ujumbe uliomo 
katika methali 
chache 

Anafafanua 
ujumbe 
uliomo katika 
methali nyingi 

Anafafanua 
na kuelezea 
ujumbe uliomo 
katika methali 
nyingi kwa 
kutoa mifano 

d) Kueleza 
maana 
zilizomo 
kwenye 
nahau zilizo 
orodheshwa 

Maana zilizomo 
katika nahau 
zinaorodheshwa 
na kuelezewa 
kwa usahihi 

Anaelezea 
maana 
zilizomo 
katika nahau 
chache sana 

Anaelezea 
maana 
zilizomo katika 
nahau chache 

Anaelezea 
maana 
zilizomo 
katika nahau 
nyingi kwa 
usahihi 

Anaelezea 
na kufafanua 
maana 
zilizomo 
katika nahau 
nyingi zilizo 
orodheshwa 

e) Kulinganisha 
vitu kwa 
kuzingatia 
ukubwa na 
udogo kwa 
kutumia 
muundo teule

Vitu 
vinalinganishwa 
kwa kuzingatia 
ukubwa na udogo 
kwa kutumia 
muundo teule 
kwa usahihi 

Analinganisha 
vitu ambavyo 
havilingani 
kwa ukubwa 
na udogo 
wake kwa 
kutumia 
muundo teule

Analinganisha 
vitu 
vichache bila 
kutofautisha 
ukubwa na 
udogo kwa 
kutumia 
muundo teule

Analinganisha 
vitu vingi kwa 
kutofautisha 
ukubwa na 
udogo kwa 
kutumia 
muundo teule 

Analinganisha, 
anatofautisha 
na kuelezea 
vitu vingi sana 
kwa ukubwa 
na udogo wake 
kwa kutumia 
muundo teule 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

f) Kutambua 
na kuelezea 
rangi za vitu 
mbalimbali

Rangi za vitu 
mbalimbali 
zinatambuliwa 
na kuelezewa 
kwa usahihi

 Anatambua 
rangi za vitu 
vichache sana 
na kuzielezea 

Anatambua 
rangi za vitu 
vichache na 
kuzielezea 

Anatambua 
rangi za vitu 
vingi na 
kuzielezea 
kwa usahihi

Anatambua 
rangi za vitu 
vingi sana na 
kuzifafanua

g) Kuelezea 
watu kwa 
kuzingatia 
shughuli zao 

Watu 
wanaelezewa 
kwa kuzingatia 
shughuli zao 
kwa usahihi

Anaelezea 
watu 
wachache 
sana kwa 
kuzingatia 
shughuli zao

Anaelezea 
watu wachache 
kwa kuzingatia 
shughuli

Anaelezea 
watu 
wengi kwa 
kuzingatia 
shughuli zao 

Anaelezea 
watu wengi 
sana kwa 
kuzingatia 
shughuli zao 
kwa kutoa 
mifano 

h) Kueleza 
matukio kwa 
kutumia 
nyakati 
mbalimbali 
katika 
sentensi
(uliopo,
uliopita, ujao
timilifu)

Matukio 
yanaelezwa 
katika sentensi 
kwa kutumia 
nyakati 
mbalimbali kwa 
usahihi

Anaelezea 
matukio 
katika sentensi 
chache sana 
kwa kutumia 
wakati uliopo, 
uliopita, 
ujao na 
timilifu kwa 
kubahatisha

Anaelezea 
matukio katika 
sentensi chache 
kwa kutumia 
wakati uliopo, 
uliopita, ujao 
na timilifu 

Anaelezea 
matukio 
katika sentensi 
nyingi kwa 
kutumia 
wakati uliopo, 
uliopita, ujao 
na timilifu  

Anaelezea 
matukio 
katika sentensi 
nyingi sana 
kwa kutumia 
nyakati zote 
(uliopita, 
uliopo, 
timilifu, na 
ujao kwa hisia) 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

i) Kukanusha 
matukio 
ya nyakati 
mbalimbali 
katika 
sentensi 

Matukio 
ya nyakati 
mbalimbali 
yanakanushwa 
katika sentensi 
kwa usahihi

Anakanusha 
matukio ya 
nyakati chache 
sana katika 
sentensi kwa 
kubahatisha 

Anakanusha 
matukio ya 
nyakati chache 
katika sentensi 

Anakanusha 
matukio ya 
nyakati nyingi 
katika sentensi

Anakanusha 
matukio ya 
nyakati zote 
katika sentensi 
nyingi na kutoa 
ufafanuzi 

j) Kuonesha 
hali ya 
hisia katika 
mazungumzo 
(furaha, 
huzuni, 
mshangao, 
mshtuko)

Hali ya hisia 
inaoneshwa 
katika 
mazungumzo 
kwa usahihi 

Anaonesha 
hali ya hisia 
ya mshangao 
katika 
mazungumzo 

Anaonesha 
hali ya hisia ya 
mshangao na 
huzuni katika 
mazungumzo 

Anaonesha 
hali ya hisia 
ya mshangao, 
huzuni na 
furaha katika 
mazungumzo 

Anaonesha kwa 
vitendo hali 
ya hisia zote 
furaha, huzuni, 
mshangao na 
mshtuko katika 
mazungumzo 

k) Kutoa 
maelekezo 
yanayoeleweka 
na kutekelezwa 
na wenzake  

Maelekezo 
yanayoeleweka 
yanatolewa na 
kutekelezwa na 
wenzake kwa 
usahihi

Anatoa 
maelekezo 
yasiyoeleweka 
kwa wenzake 

Anatoa 
maelekezo 
yasiyojitosheleza 
kwa wenzake

Anatoa 
maelekezo 
yanayoeleweka 
vizuri na 
kutekelezeka 
kwa wenzake

Anatoa 
maelekezo 
yanayoeleweka 
vizuri sana 
kwa kutoa 
mifano na 
kutekelezeka 
kwa wenzake  
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

1.2 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuzungumza 
kwa 
kuwasilisha 
hoja 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

a) Kutaja majina 
ya mavazi ya 
wanaume na 
wanawake na 
kuyaelezea

Majina ya 
mavazi ya 
wanaume na 
wanawake 
yanatajwa na 
kuelezewa kwa 
ufasaha 

Anataja 
majina 
machache 
sana ya 
mavazi ya 
wanawake na 
wanaume na 
kuyaelezea 
kwa 
kubahatisha 

Anataja majina 
machache ya 
mavazi ya 
wanawake na 
wanaume na 
kuyaelezea 
kwa 
kuchanganya 

Anataja 
majina mengi 
ya mavazi ya 
wanawake na 
wanaume na 
kuyaelezea 

Anataja na 
kuelezea kwa 
ufasaha majina 
yote ya mavazi 
ya wanawake 
na wanaume 
kwa kutoa 
mifano
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b) Kujadili 
majina ya 
vinywaji 
na kuelezea 
faida na 
hasara 
zake kwa 
watumiaji 

Majina ya 
vinywaji 
yanajadiliwa na 
kuelezewa faida 
na hasara zake 
kwa watumiaji 
kwa usahihi 

Anashiriki 
katika kujadili 
majina ya 
vinywaji 
vichache sana 
bila kuelezea 
faida na 
hasara zake 

Anashiriki 
katika kujadili 
majina ya 
vinywaji 
vichache na 
kuelezea faida 
bila hasara 
zake 

Anashiriki 
katika kujadili 
majina ya 
vinywaji vingi 
na kuelezea 
faida na 
hasara zake 

Anashiriki 
katika kujadili 
majina ya 
vinywaji 
vingi sana na 
kuelezea faida 
na hasara zake 
kwa kutoa 
mifano
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kubainisha 
majina ya 
mimea 
iliyo katika 
mazingira yao 
na kuelezea 
umuhimu 
wake kwa 
binadamu 

Majina ya mimea 
iliyo katika 
mazingira yao 
yanabainishwa 
na kuelezewa 
umuhimu wake 
kwa binadamu 
kwa ufasaha 

Anabainisha 
majina 
machache 
sana ya mimea 
bila kueleza 
umuhimu wake 
kwa binadamu 

Anabainisha 
majina 
machache 
ya mimea 
na kueleza 
umuhimu wake 
kwa binadamu 

Anabainisha 
majina mengi 
ya mimea 
na anaweza 
kuelezea 
umuhimu wake 
kwa binadamu

Anabainisha 
majina mengi 
sana ya mimea 
na anaweza 
kuelezea 
umuhimu wake 
kwa binadamu 
kwa kutoa 
mifano

d) Kutaja majina 
ya vifaa 
vinavyotumika 
katika zahanati 
na kuelezea 
kazi zake  

Majina ya vifaa 
vinavyotumika 
katika zahanati 
yanatajwa na 
kuelezewa kazi 
zake

 Anataja 
majina ya 
vifaa vichache 
sana vinavyo 
patikana katika 
zahanati bila 
kuelezea kazi 
zake 

Anataja majina 
ya vifaa 
vichache
vinavyopatikana 
zahanati na 
kuelezea kazi 
zake 

Anataja majina 
ya vifaa vingi 
vinavyopatikana 
katika zahanati 
na kuelezea kazi 
zake 

Anataja majina 
ya vifaa vingi 
sana 
vinavyopatikana 
katika zahanati 
na kuelezea kazi 
zake kwa kutoa 
mifano

e) Kutumia 
nyakati 
mbalimbali 
katika sentensi 

Nyakati 
mbalimbali 
zimetumika 
katika sentensi 
kwa usahihi

Anatumia 
nyakati chache 
sana katika 
sentensi kwa 
kubahatisha

Anatumia 
nyakati chache 
katika sentensi 
kwa kukosea 
kidogo 

Anatumia 
nyakati nyingi 
katika sentensi 

Anatumia 
nyakati zote 
kikamilifu 
katika sentensi 
na kutoa 
ufafanuzi 



28

Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

f) Kuelezea kazi 
zinazofanyika 
kila siku kwa 
kuzingatia 
wakati uliopo, 
ujao na uliopita

Kazi 
zinazofanyika kila 
siku zinaelezewa 
kwa kuzingatia 
nyakati kwa 
usahihi  

Anaelezea kazi 
chache sana 
zinazofanyika 
kila siku kwa 
kuzingatia 
wakati uliopo 

Anaelezea 
kazi chache 
zinazofanyika 
kila siku kwa 
kuzingatia 
wakati uliopo na 
ujao tu  

Anaelezea 
kazi nyingi 
zinazofanyika 
kila siku kwa 
kuzingatia 
wakati uliopo, 
ujao na uliopita 

Anaelezea 
kikamilifu 
kazi zote 
zinazofanyika 
kila siku kwa 
kuzingatia 
wakati uliopo, 
ujao na uliopita 
kwa kutoa 
mifano  

1.3 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali 

a) Kuandika 
sentensi kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Sentensi 
zinaandikwa kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi kwa 
usahihi

Anaandika 
sentensi kwa 
kuzingatia 
alama chache 
sana za 
uandishi 

Anaandika 
sentensi kwa 
kuzingatia 
alama chache za 
uandishi 

Anaandika 
sentensi kwa 
kuzingatia 
alama nyingi za 
uandishi

Anaandika 
sentensi nyingi 
sana kwa 
kuzingatia alama 
zote za uandishi 

30

b) Kuandika 
kifungu cha 
habari kwa 
mfuatano wa 
matukio kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Kifungu 
cha habari 
kinaandikwa kwa 
mfuatano sahihi 
wa matukio kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari kwa 
mfuatano sahihi 
wa matukio 
bila kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari kwa 
mfuatano sahihi 
wa matukio 
kwa kuzingatia 
alama chache za 
uandishi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari kwa 
mfuatano sahihi 
wa matukio 
kwa kuzingatia 
alama nyingi za 
uandishi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari kwa 
mfuatano sahihi 
wa matukio 
kwa kuzingatia 
alama zote za 
uandishi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kuandika 
sentensi zenye 
kuonesha 
mahali watu/
vitu walipo/
vilipo (nyuma 
ya, ndani ya, 
katikati ya, 
nje ya, chini 
ya, juu ya, 
pembeni ya, 
kando ya )

Sentensi zenye 
kuonesha mahali 
watu walipo/
vitu vilipo/ 
zinaandikwa kwa 
usahihi 

 Anaandika 
sentensi chache 
sana zenye 
kuonesha 
mahali watu/
vitu walipo/
vilipo 

Anaandika 
sentensi chache 
zenye kuonesha 
mahali watu 
walipo/ vitu 
vilipo 

Anaandika 
sentensi nyingi 
zenye kuonesha 
mahali watu 
walipo/ vitu 
vilipo  

Anaandika 
sentensi nyingi 
zenye kuonesha 
mahali watu 
walipo/ vitu 
vilipo

d) Kuandika 
kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi 
sabini kuhusu 
madawa ya 
kulevya kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi sabini 
kuhusu madawa 
ya kulevya 
kinaandikwa kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi kwa 
usahihi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi 
sabini kwa 
kuzingatia 
alama ya kituo 

Anaandika 
kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi sabini 
kwa kuzingatia 
alama za vituo 
na mkato

Anaandika 
kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi 
sabini na 
kuzingatia 
alama za vituo, 
mkato na 
mshangao 

Anaandika 
kifungu cha 
habari chenye 
maneno 
yasiyozidi 
sabini kwa 
mtiririko wenye 
mantiki na kwa 
kuzingatia alama 
zote za uandishi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

e) Kuandika 
hadithi fupi 
inayoeleweka 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Hadithi fupi 
inayoeleweka 
inaandikwa kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi kwa 
usahihi 

Anaandika 
hadithi fupi 
kwa kuzingatia 
alama ya kituo 

 Anaandika 
hadithi fupi 
inayoeleweka 
kwa kuzingatia 
alama za vituo 
na mkato

Anaandika 
hadithi 
inayoeleweka 
kwa kuzingatia 
alama za vituo, 
mkato na 
mshangao

Anaandika 
hadithi 
inayoeleweka na 
yenye mtiririko 
kwa kuzingatia 
alama zote za 
uandishi 

f) Kuandika 
maelekezo 
ya jinsi ya 
kupika chai 
kwa kuzingatia 
vifaa 
vinavyotumika 
na hatua zake 

Maelekezo ya 
jinsi ya kupika 
chai kwa 
kuzingatia vifaa 
vinavyotumika 
na hatua zake 
yanaandikwa kwa 
ukamilifu 

Anaandika 
maelekezo 
ya jinsi ya 
kupika chai 
kwa kuzingatia 
baadhi ya 
hatua na vifaa 
vinavyotumika  

Anaandika 
maelekezo jinsi 
ya kupika chai 
kwa kuzingatia 
hatua na vifaa 
vichache 
vinavyotumika 

Anaandika 
maelekezo jinsi 
ya kupika chai 
kwa kuzingatia 
hatua na 
vifaa vyake 
vinavyotumika

Anaandika 
maelekezo jinsi 
ya kupika chai 
kwa kuzingatia 
hatua na 
vifaa vyake 
vinavyotumika 
kwa mtiririko 
mzuri 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

g) Kuandika 
barua ya 
kirafiki	kwa	
mpangilio na 
ukamilifu 

Barua	ya	kirafiki	
inaandikwa kwa 
mpangilio na 
kwa kuzingatia 
vipengele vyote 
vya muundo wa 
barua	ya	kirafiki	

Anaandika 
barua ya 
kirafiki	bila	
kuwa na anuani 
ya mwandishi 
na utangulizi 
wa barua

Anaandika barua 
ya	kirafiki	kwa	
kuonesha anuani 
ya mwandishi 
na utangulizi wa 
barua

Anaandika 
barua ya 
kirafiki	kwa	
kuonesha 
anuani ya 
mwandishi 
utangulizi wa 
barua, kiini na 
mwisho wa 
barua 

Anaandika barua 
ya	kirafiki	kwa	
mpangilio na 
kwa kuzingatia 
anuani ya 
mwandishi, 
utangulizi, 
kiini cha barua, 
mwisho wa 
barua, saini 
na jina la 
mwandishi

1.4 Kutumia 
msamiati 
katika 
maandishi 
katika 
kuandaa 
matini 
mbalimbali 

a) Kutaja majina 
ya mavazi 
mbalimbali 
na kuyaelezea 
kwa sentensi 
zinazoeleweka

Majina ya mavazi 
mbalimbali 
yanatajwa na 
kuelezewa 
kwa umahiri 
kwa sentensi 
zinazoeleweka  

Anataja majina 
mbalimbali 
ya mavazi 
ya kike na 
kuyaelezea kwa 
kubahatisha

Anataja majina 
mbalimbali 
ya mavazi ya 
kike na kiume 
na kuyaelezea 
kwa sentensi 
zinazoeleweka

Anataja majina 
mbalimbali ya 
mavazi ya kike 
na ya kiume 
na kuyaelezea 
kwa sentensi 
zinazoeleweka 
na kutoa mifano

Anatumia 
majina ya 
mavazi yote 
katika sentensi, 
kifungu cha 
habari na 
kufafanua kazi 
zake ipasavyo 

17
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

b) Kuandika 
hadithi fupi 
kwa kutumia 
majina ya 
ndege 

Majina ya ndege 
yanatumiwa 
katika hadithi fupi 
kwa usahihi 

Anaandika 
hadithi fupi 
kwa kutumia 
majina 
machache sana 
ya ndege 

Anaandika 
hadithi fupi kwa 
kutumia majina 
machache ya 
ndege 

Anaandika 
hadithi fupi 
kwa kutumia 
majina mengi 
ya ndege

Anaandika 
hadithi fupi kwa 
kutumia majina 
mengi sana ya 
ndege 

c) Kuandika 
kifungu 
cha habari 
na kubaini 
maneno mapya 

Kifungu 
cha habari 
kinaandikwa 
kwa usahihi na 
maneno mapya 
yanabainishwa 

Anaandika 
kifungu cha 
habari bila 
kubainisha 
maneno mapya 

Anaandika 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno mapya 
machache 

Anaandika 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno mapya 
mengi 

Anaandika 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno mapya 
na kuelezea 
maana zake

d) Kuandika 
majina ya 
mahali na 
kuelezea 
shughuli 
zinazofanyika 
mahali hapo 

Majina ya mahali 
yanaandikwa 
na shughuli 
zinazofanyika 
zinaelezwa kwa 
usahihi

Anaandika 
majina ya 
mahali na 
kuelezea 
shughuli chache 
sana 

Anaandika 
majina ya 
mahali na 
kuelezea 
shughuli chache 
zinazofanyika 
mahali hapo 

Anaandika 
majina ya 
mahali na 
kuelezea 
shughuli nyingi 
zinazofanyika 
mahali hapo

Anaandika 
majina ya 
mahali na 
kuelezea 
shughuli nyingi 
zinazofanyika 
kwa kutoa 
mifano 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilosikiliza au 
kulisoma

2.1 Kusikiliza 
na kuonesha 
uelewa 
wa matini 
mbalimbali

a) Kusikiliza 
vitendawili na 
kuvitegua ili 
kupata maana 

Vitendawili 
vinateguliwa na 
kutolewa maana 
zake kwa usahihi 

Anategua 
vitendawili 
vichache sana 
bila kutolea 
maana

Anategua 
vitendawili 
vichache na 
kutolea maana 

Anategua 
vitendawili 
vingi na 
kuvitolea
maana 

Anategua 
vitendawili 
vyote 
vilivyotegwa 
na kuvitolea 
maana na 
kuelezea 
umuhimu wake 
katika maisha  
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b) Kusikiliza 
nahau na 
kuelezea 
maana zake

Maana za nahau 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaelezea 
maana za nahau 
chache sana 

Anaelezea 
maana za nahau 
chache 

Anaelezea 
maana za nahau 
nyingi 

Anaelezea 
maana za nahau 
zote na kutoa 
mifano

c) Kusikiliza 
hadithi na 
kubaini 
ujumbe uliopo 

Ujumbe uliopo 
katika hadithi 
unabainishwa 
na maana yake 
zinaelezewa 
ipasavyo  

Anabainisha 
ujumbe 
kidogo sana 
uliopo katika 
hadithi kwa 
kubahatisha 

Anabainisha 
ujumbe 
kidogo uliopo 
katika hadithi 
aliyoisikiliza 
kwa kusita 
kidogo 

Anabainisha 
ujumbe uliopo 
katika hadithi 

Anabainisha 
ujumbe sahihi 
uliopo katika 
hadithi na 
kuelezea maana 
yake 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

d) Kusikiliza 
habari na 
kubaini ujumbe 

Ujumbe uliopo 
katika habari 
unabainishwa 

Anabainisha 
sehemu ya 
ujumbe uliopo 
katika hadithi

Anabainisha 
ujumbe kidogo 
kulingana 
na habari 
aliyosikiliza 

Anabainisha 
ujumbe uliopo 
katika habari na 
kutoa ufafanuzi 
mfupi

Anabainisha 
ujumbe sahihi 
uliopo katika 
habari na 
kufafanua 
maana yake 

e) Kusikiliza 
mashairi na 
kubaini ujumbe 

Ujumbe 
unaopatikana 
katika mashairi 
unabainishwa 
ipasavyo 

Anabainisha 
ujumbe kwa 
kukosea na 
kuacha mambo 
mengi

Anabainisha 
ujumbe usio 
sahihi kulingana 
na mashairi 
aliyo sikiliza 

Anabainisha 
ujumbe katika 
mashairi na 
kuelezea maana 

Anabainisha 
ujumbe sahihi 
ulio katika 
mashairi kwa 
kufafanua 
maana yake kwa 
ufasaha 

f) Kusikiliza 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande za dunia 
na kuyatekeleza 

Maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande za dunia 
yanatekelezwa 
ipasavyo 

Anatekeleza 
robo ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande za dunia 

Anatekeleza 
nusu ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande za dunia 

Anatekeleza 
robo tatu ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande za dunia 

Anatekeleza 
maelekezo yote 
ya uelekeo wa 
pande zote za 
dunia 

g) Kusikiliza 
maelekezo 
ya uelekeo 
wa pande 
mbalimbali na 
kuyatekeleza 
(kulia, kushoto, 
mbele, nyuma, 
juu, chini)

Maelekezo ya 
pande mbalimbali 
za uelekeo 
yanatekelezwa 
ipasavyo 

Anatekeleza 
robo ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande anuai 

Anatekeleza 
nusu ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande anuai 

Anatekeleza 
robo tatu ya 
maelekezo ya 
uelekeo wa 
pande anuai 

Anatekeleza 
maelekezo yote 
ya uelekeo wa 
pande anuai 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

h) Kusikiliza 
maelekezo 
ya jumla na 
kuyatekeleza 

Maelekezo 
ya jumla 
yanasikilizwa 
na kutekelezwa 
ipasavyo 

Anatekeleza 
robo ya 
maelekezo ya 
jumla 

Anatekeleza 
nusu ya 
maelekezo ya 
jumla 

Anatekeleza 
robo tatu ya 
maelekezo ya 
jumla 

Anatekeleza 
maelekezo yote 
ya jumla 

2.2 Kusoma kwa 
ufasaha na 
kuonesha 
uelewa 
wa matini 
aliyoisoma 

a) Kusoma 
kimya matini 
mbalimbali na 
kubaini hoja 
kuu 

Matini 
mbalimbali 
zinasomwa 
na hoja kuu 
zinabainishwa 
kwa usahihi 

Anasoma 
kimya matini 
chache sana 
na kubainisha 
hoja kuu kwa 
kukosea 

Anasoma kimya 
matini chache na 
kubainisha hoja 
kuu 

Anasoma kimya 
matini nyingi 
na kubainisha 
hoja kuu 

Anasoma 
kimya na 
kuelewa matini 
nyingi sana na 
kubainisha hoja 
kuu zote 

 18

b) Kusoma 
hadithi kwa 
sauti kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi 

Hadithi inasomwa 
kwa sauti kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi 

Anasoma 
hadithi kwa 
sauti na 
kuzingatia 
alama chache 
sana za 
uandishi 

Anasoma hadithi 
kwa sauti na 
kuzingatia 
alama chache za 
uandishi 

Anasoma 
hadithi kwa 
sauti na 
kuzingatia 
alama nyingi za 
uandishi 

Anasoma hadithi 
kwa sauti na 
kuzingatia alama 
zote za uandishi 

c) Kusoma shairi 
kwa sauti ya 
kishairi 

Shairi linasomwa 
kishairi kwa 
ufasaha 

Anasoma shairi 
kwa sauti ya 
kishairi kwa 
kukosea

Anasoma beti 
chache za shairi 
kwa sauti ya 
kishairi 

Anasoma shairi 
kwa sauti ya 
kishairi 

Anasoma na 
kuelewa beti 
zote za shairi 
kwa sauti ya 
kishairi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

d) Kusoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba 

Ngonjera 
inasomwa 
kwa sauti ya 
kutamba kama 
ilivyokusudiwa 

Anasoma 
ngonjera 
bila sauti ya 
kutamba 

Anasoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba na 
kusitasita 

Anasoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba 

Anasoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba kama 
ilivyokusudiwa 

2.3 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuchanganua 
mawazo 
yaliyo 
wasilishwa 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kubainisha 
majina na 
kuyabadili 
kuwa matendo 
(somo-soma 
kilimo-
kulima) 

Majina 
yanabainishwa 
na kubadilishwa 
kuwa matendo 
kwa usahihi 

Anabainisha 
majina 
machache sana 
na kubadilisha 
kuwa matendo 

Anabainisha 
majina 
machache na 
kuyabadilisha 
kuwa matendo

Anabainisha 
majina 
mengi na 
kuyabadilisha 
kuwa matendo

Anabainisha 
majina mengi 
sana na 
kuyabadilisha 
kuwa matendo 

18

b) Kuunda 
maneno 
mapya kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 
(ondoa-ndoa 
Kamata-kata)

Maneno mapya 
yanaundwa kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 

Anaunda 
maneno 
machache 
sana kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 

Anaunda 
maneno 
machache kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 

Anaunda 
maneno 
mengi kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 

Anaunda 
maneno mengi 
sana kwa 
kudondosha 
herufi	moja	au	
silabi kutoka 
kwenye neno 
na kuyatungia 
sentensi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji mzuri 

sana

c) Kusoma 
maneno 
mbalimbali 
na kubainisha 
kinyume chake 

Maneno 
mbalimbali 
yanasomwa 
kwa ufasaha 
na kubainisha 
kinyume chake 

Anasoma 
maneno 
machache sana 
na kubainisha 
kinyume chake 

Anasoma 
maneno 
machache na 
kubainisha 
kinyume chake 

Anasoma 
maneno mengi 
na kubainisha 
kinyume chake 
kwa ufasaha 

Anasoma 
maneno yote 
kwa ufasaha 
na kubainisha 
kinyume chake 
kisha kuyatungia 
sentensi
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3.9 Maudhui ya Darasa la V

Jedwali Na. 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la V

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktad-

ha mbalimbali  
1.2 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 

miktadha mbalimbali 
2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma 2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza 

2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma  

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali 3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja katika miktadha 
mbalimbali 

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali 
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa 

katika matini mbalimbali 

Angalizo: Katika jedwali la maudhui ya muhtasari kwenye kurasa zinazofuata umahiri mkuu wa kutumia msamiati katika miktadha 
mbalimbali hautasimama peke yake kama umahiri mkuu. Hivyo umahiri huo utajitokeza kama umahiri mahususi 
unaoingiliana na kila umahiri mahususi ndani ya umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali na umahiri 
mkuu wa kusoma kwa ufahamu katika kujenga uwezo wa kujieleza kwa namna mbalimbali.
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Jedwali Na. 7:  Maudhui ya muhtasari Darasa la V

Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kutega na 
kutegua 
vitendawili na 
kuvihusianisha 
na vitu vilivyopo 
katika mazingira 
kwa usahihi

Vitendawili 
vimetegwa na 
kuteguliwa na 
kuhusianishwa 
na vitu vilivyopo 
katika mazingira

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache sana na 
kuvihusianisha 
na vitu vilivyopo 
katika mazingira 

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vichache na 
kuvihusianisha 
na vitu vilivyopo 
katika mazingira

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi na 
kuvihusianisha 
na vitu 
vilivyopo katika 
mazingira 

Anatega 
na kutegua 
vitendawili 
vingi sana na 
kuvihusianisha 
na vitu 
vilivyopo katika 
mazingira kwa 
kutoa mifano
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b) Kutamba 
ngonjera kwa 
kuzingatia 
kanuni za 
utambaji 

Ngonjera 
inatambwa kwa 
kuzingatia kanuni 
za utambaji kwa 
usahihi 

Anatamba 
ngonjera kwa 
kuzingatia 
kanuni chache 
sana za utambaji 

Anatamba 
ngonjera kwa 
kuzingatia 
kanuni chache 
za utambaji 

Anatamba 
ngonjera kwa 
kuzingatia 
kanuni nyingi 
za utambaji 

Anatamba 
ngonjera kwa 
kuzingatia 
kanuni zote 
za utambaji 
na kuelezea 
umuhimu wake 

c) Kutumia nahau 
katika habari 
fupi na kuelezea 
maana zake

Nahau zinatumika 
katika habari fupi 
na kuelezewa 
maana zake kwa 
usahihi

Anatumia 
nahau chache 
sana katika 
habari fupi bila 
kuelezea maana 
zake 

Anatumia nahau 
chache katika 
habari fupi na 
kuelezea maana 
zake

Anatumia 
nahau nyingi 
katika habari 
fupi na 
kuelezea maana 
zake 

Anatumia 
nahau nyingi 
sana katika 
habari fupi 
na kufafanua 
maana zake 
kwa kutoa 
mifano 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kutafsiri 
taswira 
inayoakisiwa na 
nahau 

Taswira 
inayoakisiwa 
katika nahau 
inatafsiriwa kwa 
usahihi 

 Anatafsiri 
taswira 
inayoakisiwa 
katika nahau 
chache sana kwa 
kubahatisha 

Anatafsiri 
taswira 
inayoakisiwa 
katika nahau 
chache 

Anatafsiri 
taswira 
inayoakisiwa 
katika nahau 
nyingi 

Anatafsiri 
taswira 
inayoakisiwa 
katika nahau 
nyingi kwa 
kufafanua na 
kutoa mifano 

e) Kutunga 
sentensi kwa 
kutumia kauli 
halisi 

Sentensi 
zinatungwa kwa 
kutumia kauli 
halisi kwa usahihi 

Anatunga 
sentensi chache 
sana kwa 
kutumia kauli 
halisi 

Anatunga 
sentensi chache 
kwa kutumia 
kauli halisi 

Anatunga 
sentensi nyingi 
kwa kutumia 
kauli halisi 

Anatunga 
sentensi nyingi 
sana kwa 
kutumia kauli 
halisi 

f) Kutunga 
sentensi kwa 
kutumia kauli 
taarifa 

Sentensi 
zinatungwa kwa 
kutumia kauli 
taarifa kwa 
usahihi 

Anatunga 
sentensi chache 
sana kwa 
kutumia kauli 
taarifa 

Anatunga 
sentensi chache 
kwa kutumia 
kauli taarifa 

Anatunga 
sentensi nyingi 
kwa kutumia 
kauli taarifa 

Anatunga 
sentensi nyingi 
sana kwa 
kutumia kauli 
taarifa 

g) Kueleza hatua 
za uandishi wa 
habari fupi/
insha

Hatua za uandishi 
wa habari fupi/
insha zinaelezwa 
kwa usahihi 

Anaeleza hatua 
chache sana za 
uandishi wa 
habari fupi/insha

Anaeleza hatua 
chache za 
uandishi wa 
habari fupi/insha

Anaeleza 
hatua nyingi 
za uandishi wa 
habari fupi/
insha 

Anaeleza hatua 
zote za uandishi 
wa habari fupi/
insha kwa kutoa 
mifano
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

h) Kutumia nafsi 
tatu katika 
sentensi kwa 
kuzingatia hali 
ya umoja na 
wingi 

Nafsi tatu 
zinatumiwa katika 
sentensi kwa 
kuzingatia umoja 
na wingi kwa 
usahihi 

Anatumia nafsi 
chache sana 
katika sentensi 
kwa kuzingatia 
umoja na wingi 

Anatumia nafsi 
chache katika 
sentensi kwa 
kuzingatia hali 
ya umoja na 
wingi 

Anatumia nafsi 
tatu katika 
sentensi kwa 
kuzingatia hali 
ya umoja na 
wingi 

Anatumia nafsi 
tatu katika 
sentensi kwa 
kuzingatia 
hali ya umoja 
na wingi na 
kuzifafanua

1.2 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuzungumza 
kwa 
kuwasilisha 
hoja 
kulingana na 
muktadha 
mbalimbali

a) Kutunga 
sentensi kwa 
kutumia majina 
ya wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake

Sentensi 
zinatungwa kwa 
kutumia majina 
ya wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake kwa usahihi

Anatunga 
sentensi chache 
sana kwa 
kutumia majina 
ya wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake

Anatunga 
sentensi chache 
kwa kutumia 
majina ya 
wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake 

Anatunga 
sentensi nyingi 
kwa kutumia 
majina ya 
wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake 

Anatunga 
sentensi nyingi 
sana kwa 
kutumia majina 
ya wanyama 
wanaofugwa na 
kuelezea faida 
zake

38

b) Kusimulia 
hadithi fupi kwa 
kutumia majina 
ya wanyama wa 
porini 

 Hadithi 
inasimuliwa kwa 
kutumia majina 
ya wanyama wa 
porini na kuelezea 
sifa zao kwa 
ufasaha 

Anasimulia 
hadithi kwa 
kutumia majina 
machache sana 
ya wanyama wa 
porini 

Anasimulia 
hadithi kwa 
kutumia majina 
machache ya 
wanyama wa 
porini 

Anasimulia 
hadithi kwa 
kutumia majina 
mengi ya 
wanyama wa 
porini

Anasimulia 
hadithi kwa 
kutumia majina 
mengi sana 
ya wanyama 
wa porini na 
kuelezea sifa 
zao kwa kutoa 
mifano
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana
c) Kufanya ziara 

nje ya darasa 
na kubaini 
majina ya 
maua tofauti 
yanayopatikana 
na kuelezea 
sifa zake 

Majina ya 
maua tofauti 
yanabainishwa 
na kuelezewa 
sifa zake kwa 
usahihi 

Anabainisha 
majina ya maua 
machache sana 
bila kuelezea 
sifa zake 

Anabainisha 
majina ya maua 
machache na 
kuelezea sifa 
zake 

Anabainisha 
majina mengi 
ya maua na 
kuelezea sifa 
zake 

Anabainisha 
majina mengi 
sana ya maua 
na kuelezea 
sifa zake na 
yanakopatikana 

d) Kuelezea 
shughuli za 
mwanafunzi 
anazotenda kila 
siku nyumbani 
kwa mpangilio 

Shughuli za 
mwanafunzi 
anazotenda kila 
siku nyumbani 
zinaelezewa kwa 
mpangilio 

Anaeleza 
shughuli 
chache sana za 
mwanafunzi 
anazotenda kila 
siku nyumbani 

Anaeleza 
shughuli chache 
za mwanafunzi 
anazotenda kila 
siku nyumbani 
kwa mpangilio 

Anaeleza 
shughuli 
nyingi 
anazotenda 
mwanafunzi 
nyumbani kwa 
mpangilio 

Anaeleza 
shughuli nyingi 
sana anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku 
nyumbani kwa 
mpangilio na 
kuandika habari 
fupi

e) Kuelezea 
shughuli 
anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku 
shuleni na 
kuandika 
habari fupi kwa 
mpangilio 

Shughuli 
anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku shuleni 
zinaelezwa na 
inaandikwa 
habari fupi kwa 
mpangilio 

Anaeleza 
shughuli chache 
sana anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku shuleni 
bila mpangilio 

Anaeleza 
shughuli chache 
anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku shuleni 
kwa mpangilio 
unaoeleweka 

 Anaeleza    
shughuli nyingi   
anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku 
shuleni na 
kuandika 
habari fupi 
kwa mpangilio 
unaoeleweka 

Anaeleza 
shughuli nyingi 
sana anazotenda 
mwanafunzi 
kila siku 
shuleni na 
kuandika 
habari fupi 
kwa mpangilio 
unaoeleweka
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

f) Kuelezea 
muonekano 
wa hali ya 
hewa katika 
mazingira yake 
kikamilifu 
(ukungu, upepo, 
joto, baridi, 
mvua)

Mwonekano wa 
hali ya hewa 
katika mazingira 
yake unaelezewa 
kwa ufasaha 

Anaelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 
katika mazingira 
yake kwa 
kubahatisha 

Anaelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa ya 
aina moja katika 
mazingira yake 

Anaelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa ya 
ukungu, upepo, 
baridi, mvua 
na joto katika 
mazingira yake

Anaelezea 
na kufafanua 
mwonekano 
wa hali ya 
hewa ya aina 
zote na faida 
zake katika 
mazingira yake 

g) Kutofautisha 
na kueleza vitu 
katika hali ya 
ukubwa na 
udogo wake 

Vitu 
vinaelezewa na 
vinatofautishwa 
katika hali ya 
ukubwa na udogo 
wake kwa usahihi 

Anatofautisha 
na kuelezea 
vitu vichache 
sana katika 
hali ya ukubwa 
na udogo kwa 
kubahatisha 

Anatofautisha 
na kuelezea vitu 
vichache katika 
hali ya ukubwa 
na udogo 

Anatofautisha 
na kuelezea vitu 
vingi katika hali 
ya ukubwa na 
udogo 

Anatofautisha 
na kuelezea 
vitu vingi sana 
katika hali ya 
ukubwa na 
udogo 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana
h) Kuelezea 

idadi ya vitu 
vinavyohesabika 
katika umoja 
na wingi kwa 
kutumia sentensi 
kanushi 

Vitu vinavyo 
hesabika 
vinaelezewa 
idadi yake katika 
umoja na wingi 
kwa kutumia 
sentensi kanushi 
kwa usahihi 

Anaeleza idadi 
ya vitu vichache 
sana katika 
umoja na wingi 
katika sentensi 
kanushi

Anaelezea idadi 
ya vitu vichache 
katika umoja 
na wingi katika 
sentensi kanushi 

Anaelezea 
idadi ya vitu 
vingi katika 
umoja na wingi 
katika sentensi 
kanushi 

Anaelezea 
idadi ya vitu 
vingi sana 
katika umoja 
na wingi 
katika sentensi 
kanushi na 
kuonesha 
uelewa wa 
msamiati
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1.3 Kutumia 
maandishi 
katika 
kuwasiliana 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

a) Kuandika 
vipengele vya 
muundo wa 
insha 

Vipengele vya 
muundo wa insha 
vinaandikwa kwa 
mpangilio sahihi 

Anaandika 
vipengele 
vichache 
sana vya 
muundo wa 
insha 

Anaandika 
vipengele 
vichache vya 
muundo wa 
insha 

Anaandika 
vipengele vingi 
vya muundo 
wa insha kwa 
mpangilio 

Anaandika 
na kufafanua 
vipengele 
vyote vya 
muundo wa 
insha kwa 
mpangilio 
unaoeleweka 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kuandika 
insha kuhusu 
umuhimu wa 
kuwa na familia 
ndogo 

 Insha kuhusu 
umuhimu wa 
kuwa na familia 
ndogo inaandikwa 
kwa usahihi  

 Anaandika insha 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vichache sana 
vya muundo wa 
insha

Anaandika insha 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vichache vya 
muundo wa 
insha

Anaandika 
insha kwa 
kuzingatia 
vipengele vingi 
vya muundo wa 
insha 

Anaandika 
insha kwa 
kuzingatia 
vipengele vyote 
vya muundo 
wa insha na 
matumizi sahihi 
ya alama za 
uandishi

c) Kuandika barua 
ya	kiofisi	kwa	
kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele vya 
uandishi wa 
barua 

Barua	ya	kiofisi	
inaandikwa 
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele vyote 
vya uandishi wa 
barua kwa usahihi 

Anaandika 
barua	ya	kiofisi	
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele 
vichache sana 
vya uandishi wa 
barua 

Anaandika 
barua	ya	kiofisi	
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele 
vichache vya 
uandishi wa 
barua

Anaandika 
barua	ya	kiofisi	
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele vingi 
vya uandishi wa 
barua 

Anaandika 
barua	ya	kiofisi	
kwa kuzingatia 
mtiririko wa 
vipengele vyote 
vya uandishi 
wa barua na 
matumizi sahihi 
ya alama za 
uandishi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kuandika 
hadithi fupi 
yenye maana 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi na 
mtiririko wa 
matukio katika 
aya 

Hadithi fupi 
yenye maana 
inaandikwa kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi na 
mtiririko wa 
matukio katika 
aya 

Anaandika 
hadithi fupi 
isiyoeleweka bila 
kuzingatia alama 
za uandishi na 
kufuata mtiririko 
wa matukio 

Anaandika 
hadithi fupi 
inayoeleweka 
kwa kuzingatia 
alama chache 
za uandishi bila 
kufuata mtiririko 
wa matukio 

Anaandika 
hadithi fupi 
inayoeleweka 
kwa kuzingatia 
alama nyingi 
za uandishi 
na kufuata 
mtiririko wa 
matukio katika 
aya 

Anaandika 
hadithi fupi 
inayoeleweka 
vizuri kwa 
kuzingatia 
alama zote za 
uandishi na 
mtiririko mzuri 
wa matukio 
katika aya 

1.4 Kutumia 
msamiati 
katika 
uandishi 
katika 
kuandaa 
matini 
mbalimbali

a) Kuandika 
kifungu cha 
habari fupi 
kwa mpangilio 
wa sentensi 
unaoeleweka

Habari fupi 
inaandikwa 
kwa kuzingatia 
mpangilio 
wa sentensi 
unaoeleweka

 Anaandika 
sehemu ndogo 
ya kifungu cha 
habari kwa 
mpangilio 
wa sentensi 
usioeleweka

 Anaandika 
sehemu kubwa 
ya kifungu cha 
habari kwa 
mpangilio 
wa sentensi 
unaoeleweka 

 Anaandika 
habari fupi 
kwa mpangilio 
wa sentensi 
unaoleta maana

 Anaandika 
habari fupi 
kwa mpangilio 
wenye mantiki 
na kwa 
kuzingatia 
matumizi sahihi 
ya alama za 
uandishi
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kuandika 
insha yenye 
kueleweka 
kuhusu ugonjwa 
wa UKIMWI 

Insha 
inayoeleweka 
kuhusu ugonjwa 
wa UKIMWI 
inaandikwa kwa 
mtiririko sahihi 

Anaandika insha 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vichache sana 
vya muundo 
wa uandishi wa 
insha 

Anaandika 
insha kwa 
kuzingatia 
vipengele 
vichache vya 
muundo wa 
uandishi wa 
insha

Anaandika 
insha 
kwa kuzingatia 
vipengele vingi 
vya muundo 
wa uandishi wa 
insha

Anaandika 
insha kwa 
mtiririko 
unaoleta 
maana 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vyote vya 
muundo wa 
insha

c) Kuchanganua 
vitu 
mbalimbali na 
kuvitofautisha 
kiasi chake 
katika sentensi 
kwa kutumia 
….ingi.…        
....engi…..       
…kidogo…… 
....chache.......

Vitu mbalimbali 
vinachanganuliwa 
na 
kutofautishwa 
kiasi chake katika 
sentensi kwa 
kutumia
.... ingi....
.... engi...
.... kidogo....
.... chache....
kwa usahihi

Anachanganua 
na kutofautisha 
vitu vichache 
sana katika 
sentensi kwa 
kutumia
.... ingi....

Anachanganua 
na kutofautisha 
vitu vichache 
katika sentensi 
kwa kutumia
.... ingi.... na
.... engi...

Anachanganua 
na kutofautisha 
vitu vingi 
katika sentensi 
kwa kutumia
.... ingi....
.... engi...
.... kidogo....
.... chache....

Anachanganua 
na kutofautisha 
vitu vingi sana 
katika sentensi 
kwa kutumia 
miundo yote 
aliyopewa
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kuunda 
maneno mapya 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	
(mila-lami, 
lima, mali) 
ili kukuza 
msamiati 

Maneno mapya 
yanaundwa 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	ili	
kukuza msamiati 

Anaunda 
maneno 
machache sana 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	
kwa kubahatisha

Anaunda 
maneno 
machache 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	

Anaunda 
maneno mengi 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	

Anaunda 
maneno 
mengi sana 
kwa kubadili 
mpangilio wa 
herufi	na	silabi	
na kuyatungia 
sentensi 

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilosikiliza

2.1 Kusikiliza 
na kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza

a) Kutegua 
vitendawili 
na kuonesha 
umuhimu wake 
katika jamii 

Vitendawili 
vinateguliwa 
na kuoneshwa 
umuhimu wake 
katika jamii kwa 
ufasaha 

Anategua 
vitendawili 
vichache sana 
na kuonesha 
umuhimu wake 
katika jamii 

Anategua 
vitendawili 
vichache na 
kuonesha 
umuhimu wake 
katika jamii 

Anategua 
vitendawili 
vingi 
na kuonesha 
umuhimu wake 
katika jamii 

Anategua 
vitendawili 
vingi sana 
 na kuonesha 
umuhimu wake 
katika jamii 
kwa kutoa 
mifano 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kubaini 
maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima 
na kuchambua 
hoja kuu 
zilizojitokeza 

Maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima 
yanabainishwa 
na uchambuzi 
wa hoja kuu 
unafanyika kwa 
usahihi

Anabainisha 
maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima na 
kuchambua hoja 
kuu chache sana 

Anabainisha 
maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima na 
kuchambua hoja 
kuu chache 

Anabainisha 
maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima 
na kuchambua 
hoja kuu nyingi 

Anabainisha 
maudhui 
yaliyomo katika 
igizo dhima 
na kuchambua 
hoja kuu 
nyingi sana na 
kuzifafanua 

c) Kuchambua 
kauli halisi kwa 
kubainisha nafsi 
na nyakati za 
utendaji 

Kauli halisi zina 
chambuliwa kwa 
kubainishwa 
nafsi na nyakati 
za utendaji kwa 
usahihi 

Anachambua 
kauli halisi kwa 
kubainisha nafsi 
zilizotumika 

Anachambua 
kauli halisi 
kwa kubainisha 
nafsi na 
nyakati chache 
zilizotumika 

Anachambua 
kauli halisi 
kwa kubainisha 
nafsi na 
nyakati nyingi 
zilizotumika 

Anachambua 
kauli halisi kwa 
kubainisha nafsi 
na nyakati zote 
zilizotumika

d) Kuchambua 
kauli taarifa 
kwa kubainisha 
nafsi na nyakati 
za utendaji

Kauli taarifa 
zinachambuliwa 
kwa kubainishwa 
nafsi na nyakati 
za utendaji kwa 
usahihi  

Anachambua 
kauli taarifa 
kwa kubainisha 
nafsi na nyakati 
zilizotumika 

Anachambua 
kauli taarifa 
kwa kubainisha 
nafsi na 
nyakati chache 
zilizotumika

Anachambua 
kauli taarifa 
kwa kubainisha 
nafsi na 
nyakati zote 
zilizotumika 

Anachambua 
kauli taarifa 
kwa kubainisha 
nafsi na 
nyakati zote 
zilizotumika 
na kutoa mifano 



50

Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.2 Kusoma kwa 
ufasaha na 
kuonesha 
uelewa 
wa matini 
mbalimbali 

a) Kusoma 
mashairi kwa 
sauti ya kishairi 
na kubainisha 
mawazo makuu 
yaliyojitokeza 

Mashairi 
yanasomwa 
kwa sauti ya 
kishairi na 
mawazo makuu 
yanabainishwa 
kwa ufasaha 

Anasoma 
mashairi kwa 
sauti ya kishairi 
na anashindwa 
kubainisha 
mawazo makuu 
yaliyojitokeza 

Anasoma 
mashairi kwa 
sauti ya kishairi 
na kubainisha 
baadhi ya 
mawazo makuu 

Anasoma 
mashairi kwa 
sauti ya kishairi 
na kubainisha 
mawazo 
makuu mengi 
yaliyojitokeza 

Anasoma 
mashairi kwa 
sauti ya kishairi 
na kubainisha 
na kuelezea 
mawazo 
makuu yote 
yaliyojitokeza 
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b) Kusoma tenzi 
kwa sauti ya 
kishairi na 
kubaini ujumbe 
wake 

Tenzi inasomwa 
kwa sauti ya 
kishairi na 
ujumbe wake 
unabainishwa 
kwa usahihi 

Anasoma tenzi 
kwa sauti ya 
kishairi na 
anabainisha 
ujumbe wake 
kwa kubahatisha 

Anasoma tenzi 
kwa sauti ya 
kishairi na 
anabainisha 
ujumbe kwa 
baadhi ya tenzi

Anasoma tenzi 
kwa sauti ya 
kishairi na 
anabainisha 
ujumbe wake 
kwa sehemu 
kubwa ya tenzi

Anasoma tenzi 
kwa sauti ya 
kishairi na 
anabainisha 
ujumbe wote 
katika tenzi 
kwa kujiamini 

c) Kusoma 
ngonjera 
kwa sauti 
ya kutamba 
na kubaini 
maudhui yake 

Ngonjera 
inasomwa kwa 
sauti ya kutamba 
na kubaini 
maudhui yake 
kwa usahihi 

Anasoma 
ngonjera bila 
sauti ya kutamba 
na kubainisha 
maudhui yake 

Anasoma 
ngonjera kwa 
sauti ya kutamba 
na kubainisha 
maudhui 
machache 

Anasoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba na 
kubainisha 
maudhui mengi 

Anasoma 
ngonjera 
kwa sauti ya 
kutamba kwa 
kujiamini na 
kubainisha 
maudhui yake 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kubaini 
miundo kutoka 
katika kifungu 
cha habari 
kinachohusu 
watoto 
wanaoishi 
katika mazigira 
magumu 

Miundo kutoka 
katika kifungu 
cha habari 
kinachohusu 
watoto wanaoishi 
katika mazigira 
magumu 
inabainishwa kwa 
usahihi 

Anabainisha 
miundo 
michache sana 
kutoka katika 
kifungu cha 
habari

Anabainisha 
miundo 
michache kutoka 
katika kifungu 
cha habari 

Anabainisha 
miundo mingi 
kutoka katika 
kifungu cha 
habari 

Anabainisha 
na kuelezea 
miundo yote 
kutoka katika 
kifungu cha 
habari 

e) Kubaini 
wahusika 
katika kifungu 
cha habari 
na kuwatolea 
ufafanuzi 

Wahusika kutoka 
katika kifungu 
cha habari 
wanabainishwa 
na kutolewa 
ufafanuzi kwa 
usahihi

Anabainisha 
wahusika 
wachache sana 
na kushindwa 
kuwatolea 
ufafanuzi 

Anabainisha 
wahusika 
wachache na 
kuwatolea 
ufafanuzi 

Anabainisha 
wahusika wengi 
na kuwatolea 
ufafanuzi 

Anabainisha 
wahusika 
wote walioko 
katika kifungu 
cha habari 
na kuwatolea 
ufafanuzi 
kikamilifu 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

f) Kubaini taarifa 
mahususi za 
kila siku kutoka 
katika majarida, 
matangazo 
na ratiba 
mbalimbali 
na kufanya 
ufupisho wake 

Taarifa mahususi 
za kila siku 
kutoka katika 
majarida, 
matangazo 
na ratiba 
zinabainishwa 
na kufanyiwa 
ufupisho kwa 
usahihi 

Anabainisha 
taarifa kutoka 
katika majarida, 
matangazo 
na ratiba na 
kushindwa 
kufanya ufupisho 
wake 

Anabainisha 
taarifa kutoka 
katika majarida, 
matangazo 
na ratiba 
na kufanya 
ufupisho kwa 
kiwango cha 
chini 

Anabainisha 
taarifa kutoka 
katika majarida, 
matangazo 
na ratiba 
na kufanya 
ufupisho 
unaoeleweka 

Anabainisha 
na kufafanua 
taarifa katika 
majarida, 
matangazo 
na ratiba 
na kufanya 
ufupisho 
unaoeleweka 

g) Kusoma ili 
kubaini mawazo 
makuu kutoka 
katika habari 
teule 

Mawazo makuu 
kutoka katika 
habari teule 
yanabainishwa 
kwa usahihi

Anasoma 
habari teule na 
anashindwa 
kubaini mawazo 
makuu kutoka 
katika habari 
teule

Anasoma habari 
teule na kubaini 
mawazo makuu 
machache

Anasoma habari 
teule na kubaini 
mawazo makuu 
mengi

Anasoma habari 
teule, anabaini 
na kufafanua 
mawazo makuu 
yote 

h) Kusoma kimya 
kifungu cha 
habari na kujibu 
maswali 

Kifungu cha 
habari kinasomwa 
kimya na maswali 
yanajibiwa 
ipasavyo 

Anasoma kimya 
kifungu cha 
habari lakini 
anashindwa 
kujibu maswali 

Anasoma 
kimya kifungu 
cha habari na 
kujibu maswali 
machache 

Anasoma kimya 
kifungu cha 
habari na kujibu 
maswali mengi 
kikamilifu 

Anasoma 
kimya kifungu 
cha habari 
na kuuliza 
na kujibu 
maswali mengi 
kikamilifu 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.3 Kutumia 
msamiati 
katika 
kusoma na 
kuchanganua 
mawazo 
yaliyo 
wasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

a) Kusoma na 
kubaini majina 
ya wanyama 
wanaokula 
nyama na 
kuelezea sifa na 
faida zao katika 
jamii 

Majina ya 
wanyama 
wanaokula nyama 
yanabainishwa 
na sifa na faida 
zao zinaelezwa 
kikamilifu 

Anasoma na 
kubainisha 
majina 
machache sana 
ya wanyama 
wanaokula 
nyama na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina 
machache 
ya wanyama 
wanaokula 
nyama na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina mengi 
ya wanyama 
wanaokula 
nyama na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina 
mengi sana 
ya wanyama 
wanaokula 
nyama na 
wasiokula 
nyama na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

24

b) Kusoma na 
kubaini majina 
ya wanyama 
wanaokula 
majani na 
kueleza sifa na 
faida zao 

Majina ya 
wanyama 
wanaokula majani 
yanabainishwa na 
kuelezewa sifa na 
faida zao 

 Anabainisha 
majina 
machache sana 
ya wanyama 
wanaokula 
majani na 
kuelezea sifa bila 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina 
machache 
ya wanyama 
wanaokula 
majani na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina mengi 
ya wanyama 
wanaokula 
majani na 
kuelezea sifa na 
faida zao 

Anasoma na 
kubainisha 
majina 
mengi sana 
ya wanyama 
wanaokula 
majani na 
wasiokula na 
kuelezea sifa na 
faida zao 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kusoma 
kifungu cha 
habari na 
kubaini majina 
ya miti 

Majina ya miti 
inayotoa mbao 
yanabainishwa 
katika kifungu 
cha habari na 
kuelezewa 
umuhimu wake 
kwa usahihi 

Anabainisha 
majina 
machache 
sana ya miti 
inayotoa mbao 
kutoka katika 
kifungu cha 
habari 

Anabainisha 
majina 
machache ya 
miti inayotoa 
mbao kutoka 
katika kifungu 
cha habari 
na kuelezea 
umuhimu wake 

Anabainisha 
majina 
mengi ya 
miti inayotoa 
mbao kutoka 
katika kifungu 
cha habari 
na kuelezea 
umuhimu 
wake 

Anabainisha 
majina yote 
ya miti 
inayotoa mbao 
iliyojitokeza 
katika kifungu 
cha habari 
na kuelezea 
umuhimu 
wake 

d) Kusoma 
sentensi 
na kubaini 
maneno ya 
ulinganishi wa 
vitu na watu 
(kama, sawa 
na, kama vile, 
sawasawa) ili 
kujenga dhana 
ya ulinganishi 

Maneno ya 
ulinganishi wa 
vitu na watu 
yanabainishwa 
katika sentensi 
ili kujenga 
dhana kwa 
usahihi. 

Anabainisha 
maneno 
machache sana 
ya ulinganishi 
katika 
sentensi kwa 
kubahatisha 

Anabainisha 
maneno 
machache ya 
ulinganishi 
katika sentensi 
na kujenga 
dhana ya 
ulinganishi 

Anabainisha 
maneno mengi 
ya ulinganishi 
katika sentensi 
na kujenga 
dhana ya 
ulinganishi

Anabainisha 
maneno yote 
ya ulinganishi 
katika sentensi 
na kujenga 
dhana ya 
ulinganishi na 
kufafanua kwa 
mifano 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

e) Kusoma 
sentensi na 
kubaini maneno 
yanayoonesha 
umiliki na 
kubadili 
sentensi hizo 
kuwa katika 
kinyume 

Maneno 
yanayoonesha 
umiliki 
yanabainishwa 
katika sentensi na 
kuzibadili kuwa 
katika kinyume 
kwa ufasaha 

Anabainisha 
maneno 
machache sana 
yanayoonesha 
umiliki na 
kushindwa 
kubadili sentensi 
katika kinyume 

Anabainisha 
maneno 
machache 
yanayoonesha 
umiliki na 
kubadili sentensi 
katika kinyume 

Anabainisha 
maneno mengi 
yanayoonesha 
umiliki na 
kubadili 
sentensi nyingi 
kuwa katika 
kinyume 

Anabainisha 
maneno 
mengi sana 
yanayoonesha 
umiliki na 
kubadili 
sentensi zote 
kuwa katika 
kinyume 
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3. 10  Maudhui ya Darasa la VI

Jedwali Na. 8: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la VI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika 

miktadha mbalimbali. 
1.2 Kutumia maandishi kuwasiliana kulingana na miktadha 

mbalimbali
2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma 2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza.

2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali 3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na 
miktadha mbalimbali

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa 

katika matini mbalimbali

Angalizo: Katika jedwali la maudhui ya muhtasari kwenye kurasa zinazofuata umahiri mkuu wa kutumia msamiati katika 
miktadha mbalimbali hautasimama peke yake kama umahiri mkuu. Hivyo umahiri huo utajitokeza kama umahiri 
mahususi unaoingiliana na kila umahiri mahususi ndani ya umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 
na umahiri mkuu wa kusoma kwa ufahamu katika kujenga uwezo wa kujieleza kwa namna mbalimbali.
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Jedwali Na. 9:  Maudhui ya muhtasari Darasa la VI

Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.0 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1 Kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kuimba 
wimbo wa 
kizalendo 
kwa ufasaha 
(Tazama 
Ramani) 

Wimbo wa 
kizalendo 
unaimbwa 
ipasavyo

Anaimba wimbo 
wa kizalendo 
kwa kukosea 
kutamka 
maneno mengi 

Anaimba wimbo 
wa kizalendo 
kwa kukosea 
kutamka maneno 
machache 

Anaimba 
wimbo wa 
kizalendo 
bila kukosea 
matamshi ya 
maneno

Anaimba 
wimbo wa 
kizalendo 
na kuelezea 
maana yake 

44

b) Kutaja na 
Kueleza 
mawazo 
makuu 
yaliyomo 
katika wimbo 
wa kizalendo 

Mawazo makuu 
yaliyomo 
katika wimbo 
wa kizalendo 
yanaelezewa 
kwa ukamilifu 

Anataja bila ya 
kueleza mawazo 
yaliyomo katika 
wimbo wa 
kizalendo 

Anataja 
na kueleza 
mawazo makuu 
machache 
yaliyomo katika 
wimbo wa 
kizalendo

Anataja na 
kuelezea 
mawazo 
makuu mengi 
yaliyomo 
katika wimbo 
wa kizalendo 

Anataja na 
kuelezea kwa 
kina mawazo 
makuu yote 
yaliyomo 
katika 
wimbo wa 
kizalendo kwa 
kuyalinganisha 
na hali halisi 
ya maisha 

c) Kughani shairi 
kwa kuzingatia 
kanuni za 
mashairi (vina, 
mizani na 
kituo)

Shairi 
linaghaniwa 
kwa kuzingatia 
kanuni za 
mashairi kwa 
usahihi 

Anaghani shairi 
kwa kuzingatia 
kanuni chache 
sana za mashairi 

Anaghani shairi 
kwa kuzingatia 
kanuni chache 
za mashairi 

Anaghani 
shairi kwa 
kuzingatia 
kanuni nyingi 
za mashairi 

Anaghani 
shairi kwa 
kuzingatia 
kanuni zote za 
mashairi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana
d) Kuigiza 

igizo dhima 
kuhusu elimu 
ya biashara 
na kueleza 
umuhimu 
wake 

Igizo dhima 
kuhusu elimu 
ya biashara 
limeigizwa 
na kuelezewa 
umuhimu wake 

Anaigiza igizo 
dhima kuhusu 
elimu ya biashara 
kuelezea 
umuhimu wake 
kwa kubahatisha 

Anaigiza 
igizo dhima 
linalohusu elimu 
ya biashara 
na kuelezea 
umuhimu wake 
kwa kifupi sana 

Anaigiza 
igizo dhima 
kuhusu elimu 
ya biashara 
na kuelezea 
umuhimu wake 
kwa kina 

Anaigiza 
igizo dhima 
kuhusu elimu 
ya biashara 
na kufafanua 
umuhimu wake 
kwa kutoa 
mifano

e) Kusimulia 
hadithi yenye 
methali na 
kuelezea 
maana ya 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali

Hadithi 
yenye methali 
inasimuliwa 
na kuelezewa 
mafunzo 
yaliyomo katika 
methali 

Anasimulia 
hadithi yenye 
methali na 
kuelezea 
mafunzo ya 
methali chache 
sana 

Anasimulia 
hadithi yenye 
methali na 
kuelezea 
mafunzo ya 
methali chache 

Anasimulia 
hadithi yenye 
methali na 
kuelezea 
mafunzo ya 
methali nyingi 

Anasimulia 
hadithi yenye 
methali na 
kuelezea 
mafunzo ya 
methali zote

f) Kubainisha 
na kueleza 
taswira za 
kimawazo 
zilizo katika 
nahau kutoka 
katika hadithi 

Taswira za 
kimawazo 
zilizo katika 
nahau kutoka 
katika hadithi 
zinabainishwa 
na kutolewa 
maelezo kwa 
ukamilifu 

Anabainisha 
taswira chache 
sana katika 
nahau zilizomo 
katika hadithi 
na kuzitolea 
maelezo 

Anabainisha 
taswira chache 
katika nahau 
zilizomo 
katika hadithi 
na kuzitolea 
maelezo 

Anabainisha 
taswira nyingi 
katika nahau 
zilizomo 
katika hadithi 
na kuzitolea 
maelezo 

Anabainisha 
taswira zote 
katika nahau 
zilizomo 
katika hadithi 
na kuzitolea 
maelezo ya kina
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

g) Kusimulia 
mambo 
yaliyoonekana 
baada ya 
kufanya ziara 
fupi katika 
mazingira ya 
jirani na shule 

Mambo 
yaliyoonekana 
baada ya 
kufanya ziara 
fupi katika 
mazingira ya 
jirani na shule 
yanasimuliwa 
kwa ufasaha 

Anasimulia 
mambo 
machache sana 
yaliyoonekana 
katika mazingira 
ya jirani na shule 
baada ya kufanya 
ziara fupi 

Anasimulia 
mambo 
machache 
yaliyoonekana 
katika mazingira 
ya jirani na 
shule baada ya 
kufanya ziara 
fupi 

Anasimulia 
mambo 
mengi yaliyo 
onekana katika 
mazingira 
ya jirani na 
shule baada ya 
kufanya ziara 
fupi 

Anasimulia 
mambo yote 
yaliyoonekana 
katika 
mazingira 
ya jiranina 
shule  baada 
ya kufanya 
ziara fupi kwa 
kujiamini na 
kutoa mifano 

h) Kushiriki 
katika mjadala 
kuhusu 
matumizi 
ya simu ya 
mdomo 

Mjadala kuhusu 
matumizi ya 
simu ya mdomo 
unafanyika 
ipasavyo 

Anashiriki katika 
mjadala na 
kuchangia hoja 
chache sana 

Anashiriki 
katika mjadala 
na kuchangia 
hoja chache 

Anashiriki 
katika mjadala 
na kuchangia 
hoja nyingi 

Anashiriki 
katika mjadala 
na kuchangia 
hoja nyingi 
sana zenye 
mantiki 

1.2 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuzungumza 
kwa 
kuwasilisha 
hoja kulingana 
na miktadha 
mbalimbali 

a) Kubaini aina 
saba za maneno 
katika sentensi 
(Nomino, 
kitenzi, kielezi, 
kivumishi, 
kiwakilishi, 
kiunganishi na 
kihisishi)

Aina za maneno 
zinabainishwa 
katika sentensi 
kwa ufasaha 

Anabainisha 
aina za maneno 
machache sana 
katika sentensi 

Anabainisha 
aina za maneno 
machache katika 
sentensi 

Anabainisha 
aina za maneno 
mengi katika 
sentensi 

Anabainisha 
aina zote za 
maneno katika 
sentensi na 
kutoa ufafanuzi 

17
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kuelezea 
na kubaini 
maneno mapya 
katika risala 
iliyowasilishwa 

Maneno mapya 
katika risala 
iliyowasilishwa 
yanabainishwa 
na kuelezewa 
ipasavyo 

Anabainisha na 
kuelezea maneno 
mapya machache 
sana 

Anabainisha 
na kuelezea 
maneno mapya 
machache 

Anabainisha 
na kuelezea 
maneno mapya 
mengi 

Anabainisha na 
kuelezea maana 
ya maneno 
mapya mengi 
sana kwa kutoa 
mifano

c) Kusoma habari 
na kubainisha 
maneno mapya 
na kuelezea 
maana zake 
kwa kutumia 
kamusi

Habari 
inasomwa, 
maneno mapya 
yanabainishwa 
na kuelezewa 
maana zake kwa 
kutumia kamusi

Anasoma habari 
na kubainisha 
maneno mapya 
machache sana 
na kuelezea 
maana zake

Anasoma habari 
na kubainisha 
maneno 
machache 
mapya na 
kuelezea maana 
zake

Anasoma 
habari na 
kubainisha 
maneno 
mengi mapya 
na kuelezea 
maana zake

Anasoma habari 
na kubainisha 
maneno mengi 
mapya na 
kuelezea maana 
zake kisha 
kuyatungia 
sentensi

1.3 Kutumia 
maandishi 
katika 
kuwasiliana 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali 

a) Kuandika 
matangazo 
mbalimbali 
kuzingatia kwa 
taratibu za 
uandishi 

Matangazo 
mbalimbali 
yanaandikwa 
kwa kuzingatia 
taratibu za 
uandishi 

Anaandika 
matangazo 
machache sana 
kwa kubahatisha

Anaandika 
matangazo 
machache kwa 
kuzingatia 
taratibu za 
uandishi

Anaandika 
matangazo 
mengi kwa 
kuzingatia 
taratibu za 
uandishi 

Anaandika 
matangazo 
mengi sana 
kwa kuzingatia 
taratibu za 
uandishi

38
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

b) Kuandika 
kirefu cha 
vifupisho 
vya maneno 
au majina ya 
msingi (JKT, 
UDA, TBC 
TET, BMT)

Kirefu cha 
vifupisho 
vya maneno 
au majina 
ya msingi 
kinaandikwa 
kwa usahihi

Anaandika kirefu 
cha vifupisho 
vya maneno na 
majina ya msingi 
machache sana 

Anaandika 
kirefu cha 
vifupisho vya 
maneno na 
majina ya msingi 
machache 

Anaandika 
kirefu cha 
vifupisho 
vya maneno 
na majina ya 
msingi mengi 

Anaandika 
kirefu cha 
vifupisho 
vya maneno 
na majina ya 
msingi mengi 
sana na kutoa 
ufafanuzi

c) Kufupisha 
habari katika 
maandishi bila 
kupotosha 
maana 
iliyokusudiwa 
na kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi

Habari 
inafupishwa 
katika maandishi 
bila kupotosha 
maana 
iliyokusudiwa 
na kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi 

Anafupisha 
habari kwa 
kuzingatia alama 
chache sana za 
uandishi 

Anafupisha 
habari bila 
kupotosha 
maana 
iliyokusudiwa na 
kwa kuzingatia 
alama chache za 
uandishi 
 

Anafupisha 
habari bila 
kupotosha 
maana 
iliyokusudiwa 
na kwa 
kuzingatia 
alama nyingi 
za uandishi 

Anafupisha 
habari bila 
kupotosha 
maana 
iliyokusudiwa 
na kwa 
kuzingatia 
alama zote za 
uandishi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kuandika 
methali zenye 
mafunzo 
kulingana na 
kifungu cha 
habari

Methali zenye 
mafunzo 
zinaandikwa 
kulingana na 
kifungu cha 
habari kwa 
usahihi

Anaandika 
methali chache 
sana zenye 
mafunzo 
kulingana na 
kifungu cha 
habari

Anaandika 
methali chache 
zenye mafunzo 
kulingana na 
kifungu cha 
habari

Anaandika 
methali nyingi 
zenye mafunzo 
kulingana na 
kifungu cha 
habari

Anaandika 
methali zote 
zenye mafunzo 
kulingana 
na kifungu 
cha habari na 
kueleza maana 
zake

e) Kuandika 
kumbukumbu 
za mikutano 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vyake vya 
uandishi 

Kumbukumbu 
za mikutano 
zinaandikwa 
kwa kuzingatia 
vipengele vyake 
vya uandishi 

Anaandika 
kumbukumbu 
za mikutano 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vichache sana 

Anaandika 
kumbukumbu 
za mkutano 
kwa kuzingatia 
vipengele 
vichache 

Anaandika 
kumbukumbu 
za mkutano 
kwa kuzingatia 
vipengele vingi 
vya uandishi

Anaandika 
kumbukumbu 
za mkutano 
kwa kuzingatia 
vipengele vyote 
na alama za 
uandishi 

f) Kuandika 
risala fupi kwa 
kuzingatia 
muundo na 
kanuni za 
uandishi 

Risala fupi 
inaandikwa 
kwa kuzingatia 
muundo na 
kanuni za 
uandishi 

Anaandika 
risala fupi bila 
kuzingatia 
muundo na 
kanuni chache 
sana za uandishi 

Anaandika 
risala fupi kwa 
kuzingatia 
muundo na 
kanuni chache 
za uandishi 

Anaandika 
risala fupi kwa 
kuzingatia 
muundo na 
kanuni nyingi 
za uandishi 

Anaandika 
risala fupi kwa 
kuzingatia 
muundo na 
kanuni zote za 
uandishi
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

g) Kuandika 
Insha 
kimantiki 
kuhusu elimu 
ya afya na 
uzazi 

Insha 
inaandikwa 
kimantiki 
kuhusu elimu ya 
afya na uzazi 

 Anaandika insha 
bila mpangilio 
wa mawazo 

Anaandika insha 
na kupangilia 
mawazo 
machache 

Anaandika 
insha na 
kupangilia 
mawazo mengi 

Anaandika 
insha kimantiki 
na kwa 
kuzingatia 
matumizi sahihi 
ya alama za 
uandishi 

1.4 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuandaa 
matini 
mbalimbali

a) Kuandika 
sentensi kwa 
kutumia 
maneno 
yanayoonesha 
umiliki 

Sentensi 
zinaandikwa 
kwa kutumia 
maneno 
yanayoonesha 
umiliki kwa 
usahihi

Anaandika 
sentensi chache 
sana kwa 
kutumia maneno 
yanayoonesha 
umiliki 

Anaandika 
sentensi chache 
kwa kutumia 
maneno 
yanayoonesha 
umiliki 

Anaandika 
sentensi nyingi 
kwa kutumia 
maneno 
yanayoonesha 
umiliki 

Anaandika 
sentensi 
nyingi sana 
kwa kutumia 
maneno 
yanayoonesha 
umiliki 

17

b) Kuandika 
habari fupi 
kwa kutumia 
majina sahihi 
ya kazi za 
watu 

Habari fupi 
inaandikwa kwa 
kutumia majina 
sahihi ya kazi za 
watu 

Anaandika 
habari fupi kwa 
kutumia majina 
machache sana 
ya kazi za watu

Anaandika 
habari fupi kwa 
kutumia majina 
machache ya 
kazi za watu 

Anaandika 
habari fupi 
kwa kutumia 
majina mengi 
ya kazi za watu 

Anaandika 
habari fupi kwa 
kutumia majina 
mengi sana ya 
kazi za watu na 
kutoa ufafanuzi 
wa kina
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

c) Kuandika shairi 
linaloelezea 
muonekano 
wa hali ya 
hewa katika 
mazingira kwa 
kuzingatia 
kanuni za shairi

Shairi 
linaloelezea 
mwonekana wa 
hali ya hewa 
katika mazingira 
linaandikwa 
kwa kuzingatia 
kanuni za 
uandishi wa 
shairi 

Anaandika shairi 
lisiloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 

Anaandika shairi 
linaloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 
kwa kuzingatia 
kanuni chache 
za uandishi 

Anaandika 
shairi 
linaloelezea 
mwonekano 
wa hali ya 
hewa kwa 
kuzingatia 
kanuni nyingi 
za uandishi 

Anaandika 
shairi 
linaloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 
kwa kuzingatia 
kanuni zote za 
uandishi 

 

d) Kuandika shairi 
linaloelezea 
muonekano 
wa hali ya 
hewa katika 
mazingira kwa 
kuzingatia 
kanuni za shairi

Shairi 
linaloelezea 
mwonekana wa 
hali ya hewa 
katika mazingira 
linaandikwa 
kwa kuzingatia 
kanuni za 
uandishi wa 
shairi 

Anaandika shairi 
lisiloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 

Anaandika shairi 
linaloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 
kwa kuzingatia 
kanuni chache 
za uandishi 

Anaandika 
shairi 
linaloelezea 
mwonekano 
wa hali ya 
hewa kwa 
kuzingatia 
kanuni nyingi 
za uandishi 

Anaandika 
shairi 
linaloelezea 
mwonekano wa 
hali ya hewa 
kwa kuzingatia 
kanuni zote za 
uandishi 
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.0 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilosikiliza au 
kulisoma 

2.1 Kusikiliza 
na kuonesha 
uelewa juu 
ya jambo 
alilolisikiliza

a) Kusikiliza 
habari na 
kujibu maswali 
yatokanayo na 
habari 

Habari 
inayohusu 
rushwa 
inasikilizwa 
na maswali 
yatokanayo 
na habari 
yanajibiwa kwa 
usahihi 

Anasikiliza 
habari lakini 
anashindwa 
kujibu maswali 
yatokanayo na 
habari 

Anasikiliza 
habari na 
kujibu maswali 
machache 
yatokanayo na 
habari 

Anasikiliza 
habari na 
kujibu 
maswali mengi 
yatokanayo na 
habari 

Anasikiliza 
habari kisha 
anauliza 
na kujibu 
maswali yote 
yatokanayo na 
habari 

28

b) Kubaini 
miundo katika 
sentensi 
wakati wa 
mazungumzo

Miundo 
inabainishwa 
katika sentensi 
wakati wa 
mazungumzo 
kwa usahihi 

 Anabainisha 
miundo 
michache sana 
katika sentensi

Anabainisha 
miundo 
michache katika 
sentensi 

Anabainisha 
miundo mingi 
katika sentensi 

Anabainisha 
miundo yote 
katika sentensi 

c) Kubaini 
mawazo makuu 
katika risala

Mawazo makuu 
katika risala 
yanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabainisha 
mawazo makuu 
machache sana 
katika risala 

Anabainisha 
mawazo makuu 
machache katika 
risala 

Anabainisha 
mawazo 
makuu mengi 
katika risala 

Anabainisha 
na kufafanua 
mawazo yote 
makuu katika 
risala 

d) Kubaini na 
kuchambua 
hoja kuu 
zilizotolewa 
katika 
majadiliano 

Hoja kuu 
zinachambuliwa 
na kubainishwa 
kutokana na 
majadiliano 

Anabainisha na 
kuchambua hoja 
chache sana 

Anabainisha na 
kuchambua hoja 
chache 

Anabainisha na 
kuchambua 
hoja nyingi 

Anabainisha 
na kuchambua 
hoja zote kuu 
zilizotolewa 
katika 
majadiliano
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.2 Kusoma kwa 
ufasaha na 
kuonesha 
uelewa 
wa matini 
mbalimbali

a) Kusoma 
methali 
mbalimbali 
katika kifungu 
cha habari na 
kueleza maana 
zake 

Methali 
zinasomwa 
katika kifungu 
cha habari na 
kuelezewa 
maana zake kwa 
ufasaha 

 Anasoma 
methali chache 
sana katika 
kifungu cha 
habari 

Anasoma 
methali chache 
katika kifungu 
cha habari na 
kuelezea maana 
zake

Anasoma 
methali nyingi 
katika kifungu 
cha habari na 
kueleza maana 
zake 

Anasoma na 
kubaini methali 
nyingi sana 
katika kifungu 
cha habari na 
kueleza maana 
zake kwa kutoa 
mifano

34

b) Kusoma 
na kubaini 
methali 
zinazofanana

Methali 
zinazofanana 
zinasomwa na 
kubainishwa 
katika hadithi 
kwa usahihi 

Anasoma na 
kubainisha 
methali 
chache sana 
zinazofanana 
katika hadithi 

Anasoma na 
kubainisha 
methali chache 
zinazofanana 
katika hadithi 

Anasoma na 
kubainisha 
methali nyingi 
zinazofanana 
katika hadithi 

Anasoma na 
kubainisha 
methali zote 
zinazofanana 
katika hadithi 
na kuelezea 
maana zake

c) Kubaini 
makosa ya 
kiuandishi 
katika matini 
anuai 

Makosa ya 
kiuandishi 
yanabainishwa 
katika matini 
anuai 

Anabainisha 
makosa 
machache sana 
ya kiuandishi

Anabainisha 
makosa 
machache ya 
kiuandishi 

Anabainisha 
makosa mengi 
ya kiuandishi 

Anabainisha 
makosa yote 
ya kiuandishi 
kutoka katika 
matini anuai na 
kutoa ufafanuzi
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

d) Kusoma 
matangazo na 
kubaini taarifa 
muhimu 

Matangazo 
yanasomwa 
na taarifa 
zake muhimu 
zinabainishwa 
ipasavyo 

 Anasoma 
matangazo bila 
kubainisha 
taarifa zake 
muhimu

Anasoma 
matangazo na 
kubainisha 
taarifa chache 
muhimu

Anasoma 
matangazo na 
kubainisha 
taarifa nyingi 
muhimu 

Anasoma 
matangazo na 
kubainisha 
taarifa zote 
muhimu 

e) Kusoma 
hadithi za 
kubuni kwa 
burudani na 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi

Hadithi 
za kubuni 
zinasomwa kwa 
burudani na kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi 

Anasoma hadithi 
za kubuni kwa 
burudani bila 
kuzingatia alama 
za uandishi 

Anasoma hadithi 
za kubuni kwa 
burudani na 
kuzingatia 
alama chache za 
uandishi 

Anasoma 
hadithi za 
kubuni kwa 
burudani na 
kuzingatia 
alama nyingi 
za uandishi

Anasoma 
hadithi za 
kubuni kwa 
burudani na 
kwa kuzingatia 
alama zote za 
uandishi

f) Kusoma kitabu 
cha hadithi na 
kuelezea tabia 
za wahusika 

Kitabu cha 
hadithi 
kinasomwa 
na tabia za 
wahusika 
zinaelezewa 
kwa ufasaha 

Anasoma kitabu 
cha hadithi na 
kuelezea tabia 
za wahusika 
wachache sana 

Anasoma kitabu 
cha hadithi na 
kuelezea tabia 
za wahusika 
wachache 

Anasoma 
kitabu cha 
hadithi na 
kuelezea tabia 
ya wahusika 
wengi 

Anasoma kitabu 
cha hadithi na 
kuelezea tabia 
za wahusika 
wote kwa kutoa 
mifano
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Umahiri Mkuu
Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

2.3 Kutumia 
msamiati 
katika 
kusoma ili 
kuchanganua 
mawazo 
yaliyo 
wasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

a) Kusoma matini 
na kubaini 
maneno mapya 
na kuelezea 
maana zake

Matini 
inasomwa, 
maneno mapya 
yanabainishwa 
na kuelezewa 
maana zake 

Anasoma bila 
kubainisha 
maneno mapya 

Anasoma na 
kubainisha 
maneno mapya 
machache 
katika matini na 
kueleza maana 
zake

Anasoma na 
kubainisha 
maneno 
mapya mengi 
na kuelezea 
maana zake 

Anasoma na 
kubainisha 
maneno yote 
mapya na 
kueleza maana 
zake kwa kutoa 
mifano

17

b) Kusoma matini 
mbalimbali 
yanayoelezea 
hali ya hewa 
na kubaini 
majira yake 

Matini 
mbalimbali 
yanayoelezea 
hali ya hewa 
yanasomwa 
na majira yake 
yanabainishwa 
kwa usahihi

Anasoma matini 
bila kubainisha 
majira yake

Anasoma matini 
na kubainisha 
majira machache 
ya hali ya hewa

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
majira mengi 
ya hali ya 
hewa

Anasoma 
matini na 
kubainisha 
majira mengi  
ya hali ya hewa 
na kuyafafanua

c) Kusoma 
kifungu 
cha habari 
ili kubaini 
maneno mapya 
yenye maana 
zaidi ya moja 

Kifungu 
cha habari 
kinasomwa na 
kubainishwa 
maneno mapya 
yenye maana 
zaidi ya moja 

Anasoma 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno 
machache sana 
yenye maana 
zaidi ya moja 

Anasoma 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno 
machache yenye 
maana zaidi ya 
moja 

Anasoma 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno mengi 
yenye maana 
zaidi ya moja 

Anasoma 
kifungu cha 
habari na 
kubainisha 
maneno yote 
yenye maana 
zaidi ya moja 
na kuyatungia 
sentensi 
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3.11      Maudhui ya Darasa la VII

Jedwali Na. 10: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi Darasa la VII

 Umahiri mkuu  Umahiri mahususi 
1.0 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 1.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika 

miktadha mbalimbali
1.2 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 

miktadha mbalimbali
2.0 Kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma 2.1 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza

2.2 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma

3.0 Kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali* 3.1 Kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na 
miktadha mbalimbali

3.2 Kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali
3.3 Kusoma na kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa 

katika matini mbalimbali

Angalizo: Katika jedwali la maudhui ya muhtasari katika kurasa zinazofuata umahiri mkuu wa kutumia msamiati katika miktadha 
mbalimbali hautasimama peke yake kama umahiri mkuu. Hivyo, umahiri huo utajitokeza kama umahiri mahususi 
unaoingiliana na kila umahiri mahususi ndani ya umahiri mkuu wa kuwasiliana katika miktadha mbalimbali na umahiri 
mkuu wa kusoma kwa ufahamu katika kujenga uwezo wa kujieleza kwa namna mbalimbali.
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Jedwali Na. 11:  Maudhui ya muhtasari Darasa la VII

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.0  Kuwasiliana
       katika 
      miktadha
      mbalimbali

1.1 Kuanzisha  
na 
kuendeleza             
mazungumzo      
katika             
miktadha 
mbalimbali

a) Kubainisha na 
kueleza sifa 
za mashairi 
ya kimapokeo 
na kisasa na 
kuyatofautisha

Sifa za mashairi  
ya kimapokeo 
na kisasa        
zimebainishwa,
zimeelezwa 
na kutumiwa 
kuyatofautisha

Anabainisha 
sifa za 
mashairi ya 
kimapokeo au 
kisasa pekee 

Anabainisha 
sifa za 
mashairi ya 
kimapokeo na 
kisasa

Anabainisha 
sifa za mashairi 
ya kimapokeo 
na kisasa na 
kuzielezea kwa 
usahihi

Anabainisha na 
kuelezea sifa 
za  mashairi 
ya kimapokeo 
na kisasa na 
kutumia sifa hizo        
kuyatofautisha

46

b) Kutunga 
mashairi ya 
kimapokeo 
yenye 
mishororo 
minne kwa 
kuzingatia 
kanuni za 
utunzi wa 
mashairi na 
kuyahusianisha 
na mazingira 
ya kila siku

Mashairi ya 
kimapokeo yenye 
mishororo minne 
yametungwa kwa 
kuzingatia
 kanuni sita za
 utunzi wa 
mashairi na 
kuhusianishwa 
na mazingira ya 
kila siku kwa 
usahihi

Anatunga 
mashairi ya 
kimapokeo 
yenye 
mishororo 
minne kwa 
kuzingatia    
kanuni mbili 
au tatu za 
utunzi wa 
mashairi

Anatunga 
mashairi ya 
kimapokeo 
yenye 
mishororo 
minne kwa 
kuzingatia 
kanuni nne 
za utunzi wa 
mashairi

Anatunga 
mashairi ya 
kimapokeo 
yenye 
mishororo 
minne kwa 
kuzingatia 
kanuni tano 
za utunzi wa 
mashairi kwa 
usahihi

Anatunga 
mashairi 
ya kimapokeo 
yenye mishororo 
minne kwa   
kuzingatia 
kanuni sita
za  utunzi wa 
mashairi na 
kuyahusianisha
 na mazingira 
yake 
ya kila siku 
kwa usahihi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

c) Kutunga mashairi 
ya kisasa yenye 
beti sita au zaidi 
na kuyahusianisha 
na mazingira ya 
kila siku

Mashairi ya kisasa 
yenye beti sita au 
zaidi yametungwa 
kwa usahihi na 
kuhusianishwa na 
mazingira ya kila 
siku

Anatunga 
mashairi ya 
kisasa yenye 
beti mbili au 
tatu

Anatunga 
mashairi ya 
kisasa yenye 
beti nne

Anatunga 
mashairi ya 
kisasa yenye beti 
tano

Anatunga 
kwa usahihi 
mashairi ya 
kisasa yenye beti 
sita au zaidi na 
kuyahusianisha 
na mazingira  
yake ya kila siku

d) Kughani tenzi na 
kuelezea ujumbe 
unaopatikana 
na kuhusianisha 
na mazingira ya 
kila siku

Tenzi zimeghaniwa 
na ujumbe 
unaopatikana 
katika beti zote 
umeelezewa  na 
kuhusianishwa na 
mazingira ya kila 
siku

Anaghani tenzi 
bila  kueleza 
ujumbe 
unaopatikana 
katika beti za 
tenzi

Anaghani tenzi 
na kueleza 
ujumbe 
unaopatikana 
katika baadhi 
ya beti za tenzi

Anaghani tenzi 
na kueleza 
ujumbe 
unaopatikana 
katika beti zote 
za tenzi

Anaghani tenzi 
na kueleza 
ujumbe 
unaopatikana 
katika beti zote 
za tenzi na 
kuhusianisha na 
mazingira yake 
ya kila siku

e) Kuchambua  
maudhui yote 
yaliyomo katika 
mashairi ya 
kimapokeo 
na kisasa, 
kuyaelezea na 
kuyahusianisha 
na mazingira ya 
kila siku

Maudhui yote 
yaliyomo katika 
mashairi ya 
kimapokeo 
na kisasa 
yamechambuliwa, 
yameelezewa na 
kuhusianishwa na 
mazingira ya kila 
siku

Anachambua 
baadhi ya 
maudhui 
yaliyomo 
katika shairi la 
kimapokeo na 
kisasa

Anachambua 
maudhui yote 
yaliyomo 
katika shairi la 
kimapokeo na 
kisasa

Anachambua 
maudhui 
yaliyomo 
katika shairi 
la kimapokeo 
na kisasa na 
kuyaelezea kwa 
usahihi

Anachambua 
maudhui 
yaliyomo katika 
mashairi ya 
kimapokeo 
na kisasa, 
kuyaelezea na 
kuyahusianisha 
na mazingira 
yake ya kila siku
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

f)  Kutafsiri       
lugha ya picha 
katika ngonjera 
na kutamba 
kingojera na 
kuhusianisha na 
maisha ya kila 
siku

Lugha ya picha 
katika ngonjera 
imetafsiriwa 
na kutambwa 
kingonjera na 
kuhusianishwa 
na maisha ya 
kila siku kwa 
kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anatafsiri 
lugha ya picha   
katika ngonjera  

Anatafsiri 
lugha ya picha 
katika ngonjera 
na kutamba 
kingonjera

Anatafsiri 
lugha ya picha 
katika ngonjera 
na kutamba 
kingonjera na 
kuhusianisha 
na maisha ya 
kila siku kwa 
usahihi

Anatafsiri 
lugha ya picha 
katika ngonjera 
na kutamba 
kingonjera na 
kuhusianisha 
na maisha ya 
kila siku kwa 
kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali 

 g) Kutafsiri lugha 
ya picha katika 
vitendawili 
na kuelezea 
maana zake kwa 
kuhusianisha na 
maisha ya kila 
siku

Lugha ya picha   
katika vitendawili 
vyote imetafsiriwa 
na kuelezewa 
maana zake kwa 
kuhusianishwa 
na maisha ya 
kila siku katika 
miktadha 
mbalimbali

Anatafsiri lugha 
ya picha katika 
baadhi ya 
vitendawili 

Anatafsiri 
lugha ya picha 
katika baadhi ya 
vitendawili na 
kueleza maana 
zake

Anatafsiri lugha 
ya picha katika 
vitendawili na 
kueleza maana 
zake kwa 
kuhusianisha na 
maisha ya kila 
siku

Anatafsiri lugha 
ya picha katika 
vitendawili 
vyote na kueleza 
maana zake kwa 
kuhusianisha 
na maisha yake 
ya kila siku 
katika miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

 h) Kueleza 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali 
na kulinganisha 
na maisha ya 
kila siku katika 
miktadha 
mbalimbali

Mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali 
yameelezwa na 
kulinganishwa 
na maisha ya 
kila siku  katika 
miktadha 
mbalimbali

Anaeleza 
baadhi ya 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali

Anaeleza 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali

Anaeleza 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali na 
kulinganisha na 
maisha yake ya 
kila siku 

Anaeleza 
mafunzo 
yaliyopatikana 
katika methali 
na kulinganisha 
na maisha yake 
ya kila siku 
katika miktadha 
mbalimbali 

 i) Kueleza maana 
za nahau na 
kutumia nahau 
mbalimbali 
katika 
mazungumzo 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Maana  za  nahau  
mbalimbali 
zimeelezewa na 
kutumiwa katika 
mazungumzo 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anaeleza 
maana za nahau

Anaeleza maana 
za nahau na 
kutumia nahau 
chache katika 
mazungumzo

Anaeleza maana 
za nahau na 
kutumia nahau 
nyingi katika 
mazungumzo 
kwa usahihi

Anaeleza maana 
za nahau  na 
kutumia nahau 
mbalimbali 
katika 
mazungumzo 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.2 Kutumia 
msamiati 
katika 
mazungumzo 
kwa 
kuwasilisha 
hoja 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

a) Kuwasilisha 
hoja na 
kuzielezea 
kwa kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
mawazo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

Hoja 
zimewasilishwa 
na kuelezewa 
kwa usahihi 
kwa kufuata 
mpangilio sahihi 
wa mawazo 
katika miktadha 
mbalimbali

Anawasilisha 
hoja katika 
mpangilio 
usio sahihi

Anawasilisha 
hoja kwa 
kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
mawazo

Anawasilisha 
hoja na 
kuzielezea 
kwa kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
mawazo

Anawasilisha 
hoja na 
kuzielezea 
kwa usahihi 
kwa kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
mawazo katika 
miktadha 
mbalimbali

36

b) Kubainisha aina 
saba za maneno  
na dhima zake 
katika sentensi 
na kutambua 
kifupisho cha 
kila aina ya neno

Aina saba za 
maneno na 
dhima zake 
zimebainishwa 
katika sentensi 
na kifupisho cha 
kila aina ya neno 
kimetambuliwa 
kwa usahihi

Anabainisha 
aina tatu za 
maneno katika 
sentensi

Anabainisha 
aina nne za 
maneno katika 
sentensi na 
kutambua 
kifupisho cha  
kila aina ya 
neno

Anabainisha 
aina saba za 
maneno katika 
sentensi na 
kutambua 
kifupisho 
cha kila aina 
ya neno kwa 
usahihi

Anabainisha 
aina saba za 
maneno na 
dhima zake 
katika sentensi 
na kutambua 
kifupisho cha 
kila aina ya neno 
kwa usahihi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

c) Kutunga 
sentensi kwa 
kutumia aina 
saba za maneno 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Sentensi 
tofauti tofauti 
zimetungwa kwa 
kutumia aina 
saba za maneno 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anatunga 
sentensi tofauti 
tofauti kwa 
kutumia aina 
tatu za maneno

Anatunga 
sentensi tofauti 
tofauti kwa 
kutumia aina 
nne za maneno

Anatunga 
sentensi tofauti 
tofauti kwa 
kutumia aina 
saba za maneno 
kwa usahihi

Anatunga 
sentensi tofauti 
tofauti kwa 
kutumia aina 
saba za maneno 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

d) Kutunga hadithi 
fupi na kuelezea 
mafunzo 
yanayopatikana 
katika hadithi 
hiyo na 
kuhusianisha na 
maisha ya kila 
siku 

Hadithi fupi 
imetungwa 
na mafunzo  
yanayopatikana 
yameelezwa na 
kuhusianishwa 
na maisha ya kila 
siku

Anatunga 
hadithi fupi

Anatunga 
hadithi fupi na 
kueleza kwa 
ufupi mafunzo 
yanayopatikana

Anatunga 
hadithi fupi na 
kueleza kwa 
kina  mafunzo 
yanayopatikana  
kwa usahihi

Anatunga hadithi 
fupi na kueleza  
mafunzo 
yanayopatikana 
na 
kuyahusianisha 
na maisha yake 
ya kila siku
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

e) Kubainisha na 
kuelezea mambo 
muhimu ya 
kuzingatia katika 
uandishi wa 
risala na kueleza 
matumizi yake 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Kichwa, 
utangulizi, kiini 
na hitimisho 
katika risala 
vimebainishwa na  
matumizi ya risala 
yameelezewa 
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anabainisha  
kichwa cha 
risala na 
utangulizi na 
kuvielezea 

Anabainisha 
kichwa cha 
risala, utangulizi 
na kiini na 
kuvielezea kwa 
usahihi 

Anabainisha 
kichwa, 
utangulizi, kiini 
na hitimisho 
la risala na 
kuelezea 
matumizi yake

Anabainisha 
kichwa,  
utangulizi, kiini 
na hitimisho 
katika risala 
na kuelezea 
matumizi ya 
risala kwa 
usahihi  kwa 
kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

f) Kuandika risala 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi na 
kuelezea 
matumizi yake 
katika miktadha 
mbalimbali

Risala 
imeandikwa  
kwa kuzingatia 
kichwa, 
utangulizi, 
kiini, hitimisho 
na  alama  zote 
za uandishi na 
matumizi ya risala  
yameelezwa   
kwa usahihi 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anaandika 
kichwa na 
utangulizi wa 
risala

Anaandika 
kichwa, 
utangulizi na 
kiini cha risala 
kwa kuzingatia 
alama za 
uandishi

Anaandika 
kichwa, 
utangulizi, kiini 
na hitimisho 
la risala kwa 
kuzingatia alama 
za uandishi 
na kuelezea 
matumizi ya 
risala

Anaandika 
kichwa, 
utangulizi, kiini 
na hitimisho 
la risala kwa 
kuzingatia alama  
zote za uandishi 
na kuelezea 
matumizi ya 
risala kwa 
kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali kwa 
usahihi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

g) Kusoma magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea 
shughuli 
za kielimu, 
kiuchumi na 
kisiasa na 
kubaini maneno 
mapya, kuelezea 
maana zake 
na kuyatungia 
sentensi kwa 
usahihi

Magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea 
shughuli za 
kielimu, kiuchumi 
na kisiasa 
yamesomwa na 
maneno mapya 
yamebainishwa, 
yameelezewa 
maana zake  
na kutungiwa 
sentensi kwa 
usahihi

Anasoma 
magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea
shughuli 
za kielimu, 
kiuchumi na 
kisiasa 

Anasoma 
magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea
shughuli 
za kielimu, 
kiuchumi na 
kisiasa na 
kubaini maneno 
mapya

Anasoma 
magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea
shughuli 
za kielimu, 
kiuchumi na 
kisiasa na 
kubaini maneno 
mapya na 
kuelezea maana 
zake kwa usahihi 

Anasoma 
magazeti 
mbalimbali 
yanayoelezea 
shughuli 
za kielimu, 
kiuchumi 
na kisiasa 
na kubaini 
maneno mapya, 
kuyaelezea 
maana zake 
na kuyatungia 
sentensi kwa 
usahihi 

1.3 Kutumia 
maandishi 
katika 
mawasiliano 
kulingana 
na miktadha 
mbalimbali

a)  Kubaini miundo 
ya barua za 
kirafiki	na	rasmi	
na kuiandika kwa 
kuitofautisha 
katika miktadha 
mbalimbali

Miundo ya 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi 
imebainishwa, 
imeandikwa, 
imetofautishwa 
na kutumiwa 
katika miktadha 
mbalimbali 

Anabainisha 
na kuandika 
muundo wa 
barua ya 
kirafiki	au	
rasmi 

Anabainisha 
na kuandika 
muundo wa 
barua	ya	kirafiki	
na kubaini 
baadhi ya 
vipengele vya 
muundo wa 
barua rasmi 

Anabainisha 
miundo ya 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi kwa 
kuiandika na 
kuitofautisha 
kwa usahihi

Anabainisha 
miundo ya barua 
za		kirafiki	
na rasmi kwa 
kuiandika, 
kuitofautisha 
na kuitumia 
katika miktadha 
mbalimbali  

   15
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b)  Kueleza kanuni 
za uandishi wa 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi, kutaja 
faida zake 
na kueleza 
namna ya 
kuzitumia barua 
hizo katika 
mazingira ya 
kila siku

Kanuni   za 
uandishi wa 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi 
zimeelezewa, faida 
zake zimetajwa na 
maelezo ya namna 
ya kuzitumia 
katika mazingira 
ya kila siku 
yametolewa

Anaeleza    
kanuni za 
uandishi wa 
barua ya 
kirafiki	au	
barua rasmi tu

Anaeleza 
kanuni za 
uandishi wa 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi

Anaeleza kanuni 
za uandishi wa 
barua	ya	kirafiki	
na rasmi na 
kutaja faida za 
barua hizo

Anaeleza kanuni 
za uandishi wa 
barua	za	kirafiki	
na rasmi, anataja 
faida za barua 
hizo na kueleza 
namna ya 
kuzitumia katika 
mazingira yake 
ya kila siku

c) Kubaini muundo 
wa kadi za 
mialiko, 
kuandika 
na kueleza 
matumizi yake

Muundo wa 
kadi za mialiko 
umebainishwa, 
umeandikwa na 
matumizi ya kadi 
hizo yameelezwa 
kwa kuzingatia 
miktadha 
mbalimbali

Anabainisha 
vipengele 
vichache vya 
muundo wa 
kadi za mialiko 
kwa kuandika

Anabainisha 
muundo wa 
kadi za mialiko 
kwa kuuandika

Anabainisha 
muundo wa 
kadi za mialiko, 
kuuandika 
na kuelezea 
matumizi yake

Anabainisha 
muundo wa 
kadi za mialiko, 
anauandika 
na anaeleza  
matumizi ya 
kadi hizo kwa 
kuzingatia  
miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.4 Kutumia 
msamiati 
katika 
kuandaa 
matini 
mbalimbali

a)  Kutunga 
hadithi fupi na 
kuelezea maana 
za  maneno  
yote mapya na 
kuelezea jinsi 
yanavyotumika 
katika maisha ya 
kila siku

Hadithi fupi 
imetungwa na 
matumizi ya 
maneno mapya  
katika maisha 
ya kila siku 
yameelezwa  

Anatunga 
hadithi fupi 
na kubaini 
maneno 
mapya

Anatunga 
hadithi fupi 
na kuelezea 
maana za 
baadhi ya 
maneno mapya

Anatunga 
hadithi fupi na 
kuelezea maana 
ya maneno yote 
mapya 

Anatunga 
hadithi fupi na 
kuelezea maana 
za maneno 
yote mapya na 
kueleza jinsi 
yanavyotumika 
katika maisha 
yake ya kila 
siku

 10

b) Kuandika insha 
inayoeleweka 
kuhusu 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kuzingatia 
alama zote  za 
uandishi

Insha yenye 
mtiririko mzuri 
wa mawazo 
kimantiki 
kuhusu uharibifu 
wa mazingira 
imeandikwa kwa 
kuzingatia alama  
zote za uandishi

Anaandika 
insha yenye 
mtiririko 
usio sahihi 
wa mawazo 
kimantiki 
kuhusu 
uharibifu wa 
mazingira na 
isiyo zingatia 
alama za 
uandishi

Anaandika 
insha yenye 
mtiririko  
wa mawazo  
kuhusu 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kuzingatia 
baadhi ya 
alama za 
uandishi

Anaandika 
insha yenye 
mtiririko mzuri 
wa mawazo 
yanayoeleweka 
kuhusu 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kuzingatia 
alama za 
uandishi

Anaandika 
insha yenye 
mtiririko mzuri 
wa mawazo 
kimantiki 
kuhusu 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kuzingatia 
alama  zote za 
uandishi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

2.0 Kuonesha  
uelewa 
wa jambo 
alilosikiliza

     au kulisoma

2.1 Kusikiliza 
na kuonesha 
uelewa 
wa jambo          
alilosikiliza

a) Kusoma hotuba   
na kubaini 
maudhui 
yaliyojitokeza 
na kuyafafanua 
kwa usahihi

Hotuba 
imesomwa na 
maudhui yote 
yaliyojitokeza 
yamebainishwa 
na kufafanuliwa 
kwa usahihi

Anasoma 
hotuba

Anasoma 
hotuba na 
kubainisha 
baadhi ya 
maudhui 
yaliyojitokeza

Anasoma 
hotuba na 
kubainisha 
maudhui 
yaliyojitokeza

Anasoma 
hotuba na 
kubainisha 
maudhui yote 
yaliyojitokeza 
na kuyafafanua 
kwa usahihi

15

b) Kusikiliza 
hotuba na 
kubainisha 
mambo muhimu 
yanayotokana 
na hotuba na 
kuyahusianisha 
na maisha ya 
kila siku

Hotuba 
imesikilizwa 
na mambo 
yote muhimu 
yanayotokana 
na hotuba  
yamebainishwa na 
kuhusianishwa na 
mazingira ya kila 
siku

Anasikiliza 
hotuba na 
kubainisha 
kichwa cha 
hotuba

Anasikiliza 
hotuba na 
kubainisha 
baadhi ya 
mambo muhimu 
yanayotokana 
na hotuba

Anasikiliza 
hotuba na  
kubainisha 
mambo yote 
muhimu 
yanayotokana na 
hotuba

Anasikiliza 
hotuba na 
kubainisha 
mambo yote 
muhimu 
yanayotokana 
na hotuba na 
kuyahusianisha 
na maisha yake 
ya kila siku
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

c) Kufupisha 
habari/hadithi 
aliyoisoma 
kwa kutumia 
maneno yake 
na kubainisha 
mawazo  yote 
ya msingi ya 
mwandishi na 
kuyaelezea kwa 
usahihi  

Habari/hadithi 
aliyosoma 
imefupishwa kwa 
kutumia maneno 
yake na mawazo 
yote ya msingi 
ya mwandishi  
yamebainishwa 
na kuelezwa kwa 
usahihi

Anafupisha 
habari /hadithi 
aliyoisoma 
na kubainisha 
baadhi ya 
mawazo ya 
msingi

Anafupisha 
habari/hadithi 
aliyoisoma 
na kubainisha 
baadhi ya 
mawazo ya 
msingi ya 
mwandishi

Anafupisha 
habari/hadithi 
aliyoisoma 
na kubainisha 
mawazo yote 
ya msingi ya 
mwandishi kwa 
usahihi

Anafupisha 
habari/hadithi 
aliyoisoma 
kwa kutumia 
maneno yake 
na kubainisha 
mawazo yote 
ya msingi ya 
mwandishi na 
kuyaelezea kwa 
usahihi

2.2 Kusoma 
kwa ufasaha 
na kuonesha 
uelewa 
wa matini 
aliyoisoma

a) Kusoma matini 
teule kwa 
kuzingatia 
alama zote 
za uandishi 
na kuelezea 
umuhimu wa 
matini hizo

Matini teule 
zimesomwa kwa 
kuzingatia alama 
zote za uandishi 
na umuhimu 
wake umeelezwa 
kwa usahihi

Anasoma 
matini teule 
kwa kuzingatia 
alama moja 
au mbili za 
uandishi bila 
kuelezea 
umuhimu wa 
matini

Anasoma 
matini teule 
kwa kuzingatia  
alama zote za 
uandishi

Anasoma 
matini teule 
kwa kuzingatia 
alama zote 
za uandishi 
na kuelezea 
umuhimu wa 
matini hizo

Anasoma matini 
teule kwa 
kuzingatia alama 
zote za uandishi 
na kuelezea 
umuhimu wa 
matini hizo  kwa 
usahihi

25
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

b) Kusoma, 
kuchanganua  
na kueleza 
mawazo 
yote ya 
msingi katika 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii

Matini  teule 
zimesomwa na 
mawazo  yote 
ya msingi katika 
matini teule za 
kisiasa, kiuchumi 
na kijamii 
yamechanganuliwa 
na kuelezwa kwa 
usahihi

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii

Anasoma 
matini  teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii na 
kuchanganua 
baadhi ya 
mawazo ya 
msingi

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii na 
kuchanganua 
mawazo yote 
ya msingi

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii na 
kuchanganua 
mawazo yote 
ya msingi na 
kuyaeleza kwa 
usahihi

 c) Kusoma matini 
teule za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii, kubaini 
maneno mapya 
na kuyatumia 
katika 
miktadha 
mbalimbali

Matini teule 
imesomwa na 
maneno mapya 
yamebainishwa 
na kutumiwa 
katika miktadha 
mbalimbali

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi 
na kijamii 
bila kubaini 
maneno 
mapya

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii na 
kubaini baadhi 
ya maneno 
mapya

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi 
na kijamii 
na kubaini 
maneno yote 
mapya

Anasoma 
matini teule 
za kisiasa, 
kiuchumi na 
kijamii na 
kubaini maneno 
yote mapya 
na kuyatumia 
katika miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

d) Kubaini maudhui 
yaliyomo 
katika hadithi 
na kuelezea 
tabia  zote za 
kila mhusika na 
kuhusianisha 
na mazingira ya 
kila siku

Maudhui 
yaliyomo 
katika hadithi 
yamebainishwa 
na tabia zote za 
kila mhusika 
zimeelezewa na 
kuhusianishwa na 
mazingira ya kila 
siku kwa usahihi

Anabaini 
baadhi ya 
maudhui 
yaliyomo 
katika hadithi

Anabaini 
maudhui 
yaliyomo 
katika hadithi 
na kuelezea 
baadhi ya tabia 
za wahusika

Anabaini 
maudhui 
yaliyomo 
katika hadithi 
na kuelezea 
tabia zote za 
wahusika kwa 
usahihi

Anabaini 
maudhui 
yaliyomo katika 
hadithi na 
kuelezea tabia 
zote za kila 
mhusika kwa 
kuzihusianisha 
na mazingira  
yake ya kila siku 
kwa usahihi

e) Kueleza maana 
za maneno 
mapya 
katika matini 
mbalimbali, 
kuyatumia 
katika sentensi 
na kuhusianisha 
na mazingira ya 
kila siku

Maana za 
maneno mapya 
zimeelezwa 
na maneno 
yametumiwa 
katika 
sentensi  na 
kuhusianishwa 
na mazingira ya 
kila siku kwa 
usahihi

Anaeleza 
maana za 
maneno 
mapya

Anaeleza 
maana za 
maneno 
mapya na 
kuyatumia 
katika baadhi 
ya sentensi

Anaeleza 
maana za 
maneno mapya 
na kuyatumia 
katika  
sentensi kwa 
usahihi

Anaeleza 
maana za 
maneno 
mapya, 
anayatumia 
katika 
sentensi  na 
kuyahusianisha 
na mazingira 
yake ya kila 
siku kwa
 usahihi 


