
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MUHTASARI WA SOMO LA JIOGRAFIA NA MAZINGIRA ELIMU YA MSINGI
DARASA LA III – VI

2023



ii

© Taasisi ya Elimu Tanzania 2023
Toleo la Kwanza 2023

ISBN 978-9987-09-802-6

Taasisi ya Elimu Tanzania
Eneo la Mikocheni
132 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi 
S.L.P 35094 
14112 Dar es Salaam. 

Simu:   +255 735 041 168 / 735 041 170
Baruapepe: director.general@tie.go.tz
Tovuti:  www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (2023). Muhtasari wa Somo la Jiografia na Mazingira 
Elimu ya Msingi Darasa la III - VI. Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala kutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile 
bila idhini ya maandishi kutoka Tasisi ya Elimu Tanzania.



iii

Yaliyomo
Orodha ya Majedwali ..................................................................................................................................................................... iv
Vifupisho ........................................................................................................................................................................................v
Shukurani .......................................................................................................................................................................................vi

1.0 Utangulizi .................................................................................................................................................................................1
2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania ........................................................................................................................................1
3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III - VI ......................................................................................................................2
4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la III - VI ......................................................................................................3
5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi  .....................................................................................................................................3
6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi .....................................................................................................................4

6.1 Mwalimu .............................................................................................................................................................................5
6.2 Mwanafunzi .........................................................................................................................................................................6
6.3 Mzazi ...................................................................................................................................................................................6

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji  .......................................................................................................................................7
8.0 Zana/Vifaa vya Ufundishaji na Ujifunzaji  ..............................................................................................................................7
9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji ......................................................................................................................................7
10.0 Idadi ya Vipindi ......................................................................................................................................................................8
11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji  ..................................................................................................................................8

Darasa la III ...............................................................................................................................................................................9
Darasa la IV ...............................................................................................................................................................................14
Darasa la V ................................................................................................................................................................................19
Darasa la VI ...............................................................................................................................................................................24

Bibliografia ....................................................................................................................................................................................30



iv

Orodha ya Majedwali

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi ....................................................................................................................4
Jedwali Na 2: Maudhui ya Darasa la III ........................................................................................................................................9 
Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV .......................................................................................................................................15
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Muhtasari Darasa la V .......................................................................................................................19
Jedwali Na. 5: Maudhui ya Muhtasari Darasa la VI ......................................................................................................................24



v

Vifupisho

LAT                Lugha ya Alama Tanzania
TEHAMA      Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
TET                Taasisi ya Elimu Tanzania



vi

Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa somo la Jiografia na Mazingira Elimu ya Msingi Darasa la III-VI yamehusisha wataalamu mbalimbali 
kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki 
wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora 
wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia 
Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu 
wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu 
la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0 Utangulizi
Somo la Jiografia na Mazingira ni somo la lazima katika ngazi ya Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III–VI. Lengo la kufundisha 
somo hili ni kumwezesha mwanafunzi kuwa na umahiri katika kutunza mazingira na kutumia stadi za Jiografia na Mazingira katika 
miktadha mbalimbali. Mwanafunzi atakuza uelewa wa matumizi ya ramani, elimu ya anga na rasilimali za Nchi ya Tanzania. 
Vilevile, somo hili litamwezesha mwanafunzi kumudu stadi za awali za upatikanaji wa taarifa za idadi ya watu na makazi pamoja 
na kutunza mazingira.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Jiografia na 
mazingira, Darasa la III-VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari 
utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, 
ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania: 
(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini; 
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 

ya taifa;
(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku; 
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(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;
(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)  Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III - VI
Malengo ya Elimu ya msingi Darasa III - VI ni kumwezesha mwanafunzi: 
(a) Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha 

mguso;
(b) Kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza, na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;
(c) Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
(d) Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;
(e) Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;
(f) Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;
(g) Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(h) Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;
(i) Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na
(j) Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la III - VI
Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III - VI ni:
(a) Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha 

mguso;
(b) Kutumia na kuithamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza, na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;
(c) Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
(d) Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;  
(e) Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;
(f) Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;
(g) Kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(h) Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;
(i) Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na 
(j) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Muhtasari wa somo la Jiografia na Mazingira Elimu ya msingi kwa Darasa III - VI una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kumudu stadi za awali za 
ramani na mfumo wa jua 

1.1 Kutumia ramani katika maisha ya kila siku 
1.2 Kuonesha uelewa wa awali wa elimu ya mfumo wa jua

2.0 Kumudu stadi za awali za sura 
ya nchi na rasilimali zilizopo

2.1 Kuonesha uelewa wa awali wa sura ya nchi  
2.2 Kuonesha uelewa wa rasilimali asilia kuu za Tanzania  
2.3 Kuonesha uelewa wa awali wa uhusiano kati ya rasilimali asilia na maendeleo

3.0 Kumudu stadi za awali za 
Jiografia ya binadamu

3.1 Kuonesha uelewa wa vyanzo vya taarifa za idadi ya watu na makazi
3.2 Kuonesha uelewa wa awali wa uhusiano kati ya mtawanyiko wa watu na matumizi 

ya rasilimali

4.0 Kumudu misingi ya kutunza 
mazingira

4.1 Kuonesha uelewa wa awali wa elimu ya kutunza mazingira  
4.2 Kuonesha uelewa wa awali wa dhana ya tabianchi na uhusiano wake na shughuli za 

kiuchumi

6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu yao ni kama yafuatayo:



5

6.1 Mwalimu
Mwalimu anatarajiwa: 
(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Jiografia na Mazingira;
(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi ili kumwezesha:

(i) Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya 21;
(ii)  Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ujifunzaji 

(c) Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha mwanafunzi 
kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Njia za kufundishia na kujifunzia zinazopendekezwa 
ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazi mradi zinazolenga kutatua matatizo halisi 
katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili 
kufanikisha ujenzi   wa umahiri uliokusudiwa;

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
(e) Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
(f) Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na vitendo 

zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi, 
kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya 
muhula na mtihani wa mwisho;

(g) Kuhakikisha kuwa ujifunzaji na ufundishaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 
(h) Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
(i) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku
(j) Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 
(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na
(l) Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:
(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b) Kupata umahiri unaokusudiwa kwa kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa;
(c) Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na
(d)  Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwamo vitabu vya kiada, ziada, na machapisho mengine 

kutoka katika maktabamtandao.

6.3 Mzazi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji; 
(b) Pale inapowezekana kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma; 
(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;
(d) Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 
(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 
(g) Kumfundisha mtoto juu ya muhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Jiografia na Mazingira utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya 
mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji 
Jiografia na Mazingira zinazomshirikisha mwanafunzi katika tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia usawa wa 
kijinsia, changamoto za ulemavu na mahitaji ya ujifunzaji.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana/vifaa mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na 
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana/vifaa mbadala vinavyopatikana katika mazingira yao ili 
kufanikisha ufundishaji na ujifunzaji. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri na 
uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika na kutumia zana. 
Aidha, Mwalimu anapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na 
ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET. 

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri. Upimaji wa somo la Jiografia 
na Mazingira utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati.  Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila 
shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga 
kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na kutumia stadi anazojifunza katika 
mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji kuboresha ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufikia 
lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, 
mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi 
na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. 
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Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima maendeleo ya 
ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, zitatumika kutoa 
mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la Sita ambao utachangia 
alama 7.5 katika mtihani wa Kidato cha Nne. 

10.0 Idadi ya Vipindi
Muhtasari wa somo la Jiografia na Mazingira Elimu ya Msingi unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa 
kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi vinne (4) kwa wiki kwa Darasa 
la III - VI. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Muhtasari wa somo la Jiografia na Mazingira Darasa la III - VI umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele saba 
ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo 
vya upimaji, zana /vifaa pamoja na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 2 hadi 5.
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Darasa la III
Jedwali Na 2: Maudhui ya Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

 1.0 Kumudu 
stadi za awali 
za ramani na 
mfumo wa 
jua

1.1  Kutumia 
ramani 
katika 
maisha ya 
kila siku

Kueleza dhana 
ya jiografia 
na mazingira 
(maana, 
uhusiano na 
umuhimu)

Bunguabongo: Ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu maana ya Jiografia 
na Mazingira 

Kisamafunzo: Ongoza 
wanafunzi kusoma 
kisamafunzo kinachohusu 
uhusiano wa jiografia na 
mazingira kisha kujadili

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi kueleza 
umuhimu wa Jiografia na 
mazingira kwa jamii zao 

Dhana ya 
Jiografia na 
Mazingira 
imeelezwa 
kwa usahihi

Mchoro unaoonesha 
dhana ya jiografia,  
video yenye 
maudhui ya dhana 
ya jiografia

30



10

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Ujifunzaji kwa njia ya 
mtandao na maktaba:
Ongoza wanafunzi kusoma 
katika mtandao au vitabu 
maudhui yanayohusu 
umuhimu wa Jiografia na 
mazingira kisha kujadiliana

2.0 Kumudu stadi 
za awali za 
sura ya nchi 
na rasilimali 
zilizopo

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
sura ya nchi

Kueleza dhana 
ya sura ya 
nchi (Maana, 
maumbo - 
milima, vilima, 
tambarare, 
mabonde, 
uwanda wa juu 
na basini na 
mtawanyiko)

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi kueleza 
maana ya sura ya nchi na 
kutaja maumbo ya sura ya 
nchi  

Majadiliano:
Ongoza wanafunzi kueleza 
mtawanyiko wa  maumbo 
ya sura ya nchi kwa kutumia 
ramani

Dhana ya 
sura ya nchi 
imeelezwa 
kwa usahihi

Ramani za 
topografia, picha 
na michoro 
ya maumbo 
mbalimbali ya sura 
ya nchi

42
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchunguzi: Wanafunzi 
wapelekwe katika maeneo 
ya jirani kuchunguza 
maumbo mbalimbali ya sura 
ya nchi

 3.0  Kumudu 
misingi ya 
kutunza 
mazingira

3.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
elimu ya 
kutunza 
mazingira

(a) Kueleza 
uhusiano 
baina ya 
shughuli za 
kibinadamu 
na utunzaji 
wa mazingira 
(ufugaji, 
uchimbaji 
madini, uvuvi, 
uchanaji 
mbao, 
viwanda na 
kilimo) 

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali na 
majibu, ongoza wanafunzi 
kueleza maana ya mazingira, 
shughuli za kibinadamu na 
utunzaji wa mazingira

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika makundi 
kujadiliana kuhusu uhusiano 
wa shughuli za kibinadamu 
na utunzaji wa mazingira

Uhusiano 
wa 
shughuli za 
kibinadamu 
na utunzaji 
wa 
mazingira 
umeelezwa 
kwa usahihi

Video fupi na 
makala za matukio 
ya mifano halisi 
ya shughuli 
za binadamu 
zinazoathiri 
mazingira na 
mazingira halisi

36
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchunguzi: Ongoza 
wanafunzi kutembelea 
maeneo ya shuleni na 
nyumbani ambayo shughuli 
za kibinadamu zinafanyika 
ili kubaini uhusiano uliopo 
kati ya shughuli hizo na 
utunzaji wa mazingira

(b) Kueleza njia 
za kutunza 
mazingira 
(kupanda 
maua na miti/
ukoka, njia 
anuai za 
kukabiliana 
na taka katika 
mazingira)

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi kueleza 
njia za kutunza mazingira

Ujifunzaji kwa njia ya 
mtandao na maktaba:
Ongoza wanafunzi kusoma 
katika maktaba au katika 
mtandao kuhusu njia za 
kutunza mazingira

Njia za 
kutunza 
mazingira 
zimeelezwa 
kwa usahihi

Video fupi na 
makala za matukio 
ya mifano halisi 
ya utunzaji 
wa mazingira, 
mazingira halisi

34
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Uchunguzi:
Ongoza wanafunzi 
kutembelea maeneo ya 
jirani yenye mazingira 
yaliyotunzwa ili kubaini 
njia zilizotumika kutunza 
mazingira hayo

Kazi ya vitendo: 
Ongoza wanafunzi kupanda 
miti na maua/ukoka na 
kutumia njia bora za 
uhifadhi wa taka
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Darasa la IV

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

 1.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
ramani na 
mfumo wa 
jua

1.1  Kutumia 
ramani 
katika 
maisha ya 
kila siku

(a) Kuonesha 
uelekeo 
wa vitu 
mbalimbali 
kwa kutumia 
pande kuu 
nne na nane 
za dunia 
(Kutambua 
pande kuu 
nne, kuchora 
pande kuu 
nne, kutumia 
pande kuu 
nne kuonesha 
uelekeo, 
kutambua 
pande nane, 
kuchora pande 
nane, kutumia 
pande nane 
kuonesha 
uelekeo)

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi kwa 
kutumia maswali na 
majibu kutambua pande 
kuu nne na nane za 
dunia

Kazi ya vitendo: 
Ongoza wanafunzi
(i) kuchora na kuonesha 

uelekeo wa pande 
kuu nne na nane za 
dunia

(ii) kutumia pande 
kuu nne na nane 
za dunia kuonesha 
vitu, maeneo 
mbalimbali ya shule 
na jamii zao

Uelekeo wa 
vitu mbalimbali 
umeoneshwa kwa 
kutumia pande 
kuu nne na nane 
za dunia

Dira, michoro ya 
ramani rahisi, tufe

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kueleza 
dhana ya 
ramani 
(maana, sifa 
na umuhimu)

Maswali na Majibu: 
Shirikisha wanafunzi 
kwa kutumia maswali 
na majibu kueleza 
maana ya ramani

Kazi kwa vikundi:
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kujadiliana kuhusu sifa 
na umuhimu wa ramani 
kisha kuwasilisha 
darasani

Dhana ya ramani 
imeelezwa kwa 
usahihi

Ramani sahili, chati ya 
alama mbalimbali za 
ramani

13

(c) Kuchora 
ramani sahili 
kuonesha 
mazingira ya 
darasani

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi 
kubainisha vitu 
vilivyomo darasani

Kazi za Vitendo: 
Ongoza wanafunzi 
kuchora ramani sahili 
kuonesha mazingira ya 
darasani

Ramani sahili 
ya kuonesha 
mazingira 
ya darasa 
imechorwa kwa 
usahihi

Zana za kuchorea 
(Karatasi, kalamu 
ya risasi, ufutio, 
rula, kadi za manila, 
ramani ya darasa)

21
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d) Kuchora 
ramani sahili 
ya shule, 
kata, wilaya, 
Tanzania

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
namna ya kuchora 
ramani sahili ya 
shule, kata, wilaya na 
Tanzania
Kazi kwa Vitendo:
Ongoza mwanafunzi 
mmoja mmoja kuchora 
ramani sahili ya 
shule, kata, wilaya, na 
Tanzania 

Ramani sahili 
ya shule, 
kata, wilaya, 
na Tanzania 
imechorwa kwa 
usahihi

Michoro ya ramani 34

(e) Kutumia 
ramani sahili   
kubaini 
uelekeo, 
umbali, 
na kutoa 
na kufuata 
maelekezo

Maswali na Majibu: 
Tumia maswali na 
majibu, ongoza 
wanafunzi kubainisha 
matumizi ya ramani 
katika maisha yao ya 
kila siku

Ramani sahili ili 
kubaini uelekeo, 
umbali, na 
kutoa na kufuata 
maelekezo 
imetumika kwa 
usahihi

Dira, futikamba na 
michoro ya ramani

34
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazi ya vitendo:
Tumia ramani rahisi 
(Darasa, shule na kijiji) 
kuongoza wanafunzi 
kubaini uelekeo, umbali 
kutoa na kufuata 
maelekezo

(f) Kutumia 
ramani 
kuonesha 
mipaka ya 
kiutawala 
(Mikoa) na 
sura ya nchi 
(milima, 
mabonde, 
mito na 
maziwa 
makuu, na 
bahari)

Maswali na majibu:
Kupitia maswali 
na majibu ongoza 
wanafunzi kubaini 
mipaka ya kiutawala 
na maeneo au mikoa 
ambapo maumbo 
mbalimbali ya sura ya 
nchi yanapatikana
Wasilisho:
Tumia ramani 
ya Tanzania ili 
wanafunzi wabaini 
vitu vinavyounda sura 
ya nchi na mipaka ya 
kiutawala

Ramani ya 
kuonesha mipaka 
ya kiutawala 
na sura ya nchi 
imetumiwa kwa 
usahihi

Ramani inayoonesha 
mipaka ya  kiutawala 
na sura ya nchi

33
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazi ya vitendo:
Ongoza wanafunzi 
kuchora ramani ya 
Tanzania kuonesha 
mipaka ya kiutawala 
(mikoa) na sura ya nchi
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Darasa la V

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Muhtasari Darasa la V

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zan za ufundishaji
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
stadi za 
awali za sura 
ya nchi na 
rasilimali 
zilizopo

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
rasilimali 
asilia kuu za 
Tanzania

Kueleza 
mtawanyiko wa 
rasilimali asilia 
kuu za Tanzania 

Uchunguzi: Ongoza 
wanafunzi kubaini 
na kueleza rasilimali 
zilizopo kwenye jamii 
zao

Ujifunzaji kupitia 
mtandao na 
maktaba: Ongoza 
wanafunzi kusoma 
taarifa mbalimbali ili 
kubaini rasilimali asilia 
kuu za Tanzania

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
kuhusu mtawanyiko 
wa rasilimali asilia kuu 
za Tanzania

Mtawanyiko 
wa rasilimali 
asilia kuu 
za Tanzania 
umeelezwa 
kwa usahihi

Ramani zinazoonesha 
mtawanyiko wa 
rasilimali asilia kuu 
za Tanzania 

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
uhusiano 
kati ya 
rasilimali 
asilia na 
maendeleo

Kueleza 
uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa 
rasilimali asilia 
na maendeleo 
(misitu-utalii, 
ufugaji wa nyuki; 
mito/maziwa/
bahari-uvuvi, 
usafirishaji, 
kilimo; ardhi-
kilimo, ufugaji, 
uchimbaji wa 
madini)

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi 
kueleza uhusiano wa 
rasilimali asilia na 
maendeleo

Kisamafunzo: Ongoza 
wanafunzi kusoma 
visa mbalimbali 
vinavyohusu 
mtawanyiko wa 
rasilimali asilia na 
uhusiano wake katika 
maendeleo 

Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadiliana 
kuhusu mtawanyiko 
wa rasilimali asilia 
na uhusiano wake na 
maendeleo

Uhusiano wa 
mtawanyiko wa 
rasilimali asilia 
na maendeleo 
umeelezwa 
kwa usahihi

Matini zenye 
maudhui ya uhusiano 
kati ya mtawanyiko 
wa rasilimali asilia na 
maendeleo 

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
Jiografia ya 
binadamu

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
uhusiano 
kati ya 
mtawanyiko 
wa watu na 
matumizi ya 
rasilimali

(a) Kueleza 
visababishi 
vya kijiografia 
vya 
mtawanyiko 
wa watu 

Maswali na majibu:
Tumia maswali na 
majibu kuwashirikisha 
wanafunzi kueleza 
visababishi vya 
kijiografia vya 
mtawanyiko wa watu

Visababishi vya 
kijiografia vya 
mtawanyiko 
wa watu 
vimeelezwa 
kwa usahihi 

Chati za idadi ya 
watu

22

(b) Kueleza 
uhusiano kati 
ya mtawanyiko 
wa watu, 
matumizi ya 
rasilimali na 
utunzaji wa 
mazingira

Majadiliano:
Ongoza wanafunzi 
kujadiliana kuhusu 
uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu, 
matumizi ya rasilimali 
na utunzaji wa 
mazingira

Uhusiano kati 
ya mtawanyiko 
wa watu, 
matumizi ya 
rasilimali na 
utunzaji wa  
mazingira 
umeelezwa 
kwa usahihi

Video na chati 
zinazoonesha 
uhusiano kati 
ya mtawanyiko 
watu, matumizi ya 
rasilimali na utunzaji 
wa mazingira

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

3.0 Kumudu 
misingi ya 
kutunza 
mazingira

3.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
dhana ya 
tabianchi 
na uhusiano 
wake na 
shughuli za 
kiuchumi 

(a) Kueleza dhana 
ya hali ya 
hewa (maana, 
vipengele 
vya hali ya 
hewa, na vifaa 
vinavyotumika 
kupima na 
kurekodi hali 
ya hewa)

Bunguabongo: 
Ongoza wanafunzi 
kubunguabongo maana 
na vipengele vya hali 
ya hewa
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
vifaa vinavyotumika 
kupima na kurekodi 
vipengele vya hali ya 
hewa

Dhana ya 
hali ya hewa 
imeelezwa kwa 
usahihi

Video yenye maudhui 
ya dhana ya hali ya 
hewa, na vifaa mbali 
mbali vya kupimia 
vipengele vya hali ya 
hewa

22

(b) Kupima na 
kurekodi 
jotoridi, 
unyevuanga, 
mvua, 
upepo na 
mgandamizo 
wa hewa

Ziara ya mafunzo:
Ongoza wanafunzi 
kutembelea kituo cha 
kupimia vipengele 
vya hali ya hewa 
kwenye maeneo 
yanayowazunguka ili 
kupima na kurekodi 
vipengele vya hali ya 
hewa

Jotoridi, 
unyevuanga, 
mvua, upepo 
na mgandamizo 
wa hewa 
vimepimwa 
na kurekodiwa 
kwa usahihi

Vifaa mbalimbali vya 
kupimia vipengele 
vya hali ya hewa

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kueleza 
uhusiano 
kati ya hali 
ya hewa na 
shughuli za 
kiuchumi

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi 
kwa kutumia maswali 
na majibu kuelezea 
uhusiano wa hali hewa 
watu na shughuli za 
kiuchumi

Uhusiano kati 
ya hali ya hewa 
na shughuli 
za kiuchumi 
umeelezwa 
kwa usahihi

Matini yenye 
maudhui yanayohusu 
uhusiano kati ya hali 
ya hewa na shughuli 
za kiuchumi

22

Majadiliano:
Ongoza wanafunzi 
kujadili kuhusu 
uhusiano uliopo kati 
ya hali ya hewa na 
shughuli za kiuchumi
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Darasa la VI

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Muhtasari Darasa la VI

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

 Mbinu za ufundishaji na
 ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
ramani na 
mfumo wa 
jua

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
elimu ya 
mfumo wa 
jua

Kueleza dhana 
ya mfumo wa jua 
(maana, umuhimu, 
sayari na 
mpangilio wake na 
magimba mengine)

Maswali na majibu:
Ongoza wanafunzi kwa 
kutumia maswali na 
majibu kueleza maana 
na umuhimu mfumo wa 
jua
Kuongoza kwa vitendo:
Ongoza mwanafunzi 
mmoja mmoja kuchora 
mchoro wa mfumo wa 
jua na kuuelezea kwa 
usahihi
Majadiliano:
Ongoza wanafunzi 
kwa kutumia mchoro 
wa mfumo wa jua 
katika vikundi kujadili 
mpangilio wa sayari

Dhana ya 
mfumo wa jua 
imeelezwa kwa 
usahihi

Vifani vya mfumo 
wa jua, michoro 
ya mfumo wa 
jua, kurunzi, 
tufe, katuni/picha 
mjongeo kuonesha 
mpangilio wa sayari

36
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Ujifunzaji kupitia 
mtandao na maktaba:
Ongoza wanafunzi 
kusoma katika maktaba 
au katika mtandao 
kuhusu jua, sayari na, 
magimba mengine 
kisha kuwasilisha 
darasani 

2.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
sura ya nchi

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
sura ya nchi

Kueleza uhusiano 
kati ya sura ya 
nchi na uoto wa 
asili 

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali 
na majibu, ongoza 
wanafunzi kueleza 
uhusiano kati ya sura ya 
nchi na uoto wa asili
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi kujadili 
uhusiano kati ya 
maumbo ya sura ya nchi 
na uoto wa asili

Uhusiano kati 
ya sura ya nchi 
na uoto wa asili 
umeelezwa kwa 
usahihi

Ramani 
zinazoonesha 
uhusiano wa sura ya 
nchi na uoto, picha 
mjongeo kuonesha 
maumbo ya sura ya 
nchi na uoto wa asili

24
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Ziara mafunzo:
Ongoza wanafunzi 
kubaini uhusiano kati ya 
sura ya nchi na uoto wa 
asili katika mazingira 
asilia

3.0 Kumudu 
stadi za 
awali za 
Jiografia ya 
binadamu

3.1 Kuonesha 
uelewa wa 
vyanzo vya 
taarifa za 
idadi ya watu 
na makazi

(a) Kueleza 
umuhimu wa 
taarifa za idadi 
ya watu na 
makazi

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali 
na majibu, ongoza 
wanafunzi kueleza 
umuhimu wa taarifa za 
idadi ya watu na makazi

Umuhimu 
wa taarifa ya 
idadi ya watu 
na makazi 
umeelezwa kwa 
usahihi

Matini zenye 
maudhui ya idadi ya 
watu na makazi

20

(b) Kueleza vyanzo 
vya upatikanaji 
wa taarifa za 
idadi ya watu na 
makazi (sensa: 
maana, aina, 
sifa, umuhimu, 
usajiri wa vizazi 
na vifo, rekodi 
za uhamiaji )

Majadiliano:
Ongoza wanafunzi 
katika vikundi kujadili
vyanzo mbalimbali vya 
upatikanaji wa taarifa za 
idadi ya watu na makazi 
kisha kuwasilisha 
darasani

Vyanzo vya 
upatikanaji 
wa taarifa za 
idadi ya watu 
na makazi 
vimeelezwa kwa 
usahihi

16
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: Katika 
makundi, ongoza 
wanafunzi kujadiliana 
kuhusu vyanzo 
mbalimbali vya 
upatikanaji wa taarifa za 
idadi ya watu na makazi

Kualika mgeni:
Mgeni mwenye 
maarifa juu ya vyanzo 
mbalimbali vya 
upatikanaji wa taarifa 
za idadi ya watu na 
makazi kuzungumza na 
wanafunzi

4.0 Kumudu 
misingi ya 
kutunza 
mazingira

4.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
dhana ya 
tabianchi 
na uhusiano 
wake na 
shughuli za 
kiuchumi 

(a) Kueleza dhana 
ya tabianchi 
na mambo 
yanayoiathiri 

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali 
na majibu, ongoza 
wanafunzi kueleza 
dhana ya tabianchi na 
mambo yanyoiathiri

Dhana ya 
tabianchi 
na mambo 
yanayoiathiri 
vimeelezwa kwa 
usahihi

Ramani za 
tabianchi, takwimu 
za tabianchi, chati 
zinazoonesha taarifa 
za tabianchi

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kisamafunzo: Kwa 
kutumia visa mbalimbali 
kwenye jamii na 
mazingira, ongoza 
wanafunzi kueleza 
mambo yanayoathiri 
tabianchi
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadiliana kuhusu 
shughuli za kibinadamu 
zinazoathiri tabianchi

(b) Kueleza 
uhusiano kati 
ya tabianchi, 
mtawanyiko 
wa watu na 
shughuli za 
kiuchumi

Banguabongo: 
Ongoza wanafunzi 
kubanguabongo kuhusu 
uhusiano kati ya 
tabianchi, mtawanyiko 
wa watu na shughuli za 
kiuchumi

Uhusiano kati 
ya tabianchi, 
mtawanyiko wa 
watu na shughuli 
za kiuchumi 
umeelezwa kwa 
usahihi

Ramani za 
tabianchi, takwimu 
za tabianchi, chati 
zinazoonesha 
taarifa za tabianchi, 
video inayoonesha 
uhusiano wa 
tabianchi, 
mtawanyiko wa 
watu na shughuli za 
kiuchumi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji
 na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kisamafunzo: Tumia 
visa mbalimbali kuelezea 
uhusiano kati ya tabia 
nchi, mtawanyiko wa 
watu na shughuli za 
kiuchumi
Ziara ya mafunzo
Ongoza wanafunzi 
kutembelea mazingira 
halisi ili kuhusianisha 
tabianchi, mtawanyiko 
wa watu na shughuli za 
kiuchumi
Majadiliano: Ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
wajadili uhusiano kati ya 
tabianchi, mtawanyiko 
wa watu na shughuli za 
kiuchumi
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