
 
TAARIFA KWA WADAU KUHUSU UMUHIMU WA MIHTASARI YA 

MASOMO 
 
Wadau wengi wamekuwa wakiulizia umuhimu na upatikanaji wa mihtasari ya masomo 
yafundishwayo katika shule na vyuo vya ualimu nchini.  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania inaandaa mitaala ya elimu kwa masomo ya 
Elimu ay Awali, Msingi, Sekondari na Vyuo vya Ualimu. 
 
1.0 Maana ya Muhtasari wa Somo 

Muhtasari wa somo ni kitabu au mwongozo unaoonyesha maarifa, stadi na ujuzi wa 
somo ambao mwanafunzi anatakiwa kujifunza katika ngazi mojawapo ya elimu.  Ni 
kitabu pekee cha kitaalama na kitaalamu kinachotumiwa na mwalimu, mwanafunzi 
na wanataaluma wengine ili kutambua mambo ambayo yanapaswa kufundishwa kwa  
kufuata mtiririko uliooneshwa.  Muhtasari wa kila somo linalofundishwa shuleni 
unatayarishwa na Taasisi ya Elimu Tanzania na kuidhinishwa na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi. 

 
2.0 Yaliyomo Katika Muhtasari 

Muhtasari una maelezo ya kina kama vile utangulizi, malengo na ujuzi unaopaswa 
kufikiwa kwa kila darasa. 
 
Kila muhtasari una sehemu ya utangulizi ambapo yafuatayo yameelezewa kwa 
muhtasari: 
Malengo ya elimu Tanzania, malengo ya ngazi ya elimu husika, malengo ya 
kufundisha somo, ujuzi wa somo, mada za muhtasari, mbinu za 
kufundishia/kujifunzia somo, zana/vifaa vya kufundishia, upimaji wa maendeleo ya 
mwanafunzi na idadi ya vipindi.  Pia kwa kila darasa vimeonyeshwa vipengele kama 
mada ndogo, malengo mahsusi, mbinu za kufundishia/kujifunzia, vifaa/zana, upimaji 
na vipindi.   

 
3.0 Umuhimu wa Mihtasari ya Masomo 

(a). Muhtasari wa somo ni mwongozo pekee wa kitaaluma na kitaalamu katika somo 
kwa ajili ya wadau wa elimu hususan mwalimu na mwanafunzi kuelewa 
kinachopaswa kufundishwa au kujifunza. 

(b).  Matayarisho ya walimu kufundisha wanafunzi darasani hufanyika kwa kuchukua 
vipengele vya muhtasari na kuvitumia.  Mfano andalio la somo na azimio la kazi 
huandikwa kwa kuzingatia muhtasari wa somo. 

(c) Kila mwalimu na pia wanafunzi wakiwemo wadau wengine wanapaswa kufahamu 
yaliyomo katika mihtasari ili kuweza kufikia malengo ya elimu yaliyopangwa.  
Hivyo kila mwalimu anapaswa kuwa na muhtasari wa somo lake na kuutumia 
wakati wote. 

(d) Muhtasari wa somo ni kisima cha yote yanayotarajiwa kumfikia mtoto.  Pia 
mihtasari ni daraja kati ya mwalimu, vitabu, vifaa vya kufundishia na 
mwanafunzi. 



(e) Mitihani ya wanafunzi katika ngazi ya shule wilaya na kitaifa, hutungwa kupima 
maarifa yaliyoandikwa katika mihtasari. 

 
4.0  Upatikanaji wa Mihtasari ya Masomo 

 Mihtasari ya masomo yanayofundishwa katika shule za  Awali na Msingi, Sekondari 
(O-level na A-level) na vyuo vya ualimu (Cheti na Stashahda) inapatikana  Taasisi ya 
Elimu Tanzania ikiwemo iliyotafsiriwa kwa lugha ya Kiingereza kwa ajili ya shule za 
Awali na Msingi.  Kwa mahitaji ya shule, walimu, wanafunzi, asasi mbalimbali na 
maduka ya vitabu, tafadhali wasiliana au agiza kwa kutumia anwani zifuatazo:  
Mkurugenzi, Taasisi ya Elimu Tanzania, S.L.P 35094 Dar es Salaam: Simu Na: 022 
2773005; Faksi Na: 022 2774420; E-mail: director.tie@tie.go.tz au tembelea tovuti 
www.tie.go.tz 

 
5.0 Ushauri kwa wadau wote 

Wadau wengi wakiwemo wazazi hawajui umuhimu wa mihtasari. Aidha wadau 
wengi hawajui elimu inayotolewa kwa wanafunzi wa ngazi mbalimbali ili kuweza 
kutoa ushauri kwa walengwa na pia kuchangia kikamilifu katika kutoa elimu bora 
kwa watoto wao. 
Aidha uelewa wa mihtasari uasaidaia wazazi kufuatilia elimu ya watoto wao darasani 
na kuziba mapengo pale ambapo uelewa, ufundishaji, ujifunzaji au vifaa 
havitoshelezi. 
 
Ili kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya elimu Tanzania unashauriwa kujipatia 
kujipatia nakala ya mihtasari ya masomo mbalimbali kutoka Taasisi ya Elimu 
Tanzania. 
 

6.0  Mawasiliano 
Kwa mahitaji yako wasiliana na: Mkurugenzi, Taasisi ya Elimu Tanzania, S.L.P 
35094 Dar es Salaam: Simu Na: 022 2773005; Faksi Na: 022 2774420; E-mail: 
director.tie@tie.go.tz au tembelea tovuti www.tie.go.tz 

 
 
Dkt.  Paul  S.D. Mushi 
Mkurugenzi 

      Taasisi ya Elimu Tanzania1 
 

                                                 
1 Kwa taarifa zaidi tembelea tovuti: www.tie.go.tz na toa maoni kupitia barua pepe: mafunzo@tie.go.tz 
 


