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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha III–IV yamehusisha wataalamu mbalimbali 
kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki 
wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora 
wa shule, walimu, pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya 
Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo 
ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Elimu ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
  Somo la Fasihi ya Kiswahili ni moja kati ya masomo chaguzi katika Elimu ya Sekondari Kidato cha III–IV kwa wanafunzi 

walioko katika Mkondo wa Elimu ya Jumla. Lengo la kujifunza somo la Fasihi ya Kiswahili ni kumjengea mwanafunzi 
maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kuthamini kazi za fasihi ya Kiswahili na kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika 
katika kazi za fasihi. Vilevile, mwanafunzi ataweza kutathmini mbinu za kisanaa za utunzi wa kazi za kifasihi na kuzitumia 
katika kubuni kazi za fasihi pamoja na kutambua fursa zitakazomwezesha kujiajiri au kuajiriwa.

  Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha 
III–IV katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, muhtasari huu unatafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala 
wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV wa Mwaka 2023. Pia, Muhtasari unatoa maelekezo ya kumwezesha mwalimu 
kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi inayomwezesha mwalimu kutumia mbinu 
mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Fasihi ya Kiswahili zitakazokuza stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu, 
mawasiliano, ushirikiano, fikra tunduizi na utatuzi wa changamoto. 

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
 Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa, ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya taifa;
(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
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(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0  Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV

 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV Elimu ya Jumla ni: 

(a) Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi na mwelekeo alioupata katika hatua ya elimu ya 
msingi;

(b) Kulinda mila na desturi, umoja wa kitaifa, tunu za taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, wajibu 
na majukumu yanayoendana na haki hizo;

(c) Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa 
ya kinadharia, na kiufundi;

(d) Kuimarisha mawasiliano kwa kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha 
ya Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau lugha moja nyingine ya kigeni kulingana 
na hali halisi ya shule yake;

(e) Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia na utunzaji 
endelevu wa mazingira; 

(f) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 
mazingira yake; na

(g) Kukuza utayari wa kujiendeleza na mafunzo ya elimu ya kati na ya juu.
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4.0  Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV
 Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV Elimu ya Jumla ni:

(a) Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya elimu ya msingi kuimarisha na kupanua uelewa wa kitaaluma; 
(b) Kuthamini uraia na tunu za taifa;
(c) Kuonesha kujiamini katika kujifunza nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia na 

kivitendo;
(d) Kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha ya Kiswahili, Kiingereza na 

angalau lugha moja nyingine ya kigeni kuwasiliana;
(e) Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kuyamudu mazingira yanayomzunguka; na
(f) Kutumia ujuzi na stadi kumwezesha mwanafunzi kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha na mazingira yanayomzunguka.

5.0  Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
 Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa Kidato cha III–IV umebainishwa katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha III–IV

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kuthamini kazi za fasihi 
ya Kiswahili

1.1 Kuonesha uelewa wa kazi za fasihi ya Kiswahili ya kitaifa
1.2 Kuhakiki kazi mbalimbali za fasihi ya Kiswahili

2.0   Kujenga ujumi kutokana 
na kazi za fasihi

2.1 Kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika katika kazi za fasihi
2.2 Kutumia kazi za fasihi katika kujenga hoja zenye mantiki

3.0   Kubuni kazi za fasihi
3.1 Kutathmini mbinu za kisanaa za utunzi wa kazi za kifasihi
3.2 Kutunga kazi sahili za kifasihi
3.3 Kutambua fursa zinazotokana na fasihi ya Kiswahili
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6.0  Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji 
  Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi, na mzazi/mlezi. Majukumu 

yao ni kama yafuatayo: 

6.1  Mwalimu
 Mwalimu anatarajiwa:

(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Fasihi ya Kiswahili;
(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi ili 

kumwezesha:
  (i) Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya 21; na

  (ii)  Kushiriki kikamilifu katika  mchakato wa ufundishaji na  ujifunzaji.

(c) Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zinazomwezesha 
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na 
kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja na; kazi za vitendo, utafiti, majadiliano na kazimradi zinazolenga kutatua 
matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia mbinu nyingine kama hizo 
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
(e) Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
(f) Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na 

vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo 
(kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, 
uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;
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(g) Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 
(h) Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
(i) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;
(j) Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 
(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na 
(l) Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2  Mwanafunzi 
 Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b) Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na
(c) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali vikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 

mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3  Mzazi/Mlezi
 Mzazi/Mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;
(b) Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 
(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;
(d) Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 
(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 
(g) Kumfundisha mtoto umuhimu na thamani ya elimu na kazi pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
  Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu umependekeza mbinu 

za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni uchunguzi, kisamafunzo, majadiliano, maigizo, 
matembezi msambao, ziara za kimasomo, kazi za vitendo, na kazimradi. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu 
nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji. 

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

  Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na 
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya shuleni 
na nyumbani pindi zinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili 
kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika kwa ajili ya rejea 
vitatolewa na TET.

9.0  Upimaji 
  Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Fasihi ya Kiswahili. Mwalimu anashauriwa kuwa 

na uwanja mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa Fasihi ya Kiswahili ili kupima uwezo wa mwanafunzi katika 
kuthamini kazi za fasihi ya Kiswahili, kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika katika kazi za fasihi na kubuni kazi za fasihi. 
Aidha, upimaji utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Zana za 
upimaji zinazoweza kutumika katika ufundishaji na ujifunzaji ni orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio 
kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, kazi kwa vitendo, kazi binafsi na kazi za vikundi, kazimradi na mkoba wa kazi 
na zana nyingine kama hizo. Hivyo, upimaji endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji wote na upimaji tamati wa kuhitimu 
Kidato cha Nne utachangia asilimia 70. Mgawanyo wa alama za upimaji endelevu na tamati umebainishwa katika Jedwali 
Na. 2.
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Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu na Tamati

Na. Upimaji Alama (%)

Mtihani wa muhula wa kwanza  Kidato cha III 5

Mtihani wa muhula wa pili Kidato cha III 5

Kazimradi 5

Mtihani wa muhula wa kwanza Kidato cha IV 5

Mtihani wa utamilifu wa Kidato cha IV 10

Mtihani wa Taifa wa Kidato cha IV 70

Jumla 100

10.0  Idadi ya Vipindi
  Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha III–IV unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika 

ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda 
yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni viwili (2) kwa wiki.

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
  Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri 

mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana za ufundishaji 
na ujifunzaji zinazopendekezwa na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika  Jedwali Na. 3 na Na. 4.
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Kidato cha III

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha III

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kuthamini 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

1.1 Kuonesha 
uelewa 
wa kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili ya 
kitaifa

(a) Kufafanua 
dhana ya 
fasihi ya 
Kiswahili ya 
kitaifa

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kuchunguza 
vitu vinavyopatikana 
katika mazingira yao 
(mavazi, nyimbo za 
kitaifa, misuko, vinyago, 
matini za kifasihi, 
michezo ya watoto), kisha 
wabainishe sifa za kitaifa 
kulingana na sanaa na 
vitu walivyochunguza
Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili maana na sifa 
za fasihi ya Kiswahili 
ya kitaifa kutokana na 
sifa za sanaa na vitu 
walivyochunguza 

Dhana ya fasihi 
ya Kiswahili 
ya kitaifa 
imefafanuliwa 

Matini ya “wimbo 
wa Taifa, wimbo wa 
Tanzania, Tanzania, 
wimbo wa “Tazama 
Ramani,” na wimbo 
wa “Mashujaa 
wa Zanzibar”, 
matini za hadithi, 
ngano, mashairi ya 
kimapokeo na ya 
kisasa na matini za 
fasihi ya watoto 

8

FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI  KIDATO CHA III-IV.indd   8FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI  KIDATO CHA III-IV.indd   8 08/08/2023   15:0708/08/2023   15:07



9

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Matembezi msambao: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
umuhimu wa fasihi ya 
kitaifa na kubandika 
kazi zao darasani, 
kisha wazitembelee na 
kuzisoma

(b) Kuchambua 
sifa za fasihi 
ya Kiswahili 
ya kitaifa 
kwenye 
‘Wimbo 
wa Taifa’, 
wimbo wa 
‘Tanzania 
Tanzania’, 
wimbo wa 
‘Tazama 
Ramani’ na 
wimbo wa 
‘Mashujaa 
wa Zanzibar’

Nyimbo:Waongoze 
wanafunzi kuimba 
‘Wimbo wa Taifa’, wimbo 
wa ‘Tanzania Tanzania’, 
wimbo wa ‘Tazama 
Ramani’ na wimbo wa 
‘Mashujaa wa Zanzibar’, 
kisha wachambue sifa 
za fasihi ya Kiswahili ya 
kitaifa kwenye nyimbo 
hizo 
 

Sifa za fasihi 
ya Kiswahili ya 
kitaifa kwenye 
‘Wimbo wa 
Taifa’, wimbo 
wa ‘Tanzania 
Tanzania’, 
wimbo wa 
‘Tazama Ramani’ 
na wimbo 
wa Mashujaa 
wa Zanzibar 
zimechambuliwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kujadili sifa 
za fasihi 
ya kitaifa 
kwenye 
fasihi ya 
watoto

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchunguza hadithi za 
watoto, kisha wajadili sifa 
za hadithi hizo
Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuchambua 
matini za fasihi ya 
watoto, kisha wajadili sifa 
za fasihi ya kitaifa  

Sifa za fasihi ya 
kitaifa kwenye 
fasihi ya watoto 
zimejadiliwa 

(d) Kubainisha 
sifa za fasihi 
ya kitaifa 
kwenye 
ngano

Masimulizi:Wasimulie 
wanafunzi ngano 
au wasikilize ngano 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
waongoze kubainisha sifa 
za ngano uliyowasimulia 
au waliyoisikiliza 
Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuchambua 
matini za ngano, kisha 
wabainishe sifa za fasihi 
ya kitaifa

Sifa za fasihi 
ya kitaifa 
kwenye ngano 
zimebainishwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(e) Kutunga 
shairi lenye 
sifa za fasihi 
ya kitaifa 

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kuhusu 
maana na sifa za shairi
Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchunguza 
matini za mashairi ya 
kimapokeo na ya kisasa, 
kisha wabainishe sifa za 
fasihi ya kitaifa kwenye 
mashairi hayo 
Fikiri-andika-jozisha- 
shirikisha: Waongoze 
wanafunzi kutunga shairi 
la kimapokeo na la kisasa 
lenye sifa za fasihi ya 
kitaifa, kisha
washirikishane mashairi 
waliyoyatunga na 
kubainisha sifa za fasihi 
ya kitaifa 

Shairi lenye sifa
za fasihi ya kitaifa 
limetungwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.2  Kuhakiki 
kazi 
mbalimbali 
za fasihi ya 
Kiswahili

(a) Kuhakiki 
fani na 
maudhui 
katika kazi 
za fasihi ya 
watoto

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuhusianisha fani na 
maudhui katika kazi za 
fasihi
Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi  katika vikundi 
kujadili vipengele vya 
fani na maudhui katika 
matini za fasihi ya watoto
Maswali na majibu:
Waulize wanafunzi 
maswali kuhusu nyimbo 
na maigizo yanayofanywa 
na watoto katika 
mazingira yao, kisha 
wajibu maswali hayo 
Matembezi msambao:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua vipengele vya 
fani na maudhui katika 
nyimbo na maigizo ya 
watoto na kubandika

Fani na maudhui 
katika kazi za 
fasihi ya watoto 
yamehakikiwa 

Matini za fasihi ya 
watoto, filamu ya 
Kiswahili, vifaa 
vya kuigizia,  video 
za  fasihi ya watoto, 
vitabu teule vya 
fasihi ya watoto na 
video za vichekesho

12
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

darasani, kisha kila 
kikundi kitembelee kila 
kazi na kuisoma
Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
vitabu vya fasihi ya 
watoto, kisha wahakiki 
fani na maudhui

(b) Kuhakiki 
fani na 
maudhui 
ya kifasihi 
katika filamu 
za Kiswahili

Igizodhima: Waongoze 
wanafunzi kuigiza 
matukio yanayotokea 
katika jamii yao, kisha 
wahakiki vipengele 
vya fani na maudhui 
vilivyojitokeza katika 
igizo hilo
Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchunguza filamu moja 
ya Kiswahili kwa kutumia 
vifaa vya TEHAMA, 
kisha wahakiki vipengele 
vya fani na maudhui 
vilivyojitokeza

Fani na maudhui 
ya kifasihi 
katika filamu 
za Kiswahili 
yamehakikiwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kuhakiki 
fani na 
maudhui 
katika 
vichekesho

Maigizo: Wanafunzi 
wakiwa katika vikundi 
wapewe dhima za kuigiza 
vichekesho kuhusu 
masuala mtambuka, kisha 
wahakiki  fani na maudhui 
katika vichekesho hivyo
Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
kichekesho kimoja 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
wahakiki  fani na maudhui 
ya kichekesho hicho 

Fani na maudhui 
katika vichekesho 
yamehakikiwa 

2.0 Kujenga 
ujumi 
kutokana 
na kazi 
za fasihi

2.1Kujenga 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika 
katika kazi 
za fasihi

(a) Kufafanua 
dhana na 
vipengele 
vya ujumi 
na falsafa 
ya Kiafrika 
katika fasihi

Bunguabongo: Waongoze 
wanafunzi kubungua 
bongo kuhusu maana na 
vipengele vya ujumi na 
falsafa ya Kiafrika katika 
fasihi

Dhana na
vipengele vya
ujumi na
falsafa ya
Kiafrika
katika fasihi
vimefafanuliwa 

Matini zenye 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika, nyimbo 
zenye ujumi na 
falsafa ya Kiafrika 
na vitabu teule vya 
tamthiliya zenye 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika 

14
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kusoma matini zenye 
ujumi na falsafa 
ya Kiafrika, kisha  
wafafanue vipengele 
vya ujumi na falsafa ya 
Kiafrika vilivyojitokeza 
katika matini hizo
Masimulizi ya hadithi: 
Wasimulie wanafunzi  
hadithi yenye ujumi na 
falsafa ya Kiafrika, kisha 
wabainishe vipengele 
vya ujumi na falsafa ya 
Kiafrika katika hadithi 
hiyo
Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kukusanya 
hadithi zenye ujumi 
na falsafa ya Kiafrika 
katika jamii zao, kisha 
wachambue vipengele 
vya ujumi na falsafa ya
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kiafrika katika hadithi 
hizo

(b) Kubainisha 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika 
katika 
methali za 
Kiswahili

Kisamafunzo: 
Wasimulie wanafunzi  
kisamafunzo chenye 
methali mbalimbali, kisha 
wabainishe ujumi na 
falsafa ya Kiafrika katika 
methali hizo
Mchezo: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kucheza mchezo wa 
methali. Mwanafunzi 
ataje methali yenye ujumi 
na falsafa ya Kiafrika 
na wengine wabainishe 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika katika methali 
hiyo

Ujumi na falsafa 
ya Kiafrika 
katika methali 
za Kiswahili 
imebainishwa

(c) Kuhakiki 
tamthiliya 
zenye ujumi 
na falsafa ya 
Kiafrika

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuhakiki 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika katika tamthiliya

Tamthiliya zenye 
ujumi na falsafa 
ya Kiafrika 
zimehakikiwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2 Kutumia 
kazi za 
fasihi 
katika 
kujenga 
hoja zenye 
mantiki

(a)Kuchanganua 
mambo ya 
kuzingatia 
wakati wa 
kujenga hoja 
kimantiki 
kutokana na 
kazi za fasihi

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuchambua 
hoja zenye mantiki katika 
matini za kifasihi, kisha 
wachanganue mambo 
yaliyozingatiwa katika 
kujenga hoja hizo
Utambaji wa ngonjera: 
Waongoze wanafunzi 
kutazama na kusikiliza 
ngonjera iliyotambwa 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
wachanganue mambo 
yaliyozingatiwa wakati 
wa kujenga hoja zenye 
mantiki katika utambaji 
wa ngonjera 

Mambo ya 
kuzingatia wakati 
wa kujenga hoja 
kimantiki kutokana 
na kazi za fasihi 
yamechanganuliwa

Chati ya kielelezo 
cha ujenzi wa hoja 
za kimantiki, matini 
za kifasihi, insha za 
kisanaa, video ya 
utambaji wa ngonjera 
na video ya mdahalo 
wa kifasihi

10
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)  Kuandika 
insha za 
kisanaa 
zenye hoja 
za kimantiki

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchunguza 
insha za kisanaa zenye 
hoja za kimantiki, kisha 
wabainishe sifa za insha 
hizo
Mlolongo wa matukio: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuandaa 
mlolongo wa matukio 
wanayoyafahamu, kisha 
waandike insha ya 
kisanaa yenye hoja zenye
mantiki kwa kurejelea 
matukio hayo

Insha za kisanaa 
zenye hoja 
za kimantiki 
zimeandikwa

(c) Kutumia 
fasihi 
kuwasilisha 
hoja 
kimantiki 
katika 
midahalo

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
mdahalo wa kifasihi 
kwa kutumia vifaa vya 
TEHAMA, kisha
wachunguze namna hoja 
zinavyowasilishwa katika 
mdahalo huo 

Fasihi imetumiwa 
kuwasilisha hoja 
kimantiki katika 
midahalo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Mdahalo: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo wa kifasihi, 
kisha wajadili hoja zenye 
mantiki zilizojitokeza 
katika mdahalo huo

3.0 Kubuni 
kazi za 
fasihi

3.1Kutathmini 
mbinu za 
kisanaa 
za utunzi 
wa kazi za 
kifasihi

(a) Kufafanua 
mbinu za 
kisanaa 
katika 
utungaji 
wa kazi za 
kifasihi

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kusikiliza 
nyimbo zilizorekodiwa, 
kisha katika vikundi 
wafafanue mbinu za 
kisanaa zilizotumika 
katika nyimbo hizo
Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchambua matini za 
hadithi fupi na mashairi, 
kisha wafafanue mbinu 
za kisanaa zilizotumika 
katika hadithi na mashairi 
hayo

Mbinu za kisanaa 
katika utungaji wa 
kazi za kifasihi 
zimefafanuliwa 

Nyimbo 
zilizorekodiwa, 
matini za hadithi 
fupi, mashairi na 
ngano

12
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kumwalika mgeni: 
Mwalike mtunzi wa kazi 
za fasihi, kisha waongoze 
wanafunzi wamuulize 
maswali kuhusu mbinu 
za kisanaa alizozitumia 
katika kazi zake. 
Ikiwezekana, akaribishwe 
mtunzi ambaye wanafunzi 
wamesoma kazi yake

(b) Kulinganisha 
matumizi 
ya mbinu 
za kisanaa 
katika kazi 
mbalimbali za 
kifasihi

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kulinganisha matumizi ya 
mbinu za kisanaa katika 
hadithi na mashairi, kisha 
wajadiliane kwa pamoja 

Matumizi ya 
mbinu za kisanaa 
katika kazi za 
kifasihi
yamelinganishwa 

(c) Kujadili 
mbinu za 
kisanaa 
katika ngano

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuchambua 
ngano mbalimbali, kisha 
wajadili mbinu za kisanaa  
zilizotumika katika ngano 
hizo

Mbinu za kisanaa 
katika ngano 
zimejadiliwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

3.2  Kutunga 
kazi sahili 
za kifasihi

(a) Kufafanua 
kanuni za 
utunzi wa 
mashairi

Matembezi msambao: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kufafanua 
kanuni za utunzi wa 
mashairi ya kimapokeo na 
kisasa, kisha wazibandike 
darasani, wazitembelee na 
kuzisoma

Kanuni za utunzi 
wa mashairi 
zimefafanuliwa 

Matini za mashairi 
ya kimapokeo na 
kisasa, matini za 
kazi za fasihi ya 
watoto na nyimbo 
zilizorekodiwa

14

(b) Kutunga 
mashairi 
sahili

Oneshombinu: Waoneshe 
wanafunzi namna ya 
kughani mashairi ya 
kimapokeo na kisasa, 
kisha waghani mashairi 
hayo na kubainisha 
mawazo makuu yaliyomo 
katika mashairi hayo
Fikiri-andika: Waongoze 
wanafunzi kutunga 
mashairi sahili ya 
kimapokeo na kisasa, 
kisha wayaghani

Mashairi sahili 
yametungwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kufafanua 
kanuni za 
utunzi wa 
kazi za 
fasihi ya 
watoto

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kufafanua kanuni 
za utunzi wa kazi za 
fasihi ya watoto, kisha 
wajadiliane kwa pamoja

Kanuni za utunzi 
wa kazi za 
fasihi ya watoto 
zimefafanuliwa 

(d) Kutunga 
kazi sahili 
za fasihi ya 
watoto

Mfululizo wa matukio:
Wape wanafunzi 
matukio mbalimbali 
yenye mfuatano, kisha 
watunge hadithi sahili za 
watoto kwa mfuatano wa 
matukio hayo

Fikiri-andika: Waongoze 
wanafunzi kubuni 
kisa cha watoto, kisha 
watunge hadithi sahili ya 
watoto

Kazi sahili za 
fasihi ya watoto 
zimetungwa 
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Kidato cha IV

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha IV

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kuthamini 
kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

1.1 Kuhakiki 
kazi 
mbalimbali 
za fasihi ya 
Kiswahili

(a) Kuhakiki fani 
na maudhui 
katika 
nyimbo 
za zamani 
(kabla ya 
mwaka 1990) 
na za kisasa 
(baada ya 
mwaka 1990)

Nyimbo: Waongoze 
wanafunzi kusikiliza 
nyimbo za zamani 
(kabla ya mwaka 1990) 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
wahakiki fani na maudhui 
ya nyimbo hizo
Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
matini za nyimbo za 
kisasa (baada ya mwaka 
1990), kisha wahakiki  
vipengele vya fani na 
maudhui 

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kutafuta nyimbo za kisasa

Fani na maudhui 
katika 
nyimbo za zamani 
(kabla ya mwaka 
1990) na za 
kisasa (baada ya 
mwaka 1990) 
yamehakikiwa

Nyimbo za zamani 
zilizorekodiwa (kabla 
ya mwaka 1990) na 
za kisasa 
( baada ya mwaka 
1990), nyimbo za 
taarabu za zamani 
zilizorekodiwa (kabla 
ya mwaka 1990) na 
za kisasa (baada ya 
mwaka 1990) na 
filamu zilizotafsiriwa 
kwa Kiswahili 

16
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(baada ya mwaka 1990), 
kisha wahakiki fani na 
maudhui katika nyimbo 
hizo

(b) Kuhakiki fani 
na maudhui 
katika 
nyimbo 
za taarabu 
za zamani 
(kabla ya 
mwaka 1990) 
na za kisasa 
(baada ya 
mwaka 1990)

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kwa 
kubainisha nyimbo za 
taarabu za zamani (kabla 
ya mwaka 1990) na za 
kisasa (baada ya mwaka 
1990)
Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kutazama 
na kusikiliza wimbo 
wa taarabu wa zamani 
(kabla ya mwaka 1990) 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
katika vikundi wahakiki  
vipengele vya fani na 
maudhui katika wimbo 
huo
Nyimbo: Waongoze 
wanafunzi kuimba wimbo 
wa taarabu wa kisasa 
(baada ya mwaka 1990),
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

kisha wahakiki fani na 
maudhui ya wimbo huo
Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
matini ya nyimbo za 
taarabu za zamani (kabla 
ya mwaka 1990), kisha 
wahakiki fani na maudhui

(c)  Kuhakiki fani 
na maudhui 
ya kifasihi 
katika filamu 
zilizotafsiriwa

Igizodhima: Waongoze 
wanafunzi kuigiza tukio 
lolote katika jamii, kisha 
wahakiki fani na maudhui 
ya igizo hilo
Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
filamu iliyotafsiriwa kwa 
Kiswahili, kisha katika 
vikundi wahakiki fani na 
maudhui ya filamu hiyo

Fani na maudhui 
ya kifasihi 
katika filamu 
zilizotafsiriwa 
yamehakikiwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0  Kujenga 
ujumi 
kutokana 
na kazi za 
fasihi

2.1 Kujenga 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika 
katika kazi 
za fasihi

(a) Kuhakiki 
riwaya zenye 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuhakiki
riwaya zenye ujumi na 
falsafa ya Kiafrika

Riwaya zenye 
ujumi na falsafa 
ya Kiafrika 
zimehakikiwa

Matini zenye 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika,  nyimbo 
za Kiswahili zenye 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika, vitabu teule 
vya riwaya zenye 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika na ngano 
zenye ujumi na 
falsafa ya Kiafrika

14

(b) Kuhakiki 
ngano zenye 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuhakiki 
ujumi na falsafa ya 
Kiafrika katika ngano 
mbalimbali
Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kutafuta ngano 
katika jamii zao, kisha 
wachambue ujumi na 
falsafa ya Kiafrika katika 
ngano hizo  

Ngano zenye 
ujumi na falsafa 
ya Kiafrika 
zimehakikiwa 

(c) Kuhakiki 
nyimbo za 
Kiswahili 
zenye ujumi 
na falsafa ya 
Kiafrika

Nyimbo: Waongoze 
wanafunzi kuimba 
nyimbo za Kiswahili 
wanazozifahamu, kisha 
wahakiki ujumi na 
falsafa ya Kiafrika katika 
nyimbo hizo

Nyimbo za 
Kiswahili zenye 
ujumi na falsafa 
ya Kiafrika 
zimehakikiwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kukusanya nyimbo za 
Kiswahili, kisha
wahakiki ujumi na falsafa 
ya Kiafrika

(d) Kujadili 
nafasi ya 
ujumi na 
falsafa ya 
Kiafrika 
katika jamii

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili nafasi ya ujumi 
na falsafa ya Kiafrika 
katika jamii

Nafasi ya ujumi 
na falsafa ya 
Kiafrika katika 
jamii imejadiliwa 

2.2 Kutumia 
kazi za 
fasihi katika 
kujenga 
hoja zenye 
mantiki

(a) Kutumia 
riwaya 
kuandika 
hotuba zenye 
hoja za 
kimantiki

 

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi  
kujadili namna riwaya 
zinavyoweza kutumika 
kuandika hotuba zenye 
hoja za kimantiki
Fikiri-andika-
shirikisha: Waongoze 
wanafunzi kufikiria mada 
wanayoipenda, kisha 
watumie maarifa na 
stadi za riwaya kuandika 
hotuba yenye hoja za 
kimantiki

Riwaya 
zimetumiwa
katika kuandika  
hotuba zenye 
hoja za kimantiki

Vitabu teule vya 
riwaya, mwongozo 
wa maswali ya usaili,  
usaili uliorekodiwa/
video ya usaili na 
magazeti yenye 
maudhui ya usaili 

12

FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI  KIDATO CHA III-IV.indd   27FASIHI YA KISWAHILISEKONDARI  KIDATO CHA III-IV.indd   27 08/08/2023   15:0708/08/2023   15:07



28

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kutumia 
maigizo 
kujenga hoja 
kimantiki 
katika usaili

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kuhusu 
maana, sifa na mambo 
ya kuzingatia wakati wa 
usaili 
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kuangalia namna 
usaili unavyofanyika 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
katika vikundi wajadili 
namna hoja za kimantiki 
zilivyojengwa katika 
usaili huo
Igizodhima: Andaa 
mwongozo wa usaili, 
kisha wanafunzi 
wautumie katika igizo la 
usaili kwa kujenga hoja 
kimantiki 

Maigizo 
yametumiwa 
kujenga hoja 
kimantiki katika 
usaili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutumia 
ngonjera 
kujenga hoja 
kimantiki 
katika 
mawasiliano 
ya kitaaluma

Kutamba ngonjera: 
Waongoze wanafunzi  
kutamba ngonjera, 
kisha waeleze namna 
walivyojenga hoja 
kimantiki kwenye 
ngonjera hiyo
Mdahalo:Waongoze 
wanafunzi kutumia 
stadi za ngonjera 
kufanya mdahalo kwa 
kujenga hoja kimantiki 
katika mawasiliano ya 
kitaaluma 

Ngonjera 
zimetumiwa 
kujenga hoja 
kimantiki katika 
mawasiliano ya 
kitaaluma

3.0 Kubuni 
kazi za 
fasihi

3.1 Kutunga 
kazi sahili 
za kifasihi

(a) Kuchambua 
kanuni za 
utunzi wa 
tamthiliya

Uchambuzi wa matini:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua kanuni za 
utunzi wa tamthiliya

Kanuni za 
utunzi wa 
tamthiliya
zimechambuliwa

Matini za tamthiliya, 
riwaya na hadithi, na 
video za vichekesho 

12

(b) Kutunga 
tamthiliya 
fupi

Kisa/tukio: Wasimulie 
wanafunzi kisa/tukio 
kwa ufupi kwa mtindo 
wa mazungumzo, kisha 
wanafunzi waendeleze 
kisa hicho kwa mtindo 
huo wa mazungumzo

Tamthiliya fupi  
zimetungwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Ziara: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi  
kutembelea sehemu 
mbalimbali (sokoni, vituo 
vya mabasi, hospitalini, 
gulioni) na kuandika 
matukio watakayoyaona, 
kisha watunge tamthiliya 
fupi kuhusu matukio 
hayo
Maswali na majibu:
Waongoze wanafunzi 
kwa kutumia maswali 
na majibu kubuni visa 
na matukio mbalimbali, 
kisha watunge tamthiliya 
fupi

(c) Kuchambua 
kanuni za 
utunzi wa 
riwaya

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchambua kanuni za 
utunzi wa riwaya

Kanuni za utunzi 
wa riwaya 
zimechambuliwa

(d) Kutunga 
riwaya sahili

Ukamilishaji wa 
hadithi: Wape wanafunzi 
sehemu fupi ya hadithi 
kuhusu tukio lolote, kisha 

Riwaya sahili 
zimetungwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

waendeleze tukio hilo 
kwa kuandika riwaya 
sahili yenye uchangamani 
wa visa na matukio

Fikiri-andika: 
Waongoze wanafunzi 
kubuni wahusika, visa 
na matukio changamani, 
kisha waandike riwaya 
sahili

(e) Kuchambua 
kanuni za 
utunzi wa 
vichekesho

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
vichekesho kwa kutumia 
vifaa vya TEHAMA, 
kisha katika vikundi
wachambue kanuni za 
utunzi wa vichekesho 
kutokana na vichekesho 
hivyo 

Kanuni za utunzi 
wa vichekesho 
zimechambuliwa 

(f) Kutunga 
vichekesho

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha: Waongoze 
wanafunzi kufikiria 
matukio yanayotokea 
katika jamii, kisha 

Vichekesho 
vimetungwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

watunge vichekesho 
kuhusiana na matukio 
hayo

3.2 Kutambua 
fursa 
zinazotokana 
na fasihi ya 
Kiswahili

(a) Kubaini fursa 
za utunzi 
wa kazi za 
kifasihi

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo kuhusu 
fursa zinazotokana na 
utunzi wa kazi za kifasihi

Fursa za utunzi 
wa kazi za kifasihi 
zimebainishwa

Machapisho 
mbalimbali ya 
kifasihi, filamu za 
kazi za kifasihi,
vitabu teule vya 
fasihi ya watoto 
na kazi za kifasihi 
zinazopatikana katika 
mitandao ya kijamii

16

(b) Kuchambua 
fursa za 
kutafsiri na 
kuhariri kazi 
za kifasihi

Kumwalika mgeni: 
Mwalike mgeni mwenye 
ujuzi wa kutafsiri 
na kuhariri kazi za 
kifasihi ili ajadiliane 
na wanafunzi kuhusu 
kutafsiri na kuhariri kazi 
za kifasihi, pamoja na 
fursa zake 
Matembezi msambao: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kuandika
fursa za kutafsiri na 
kuhariri kazi za kifasihi 
walizojadili na mgeni

Fursa za kutafsiri 
na kuhariri 
kazi za kifasihi 
zimechambuliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kuchambua 
fursa za 
kuandaa filamu 
zinazotokana 
na kazi za 
kifasihi

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili fursa za kuandaa  
filamu zinazotokana na 
kazi za kifasihi

Fursa za 
kuandaa filamu 
zinazotokana na 
kazi za kifasihi 
zimefafanuliwa 

(d) Kuchambua 
fursa za 
uandishi wa 
vitabu vya 
fasihi ya 
watoto

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchambua fursa za 
uandishi wa vitabu vya 
fasihi ya watoto

Fursa za uandishi 
wa vitabu vya 
fasihi ya watoto 
zimechambuliwa 

(e) Kuchambua 
fursa za 
uchapishaji 
wa kazi za 
fasihi

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchambua fursa za 
uchapishaji wa kazi za 
fasihi 
Kumwalika mgeni: 
Mwalike mgeni  
aliyechapicha kazi za 
fasihi ili ajadiliane na 
wanafunzi kuhusu fursa 
mbalimbali zinazotokana 
na kazi alizochapisha

Fursa za 
uchapishaji wa 
kazi za fasihi 
zimechambuliwa 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(f) Kuhusianisha 
fursa za kazi 
za kifasihi na 
TEHAMA

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuhusianisha fursa 
za kazi za kifasihi na 
TEHAMA katika maisha 
yao ya kila siku

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi  kujadili namna 
ya kutumia nyenzo na 
majukwaa ya 
ki-TEHAMA kama vile 
mitandao ya kijamii kwa 
ajili ya kutangaza na 
kuuza kazi za kifasihi
Kumwalika mgeni: 
Mwalike mgeni mwenye 
ujuzi wa fasihi na 
TEHAMA ajadiliane 
na wanafunzi namna 
TEHAMA inavyoweza 
kutumika katika kupata 
fursa za kazi za kifasihi

Fursa za kifasihi 
na TEHAMA 
zimehusianishwa 
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