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Shukurani

Awali ya yote, nielekeze shukurani zangu zisizo na kifani kwa Allah (S.W), Muumba na Mlezi 
wa viumbe vyote, kwa taufiki yake muhtasari huu umekamilika. Pia, sala na salamu ziende 
kwa mjumbe wake wa mwisho, Muhammad (S.A.W) pamoja na jamaa, sahaba na umma wake 
uliomfuata kwa wema. 

Shukurani za pekee zimwendee Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kwa uongozi wake imara unaolenga kuleta mabadiliko chanya ya elimu, maadili na 
ustawi mzima wa taifa letu pendwa la Tanzania. Ikumbukwe kuwa kupitia falsafa ya Dkt. Samia ya 
R4; Reconciliation (maridhiano), Resilience (ustahamilivu), Reform (mabadiliko) na Rebuilding 
(kujenga upya), Tanzania imefanikiwa kuimarika katika nyanja zote za maisha ikiwemo elimu 
kwa muktadha huu. Yaani, kauli-mbiu yake ya ‘Kazi Iendelee’ inayosimamiwa na kuongozwa 
na misingi minne ya falsafa hii, ndio matokeo ya muhtasari huu wa kidato cha tano na sita. Bila 
shaka, falsafa hii inaashiria mafanikio ya awamu hii katika kulinda, kutetea na kuendeleza amani 
ya taifa kwa kuendeleza mshikamano, upendo, kuvumiliana kinchi, kikanda na kiduniani kwa 
ujumla. Kwa msingi huohuo, niishukuru Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia Taasisi 
ya Elimu Tanzania kwa kufuata miongozo na maelekezo ya mheshimiwa Rais na kuipa dhamana 
Tanzania Islamic Studies Teaching Association (TISTA) au kwa tafsiri ya Kiswahili Jumuiya ya 
Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania (JUMAKITA), chini ya usimamizi wa Ofisi ya 
Mufti wa Tanzania na Ofisi ya Mufti Mkuu wa Zanzibar. 

Aidha, shukurani nyingine ziende kwa uongozi wa Vyuo Vikuu, Vyuo vya Kati, Shule za Sekondari 
na taasisi nyingine za Kiislamu kwa kuwaruhusu wataalamu wake kuunga mkono maandalizi ya 
muhtasari huu. Kadhalika, nilishukuru jopo lililoandaa muhtasari huu, kwani limetendea haki 
jukumu walilopewa. Jopo hilo liliundwa na Mwl. Shafii Hussein Masudi kutoka Chuo cha Ualimu 
Ubungo Islamic,  Mwl. Mfaume Hamis Nzogera kutoka Chuo cha Ualimu Korogwe, Sheikh Ali 
Muombwa Hassan kutoka Ofisi ya Mufti Mkuu Zanzibar, Dkt. Nawaje Ali Mganga kutoka Chuo 
Kikuu cha Abdurahaman Al-Sumait, Dkt. Abdallah Yahya Tego kutoka Chuo Kikuu cha Waislamu 
Morogoro, Dkt. Mohamed Shaibu Same kutoka Chuo cha Kiislamu Zanzibar, Mwl. Ally Nassoro 
Mohamed kutoka NECTA, Mwl. Said Rajabu Mangi kutoka Ubungo Islamic High School, Mwl. 
Adam Salim Kaoneka kutoka Chuo cha Ufundi Al-Maktoum, Mwl. Swabrudin Burhani Tibiita 
kutoka Bagamoyo Professional College, Mwl. Khamis Ali Mohammad kutoka BAKWATA, Mwl. 
Ally Abdallah Ally kutoka  BAKWATA, Mwl. Mwinyikombo Ayubu Akida kutoka TISOA, Imamu 
Suleimani Daud Mwakanyamale kutoka Masjid Taqwa Mwananyamala. Shukurani nyingine 
ziwaendee wabobezi wa fani tofauti waliotoa maelekezo na miongozo kutokana na tahasusi zao 
kwa kuwa Elimu ya Dini ya Kiislamu imekusanya fani mbalimbali ambapo isingewezekana kwa 
mtu mmoja kutosheleza pasi na kuwa na jopo pamoja na ushauri wa wadau wa somo husika. Hao 
walishauri na kutoa data kutokana na fani zao zilizosaidia kufanikisha ukamilifu wa muhtasari 
huu.  

Namalizia kwa kuishukuru Islamic Educational Panel (IEP), watangulizi wa uandishi wa 
mihutasari ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Tanzania, kwani kupitia mihutasari yao jopo lilipata pa 
kurejelea. Kwa jumla, nikiri kuwa kuna wengine sitaweza kuwataja kwa majina. Jopo lilishirikiana 
nao katika kufanikisha muhtasari huu. Nawashukuru wote kwa hilo, Mola Mlezi awalipe kheri.

Sheikh, Dkt. Abubakar Zubeir bin Ally Mbwana,
Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania,
Kiongozi Mkuu wa JUMAKITA (TISTA).
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1.0 Utangulizi

Somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni moja ya masomo chaguzi katika Elimu ya 
Sekondari Kidato cha V – VI kwa wanafunzi walio katika mkondo wa elimu ya jumla. 
Miongoni mwa tahasusi za EDK ni Islamic Knowledge, History and Geography (IHG), 
Islamic Knowledge, History and Arabic (IHAr), Islamic Knowledge, History and English 
Language (IHL), Islamic Knowledge, History and Kiswahili (IHK), Economics, Business 
Studies and Islamic Knowledge (EBuI), Islamic Knowledge, Kiswahili and Arabic (IKAr), 
Islamic Knowledge, Kiswahili and English Language (IKL). Kimtiririko, wahitimu wa 
tahasusi hizo wanatarajiwa kujikita au kujiendeleza katika kada za:

1. Ualimu, Akiolojia, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, Ukutubi, Utunzaji wa 
Kumbukumbu

2. Ualimu, Akiolojia, Ukalimani na Tafsiri, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, 
Ukutubi, Utunzaji wa Kumbukumbu

3. Ualimu, Akiolojia, Ukalimani na Tafsiri, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, 
Ukutubi, Utunzaji wa Kumbukumbu

4. Ualimu, Akiolojia, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, Ukutubi, Utunzaji wa 
Kumbukumbu

5. Ualimu, Uchumi, Biashara, Uhasibu, Ugavi, Mipango, Uandishi wa Habari, 
Uhusiano wa Umma, Rasilimaliwatu, Ukutubi, Utunzaji wa Kumbukumbu.

6. Ualimu, Akiolojia, Ukalimani na Tafsiri, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, 
Ukutubi, Utunzaji wa Kumbukumbu

7. Ualimu, Akiolojia, Ukalimani na Tafsiri, Uandishi wa Habari, Rasilimaliwatu, 
Ukutubi, Utunzaji wa Kumbukumbu

Muhtasari huu ni matokeo ya mapitio ya mihtasari tangulizi katika somo la Elimu ya 
Dini ya Kiislamu Tanzania kwa ngazi za kidato cha tano na sita, iliyofanyika katika 
miaka ya 1982, 1996, 2007 na 2012. Kwa mantiki hiyo, muhtasari huu umejumuisha 
mazuri yote ya mihtasari tangulizi na kuingiza mambo mapya yanayoafikiana na mapitio 
ya sera na maboresho ya mitaala Tanzania, yanayolenga kuandaa wahitimu wenye 
maarifa, mwelekeo, maadili na ujuzi unaoakisi mahitaji halisi katika taifa letu na kuweza 
kushindana na kushiriki kikamilifu katika soko la ajira duniani. Pia, yamezingatia masuala 
muhimu yanayopewa kipaumbele katika dunia kama vile mabadiliko ya tabia-nchi, elimu 
kuhusu Uraia wa Dunia na Stadi za Karne ya 21 kama ilivyobainishwa na Waraka wa 
Elimu Na. 05 wa Mwaka 2023 kuhusu Utekelezaji wa Mitaala Iliyoboreshwa. Hayo yote 
yamenasibishwa na miongozo ya Qur’an na Sunnah kwa kuwa ndiyo misingi na marejeleo 
makuu ya dini ya Kiislamu.

Maandalizi ya muhtasari huu yameshirikisha wadau mbalimbali wakiwemo wanafunzi 
wa vyuo vikuu, vyuo vya kati, na sekondari; wahadhiri, wakufunzi, na walimu kutoka 
vyuo vikuu, vya kati, na shule za sekondari za umma na binafsi; viongozi wa kisiasa; 
wazazi na walezi; viongozi wa Serikali, viongozi wa Dini, wakuu wa taasisi za elimu, 
wathibiti ubora wa elimu, mashirika mbalimbali na asasi za kiraia. Lengo ni kuleta uelewa 
wa pamoja na kujumuisha mawazo na maoni ya wadau wote wa EDK.
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Lugha ya kufundishia, Kiswahili kitatumika kufundishia EDK kwa ngazi hii badala ya 
Kiingereza kama ilivyokuwa awali. Hii inatokana na ruhusa iliyotolewa na waraka tajwa 
hapo juu, maoni yaliyotolewa na wadau wa EDK na mahitaji ya somo husika kutilia 
msisitizo katika itikadi, imani na matendo ili kuwawezesha wahitimu wake kumudu 
utekelezaji wa makusudio ya somo katika maisha ya kila siku. Ifahamike kwamba nchi 
bila ya maadili haina amani, wakati amani haipatikani kwa mtutu wa bunduki bali kwa 
kuzitengeneza nafsi na nyoyo za raia. Nyoyo hizo, hazitengezwi hospitali wala kwa fundi 
yeyote yule, ni elimu ya kiroho tu ndiyo yenye nafasi hiyo. Hivyo, ni wakati mwafaka 
sasa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kufundishwa kwa lugha inayoeleweka zaidi ili 
kuleta athari inayokusudiwa kwa mustakabali mwema wa taifa letu. 

Muhtasari huu umejikita katika umahiri mkuu wa aina nne, na kila umahiri mkuu una 
umahiri mahsusi; (1) Kuishi kwa mujibu wa itikadi ya Uislamu (Kuchambua dhana ya 
Elimu kwa mtazamo wa Uislamu, Kuthibitisha usahihi wa Itikadi ya Uislamu, na Kuthamini 
nguzo za Imani ya Kiislamu), (2) Kuthamini Qur’an na Sunnah (Kuthibitisha kuwa  
Qur’an ni maneno ya Allah (S.W), Kuchambua misingi ya kufasiri Qur’an, Kuthibitisha 
usahihi wa Sunnah, na Kuchambua mambo mtambuka katika jamii kwa mujibu wa Qur’an 
na Sunnah), (3)  Kumtumikia Allah (S.W) katika nyanja zote za maisha (Kutathmini 
utekelezaji wa nguzo za Uislamu, Kutathmini mifumo ya maisha kwa mujibu wa Uislamu, 
Kufafanua misingi ya Sharia, Kuthamini matumizi ya Sharia katika miamala mbalimbali), 
(4) Kuthamini historia katika kuimarisha Haki na uadilifu katika jamii (Kufafanua 
dhana ya Historia kwa mujibu wa Uislamu, Kutathmini historia ya Uislamu kabla ya 
Mtume Muhammad (S.A.W) hadi hivi sasa, na Kujenga mwenendo mwema wa jamii).

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, 

haki za binadamu, na mitazamo na matendo jumuishi; 
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, 

uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo chanya katika maendeleo yake 
binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, 
uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila 
siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika 
uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na 
ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia na usimamizi na utunzaji endelevu wa 
mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba 
ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V – VI 

Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI ni:
(a) Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi, na mwelekeo 

alioupata katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I–IV;
(b) Kulinda mila na desturi, tunu za taifa, demokrasia na kuthamini haki za binadamu 

na za kiraia, na wajibu na majukumu yanayoendana na haki hizo;
(c) Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali 

zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia, na kiufundi;
(d) Kuimarisha matumizi ya lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;
(e) Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii, yakiwemo afya, 

usalama, usawa wa kijinsia, na utunzaji endelevu wa mazingira;
(f) Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na 

kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri mazingira yake; na
(g) Kumwandaa mwanafunzi kujiunga na vyuo vya kati na elimu ya juu.

4.0 Malengo ya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu Elimu ya Sekondari Kidato cha 
V – VI

Mwanafunzi anayesoma somo hili, baada ya kumaliza kidato cha Sita anatarajiwa 
amudu:

(a) Kuthibitisha kivitendo itikadi sahihi ya Kiislamu

(b) Kutathmini utekelezaji wa nguzo za Uislamu katika maisha

(c) Kuthibitisha Sharia katika miamala mbalimbali

(d) Kuthamini mafunzo ya Qur’an katika maisha ya kila siku

(e) Kutathmini historia ya Uislamu katika kuimarisha haki na uadilifu katika jamii.

(f) Kuthamini mafunzo ya Sunnah na Hadith katika maisha ya kila siku

(g) Kukuza utayari wa kujiendeleza kielimu katika ngazi ya juu.

5.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V – VI 

      Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V –VI ni:
(a) Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Hatua ya 

Chini kuimarisha na kupanua uelewa wake kitaaluma;
(b) Kuthamini uraia, tunu za taifa, na haki za binadamu na za raia;
(c) Kujiamini katika ujifunzaji wa nyanja mbalimbali zikiwemo, sayansi na teknolojia 

na maarifa ya kinadharia na kivitendo;
(d) Kutumia stadi za lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;
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(e) Kutumia maarifa ya masuala mtambuka ili kumudu mazingira yanayomzunguka;
(f) Kutumia ujuzi na stadi alizozipata kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu 

maisha kwa kutumia vizuri mazingira yake; na
(g) Kuonesha utayari wa kujiunga na ngazi ya elimu inayofuata.

6.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotakiwa kujengwa kwa Kidato cha V–VI 
umebainishwa katika jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha V – VI 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 Kuishi kwa mujibu wa 

itikadi ya Uislamu
1.1 Kuchambua dhana ya Elimu kwa mtazamo wa 

Uislamu

1.2 Kuthibitisha usahihi wa Itikadi ya Uislamu

1.3 Kuthamini nguzo za Imani ya Kiislamu
2.0 Kuthamini Qur’an na 

Sunnah
2.1 Kuthibitisha kuwa Qur’an ni maneno ya Allah 

(S.W)

2.2 Kuchambua misingi ya kufasiri Qur’an

2.3 Kuchambua dhana ya Sunnah 

2.4 Kuchambua mambo mtambuka katika jamii kwa 
mujibu wa Qur’an na Sunnah

3.0 Kumtumikia Allah 
(S.W) katika nyanja 
zote za maisha

3.1 Kutathmini utekelezaji wa nguzo za Uislamu

3.2 Kutathmini mifumo ya maisha kwa mujibu wa 
Uislamu

3.3 Kufafanua misingi ya Sharia

3.4 Kuthamini matumizi ya Sharia katika miamala 
mbalimbali

4.0 Kuthamini historia 
katika kuimarisha 
Haki na Uadilifu 
katika jamii

4.1 Kufafanua dhana ya Historia kwa mujibu wa 
Uislamu

4.2 Kutathmini historia ya Uislamu kabla ya Mtume 
Muhammad (S.A.W) hadi hivi sasa

4.3 Kujenga mwenendo mwema wa jamii
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7.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/ Mlezi katika mchakato wa 
Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, 
mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza majukumu mbalimbali. Majukumu 
hayo ni kama yafuatayo:

7.1 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo 
la Elimu ya Dini ya Kiislamu;

(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia zitakazomwezesha mwanafunzi:

(i) Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21; na 

(ii) Kushiriki ipasavyo katika tendo zima la ujifunzaji kwa kuzingatia umri, 
mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi.

(c) Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji 
zikiwemo zile zitakazomwezesha mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta 
maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na kujifunzia 
zinazopendekezwa ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majadiliano na kazimradi 
zinazolenga kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha 
mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili 
kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa.

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e) Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za 
upimaji na tathmini zinazopima nadharia na vitendo zikiwemo bunguabongo, 
orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa 
vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na 
mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na 
mtihani wa mwisho;

(g) Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa 
kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 

(h) Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j) Kubaini mahitaji ya kila mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa 
mwanafunzi; na

(l) Kutomea masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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7.2 Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b) Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata 
umahiri unaokusudiwa; na

(c) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo 
vitabu vya kiada, ziada na machapisho mengine kutoka katika maktabamtandao.

7.3  Mzazi/Mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b) Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 

(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha 
ujifunzaji

(d) Kufuatilia mwenendo na tabia ya mtoto;

(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 

(f) Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu; na 

(g) Kumfundisha mtoto kuhusu umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza 
kujifunza kwa bidii.

8.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. 
Muhtasari huu unapendekeza mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. 
Miongoni mwa mbinu hizo ni changanyakete, kazimradi na kazi za vitendo. Hata hivyo 
mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa 
ujifunzaji.

9.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji Zinazopendekezwa

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri 
uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika 
kuandaa au kufaragua zana zinazopatikana katika mazingira ya shuleni na nyumbani 
pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.

10.0 Upimaji

Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Elimu 
ya Dini ya Kiislamu. Mwalimu anashauriwa kuwa na uwanja mpana wa uchaguzi 
wa mbinu na zana za upimaji ili kupima uwezo wa mwanafunzi wa kuchambua na 
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kutafsiri Qur’an na Hadith, kuchambua historia ya Uislamu, kuandaa mipango ya 
kuendeleza Uislamu na kutekeleza ibada mbalimbali kwa usahihi. Aidha, upimaji 
utahusisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo 
vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini 
uwezo na mahitaji ya mwanafunzi katika ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza 
kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, orodhahakiki, 
mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana 
kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), mkoba wa 
kazi na zana nyingine kama hizo. Hivyo, upimaji endelevu utachangia asilimia 30 
ya upimaji wote na upimaji kitaifa wa kuhitimu Kidato cha VI utachangia asilimia 
70. Mchanganuo wa upimaji endelevu na kitaifa umebainishwa katika Jedwali Na. 2.

Jedwali Na.2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu na Kitaifa

Upimaji Alama(%)
Mtihani wa muhula wa kwanza kidato cha V 5
Mtihani wa muhula wa pili kidato cha V 5
Mtihani wa muhula wa kwanza kidato cha VI 5
Kazimradi 10
Mtihani wa utamilifu kidato cha VI 5
Mtihani wa Taifa wa Kidato cha VI 70

Jumla 100

11.0  Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI 
unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya 
ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. 
Idadi ya vipindi kwa somo hili ni kumi (10) kwa wiki kwa kidato cha V–VI.

12.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele 
saba ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu 
zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana pendekezwa, na idadi ya vipindi. 
Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 na 4.
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Kidato cha V 

Jedwali Na.3: Maudhui ya Kidato cha V 

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

1.0 Kuishi kwa 
mujibu wa 
itikadi ya 
Uislamu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 
 
 

1.1 Kuchambu
a dhana ya 
Elimu kwa 
mtazamo 
wa 
Uislamu 

 

(a) Kutofautisha 
maana na 
malengo ya 
elimu baina ya 
Uislamu na 
itikadi nyingine 

Fikiri – Andika 
– Jozisha – 
Shirikisha:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika jozi 
kujadili tofauti 
za kimaana na 
malengo ya 
elimu baina ya 
Uislamu na 
itikadi nyingine  

Maana na 
malengo ya 
elimu baina ya 
Uislamu na 
itikadi 
nyingine 
yametofautish
wa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
Tafsir ya 
Riyadhus 
Salihina, matini 
mbalimbali 
kuhusu elimu  

10 

(b) Kubainisha 
nafasi na  
umuhimu wa 
elimu 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
kujadili katika 
vikundi nafasi 
na  umuhimu 
wa elimu kisha 
wawasilishe 

Nafasi na  
umuhimu wa 
elimu 
umebainishwa 

10 

(c) Kubainisha 
dhana potofu 
kuhusu elimu na 
athari zake 

Bunguabongo:  
Waongoze 
wanafunzi 
kudadisi dhana 
potofu kuhusu 
elimu kwa 
kuulizana 
maswali kisha 
kuwasilisha  

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili athari za 
mitazamo 
potofu juu ya 
elimu  

Dhana potofu 
kuhusu elimu 
na athari zake 
imebainishwa 

18 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

(d) Kuchambua 
mchango wa 
Waislamu katika 
fani za sayansi 
na teknolojia 

 

 Utafiti mdogo:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kufanya 
utafitimdogo 
kuhusu 
mchango wa 
Waislamu katika 
fani za sayansi 
na teknolojia 
kisha 
kuwasilisha  

Mchango wa 
Waislamu 
katika fani za 
sayansi na 
teknolojia 
umechambuli
wa 

18 

1.2 Kuthibitish
a usahihi 
wa Itikadi 
ya 
Uislamu.  

 

(a) Kubainisha 
tofauti kati ya 
itikadi ya 
Uislamu na 
itikadi nyingine 
na athari zake 

 

Utafiti mdogo: 

Waongoze 
wanafunzi 
kutafiti tofauti za 
kiitikadi kati ya 
Uislamu, 
Ushirikina, 
ukafiri na utawa 

Tofauti kati ya 
itikadi ya 
Uislamu na 
itikadi 
nyingine na 
athari zake 
imebainishwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu itikadi 
mbalimbali  

18 

1.3 Kuthamini 
nguzo za 
Imani ya 
Kiislamu 

(a) Kuchambua 
nguzo za Imani 

Maswali na 
majibu:  
Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
dhana ya 
Uungu kwa 
kupitia maswali 
na majibu. 
 
Ziara ya 
kimafunzo:  
Waongoze 
wanafunzi 
kufanya ziara ya 
kimafunzo 
kwenda 
kutafakari 
uumbaji wa 

Nguzo za 
imani 
zimechambuli
wa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu Imani ya 
Kiislamu  

10 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

Allah (S.W) 
kama vile 
milima, vyanzo 
vya maji, 
wanyama, 
mazao, wadudu 
na miji ya 
kihistoria. 
 
Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuchambua 
hoja 
zinazothibitisha 
kuwa 
kumuamini 
Allah (S.W) si 
suala la 
kibubusa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

18 

 

 

 

(b) Kupambanua 
athari za nguzo 
za Imani katika 
maisha 

 

Changanyakete:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
wajadili kuhusu 
athari za 
kumuamini 
Allah (S.W), 
Malaika, Vitabu, 
Mitume, Siku ya 
mwisho na 
Qadar kisha 
elekeza kila 
kundi kutoa 
mwakilishi 
mmoja kwenda 
kundi jingine 
kufundisha 
walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho. 

Athari za 
nguzo za 
Imani katika 
maisha 
zimeng’amuli
wa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

2.0 Kuthamini  
Qur’an na 
Sunnah 

2.1 Kuthibitisha  
      kuwa Qur’an  
      ni maneno   
      ya Allah  
      (S.W) 

 

 

(a) Kuchambua 
hoja potofu 
zinazoelezwa 
dhidi ya Qur’an 

Uchambuzi wa 
matini:  
Waongoze 
wanafunzi 
kusoma na 
kuchambua 
hoja za 
wapinzani wa 
Qur’an wa kale 
na sasa. 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili matendo 
ya wapinzani 
dhidi ya Qur’an 
na athari zake. 

Hoja potofu 
zinazoelezwa 
dhidi ya 
Qur’an 
zimechambuli
wa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu Qur’an 

18 

(b) Kuonesha hoja 
zinazothibitish
a kuwa Qur’an 
ni maneno ya 
Allah (S.W) 

Kazimradi:  
Wagawe 
wanafunzi 
katika vikundi 
kisha wape 
jukumu la  

kuandaa 
kazimradi 
kuhusu historia 
ya kuhifadhiwa 
kwa Qur’an  
Changanyakete:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
wajadili hoja 
zinazothibitisha 
kuwa Qur’an ni 
maneno ya 
Allah kupitia: 

(i) Mtume 
Muhammad 
(S.A.W) 

 14 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

(ii) Maudhui ya  
     Qur’an 
(iii) Lugha ya  
      Qur’an  
(iv) Historia ya 
kushuka na 
kuhifadhiwa 
kwa Qur’an 
Kisha elekeza 
kila kundi kutoa 
mwakilishi 
mmoja kwenda 
kundi jingine 
kufundisha 
walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho.  

2.2  Kuchambua  
       misingi ya  
      kufasiri  
      Qur’an 

(a) Kufafanua 
dhana ya tafsiri 
ya Qur’an 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili maana, 
malengo na 
historia ya 
kufasiri Qur’an. 
Pia, 
kutofautisha 
baina ya tafsiri 
na taawil 

Dhana ya 
tafsiri ya 
Qur’an 
imefafanuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Ibn Abbas, 
Twabari Ibn 
Kathir, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Jalalain, Tafsir 
ya Qur’an ya 
Fidhilalil Qur’an 
na Tafhimul 
Qur’an, matini 
mbalimbali 
kuhusu Qur’an 
  

6 

(b) Kufafanua 
ngazi za tafsiri 
ya Qur’an 

 

Uchambuzi wa 
matini:  
Waongoze 
wanafunzi 
waeleze misingi 
ya Tafsir 
maathur na 
tafsir ya rai 
kutokana na 
matini teule  

Ngazi za 
tafsiri ya 
Qur’an 
zimefafanuliw
a 

10 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

(c) Kufafanua 
dhana ya 
Sababun Nuzul 
katika kufasiri 
Qur’an 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa kufasiri 
Qur’an ili 
afafanue dhana 
ya Sababun 
Nuzul katika 
kufasiri Qur’an 

Midia anuai: 

Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza au 
kutazama tafsiri 
ya Qur’an 
inayozungumzia 
Sababun Nuzul  

Dhana ya 
Sababun 
Nuzul katika 
kufasiri Qur’an 
imefafanuliwa 

8 

  (d) Kufafanua 
masharti ya 
mfasiri wa 
Qur’an 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili masharti 
ya mfasiri 
Qur’an 

Masharti ya 
mfasiri Qur’an 
yamefafanuliwa 

 8 

  (e) Kubainisha 
dhana ya 
Nasikh na 
Mansukh 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili dhana 
ya Nasikh na 
Mansukh 

Dhana ya 
Nasikh na 
Mansukh 
imebainishwa 

 6 

 2.3  Kuchambua  
       dhana ya  
       Sunnah 

(a) Kuchambua 
hoja potofu 
zinazonasibish
wa na Sunnah 

Maswali na 
majibu: 

Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
maana, aina na 
hoja potofu za 
kimaana na 
kimatumizi 
zinazonasibishw
a na Sunnah 
kupitia maswali 
na majibu 

Hoja potofu 
zinazonasibis
hwa na 
Sunnah 
zimechambuli
wa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu Sunnah 

10 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

(b) Kuchambua 
hoja za 
ukubalifu wa 
Hadithi 

 

Kazimradi:  
Wagawe 
wanafunzi 
katika vikundi 
kisha wape 
jukumu la 
kuandaa 
kazimradi 
kuhusu 
kuchambua 
usahihi wa 
hadithi kwa 
mujibu wa 
matini na isnad 

Hoja za 
ukubalifu wa 
Hadithi 
zimechambuli
wa 

10 

(c) Kubainisha 
umuhimu wa 
kutekeleza 
Sunnah 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili 
umuhimu wa 
kutekeleza 
Sunnah  

Umuhimu wa 
kutekeleza 
Sunnah 
imebainishwa 

10 

3.0 Kumtumikia  
Allah (S.W) 
katika nyanja 
zote za 
maisha 

3.1 Kutathmini  
      utekelezaji  
      wa nguzo za 
      Uislamu. 

(a) Kuonesha  
kutegemeana 
kwa nguzo za 
Uislamu katika 
utekelezaji 
wake 

Bunguabongo:  
Waongoze 
wanafunzi 
kudadisi kuhusu 
kutegemeana 
kwa nguzo za 
Uislamu katika 
utekelezaji 
wake kwa 
kuulizana 
maswali kisha 
kuwasilisha  

Kutegemeana 
kwa nguzo za 
Uislamu 
katika 
utekelezaji 
wake 
kumeoneshwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
Tafsir ya 
Riyadhus 
Salihina, matini 
mbalimbali 
kuhusu nguzo 
za Uislamu 

10 

(b) Kubainisha 
masharti na 
matendo ya 
nguzo za 
Uislamu 
yanavyofanikis
ha malengo 
yake 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili masharti 
na matendo ya 
nguzo za 
Uislamu 
yanavyofanikisha 
malengo yake 

Masharti na 
matendo ya 
nguzo za 
Uislamu 
yanavyofaniki
sha malengo 
yake 
yamebainishwa 

18 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

3.2 Kutathmini  
      mifumo ya  
      maisha kwa  
     mujibu wa  
     Uislamu 
 

(a) Kubainisha 
dhana ya 
mfumo wa 
maisha 

 

Maswali na 
majibu:  
Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
dhana ya 
mfumo wa 
maisha kupitia 
maswali na 
majibu 

Dhana ya 
mfumo wa 
maisha 
imebainishwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
Tafsir ya 
Riyadhus 
Salihina, matini 
mbalimbali 
kuhusu mifumo 
ya maisha 

8 

(b)  Kujadili mifumo  
      ya maisha   
      iliyopo na athari  
       zake 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili misingi 
ya mifumo ya 
maisha ya 
Ubepari, 
Ujamaa na 
Uislamu kisha 
wabainishe 
athari za 
mifumo hiyo 

Mifumo ya 
maisha iliyopo 
na athari zake 
imejadiliwa 

20 

(c)  Kuthibitisha    
       mfumo sahihi  
       anaostahiki  
       mwanadamu  
      kuufuata 

Kazimradi:  
Wagawe 
wanafunzi 
katika vikundi 
kisha wape 
jukumu la 
kuandaa 
kazimradi 
kuhusu 
kuthibitisha 
mfumo sahihi 
anaostahiki 
mwanadamu 
kuufuata 

 
Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili 

Mfumo sahihi 
anaostahiki 
mwanadamu 
kuufuata 
umethibitishwa 

8 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

unyumbufu wa 
Uislamu kwa 
mujibu wa 
miktadha  

4.0  Kuthamini  
       historia katika  
       kuimarisha  
       Haki na  
       Uadilifu katika 
       jamii 

4.1 Kufafanua 
dhana ya 
Historia kwa 
mujibu wa 
Uislamu 

(a) Kubainisha 
dhana ya 
historia katika 
Uislamu 

Bungua 
bongo: 
Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
dhana ya 
historia katika 
Uislamu kwa 
kuulizana 
maswali na 
kisha 
kuwasilisha 

Dhana ya 
historia katika 
Uislamu 
imebainishwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu historia 

8 

(b) Kufafanua 
historia ya 
mwanadamu 

Bunguabongo: 

Waongoze 
wanafunzi 
wafafanue 
mkataba wa 
awali 
waliochukua 
wanadamu 
mbele ya Mola 
wao kwa 
kuulizana 
maswali na 
kisha 
kuwasilisha 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili historia 
ya mwanadamu 
kwa kuzingatia 
asili, lengo, 
hadhi na dhima 
yake. 

 

Historia ya 
mwanadamu 
imefafanuliwa 

18 



17

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

4.2  Kutathmini  
      historia ya  
      Uislamu  
      kabla ya  
     Mtume  
     Muhammad  
     (S.A.W) hadi  
      hivi sasa 

(a) Kufafanua 
historia ya 
maisha ya 
mwanadamu 
kabla ya 
Mtume 
Muhammad 
(S.A.W)  

Changanyakete:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wajadili 
historia ya maisha 
ya mwanadamu 
kiuchumi, kisiasa, 
kiteknolojia na 
kijamii kupitia 
Manabii 
waliotangulia 
kisha elekeza kila 
kundi kutoa 
mwakilishi mmoja 
kwenda kundi 
jinginekufundisha 
walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho 

Historia ya 
maisha ya 
mwanadamu 
kabla ya 
Mtume 
Muhammad 
(S.A.W) 
imefafanuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato cha 
V, 
Tafsir ya Qur’an 
ya Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu historia 

20 

(b) Kufafanua 
ustawi wa 
Uislamu wakati 
wa Mtume 
Muhammad 
(S.A.W) 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili: 

 (i) Njia alizotumia 
Mtume Muhammad  
(S.A.W) kufikisha 
ujumbe na 
hekima zake 

(ii) Namna 
Mtume 
Muhammad    
(S.A.W)  
alivyoandaa 
ummah 

(iii) Mbinu za 
makafiri dhidi ya 
Uislamu na 
namna Mtume 
Muhammad 
(S.A.W) na 
Waislamu    
walivyokabiliana       
nazo  

Ustawi wa 
Uislamu 
wakati wa 
Mtume 
Muhammad 
(S.A.W) 
umefafanuliwa 

20 



18

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazopendeke
zwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji 
zinazo 

pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

(c) Kubainisha 
ustawi wa 
Uislamu wakati 
wa Makhalifa 
waongofu 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili: 

(i)Taratibu za 
kupatikana 
viongozi na 
mafunzo 
yatokanayo 

(ii)Mbinu za 
kiuongozi 

(iii)Maendeleo 
ya kimiundo 
mbinu 

(iv)Mifumo ya 
jeshi, ulinzi na 
usalama 

Changanyakete: 

Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
wajadili mifumo 
ya uchumi, 
mbinu za 
da’awa na 
kuibuka kwa 
fitina na 
madhara yake 
kisha elekeza 
kila kundi kutoa 
mwakilishi 
mmoja kwenda 
kundi 
jinginekufundish
a walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho 

Ustawi wa 
Uislamu 
wakati wa 
Makhalifa 
waongofu 
umebainishwa 

18 

 



19

Kidato cha VI 

Jedwali Na.4: Maudhui ya Kidato cha VI 

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

1.0  Kuishi    
      kwa  
     mujibu wa  
     itikadi ya  
     Uislamu 

1.2 Kuthibitisha  
      usahihi wa  
      itikadi ya  
      Uislamu 
 

(a) Kuchambu
a uhusiano 
wa kiitikadi 
baina ya 
Uislamu na 
itikadi 
nyingine 

Matembezi ya 
galari:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
mambo 
yanayofaa 
kushirikiana na 
mambo 
yasiyofaa 
kushirikiana 
baina ya itikadi 
ya Uislamu na 
itikadi nyingine 
na kuyaandika 
kwenye manila 
au karatasi 
kubwa na 
kuzibandika, ili 
wanafunzi katika 
makundi 
wazunguke 
wakisoma na 
kujadili.  

Uhusiano wa 
kiitikadi baina ya 
Uislamu na itikadi 
nyingine 
umechambuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu itikadi  

10 

(b) Kuonesha 
kuwa 
Uislamu ni 
dini 
anayostahi
ki kuifuata 
mwanadam
u  

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
vigezo vya dini 
sahihi. 

 
 
Maswali na 
majibu:  
Waongoze 
wanafunzi 
waoneshe 
namna Uislamu 
unavyokidhi 
vigezo vya dini 

Imeoneshwa 
kuwa Uislamu ni 
dini anayostahiki 
kuifuata 
mwanadamu 

10 



20

Umahiri 
mkuu 

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji 
zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 1.3 Kuthamini  
      nguzo za  
      Imani ya  
      Kiislamu 

(a) Kuchambua 
nguzo za 
Imani 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili: 
(i) Kategoria ya 
nguzo za Imani 
kwa kuzingatia 
aya husika za 
Qur’an  
(ii)Uhusiano wa 
nguzo za imani 
namna zinavyo 
tegemeana na 
kukamilishana 

Nguzo za imani 
zimechambuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu nguzo 
za Imani na 
nguzo ya 
Ihsan  

20 

(b) Kufafanua 
nguzo ya 
Ihsan 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi 
wajadili katika 
vikundi namna 
ya kuitekeleza 
nguzo ya ihsan.  

Nguzo ya Ihsan 
imefafanuliwa 

10 

2.0  Kuthamini  
      Qur’an na 
     Sunnah 

2.4 Kuchambua  
      mambo  
      mtambuka  
      katika jamii  
     kwa mujibu  
     wa Qur’an  
     na Sunnah. 

(a)  Kufafanua  
      mwongozo wa  
      Uislamu  
      kuhusu  
     mambo  
     mtambuka 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa mambo 
mtambuka ili 
afafanue 
yanayozingatiw
a na Uislamu 
katika kutoa 
mwongozo 
kuhusu mambo 
mbalimbali 
yanayoibuka 
katika jamii 
kulingana na 
zama na 
mahali. 

  

 

 

Mwongozo wa 
Uislamu kuhusu 
mambo 
mtambuka 
umefafanuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu 
mambo 
mtambuka 

10 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
namna ambavyo 
Qur’an 
inavyojithibitisha 
kuwa haipitwi na 
wakati 

(b) Kuchambua  
    mambo    
    mtambuka 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa jambo 
mtambuka 
unalokusudia 
kufundisha ili 
alifafanue jambo 
hilo 

 

Midia anuai: 

Waongoze 
wanafunzi 
kusikiliza au 
kutazama 
mambo 
mtambuka  

Mambo 
mtambuka 
yamechambuliwa 

20 

3.0 Kumtumikia  
      Allah (S.W) 
     katika  
     nyanja zote  
     za maisha 
 

 

 

3.3 Kufafanua  
      misingi ya  
      Sharia 

(a) Kueleza 
dhana ya 
Maqasid 
sharia 

Bunguabongo: 

Waongoze 
wanafunzi 
waeleze maana 
ya sharia na 
makusudio yake 
kwa kuulizana 
maswali na kisha 
kuwasilisha  

Dhana ya 
Maqasid sharia 
imeelezwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha V, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 

18 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 (b) Kubainisha 
matumizi 
ya misingi 
ya kiada na  
ziada ya 
sharia 

  

 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili: 

(i) Matumizi ya 
misingi ya kiada 
na  ziada ya 
sharia 

(ii) Msingi wa 
halali na haramu 
katika Uislamu 

Matumizi ya 
misingi ya kiada 
na  ziada ya 
sharia 
imebainishwa 

Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu sharia 

28 

(c) Kubainisha 
uthabiti wa 
sharia na 
unyumbufu 
wa fat-wa 
na rai 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa sharia ili 
abainishe uthabiti 
wa sharia na 
unyumbufu wa 
fat-wa na rai 

Uthabiti wa sharia 
na unyumbufu wa 
fat-wa na rai 
umebainishwa 

 

 

18 

3.4 Kuthamini  
      matumizi  
      ya Sharia  
      katika  
      miamala 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(a) Kubainisha 
mfumo wa 
kiuchumi 
katika 
Uislamu 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
dhana ya uchumi 
katika Uislamu 
kwa kuangalia 
maana, misingi 
na vyanzo vya 
mali, nidhamu ya 
biashara katika 
Uislamu 

 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa mifumo 
ya kibenki ili atoe 
uzoefu kuhusu 
ujuzi huo. 

Mfumo wa 
kiuchumi katika 
Uislamu 
umebainishwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu sharia 
za muamala 

40 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ziara ya 
kimafunzo: 

Waongoze 
wanafunzi 
kufanya ziara ya 
kimafunzo 
kwenda kwenye 
taasisi zinazotoa 
huduma za 
mfumo wa 
takaful na mfumo 
wa wakfu 

Uchambuzi wa 
matini:  

Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
mfumo wa 
takaful na mfumo 
wa wakfu 
kutokana na 
matini za 
muamalat 

(b) Kufafanua 
mfumo wa 
kijamii 
katika 
Uislamu 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
mfumo wa familia 
ya Kiislamu na 
ujirani. 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa afya, 
michezo, misiba 
na sherehe kwa 
mujibu wa 
Uislamu ili 
afafanue kuhusu 
ujuzi huo 

Mfumo wa kijamii 
katika Uislamu 
umefafanuliwa 

30 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(c) Kubainisha 
mfumo wa 
kisiasa 
katika 
Uislamu 

Changanyakete:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wajadili 
kuhusu uongozi, 
uraia, uzalendo, 
utaifa na 
utandawazi kisha 
elekeza kila 
kundi kutoa 
mwakilishi mmoja 
kwenda kundi 
jinginekufundisha 
walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho 

Kualika mgeni: 

Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa mfumo 
wa siasa 
afafanue 
mtazamo wa 
Uislamu juu ya 
siasa 

Mfumo wa kisiasa 
katika Uislamu 
umebainishwa 

10 

(d) Kubainisha 
mfumo wa 
kielimu 
katika 
Uislamu 

Uchambuzi wa 
matini:  
Waongoze 
wanafunzi 
wabainishe 
maendeleo ya 
elimu katika 
Uislamu, mifumo 
ya elimu dhidi ya 
Uislamu na 
mitaala kutokana 
na matini teule 

 

 

Mfumo wa kielimu 
katika Uislamu 
umebainishwa 

18 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

(e) Kufafanua 
mfumo wa 
kimahakam
a katika 
Uislamu 

Ramani ya 
dhana: 

Andaa ramani ya 
dhana kuhusu 
mgawanyo wa 
makosa katika 
Uislamu ambapo 
utajaza baadhi 
ya vipengele na 
kuacha vingine ili 
vijazwe na 
wanafunzi 

Kualika mgeni:  
Alika mgeni 
ambaye ana 
ujuzi wa sharia 
na sheria ili 
afafanue mfumo 
wa uendeshaji 
wa kesi na utoaji 
wa hukumu 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
kuhusu taratibu 
za mahabusu na 
jela/chuo cha 
mafunzo 

Mfumo wa 
kimahakama 
katika Uislamu 
umefafanuliwa 

 10 

4.0  Kuthamini  
      historia  
      katika  
     kuimarisha  
     Haki na  
     Uadilifu  
     katika jamii 
 

 

4.2Kutathmini  
     historia ya  
     Uislamu  
     kabla ya  
     Mtume  
     Muhammad  
     (S.A.W)  
     hadi hivi  
     sasa 
 

(a) Kufafanua 
ustawi wa 
Uislamu 
wakati wa 
dola ya 
Banu 
Umayyah 
na Banu 
Abbas  

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
ustawi wa 
Uislamu wakati 
wa dola ya Banu 
Umayyah na 
Banu Abbas kwa 
kuzingatia  
mafanikio,  
changamoto na 

Ustawi wa 
Uislamu wakati 
wa dola ya Banu 
Umayyah na 
Banu Abbas 
umefafanuliwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 

20 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

mafunzo 
yatokanayo 

 

Maswali na 
Majibu: 

Waongoze 
wanafunzi 
wafafanue  
mchango wa 
Umar bin Abdul – 
Aziz na Harun 
Rashid katika 
kuleta ustawi wa 
Uislamu katika 
jamii na mafunzo 
yatokanayo 

Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu 
historia 

(b) Kufafanua 
ustawi wa 
Uislamu 
Wakati na 
Baada ya 
dola ya 
Uthmaniyy
ah 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
ustawi wa 
Uislamu wakati 
wa dola ya 
Uthmaniyyah 
kwa kuzingatia  
mafanikio,  
changamoto na 
mafunzo 
yatokanayo 
 

Maswali na 
Majibu: 

Waongoze 
wanafunzi 
wafafanue 
mchango wa 
Uthmani bin 
Altoghro na 
wasomi wengine 
wa zama hizo 
katika kuleta 
ustawi wa 

Ustawi wa Wakati 
na Baada ya dola 
ya umefafanuliwa 

20 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uislamu katika 
jamii na mafunzo 
yatokanayo. 

(c) Kufafanua 
ustawi wa 
Uislamu 
Afrika 

Majadiliano:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
historia ya 
kuingia na 
kuenea kwa 
Uislamu Afrika 
Mashariki, Afrika 
Magharibi na 
Afrika Kaskazini 
kwa kuzingatia  
mafanikio,  
changamoto na 
mafunzo 
yatokanayo, 
kisha kila kikundi 
kiwasilishe mbele 
ya darasa na 
wengine 
wachangie na 
mwisho utathmini 
hoja na kufanya 
majumuisho 

Uchambuzi wa 
matini 

Kwa kutumia 
matini teule, 
waongoze 
wanafunzi 
kusoma na 
kuchambua 
historia Uislamu 
Afrika Mashariki, 
Afrika Magharibi 
na Afrika 
Kaskazini 

 

Ustawi wa 
Uislamu Afrika 
umefafanuliwa 

 20 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Changanyakete: 

Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wajadili 
mchango wa 
Sheikh Suleiman 
bin Alawy, 
Sheikh Hassan 
bin Amir, Sheikh 
Abdullah Saleh 
Farsy, Ali Muhsin 
Barwan, Mansa 
Musa, Ahmed 
Deedat katika 
kuleta ustawi wa 
Uislamu katika 
jamii na mafunzo 
yatokanayo kisha 
elekeza kila 
kundi kutoa 
mwakilishi mmoja 
kwenda kundi 
jinginekufundisha 
walichojifunza 
katika kundi lao 
kisha fanya 
majumuisho 

4.3  Kujenga  
       mwenendo  
       mwema  
       wa jamii 
 

 

 

 

 

 

 

(a) Kutathmini 
mbinu za 
da’awah 
kulingana 
na wakati  

Uchambuzi wa 
matini: 

Kwa kutumia 
matini teule, 
waongoze 
wanafunzi 
kusoma na 
kuchambua 
mbinu mbalimbali 
za da’awah 
kulingana na 
wakati na 
muktadha 

 

Mbinu za da’awah 
kulingana na 
wakati 
zimetathminiwa 

Kitabu cha 
kiada kidato 
cha VI, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh 
Abdullah 
Saleh Farsy, 
Tafsir ya 
Qur’an ya 
Sheikh Ali 
Muhsin 
Barwan, 
matini 
mbalimbali 
kuhusu 
da’awah 

20 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji zinazo 
pendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazo 
pendekezwa 

Idadi ya 
vipindi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kazimradi: 

Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi kisha 
wape miktadha 
mbalimbali ili 
waandae 
mipango kazi ya 
kiulinganizi 

Majadiliano: 

Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
changamoto 
katika da’awah  
na namna ya 
kukabiliana nazo 
kisha kuwasilisha 
na fanya 
majumuisho  

(b) Kujihusisha 
na da’awah 

Kazi mradi: 

Waongoze 
wanafunzi 
wafanye kazi ya 
da’awah shuleni 
kisha kuandika 
ripoti kuhusu 
mafanikio, 
changamoto na 
namna 
walivyokabiliana 
nazo 

Wanafunzi 
wamejihusisha na 
da’awah 

18 
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